PDA

View Full Version : การถ่ายภาพแนว Silhouette ถ่ายยังไงเหรอครับ

~ @ B a N k y @ ~
9th December 2007, 12:23
ปรกติแล้วการถ่ายภาพแนวย้อนแสง แบบ Silhouette เนี่ย ต้องตัั้งหน้ากล้องยังไงครับ ไม่ว่าจะเป็นรูรับแสง ความเร็วชัตเตอร์ และค่าไวแสง ควรจะต้องตั้งยังไงเหรอครับ

และปรกติแล้วการถ่ายแนว Silhouette เนี่ย ต้องถ่ายในช่วงเวลาพระอาทิตย์ขึ้นหรือพลบค่ำหรือเปล่าครับ เพราะสังเกตเห็นว่าจะถ่ายช่วง 5-6 โมงเช้า หรือพลบค่ำเสียมากกว่า

ขอบคุณท่านอาจารย์ทุกท่านครับผม :pen103: :pen103:

13maysa
9th December 2007, 19:30
การถ่ายภาพ Silhouette ไม่จำเป็นต้องเป็นเช้าหรือเย็นก็ได้ครับ แต่สาเหตุที่นิยมถ่ายตอนเช้าหรือตอนเย็นอาจเพราะแสงตอนนั้นทำมุมต่ำ ทำให้ภาพเงาดำได้เต็ม ๆ และฉากหลังได้แสงที่สวยงามอย่างสีส้มของพระอาทิตย์ตกดิน หากเป็นเวลาบ่าย สีฉากหลังก็จะอาเยนติน่า ขาดสีสันครับผม

การถ่ายภาพ Silhouette ขอให้สภาพแสงของฉากหลัง(สมมุติว่าเป็นท้องฟ้า)กับฉากหน้า(สมมุติว่าเป็นต้นไม้)
มีสภาพแสงที่ต่างกันมาก ๆ ส่วนใหญ่ทิศทางที่เหมาะสมกับการถ่าย Silhouette จะเป็นการถ่ายเกือบย้อนแสงหรือย้อนแสงเลยน่ะครับ

การถ่าย Silhouette ง่าย ๆ ก็ถ่ายที่โหมด รูรับแสงอัตตโนมัติ (AV,A) หรือ ความเร็วสปีดอัตโนมัติ (TV,S) ก็็ได้ครับ เทคนิคให้ลองฝึกง่ายนิดเดียว

ยกกล้องวัดแสงที่ท้องฟ้า แล้วกดล็อคค่าแสงที่กล้อง เลื่อนกล้องมาที่ต้นไม้ แล้วโฟกัสที่ต้นไม้ แล้วกดชัตเตอร์ ก็จะได้ภาพเงาดำ หรือ Silhouette แล้วครับผม

หรือหากต้องการให้ภาพเงาดำพอมีรายละเอียดบ้าง ก็ดฟกัสวัดแสงที่ต้นไม้แล้วปรับชดเชยแสงไปทางอันเดอร์ลงทีละสต็อป จนกว่าจะพอใจก็ได้ครับ (หากใช้โหมด M ก็จะปรับอันเดอร์ได้มากกว่า 2 สต็อป)

การถ่ายภาพ Silhouette ที่ดี เชฟ หรือเส้นรูปร่างรอบนอกของวัตถุ ไม่ควรติดกัน จนเดาไม่ออกว่าเป็นรูปร่างของอะไรเป็นพอครับ

iso 100 ได้เลยครับเพราะวัดแสงที่สว่างสุดอย่างวัดแสงที่ท้องฟ้า ความเร็วสปีดมือคงพอถือได้สบาย ๆ

หากเทคนิคลึกซึ้ง ก็รอพี่ ๆ ข้างล่างมาตอบอีกนะครับผม

phattara
9th December 2007, 22:09
การถ่ายภาพ Silhouette ไม่จำเป็นต้องเป็นเช้าหรือเย็นก็ได้ครับ แต่สาเหตุที่นิยมถ่ายตอนเช้าหรือตอนเย็นอาจเพราะแสงตอนนั้นทำมุมต่ำ ทำให้ภาพเงาดำได้เต็ม ๆ และฉากหลังได้แสงที่สวยงามอย่างสีส้มของพระอาทิตย์ตกดิน หากเป็นเวลาบ่าย สีฉากหลังก็จะอาเยนติน่า ขาดสีสันครับผม

การถ่ายภาพ Silhouette ขอให้สภาพแสงของฉากหลัง(สมมุติว่าเป็นท้องฟ้า)กับฉากหน้า(สมมุติว่าเป็นต้นไม้)
มีสภาพแสงที่ต่างกันมาก ๆ ส่วนใหญ่ทิศทางที่เหมาะสมกับการถ่าย Silhouette จะเป็นการถ่ายเกือบย้อนแสงหรือย้อนแสงเลยน่ะครับ

การถ่าย Silhouette ง่าย ๆ ก็ถ่ายที่โหมด รูรับแสงอัตตโนมัติ (AV,A) หรือ ความเร็วสปีดอัตโนมัติ (TV,S) ก็็ได้ครับ เทคนิคให้ลองฝึกง่ายนิดเดียว

ยกกล้องวัดแสงที่ท้องฟ้า แล้วกดล็อคค่าแสงที่กล้อง เลื่อนกล้องมาที่ต้นไม้ แล้วโฟกัสที่ต้นไม้ แล้วกดชัตเตอร์ ก็จะได้ภาพเงาดำ หรือ Silhouette แล้วครับผม

หรือหากต้องการให้ภาพเงาดำพอมีรายละเอียดบ้าง ก็ดฟกัสวัดแสงที่ต้นไม้แล้วปรับชดเชยแสงไปทางอันเดอร์ลงทีละสต็อป จนกว่าจะพอใจก็ได้ครับ (หากใช้โหมด M ก็จะปรับอันเดอร์ได้มากกว่า 2 สต็อป)

การถ่ายภาพ Silhouette ที่ดี เชฟ หรือเส้นรูปร่างรอบนอกของวัตถุ ไม่ควรติดกัน จนเดาไม่ออกว่าเป็นรูปร่างของอะไรเป็นพอครับ

iso 100 ได้เลยครับเพราะวัดแสงที่สว่างสุดอย่างวัดแสงที่ท้องฟ้า ความเร็วสปีดมือคงพอถือได้สบาย ๆ

หากเทคนิคลึกซึ้ง ก็รอพี่ ๆ ข้างล่างมาตอบอีกนะครับผม

เยี่ยมครับ:pen116: :pen116:

9th December 2007, 22:25
ขอบคุณครับผม.. สำหรับทริคดีๆ เวลาวัดแสงคงใช้แบบ Spot เอาใช่มั้ยครับ เอ.. แล้ววัดแสงที่ท้องฟ้าส่วนไหนล่ะครับ? ใกล้พระอาิทิตย์หรือ กลางๆครับ :pen108:

:pen152: :pen152: :pen152:

13maysa
10th December 2007, 11:33
อย่าวัดกับพระอาทิตย์ หรือใกล้ ๆ เลยครับ เดี๋ยวตาจะไปก่อน เอาประมาณกลาง ๆ จากส่วนของฟ้าที่มืดสุด กับสว่างสุดครับ ทดลองดูจะทราบ เรื่องโหมดวัดแสง ลองใช้ทีละโหมด ทีละภาพ ถ่ายมาเปรียบเทียบดูแล้วแต่ความชอบครับ มืดมากมืดน้อย ทดลองดูนะครับ

notlonely
11th December 2007, 12:57
ขอบคุณค่า :pen127:

http://notlonely.multiply.com

12th December 2007, 14:27
ส่งการบ้านครับ อิอิ ไปลองถ่ายมาตอนเกือบๆเจ็ดโมงครับ

http://images.banky118.multiply.com/image/8/photos/6/orig/1/DSC_0034.jpg?et=CI1B0%2CyWIYnE1uzboKz0aw&nmid=72159968

chanclub
5th January 2008, 19:58
โดนเม้นเรื่องการถ่ายแบบนี้มาเยอะแล้วคราวนี้ก็ขอรายละเอียดบ้างละกันว่าต้องทำอย่างรัย
ขอบคุณเจ้าของกระทู้และ อาจารย์ที่ตอบครับ

