PDA

View Full Version : ช่วยอธิบายเกี่ยวกับการใช้ Flash สำหรับถ่าย Event หน่อยค่ะ

pimsain
26th October 2006, 13:39
สวัสดีพี่น้อง Pixpros ทุกท่านนะคะ

แนะนำตัวก่อนนะคะ ชื่อพิมเสน หรือก้อยค่ะ นี่เป็นกระทู้แรกที่โพสต์(ปกติถนัดดูและชื่นชมค่ะ)

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อประมาณ 1 ชั่วโมงที่ผ่านมาได้รับมอบหมายแบบฟลุคๆ ให้ไปช่วยถ่ายรูปงานประชุมวิชาการซึ่งภาควิชาเป็นเจ้าภาพ จะจัดที่โรงแรมมณเฑียรระหว่างวันที่ 1-3 พฤษจิกานี้ ค่ะ
ที่ภาคไม่ได้จ้างตากล้องไปค่ะ เค้าเพิ่งนึกได้เลยใช้เด็กนักเรียนแทน ปัญหาของก้อยคือไม่เคยถ่ายงานแบบนี้เลยค่ะ
1. ควรถ่ายอย่างไร
2. ก้อยไม่มี Flash นอก จำเป็นมากไม๊คะ และถ้าไม่มีควรทำอย่างไร
3. (ถ้า flash จำเป็นมาก) ช่วยบอก สถานที่ รุ่น ราคาโดยประมาณก็ได้ จะรีบไปซื้อ (ต้องทำแล็บอยู่มหาลัยจนถึงวันศุกร์ เสาร์-อาทิตย์มีสอบ ดังนั้นขอแบบที่เย็นวันอาทิตย์วิ่งไปซื้อได้เลยค่ะ) พร้อมวิธีการใช้งาน(การวัดแสง)

ขอบพระคุณมากค่ะ

ป.ล. สารภาพบาป:penflag: ก้อยใช้ Olympus E-300 ค่ะ:pen120: :pen102:

TaLoy
26th October 2006, 15:11
ขออนุญาตเข้ามานั่งฟังคำตอบด้วยนะครับ ... :pen123: :pen145:

wcdma
26th October 2006, 17:35
Flash จำเป็นครับสำหรับถ่ายงาน event ในร่มครับ
Flash หัวกล้องนั้นแสงจะไม่พอเพียงที่จะถ่ายในระยะไกลๆ หรือกว้างๆได้
ถ้าไม่อยากลงทุนก็ลองปรับ ISO สัก 400 ลองช่วยดูครับ
ถ้าถ่ายระยะไม่ไกลมากสักแค่ 2-3 เมตรอาจจะพอไหว

ถ้ามี Flash นอกนี่ดีกว่าแน่นอนครับ จะได้ภาพสว่างใสเคลียร์กว่าแน่นอน
เอาแบบรวบรัดง่ายๆก็ตั้งโหมด A ตั้งค่า f 5.6 วัดแสงเฉลี่ยหนักกลาง
ตัวแฟลชตั้งเป็น TTL ค่าในกล้องตั้งให้ shutter ไม่ต่ำกว่า 1/60 เวลาใช้ Flash
ถ้าอยากได้ฉากหลังสว่างหน่อยก็ปร้บ ISO สูงหน่อยครับ

ถ่ายในร่มนี่ไม่ตายตัว ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ครับ
ระวังเรื่อง White Balance ด้วยนะครับบางทีไปเจอ Downlight
กล้องโดนหลอกเอาดื้อๆได้ครับ

ส่วนแฟลชรุ่นไหนดี อิอิ ม่ายรู้กั๊บ:pen127:

nokko
26th October 2006, 17:55
อืม ..
flash รุ่นใหญ่เลยของโอลี่รู้สึกจะขาดตลาดนะ ราคาไม่น่าจะเกิน 17000 นะ
ลองดูอีกที ... ไม่ค่อยแน่ใจ FL 50 มั้ง รุ่นมันอ่ะ .. :pen110:
ซื้อทั้งทีก็รุ่นใหญ่ไปเลยดีกว่าป่าว อ่ะ -..-

เทคนิคเราตอบไม่ได้อ่ะ :pen167: :pen167:

สู้ๆ นะก้อย :penflag: :penflag:
เราเป็นกะลังใจให้ คิคิ โอลี่น้อย

pimsain
26th October 2006, 22:48
ขอบคุณมากค่ะพี่บีเวอร์:pen153: จำๆ จดๆ :pen145: ถ้าว่างจากทำแล็บจะลองซ้อมดูนะคะ

