PDA

View Full Version : รบกวนพี่ๆเรื่องการเก็บกล้องในสภาวะอากาศเปลี่ยนแปลงหน่อยน่ะฮะ

fleafly
11th December 2006, 20:22
คือสมมุติว่าเราไปเจออากาศหนาวจัดๆ แล้วเข้ามาในพื้นที่ที่มีอากาศอบอุ่นกว่าอย่างเช่นในที่พักหรือบนรถทัวร์ ซึ่งตอนแรกกล้องเรามันเย็นมากๆๆๆๆๆ เราจะทำอย่างไรได้มั่งครับเพื่อป้องกันฝ้า ช่วยแนะนำหน่อยนะคร๊าบบบบ(ภ้าคำถามผมงงไปบอกได้นะครับ)

กลัวกล้องป่วยอ่ะฮะ:pen120: :pen120: :pen120:
ขอบคุณล่วงหน้าครับ :pen153: :pen153: :pen153:

gaccad
11th December 2006, 21:05
ตอบใน msn ไปแล้ว ตามมาตอบที่นี่อีกที...

เย็นเจอร้อนทันที แก้ยากครับ รออย่างเดียวให้ฝ้าค่อยๆหายไปเอง เหมือนตอนไปห้วยน้ำดังกันไงล่ะ ทำเป็นลืม แต่ถ้าถามว่ากล้องจะเป็นอะไรมั้ย อยากให้คิดว่าถ้าจำเป็นต้องเอากล้องไปใช้งานสภาพแบบนั้นจริงๆ ก็ใช้เถอะครับ คงไม่ถึงขั้นทีเดียวพัง สำคัญตอนกลับถึงบ้านแล้วเก็บรักษาคุมความชื้นให้ดีละกัน

แต่ถ้าจะหลีกเลี่ยงให้เด็ดขาดเลย ก็...ไม่ต้องเอากล้องไป 555 ล้อเล่น ๆ

ว่าแต่ว่า จะหนีไปถ่ายแนวถนนข้าวสารที่ไหนอีกล่ะ อิอิ

Danny Boy
11th December 2006, 21:12
อย่าเพิ่งเปิดกระเป๋ากล้องครับ ให้เวลาอุณหภูมิภายนอกกับภายในปรับจนสมดุลกันครับ :pen116:

Hornbill
11th December 2006, 22:10
แต่ถ้าจะหลีกเลี่ยงให้เด็ดขาดเลย ก็...ไม่ต้องเอากล้องไป 555 ล้อเล่น ๆ

:pen159: :pen159: :pen159: เห็นล่วย กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก....

north
12th December 2006, 00:03
ไรอะฟลี ทำเป็นไม่เคย ก็โดนทั้งแกงค์ไง ลงมาฝ้าเกาะหน้าเลนส์กันทุกคนอะ :pen102:

ก็ตอนแรกเก็บใส่กระเป๋า ขณะที่อากาศตอนแรกเย็นๆ แล้วพอมาเปิดกระเป๋าบริเวณอุ่นแบบปุบปับ มันก็ต้องมีฝ้าเกาะอะครับ

วิธีที่ดีคือ ไม่ต้องใส่กระเป๋ากล้อง เพราะให้เลนส์มันได้มีเวลาปรับอุณหภูมิตามจากเย็นไปอุ่น เรื่อยๆ แค่นี้ ฝ้าก็ไม่เกาะหล่ะ

fleafly
12th December 2006, 00:37
ก้อนั่นแหละฮะถ้าสมมุติว่าเราเอาเข้าไปในอากาศอุ่นทันทีฝ้าก้อถ้าถามหา ใช่มะๆแบบอยากจะถามว่าควรเอากล่องทอปเปอร์แวร์ไปหรือป่าวน่ะครับ เพราะกันอากาศที่เปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็วจนฝ้าถามหาอ่ะ หรือพี่ๆมีวิธีที่ดีกว่านี้หรือปล่าวฮะ แนะนำผมที

north
12th December 2006, 01:11
ถ้าเอากล่องไปใส่ แล้วมีซิลิก้าเจลอยู่ด้วย ก็ช่วยป้องกันได้ดีขึ้นในระดับหนึ่ง :pen103:
แต่ที่แน่ๆ ต้องพยายาม ไม่ให้อุณหภูมิ ระหว่างภายนอก กับ ในภาชนะที่เก็บกล้อง มันแตกต่างกันเกินไป เพื่อหลีกเลี่ยงกับการที่ต้องเอากล้องออกมาอย่างรวดเร็ว
หรือถ้ายังไงก็ต้องเอาใส่กระเป๋าเพื่อกันการกระแทก ก่อนใช้ ถ้าสามารถรอได้ ก็เปิดกระเป๋ากล้องไว้ก่อน แต่ยังไม่ต้องเอากล้องออก รอสักแป๊บ จนรู้สึกว่าตัวกล้องกับอุณหภูมิภายนอก ปรับจนใกล้เคียงกัน ถึงค่อยเอาออกมา อะครับ :pen108: