PDA

View Full Version : ถ่ายรูปปริญญา ขาตั้งกล้องจำเป็นไหมคับ

ohiyo
11th January 2007, 19:35
พี่คับๆ :pen127:

เรื่องมีอยู่ว่า :pen110:

จาไปถ่ายรูปรับปริญญา คับ :pen157:

แล้ว ขาตั้งกล้องจำเป็นไหมคับ :pen167:

จากประสพการณ์ของพวกพี่ๆ :pen143:

ได้ใช้กันเยอะไหมคับ :pen127:

FotoFools
11th January 2007, 19:46
ไม่จําเป็นเลยครับ ผมไม่ใช้ครับ เลนส์ก็ ลองเอาไปลองงานนี้ดูนะครับ เอาไปทุกตัวเลยที่มี พอถ่ายจบวันก็จะรู้แล้วแหละ ว่า เลนส์ที่เราจะต้องมองหาต่อไปคือเลนส์อะไร

DoFJerk
11th January 2007, 20:47
จะตอบว่า "ไม่จำเป็น.." แต่มันซ้ำง่า..

ก็ตอบว่าแล้วแต่คน แล้วแต่ช่างภาพ.. ผมเห็นหลายคนแบกไปถ่าย.. แต่เห็นคนที่ไม่เอาไปใช้ มีมากกว่าหลายเท่า..

แต่ถ้าเนียนๆ เน้นๆ เอาจริงๆ.. ก็ต้องมีขาตั้งครับ.. เห็นช่างภาพหลายคนที่เน้นๆ กางขาถ่ายเกือบจะตลอด.. จะเคยได้ยินหลายๆ คนกล่าวไว้..ประมาณว่า.. กางขาตั้งแล้วได้คิดเยอะกว่า.. การจัดองประกอบเนียนกว่า.. สั่ง post จัด post สั่งแบบ ทำได้สะดวก เพราะมือว่างเนื่องจากมีขาตั้งถือกล้องให้.. เดินไป post เป็นตัวอย่าง.. เดินไปจัดเสื้อผ้าของแบบได้.. กลับมาไม่ต้องมา recompose ใหม่บ่อยๆ.. เรื่องภาพไหวไม่ต้องห่วงเลย.. ภาพคมกริป.. จะเห็นช่างภาพเหล่านี้ mount เลนส์ telephoto อย่าง 70-200 เป็นแถว.. อ้อ..แล้วก็อีกกลุ่ม.. พวกกลุ่ม medium format ง่ะ..

จริงๆ ก็คงเป็นเพราะความถนัดของแต่ละคนด้วยแหละ.. คนที่ไม่ใช้เลยคิดจะใช้มันก็คงลำบาก ทำงานไม่สะดวก.. แต่บางคนชอบ.. ขาดไม่ได้..

shuttershot
11th January 2007, 20:57
เอาไปเผื่อไว้ก็ดีครับ อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ

ถ้าไม่แบกไปแล้วเกิดจะต้องใช้ขึ้นมา แล้วอดได้ภาพสวยๆ คงจะเสียดายมากๆ

ผมแบกไปตลอดครับไม่ว่างานไหน ถึงแม้ว่ามีน้อยครั้งที่จะได้ใช้ก็แบกไปดีกว่าครับ

บางครั้ง บางสถานที่แสงอาจจะไม่พอก็เป็นได้ครับ หรืออาจจะไปเจอสถานที่ถ่าย
พาโนรามาสวยๆโดยบังเอิญก็ได้

BOMB...kab
11th January 2007, 21:05
อาจจะแล้วแต่งาน แล้วแต่ลูกค้า แล้วแต่ style ของช่างภาพด้วยมั้งครับ ...

เคยเห็นทั้งคนที่ใช้และคนไม่ใช้ มีเยอะแยะครับ ...

ถ้าใช้ขาตั้ง ก็จะได้ข้อดีตามที่พี่ DoFjerk ว่าไว้นั่นหล่ะครับ

แต่บางคนก็ว่าอาจจะไม่คล่องตัว ... บางครั้ง ภาพถ่ายงานพวกนี้ อาจจะเน้น emotion การจับจังหวะ หรือต้องการความแปลก ความคล่องตัวในการเปลี่ยนมุมมองภาพ ... ขาตั้งอาจจะไม่ใช่คำตอบ

แต่แปลก เวลาถ่ายภาพงานรับฯ แล้วต้องเข้าร่ม เข้าอาคารเนี่ย ผมอยากให้มีขาตั้งโผล่มาซะจริงๆ ^^''

im30d
11th January 2007, 21:08
ติดไปเถอะครับไม่เสียหาย....บางภาพบางโอกาสมีแสงสวยมากและไม่ควรใช้แฟลช หรือแสงน้อยจนอาจจะถือไม่ไหวแต่แสงดีมาก จะได้ภาพที่ดีมากๆครับ...บางทีขาตั้งยังเป็นที่แขวนกระเป๋าได้ด้วย..เบาไปเยอะ...ผมสังเกตเวลาไปถ่ายงานรับปริญญาถ้าลองกางขาตั้งแล้วถ่ายตัวแบบจะไม่มีใครกล้าเดินผ่านตัดหน้ากล้องเลยครับ...เหมือนมีอาณาเขตส่วนตัวช่วยให้คุณสามารถจัดท่าของตัวแบบได้โดยเราไม่ต้องเปลี่ยนตำแหน่งกล้องครับ....ลองดูนะครับ....

migmig
11th January 2007, 21:43
ผมไม่ใช้ครับ เพราะ เหตุผลเดียวเลยคือ เกะกะ

แค่เดินธรรมดาก็จะชนกันตายอยู่แล้ว ....

อ้อ อีกอย่าง ร้อนๆ เดินเยอะๆ มันหนักอ่ะ

พวกผมมันช่างภาพขี้เกียจ และรักความสบาย

sevens
11th January 2007, 21:55
copy ข้างบนเลยคับ...ไม่เคยใช้:pen6: :pen6:
>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>
เดินถ่ายอย่างเดียวเลยคับ..คล่องกว่าเยอะเลย:pen145:

JOJO
12th January 2007, 00:27
ถ่ายมาหลายสิบคน..ไม่เคยใช้ซักทีครับผม..
การใช้ขาตั้งกล้อง หลายๆ ครั้ง ถ้าเซตดีๆก็ได้พรอตเทรดสวยๆเนียนๆไปอีกแบบ..
แถมรูปก็ ชัวร์ครับ แต่...
ผมเป็นพวกชอบสแนป ไปเรื่อยๆ ถ่ายเก็บฟิลลิ้ง ไม่ค่อยเน้นเซตอับครับ เลยขอคล่องตัวไว้ก่อน อีกอย่าง ขาตั้งทีมี ก็ 3 กิโลขึ้น ทั้งนั้น.. แบกไม่ไหวครับ
ภาพเลยอาจสวยเนียนสู้คนใช้ขาตั้งไม่ค่อยได้กัน..
เอาเป็นว่า แล้วแต่สไตล์ แล้วก็ แล้วแต่ถนัดครับ..

bAllllAd
12th January 2007, 09:18
ลอกพีี่มิกและพี่โจเลย

แต่ว่ามันก็ขึ้นอยู่กับแต่ละคนจริงๆล่ะครับ

ลองแบกไปสักครั้ง 2 ครั้ง สิครับ แล้วคงได้คำตอบว่าเราถนัดแบบไหนมากกว่า

photosik
12th January 2007, 14:11
อย่าใช้เลยครับเอาความคล่องตัวดีที่สุด เอาของไปเยอะก็ห่วงเยอะครับ ใช้อุปกรณ์ให้น้อยสุดดีกว่าครับ

photosik
12th January 2007, 14:16
ผมถ่ายตั้งแต่สมัยไม่มีขาตั้งอะครับ จนสามารถถ่ายแสงน้อยได้ค่อนข้างโอเคครับ ตอนนั้นใช้เลนส์ Tokina ด้วยหนักสุดๆ อีกอย่างมันเกะกะครับ ถ้าใช้ tele เอาแค่ monopod ก็พอแล้วครับ
:pen135:

หมีแดง
12th January 2007, 18:52
ลองเข้ามาอ่านดู ไม่มีความเห็น แต่ตัวเองไม่เคยใช้เพราะแค่แบกกล้องคนแก่อย่างเราก็แย่แย้ว...... :pen102:

KaiPh
12th January 2007, 21:26
ไม่เคยใช้สักครั้งเลย แบบน้องโจน้องนิกครับ

pokomo
13th January 2007, 00:51
monopod คนละครึ่งทาง

govo
13th January 2007, 10:16
ตั้งแต่ใช้ดิจิตอลแล้ว ISO ก็ช่วยให้ไม่ต้องใช้ขาตั้งในบางสถานการณ์ได้เยอะครับ แต่ต้องแลกกับน๊อยส์ อิอิ

softopera
13th January 2007, 10:37
ผมก็ไม่ใช้นะ เหตุผลคือมันไม่คล่องครับ คนก็เยอะ ร้อนก็ร้อน :pen120:

นายตัวเล็กจัง
17th January 2007, 17:56
ผมก็ไม่ได้ใช้ครับ..... แต่มันก็อาจมีกรณีเล็กๆ อย่างอยากถ่ายตอนเย็นๆ พลบค่ำ แสงสวยๆ ก็อาจต้องใช้ แต่ถ้าช่วงคนเยอะๆ กลางวัน ร้อนๆ คงไม่ไดใช้ ใครกางออกมา คงโดนบ่นแน่ๆ อะนะ

สรุป ไม่เอาไปดีก่า...

นายไข่
19th January 2007, 23:28
แล้ว Monopod ล่ะครับ เกะกะน้อยกว่า ภาพก็คมกว่าไม่ใช้นิดนึง
ใช้กันมั้ยครับ

jackoman
20th January 2007, 17:31
ขาตั้งกล้องความจำเป็นที่ต้องมีในยามพลบค่ำ

Khet
20th January 2007, 20:44
วันซ้อมใหญ่ยังพอมีโอกาสได้ใช้บ้าง แต่วันรับจริงผู้คนมหาศาลเลยครับไม่ต้องเอาไปหรอกครับ