นกโกะ ขอบคุณเช่นกันจ้า.....รุ่นใหญ่ 17000 เลยเหรอ.....:pen120: :pen167:
นักศึกษาเหงื่อตก กว่าจะหยอดปุกได้ เดี๋ยวนอนคิดก่องนะ อดไปดำน้ำแน่เลยตู:pen102:

เครียด.....งานการกุศลแต่กลัวรูปออกมาดูไม่ได้จัง:pen167:

wcdma
27th October 2006, 00:28
ซื้อรุ่นใหญ่ มันก็ดีอยู่แล้วแหละครับ
แต่ถ้างบไม่มาก รุ่นรองลงมาก็พอเหมาะครับ

จริงๆถ้าจะถ่ายแฟลชให้สวยๆเขาจะ ใช้แฟลชเบาท์เพดานครับ
คือเอาแฟลชยิงกระทบเพดานให้กระจายแสง ภาพจะนุ่มสวยกว่า
แต่ถ้ามีเวลาหัดน้อย ก็ลองสูตรข้างบนแหละครับ
ครั้งแรกที่ผมลองถ่ายใช้แฟลชก็ใช้สูตรนี้ยิงตรงๆ ก็เอาตัวรอดได้ครับ

สู้ๆครับ ก้อย :penflag:

pimsain
27th October 2006, 00:53
:pen167: หัวสมองเริ่มปั่นป่วน ไม่มีกระจิตกระใจทำแล็บ
อ่านหนังสือก็แถบไม่รู้เรื่อง
นึกถึงตอนนั่งประชุมแจกแจงงาน พี่ๆ ที่ภาคเห็นก้อยชอบถ่ายรูป และเป็นคนเดียวในแถวนี้ที่ใช้ DSLR เลยบอกอาจารย์ไปว่าให้ก้อยถ่ายดิ๊

ไปๆ มาๆ อยากจะวิ่งไปร้าน AV camera หรือร้านอื่นๆ มันให้รู้แล้วรู้รอด

แต่ตอนนี้ข้าพเจ้าต้องเฝ้าแล็บไปก่อง:pen102: ถ้าไปซื้อแฟลชมาต้องไม่ได้อ่านหนังสือแน่เลย จะสอบอยู่แว้ว.....

พี่บีเวอร์ ขอบคุณอีกที น่ารักเจงๆ ใจเย็นๆ นะน้องก้อย แถบอดใจรอจนถึงวันอาทิตย์ไม่ไหวแล้ว บาวซ์ขึ้นเพดาน, f5.6, etc.:pen159:

เครียด จน ซื้อแฟลช:pen120:

อ้วน เครียด กินหญ้า:pen123:

TiKus
27th October 2006, 10:44
ของโอลี่มันมี 3 รุ่นน่ะ FL-20, FL-36, FL-50 เล็กไปใหญ่
หรืออาจจะหยิบยืมจากห้องโอลี่แห่งพันทิปดูไหมครับ(ไม่รู้ได้เปล่านา) วันนี้เค้ามีมีตติ้งพอดีที่ True Shop Siam Paragon แล้วก็ถามเทคนิคการใช้แฟรชได้เลย
รายละเอียดลองเข้าไปพันทิปห้องโอลี่ดูนะครับ

แต่จากประสบการณ์อันน้อยนิด งานพวกนี้เนี่ยเค้าไม่ได้ต้องการคุณภาพอะไรมากมายนะครับ ให้ได้ภาพเป็นพอ เพราะเห็นหลาย ๆ งานใช้กล้องคอมแพคถ่ายกันเพียบ อันนี้พูดรวม ๆ นะครับผมไม่แน่ใจว่างานคุณเป็นแบบนี้หรือเปล่า
แต่ก็เข้าใจแหละ แหมถ่ายทั้งทีก็อยากให้มันดี ๆ หน่อย ไม่งั้นเสียชื่อแย่เลย
เพียงแต่ไม่อยากให้ลงทุนมาก ๆ ทั้ง ๆ ที่ไม่ค่อยได้ใช้ประโยชน์จากมัน งานฟรีอีกตังหาก อิอิ แต่ถ้าคิดว่าลงทุนแล้วได้ใช้แน่ ๆ ก็เต็มที่ครับ

ทุกวันนี้ผมใช้แฟรชนอกค่าย แน่นอนว่าต้องรู้จักมันอย่างดี ถึงจะได้ภาพอย่างต้องการ เพราะมันยิงเต็มกำลังทุกครั้ง (คนถูกถ่ายถามทุกที ทำไมแฟรชแรงจัง อิอิ) ส่วนใหญ่ใช้วิธีเบาท์เพดานครับ แต่ต้องดูสถานที่ด้วยว่าเบาท์ได้เปล่า

รอคำแนะนำจากท่านอื่น ๆ อีกที ผมมันพวกมือใหม่อยากแนะนำ แฮ่ ๆ

เป็นกำลังใจให้ครับ

DoFJerk
27th October 2006, 11:47
โอลี่ด้วย....

ในห้องประชุม.. ที่ร่มที่ไม่มีแสงจากภายนอก.. การใช้แฟลซเก็บช่วง tele + normal พอ bounce ไหว ก้อภาพจะ สวย ใส ดีครับ.. FL-36 พอได้ แต่อาจจะต้องอาศัยเพดานต่ำหน่อย (2.5-3.5เมตร) ถ้าถ่ายใน Hall ที่มีเพดานสูง (3.5-5 เมตร) อาจจะต้องอาศัยแฟลซแรงๆ อย่าง FL-50.. ถ้าเพดานสูงมากๆ (5 เมตร ขึ้นไป) อย่าง Impact เนี่ย หมดสิทธิ์ Bounce...

มีอีกวิธีนึง ไม่ต้องใช้ แฟลซนอก.. คือใช้หัวกล้องน่านแหละ slow sync เอา.. อาจจะต้องยอมดันถึง ISO800 (ไหวไหม??) แล้วใช้ช่วง wide ซึ่งทำให้ใช้ speed shutter ต่ำๆ อย่าง 1/8 - 1/30 ได้โดยภาพไม่สั่นไหว.. เพราะช่วง wide นั้นหากbounce flash แล้วแสงแฟลซจะไม่ถึงทั่วทั้งภาพ แถมจะต้องใช้แฟลซทีมีกำลังมากๆ...

ถ้ามีรายละเอียด สถานที่จัด เคยเห็นสถานที่ จะช่วยในการวางแผน และ เตรียมอุปกรณ์ได้เหมาะสมขึ้นครับ..

pimsain
27th October 2006, 13:45
ก่อนอื่นต้องขอบคุณ ทั้งคุณ TiKus กะ DofJerk นะคะ

เรื่องพันทิพ ไม่รู้เลยว่ามีงานประมาณนี้ค่ะ ไม่ได้เล่นพันทิพ อะคะ คงไปไม่ได้ด้วยชีวิตติดแง็กอยู่ที่ห้องแล็บ

นั่งปวดหัวมาทั้งคืน หาข้อมูล มีพี่คนนึงบอกมาเหมือนกันว่ามันไม่ได้ทำเงินให้ดังนั้นอย่าไปทุ่มเทอะไรมาก และก็อยากให้ไปลองหาแฟลชนอกที่ไม่ใช่ TTL มาลองใช้ก่อน จะได้เรียนรู้เรื่องแฟลชให้ได้มากขึ้น กลายเป็น 2 เด้ง ค่ายนอกก็หาซื้อไม่ถูกเช่นกัน

ส่วนสถานที่เป็นโรงแรมมณเฑียรริเวอร์ไซด์ ห้องที่ใช้งานก็ตั้งแต่ Grand Ballroom ไปจนถึงห้องเล็กลงมาอีก 3-4 ห้องอะคะ คือกวาดประมาณ 3-4 ชั้นของโรงแรมเลย

คืองานที่ว่าไม่รู้จะว่าใหญ่หรือเปล่า แต่ที่ก้อยกังวลคือกลัวถ่ายออกมาไม่ดี เพราะฝีมือเราก็ขั้นอนุบาล บวกกับอุปกรณ์ก็ไม่ค่อยพร้อมเลยไม่มั่นใจ เพราะรูปคงต้องให้ภาควิชา เครียดกว่าไปถ่ายรูปเองธรรมดาไงก็ไม่รู้

ส่วนลักษณะงานเป็นประมาณนี้ค่ะ
http://tsb2006.net/
ประชุมวิชาการด้านเทคโนโยชีวภาพ แต่เป็นอินเตอร์ค่ะ
งานจริงๆ มีวันที่ 2 แต่วันที่ 1 เราต้องไปเตรียมงานที่โรงแรมด้วย เลยว่าจะไปซ้อมดูก่อนด้วย ตอนนี้ก็สับสนเรื่อง Flash ส่วนเทคนิคต่างๆก็นั่งจดไว้แล้วค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งมากๆ ค่ะ