นที ดิลกสัมพันธ์
26th July 2011, 13:35
ขอบคุณ...ได้ความรู้อีกแล้ว....จดๆๆ..ทวนๆๆ....วัดแสงแบบ Spot.....วัดตรงท้องฟ้า.....ไม่จำเป็นต้องใกล้ดวงอาทิตย์ดีฝ่า....ล๊อคค่าแสง.....เลือกจุดโฟกัสแล้วล๊อคไว้......จัดองค์ประกอบภาพ....แล้วยิงเลย...หรือจะเอาเป็นชุดแบบคร่อมเผื่อเลือก....ก็ตั้งซะก่อน....แล้วปรับแบบยิงเป็นชุดที่เดียว สามเลย เผื่อขี้เกียจกด...แล้วดูผลงาน....พอได้ไหมครับ

gunn
26th July 2011, 14:37
ขอบคุณสำหรับความรู้ :pen145: :pen145: :pen145:

bingsomsak
27th July 2011, 11:11
ขอคุณครับ มาแว๊บเอาความรู้

patb chuenban
4th August 2011, 10:34
มาเก็บเกี่ยวความรู้ขอบคุณค่ะ

conansakon
12th August 2011, 15:32
ขอบคุณมากๆๆ ครับ

zamiilove
17th August 2011, 00:04
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ....อย่าวัดแสงใกล้ดวงอาทิตย์

vakabayashi
20th August 2011, 10:06
ความรู้ ๆ เคยถ่ายได้แบบนี้เหมือนกัน ตอนนั้นมั่ว ๆ อิอิ

nutom
19th September 2011, 16:14
ขอบคุณพี่ 13maysa ครับ

iinspiration
20th September 2011, 11:00
เคยวัดตรงดวงอาทิตย์แล้วตาพร่าครับ ถ่ายไม่ได้ไปอีกเกือบครึ่ง ชม. กันเลยทีเดียว

tanawat26
20th September 2011, 21:13
เยี่ยมไปเลยครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกอย่างนึงละ

sitter
12th October 2011, 07:27
ขอบคุณครับ

นที ดิลกสัมพันธ์
2nd December 2011, 16:05
ตัวอย่างภาพอะครับ Sj อย่าให้ทึบนะครับ จะดูไม่สวย ไม่ยากครับ ง่ายกว่าการถ่ายภาพ ประเภทอื่นซะอีก แต่มีสเน่ห์ในตัวมันเองน่ะ...ผมชอบแนวนี้

jackremusent
6th December 2011, 13:37
อ่ออออ เพิ่งรู้ว่าเค้าเรียกกันแนวนี้นี่เอง "ภาพแนว Silhouette" ขอบคุณที่ให้ความรู้ค่ะ

athaphol.a
7th December 2011, 08:53
:pen153: ได้ความรู้อีกแล้ว ว่าง ๆ จะได้ไปลองหัดดูครับ :pen153:

kongdenim
8th December 2011, 09:36
ความรู้ทั้งนั้น....ขอบคุณครับ

burapapath
11th December 2011, 00:42
ขอบคุณครับ...ได้ความรู้เพิ่มมาอีกเรื่องแล้ว

wit346
15th January 2012, 16:19
ขอบคุณครับ

c0cktail
1st February 2012, 05:08
Silhouette ภาพแรกของผม

http://www.pixprosranking.net/picture/display/6_11556_1327086598.jpg

mintbuu
16th December 2012, 22:00
ขอบคุณคับ เข้ามาจดๆๆๆ

kukkuth
17th December 2012, 13:39
ส่งการบ้านครับ อิอิ ไปลองถ่ายมาตอนเกือบๆเจ็ดโมงครับ

http://images.banky118.multiply.com/image/8/photos/6/orig/1/DSC_0034.jpg?et=CI1B0%2CyWIYnE1uzboKz0aw&nmid=72159968
สวยครับ แต่อย่างที่น้าสงบอก ไม่ควรให้แบบทึบ เพราะจะดูไม่ออกว่าเป็นอะไรหรือเป็นใคร
ยกตัวอย่างรูปนี้ถ่ายด้านจากหลัง เลยไม่รู้ว่าเป็นใคร ถ้าให้แบบหันหน้ามาด้านข้างให้เห็นโครงหน้า เห็นจมูก ก็อาจจะทำให้ภาพดูมีความหมายมากขึ้น อีกอย่างคือเรื่องตำแหน่งของพระอาทิตย์และแสงสะท้อนในน้ำ ถ้าเราเลือกจัดองค์ประกอบดีๆมันก็จะมีประโยชน์และช่วยเสริมให้ภาพดูดีขึ้นได้ อีกอย่างเหมือนจะถ่ายแล้ว ออกโอเว่อร์ไปนิดนึงครับ ท้องฟ้าสีไม่จัด และแบบก็ไม่ดำสนิท(ซึ่งจริงๆแล้วก็ไม่มีกำหนดกฎเกณฑ์ว่ามันต้องดำสนิท) และทำให้ภาพมีคอนทราสต่ำลง ขาดเสน่ห์ของงานชนิดนี้ไปนิดนึง

nikonott
17th December 2012, 14:04
แจมลูเอทด้วย ลูเอทด้วย อิอิอิ

http://sphotos-h.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-prn1/522496_491968000844011_591079141_n.jpg

kukkuth
18th December 2012, 23:50
แจมลูเอทด้วย ลูเอทด้วย อิอิอิ

http://sphotos-h.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-prn1/522496_491968000844011_591079141_n.jpg

ของคุณnikonott ก็เข้าหลักเกณฑ์ที่น้าสงว่า งานภาพถ่ายซิลลูเอทที่ดี ไม่ควรให้ฟอร์มของรูปทรงทึบจนเกินไป จนดูแล้วแล้วไม่ออกว่าเป็นอะไร ถึงแม้จะดูแล้วพอเดาได้ว่าเป็นตึกสูงๆตรงกลาง แล้วด้านล่างเป็นหลังคาบ้าน อาจจะเป็นตำแหน่งที่เป็น Foeground ใกล้กล้องเข้ามาอีก แต่รวมๆก็ยังทึบอยู่ดี สมมุตินะครับสมมุติว่าเราเดินหามุมอีกหน่อยแล้วเจอช่องแสงลอดจากตึก(เหมือนที่มีอยู่เล็กๆสองรูตรงมุมตึกขวาบน)หรือจากตัวบ้านด้านล่าง อาจจะทำให้ภาพดูมีเสน่ห์มากขึ้นก็ได้

พยายามครับสู้ๆ

kukkuth
21st December 2012, 14:57
อันนี้ถ่ายจากกล้องคอมแพค ย่อแล้ว USM อย่างเดียว
http://images.temppic.com/21-12-2012/images_vertis/1356076686_0.87258500.jpg

nikonott
21st December 2012, 17:23
ของคุณnikonott ก็เข้าหลักเกณฑ์ที่น้าสงว่า งานภาพถ่ายซิลลูเอทที่ดี ไม่ควรให้ฟอร์มของรูปทรงทึบจนเกินไป จนดูแล้วแล้วไม่ออกว่าเป็นอะไร ถึงแม้จะดูแล้วพอเดาได้ว่าเป็นตึกสูงๆตรงกลาง แล้วด้านล่างเป็นหลังคาบ้าน อาจจะเป็นตำแหน่งที่เป็น Foeground ใกล้กล้องเข้ามาอีก แต่รวมๆก็ยังทึบอยู่ดี สมมุตินะครับสมมุติว่าเราเดินหามุมอีกหน่อยแล้วเจอช่องแสงลอดจากตึก(เหมือนที่มีอยู่เล็กๆสองรูตรงมุมตึกขวาบน)หรือจากตัวบ้านด้านล่าง อาจจะทำให้ภาพดูมีเสน่ห์มากขึ้นก็ได้

พยายามครับสู้ๆ

ผมว่ามันอยู่ที่การนำเสนอเป็นส่วนหนึ่ง

silhouette มันแปลก็คือ ภาพเงา เงาดำ

หากถ่ายตรงความหมายมันก็คือ การถ่ายเพื่อเก็บเงาดำ เก็บรูปร่าง รูปทรงที่อาจไม่ต้องเห็นรายละเอียด แต่สื่อความหมายให้คนดูทราบว่ามันคืออะไร

ทั้งนี้ก็ต้องขึ้นอยู่กับตัวแบบอีกว่า รายละเอียดของตัวแบบที่ปรากฏเงาดำนั้น ต้องการสื่อถึงตัวแบบนั้นมากน้อยแค่ไหน

เช่น ถ่ายวัตถุที่ไกลออกไปแต่อยากให้เห็น silhouette บางทีก็ไม่รู้ว่าจะไปแสดงรายละเอียดอะไรของวัตถุนั้น เพราะมันไกลมาก

หรือวัตถุมีชีวิต เช่น นก อันนี้ถ้า silhouette แบบเห็นรายละเอียดแนวขน Rim Light หรือปอยๆ ขนบ้าง อันนี้ก็จะสวยกว่าการที่เห็นนกดำทึบทั้งตัวครับ

dilosthetoss
21st December 2012, 20:49
ผมว่ามันอยู่ที่การนำเสนอเป็นส่วนหนึ่ง

silhouette มันแปลก็คือ ภาพเงา เงาดำ

หากถ่ายตรงความหมายมันก็คือ การถ่ายเพื่อเก็บเงาดำ เก็บรูปร่าง รูปทรงที่อาจไม่ต้องเห็นรายละเอียด แต่สื่อความหมายให้คนดูทราบว่ามันคืออะไร

ทั้งนี้ก็ต้องขึ้นอยู่กับตัวแบบอีกว่า รายละเอียดของตัวแบบที่ปรากฏเงาดำนั้น ต้องการสื่อถึงตัวแบบนั้นมากน้อยแค่ไหน

เช่น ถ่ายวัตถุที่ไกลออกไปแต่อยากให้เห็น silhouette บางทีก็ไม่รู้ว่าจะไปแสดงรายละเอียดอะไรของวัตถุนั้น เพราะมันไกลมาก

หรือวัตถุมีชีวิต เช่น นก อันนี้ถ้า silhouette แบบเห็นรายละเอียดแนวขน Rim Light หรือปอยๆ ขนบ้าง อันนี้ก็จะสวยกว่าการที่เห็นนกดำทึบทั้งตัวครับ

คิดเหมือนน้า nikonott ครับ ผมว่าไม่จำเป็นต้องเห็นรายละเอียด ถ้าสามารถสื่อความหมายได้ ซึ่งบางทีผมว่ามันมีสเน่ห์มากกว่าเห็นรายละเอียดอีกแหะ

kukkuth
22nd December 2012, 10:30

ຸถูกต้องแล้วครับ ศิลปะไม่มีถูกผิด อยู่ที่ความพอใจของศิลปิน สำหรับคุณnikonott อาจจะแปลความหมายของภาพ silhouette ในแบบนั้น

ต้องขอโทษด้วยถ้าการวิจารณ์ของผมทำความขุ่นข้องหมองใจให้กับใครหลายๆคน

เผอิญผมเรียนจบศิลปะมา ถูกปลูกฝังให้นึกถึงแนวความคิดมาก่อนเป็นอันดับแรก
จะเห็นได้ว่าที่ผมวิจารณ์ผมจะไม่ไปแตะเรื่องของเทคนิคเลย จะพูดเรื่องแนวความคิดอย่างเดียว ยกตัวอย่าง
รูปลูกสาวผมก็เช่นกัน ถ้าผมให้เขาหลังเข้าหากล้อง เห็นแต่ใบหู สำหรับความคิดผมความสมบูรณ์ของภาพจะลดลง เพราะผมไม่สามารถสื่อความหมายให้คนดูเข้าใจว่าคืออะไร(ตามความหมายที่คุณ nikonott จำกัดความไว้) แน่นอนใครดูก็รู้ว่าเป็นคน แต่อะไรต่อละครับ ไปตีความหมายต่อกันเองแล้วกันหรือ การสร้างงานศิลปะให้คนอื่นเสพนอกจากงานจะต้องบอกแนวความคิดของศิลปินแล้ว คนธรรมดาต้องเข้าถึงได้ด้วย เหมือนกับที่ผมสอนลูกศิษย์หลายคนว่า งานที่ดีไม่ใช่แค่ตัวศิลปินเองพอใจและเข้าใจ ผู้คนอื่นๆที่มาชมงานเราเขาต้องเข้าใจและพอใจงานเราด้วย จึงจะเป็นศิลปะที่ดี เมื่อไหร่ที่เราดูถูกคนดูว่าตาไม่ถึง นั่นแหละครับเรากำลังล้มเหลวในการสร้างงานศิลปะ

tourluntao
22nd December 2012, 13:24
ขอบคุณผู้ถาม และขอบคุณผู้ตอบครับ ^^

magenarakja
30th April 2013, 10:34
ขอบคูณมากๆครับ

silpchai
16th May 2013, 20:57
หาคลิปใน ilovetogo ทาง youtube ก็พอมีแนวทางนะคับ

Phoenix14
22nd May 2013, 21:49
ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว

adeenaleen
4th August 2013, 10:11
สวยมากครับ เทคนิคดีๆ ขอบคุณครับ

ัyodpakdee
4th August 2013, 20:30
ผมก็ชอบภาพแนวนี้ครับ จะลองไปทำดูนะครับ