PDA

View Full Version : เรื่องถ่ายภาพไฟตอนกลางคืน (ถ่ายวิวไม่เปิดแฟลช)

K2J
27th October 2006, 11:11
คือผมมีปัญหาว่าถ่ายออกมายังไม่สว่างพอ(ถ่าย Mode A ตั้ง Fที่ 2.8 กว้างสุดแล้ว) โดยใช้มือถ่ายไม่ใช้ขาตั้งและไม่ต้องการถ่ายไฟเป็นแฉก

เลยอยากถามพี่ๆ ว่า นอกจาก ตั้ง ISO ที่ 200-400 แล้ว พวกพี่ๆ ชดเชยแสงให้ over ไปสัก 1 Stop ด้วยไหมครับ เพื่อให้ภาพที่ได้สว่างขึ้น หรือปกติตั้งที่ไม่ต้องตั้งให้ Over???

wcdma
27th October 2006, 11:25
ถ่ายกลางคืนแนะนำใช้โหมด S ครับ แล้วใช้ขาตั้งช่วยครับ
ถ้าจะเอาให้สว่างและควบคุมได้ดังใจคงต้องใช้โหมด M ครับ
เพราะบางทีความต่างระหว่างส่วนสว่างกับส่วนมืดที่มีมากไป อาจหลอกระบบวัดแสงครับ อาจจะวัดเฉลี่ยแล้วชดเชยเอา
อยากจะให้สว่างมากๆก็เปิดชัตเตอร์นานๆครับ :pen103:

เห็นที Pix Pro's น่าจะเปิดครอสสอนการถ่ายเวลากลางคืนได้นะเนี่ย อุอุ

DoFJerk
27th October 2006, 12:13
ถ่ายไฟกลางคืน ตอนมืดๆ ลืมเรื่องวัดแสงและระบบ auto ทั้งหลายได้เลยครับ.. มั่วและดู LCD เท่านั้น.. อ่ะ อ่ะ อ่ะ...

เพราะอะไร??
เพราะผมเข้าใจ(ไปเอง)โดยทั่วไปกล้องวัดแสงต่ำสุดที่ 0EV (เลยสรุปไปเองว่า)แสงน้อยกว่านั้น กล้องวัดไม่เป็น..
อีกอย่าง แม้แสงเฉลี่ยทั้งภาพจะเกิน 0EV ระบบวัดแสงก้อโดนแสงไฟมากวนอยู่ดีอย่างที่ พี่ WCDMA บอก..

0EV คือ ยังงัย..??
ตามสูตร 1EV = f/1.0, 1 sec, iso100..
ดังนั้น 0EV ก้อคือ f/1.4, 1 sec, iso100..
ซึ่ง 0EV จะตรวจสอบได้โดยใช้ f/2.8, iso100 ถ้าใช้ shutter ต่ำกว่า 8 sec..
หาก ISO800, f/2.8 ก้อจะหมายถึง shutter ต่ำกว่า 1 sec...

และอย่างงี้มันต้อง tripod เท่านั้นนี่..

ปล. 350D, 400D นี่ได้วัดแสงได้ต่ำสุด 1EV นี่.. D50 เค้ายัง 0EV เร้ย..

wcdma
27th October 2006, 17:07
:pen145: DoFJerk สูตรแม่นจังขอจดหน่อย
ผมกะมั่วๆเอาทุกที อิอิ

nin_hydrin
27th October 2006, 23:53
มือใหม่ไม่เข้าใจ อ๊ากกกก..... :pen133:
เศร้า :pen102:

softopera
28th October 2006, 00:07
มิเข้าใจเหมือนกันเลย :pen102:

pisanu
28th October 2006, 12:20
มึน ตึบ :pen167:

bank052
31st October 2006, 02:49
ดูดดด เชข้า ไป ความ รู้ แต่ ก้อ ไม่ เข้าใจ เหมือน กันงง..

DoFJerk
31st October 2006, 08:44
งงกันจริงหรือเปล่าเนี่ย??..