Mr.Forever
27th October 2006, 15:11
ผมว่าทางที่ดีน่าจะออกตัวกับทางอาจารย์เขาก่อนนะ ว่าเราอาจจะไม่มีอุปกรณ์ที่พร้อมพอ เช่นอาจจะไม่มีแฟลช ซึ่งจะส่งผลให้ภาพอาจจะไม่ใสไม่สวยเท่าไหร่นัก ตรงนี้จะช่วยลดความคาดหวังจากคนอื่นได้บ้าง แล้วก็จะพลอยทำให้เราไม่กดดันมากด้วย

ในกรณีที่หาแฟลชไม่ทันเวลา ผมว่าลองใช้แฟลชหัวกล้องไปหัดถ่ายสภาพแสงใกล้ๆ กันก่อน ดูว่าคุณภาพเป็นอย่างไร เอาให้อาจารย์ดูด้วยว่าไหวไหม ถ้าไม่ไหว จะได้หาทางเลือกอื่นทัน เพราะถ้าเป็นงานสำคัญแล้วต้องการภาพโชว์ผลงานสักหน่อย แล้วเราถ่ายออกมาไม่ดีจนใช้งานไม่ได้เนี่ย เราจะได้ไม่เป็นจำเลยฝ่ายเดียวไงครับในกรณีที่ผลงานมันออกมาไม่งามนัก

แต่ยังไงผมว่าน่าจะพอไหวนะ ที่สำคัญอย่ากดดันตัวเองมากไป เพราะมันจะทำให้เราระแวง จนคิดมุมไม่ออก กังวลนู้นนี่ ผลที่ตามมาคือไ่ม่มีสมาธิถ่ายภาพครับ

DoFJerk
27th October 2006, 15:41
อืม.. สถานที่.. Montien Riverside... จาก programe.. ใช้ห้อง..

Grand ballroom..
http://www.montien.com/riverside/images/6_meetings/meeting-800/grand_4.JPG
ทางโรงแรมใจดี.. ให้ exif มาด้วย.. ภาพนี้ 30D, 10mm ISO800, f/5.6, 1/13s, No flash fire..

เพดานแบบนี้.. ผมว่าถ้ามี FL-36.. ก้อน่าจะไหว..

ห้องอื่นก้อเหมือนว่าเพดานสูงพอกันหมด..

อีกสักที่ VimanThong

http://www.montien.com/riverside/images/6_meetings/meeting-800/chpraya_6.JPG
ภาพนี้ 30D, ISO800, f/5.6, 1/25s

สงสัยจะโดนเรื่อง WB สนุกสนานไปเร้ย ถ้าผสมแสงแฟลซกับทังเสตน..

เป็นผมถ้าไม่มี f/2.8 ก้อยอม f/4-5.6 ที่ ISO800, Mode M ดูว่าวัดแสงได้เท่าไหร่.. อาจจะยอมให้ under สัก 1 stop.. ที่เหลือให้ แฟลซ bounce ชดเชยสัก +1 ช่วย.. สำหรับภาพ Normal + Tele...
ถ้า wide ก้อวัดแสง +1.. ยิงแฟลซตรง ชดเชย 0 ถึง +1.. หรือ ไม่แฟลซไปเลยก้อจะได้อย่างภาพข้างบน..

ถ้าไม่เคยใช้แฟลซในลักษณะงานแบบนี้มาก่อนระวังจะสับสนนะครับ..

pimsain
27th October 2006, 16:28
อืม.. สถานที่.. Montien Riverside... จาก programe.. ใช้ห้อง..

สงสัยจะโดนเรื่อง WB สนุกสนานไปเร้ย ถ้าผสมแสงแฟลซกับทังเสตน..

เป็นคำขู่ที่น่ากลัวและอยู่หมัดมากค่ะ :pen167: กำกวิ้นจริงๆ
เช็ค schedule แล้วค่ะ ใช้หมดทุกห้องยกเว้น Choa Praya :pen102: ได้มึนแน่น้องก้อยเอ๋ย:pen120:

ส่วน Flash สงสัยจะได้ถอยตัวใด ตัวหนึ่งแน่ๆ ค่ะ แต่ยังไม่รู้ว่าอันไหนแต่
หาที่เช็คราคามาได้ก็ที่ av
http://www.avcamera.com/index.php?option=com_content&task=view&id=44&Itemid=72

ส่วน Third party เนี้ยหายากจังค่ะ :pen159:

อีกคำถามนะคะ อย่างภาพตัวอย่างที่พี่ DoFJerk ให้มาเนี้ย ไม่ได้ใช้แฟลช ถือว่ารับได้ใช่ไม๊คะ หรือถ้ามีแฟลชเราจะทำได้ดีกว่านี้ (ไม่ใช่ก้อยนะ หมายถึงคนที่เค้าเคยถ่ายแนวนี้)

ขอบคุณมากๆ ค่ะสำหรับคำแนะนำ:pen146: :pen156:

ขอบคุณ คุณ MrForever ด้วยค่ะ

DoFJerk
27th October 2006, 16:39
อีกคำถามนะคะ อย่างภาพตัวอย่างที่พี่ DoFJerk ให้มาเนี้ย ไม่ได้ใช้แฟลช ถือว่ารับได้ใช่ไม๊คะ หรือถ้ามีแฟลชเราจะทำได้ดีกว่านี้ (ไม่ใช่ก้อยนะ หมายถึงคนที่เค้าเคยถ่ายแนวนี้) ภาพนี่เป็นที่ทางโรงแรมให้ไว้ใน web site เค้าน่ะครับ..

รูปแบบนี้.. wide แบบนี้.. มันไม่ค่อยต้องใช้ flash ครับ.. เพราะแสงแฟลซไปไม่ทั่ว ไปไม่ไกล.. ถ่ายแบบไม่ใช้แฟลซดีกว่า..

แต่ถ้าถ่าย แคบๆ มุมแคบๆ ที่แคบๆ.. มีฉากหลังใกล้ๆ.. ถ่ายคน.. ถ่าย candid.. ใช้แฟลซน่าจะได้ภาพดีกว่า.. เพราะภาพจะใสกว่า เอา WB ให้ผิวคนสีดีๆ ปล่อยหลังให้มันเหลืองๆ ไม่น่ากังวลมาก..

ต้องไปลองแหละครับ.. ถ้าเข้าใจว่าแฟลซทำงานคร่าวๆ อย่างไร.. ควบคุมแสงแฟลซอย่างไร.. ก้อปรับเปลี่ยนไปตามสถานะการณ์.. ไม่มีสูตรครับ.. มั่วอย่างเดียว คิ คิ คิ...

pimsain
27th October 2006, 16:45
รับทราบแล้วค่ะ:pen108:

เดี๋ยววันอาทิตย์สอบเสร็จจะไปถอยมาแล้วจะลองมั่ว เอ๊ย หัดใช้ดูนะคะ ถ้าหาอะไรแถวนี้ถ่ายได้ ส่วนวันที่ 1 จะไปซ้อมกับสถานที่จริงดูค่ะ

ไงก็ขอเรียนเชิญไว้วิเคราะห์ภาพผลงานต่อนะคะ :pen146: เชิญชาว Pixpros คนอื่นๆ ไว้ล่วงหน้าด้วยเลยนะคะ:pen156:

สบายใจขึ้นหน่อยและ:pen127: ไปทำแล็บต่อนะคะ ฟิ้ว :pen135:

wcdma
27th October 2006, 17:17
รูปที่คุณ DoFJerk เอามาให้ดูนั่น Shutter Speed 1/13 กะ 1/25 ต้องใช้ขาตั้งถ่ายนะครับ แล้วก็ความเร็วเท่านั้นถ่ายคนออกมาไหวๆแน่นอน ภาพจะเบลอๆและใช้ไม่ได้นะครับ แนะนำให้ยิงตรงไปก่อนยังไม่ต้องเบาท์เพดานเพื่อความชัวร์ แล้วก็ถ่ายเป็น RAW เพื่ออามาแก้ WB ทีหลังครับ

เสริมนิดนึงคือให้ลงหัดดู Histrogram ด้วยครับ
ให้ภูเขา(Midtone) อยู่ตรงกลาง ถ้าไม่ได้ก็ชดเชยแฟลชเพิ่มหรือลดครับ
เพราะว่าบางทีจอหลังกล้องหลอกเราดูจอเล็กๆเหมือนสว่างใช้ไป
พอเข้าจอใหญ่มืดทึมๆไป ดู Histrogram แน่นอนสุด

ปล อย่ามัวกังวลจนลืมอ่านหนังสือละ
อารมณ์ช่างภาพก็แบบนี้แหละ ออกงานครั้งแรก ก็ตื่นเต้นเป็นธรรมดา (ถึงจะงานฟรีก็เหอะ)

lukkonen
27th October 2006, 20:56
แอบเข้ามาฟังด้วย เว็บนี้เค้าดีจริงๆ