PDA

View Full Version : ถามตัววัดชัดลึกใช้ยังไงครับ

okkub
7th January 2007, 12:32
ตัววัดชัดลึกที่เป็นปุ่มเล็กๆใช้ยังไรหรอครับ:pen167:

ขอบคุณมากครับ:pen153:

kanatex
7th January 2007, 12:35
กดลงไปเท่านั้นเองครับพร้อมกับดูภาพผ่านช่องมองภาพตามปรกติ
ลองกดดูครับแล้วดูภาพด้วยตัวเองจะเข้าใจ

เปิดช่องรับแสงแคบสุด กับกว้างสุดแล้วเปรียบเทียบดู
อาจจะ F4 กับ F 22 ก็ได้ แล้วโฟกัสแถวใกล้ๆตัวจะเห็นชัดว่าฉากหลังจะชัดเบลอต่างกันอย่างไร

rescued
7th January 2007, 19:51
อะเพิ่งรู้ไม่กี่วันนี้เองสมัยก่อนก็ไม่เคยใช้เลยเรา

okkub
8th January 2007, 17:20
ขอบคุณมากเลยครับ

sandworm
8th January 2007, 20:42
ตัววัดชัดลึกที่เป็นปุ่มเล็กๆใช้ยังไรหรอครับ:pen167:

ขอบคุณมากครับ:pen153:

ขอถามหน่อยครับว่าปุ่มที่ว่าเนี่ย อยู่ตรงไหนครับ
มีในกล้องทุกยี่ห้อรึปล่าว:pen167:
ผมใช้ D70s ถ้ามีอยู่ตรงไหนครับ ไม่รู้จัก

DoFJerk
8th January 2007, 21:37
ขอถามหน่อยครับว่าปุ่มที่ว่าเนี่ย อยู่ตรงไหนครับ
มีในกล้องทุกยี่ห้อรึปล่าว:pen167:
ผมใช้ D70s ถ้ามีอยู่ตรงไหนครับ ไม่รู้จัก ตรง มือขวา.. ข้างๆ mount เลนส์..

bee52
8th January 2007, 22:04
ผมใช้ D70s ถ้ามีอยู่ตรงไหนครับ ไม่รู้จัก

กระทู้นี้มีภาพประกอบครับ http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=2720 :pen123:

GunGunCo
21st January 2007, 01:36
อ่า... ขอบคุณที่ชี้แนะครับ...
แอบไปลองดูมาแล้วเมื่อกี๊
มันก้อคือการเช็คแสงจริงจากค่ารูรับแสงที่เราตั้งไว้ใช่ป่ะครับ
(ปกติรูรับแสงจะขยับมาตำแหน่งที่เราตั้งไว้เฉพาะตอนกดชัตเตอร์ ถูกป่ะครับ?)

Khet
21st January 2007, 08:05
GunGunCo ครับปุ่มนี้เอาไว้เช็คระยะความชัด-เบลอ ที่รูรับแสงต่างกันนะครับ ลองอ่านความคิดเห็นที่ 2 ของพี่kanatexอีกทีนะครับ ค่อยๆลองดูครับ สู้ๆ

GunGunCo
22nd January 2007, 17:03
^ ^' แหะๆ
เข้าใจละครับ
ขอบคุณคร้าบบบ :penkite:

ohiyo
23rd January 2007, 13:58
พี่คับเมื่อไรเขาจะออกแบบมาให้ติดมากับเลนส์คับ D50 มันไม่มีอ่า แงๆ

hutchibang
18th February 2007, 17:01
ลองใช้ดูแล้วครับ ขอบคุณครับ

PikaJung
2nd December 2008, 15:01
ขอบคุณคร้าบ

ใช้เป็นแว้ววววว :pen116:

kungnok
2nd December 2008, 20:19
ขอบคุณคร้าบ

nonamex
15th December 2008, 14:56
กดลงไปเท่านั้นเองครับพร้อมกับดูภาพผ่านช่องมองภาพตามปรกติ
ลองกดดูครับแล้วดูภาพด้วยตัวเองจะเข้าใจ

เปิดช่องรับแสงแคบสุด กับกว้างสุดแล้วเปรียบเทียบดู
อาจจะ F4 กับ F 22 ก็ได้ แล้วโฟกัสแถวใกล้ๆตัวจะเห็นชัดว่าฉากหลังจะชัดเบลอต่างกันอย่างไร

เช็คระยะเพื่ออะไรครับ...ก็เวลาเราถ่ายเราก็ดูได้ไม่ใช่หรอครับว่าภาพมันชัดมันเบลอแค่ไหน...ถามแบบคนไม่ค่อยรู้นะครับ ไม่ได้กวนนะ:pen153: :pen153:

migmig
15th December 2008, 15:25
โดยปกติเวลาที่เลนส์ต่อกับกล้อง จะมีสลักง้างให้เลนส์เปิดไปที่รูรับแสงที่กว้างสุดเพื่อให้เราเห็นภาพในviewfinder สว่างที่สุดครับ

รูรับแสงจะหดไปยังค่าที่ปรับไว้ก็ต่อเมื่อกฏชัตเตอร์เท่านั้น

ทีนี้ถ้าอยากรู้ว่าค่ารูรับแสงที่ตั้งไว้ส่งผลให้เกิดระยะชัดเท่าไหร่ ก็กดปุ่มเชคชัดลึกครับ กล้องจะหดรูรับแสงไปยังค่าที่ตั้งไว้ โดยที่ชัตเตอร์ยังไม่ลั่นอ่ะ

ประมาณนี้

migmig
15th December 2008, 15:27
เช็คระยะเพื่ออะไรครับ...ก็เวลาเราถ่ายเราก็ดูได้ไม่ใช่หรอครับว่าภาพมันชัดมันเบลอแค่ไหน...ถามแบบคนไม่ค่อยรู้นะครับ ไม่ได้กวนนะ:pen153: :pen153:

ต่อๆ จริงสมัยนี้ ถ่ายแล้วมาดูก็ได้ครับ แต่ก็เสียเวลาไปแป๊ปนึงใช่ป่ะ

ลองคิดดูถ้าในสมัยถ่าย film ดิครับ สมัยที่ถ่ายปุ๊บต้องรออีกสามวันกว่าจะเห็นรูป ปุ่มนี้โคดสำคัญเลย

jeMonne
17th December 2008, 00:34
ขอสงสัยด้วยคนค่ะ... คือว่าเพิ่งสมัครเป็นสมาชิกใหม่ กำลังตามเก็บบทเรียนของอ.หมอ แล้วก็พยายามทำแบบฝึกหัดอยู่ค่ะ แหะๆๆ

ปกติเวลาจะถ่ายรูปแล้วเล็ง focus ไปที่ subject ภาพใน viewfinder ก็จะปรับให้เราเห็นว่าตรงไหนชัดตรงไหนเบลออยู่แล้วถูกมั้ยคะ (หรือว่าตาเราเองที่เบลอ 555) ทีนี้พอไปลองกดปุ่มเช็คชัดลึกดู ปรากฏว่า... มืด บอกไม่ได้เลยว่าตรงไหนชัดหรือเบลอ -_-"

เหตุผลที่มันมืดเข้าใจค่ะ แต่ไม่เข้าใจว่า แล้วยังงี้เวลาตั้ง F สูงๆ แล้วไม่ใช้ autofocus จะเช็คชัดลึกกันยังไงล่ะ???

เอ... หรือต้องไปตัดแว่นแล้วหว่าเรา

DoFJerk
17th December 2008, 08:47
ขอสงสัยด้วยคนค่ะ... คือว่าเพิ่งสมัครเป็นสมาชิกใหม่ กำลังตามเก็บบทเรียนของอ.หมอ แล้วก็พยายามทำแบบฝึกหัดอยู่ค่ะ แหะๆๆ

ปกติเวลาจะถ่ายรูปแล้วเล็ง focus ไปที่ subject ภาพใน viewfinder ก็จะปรับให้เราเห็นว่าตรงไหนชัดตรงไหนเบลออยู่แล้วถูกมั้ยคะ (หรือว่าตาเราเองที่เบลอ 555) ทีนี้พอไปลองกดปุ่มเช็คชัดลึกดู ปรากฏว่า... มืด บอกไม่ได้เลยว่าตรงไหนชัดหรือเบลอ -_-" ต้องเห็นครับ.. แต่อาจจะมองไม่ออกเองว่ามันระยะชัดลึกมันเปลี่ยน.. เพราะมันก็สังเกตุยากนิดนึง.. แล้วที่เห็นผ่าน VF มันก็จะไม่เหมือนกับภาพที่ถ่ายออกมาด้วย..

ว่าแต่ใ้ช้ F อะไร เลนส์อะไร มืดแค่ไหน ครับ.. ถ้าเลือก F กว้างสุดแล้ว มืดลงมามากๆ หรือ มืดสนิท นี่เรียกว่า มีกล้องปัญหาแล้ว..

แล้วยังงี้เวลาตั้ง F สูงๆ แล้วไม่ใช้ autofocus จะเช็คชัดลึกกันยังไงล่ะ??? งง ฮะ... กำลังพูดถึงกล้อง autofocus ใช่ไหม.. ก็ใช้ปุ่มเช็คชัดลึกนั่นแหละครับ..

nonamex
17th December 2008, 08:50
โดยปกติเวลาที่เลนส์ต่อกับกล้อง จะมีสลักง้างให้เลนส์เปิดไปที่รูรับแสงที่กว้างสุดเพื่อให้เราเห็นภาพในviewfinder สว่างที่สุดครับ

รูรับแสงจะหดไปยังค่าที่ปรับไว้ก็ต่อเมื่อกฏชัตเตอร์เท่านั้น

ทีนี้ถ้าอยากรู้ว่าค่ารูรับแสงที่ตั้งไว้ส่งผลให้เกิดระยะชัดเท่าไหร่ ก็กดปุ่มเชคชัดลึกครับ กล้องจะหดรูรับแสงไปยังค่าที่ตั้งไว้ โดยที่ชัตเตอร์ยังไม่ลั่นอ่ะ

ประมาณนี้

ขอบคุณครับ...เข้าใจขึ้นมานิดนึง:pen153::pen153:

jeMonne
18th December 2008, 07:56
ต้องเห็นครับ.. แต่อาจจะมองไม่ออกเองว่ามันระยะชัดลึกมันเปลี่ยน.. เพราะมันก็สังเกตุยากนิดนึง.. แล้วที่เห็นผ่าน VF มันก็จะไม่เหมือนกับภาพที่ถ่ายออกมาด้วย..

ว่าแต่ใ้ช้ F อะไร เลนส์อะไร มืดแค่ไหน ครับ.. ถ้าเลือก F กว้างสุดแล้ว มืดลงมามากๆ หรือ มืดสนิท นี่เรียกว่า มีกล้องปัญหาแล้ว..

งง ฮะ... กำลังพูดถึงกล้อง autofocus ใช่ไหม.. ก็ใช้ปุ่มเช็คชัดลึกนั่นแหละครับ..

งือ... เมื่อกี้ตั้งใจพิมพ์ตอบอยู่นานมาก แต่พอกดส่งก็ error ข้อความหายไปหมดซะงั้น :pen102:

ใช้ D90+kit ค่ะ ลองกด แล้วก็เพิ่ม F เล่นๆไปเรื่อยๆ จนไปถึง F20+ ประมาณนี้อะค่ะ มันมืดจนแยกไม่ออกจริงๆว่าชัดตรงไหน แต่ไม่ได้ดำสนิทนะ... อาการยังงี้เป็นที่กล้องหรือเป็นความอ่อนด้อยของตาเราเองคะ? 55 แบบว่าไม่เคยมี DSLR ใช้ ก็เลยไม่รู้ว่ามันจะมืดได้จนถึงขนาดไหน คนแถวนี้ก็ไม่มีกล้องให้ลองเปรียบเทียบดูซะด้วยสิคะ

ก็พอจะเข้าใจนะคะว่าถ้า F มากขนาดนั้นแล้วก็สมควรจะชัดทั้งภาพ (ถูกมั้ยคะ?) แต่พอลองมาคิดๆ ดูว่าถ้าสมมติว่าเราไปถ่ายอะไรที่ฉากหลังห่างมากกกกกก ซะจนขนาด F22 ยังละลายฉากหลังได้เนี่ย (จะมีมั้ยอะสถานการณ์อย่างนั้น...?) ต่อให้กดปุ่มเช็ค ก็คงบอกไม่ได้ว่ามันจะเบลอตรงจุดไหนยังไง เพราะมันมืดเกินกว่าที่จะแยกออกแล้วอะ -_-"

แล้วที่ว่าภาพที่เห็นผ่าน VF ไม่ใช่ภาพที่ถ่ายออกมา จริงๆหรอคะ เพราะก่อนที่จะรู้จักปุ่มเช็คชัดลึกเราก็ใช้วิธี focus ไปยังจุดที่ต้องการ แล้วใน VF ก็จะเห็นเลยอะค่ะว่าในรูปชัด/เบลอตรงไหนบ้าง พอถ่ายรูปเสร็จแล้วเอามาดูในคอมก็ตรงกะที่เห็นนี่นา :pen110: งงค่ะ หรือว่าที่เราเจอเป็นแค่บางสถานการณ์ที่ภาพทั้งสองบังเอิญตรงกัน???

ป.ล. ขอโทษค่ะเขียนซะยืดยาว พยายามอธิบายให้ชัดเจนและได้ใจความสุดๆละ แต่ว่าทำได้แค่นี้อะ... ตั้งใจกว่าตอนเขียนรายงานส่งอาจารย์ซะอีก ^^"

DoFJerk
18th December 2008, 08:54
ถ้า F22 มันก็มืดแบบนั้นแหละครับ.. ปรกติ.. แต่ยืนยันว่าต้องมองออกครับ.. แต่มันมองให้ออกยากหน่อย..
แต่ F22 มันก็ไม่ชัดทั้งภาพหรอกนะครับ.. เพราะมันขึ้นกับระยะ focus และ focal length ของเลนส์..ด้วย..

เท่าที่ผมสังเกตุนะ มันมี focusing screen ที่อยู่ในกล้อง หลายแบบครับ.. บางแบบทำออกมาให้ดูมี depth มากกว่าภาพถ่าย ก็มี..

แต่ถ้าภาพออกมาเบลอมันมีสองสามสาเหตุครับ.. focus shift, depth ไม่พอ, หรือว่า speed shutter ไม่พอ..

migmig
18th December 2008, 09:54
ใช้ D90+kit ค่ะ ลองกด แล้วก็เพิ่ม F เล่นๆไปเรื่อยๆ จนไปถึง F20+ ประมาณนี้อะค่ะ มันมืดจนแยกไม่ออกจริงๆว่าชัดตรงไหน แต่ไม่ได้ดำสนิทนะ... อาการยังงี้เป็นที่กล้องหรือเป็นความอ่อนด้อยของตาเราเองคะ? 55 แบบว่าไม่เคยมี DSLR ใช้ ก็เลยไม่รู้ว่ามันจะมืดได้จนถึงขนาดไหน คนแถวนี้ก็ไม่มีกล้องให้ลองเปรียบเทียบดูซะด้วยสิคะ

มันจะมืดแบบนี้ล่ะครับ ปกติ

ก็พอจะเข้าใจนะคะว่าถ้า F มากขนาดนั้นแล้วก็สมควรจะชัดทั้งภาพ (ถูกมั้ยคะ?) แต่พอลองมาคิดๆ ดูว่าถ้าสมมติว่าเราไปถ่ายอะไรที่ฉากหลังห่างมากกกกกก ซะจนขนาด F22 ยังละลายฉากหลังได้เนี่ย (จะมีมั้ยอะสถานการณ์อย่างนั้น...?)

มีหลายตัวแปรที่มีผลต่อระยะชัดลึกครับ
- ระยะห่างจาก subject กับฉากหลัง
- focal length ของเลนส์ ยิ่งมาก ระยะชัดยิ่งน้อย
- กำลังขยายของเลนส์ ... ในกรณีถ่ายมาโคร ยิ่งอัตราขยายมากๆ ระยะชัดลึกยิ่งน้อยลง
- ขนาดของเซนเซอร์( CCD, CMOS) .... ยิ่งขนาดใหญ่ ระยะชัดยิ่งน้อย
ระยะชัดลึก กล้องfull frame < กล้องตัวคูณ < กล้องคอมแพค

ดูรูปข้างล่างนี่นะครับ
กล้อง full frame, เลนส์มาโครที่อัตราขยาย 1:1, f22 ได้ระยะชัดลึกแค่นี้เอง
http://www.pixpros.net/forums/showpost.php?p=477034&postcount=18

ต่อให้กดปุ่มเช็ค ก็คงบอกไม่ได้ว่ามันจะเบลอตรงจุดไหนยังไง เพราะมันมืดเกินกว่าที่จะแยกออกแล้วอะ -_-"

มืดมาก มองลำบากจริงๆครับ แต่ยุคดิจิตอลสบายแล้วถ่ายมาดูได้ก่อนเลย
ในสมัยฟิล์มเพ่งกันตาปูด หรือถ้าเป็นงานสตูดิโอซีเรียสจริงๆช่างภาพก็จะถ่ายโพราลอยด์เทสก่อนครับ

แล้วที่ว่าภาพที่เห็นผ่าน VF ไม่ใช่ภาพที่ถ่ายออกมา จริงๆหรอคะเพราะก่อนที่จะรู้จักปุ่มเช็คชัดลึกเราก็ใช้วิธี focus ไปยังจุดที่ต้องการ แล้วใน VF ก็จะเห็นเลยอะค่ะว่าในรูปชัด/เบลอตรงไหนบ้าง พอถ่ายรูปเสร็จแล้วเอามาดูในคอมก็ตรงกะที่เห็นนี่นา :pen110: งงค่ะ หรือว่าที่เราเจอเป็นแค่บางสถานการณ์ที่ภาพทั้งสองบังเอิญตรงกัน???

จริงครับ ภาพที่เห็นใน VF จะเป็นภาพที่รูรับแสงกว้างสุด
แต่ถ้าปรับ f 4.5 กับ 5.6 อาจจะเห็นความแตกต่างกันยากนิดนึง
ลองถ่ายเทียบ f3.5 กับ f8 ดูสิ...

ปล. UK เข้าเวปช้าป่าวครับ?

jeMonne
19th December 2008, 03:48
โอ้... กระจ่างเลย ขอบคุณคุณ DoFJerk กับคุณ migmig นะคะที่ช่วยมาให้ความรู้ :pen153: จะจดจำใส่สมองน้อยๆ นี้ไว้เลยค่ะ

ป.ล. 1 รูปมาโครสวยจัง อยากถ่ายให้ได้อย่างนี้มั่งอะ (แต่คงต้องฝันไปก่อน...)

ป.ล. 2 เวบก็อืดๆอยู่เหมือนกันค่ะโดยเฉพาะเวลาที่เมืองไทยคนเล่นเยอะๆ เช่นตอนหัวค่ำ เปิดกระทู้ที่มีรูปบางทีก็โหลดไม่ค่อยจะครบหรอกค่ะ แต่ว่าไม่เป็นปัญหาเท่าไหร่เพราะความพยายามและความอยากดูมีอยู่สูงมากๆ :pen103: