PDA

View Full Version : ยีราฟคอยาว สวนสัตว์เชียงใหม่

ipaisan
9th January 2007, 19:32
ถ่ายด้วย 350D 70-200 F4L โหมด P ครับ กำลังคิดว่าถ่ายยังไงให้น่าสนใจ ถ้าถ่ายเต็มตัวคงไม่น่าสนใจเท่าไหร่ เพราะมันอยู่ในกลุ่มกลัวออกมารุงรัง ก็เลยลองหาจังหวะที่มันยื่นคอไปมานี่ล่ะครับ รบกวนด้วยนะครับ ผมอยากเก่งเรื่อง composition ครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็นล่วงหน้าเลยนะครับ :pen146:

สัญญา
9th January 2007, 21:09
พยายามคิดง่ายๆนะครับ " จะถ่ายเอาอะไร "

ถ้าต้องการ หน้ายีราฟเล็กๆ กับฉากหลังรกๆทึบๆ หละก็ ภาพนี้โอแล้ว

ipaisan
9th January 2007, 23:26
พยายามคิดง่ายๆนะครับ " จะถ่ายเอาอะไร "

ถ้าต้องการ หน้ายีราฟเล็กๆ กับฉากหลังรกๆทึบๆ หละก็ ภาพนี้โอแล้ว

แสดงว่ายังไม่โอเคสิครับ งั้นถ้าเราปรับเป็นแบบนี้ล่ะครับ

pleeprakarn
10th January 2007, 10:33
อืมๆๆๆ รอฟังพี่ๆๆดีกว่าครับ ผมว่าก็โอครับ แต่ถ้าได้ภาพที่อยู่กันเป็นคู่ หรือกำลังเล่นกัน หรือแม่กะลูก น่าจะสื่ออารมณ์ได้ดีกว่าครับ

dust
10th January 2007, 11:40
อยากให้คิดแบบนี้นะครับ
ภาพสัตว์เนี่ย ถ้าถ่าย แบบที่ถ่ายมา มันเหมือนการ snap ภาพ และเราก็ได้ภาพยีราฟมาเป็นของเรา

แต่ถ้าจินตนาการไปอีกนิดนึง ยีราฟ มันมีจุดเด่นที่มันตัวสูง คอยาว ซึ่งเป็น characteristic ของสัตว์ชนิดนี้ ถ้าภาพถ่ายของเราแสดงสิ่งนี้ได้ ก็ goal ครับ

ดังนั้น ผมคิดว่า ผมจะถ่าย ยีราฟทั้งตัว แล้วให้มีอะไรซักอย่าง เป็น scale เทียบ
เพื่อให้คนดูภาพ รู้ว่า เจ้าสัตว์นี้ นอกจากรูปร่างหน้าตาเป็นแบบนี้แล้ว ยังมีความสูงที่เฉพาะเจาะจงว่า สูงมากอีกด้วย

อิอิ พอได้ไอเดียมั้ยครับ

สัญญา
10th January 2007, 12:29
พอจะรู้แล้วหล่ะครับว่าจะถ่ายอะไรเท่าที่ดูก็น่าจะเป็นยีราฟ
จะเน้นยีราฟใช่มั้ยครับ ดังนั้นยีราฟคือพระเอกของเรา
แล้วทำไมพระเอกของเรามีแต่คอแบนนั้นหละ เอาลายละเอียดหน่อยดีมั้ย
นำเสนอสัดส่วนพระเอกของเราหน่อยดีมั้ย ว่าสูงเท่าไหร หางยาวมั้ย..
พระเอกของเราอยู่ที่ไหน ตอนนี้เค้าทำอะไร

พอจะทราบนะครับว่า มีความรู้เรื่องภาพถ่ายมาบ้าง ต้องการจะสร้างมุมมองของ
ตัวเอกให้ดูแปลกใหม่ จนละเลยสิ่งที่ต้องการนำเสนอไป อย่าเพิ่งรีบนะครับ
อยากจะให้คิดง่ายๆครับ คนที่ถ่ายรูปมาสวยๆเค้าไม่ได้ถ่ายมา5 รูป
แล้วสวยเสร็จสับ5รูป ง่ายๆนะครับ คิดง่ายๆ แต่ไม่ใช่คิดน้อยๆนะครับ
เรื่องการวางภาพให้ดูโดดเด่นน่าสนใจอย่าเพิ่งไปกังวลมันครับ
เอาสิ่งที่เราจะนำเสนอเป็นหลัก... ว่าเราจะถ่ายยังไงถ่ายอะไร
แล้วค่อยจัดองค์ประกอบ จัดเรื่องราว เช่นฉากหลังให้เห็นว่าที่ไหน
คนให้อาหาร ให้เห็นว่ากำลังทำอะไร แล้วค่อยวางภาพ
ก่อนอื่นต้องดูภาพเยอะๆนะครับ หรือไม่ก็ เอาอัลบัมที่บ้านมาเปิดดูยังได้
เพราะนั้นแหละผมว่ามันเป็นภาพถ่ายที่ดีมาก มันสามารถบอกว่าได้เราว่ากำลังทำอะไร อยู่ที่ไหนกับใคร มีเสียงหัวเราะ มีความรู้สึก .. ความคิดเห็นเล็กๆนะครับผม

PigBlue
10th January 2007, 13:04
:pen145: :pen145: :pen145: เข้ารับความรู้อีกคน:pen153::pen153:

ipaisan
11th January 2007, 11:00
พอจะรู้แล้วหล่ะครับว่าจะถ่ายอะไรเท่าที่ดูก็น่าจะเป็นยีราฟ
จะเน้นยีราฟใช่มั้ยครับ ดังนั้นยีราฟคือพระเอกของเรา
แล้วทำไมพระเอกของเรามีแต่คอแบนนั้นหละ เอาลายละเอียดหน่อยดีมั้ย
นำเสนอสัดส่วนพระเอกของเราหน่อยดีมั้ย ว่าสูงเท่าไหร หางยาวมั้ย..
พระเอกของเราอยู่ที่ไหน ตอนนี้เค้าทำอะไร

พอจะทราบนะครับว่า มีความรู้เรื่องภาพถ่ายมาบ้าง ต้องการจะสร้างมุมมองของ
ตัวเอกให้ดูแปลกใหม่ จนละเลยสิ่งที่ต้องการนำเสนอไป อย่าเพิ่งรีบนะครับ
อยากจะให้คิดง่ายๆครับ คนที่ถ่ายรูปมาสวยๆเค้าไม่ได้ถ่ายมา5 รูป
แล้วสวยเสร็จสับ5รูป ง่ายๆนะครับ คิดง่ายๆ แต่ไม่ใช่คิดน้อยๆนะครับ
เรื่องการวางภาพให้ดูโดดเด่นน่าสนใจอย่าเพิ่งไปกังวลมันครับ
เอาสิ่งที่เราจะนำเสนอเป็นหลัก... ว่าเราจะถ่ายยังไงถ่ายอะไร
แล้วค่อยจัดองค์ประกอบ จัดเรื่องราว เช่นฉากหลังให้เห็นว่าที่ไหน
คนให้อาหาร ให้เห็นว่ากำลังทำอะไร แล้วค่อยวางภาพ
ก่อนอื่นต้องดูภาพเยอะๆนะครับ หรือไม่ก็ เอาอัลบัมที่บ้านมาเปิดดูยังได้
เพราะนั้นแหละผมว่ามันเป็นภาพถ่ายที่ดีมาก มันสามารถบอกว่าได้เราว่ากำลังทำอะไร อยู่ที่ไหนกับใคร มีเสียงหัวเราะ มีความรู้สึก .. ความคิดเห็นเล็กๆนะครับผม

กระจ่างครับผม ขอบคุณมากครับ :pen156: :pen156:

thanachai
11th January 2007, 12:36
ซึมซับๆๆรับความรู้ด้วยคนครับ

WindWinGs
11th January 2007, 13:06
:penball:

เข้ามาเรียนรู้ด้วยอีกคนค่ะ