ถามได้นะครับ ถ้าผมพอรู้หรือพอเดาได้จะได้อธิบายเพิ่ม..

หนก บางหลวง
31st October 2006, 11:07
คือผมมีปัญหาว่าถ่ายออกมายังไม่สว่างพอ(ถ่าย Mode A ตั้ง Fที่ 2.8 กว้างสุดแล้ว) โดยใช้มือถ่ายไม่ใช้ขาตั้งและไม่ต้องการถ่ายไฟเป็นแฉก

เลยอยากถามพี่ๆ ว่า นอกจาก ตั้ง ISO ที่ 200-400 แล้ว พวกพี่ๆ ชดเชยแสงให้ over ไปสัก 1 Stop ด้วยไหมครับ เพื่อให้ภาพที่ได้สว่างขึ้น หรือปกติตั้งที่ไม่ต้องตั้งให้ Over???

ก่อนอื่นเราต้องดูว่าเราต้องการถ่ายภาพอะไร จุดสนใจในภาพคืออะไร เพราะว่าระบบวัดแสงในกล้องแต่ละกล้องนั้นแตกต่างกันพอสมควร

เช่นหากวัดแสงในแบบเฉลี่ยทั้งภาพ หากในภาพมีหลอดไฟหรือแหล่งกำเนิดแสงอื่นๆ ในขณะที่จุดสนใจอยู่ในส่วนที่ได้รับแสงไม่มากนัก กรณีนี้การวัดแสงแบบเฉลี่ยจะให้ภาพที่มีหลอดไฟที่normal exposure ส่วนจุดสนใจจะเป็นส่วนที่under exposureแทน

ถ้าคุณต้องการถ่ายโดยให้จุดสนใจ(ที่อยู่ในส่วนที่ได้รับแสงไม่มากนัก)สว่างพอดี ก็ต้องวัดแสงที่วัตถุนั้น หรือ หากกล้องสามารถเลือกmodeการวัดแสงได้ ก็ควรเลือกใช้การวัดแสงเฉพาะส่วนแทน ก็น่าจะได้อะไรที่ลงตัวพอสมควร

แม้ว่าตามทฤษฏีแล้ว ถึงแม้ผู้ผลิตกล้องจะบอกว่ามิเตอร์วัดแสงสามารถถ่ายได้ที่ความสว่างเพียง 0 EV แต่จากประสพการณ์ที่ผ่านมาก็ยังพบว่า ระดับแสงที่ต่ำกว่านี้ก็ยังพบว่ามิเตอร์วัดแสงก็ยังสามารถทำงานได้อยู่ เพียงแต่อาจจะไม่ได้ค่าที่แม่นยำนัก ซึ่งไม่ได้มีความหมายอะไรมากมาย เพราะหากมันบอกว่าเปิดความเร็วชัตเตอร์ 30 วินาที แต่อันที่จริงต้องเปิด 25 วินาที หรือ 35 วินาที ค่าความคลาดเคลื่อนจะไม่ได้มากมายอะไรเลย

หากคุณต้องการถือด้วยมือโดยไม่ใช้ขาตั้งกล้อง ผมก็ต้องถามว่าคุณสามารถถือกล้องด้วยมือเปล่าๆหรือเอาตัวอิงแอบแนบชิดเสาได้นานเท่าไหร่โดยที่กล้องไม่สั่นไหว เพราะคนที่เก่งๆสมัยก่อนเขาทำกันได้อย่างมากก็ราวๆ 1วินาทีเท่านั้น ยิ่งเป็นยุคดิจิทัลที่สามารถขยายภาพดูกันใหญ่ๆในจอ ก็จะพบว่าถึงทุกๆครั้งที่อวดเก่งถือกล้องด้วยมือเปล่า แม้มือนิ่งแค่ไหน ก็ยังพบว่ามีการสั่นไหวอยู่เสมอ

