PDA

View Full Version : เรื่องของเลนส์ Canon 50 mm. f1.8 ช่วยด้วย

Natt005
12th March 2008, 15:07
เพิ่งจะไปถอยเลนส์ตัวนี้มาก ส่วนตัวชอบถ่ายพอทเทรทมากค่ะ
แต่ว่ามีปัญหาเรื่องการโฟกัส(ไม่รู้ว่ามีใครเคยมีปัญหาเหมือนเราป่าว) อยากจะเรียนถามพี่ๆเพื่อนๆPIXPROS ค่ะ

ทำไมเลนส์ตัวนี้โฟกัสยากจังเลยคะ (หรือว่าเราจะไม่เก่งเอง:pen102: ) บางทีพอถ่ายมาเช็คในจอคอมแล้ว จะเห็นเลยว่ามันชัดแค่จุดเล็กๆ

อันนี้เข้าใจว่าเป็นเพราะเรื่องรูรับแสง ที่เปิดกว้างสุดๆรึเปล่า

หรือว่าเลนส์ตัวนี้มันมีระยะของเค้าอะคะ

อยากจะทราบว่าเลนส์นี้ถ้าจะเอามาถ่ายพอทเทรทแบบเต็มตัวเนี่ย จะใช้ได้รึเปล่า (หรือว่ามันจะชัดตรงที่เราโฟกัสอย่างเดียว เช่น ชัดที่หน้า แต่ตัวเบลอหมด) :pen102:

อย่างเช่นถ้าเราจะเก็บสภาพแวดล้อมรอบข้างเนียเป็นไปได้ไม๊ถ้าจะใช้เลนส์ตัวนี้ หรือการใช้เลนส์Kit ธรรมดา น่าจะเก็บรายละเอียดได้มากกว่า

อ่า เครียดเจงค่ะ มือใหม่ ใช้ยังไม่เก่งมากๆ เลยอยากรู้วิธีการใช้เลนส์ตัวนี้อะค่ะ ท่านใดทราบรายละเอียด ช่วยสอนหนูด้วยเถอะน้า :pen167:

ขอบคุณมากๆค่ะ

malangmum
12th March 2008, 15:39
มารอฟังคำตอบเหมือนกัน แต่น่าจะอยู่ที่ค่า F ด้วยนะครับ:pen146:

Tumz Macro
12th March 2008, 16:32
คือถ้าต้องการให้พื้นที่ชัดเพิ่มขึ้นก็ปรับตัวเลขค่า F ให้มากขึ้นครับ(รูรับแสงแคบลง)
ค่า F 1.8 ไม่ได้หมายความว่ามันจะมีแต่ 1.8 นะครับ คือตัวเลขนี้เป็นตัวเลขที่น้อยที่สุดที่เลนส์ใช้ได้ ถ้าถ่ายคน จะให้ชัดทั้งตัว F5, F7 ก็ใช้ได้ครับ

zyoxy
12th March 2008, 17:03
มาเห็นด้วยกับตั้มครับ

ถ้าถ่ายคนด้วย f1.8 ก็อาจจะไม่ชัดทั้งตัว

เอาง่ายๆก่อนถ่ายลองเช็คชัดลึกดูนะครับจะได้รู้ว่าถ่ายออกมาแล้วมีระยะชัดขนาดไหน

9Raw
12th March 2008, 17:18
รูกว้าง ช่วงชัดจะน้อยนะครับ (หมายถึงจะชัดเฉพาะจุดที่โฟกัสนะ) ลองหรี่ให้รูเล็กลงนะครับ ความชัดจะคลุมตั้งแต่หน้าถึงหลังได้ ต้องลองดูครับ

Natt005
12th March 2008, 18:06
ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆมากเลยค่ะ :pen116:

MiNk
12th March 2008, 19:19
ผมเคยอ่านกระทู้เกี่ยวกับเรื่องเลือกใช้ F ในการถ่ายพอทเทรตที่พี่คะน้าแนะนำเอาไว้อ่ะครับ แต่เป็นของเลนส์ตัวอื่นไม่ใช่ 50mm. F1.8 แต่คิดว่าน่าจะมีประโยชน์ต่อเจ้าของกระทู้อ่ะครับ ลองเข้าไปตาม Link ข้างล่างดูนะครับ ความคิดเห็นที่ 2 ที่พี่คะน้าตอบเอาไว้อ่ะครับ
http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=12578

notekub
12th March 2008, 22:10
50 1.8 เป็นเลนส์ ที่ไม่มี่ USM ดังนั้นจะติดเรื่อง โฟกัสช้า ไม่แม่น และเสียงดังอยู่แ้ล้วครับ เวลาผมใช้นั้นจะพยายามถือนิ่งๆ จัยเย็นๆ แล้วค่อยกด ชัทเตอร์คับ เพราะถ้าชิน กับ เลนส์ ที่มี USM แล้วจะคิดว่า โฟกัสเรียบร้อยแล้ว แต่พอมาดูใน com จริงๆ เสียเกือบหมด ถ้ามีงบจริงๆ ก็น่าจะไปเล่น 85 .18 หรือ 50 1.4 แทนคับ แม่นและคม

ส่วนเวลาถ่ายจริงนั้นถ้าเป็น Portait นั้น ใช้ ที่ 1.8 จะไม่ชัดทั้งหน้าคับ ให้ลอง ใช้ ซัก 2.8 ขึ้นไป ขึ้นอยู่กับ ขนาดของ แบบ ตาม link ด้านบนเนี้ยคับ

flywise
13th March 2008, 00:20
สำหรับผม เวลาที่ใช้เลนส์ตัวนี้

จะปรับเป็น F 1.8 ก็ต่อเมื่อถ่าย แค่หน้าอกไปถึงเส้นผม

และจะปรับเป็น F 2.2-2.8 เวลาที่ถ่ายครึ่งตัว(น่อง ถึงเส้นผม)

ถ้าถ่ายเต็มตัีวให้หลังเบลอ ผมใช้ F 3.2 ขึ้นไป

(หรือใช้ live view ช่วยในการโฟกัส ถ้าจะใช้ F 2.8 (กว้างกว่านั้นหน้าไม่ชัด))

เอฟกว้าง = ค่าเอฟที่มีตัวเลขน้อย(F1.8-4)

เอฟกว้าง ส่วนที่ชัดในภาพจะมีน้อย ส่วนที่ชัดจะอยู่ตรงที่เราปรับโฟกัสไว้

เอฟแคบ = ค่าเอฟที่มี่ตัวเลขเยอะ(F5.6-32)

เอฟแคบ ส่วนที่ชัดจะมีมาก ยิ่งค่าเอฟเยอะยิ่งชัดทั้งภาพครับ(ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู๋กับคุณภาพของเลนส์แต่ละตัวด้วยนะครับ)

เลนส์ตัวนี้ ระบบโฟกัสไ่ม่ค่อยดีนะครับ โดยเฉพาะเวลาถ่ายย้อนแสง(ควรหลีกเลี่ยง ถ้าไม่มี live view)

แต่ถ้าได้แสงสวยๆยิงเข้าหน้า และไม่ยืนห่างมากไป รายละเอียดจะคมและสวยมากครับ

Bouquet
13th March 2008, 09:13
กำลังจะซื้อตัวนี้ไม่รู้คิดผิดเป่า แฮะๆ

dearde
21st March 2008, 16:22
ว่าจะซื้อบ้างอ่ะ น่าสนนะตัวนี้ สำหรับงบน้อย

เพื่อนอาร์ต
21st March 2008, 16:53
คุณ Bouquet ครับ มันไม่ได้น่ากลัวขนาดนั้นนะครับ ผมก็ใช้อยู่และคิดว่าคุ้มครับเพราะราคาไม่แพงนัก ถ้าเราเข้าใจเรื่องรูรับแสงแบบที่หลายๆท่านแนะนำในกระทู้นี้และที่พี่คะน้าตอบในกระทู้ที่ลิ๊งค์ไปก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ ขอให้สนุกกับเลนส์ตัวนี้ครับ (แย่หน่อยก็ตรงที่ต้องเดินซูมนี่แหละครับ)

Natt005
21st March 2008, 17:06
คุณ Bouquet ครับ มันไม่ได้น่ากลัวขนาดนั้นนะครับ ผมก็ใช้อยู่และคิดว่าคุ้มครับเพราะราคาไม่แพงนัก ถ้าเราเข้าใจเรื่องรูรับแสงแบบที่หลายๆท่านแนะนำในกระทู้นี้และที่พี่คะน้าตอบในกระทู้ที่ลิ๊งค์ไปก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ ขอให้สนุกกับเลนส์ตัวนี้ครับ (แย่หน่อยก็ตรงที่ต้องเดินซูมนี่แหละครับ)

อ่า55 ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ จิงๆหนูว่าตัวนี้โอเคเลยนะค่ะ อาจเปนเพราะตัวเอง ยังไม่เก่งและไม่เข้าใจเรื่องรูรับแสง ก็ต้องลองๆจับกล้องบ่อยๆ ฮึบบบ!!

:pen116:

แต่เรื่องเดินซูมเนี่ย ถ้าไม่ระวัง ระวังสะดุดหน้าคว่ำ นะเอ้อออ อิอิ:pen167:

kuntz
24th March 2008, 17:32
ต้องดููที่ speed ด้วยน่ะครับ
ผมก้อเคยเป็นครับ...สุดท้ายแล้วลองเพิ่มสปีดเป้น 100-125 น่ะครับ ถ้าใช้ f 1.8 ครับ
แต่ถ้าให้แนะนำ 2.2 - 2.8 ก้อกำลังดีครับผม :pen135:

topja
24th March 2008, 20:35
เลนซ์ตัวนี้คุ้มราคาค่าตัวสุดๆครับ แต่เรื่องที่ว่าจุดชัดนั้นตามที่คนตอบข้างบนบอกกันไว้เลยครับ เพิ่มเติมให้เล็กน้อยคือเรื่องระยะของแบบกับกล้องครับ คือถ้าเราเดินเข้าใกลแบบยิ้งมากระยะชัดก็ยิ้งน้อยลงเรื่อยๆครับ ดังนั้นถ้าบอกว่าถ่ายเต็มตัว(เห็นตั้งแต่หัวถึงเท้า และสภาพแวดล้อม) ก็สามารถใช้รูรับแสงกว้างๆอย่าง 2.0-2.8 โดยภาพชัดทั้งตัวได้ครับ แต่ถ้าเดินใกลแบบขึ้นระยะชัดจะน้อยลงเรื่อยๆจนสุดท้ายถ้าถ่ายแบบโคลสอัพที่หน้าก็จะมีโอกาสที่หน้าจะชัดไม่ครบทั้งหน้าครับ(ก็ต้องหรี่รูรับแสงลงนั้นเอง):pen116:

ohiyo
24th March 2008, 21:44
มาเสริมอีกเรื่องนึงคับ คือว่าเวลา เราปรับรูรับแสงที่ 1.8 นี่นะคับ ระยะชัดมันจะน้อยมาก ๆ ดังนั้น ควรปรับระบบโฟกัสของกล้องเป็น single area จะช่วย ให้เราสามารถเลือกจุดที่เราต้องการให้ชัดจริงๆ ได้ เช่นดวงตา กล้องก็จะไปโฟกัสที่ดวงตาเพียงจุดเดียวคับ

ohiyo
24th March 2008, 21:57
อยากจะทราบว่าเลนส์นี้ถ้าจะเอามาถ่ายพอทเทรทแบบเต็มตัวเนี่ย จะใช้ได้รึเปล่า (หรือว่ามันจะชัดตรงที่เราโฟกัสอย่างเดียว เช่น ชัดที่หน้า แต่ตัวเบลอหมด) :pen102:

ถ่ายพอเทรตเต็มตัวได้แน่นอนคับ แต่ต้องถอยไกลๆ โฟกัสดีๆ รูรับแสงไม่ต้องกว้างมากคับ

อย่างเช่นถ้าเราจะเก็บสภาพแวดล้อมรอบข้างเนียเป็นไปได้ไม๊ถ้าจะใช้เลนส์ตัวนี้ หรือการใช้เลนส์Kit ธรรมดา น่าจะเก็บรายละเอียดได้มากกว่า

เรื่องนี้ต้องดูเกี่ยวกับ Hyper Focal Distance ให้ดีๆคับ จะมีขีดบอกอยู่ว่าถ้าปรับรูรับแสงเท่านี้ จะชัดตั่งแต่ กี่ m หรือ ft ถึง กี่ m หรือ ft ที่ระยะโฟกัสเท่าไร

ไม่แน่ใจว่าในคู่มือเลนส์จะมีตารางมาให้ด้วยรึป่าวนะคับ ถ้าไม่มีต้องลองหาจา internet ดู

ภาพในลายเซ็นผมก็ใช้ 50 f1.8 คับแต่ของ nikon นะ ถ่ายเป็นpanorama คับ

ohiyo
24th March 2008, 22:23
ลองดูประกอบคับเพื่อเข้าใจมากขึ้น (http://www.jobpub.com/articles/showarticle.asp?id=461)http://www.jobpub.com/editor/sujisu/images/Depth%20of%20field.gif

อ้างอิงจาก : http://www.jobpub.com/articles/showarticle.asp?id=461

manmawin
3rd August 2009, 22:43
ขอบคุณมากครับ ^^

blueman
3rd August 2009, 23:18
กำลังจะซื้อตัวนี้ไม่รู้คิดผิดเป่า แฮะๆ

ผมขายต่อมะครับ แหะๆๆ:pen103:

blueman
3rd August 2009, 23:23
http://www.dofmaster.com/doftable.html

เว็บนี้เค้าทำเป็นตารางให้เลยนะครับ อย่างเลนส์ตัวนี้ 50มม

ก็เลือกความยาวโฟกัสที่ 50 เลือกกล้องให้ตรงกับของเรา

แล้วมันจะคำนวณให้เลยครับว่า ค่า f เท่านี้ ถ่ายที่ระยะ...เท่านี้ ภาพจะชัดในช่วงระยะไหน

ยังไงลองๆดูครับ ผมเห็นว่าง่ายดี แต่ถูกรึเปล่านี้ มิทราบได้ครับ รายละเอียดไม่ค่อยรู้

^^

Lastshot
21st September 2009, 13:51
เพิ่งกระจ่าง....
รูกว้างๆจะลึกน้อย...:pen108:
ส่วนรูแคบๆ จะลึกมาก..:pen156:

insnusui
11th January 2011, 18:37
ติดตามด้วยครับ ผมก็ใช้ 50 mm f/1.8

Ebonite
11th January 2011, 23:12
ได้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณครับ แบบนี้ต้อง จด

popzilla
20th January 2011, 17:39
ตัวนี้ผมโฟกัสวืดประจำ Y_Y

absoluteporcool
25th August 2011, 11:25
ว๊าวๆๆ จดๆๆได้ ความรู้เพิ่มแล้ว

gahofish
31st August 2011, 11:05
ผมว่ามันคมใสดีนะตัวนี้