PDA

View Full Version : ถามเรื่องการวัดแสงการใช้แสง

Ninja.B
17th November 2006, 09:35
คือผมมีข้อสงสัยอยู่นิดหน่อยคับคือเวลาผมถ่ายรูปพวกพอร์ตเทรตเวลาถ่ายผมจะให้ตัวแบบยืนหันหลังให้ดวงอาทิตย์แต่ว่าไม่ใช่ตรงๆๆเฉียงบ้างเล็กน้อยแล้วพอถ่ายออกมามันแบบว่าฉากก็กระพริบสว่างเวอร์ ผมไม่แน่ใจว่าอาจจะผิดพลาดเรื่องการวัดแสงหรือการยืนของตัวแบบกับการตกกระทบของแสง จึงอยากถามว่าเวลาถ่ายรูปบุคคลกลางแจ้งนี้ผมต้องวัดแสงอย่างไรคับแล้ววัดที่ตรงใหนหากต้องใช้แฟลชเพิ่มนี่ต้องปรับตั้งอย่างไรแล้วการยืนของตัวแบบนี่ต้องให้เค้ายืนอย่างไร:pen102: ช่วยหน่อยนะคับขอแบบละเอียดเลย:pen157:

kanatex
17th November 2006, 09:43
เป็นธรรมดาของการถ่ายย้อนแสงครับ สภาพแสงที่ตัวแบบกับฉากหลังมีความต่างสูง ถ้าอันนึงพอดีอีกอันจะเสีย

ถ้าวัดแสงที่หน้าแบบ ฉากหลังจะโอเวอร์ถ้าวัดแสงที่ฉากหลังหรือวัดเฉลี่ยแบบจะอันเดอร์

ส่วนจะวัดตรงไหนอยู่ที่เจตนาว่าจะให้ภาพเป็นนแบบไหนครับ ถ้าจะถ่ายเน้นที่แบบก็วัดแสงที่หน้าเลย วัดแบบจุดที่แก้มหรือหน้าผาก อย่าวัดที่ตาเพราะสีขาวกับสีดำจะหลอกให้ค่าแสงผิดพลาดไป

ถ้าวัดแบบเฉลี่ยต้องอาศัยการชำนาญในการชดเชยแสง หากพื้นที่สว่างในภาพเยอะกว่ามืดให้ชดเชยบวก หากพื้นที่มืดมากกว่าพื้นที่สว่างให้ชดเชยลบ

หากฟังดูแล้วเข้าใจยาก ให้วัดแบบจุดยังตำแหน่งที่เราเห็นว่าเป็นสีใกล้เคียงเทากลางอย่างเช่นสีเนื้อคนเป็นต้น ตรงบริเวณนั้นจะพอดีครับ

ส่วนเรื่องแฟลชให้ท่านอื่นมาแนะนำนะครับ

คำถามกว้างมากผมฝึกมาเป็นปีแล้วยังคงต้องเรียนรู้อยู่เลยครับ
แนะนำให้ลองค้นหาดูภาพตัวอย่างจากในเวปจะง่ายที่สุดแล้วลองออกไปถ่ายจริงๆเลย ลองผิดลองถูกด้วยตนเองจะเก่งเร็วและมีสไตล์เป็นของตัวเองด้วยครับ

Ninja.B
18th November 2006, 08:48
ขอบคุณคับผมก็ต้องเรียนรู้ต่อไป

bunditz
29th November 2006, 14:42
ผมมีแต่กล้อง MF ถ่ายไปม้วนนึง รอดชีวีมาไม่เกินครึ่ง
นอกนั้นอาการหนักเกินเยียวยา:pen102:

จ่ายค่าล้างทีก็ท้อที:pen167:

ได้ dslr มาเมื่อไหร่ จะกดให้นิ้วชี้เป็นฝีเลย คอยดูสิ :pen156:

Paoz
12th April 2007, 16:02
ขอบคุณครับ

jackoman
28th April 2007, 12:47
ขอบคุณมากครับจะได้ไปกระยุกต์ใช้กับกล้องต่อไป

jittwat
28th April 2007, 22:48
:pen123: จดไป ยาว ๆๆ :pen145:

Jun'k'
29th April 2007, 00:51
โย่วจดด้วยคนครับ

NEO2620
29th April 2007, 08:14
จดด้วยคน...:pen145:

smawit
2nd May 2007, 00:30
จดๆ เอาไว้ไปฝึกวิทยายุทธ ^^

kroomjai
2nd May 2007, 09:46
ฝึกอยู่เหมือนกันแบบนี้ กดๆ ดูๆ อ่านๆ

tee_napat
24th May 2007, 23:39
ขอบคุณครับ

Silarum
25th May 2007, 03:03
:pen145: :pen145: :pen145:

Sniper shot
17th July 2007, 18:47
ทำการบ้าน ได้ความรู้มากๆๆๆๆ

Sniper shot
17th July 2007, 18:48
สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

Sniper shot
17th July 2007, 18:50
:pen152: :pen123: :pen123: สุดยอดครับได้ความรู้เต็มๆ

Konjorn
17th July 2007, 22:39
ขอบคุณครับ

จะจำแล้วเอาไปฝึก:pen152:

nidnoy36
23rd July 2007, 09:40
ผมมีแต่กล้อง MF ถ่ายไปม้วนนึง รอดชีวีมาไม่เกินครึ่ง
นอกนั้นอาการหนักเกินเยียวยา:pen102:

จ่ายค่าล้างทีก็ท้อที:pen167:

ได้ dslr มาเมื่อไหร่ จะกดให้นิ้วชี้เป็นฝีเลย คอยดูสิ :pen156:

ของผมเป็น AF แต่ส่วนมากก็ใช้แบบ MF สนุกกว่าถ้าไม่รีบ
รอเก็บเงินครบเมื่อไหร่ละก็ ติด D แน่

arun_cha
14th October 2007, 01:24
จดอีกแล้วคับท่าน

kung42
14th October 2007, 01:36
กระทู้เก่านี่หนา หลงเข้ามา

ลองสังเกตเนื้อหาในนี้แล้วไปเปรียบเทียบกับกระทู้ Histogram ดูนะครับ สังเกตว่า แม้จอจะกะพริบ หรือกราฟหลุดขวา แต่รูปเป็นแบบที่เราต้องการหรือไม่

กระบี่ไม้
18th October 2007, 06:44
vv อ่ะงั้นให้ชดเชยแสงมานิดนึงเพิ่งอ่านมาพอดี
http://www.pantown.com/board.php?id=2125&name=board4&topic=5&action=view อ่ะเอาไปนิดนึง

ผมลองอ่านแล้วรู้สึกว่า มีความรู้เรื่องการชดเชยแสงมานิดนึง

avirutdk
20th October 2007, 03:45
ถามเพิ่มผู้รู้นิดนึงนะครับ
1. ถ้าวัดเฉลี่ยหนักกลางแล้วพอดี จะหมายความว่า histogram ไม่ล้นซ้าย-ขวาใช่ไม๊ครับ
2. จากข้อ 1 ถ้าชดเชยแสงทางบวก ก็จะมีแสงกระพริบเลยใช่ไม๊ครับ
3. มีวิธีคำนวนค่าชดเชยแสงไม๊ครับ ว่าควรเป็นเท่าไหร่ ทุกวันนี้ก็เดาเอาตลอด

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

kanatex
20th October 2007, 08:54
ถามเพิ่มผู้รู้นิดนึงนะครับ
1. ถ้าวัดเฉลี่ยหนักกลางแล้วพอดี จะหมายความว่า histogram ไม่ล้นซ้าย-ขวาใช่ไม๊ครับ
2. จากข้อ 1 ถ้าชดเชยแสงทางบวก ก็จะมีแสงกระพริบเลยใช่ไม๊ครับ
3. มีวิธีคำนวนค่าชดเชยแสงไม๊ครับ ว่าควรเป็นเท่าไหร่ ทุกวันนี้ก็เดาเอาตลอด

1.ไม่เกี่ยวครับ ถ้านอกพื้นที่ตรงกลาง มีส่วนมืดหรือสว่างก็ อาจจะทำให้กราฟเทไปได้ทั้ง 2 ด้าน ถึงวัดเฉลี่ยทั้งภาพก็ไม่เกี่ยว เป็นเรื่องของพื้นที่สว่างและมืดในภาพ อยู่ที่การจัดการสิ่งที่อยู่ในกรอบของเราเอง มากกว่าระบบวัดแสงครับ เช่นถ้าในภาพมีสปอร์ตไลท์ส่องมาที่เราไม่ว่าจะวัดแบบไหนก็ต้องมีส่วนโอเวอร์สีขาว อย่างแน่นอน

histrogram มีไว้เช็คว่าในภาพมีมืดสว่างมากแค่ไหนไม่ใช่กฏเหล็กของการวัดแสงใดๆ ทั้งสิ้น เอาไว้ดูเพื่อพิจารณาพื้นที่แสงในภาพเท่านั้น บางภาพเราอยากให้กราฟเทไปทางมืดเกือบหมดก็มี บางภาพอยากให้สว่างโอเวอร์ กราฟก็จะเทไปทางสว่างเกือบหมดก็มี

2.ไม่เกี่ยวครับ อยู่ที่ว่าภาพนั้นมันมืดแค่ไหน หากถ่ายตอนเที่ยงคืนไม่มีแสงเลย ชดเชยทางบวกไป มันก็อาจจะยังไม่โอเวอร์เป็นต้น

3.ใช้ประสพการณ์เท่านั้นครับ ภาพทุกภาพมีเวลาเสี้ยววินาที การนั่งคำนวนทำให้เสียโอกาสครับ

........................................................................................................

สรุป ลืมเรื่องข้างบนไปให้หมดครับ

การวัดแสงไม่ยากอย่างที่คิด ไม่มีหลักการอะไรให้ปวดหัว อยากให้ตรงไหนเป็นเทาๆก็วัดตรงนั้นพอดี ถ้าอยากให้มันมืดหรือสว่างกว่าเทาก็ชดเชยไป
ส่วนจะมีโอเวอร์อันเดอร์ในภาพเป็นเรื่องของการจัดภาพในกรอบของเรา
การวัดแสงไม่สามารถทำให้ทั้งภาพแสงพอดีได้ มันได้แค่เฉพาะจุดนึงแล้วส่วนที่เหลือก็สว่างมืดไล่กันไปตามอัตราส่วน อยู่ที่เราจะเอาตรงไหนพอดี

ถ้าทั้งภาพแสงเท่ากันหมดภาพก็จะแบนไม่มีมิติไม่มีใกล้ไกล

ภาพผม มีแค่ไม่เกิน 10% เท่านั้นที่วัดแสงออกมาแล้วพอดีได้จุดหนึ่งจะเสียอีกจุดเสมอ วิธีที่จะทำให้ได้แสงใกล้เคียงกันมากที่สุดก็คือจัดให้ในภาพเราไม่ให้มีส่วนต่างแสงในภาพมากเกินไปนั่นเอง

การวัดแสงเหมือนการปรับความสว่างจอทีวีนั่นแหละ ไม่มืดก็สว่าง ปรับขึ้นปรับลง แค่นั้นเอง สิ่งสำคัญที่สุดของการวัดแสงคือการ จัดสิ่งที่อยู่ในกรอบให้มีพื้นที่มืดสว่าง ให้เหมาะสมต่างหากครับ

avirutdk
20th October 2007, 10:57
ขอบคุณมากครับ เริ่มเข้าใจแล้ว คือส่วนตัวชอบ spot metering มากกว่า center weight ภาพส่วนใหญ่เลยมักจะมีติด over ในบางจุด คือหมายถึงเสียรายละเอียดไปเลยนะครับ (eg.แสงกระพริบ) อย่างนี้เสียหายไม๊ เพราะบางตำราให้หลีกเลี่ยงสถาณะการณ์นี้ เช่นอาจใช้ Graduate filter มาช่วย แต่ถ้ามันไม่ใช่ท้องฟ้าล่ะ เป็นจุดๆเช่น แสงสะท้อนจากรถยนต์สีบร๊อนซ์ หรือแบ็คกราวด์ที่โดนแดดด้านหลัง ผมใช้ D70s อยู่ครับ รู้สึก dynamic range มันไม่ค่อยจะกว้างเท่าไหร่ สงสัย สงสัย :pen110:

avirutdk
20th October 2007, 11:25
ขออณุญาติ post ภาพในห้องนี้นะครับ เพื่อความต่อเนื่อง อย่างภาพนี้ควรวัดแสงอย่างไรดีครับ ที่วัดมาถูกแล้วหรือยัง

1/400 s
0.00 eV
f/4.5
center weight average (กลัวพลาด)

kanatex
20th October 2007, 12:48
ขอบคุณมากครับ เริ่มเข้าใจแล้ว คือส่วนตัวชอบ spot metering มากกว่า center weight ภาพส่วนใหญ่เลยมักจะมีติด over ในบางจุด คือหมายถึงเสียรายละเอียดไปเลยนะครับ (eg.แสงกระพริบ) อย่างนี้เสียหายไม๊ เพราะบางตำราให้หลีกเลี่ยงสถาณะการณ์นี้ เช่นอาจใช้ Graduate filter มาช่วย แต่ถ้ามันไม่ใช่ท้องฟ้าล่ะ เป็นจุดๆเช่น แสงสะท้อนจากรถยนต์สีบร๊อนซ์ หรือแบ็คกราวด์ที่โดนแดดด้านหลัง ผมใช้ D70s อยู่ครับ รู้สึก dynamic range มันไม่ค่อยจะกว้างเท่าไหร่ สงสัย สงสัย :pen110:

ใช้ D70ต้องยอมรับความจริง และถ่ายอันเดอร์มาก1-2 stop เพื่อเก็บรายละเอียดแล้วมาแต่งด้วย Ps อย่งหนักเสมอ หรือไม่ก็ต้องถ่ายภาพที่ไม่โดนแดดกระทบโดยตรง พูดตรงๆแนะนำให้เปลี่ยนกล้องที่ดีกว่านี้ครับ
เรื่องเช็ค hilight ตรงที่แสงกระพริบจะเสียหายถ้าตรงนั้นเป็นสาระของภาพ และจะไม่เสียหายถ้าตรงนั้นไม่ใช่สาระของภาพ

ถ้าภาพที่ส่งมาให้ดู ผมวัดแสงแบบจุดที่ข้อพับแขนขวาตรงที่ผิวไม่ถูกแดดครับ อาจจะชดเชยอันเดอร์เล็กน้อยเพราะผิวคล้ำ ภาพออกมาอาจจะไม่พอดีแต่อยู่ในขอบเขตที่ปรับได้ โอกาสสำคัญกว่า ถ้าพลาดโอกาสที่สำคัญเพียงเสี้ยววินาทีคุณก็จะไม่ได้ภาพอย่าเอาเวลาไปคิดเรื่องวัดแสงมาก แค่คร่าวๆ เว้นแต่มีเวลานั่งรอถ่ายภูเขาสักครึ่ง ชม.ก็วัดมันทั้งภาพแล้วเอามาเฉลี่ยจะใช้ filter หรืออะไรต่ออะไรช่วยก็ได้ให้ได้ภาพดีที่สุด

*** ปล.ภาพผมอันเดอร์ทุกภาพแทบไม่มีภาพที่วัดแสงพอดีเลย เพราะวางแผนการแต่งไว้แบบนั้น หลักการผมใช้เฉพาะบุคคลครับ ต่างคนต่างวิธี ตามความเชี่ยวชาญของแต่ละคน และอุปกรณ์ที่ต่างกัน ผมวัดแสงแบบจุดทั้งหมดทุกภาพไม่ใช้วิธีวัดแสงแบบอื่นๆเลย เพราะถนัดแบบนี้ ไม่ได้บอกว่าเป็นวิธีที่ดีที่สุด อีกอย่างผมไม่ใช่คนคลั่งไคล้การวัดแสง จึงวัดแค่พอใช้ได้แค่นั้นเอง ในเวลาเสี้ยววินาทีมีอะไรต้องทำหลายอย่างลดทอนกระบวนการบ้างก็ดีครับ

ningjung
20th October 2007, 22:13
:pen145: พี่คะน้าอธิบายดีมากค่ะ เข้าใจง่ายขึ้นเยอะเลย

DarkAngle
20th October 2007, 23:37
ในเวลาเสี้ยววินาทีมีอะไรต้องทำหลายอย่างลดทอนกระบวนการบ้างก็ดีครับ

ชอบคำตอบนี้จังครับ โอกาศมันผ่านมาเสี้ยววินาที ถ้ามัวแต่นึกเทคนิคภาพนานๆคงจะไม่มีโอกาศได้ถ่ายหลายๆภาพเลยละ...

ตอบเลยว่าไม่มี พี่คะน้าตอบไปเยอะแล้ว

ส่วนตัวผมใช้เฉพาะจุด99%ของภาพ วัดส่วนที่แสงกลางๆ
ถ้าวัดส่วนมืดก็ชดเชยตามความมืด ถ้าวัดสว่างก็ชดเชยตามสว่าง +1 +2 แล้วแต่ระดับของแสงคับ ทดลองดูแล้วจะเข้าใจมากขึ้น

bigbigs
20th October 2007, 23:40
แจ่มครับ ขอบคุณผู้ตั้งคำถาม และขอบคุณผู้ตอบคำถามครับ กระจ่างขึ้นเยอะเลย ไม่งั้นยังโง่อยู่เลย 555

DoFJerk
21st October 2007, 10:00
ขอเสริมพี่คะน้าหน่อย...
...ภาพส่วนใหญ่เลยมักจะมีติด over ในบางจุด คือหมายถึงเสียรายละเอียดไปเลยนะครับ (eg.แสงกระพริบ) อย่างนี้เสียหายไม๊ เพราะบางตำราให้หลีกเลี่ยงสถาณะการณ์นี้ เช่นอาจใช้ Graduate filter มาช่วย แต่ถ้ามันไม่ใช่ท้องฟ้าล่ะ เป็นจุดๆเช่น แสงสะท้อนจากรถยนต์สีบร๊อนซ์ หรือแบ็คกราวด์ที่โดนแดดด้านหลัง แม้ D70/D70s มันจะเก็บ highlight ได้ไม่เก่งเหมือนกล้องรุ่นหลังๆ หรือกล้องอีกค่าย.. แต่ในกรณีดังกล่าว กล้องตัวอื่นที่ดีกว่าก็ไม่ใช่ว่าจะดีกว่ามากมายนัก.. มันเพิ่มขึ้นมาราว 1-1.5 stop เท่านั้นเอง.. ดังนั้นถ่ายภาพที่มีความต่างของแสงมากๆ มันก็ออกอาการเดียวกัน... อย่างรูปนี้
http://www.pixpros.net/forums/attachment.php?attachmentid=73460&stc=1&d=1192853665
กล้องที่ดีกว่า D70s อาจจะทำให้ highlight ไม่หลุด.. แต่ก็ไม่สามารถเก็บรายละเอียดที่มืดๆ นั่นขึ้นมาได้... เพราะแสงมันต่างมากเกินไป...

ประเด็นที่อยากจะบอกก็คือ... ไม่ใช่ว่าตาเราเห็นอะไรแล้วจะถ่ายได้ออกมาแบบนั้น.. สิ่งที่ต้องเรียนรู้คือกล้องเห็นอะไรแค่ไหน... Graduated filter เองก็ช่วยได้ไม่เกิน 3 stop.. ถ่ายพระอาทิตย์ตอนบ่ายอ่อนๆ เป็นฉากหลังยังไงก็หลุด..
scene ไหนที่ดูแล้วว่าถ่ายไปก็หลุด ถ่ายไปก็มืด ก็ต้องยอมรับ อย่าไปฝืน.. เลือกถ่ายที่มันจะถ่ายออกมาแล้วดี...
ไม่ใช่หลีกเลี่ยงนะ.. ผมใช้คำว่า เลือก....

klapix
6th May 2008, 00:09
จดๆๆๆ ด้วยคนครับ

Neo9
6th May 2008, 07:09
จด จด จด :pen145: :pen145: :pen145:

imon
6th May 2008, 08:13
:pen145:
ขอบคุณคนตั้งคำถาม และคนตอบทุกคนครับ ได้ความรู้ไปด้วย

Jane Or Win
9th May 2008, 13:54
ขอบคุณคร้าบ
สำหรับความรู้ได้แนวคิดมากเลยอ่ะ