การboost ISO ขึ้นไปจะทำให้กล้องมีความไวแสงเพิ่มขึ้นอีก แต่ผลที่ตามมาคือภาพจะเสียรายละเอียดจากสัญญาณรบกวนหรือnoiseที่จะผุดขึ้นมา

ส่วนเรื่องการชดเชยให้overไปอีก 1 stopแล้วจะช่วยให้ภาพพอดีหรือไม่ ขึ้นกับลักษณะของภาพที่คุณถ่าย และความเข้าใจในเรื่องการวัดแสงของคุณด้วยครับ

สงสัยPixpros ต้องเปิดคอร์สสอนเบสิคการวัดแสงกันแล้วหละมั๊ง :pen103:

---------------------------------------------------------------------
ในอดีตนั้น ผมเคยใช้กล้องฟิล์มที่มีความเร็วชัตเตอร์ต่ำสุดเพียง 1วินาที และเป็นกล้องกลไก ที่ถ่ายได้เฉพาะmanualเท่านั้น การวัดแสงจะบอกว่าพอดี , over 1stop , under 1 stop เท่านั้น (โดยการหมุนลูกบิดควบคุมความเร็วชัตเตอร์ไว้ที่ค่านั้นๆ หรี่ช่องรับแสงไปที่f/stopsนั้น แล้วดูไฟแสดงผลในช่องมองภาพ ) เลนส์ผมเองก็สว่างเพียงแค่ f/3.5 แต่การถ่ายภาพในเวลากลางคืนนั้น ผมก็ใช้วิธีหลอกกล้องง่ายๆ ด้วยการปรับค่าISOของกล้องไปที่ที่สูงสุด แล้ววัดแสงดู ขอให้อย่างน้อยมาบอกว่าunder 1 stopก็พอ เพราะพอผมได้ค่าที่ผมทราบ ผมก็จะคำนวณย้อนกลับไปที่ISOของฟิล์มที่ผมกำลังใช้อยู่ และหรี่ช่องรับแสงลงเพื่อต้องการความคมชัดสูงสุด หรือ ต้องการDOF ( ความต้องการทั้ง 2 อย่างนี้จะไม่เกิดที่f/stopเดียวกัน ดังนั้นจะต้องเข้าใจไว้ก่อนว่า เราเลือกได้แค่อย่างเดียว หากต้องการชัดทั้งภาพ ภาพอาจจะไม่คมชัดสูงสุด ) แล้วหมุนลูกบิดคุมความเร็วไปที่ B แล้วใช้สายลั่น กับ นาฬิกาจับเวลา แล้วเผื่อเวลาไปอีกสัก 20 -30 % เพราะฟิล์มจะมีความเฉื่อยต่อแสงมากขึ้นเมื่อเพิ่มระยะเวลาสัมผัสกับแสง ( แต่สำหรับดิจิทัลแล้ว การตอบสนองต่อแสงจะเป็นเชิงเส้นตรงกับระยะเวลาที่สัมผัสกับแสง จึงไม่จำเป็นต้องชดเชย )
----------------------------------------------------------------------

DoFJerk
31st October 2006, 12:03
ผู้รู้ตัวจิงมาแว้ว...

ข้าน้อย ขอหลบ... :pen135: คิ คิ คิ

petite_mommam
12th November 2006, 20:28
โอ้ ! อธิบายได้ลึกซึ้งมากเลยค่ะ ข้าน้อยขอคารวะ :pen156:

sandworm
15th November 2006, 23:20
ได้ข้อมูลชัดเจนมากเลยครับ
ผมก็มีปัญหาคล้ายๆ กัน......
มีโอกาสบ่อยมากที่ถ่ายภาพในที่แสงน้อย
....ต้องทำความรู้จักกับกล้องของผมเองอีกมาก

Paoz
12th April 2007, 15:50
สุดยอดครับ ขอน้อมรับฟามรู้ ด้วยคน

Neomaster
12th April 2007, 16:06
:pen167: มึนเลยครับ สงสัยผมต้องกลับไปเอาตำราการวัดแสงมาอ่านอีกรอบ :pen6: