PDA

View Full Version : ###...ชาวรุ๊กกี้...ชี้ชวนถ่ายรูป ตอนที่ 4 ครับ...###

Pages : [1] 2

ฝนแสนห่า
26th February 2007, 15:08
สวัสดีครับ.....

หายไปเป็นนักเรียน(โข่ง) เรื่องโฟโต้ช๊อพ อยู่สองวันเต็ม...เพิ่งมีเวลาว่างครับ

................................

ชาวรุ๊กกี้....สนุกกับการเรียนรู้เรื่องกล้องขั้นพื้นฐาน รู้เรื่องเส้น เรื่องจัดองค์ประกอบ มาพอสมควรแล้วน่ะครับ วันนี้ผมจะเอาเรื่องลูกเล่นเล็ก ๆ น้อย ๆ แต่มีความสำคัญสำหรับภาพบางประเภทมาให้ได้รู้ได้เล่นกันครับ.................

ส่วนบทเรียนที่ผ่านมาเข้าไปส่งภาพได้ตลอดเวลาเลยน่ะครับ....ผมจะทะยอยตอบไปเรื่อย ๆ .....

ฝนแสนห่า
26th February 2007, 15:26
ตอนนี้เป็นเรื่องฟิลเตอร์ครับ

ฟิลเตอร์ก็คือ..ชิ้นส่วนของแผ่นแก้ว หรือแผ่นกระจก หรืออื่น ๆ ที่นำมาใส่ที่หน้าเลนส์เพื่อหวังผลพิเศษบางอย่าง มีหลากหลายชนิดมาก มีทั้งเป็นแผ่นสี่เหลี่ยม หรือเป็นวงกลมที่สวมเข้าที่หน้าเลนส์ หรือท้ายเลนส์ได้

ที่ผมนำติดตัวไปตลอดเวลา นอกจาก ฟิลเตอร์ยูวีที่ติดมาประจำที่หน้าเลนส์แล้ว ก็ยังมี ฟิลเตอร์ PL (Polarize)

ฟิลเตอร์พีแอล เป็นฟิลเตอร์ที่มีประโยชน์ในแง่การตัดแสงสะท้อนที่สะท้อนออกมาจากผิวของวัตถุที่มีความมัน เวลาใช้ฟิลเตอร์พีแอล จะช่วยกรองแสงสะท้อน ทำให้เราได้สีที่อิ่มตัวมากขึ้น

ใช้กับการถ่ายท้องฟ้าก็จะทำให้ฟ้าเข้มขึ้น

หลักการง่าย ๆ ของฟิลเตอร์ชนิดนี้ คือ ฟิลเตอร์จะมีโครงสร้างของกรอบ 2 ชั้น ชั้นในจะติดเข้าไปทางด้านหน้าเลนส์ อีกชั้นหนึ่งด้านนอกจะเป็นกระจกที่มีฟิล์มของ PL แปะอยู่(เหมือนติดฟิล์มกรองแสงกระจกรถยนต์)

...ไอ้เจ้าตัวฟิล์มที่ว่านี้ จะเป็นสารชนิดหนึ่ง ที่ในขบวนการผลิต เมื่อโดนความร้อนแล้ว จะถูกยืดออกอย่างรวดเร็ว จนโมเลกุลจะจับเรียงตัวเป็นแถว ๆ (เหมือนกองทหารที่ยืนแถวกันอย่างเรียบร้อย)

ดังนั้นเมื่อทหารยืนแถวอย่างเป็นระเบียบเรียบร้อย ถ้าเราจะวิ่งให้ผ่านกองทหาร เราจะต้องวิ่งในแนวที่สามารถสอดไปในระหว่างทหารที่ยืนอยู่ได้ คือต้องทำตัวตรง ๆ เข้าไป

ฟิลเตอร์ที่ดี กองทหารต้องยืนเป็นแถวมีระเบียบ ไม่แตกแถว..ราคาจะแพงด้วย

ถ้าเรากลิ้งเข้าไป จะไปชนกับแนวทหาร ไม่สามารถผ่านได้

แสงก็เหมือนกัน...เมื่อแสงที่มีระนาบมากมายสะท้อนมาหาฟิลเตอร์ มันจะมีแค่บางระนานที่สามารถสอดแทรกเข้าไปในแนวโมเลกุลได้ ระนาบที่เข้ามาแบบเฉียง ๆ จะโดนสะกัดไปมากน้อยต่างกันแล้วแต่มุมที่แสงวิ่งมา

ดังนั้นเมื่อเราใช้ฟิลเตอร์นี่ จึงทำให้ได้แสงที่อิ่มตัวขึ้น

คนที่ชอบถ่ายวิวทิวทัศน์ ดอกไม้..จะมีประโยชน์มากเลยครับ..ลองดูซิครับ แต่ราคาจะแพงไปสักหน่อย ตั้งแต่ 7-800 ไปจนถึงหลาย ๆ พัน

ฝนแสนห่า
26th February 2007, 15:32
มันจะช่วยลดแสงสะท้อนจากผิวของใบไม้ ทำให้สีที่ใบไม้อิ่มตัวขึ้น สีเขียวเป็นเขียว.....

วิธีใช้ฟิลเตอร์พีแอลง่ายมากครับ...เพราะฟิลเตอร์ชนิดนี้มีกรอบสองชั้น เราก็แค่หมุนฟิลเตอร์ชั้นนอกไปอย่างช้า ๆ (ถ้าให้ดีต้องหมุนในทิศที่สวนกับการหมุนฟิลเตอร์เข้าไปติดกับหน้าเลนส์ เพื่อป้องกันฟิลเตอร์หลุดโดยไม่ทันระวัง) สังเกตุว่าแสงสะท้อนที่วัตถุจะเปลี่ยนไปเรื่อย ๆ หมุนจนกว่าได้แสงอิ่มตัว สีสดใสตามใจเราชอบ แล้วหยุด

ต้องจำไว้อย่างหนึ่งว่า เราต้องโฟกัสภาพก่อนเสมอ จึงจะหมุนฟิลเตอร์....ทำไมต้องทำแบบนี้ ? (ตอบมาด้วยน่ะครับ)

ฝนแสนห่า
26th February 2007, 15:36
ภาพนี้ ถ่ายในเวลาไม่ห่างกันมาก...แค่ 1-2 นาที สภาพแสงไม่เปลี่ยน

ด้านซ้ายไม่ใส่ ฟิลเตอร์พีแอล ...สังเกตุเห็นแสงสะท้อนจากใบไม้ว่ามีมากจนเห็นเป็นปื้นสีขาว(แก้ด้วยช๊อพ ยากมากกกกก)

พอเราใส่ฟิลเตอร์เข้าไป หมุนจนแสงสะท้อนถูกตัด..จะได้ภาพที่สีสันอิ่มตัวมากขึ้นครับ

....................................

ระวังว่าฟิลเตอร์พีแอลทำให้แสงถูกกลืนไปบางส่วน...ภาพอาจจะได้ความเร็วชัตเตอร์ที่ช้าลง ถ้าไม่ระวังอาจจะทำให้ภาพสั่นได้ครับ

ฝนแสนห่า
26th February 2007, 15:38
ในการถ่ายภาพทิวทัศน์...ฟิลเตอร์ตัวนี้จะตัดแสงสะท้อนจากท้องฟ้า...ทำให้สีของฟ้าเข้มขึ้น ก้อนเมฆดูเป็นกลุ่มก้อนชัดขึ้น

ฝนแสนห่า
26th February 2007, 15:46
ในการใช้ฟิลเตอร์ตัวนี้ กับการถ่ายภาพที่มีแสงจากดวงอาทิตย์ จะมีหลักการอันหนึ่งก็คือ..."มุมโพลาไรซ์"

ให้เรากางนิ้วชั้กับนิ้วโป้งของเรา....เป็นมุมตั้งฉากกัน

นิ้งโป้งให้ชี้ไปหาดวงอาทิตย์...นิ้งชี้จะชี้ไปทิศ 90 องศารอบรอบดวงอาทิตย์ ทิศที่นิ้วชี้ชี้ไปนี้ ให้แทนแกนของเลนส์...

ทิศที่นิ้วชี้ชี้อยู่นี้ จะให้ผลของโพลาไรซ์ที่ดีที่สุด คือ ถ้าเราถ่ายท้องฟ้าในทิศ 90 องศาจากแกนสู่ดวงอาทิตย์ มุมนี้จะทำให้สีท้องฟ้าเข้มครามมากที่สุด.....

ภาพข้างบนนี้...ผมยืนหันข้างให้ดวงอาทิตย์...ดังนั้น มุมโพลาไรซ์จึงดีที่สุด (นิ้วโป้งจะชี้ดวงอาทิตย์ นิ้วชี้จะชั้ไปในทิศทางเดียวกับแนวของเลนส์ คือชี้ไปที่ท้องฟ้า)

ถ้าหมุนกล้องไปแนวอื่นสีท้องฟ้าจะค่อย ๆ จางลง จนน้อยที่สุดเมื่อมุมเริ่มห่างจาก 90 องศามากที่สุด นั่นก็คือ 0 กับ 180 องศา

งงส์เปล่าครับ......เอ้า ใครช่วยเรียบเรียงคำพูดหน่อยซิครับ

nokko
26th February 2007, 15:48
:pen145: :pen145:
ลงทะเบียนเรียนคอร์สนี้ด้วยค่า :penflag:

ARbuKA
26th February 2007, 15:49
มาลงทะเบียนเรียนครับ พี่หมอฝน

FotoFools
26th February 2007, 15:50
ลงด้วยๆ หวัดดีครับพี่หมอ

rescued
26th February 2007, 15:51
ปาดมาดูคนแรกอิอิ

rescued
26th February 2007, 15:53
ไม่ทันโดนแซงสะนินั่งรอชมต่อ

Tucky
26th February 2007, 15:57
เข้ามานั่งเรียนด้วยคนคร้าบบบบ คุณครู ... :pen103:

bee52
26th February 2007, 16:03
:pen145: :pen145: :pen145:

ปล.ยังไม่มี PL เลยครับ :pen102:

ฝนแสนห่า
26th February 2007, 16:07
ภาพนี้....ผมถ่ายย้อนแสง ดังนั้นแนวของดวงอาทิตย์ กับแนวของแกนของเลนส์ที่ส่องไปที่ตัวแบบ แทบจะทับกัน (อาจจะไม่เกิน 10 องศา) ดังนั้นการใส่ฟิลเตอร์พีแอล จึงไม่มีผลใดใดต่อภาพ(อาจจะมีเล็กน้อยจนไม่สามารถสังเกตุเห็นได้)

การใส่ฟิลเตอร์พีแอล จะทำให้ได้ชัตเตอร์ช้าไปด้วยซ้ำครับ

.......................

ทีนี้การบ้านคงต้องส่งภาพเปรียบเทียบ ภาพที่ไม่ใส่ กับภาพที่ใส่ฟิลเตอร์พีแอล มาเปรียบเทียบกัน.

....ใครไม่มีฟิลเตอร์พีแอลบ้าง ยกมือขึ้น ผมมีขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 77 มม. ให้ยืม:pen103: :pen103: :pen103:

Three_k
26th February 2007, 16:21
พี ๆ คราบ ลงทะเบียนตรงไหน
โทษ ครับ เก้าอี้ตรงนี้นั่งได้มั้ยครับ

ฝนแสนห่า
26th February 2007, 16:31
ภาพนี้ สังเกตุเห็นเงาพระธาตุที่ตกกระทบลงบนฝากระโปรงรถมั๊ยครับ...

ภาพเงาแบบนี้ เกิดจากแสงบางระนาบ(จากหลายๆๆๆระนาบ) ที่สะท้อนจากผิววัตถุออกมาสู่กล้อง (ระนาบอื่น ๆ อาจจะสะท้อนออกไปในทิศทางอื่น..เหลือเพียงระนาบที่ฝ่าแถวทหารเข้ามาได้) เมื่อใช้พีแอลตัด แสงสะท้อนจะหายไปหมดหรือเกือบหมด....(เสียดายไม่มีภาพมาให้ดู)

ข้อสังเกตุ...ยิ่งผิวมันเท่าไหร่จะยิ่งสะท้อนได้ดีมากเท่านั้น เพราะผิวเรียบ และเราก็หวังผลจากพีแอลได้มากขึ้นด้วย....

phattara
26th February 2007, 16:32
ผมไม่มี PL ง่ะ ทำงายยยละทีเนี่ยะ

ฝนแสนห่า
26th February 2007, 16:36
พี ๆ คราบ ลงทะเบียนตรงไหน
โทษ ครับ เก้าอี้ตรงนี้นั่งได้มั้ยครับ

เสียค่าลงทะเบียนด้วยน่ะคร้าบบบบ:pen103: :pen103:

OATLotust
26th February 2007, 16:37
บทนี้สงสัยคงได้แต่เรียนแล้วล่ะครับ
ไม่มีการบ้านส่ง:pen102: :pen102: :pen102:

suicide
26th February 2007, 16:39
••
เรียนหลายๆตอน มีส่วนลดมั้ยคะ
^^"

Three_k
26th February 2007, 16:40
ครับพี่ฝน แล้วกี่หน่วยกิตล่ะเนี่ย หน่วยล่ะเท่าไหร เพราะต้องเหลือเงินไปซื้อ PL ด้วยอ่ะครับ เริ่มอยากมีบ้างแล้วอิ ๆ

StormWindy
26th February 2007, 16:41
กำลังฝึกทำท่า" ถูกต้องนะคร้าบบบ" ของคุณปัญญาเวลาใช้ PL อยู่ครับพี่หมอ...

ขอเรียนด้วยนะคร้าบบบบ...

:pen153: :pen153: :pen153:

ฝนแสนห่า
26th February 2007, 16:42
กำลังฝึกทำท่า" ถูกต้องนะคร้าบบบ" ของคุณปัญญาเวลาใช้ PL อยู่ครับพี่หมอ...

ขอเรียนด้วยนะคร้าบบบบ...

:pen153: :pen153: :pen153:

อืม ใช่ ใช่ ...... คุณปัญญา..ใช่เลย อืม...เข้าท่าน่ะครับ

tallgal176
26th February 2007, 16:45
:pen135: เกือบมาม่ะทัน นั่งเรียนด้วยค่ะ
หูยยย การบ้าน... :pen167: :pen167: :pen167:
เอาไปโยนไว้ไหนไม่รู้ เดี๋ยวต้องไปขุดมาก่อน:pen135: :pen135:

ARbuKA
26th February 2007, 16:52
ไม่มีการบ้านส่ง อีกแล้ว ฮือๆๆ

bypao
26th February 2007, 16:55
จ่ายค่าหน่วยกิตก่อนค่ะพี่หมอ แต่ว่ายังไม่มีจ่ายค่า PL หง่ะ:pen102: :pen102: :pen102: ขอบคุณมากๆ นะคะพี่หมอ เห็นความตั้งใจและใส่ใจของพี่แล้วมีกำลังใจทำอะไรอีกหลายๆ อย่างในชีวิตเลยทีเดียวหล่ะค่ะ:pen116: :pen116: :pen116: สู้ๆ ค่ะพี่หมอเปาจะคอยชงกาแฟให้วันละแก้วนะพี่ชาย ส่งที่หลังไมค์ อิอิ:pen103:

ต้อง
26th February 2007, 17:01
ยังไม่มี PL เหมือนกัน เห็นรูปแล้วเริ่มอยากได้เลยครับ :pen167:

ฝนแสนห่า
26th February 2007, 17:03
กระทู้นี่น่าเปลี่ยนชื่อเป็น "กระทู้ชวนเสียตังค์(ค่า PL)" เพราะรู้สึกว่าไม่มีกันหลายคนเลยนิครับ

:: mimi ::
26th February 2007, 17:04
มาสาย............:pen120:

แถมการบ้านคงต้องฝากเพื่อนทำ....ไม่มี pl ค่ะ:pen169:

KwanG ' eR
26th February 2007, 17:04
:pen6: งง ตรงท่าวางนิ้ว ไม่รู้ว่าวางตรงไหน อ่านแล้วนึกภาพไม่ออก
มีภาพประกอบไหมคะ :pen157:

ฝนแสนห่า
26th February 2007, 17:08
:pen6: งง ตรงท่าวางนิ้ว ไม่รู้ว่าวางตรงไหน อ่านแล้วนึกภาพไม่ออก
มีภาพประกอบไหมคะ :pen157:

นึกถึงปัญญา นิรันดร์กุลน่ะครับ

นิ้วโป้งชี้ไปที่ดวงอาทิตย์...นิ้วชี้คือแนวของเลนส์ในทางยาว...(นิ้วชี้กับนิ้วโป้งต้องกาง 90 องศา) แนวของนิ้วชี้จะเป็นมุมที่ตัดแสงสะท้อนจากท้องฟ้าได้ดีที่สุดครับ

พรุ่งนี้จะทำรูปจริงมาให้ดูครับผม

ipeak
26th February 2007, 17:15
ขอเรียนด้วยคนนนนน คับบบ

ฝนแสนห่า
26th February 2007, 17:39
ภาพนี้สังเกตุการจัดองค์ประกอบ....ผมวางเรือลำใหญ่ไว้ที่จุดตัดเก้าช่อง(โดยประมาณ) มีเส้นโค้ง มีการเปิดหน้า เส้นขอบฟ้าไม่เอียง ...ทบทวนบทเรียน:pen103: :pen103:

ภาพนี้มีดวงอาทิตย์อยู่ทางขวาบน.....ผมยกมือซ้ายขึ้นมา กางนิ้วชี้กับนิ้วโป้งออกจากกัน ทำมุมประมาณ 90 องศา นิ้วโป้งจะต้องชี้ไปที่ดวงอาทิตย์เสมอ เพื่อจะดูว่านิ้วชี้ชี้ไปที่ทิศไหน ปรากฏว่านิ้วชี้ชี้ไปที่หมายเลข 1 ดังนั้นมุมโพลาไรซ์ที่ดีที่สุด ที่เมื่อหมุนฟิลเตอร์พีแอลแล้วจะตัดแสงได้ดีที่สุด ท้องฟ้าจะเข้มที่สุดคือที่บริเวณหมายเลข 1 ...ส่วนบริเวณหมายเลข 2 มุมโพลาไรซ์จะไม่ดี เพราะมุมน้อยกว่า 90 องศา ภาพที่ได้ ท้องฟ้าจะจืดกว่าที่บริเวณ เลข 1

เพิ่มเติมอีกนิดหนึ่ง หมายเลข 1 ไม่จำเพาะต้องอยู่เฉพาะจุดนี้เท่านั้น มีหลายพื้นที่บริเวณรอบรอบดวงอาทิตย์ เหมือนเราหมุนวงเวียนที่มีจุดหลักปักที่ดวงอาทิตย์(นิ้วโป้ง) แล้วหมุนนิ้งชี้ให้ทำมุม 90 องศา กับนิ้วโป้ง

tasan
26th February 2007, 17:46
ไม่มีการบ้านส่งแน่นอนครับ :pen102:

ว่าจะออก C-PL มาหลายทีละก็ยังไม่ได้ออกซะที

ใช้ PS ทำแทนได้มั๊ยครับ ถ้าได้จะได้หามาส่งครับ

The Smurfs
26th February 2007, 17:46
ตามมานั่งเรียนต่อค่ะ แต่...ส่งการบ้านไม่ได้ ไม่มีตังค์ซื้อ PL :pen102:

ขอนั่งจดเลกเชอร์เฉยๆละกันนะคะ :pen145:

phantom
26th February 2007, 17:59
ขอเรียนอย่างเดียวแล้วกันครับบทนี้:pen167: :pen167:
เพราะไม่มี PL...:pen102: :pen102:

DayWalker
26th February 2007, 18:01
มาเรียนทุกหลักสูตรครับคุณครูหมอฝน C-PL กับ ND เป็นฟิวเตอร์ติดกระเป๋าผมเลยกั๊บ

KwanG ' eR
26th February 2007, 18:09
ภาพนี้สังเกตุการจัดองค์ประกอบ....ผมวางเรือลำใหญ่ไว้ที่จุดตัดเก้าช่อง(โดยประมาณ) มีเส้นโค้ง มีการเปิดหน้า เส้นขอบฟ้าไม่เอียง ...ทบทวนบทเรียน:pen103: :pen103:

ภาพนี้มีดวงอาทิตย์อยู่ทางขวาบน.....ผมยกมือซ้ายขึ้นมา กางนิ้วชี้กับนิ้วโป้งออกจากกัน ทำมุมประมาณ 90 องศา นิ้วโป้งจะต้องชี้ไปที่ดวงอาทิตย์เสมอ เพื่อจะดูว่านิ้วชี้ชี้ไปที่ทิศไหน ปรากฏว่านิ้วชี้ชี้ไปที่หมายเลข 1 ดังนั้นมุมโพลาไลซ์ที่ดีที่สุด ที่เมื่อหมุนฟิลเตอร์พีแอลแล้วจะตัดแสงได้ดีที่สุด ท้องฟ้าจะเข้มที่สุดคือที่บริเวณหมายเลข 1 ...ส่วนบริเวณหมายเลข 2 มุมโพลาไลซ์จะไม่ดี เพราะมุมน้อยกว่า 90 องศา ภาพที่ได้ ท้องฟ้าจะจืดกว่าที่บริเวณ เลข 1

เพิ่มเติมอีกนิดหนึ่ง หมายเลข 1 ไม่จำเพาะต้องอยู่เฉพาะจุดนี้เท่านั้น มีหลายพื้นที่บริเวณรอบรอบดวงอาทิตย์ เหมือนเราหมุนวงเวียนที่มีจุดหลักปักที่ดวงอาทิตย์(นิ้วโป้ง) แล้วหมุนนิ้งชี้ให้ทำมุม 90 องศา กับนิ้วโป้ง

กระจ่างงงงง :pen120:
ขอบคุณค่ะ

เป็นเช่นนี้เอง:pen110:

mccamod
26th February 2007, 18:10
ใช้แต่เอาไว้ทำให้ฟ้าเข้มอย่างเดียวเลยอะคะ....:pen167: :pen167:

พึ่งรู้ว่าประโยชน์มีมากกว่าที่คิด :pen145:

30015

MAN-GB
26th February 2007, 21:02
มันมี2แบบใช่ป่าวครับ PL กับ C-PL หรือว่ามันเหมือนกัน

p-orbital
26th February 2007, 21:42
หนนี้ขอเป็นศิษย์ที่ดี ขยัน มาส่งการบ้านครับ
เรียนมาหลายคาบแล้ว โดดส่งงานทุกคาบเลย :pen6:

พอใช้ได้ไหมครับ

ขอถามอาจารย์หมอสองข้อนะครับ
ข้อแรกพี่ Man-GB ถามไปแล้ว C-PL เหมือนกับ PL ไหมครับ
ข้อสอง ทำไมเวลาผมมองท้องฟ้า จะรู้สึกว่าด้านที่่ตรงข้ามกับพระิอาทิตย์ ฟ้าจะเข้มที่สุดล่ะครับ ทั้งๆที่มันเป็นมุม 180 องศา ไม่ใช่ 90 ใช่เพราะว่ามันไม่ย้อนแสงหรือเปล่า ไม่รู้ว่าคำถามข้อนี้จะเชื่อมโยงกับ PL ได้ไหมครับ

p-orbital
26th February 2007, 21:47
ส่งการบ้านอีกรูปนึงครับ นอกจากทำให้ฟ้าเข้มแล้ว
PL ยังทำให้สระน้ำกลายเป็นกระจก และใบไม้เขียวน่ากินได้อีกด้วยครับ

ตามที่อาจารย์หมอฝนบอกไว้เป๊ะเลย

แต่รูปนี้จะสอบตกเรื่องจุดตัด และเส้นโค้งไหมครับ มุมมันบังคับจริงๆ

ฝนแสนห่า
26th February 2007, 21:50
มันมี2แบบใช่ป่าวครับ PL กับ C-PL หรือว่ามันเหมือนกัน

ไม่เหมือนกันครับ.. PL ใช้กับกล้องที่เป็นแมนนวลโฟกัส ส่วน CPL ใช้กับกล้องออโต้โฟกัส..เหตุผลเท่าที่ทราบ เพราะการวางตัวของตัวเซนเซอร์ในกล้องไม่เหมือนกัน

ผู้ใดทราบรายละเอียด ช่วยเข้ามาเครียร์ด้วยน่ะครับ.....ขอบคุณล่วงหน้า

ผมเคยซื้อ PL มาใส่ออโต้โฟกัส (สะเพร่า) ...ปรากฏว่าถ่ายปกติไม่มีปัญหา แต่พอไปเจอสภาพแสงที่มีเรื่องกระจกเข้ามาเกี่ยวข้อง สีจะเพี้ยนเลยครับ....คงเกี่ยวเนื่องกับตัวเซนเซอร์ที่ว่าแหล่ะครับ...(แต่ไม่รู้แบบละเอียด)

ฝนแสนห่า
26th February 2007, 21:56
หนนี้ขอเป็นศิษย์ที่ดี ขยัน มาส่งการบ้านครับ
เรียนมาหลายคาบแล้ว โดดส่งงานทุกคาบเลย :pen6:

ข้อแรกพี่ Man-GB ถามไปแล้ว C-PL เหมือนกับ PL ไหมครับ
ข้อสอง ทำไมเวลาผมมองท้องฟ้า จะรู้สึกว่าด้านที่่ตรงข้ามกับพระิอาทิตย์ ฟ้าจะเข้มที่สุดล่ะครับ ทั้งๆที่มันเป็นมุม 180 องศา ไม่ใช่ 90 ใช่เพราะว่ามันไม่ย้อนแสงหรือเปล่า ไม่รู้ว่าคำถามข้อนี้จะเชื่อมโยงกับ PL ได้ไหมครับ

คงต้องแยกประเด็นกันให้ดีน่ะครับผมว่า

..........ท้องฟ้าที่เข้มที่สุดถ้ามองด้วยตาเปล่า แน่นอนว่าต้องเป็นฝั่งตรงข้ามพระอาทิตย์ เพราะได้รับแสงน้อย

แต่...ฟิลเตอร์ PL นี่ พูดถึงผลของการตัดแสงสะท้อนออกจากสภาพธรรมชาติให้ได้เปอร์เซนต์จากเดิมมากที่สุดเท่านั้นน่ะครับ....

เช่นสมมุติที่ ๙๐ องศา หมุนพีแอลแล้วตัดได้ ๔๕ % แต่ที่ ๑๘๐ องศา อาจจะตัดได้แค่ ๕ % (แต่ฟ้าที่ ๑๘๐ องศา อาจจะเข้มกว่าที่ ๙๐ องศา เพราะได้รับแสงน้อยกว่า)

แต่ถ้าสังเกตุลึกลงไป...ที่ ๙๐ องศาจะมีมิติที่ดีกว่าที่ ๑๘๐ องศา...:pen103:

ฝนแสนห่า
26th February 2007, 22:05

ภาพนี้ได้ท้องฟ้าเข้มสะใจเลยน่ะครับ....แต่อยากเห็นภาพที่ไม่ใส่ฟิลเตอร์ด้วยน่ะครับ

ภาพนี้ถ้าเดินเข้าไปใกล้ ๆ ....จัดองค์ประกอบให้เกิดเส้นทะแยงของฉัตร...ใช้พีแอลตัดแสง จะได้ฟ้าเข้มสะใจเลยล่ะครับ...ภาพดูมีพลังขึ้นมากด้วย

ฝนแสนห่า
26th February 2007, 22:05
ส่งการบ้านอีกรูปนึงครับ นอกจากทำให้ฟ้าเข้มแล้ว
PL ยังสระน้ำกลายเป็นกระจก และใบไม้เขียวน่ากินได้อีกด้วยครับ

ตามที่อาจารย์หมอฝนบอกไว้เป๊ะเลย

แต่รูปนี้จะสอบตกเรื่องจุดตัด และเส้นโค้งไหมครับ มุมมันบังคับจริงๆ

ภาพนี้ใช้พีแอลหรือเปล่าครับ ?

p-orbital
26th February 2007, 22:16
ภาพนี้ใช้พีแอลหรือเปล่าครับ ?

ใช้ครับ
แต่ไม่มีรูปที่ไม่ใช้ PL มาเปรียบเทียบนะครับ
ุสองรูปนี้ผมถ่ายได้ปีเศษๆแล้ว
กดมากเปลืองฟีล์มครับ มุมเดียวรูปเดียวพอแล้ว

รูปละ 7 บาท ตามโอวาทของในหลวง
:pen156: :pen156:

stupiz
26th February 2007, 22:18
ที่ต้องโฟกัสก่อน เพราะว่าเราจะได้หาระนาบแสงของจุดนั้น หรือเปล่าอ่ะครับ

อันนี้ชนิดของ pl น่ะครับ หาจาก wikipedia มาครับเป็น eng
There are two types of polarizing filters. A linear polarizer filter transmits one of two states of linearly polarized light. A circular polarizer similar selects a linear state but then converts it to circularly polarized light, by adding a second birefringent layer (typically a quarter-wave plate) to the filter after the linear polarizer. The metering and auto-focus sensors in certain cameras, including virtually all SLRs, will not work properly with linear polarizers, both because of the mirror and because of the beam-splitters used to split off the light for focusing and metering. Circular polarizers will work with all types of cameras.

ฝนแสนห่า
26th February 2007, 22:19
ที่ต้องโฟกัสก่อน เพราะว่าเราจะได้หาระนาบของจุดนั้น หรือเปล่าอ่ะครับ

ไม่ใช่ครับ.....ยังไม่เฉลยน่ะครับ ให้คนอื่นได้คิดบ้าง

ธนาคาร
26th February 2007, 22:24
เอ่อ.......

ถามพี่หมอครับ ว่า

ถ้าใช้ในลักษณะ ตัดแสงแล้ว

เราสามารถใช้ย้อนคุณสมบัติของมัน

เพื่อให้เกิดการสะท้อนมากขึ้นได้

หรือป่าวครับ ????

:pen103: :pen103: :pen103:

p-orbital
26th February 2007, 22:25
เพราะว่าเวลาหาโฟกัสที่หลัง จะต้องหมุนเลนส์ แล้วฟิลเตอร์ PL ที่ติดอยู่กับเลนส์จะุถูกหมุนไปด้วย ทำให้มุมโพลาไรซ์ผิดไป ไม่เข้มที่สุดครับผม

คุ้นๆว่าอาจารย์หมอเคยพูดไว้แล้วในกระทู้นึง

แต่เวลาผมหาโฟกัสก่อน หมุน PL ทีหลัง โฟกัสก็หลุดอยู่ดีครับ เพราะเลนส์ผมเก่า ไม่มีระบบล็อคโฟกัส แหะๆ บางทีก็ต้องจับเลนส์ด้วยมือข้างนึง แล้วหมุน PL ด้วยมืออีกข้างนึงครับ

ปล.ผมลืมอ่านว่า้ต้องเอารูปมาเปรียบเทียบด้วยน่ะครับ
คราวหน้าขอแก้ตัวใหม่
ขอโทษมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ฝนแสนห่า
26th February 2007, 22:27
เอ่อ.......

ถามพี่หมอครับ ว่า

ถ้าใช้ในลักษณะ ตัดแสงแล้ว

เราสามารถใช้ย้อนคุณสมบัติของมัน

เพื่อให้เกิดการสะท้อนมากขึ้นได้

หรือป่าวครับ ????

:pen103: :pen103: :pen103:

ไม่ได้ครับ เพราะแสงมันสะท้อนจากวัตถุน่ะครับ ไม่ใช่แสงพุ่งมาจากกล้อง

ฝนแสนห่า
26th February 2007, 22:29
เพราะว่าเวลาหาโฟกัสที่หลัง จะต้องหมุนเลนส์ แล้วฟิลเตอร์ PL ที่ติดอยู่กับเลนส์จะุถูกหมุนไปด้วย ทำให้มุมโพลาไรซ์ผิดไป ไม่เข้มที่สุดครับผม

คุ้นๆว่าอาจารย์หมอเคยพูดไว้แล้วในกระทู้นึง

แต่เวลาผมหาโฟกัสก่อน หมุน PL ทีหลัง โฟกัสก็หลุดอยู่ดีครับ เพราะเลนส์ผมเก่า ไม่มีระบบล็อคโฟกัส แหะๆ บางทีก็ต้องจับเลนส์ด้วยมือข้างนึง แล้วหมุน PL ด้วยมืออีกข้างนึงครับ

ปล.ผมลืมอ่านว่า้ต้องเอารูปมาเปรียบเทียบด้วยน่ะครับ
คราวหน้าขอแก้ตัวใหม่
ขอโทษมา ณ ที่นี้ด้วยครับถูกต้องคร้าบบบบบ

fotoranger
26th February 2007, 22:57
รูปนี้แสงอยู้ด้านหลังเลยครับที่แรกไม่ได้หมุน cpl แสงสะท้อนจากน้ำเพียบเลย แต่พอหมุนแล้วได้สีน้ำจริงออกมาเขียวเลยครับ เห็นแล้วรู้สึกเย็นช่ำใจกว่าไม่ได้หมุน cpl

p-orbital
26th February 2007, 23:06
รูปสระน้ำ ผมหมุน PL แล้วครับ
ทำไมพี่หมอถึงคิดว่ารูปนี้อาจจะไม่ได้หมุน PL ล่ะครับ
สังเกตยังไงครับ

(ห้องแชท ตกเร็วมาก ผมอ่านไม่ทัน :pen102:)

fotoranger
26th February 2007, 23:17
รูปสระน้ำ ผมเห้นเงาในน้ำที่แรกกคิดว่าไม่หมุนเหมือนกันครับ เงาของโครงอาคารมันชัดมาถ้าหมุนตัดน่าจะเห็นลางๆกว่านี้นะครับ

sheva07
27th February 2007, 02:39
ถ้าหมุนแล้วมันก็ต้องตัดแสงสะท้อนสิงับ แต่ว่านี่ยังเห็นเงาสะท้อนชัดอยู่เลยนี่นา:penflag: :penflag: :penflag:

ฝนแสนห่า
27th February 2007, 05:56
ที่ต้องโฟกัสก่อน เพราะว่าเราจะได้หาระนาบแสงของจุดนั้น หรือเปล่าอ่ะครับ

อันนี้ชนิดของ pl น่ะครับ หาจาก wikipedia มาครับเป็น eng

ขอบคุณมากครับ...ผมสรุปสั้นสั้นว่า ซื้อ Circular PL ไว้ก่อนดีที่สุดเพราะสามารถใช้ได้ครอบคลุม ทั้งกล้องแมนนวลและออโต้โฟกัส

ใครมีข้อมูลเพิ่มเติม เข้าร่วมแจมน่ะครับ

ฝนแสนห่า
27th February 2007, 06:01
รูปนี้แสงอยู้ด้านหลังเลยครับที่แรกไม่ได้หมุน cpl แสงสะท้อนจากน้ำเพียบเลย แต่พอหมุนแล้วได้สีน้ำจริงออกมาเขียวเลยครับ เห็นแล้วรู้สึกเย็นช่ำใจกว่าไม่ได้หมุน cpl

เสียดายน่ะครับที่ไม่มีภาพที่ไม่ใช้ PL มาด้วย (ส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้ถ่ายมาเพราะไม่สวย)

ภาพนี้สังเกตุดูน่ะครับ....แสงมาจากด้านหลัง นิ้วโป้งจะอยู่ด้านหลัง นิ้วชี้จะชี้ไปที่พื้นน้ำที่อยู่ใกล้เรา(๙๐ องศา) ผลจากการตัดแสงจะดีที่สุด พื้นน้ำจึงเข้มที่สุด

ส่วนพื้นน้ำที่อยู่ไกลออกไป สีไม่เข้มเท่า เพราะมุมจะห่าง ๙๐ องศา ออกไปเรื่อย ๆ

ฝนแสนห่า
27th February 2007, 06:11
รูปสระน้ำ ผมหมุน PL แล้วครับ
ทำไมพี่หมอถึงคิดว่ารูปนี้อาจจะไม่ได้หมุน PL ล่ะครับ
สังเกตยังไงครับ

(ห้องแชท ตกเร็วมาก ผมอ่านไม่ทัน :pen102:)

เห็นด้วยกับ fotoranger และ sheva07 น่ะครับว่า น่าจะไม่ได้หมุน PL เพราะยังเห็นเงาโครงสร้างบนผิวน้ำค่อนข้างชัด

ผิวน้ำนี่ถ้านิ่งจะสะท้อนแสงออกมาอย่างเป็นระเบียบ แสงระนาบที่วิ่งมาหากล้องจะถูกสะกัดโดยกองทหารได้ง่ายมาก ถ้าหมุน PL อาจจะเห็นไปถึงพื้นดินใต้น้ำได้เลยครับ

ภาพนี้ถ้าใส่ PL และหมุนแล้วด้วย....แต่ยังได้ภาพเป็นแบบนี้ โดยทั่วไปมีสาเหตุ ๒ - ๓ อย่าง คือ

๑. คุณภาพของตัว PL เองอาจจะไม่ดีพอ(ซึ่งเป็นไปได้น้อย)

๒. เลนส์อาจจะไม่ใช่ Internal Focus (เวลาหมุนโฟกัส ring หน้ากล้องด้านหน้าสุดไม่หมุนตาม)....ถ้าหมุน PL ไปก่อนโฟกัส ...พอโฟกัสจริง ๆ หน้าเลนส์จะหมุน ยิ่งถ่ายใกล้ หน้าเลนส์จะยิ่งหมุนมาก ...มุมโพลาไรซ์ก็จะยิ่งเปลี่ยนไปมาก จึงได้ภาพที่เหมือนไม่หมุน PL

(ในกรณีที่ใช้ Linear PL มาใส่ในกล้องออโต้โฟกัส..ก็ทำให้ประสิทธิภาพของมุมโพลาไรซ์ลดลงได้ด้วยครับ แต่ไม่มาก)

ฝนแสนห่า
27th February 2007, 07:44
บทที่ผ่านมา อาจจะไม่ค่อยมีการบ้านส่ง...ไม่เป็นไรครับ ขอแค่เข้าใจก็พอ แต่สนับสนุนให้มีฟิลเตอร์ PL ไว้น่ะครับ โดยเฉพาะคนที่ชอบถ่ายมาโคร และภาพวิวทิวทัศน์...แต่ส่งการบ้านได้ตลอดเวลาน่ะครับ

.................

บทนี้เป็นเรื่องฟิลเตอร์อีกอันหนึ่ง ที่กลุ่มใช้กล้องฟิลม์รู้จักกันดี คือ ฟิลเตอร์สี ที่เอามาบังหน้าเลนส์(กล้องดิจิตัลอาจจะไม่ค่อยรู้จัก เพราะมาใส่สีทีหลังจากโฟโต้ช๊อพได้)

ฟิลเตอร์สีที่ผมมักเอาติดตัว คือ ฟิลเตอร์ที่เรียกว่า ฟิลเตอร์เกรตดูเอท ....เป็นฟิลเตอร์แผ่นสี่เหลี่ยมผืนผ้า มีสีหลายสีให้เราเลือก ซีกบนหนึ่งสี ซีกล่างหนึ่งสี สีสองสีจะไม่ตัดกันเด็ดขาด แต่จะค่อย ๆ ไล่โทน เช่น สีขาวใสแล้วค่อย ๆ เปลี่ยนเป็นสีส้ม....

เท่าที่เห็นมักมีสองแผ่น คือ สีส้มครึ่งซีก กับสีเทาครึ่งซีก(ไว้ลดแสงสว่างที่ท้องฟ้า เพื่อไม่ให้ต่างจากพื้นดินมากนัก)

.....ใครมีรูปช่วยอนุเคราะห์หน่อยครับ

kuang
27th February 2007, 07:50
มาเข้าห้องเรียนนั่งรออาจารณ์หมอฝนตั้งแต่เช้าแล้วค่ะ ขอส่งการบ้านก่อนเพื่อนเลยนะคะ
รูปนี้ใช้ C-PL ของ marumi ถ้าใช้ตัวนี้แล้วเราต้องปรับกล้องยังไงคะ เพราะถ้าไม่นำมาแต่ง PS สีจะออกตุ่นๆค่ะ ทั้งที่อากาศวันนั้นแสงจ้ามาก

ฝนแสนห่า
27th February 2007, 07:57
เป็นภาพพระตำหนักที่ปากพนัง...เวลาราวราว 2 ทุ่ม ใช้ขาตั้งกล้อง

ผมสังเกตุเห็นแสงที่สะท้อนลงน้ำค่อนข้างเยอะ และสีสว่างมากไป จึงใช้เกรตดูเอทฟิลเตอร์สีส้ม ปิดด้านล่าง ไล่โทนมาทางด้านบนซึ่งไม่มีสี....

ภาพที่ได้ ส่วนบนจะไม่มีผลจากฟิลเตอร์ เพราะไปซ้อนกับตรงส่วนใสใสของแผ่นฟิลเตอร์ แต่ทางด้านล่างจะเปลี่ยนเป็นสีที่เราใส่เข้าไป

การวัดแสง ต้องวัดตรงด้านบนให้เสร็จสิ้นก่อน แล้วค่อยใส่แผ่นฟิลเตอร์เข้าไปที่หลัง....(เข้าใจมั๊ยครับ ?)

ฝนแสนห่า
27th February 2007, 08:04
มาเข้าห้องเรียนนั่งรออาจารณ์หมอฝนตั้งแต่เช้าแล้วค่ะ ขอส่งการบ้านก่อนเพื่อนเลยนะคะ
รูปนี้ใช้ C-PL ของ marumi ถ้าใช้ตัวนี้แล้วเราต้องปรับกล้องยังไงคะ เพราะถ้าไม่นำมาแต่ง PS สีจะออกตุ่นๆค่ะ ทั้งที่อากาศวันนั้นแสงจ้ามาก

สีตุ่น ๆ ...อืม...สาเหตุมีเยอะครับ...คุณภาพของเลนส์ก็เป็นสาเหตุใหญ่ครับ

คุณภาพของฟิลเตอร์เองก็มีผลพอสมควร

แต่ที่ผมเคยเจอมาครั้งหนึ่ง..เป็นเรื่องที่นึกไม่ถึง คือ ซื้อฟิลเตอร์มาใหม่แกะกล่อง แล้วปรากฏว่า มีคราบมันบาง ๆ ที่ฉาบเอาไว้ที่หน้าฟิลเตอร์ เป็นฝ้าสีเทา ...สงสัยว่าเอ่ ทำไมภาพสีตุ่น ๆ พอเอามาเช็ดล่างดู ถึงบางอ้อเลยครับ...ติดกระดาษเช็ดเลนส์ออกมาเยอะเลยครับ

ภาพที่ได้จากดิจิตัล...ที่ผมเจอ เกือบทั้งหมดแหล่ะครับ สีตุ่น....ต้องใช้ช๊อพช่วยทุกครั้งครับ

LEK86
27th February 2007, 08:26
มาแล้ว.....เข้าเรียนด้วยคน....:pen135:

bookerti
27th February 2007, 08:44
กระทู้นี้เปี่ยมไปด้วยความรู้และสาระจริง ๆ ครับ ตามมาเรียนด้วยคนนะคร๊าบบบ

sevens
27th February 2007, 08:44
มาสายอีกแล้วค้าบอาจารย์หมอ แต่ยังไงก็ต้องมาค้าบ:pen135: :pen135:

เพราะอาจารย์หมอใจดี สอนรู้เรื่อง ทำให้เด็กโข่งอย่างป๋ม:pen127: :pen156:

มีความหวังที่จะสอบผ่านแล้วค้าบ ขอบคุณอาจารย์หมอมากค้าบผม:pen102: :pen156: :pen102:

( พึ่งรู้คับว่า C-PL ที่มันหมุนได้เพราะอย่างนี้นี่เอง โง่อยู่ตั้งนาน ):pen167: :pen110:

อาจารย์สอนต่อเลยค้าบ นักเรียนมาเยอะเต็มห้องแล้วค้าบ:pen103: :pen108: :pen145:

phattara
27th February 2007, 08:51
ตามมาเรียนกะจาร์ยหมอต่อครับ ส่วนฟิลเตอร์สียังไม่เคยลองเลยอ่ะ ส่วนCPL เคยลองมาบ้างแล้ว กะกล้องเก่า ส่วกล้องตัวใหม่ยังหาให้เค้าไม่ได้เลย (มันแพ๊งงง แพง) อ่ะคับ

ฝนแสนห่า
27th February 2007, 08:55
มาสายอีกแล้วค้าบอาจารย์หมอ แต่ยังไงก็ต้องมาค้าบ:pen135: :pen135:

เพราะอาจารย์หมอใจดี สอนรู้เรื่อง ทำให้เด็กโข่งอย่างป๋ม:pen127: :pen156:

มีความหวังที่จะสอบผ่านแล้วค้าบ ขอบคุณอาจารย์หมอมากค้าบผม:pen102: :pen156: :pen102:

( พึ่งรู้คับว่า C-PL ที่มันหมุนได้เพราะอย่างนี้นี่เอง โง่อยู่ตั้งนาน ):pen167: :pen110:

อาจารย์สอนต่อเลยค้าบ นักเรียนมาเยอะเต็มห้องแล้วค้าบ:pen103: :pen108: :pen145:

( พึ่งรู้คับว่า C-PL ที่มันหมุนได้เพราะอย่างนี้นี่เอง โง่อยู่ตั้งนาน )....เพราะคำพูดง่าย ๆ ซื่อ ๆ แบบนี้แหล่ะครับ..ที่ทำให้อยากเล่าเรื่องต่อไปเรื่อย ๆ ..จริง ๆ น่ะครับ:penflag: :pen103: :pen156:

lkunl
27th February 2007, 08:56
เยี่ยมเลยครับพี่ฝนแสนห่า CPL เนี่ย filter ในดวงใจผมเลย :pen116:

สงสัยจะคนบ้านเดียวกันนะพี่ แฮ่ ๆ ขอส่งการบ้านครับ เอารูปวัดพระธาตุด้วยละกัน :pen103:

รูปนี้ประตูวัดหันหน้าไปทางทิศตะวันออกครับ ผมก็กะเวลาไปวัดตอนราว ๆ 10 โมง เพื่อให้ได้มุม PL เข้มสุดตกลงทางโบสถ์พอดี
ถ่ายซะหลาย shot กว่านกจะบินผ่าน :pen103:

D80 + tokina 12-24/F4 + nikon CPL II (หลวมตัวซื้อมา :pen102: )

ฝนแสนห่า
27th February 2007, 08:56
ตามมาเรียนกะจาร์ยหมอต่อครับ ส่วนฟิลเตอร์สียังไม่เคยลองเลยอ่ะ ส่วนCPL เคยลองมาบ้างแล้ว กะกล้องเก่า ส่วกล้องตัวใหม่ยังหาให้เค้าไม่ได้เลย (มันแพ๊งงง แพง) อ่ะคับ

ถ้าไม่หวังผลเลอเลิศจริงๆ ใช้ยี่ห้อโนเนม ราคาไม่กี่ร้อยก็พอครับ....ผมยังไม่กล้าซื้อของดีดีมาใช้เลยครับ...แต่ถ้ากำลังทรัพย์ไหว ก็น่าจะให้กำไรกับตัวเอง น่ะครับ

lkunl
27th February 2007, 09:03
ง่า แล้วสงสัยเรื่อง ขีดที่ขอบหมุนของ filter CPL น่ะคับ
ว่ามันใช้ประโยชน์ได้ยังไง เพราะของผมมันไม่มีน่ะคับ :pen102:

ฝนแสนห่า
27th February 2007, 09:08
เยี่ยมเลยครับพี่ฝนแสนห่า CPL เนี่ย filter ในดวงใจผมเลย :pen116:

สงสัยจะคนบ้านเดียวกันนะพี่ แฮ่ ๆ ขอส่งการบ้านครับ เอารูปวัดพระธาตุด้วยละกัน :pen103:

รูปนี้ประตูวัดหันหน้าไปทางทิศตะวันออกครับ ผมก็กะเวลาไปวัดตอนราว ๆ 10 โมง เพื่อให้ได้มุม PL เข้มสุดตกลงทางโบสถ์พอดี
ถ่ายซะหลาย shot กว่านกจะบินผ่าน :pen103:

D80 + tokina 12-24/F4 + nikon CPL II (หลวมตัวซื้อมา :pen102: )

สวัสดีครับ คนบ้านเดียวกัน....

แสงสวย ฟ้าอิ่มตัวมากเลยครับ....(Pl ตัวนี้หลายพันใช่มั๊ยครับ)

ภาพนี้ตัดส่วนให้เห็นเฉพาะแบบนี้ ก็เด่นครับ

(ทีมถ่ายภาพที่นคร มักจะไปมั่วสุมที่ "บ้านต้นไม้ แกลลอรี่" ของผม ในบวรบาซาร์น่ะครับ..ขอเชิญร่วมแก๊งค์ด้วยครับ)

ฝนแสนห่า
27th February 2007, 09:12
ง่า แล้วสงสัยเรื่อง ขีดที่ขอบหมุนของ filter CPL น่ะคับ
ว่ามันใช้ประโยชน์ได้ยังไง เพราะของผมมันไม่มีน่ะคับ :pen102:

ไว้เป็นตัวสังเกตุ ว่าจุดไหนที่ได้ผลดีที่สุด เวลาถ่ายช๊อตต่อไปจะได้ไม่เสียเวลา ในช่วงที่ต้องรีบเร่งกดชัตเตอร์....ผมว่าไม่จำเป็นเท่าไหร่น่ะครับ....(แต่กับเลนส์ที่ไม่ใช่ Internal Focus อาจจะช่วยได้มาก)

หรือท่านอื่นทราบประโยชน์ของมัน...มาร่วมแจมด้วยน่ะครับผ้ม

kuang
27th February 2007, 09:30
สีตุ่น ๆ ...อืม...สาเหตุมีเยอะครับ...คุณภาพของเลนส์ก็เป็นสาเหตุใหญ่ครับ

คุณภาพของฟิลเตอร์เองก็มีผลพอสมควร

แต่ที่ผมเคยเจอมาครั้งหนึ่ง..เป็นเรื่องที่นึกไม่ถึง คือ ซื้อฟิลเตอร์มาใหม่แกะกล่อง แล้วปรากฏว่า มีคราบมันบาง ๆ ที่ฉาบเอาไว้ที่หน้าฟิลเตอร์ เป็นฝ้าสีเทา ...สงสัยว่าเอ่ ทำไมภาพสีตุ่น ๆ พอเอามาเช็ดล่างดู ถึงบางอ้อเลยครับ...ติดกระดาษเช็ดเลนส์ออกมาเยอะเลยครับ

ภาพที่ได้จากดิจิตัล...ที่ผมเจอ เกือบทั้งหมดแหล่ะครับ สีตุ่น....ต้องใช้ช๊อพช่วยทุกครั้งครับ

เห็นด้วยกับ fotoranger และ sheva07 น่ะครับว่า น่าจะไม่ได้หมุน PL เพราะยังเห็นเงาโครงสร้างบนผิวน้ำค่อนข้างชัด

ผิวน้ำนี่ถ้านิ่งจะสะท้อนแสงออกมาอย่างเป็นระเบียบ แสงระนาบที่วิ่งมาหากล้องจะถูกสะกัดโดยกองทหารได้ง่ายมาก ถ้าหมุน PL อาจจะเห็นไปถึงพื้นดินใต้น้ำได้เลยครับ

ภาพนี้ถ้าใส่ PL และหมุนแล้วด้วย....แต่ยังได้ภาพเป็นแบบนี้ โดยทั่วไปมีสาเหตุ ๒ - ๓ อย่าง คือ

๑. คุณภาพของตัว PL เองอาจจะไม่ดีพอ(ซึ่งเป็นไปได้น้อย)

๒. เลนส์อาจจะไม่ใช่ Internal Focus (เวลาหมุนโฟกัส ring หน้ากล้องด้านหน้าสุดไม่หมุนตาม)....ถ้าหมุน PL ไปก่อนโฟกัส ...พอโฟกัสจริง ๆ หน้าเลนส์จะหมุน ยิ่งถ่ายใกล้ หน้าเลนส์จะยิ่งหมุนมาก ...มุมโพลาไรซ์ก็จะยิ่งเปลี่ยนไปมาก จึงได้ภาพที่เหมือนไม่หมุน PL

(ในกรณีที่ใช้ Linear PL มาใส่ในกล้องออโต้โฟกัส..ก็ทำให้ประสิทธิภาพของมุมโพลาไรซ์ลดลงได้ด้วยครับ แต่ไม่มาก)

กระจ่างค่ะ ขอบคุณค่ะอาจารย์คุณหมอ สอนถูกใจ:pen152: มาเรียนคราวหน้าจะหิ้วขนมมาเป็นของกำนัน:pen153:

KwanG ' eR
27th February 2007, 10:18
:pen110: นั่งเรียนอย่างเดียวเลยคอร์สนี้

dsky
27th February 2007, 10:24
มานั่งเรียนอย่างเดียวเหมือนกันค่ะ

lkunl
27th February 2007, 10:34
สวัสดีครับ คนบ้านเดียวกัน....

แสงสวย ฟ้าอิ่มตัวมากเลยครับ....(Pl ตัวนี้หลายพันใช่มั๊ยครับ)

ภาพนี้ตัดส่วนให้เห็นเฉพาะแบบนี้ ก็เด่นครับ

(ทีมถ่ายภาพที่นคร มักจะไปมั่วสุมที่ "บ้านต้นไม้ แกลลอรี่" ของผม ในบวรบาซาร์น่ะครับ..ขอเชิญร่วมแก๊งค์ด้วยครับ)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับพี่ คือ lens ผมมันใช้ cpl ขอบหนาไม่ได้ รุปจะติดขอบเลยต้องจำใจซื้อ CPL ขอบบางของ nikon น่ะคับแพงฉิบ :pen102:

ว่าแต่ โอ้วววว อยู่ที่บวรนี่เอง เดี๋ยวกลับบ้านแล้วจะไปร่วมแก๊งค์นะคับพี่ :pen116:

อยากกลับไปถ่าย "ฝนแสนห่า" อยู่เหมือนกันไม่ทราบหน้านี้น้ำเยอะรึเปล่าคัีบพี่

cafedemars
27th February 2007, 10:36
มาแอบนั้งเรียนด้วยคนครับพี่หมอ....ยังไม่มีใช้เหมือนกันครับ:pen102:

บทนี้มาช่วงสิ้นเดือนพอดีเลยครับ...หลายๆท่านคงได้เสียเงินแล้วครับที่นี้ รวมทั้งผมด้วย :pen143: :pen143: :pen143:

ชาวสังคม
27th February 2007, 10:46
:pen116: สวัสดีพี่หมอฝนครับ อยากให้อธิบายเรื่องการวัดแสงกับC-PL หน่อยครับ
ผมวัดแสงทีไรไม่ตรงซักกะที ต้องลอง 2-3 ครั้ง อะครับ บางยี่ห้อก็เสียแสงไม่เท่ากันอีก เฮ้อ รบกวนหน่อยนะครับ:pen156:

Three_k
27th February 2007, 11:01
ขอส่งพี่ ฝนน่ะครับไม่รู้ช้าเกินไปรึเปล่า แต่รูปนี้ไม่ได้ใช้ฟิวเตอร์ ถ่ายตอนเย็น ๆ ประมาณ 5 โมงครึ่งอ่ะครับ พระอาทิตย์อยู่ซ้ายมือผมพอดีไม่รู้ใช้ได้ป่าว

Three_k
27th February 2007, 11:03
ขออีกทีน่ะครับ

Oatta
27th February 2007, 11:32
ขอบคุณครับพี่หมอ ...
กระทู้ซีรีส์พี่หมอตั้งแต่ตอนแรก ช่วยทั้งทบทวนความรู้และก็เพิ่มพูนความรู้ไปพร้อมๆ กันเลยครับ ...

ฝนแสนห่า
27th February 2007, 11:46
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับพี่ คือ lens ผมมันใช้ cpl ขอบหนาไม่ได้ รุปจะติดขอบเลยต้องจำใจซื้อ CPL ขอบบางของ nikon น่ะคับแพงฉิบ :pen102:

ว่าแต่ โอ้วววว อยู่ที่บวรนี่เอง เดี๋ยวกลับบ้านแล้วจะไปร่วมแก๊งค์นะคับพี่ :pen116:

อยากกลับไปถ่าย "ฝนแสนห่า" อยู่เหมือนกันไม่ทราบหน้านี้น้ำเยอะรึเปล่าคัีบพี่

ช่วงนี้น้ำน้อยครับ แต่ถ่ายรูปสวยครับ เพราะหน้าผาหินที่นี่สีดำ ละอองน้ำที่หล่นลงมาเป็นสายสีขาว ตัดกับหน้าผาสวยงามมากครับ...ถ้าน้ำมากถ่ายไม่ค่อยสวยเลยครับ ลองมาหลายครั้งแล้ว

ฝนแสนห่า
27th February 2007, 12:34
:pen116: สวัสดีพี่หมอฝนครับ อยากให้อธิบายเรื่องการวัดแสงกับC-PL หน่อยครับ
ผมวัดแสงทีไรไม่ตรงซักกะที ต้องลอง 2-3 ครั้ง อะครับ บางยี่ห้อก็เสียแสงไม่เท่ากันอีก เฮ้อ รบกวนหน่อยนะครับ:pen156:

ถ้าเข้าใจเรื่องการวัดแสง TTL ก็จะไม่ยากครับ

การวัดแสงผ่านเลนส์โดยตรง...ไม่ว่าที่หน้าเลนส์จะใส่ฟิลเตอร์กี่ชั้นก็ตาม กล้องจะวัดแสงตามความเป็นจริงเสมอ โดยหลักการเราไม่ต้องไปยุ่งกับการชดเชยแสงเลยครับ การวัดแสงแบบนี้เราเรียกว่า Through the lens (TTL)

เช่น เราถ่ายวิว ในโหมด A ได้แสงพอดีที่ เอฟ 11 ความเร็ว 1000 ......พอสวมฟิลเตอร์ PL ..เราจะวัดแสงได้ที่ เอฟ 11 ความเร็ว 250 ( เพราะฟิลเตอร์จะดูดแสงไปส่วนหนึ่ง ราวราว 1.5-2 สต๊อฟ แล้วแต่ยี่ห้อ แล้วแต่รุ่น ... กล้องก็จะคำนวณให้เสร็จ โดยเราไม่ต้องไปยุ่งเลยครับ)

แต่ ในการปฏิบัติจริง....ผมกลับชดเชยลงอีกนิดหนึ่ง เพราะ....

ท้องฟ้าที่เข้มขึ้น...ในบางสถานการณ์การสะท้อนแสงจะต่ำกว่า 18 % ตามค่ามาตรฐานของเทากลาง นั่นคือเราถ่ายจะได้ท้องฟ้าที่ไม่เข้มเท่าที่ต้องการ เพราะกล้องชดเชยให้เราผ่านทาง TTL (กล้องชดเชยไปทางบวก ผมจึงชดเชยไปทางลบ).......ใครอ่านแล้วงงส์ ข้ามไปก่อนครับ บทวัดแสงยังมีอีกครับ เป็นเรื่องใหญ่

OATLotust
27th February 2007, 13:20
หารูปประกอบมาให้คร้าบ
ไม่รู้ใช่แบบนี้รึเปล่า

p-orbital
27th February 2007, 13:46
พี่หมอครับ (ขอเรียกพี่นะครับ)
บ้านผมมี filter สีเหมือนกัน พ่อซื้อไว้นานแล้ว เป็นสีตลอดทั้งแผ่น มีทั้งสีส้ม สีน้ำเงิน ฯลฯ แต่ไม่ได้เป็นแผ่นสีเหลี่ยมแบบครึ่งซีกดังรูปด้านบนนะครับ ใช้หมุนเข้าไปโดยตรงเหมือนกับ PL เลย
พ่อผมบอกว่ามักใช้เวลาถ่ายภาพขาวดำ เอาไว้ตัดแสง
ผมก็งงว่าเอาไว้ตัดแสงอย่างไร เพราะไม่เคยถ่ายฟีล์มขาวดำเลยครับ

แล้วเจ้าฟิลเตอร์ตัวนี้เอาไปใช้ประยุกต์อย่างอื่นได้ไหมครับ มันนอนอยู่ในกล่อง ไม่เคยได้เอาไปใช้เลย

อีกนิดนึงนะครับ ยังสงสัยรูปสระน้ำอยู่(ถามไม่เลิก แหะๆ) ยิ่งอ่านยิ่งสับสน :pen102: :pen102:
จากตรงนี้นะครับ

"ภาพนี้ สังเกตุเห็นเงาพระธาตุที่ตกกระทบลงบนฝากระโปรงรถมั๊ยครับ...

ภาพเงาแบบนี้ เกิดจากแสงบางระนาบ(จากหลายๆๆๆระนาบ) ที่สะท้อนจากผิววัตถุออกมาสู่กล้อง (ระนาบอื่น ๆ อาจจะสะท้อนออกไปในทิศทางอื่น..เหลือเพียงระนาบที่ฝ่าแถวทหารเข้ามาได้) เมื่อใช้พีแอลตัด แสงสะท้อนจะหายไปหมดหรือเกือบหมด....(เสียดายไม่มีภาพมาให้ดู)

ข้อสังเกตุ...ยิ่งผิวมันเท่าไหร่จะยิ่งสะท้อนได้ดีมากเท่านั้น เพราะผิวเรียบ และเราก็หวังผลจากพีแอลได้มากขึ้นด้วย...."

ผมเข้าใจว่า PL ใช้ตัดแสงสะท้อนจากดวงอาทิตย์บนผิวน้ำ หรือวัตถุมันๆ(ที่เป็นสีขาว) ทำให้เห็นเงาของวัตถุที่ต้องการให้สะท้อนคล้ายกระจกได้ชัดเจนมากขึ้น

ถ้าผิวน้ำเรียบ ก็น่าจะหวังผลจาก PL ได้มากขึ้นใช่ไหมครับ
และก็น่าจะเห็นเงาสะท้อนบนผิวน้ำชัดเจน เหมือนกับฝากระโปรงรถ โดยที่ไม่เห็นแสงสะท้อนจากดวงอาทิตย์ที่เป็นปื้นขาวๆ :pen166:

สรุปว่าการสกัดโดยกองทหาร มันจะสกัดแสงแบบไหนล่ะครับ สกัดแสงสะท้อนทั้งหมดเลย จนไม่เห็นเงาสะท้อนเลยหรือเปล่าครับ

ฝนแสนห่า
27th February 2007, 14:27
หารูปประกอบมาให้คร้าบ
ไม่รู้ใช่แบบนี้รึเปล่า

ขอบคุณมากครับ....มีเยอะแยะเลยน่ะครับ

ไอ้แบบกลมกลมน่ะ ไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่ เพราะขนาดค่อนข้างตายตัว จะเลื่อนขึ้นลงก็จำกัด เพราะต้องใส่เข้าไปในหน้าเลนส์เลยครับ...ส่วนเป็นแผ่นก็ควรเป็นแบบไล่โทน เราเลื่อนขึ้นลงได้สะดวก ว่าจะเอาสีตรงส่วนไหนของภาพ เช่น ถ่ายทะเล บางทีเราเอาท้องฟ้าแค่ 1/3 ของภาพ เราก็เลื่อนแถบสีให้ได้ตามที่เราจัดองค์ประกอบภาพ

1. แนะนำแบบนี้ครับ เป็นการไล่โทน

2. แบบนี้ สีจะตัดกัน ถ้าถ่ายรูปใช้รูรับแสงแคบ ๆ อาจจะเห็นรอยต่อชัดเจน

3. ฟิลเตอร์เกรตดูเอทสีเทาที่นิยมใช้ลดแสงสว่างของท้องฟ้า

4. Holder ที่ใช้ใส่ที่หน้าเลนส์ ก่อนหาฟิลเตอร์มาใส่ที่ร่องอีกทีหนึ่ง

ฝนแสนห่า
27th February 2007, 15:27
ตามรูป....

วัตถุที่ 1 ผิวไม่เรียบ สมมุติว่าเป็นก้อนหิน

วัตถุที่ 2 ผิวเรียบ สมมุติเป็นผิวน้ำ

วัตถุที่ 1 เมื่อแสงอาทิตย์ตกกระทบ จะสะท้อนออกมาไม่เป็นระเบียบ หลายทิศทางมาก...จึงไม่เห็นเงาของวัตถุอื่นในผิวก้อนหิน หมุน PL ไปทิศไหน ก็ไม่แตกต่างกัน

วัตถุที่ 2 เมื่อโดนแสง จะสะท้อนออกมาเป็นระเบียบ ในทิศทางเกือบจะเป็นทิศทางเดียวกัน เมื่อเราหมุน PL คือแค่จัดแถวกองทหารเสียใหม่ ก็จะสะกัดแสงได้ทั้งหมด หรือเกือบทั้งหมดครับ

ฝนแสนห่า
27th February 2007, 15:37
ขออีกทีน่ะครับ

ภาพนี้ไม่ได้ใสฟิลเตอร์ก็สีเข้มสะใจแล้วน่ะครับนี่

ฝนแสนห่า
27th February 2007, 15:45
การบ้านถ้ามี ส่งเข้ามาได้เรื่อยๆ น่ะครับ....

แต่คาดว่าจะมีน้อยหน่อย...เพราะส่วนใหญ่ไม่มี PL กับฟิลเตอร์สีกัน...

เพื่อให้การเรียนไปได้ไม่อืด ผมเข้าไปสู่อีกบทเลยน่ะครับ....(แต่ส่งภาพในบทเรียนก่อน ๆ มาให้ดูได้เรื่อย ๆ น่ะครับผม)

......................................................................

คราวนี้เรามาเรียนเรื่องความเร็วชัตเตอร์กันน่ะครับ

ความเร็วชัตเตอร์ ผมแบ่งง่าย ๆ แบบลูกทุ่ง เป็น 2 กลุ่ม คือ ชัตเตอร์ช้า กับชัตเตอร์เร็ว

ชัตเตอร์ช้า ก็คือ เราบังคับชัตเตอร์ให้ช้า จะช้าเท่าไหร่ก็ขึ้นกับวัตถุประสงค์ของงานที่เราจะถ่าย ส่วนใหญ่ เป็นได้ตั้งแต่ 1/30 วินาที ลงไป จนถึงหลาย ๆๆๆๆ นาที หรือเป็นชั่วโมง ...ไม่มีอะไรตายตัว

.....................หัวข้อนี้ การบ้านน่าจะเยอะน่ะครับ

bucjoi
27th February 2007, 15:48
:pen145:
นั่งเรียนแถวหน้าอย่างแน่วแน่

p-orbital
27th February 2007, 15:49
งั้มผมขอแถวสองครับ

ฝนแสนห่า
27th February 2007, 15:53
การใช้ชัตเตอร์ช้า โดยทั่วไปเราทราบน่ะครับว่า ต้องใช้ขาตั้งกล้องเข้าช่วย

เมื่อไหร่จะใช้ขาตั้งกล้องช่วย......"เมื่อความเร็วต่ำกว่าทางยาวโฟกัส"...

คือถ้าเราใช้ทางยาวโฟกัส 200 เราก็ไม่ควรใช้ความเร็วต่ำกว่า 200

ถ้าใช้เลนส์ 50 มม. ก็ไม่ควรให้ความเร็วต่ำกว่า 50

แต่ถ้าเป็นเลนส์ IS ที่มีตัวลดการสั่นเวลากดชัตเตอร์ ก็อาจจะยินยอมให้ต่ำกว่าค่านี้อีกเท่าตัว เช่น เลนส์ 125 แทนที่ค่าต่ำสุดของความไวชัตเตอร์เป็น 125 ก็อาจจะลดไปได้ถึง 60 โดยไม่ต้องใช้ขาตั้งกล้องเข้าช่วย

แต่ถ้าจำเป็นต้องใช้ขาตั้งกล้องเข้าช่วย....ก็จะทำให้ภาพสมบูรณ์ขึ้น

แล้วเราจะตั้งชัตเตอร์ช้า ๆ ได้อย่างไร

1.เปิดหน้ากล้องให้แคบ ๆ เข้าไว้

2. ใช้ค่าไวแสงต่ำ ๆ

3. ถ่ายในที่มืด

(มีใครทำไม่เป็นบ้างครับ...ยกมือขึ้น:penflag: :pen110: )

แต่ก็สามารถทำได้หลาย ๆ แบบ แบบผสมผสาน ขึ้นกับลักษณะงาน

ฝนแสนห่า
27th February 2007, 15:56
เอ๋....ถามคั่นจังหวะ ...ใครไม่รู้เรื่องโหมดต่างๆ ( P S A M)มาลงชื่อน่ะครับ...เพราะต่อไปจะมีเรื่องโหมดการถ่ายภาพต่างๆ มาเกี่ยวข้องด้วยน่ะครับ....

มาลงชื่อน่ะครับ....เผื่อจะได้ตั้งกระทู้เพิ่มเรื่องโหมดอย่างเดียวเลยครับ อาจจะเชิญท่านอื่นมาบรรยายบ้าง....

เรื่องโหมดนี่จะสำคัญมากเลยครับ

bucjoi
27th February 2007, 15:57
เอ๋....ถามคั่นจังหวะ ...ใครไม่รู้เรื่องโหมดต่างๆ ( P S A M)มาลงชื่อน่ะครับ...เพราะต่อไปจะมีเรื่องโหมดการถ่ายภาพต่างๆ มาเกี่ยวข้องด้วยน่ะครับ....

มาลงชื่อน่ะครับ....เผื่อจะได้ตั้งกระทู้เพิ่มเรื่องโหมดอย่างเดียวเลยครับ อาจจะเชิญท่านอื่นมาบรรยายบ้าง....

เรื่องโหมดนี่จะสำคัญมากเลยครับ

ถ้าไม่เสียเวลามากมาย ได้ก็ดีครับ เพราะจริงๆยังสับสนอยู่เล็กๆ ประมาณว่ายังเล่นไม่ครบน่ะครับ :pen153: :pen153: :pen153:

p-orbital
27th February 2007, 15:59
ปรกติผมใช้แต่ mode M อย่างเดียวเลยครับ
เพราะผมคิดว่าโหมดอื่นๆ ก็ปรับได้ครอบคลุมได้ไม่เท่า M โหมดอื่นๆเลยดูไม่ค่อยจำเป็นมากนัก (อาจจะเพราะว่าผมไม่เคยได้ลองใช้ให้เต็มที่ เลยคิดว่าไม่จำเป็นกระมังครับ)

ขอลงชื่อเลยครับ

ฝนแสนห่า
27th February 2007, 16:00
ในโหมด M มีชัตเตอร์ B ให้เราเล่น

ภาพนี้ผมใช้ขาตั้งกล้อง รูรับแสง 8 ASA 100 เลนส์มินอลต้า 28 มม. ไม่ใส่ฟิลเตอร์ใดใดทั้งสิ้น

โฟกัสล่วงหน้าไปที่ ดวงไฟที่ศาลา....จัดองค์ประกอบ รอจนเห็นแสงพลุวิ่งขึ้นไป ก่อนจะแตกผมก็กดชัตเตอร์...กดค้างไว้จนพลุแตก แล้วเริ่มคล้อยต่ำลง จึงปล่อยชัตเตอร์

เป็นตัวอย่างของภาพจากการใช้ชัตเตอร์ช้า ประมาณ 5 วินาที

ฝนแสนห่า
27th February 2007, 16:04
ขาตั้งกล้อง...โหมด M ..ฟิลเตอร์ PL เปิดรูรับแสงแคบ ๆ เช่น 16 ได้ชัตเตอร์ประมาณ 8 ....หมุน PL ให้ตัดแสงสะท้อนที่ผิวน้ำ และใบไม้ เพื่อให้เห็นสีอิ่มตัวขึ้น

ฝนแสนห่า
27th February 2007, 16:07
ภาพนี้ต้องการให้เห็นเมฆไหลแบบนุ่ม ๆ จึงใช้ชัตเตอร์ที่ 4 วินาที ขาตั้งกล้อง

ake_911
27th February 2007, 16:08
ขาดเรียนไปสองวันเนื้อหาเยอะเลย

ส่งการบ้านก่อนครับ

รูปนี้ไม่ได้ 90 องศา พระอาทิตย์อยู่เกือบๆด้านหลังแต่บังคับด้วยมุมของวัดเลยต้องถ่ายมุมนี้

ฝนแสนห่า
27th February 2007, 16:08
ภาพตัวอย่างหมดแล้วครับ...ส่งภาพมาร่วมแจมกันได้ครับ

p-orbital
27th February 2007, 16:09
สวยมากเลยครับ ดูอลังการดี

เวลาใช้ชัตเตอร์ B จะกะได้ยังไงครับว่าต้องเปิดซักเท่าไหร่
ระบบวัดแสงก็บอกไม่ได้ด้วย

ฝนแสนห่า
27th February 2007, 16:09
ขาดเรียนไปสองวันเนื้อหาเยอะเลย

ส่งการบ้านก่อนครับ

รูปนี้ไม่ได้ 90 องศา พระอาทิตย์อยู่เกือบๆด้านหลังแต่บังคับด้วยมุมของวัดเลยต้องถ่ายมุมนี้

แค่นี้ก็สะใจแล้วครับ...ถ้าท้องฟ้าใสเคลียร์ บางครั้งก็แทบไม่ต้องใช้ PL เลยครับ

ฝนแสนห่า
27th February 2007, 16:12
แล้วพี่หมอเปิดหน้ากล้องที่เท่าไหร่อ่ะคับ พอจำได้ป่าว

ถ้าถ่ายพลุ ที่ ASA 100 มีค่าสองค่าที่รุ่นก่อน ๆ บอกไว้ ก็คือ 8 กับ 11 ....ถ้าคิดว่าพลุมีหลายลูก และกลัวแสงที่ดวงไฟตามอาคารจะเว่อร์ ก็ใช้ 11 ...แต่ถ้าแสงอื่นไม่มาก หรือพลุแค่ลูกเดียว ก็ใช้แค่ 8 ก็พอครับ....

ส่วนที่ 5.6 ผมไม่ชอบครับ เส้นสายที่พลุดูจะใหญ่ไปหน่อยครับ

ฝนแสนห่า
27th February 2007, 16:14
สวยมากเลยครับ ดูอลังการดี

เวลาใช้ชัตเตอร์ B จะกะได้ยังไงครับว่าต้องเปิดซักเท่าไหร่
ระบบวัดแสงก็บอกไม่ได้ด้วย

กะระยะจนสายพลุวิ่งลง แล้วเริ่มหมดแสงน่ะครับ....(แต่ถ้าจะถ่ายหลายลูกซ้อนกัน ต้องใช้ผ้าดำปิดเป็นระยะ....ดูคำถามเรื่องการถ่ายภาพในถ้ำด้วยน่ะครับ จะได้เข้าใจเรื่องการใช้ชัตเตอร์ B กับการปิดผ้าดำหน้าเลนส์)

bucjoi
27th February 2007, 16:19
แล้วเราจะรู้ได้ยังไงครับว่า ระยะเวลาของ Shutter B ที่เรากดอยู่ จะไม่ทำให้ภาพที่ได้ออกมา Over หรือ Under

ฝนแสนห่า
27th February 2007, 16:26
แล้วเราจะรู้ได้ยังไงครับว่า ระยะเวลาของ Shutter B ที่เรากดอยู่ จะไม่ทำให้ภาพที่ได้ออกมา Over หรือ Under
ส่วนหนึ่งก็มาจากการทดลอง ลองผิดลองถูกจากรุ่นพี่ ๆ ด้วยน่ะครับ และที่สำคัญ เราก็ต้องลองของเราด้วย ระยะการแตกของพลุแต่ล่ะลูกไม่ค่อยแตกต่างกันครับ ราว ราว 5 วินาที ซึ่งเอามาคำนวณกับแสงที่มาจากที่อื่นได้ว่าเปิดหน้ากล้องเท่าไหร่

เช่น ก่อนพลุจะยิง เราลองเปิดหน้ากล้อง แล้วถ่ายไปที่แสงรั้วสัก 5 วินาที ดูแสงจากจอว่าได้อย่างไร ถ้าโอเว่อร์ เราก็ปรับรูรับแสงให้แคบเข้า เป็นต้น

KwanG ' eR
27th February 2007, 16:29
:pen157: บทนี้มีการบ้านส่งละ
มีคำถามด้วยอ่ะค่ะ ถ้าต้องการให้แฉกพลุเป็นเล็กๆกว่านี้ทำได้ไหมคะ

ภาพนี้ iso100
shutter B
Focus MF สุดกระบอกเลนส์
F 8

ฝนแสนห่า
27th February 2007, 16:38
:pen157: บทนี้มีการบ้านส่งละ
มีคำถามด้วยอ่ะค่ะ ถ้าต้องการให้แฉกพลุเป็นเล็กๆกว่านี้ทำได้ไหมคะ

shutter B
F 8

อูยได้แค่นี้ก็เยี่ยมแล้วครับ...ถ้าอยากได้เส้นเล็กกว่านี้ ก็ต้อง เอฟ 11 แต่ แสงบางส่วนจะหายไปด้วยน่ะครับ.....ผมว่ากำลังสวยแล้วครับแบบนี้

KwanG ' eR
27th February 2007, 16:39
อูยได้แค่นี้ก็เยี่ยมแล้วครับ...ถ้าอยากได้เส้นเล็กกว่านี้ ก็ต้อง เอฟ 11 แต่ แสงบางส่วนจะหายไปด้วยน่ะครับ.....ผมว่ากำลังสวยแล้วครับแบบนี้

บางส่วนที่หายไปที่พี่หมายถึง ใช่แสงในตัวพลุด้วยรึเปล่าคะ

Tucky
27th February 2007, 16:59
ขอบคุณอาจารย์พี่หมอฝนฯ อย่างมากมาย เลยงับ :pen103:

phattara
27th February 2007, 18:44
บทนี้พอจะมีบ้างคับ จาร์ยหมอ ส่งด้วย

ปล. เด๋วประมาณ สงกรานต์จะไปบ้าน ผบ.ที่ นครฯ อ่ะครับ อ.ทุ่งสง กะจะไปถ่ายรูปด้วย มีไรแนะนำบ้างป่าวคับจาร์ยหมอ

phattara
27th February 2007, 18:46
ขออีกอันแล้วกันครับ จังหวะสป๊อตไลท์ฺ สีเขียวพาดมาพอดีครับ เลยได้มาเป็นรูปนี้

8MeG
27th February 2007, 21:05
[QUOTE=KwanG ' eR;100125]:pen157: บทนี้มีการบ้านส่งละ

shutter B

อิอิ ส่งมั่งคับ ... แอบก็อปมุมกวางมา :pen133: นีมันมุมเดียวกันเลยนะ :pen103: :pen135: บังเอิญดีจังเลยครับ:penflag: ชัตเตอร์ B เหมือนกันครับ ประมาณ 5 วินาที ที่ f/8 , ISO 100 ตามสูตรครับพี่หมอ:pen153:

sevens
27th February 2007, 21:10
( พึ่งรู้คับว่า C-PL ที่มันหมุนได้เพราะอย่างนี้นี่เอง โง่อยู่ตั้งนาน )....เพราะคำพูดง่าย ๆ ซื่อ ๆ แบบนี้แหล่ะครับ..ที่ทำให้อยากเล่าเรื่องต่อไปเรื่อย ๆ ..จริง ๆ น่ะครับ:penflag: :pen103: :pen156:

ดีใจใจจังที่ทำให้อาจารย์หมออยากจะสอนต่อ...//*** อาจารย์หมอสอนต่อไปเรื่อยๆเลยนะค้าบ

สอนจนป๋มจบปริญญาเอกเลยก็ได้นะค้าบ :pen146: :penflag:

อยากเรียน อยากเรียน ทำไมตอนเรียนไม่ขยันอย่างนี้ก็ไม่รู้เนอะ สงสัยอาจารย์ดีจริงๆๆ :pen152: :pen157: :pen103:

ตกลงว่าวิชานี้อาจารย์หมอให้จิตพิสัยผมเต็มใช่มั้ยค้าบ ขอบคุณค้าบสอบผ่านชัวว์ๆๆได้จิตพิสัยมาตั้งเจ็ดแสนแปดหมื่นคะแนน:pen157: :pen152:

นำลิ่วเลย เฮ่อ เฮ่อ เฮ่อ :pen152: :pen103: :angel:

KwanG ' eR
27th February 2007, 21:48
[QUOTE=KwanG ' eR;100125]:pen157: บทนี้มีการบ้านส่งละ

shutter B

อิอิ ส่งมั่งคับ ... แอบก็อปมุมกวางมา :pen133: นีมันมุมเดียวกันเลยนะ :pen103: :pen135: บังเอิญดีจังเลยครับ:penflag: ชัตเตอร์ B เหมือนกันครับ ประมาณ 5 วินาที ที่ f/8 , ISO 100 ตามสูตรครับพี่หมอ:pen153:

:pen152: :pen152: :pen152: เป๊ะเลยย

cteerapan
27th February 2007, 22:42
ขอส่งการบ้านมั่งนะครับ
รูปนี้ถ่ายมานานนนนนนนนนมากกกกกกกกกแล้วว
สมัยที่ดิจิตอลยังไม่แพร่หลายกันนัก
ด้วยฟิลเตอร์ twilight blue ก้อทำให้ท้องฟ้าที่ไม่มีอะไรเลยในฟิลม์ดูเด่นขึ้นมาได้หน่อยนึงครับ

ป.ล. ตัวอย่างไม่ดีครับ รูปไม่สวย แต่ให้เห็นแนวทางของการใช้ฟิลเตอร์ครับ :pen133:

ฝนแสนห่า
28th February 2007, 08:00
บางส่วนที่หายไปที่พี่หมายถึง ใช่แสงในตัวพลุด้วยรึเปล่าคะ

ใช่ครับ...แสงเส้นพลุจะเล็กลง ไม่สวยครับ

ฝนแสนห่า
28th February 2007, 08:01
ขอบคุณอาจารย์พี่หมอฝนฯ อย่างมากมาย เลยงับ :pen103:

ตั๊กกี้ไม่เห้นส่งการบ้านเลย...ระวังซ้ำชั้นเน้อ :pen103:

ฝนแสนห่า
28th February 2007, 08:10
บทนี้พอจะมีบ้างคับ จาร์ยหมอ ส่งด้วย

ปล. เด๋วประมาณ สงกรานต์จะไปบ้าน ผบ.ที่ นครฯ อ่ะครับ อ.ทุ่งสง กะจะไปถ่ายรูปด้วย มีไรแนะนำบ้างป่าวคับจาร์ยหมอ

ภาพนี้ไม่ได้ใช้ขาตั้งกล้องใช่มั๊ยครับ......

ที่ทุ่งสง...น้ำตกโยงมีมุมถ่ายรูปเยอะครับ อีกแห่ง ถนนสาย ทุ่งสง-กะปาง เข้าไปทางรัษฏา ทะลุออกห้วยยอด ตอนเช้ามืด บรรยากาศน่าถ่ายรูปมากครับ โดยเฉพาะที่ รัษฏา มีวัดบนภูเขาเตี้ย ๆ อยู่ริมทาง สวยมากครับ

ฝนแสนห่า
28th February 2007, 08:11
ขออีกอันแล้วกันครับ จังหวะสป๊อตไลท์ฺ สีเขียวพาดมาพอดีครับ เลยได้มาเป็นรูปนี้

หัวข้อ สปีดช้า นี่ผ่านครับ.....แต่เนื้อหาอาจจะไม่ชัดเจนเท่าไหร่

ฝนแสนห่า
28th February 2007, 08:18

shutter B

เอ่...ลอกการบ้านกันหรือเปล่านี่ครับ....ภาพสวยทั้งคู่เลยน่ะครับ

ตอนไปถ่าย...ขาตั้งกล้องไม่ไปชนกันบ้างเหรอครับนี่:pen103:

ฝนแสนห่า
28th February 2007, 08:21
ขอส่งการบ้านมั่งนะครับ
รูปนี้ถ่ายมานานนนนนนนนนมากกกกกกกกกแล้วว
สมัยที่ดิจิตอลยังไม่แพร่หลายกันนัก
ด้วยฟิลเตอร์ twilight blue ก้อทำให้ท้องฟ้าที่ไม่มีอะไรเลยในฟิลม์ดูเด่นขึ้นมาได้หน่อยนึงครับ

ป.ล. ตัวอย่างไม่ดีครับ รูปไม่สวย แต่ให้เห็นแนวทางของการใช้ฟิลเตอร์ครับ :pen133:

ขอบคุณครับ

ฟิลเตอร์ twilight blue นี่เป็นอย่างไรครับ:pen110:

kuang
28th February 2007, 08:24
อาจารย์หมอฝนขา.... เรียนยังไม่จบชั้น อาจารย์ฝากใบส่งตัวไปฝึกงานได้มั้ยคะ จาไปฝึกงานที่พม่าวันที่ 2-7 นี้น่ะค่ะ แล้วจาทำการบ้านมาส่งน๊าค๊า

ฝนแสนห่า
28th February 2007, 08:49
อาจารย์หมอฝนขา.... เรียนยังไม่จบชั้น อาจารย์ฝากใบส่งตัวไปฝึกงานได้มั้ยคะ จาไปฝึกงานที่พม่าวันที่ 2-7 นี้น่ะค่ะ แล้วจาทำการบ้านมาส่งน๊าค๊า

ดีจังครับ...อย่าลืมนำภาพมาฝากกันเยอะ ๆ น่ะครับ

ก่อนกดชัตเตอร์ทุกครั้ง....อย่าลืมบทเรียนน่ะครับผม

cteerapan
28th February 2007, 09:45
ขอบคุณครับ

ฟิลเตอร์ twilight blue นี่เป็นอย่างไรครับ:pen110:

อ่า เป็นฟิลเตอร์สีน่ะครับ ครึ่งนึงแดง ครึ่งนึงม่วง ต่างกับที่พี่หมอ(ขออนุญาตเรียกพี่นะครับ)ใช้อยู่หน่อยเดียวน่ะครับ (ของพี่หมอ ครึ่งนึงสี อีกครึ่งใสใช่มั้ยครับ) :pen157:

ช่วยสีสันของท้องฟ้าที่ไม่มีอะไรได้ดีจริงๆ

2PSW
28th February 2007, 12:47
ขอเพิ่มเติมเรื่องขีดบนขอบ c-PL หน่อยครับ
ถ้าลองหมุนกระจกชิ้นหน้าไปเรื่อยๆ จะพบว่าจุดที่ตัดแสงสะท้อนที่ดีที่สุด ขีดจะพุ่งตรงในมุมที่มีพระอาทิตย์ทันที (ตรงข้ามกับขีดก็ให้ผลเช่นเดียวกัน)
และข้อจำกัดของ C-PL คือจะไม่มีผลกับแสงสะท้อนที่มาจากโลหะครับ ส่วนเหตุผลจะเปิดตำรามาบอกอีกที

2PSW
28th February 2007, 13:55
บางภาพก็ไม่จำเป็นต้องใช้ C-PL ก็ได้ท้องฟ้าที่ฟ้าพอดีแล้ว ถ้ารู้จักเลือกใช้มุมโพลาไลซ์
ซึ่งรูปนี้ ถ่ายตอนประมาณ16.00 น.

ฝนแสนห่า
28th February 2007, 15:13
ขอเพิ่มเติมเรื่องขีดบนขอบ c-PL หน่อยครับ
ถ้าลองหมุนกระจกชิ้นหน้าไปเรื่อยๆ จะพบว่าจุดที่ตัดแสงสะท้อนที่ดีที่สุด ขีดจะพุ่งตรงในมุมที่มีพระอาทิตย์ทันที (ตรงข้ามกับขีดก็ให้ผลเช่นเดียวกัน)
และข้อจำกัดของ C-PL คือจะไม่มีผลกับแสงสะท้อนที่มาจากโลหะครับ ส่วนเหตุผลจะเปิดตำรามาบอกอีกที

ความจริงมีผลบ้างเหมือนกันแหล่ะครับ....แต่น้อย เพราะแสงสะท้อนจากโลหะไม่ค่อยเป็นระเบียบเหมือนผิวน้ำ....

ขอบคุณครับที่มาแชร์ข้อมูลกันครับ

TaLoy
28th February 2007, 16:09
สวัสดีครับ ... คราวนี้มีการบ้านแค่บทสปีดชัตเตอร์ครับ :pen167:

อยากได้ filter สีเทาตัดแสงมาใช้บ้างจัง :pen102:

ฝนแสนห่า
28th February 2007, 16:18
สวัสดีครับ ... คราวนี้มีการบ้านแค่บทสปีดชัตเตอร์ครับ :pen167:

อยากได้ filter สีเทาตัดแสงมาใช้บ้างจัง :pen102:

ภาพนี้สมบูรณ์ครับ...ทั้งจุดตัดเก้าช่อง เปิดหน้า สปีดช้า

เยี่ยมครับ

phantom
28th February 2007, 17:43
ขออณุญาติ หาการบ้านก่อนนะครับ..:pen6:

kengster
28th February 2007, 18:37
ส่งการบ้านด้วยคนครับ ขอบคุณครับอาจารย์หมอฝน

ฝนแสนห่า
28th February 2007, 19:57
บางภาพก็ไม่จำเป็นต้องใช้ C-PL ก็ได้ท้องฟ้าที่ฟ้าพอดีแล้ว ถ้ารู้จักเลือกใช้มุมโพลาไลซ์
ซึ่งรูปนี้ ถ่ายตอนประมาณ16.00 น.

ครับผม...ฟ้าสวยครับ...ถ้าใส่พีแอล จะเข้มกว่านี้อีกน่ะครับ

ภาพนี้ sharpen มากไปหน่อยน่ะครับผม

ฝนแสนห่า
28th February 2007, 19:58
ส่งการบ้านด้วยคนครับ ขอบคุณครับอาจารย์หมอฝน

เส้นโค้ง เส้นทะแยง จุดตัดเก้าช่อง สปีดช้า...ครบถ้วนเลยน่ะครับผม
:pen103:

DoFJerk
28th February 2007, 20:16
ไม่เหมือนกันครับ.. PL ใช้กับกล้องที่เป็นแมนนวลโฟกัส ส่วน CPL ใช้กับกล้องออโต้โฟกัส..เหตุผลเท่าที่ทราบ เพราะการวางตัวของตัวเซนเซอร์ในกล้องไม่เหมือนกัน

ผู้ใดทราบรายละเอียด ช่วยเข้ามาเครียร์ด้วยน่ะครับ.....ขอบคุณล่วงหน้า

ผมเคยซื้อ PL มาใส่ออโต้โฟกัส (สะเพร่า) ...ปรากฏว่าถ่ายปกติไม่มีปัญหา แต่พอไปเจอสภาพแสงที่มีเรื่องกระจกเข้ามาเกี่ยวข้อง สีจะเพี้ยนเลยครับ....คงเกี่ยวเนื่องกับตัวเซนเซอร์ที่ว่าแหล่ะครับ...(แต่ไม่รู้แบบละเอียด) ยืมคุณ charles มาตอบล่ะกาน
PL กับ CPL หมุนได้ทั้งคู่ครับ เพื่อหามุมโพราไลซ์

สิ่งที่ต่างกันคือ แสงที่ผ่านเข้า PL มาจะมีระนาบเดียว

ในขณะที่แสงที่ผ่าน CPL มาจะถูกเปลี่ยนสภาพจากระนาบเดียว (ที่ออกมาจาก PL) ให้กลายเป็นทุกระนาบเหมือนแสงปกติ (เลยเป็น Circular)

เพราะว่า split screen มันใช้วิธีแบ่งแสงส่วนนึงไปยังโมดูลเซนเซอร์ต่างๆ และอีกส่วนสะท้อนขึ้นมายัง VF ถ้าเกิดใช้ PL อย่างเดียว ก็มีโอกาสที่เราจะตัดแสงเหลือระนาบเดียว ทำให้แสงทั้งหมดไปตกที่ VF หรือโมดูลเซนเซอร์ต่างๆ เพียงอย่างเดียว ทำให้ระบบทำงานผิดพลาดครับ
C-PL คือ PL บวกกับ quarter-wave plate หรือ scrambler ครับ

โดนแสงจะเข้ามาผ่าน PL ซึ่งจะถูกทำให้เหลือระนาบเดียวตามปกติ จากนั้นจะผ่านตัว wave retardant (scrambler) ทำให้จากเดิมแสงมีระนาบเดียว กลับกลายเป็นระนาบตั้งและแนวอย่างละครึ่งครับ

ส่วนถามว่าให้ผลเหมือนกันไหม อันนี้พูดยาก ขึ้นอยู่กับยี่ห้อมากกว่า แต่บางคนก็บอกว่าเหมือน (ระหว่าง CPL กับ Linear PL) บางคนก็บอกว่าไม่เหมือน

http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=25911

PL ที่เรารู้จักกันว่าคือPLธรรมดา ความจริงแล้วชื่อเรียกจริงๆคือ Linear polarizing filter ส่วนที่เรียกว่า C-PL ชื่อเต็มๆคือ Circular polarizing filter หากแปลตามตัวก็สามารถบ่งบอกความหมายของแต่ละชนิดได้อยู่แล้วครับ
ฟิลเตอร์linear กรองแสงเข้าสู่กล้องเป็นแนวระนาบเดี่ยว
ส่วนC-PLจะกรองแสงเข้าสู่กล้องเป็นเกลียวหมุนวน

ทำไมต้องทำออกมาเป็นสองแบบแล้วเราควรจะเลือกใช้แบบไหน?
คำตอบคือ การเลือกควรจะดูที่ตัวกล้องเป็นหลัก ปัจจุบันกล้องทุกรุ่นที่เป็นระบบ autofocus ทั้งที่เป็นกล้องฟิลม์และกล้องดิจิตอลต่างก็ใช้กระจกสะท้อนภาพที่เรียกว่า semi-silver mirror ทั้งสิ้น ซึ่งกระจกแบบนี้จะไม่สามารถใช้กับฟิลเตอร์ PL แบบธรรมดาได้ ต้องใช้C-PLเท่านั้น เนื่องจากแสงที่ผ่านกระจกไปนั้นจะกลายเป็นแสงระนาบเดี่ยวคล้ายกับการใช้ PL ดังนั้นเมื่อใช้PLแบบธรรมดา แสงระนาบเดี่ยวที่ผ่านPLมาแล้วอาจเป็นคนละระนาบกับที่กระจกสะท้อนภาพ ผลก็คือมันไม่สามารถผ่านไปยังเซลวัดแสงซึ่งวางอยู่หลังกระจกสะท้อนภาพได้อย่างสมบูรณ์

หากใช้ผิดประเภทผลจะออกมาเป็นแบบใด?
คำตอบคือ ผลจะเกิดเฉพาะกับระบบวัดแสง ระบบวัดแสงกล้องจะอ่านแสงได้น้อยกว่าความเป็นจริง จึงทำการชดเชยแสงให้เองส่งผลให้ภาพที่ได้overเกินความจริง การตัดสินใจว่าควรจะซื้อPLแบบใด ก็ควรจะดูที่ความต้องการของกล้องเป็นหลัก เช่น ถ้าคุณใช้กล้องmanualพวก Nikon Fm,Fm2,Fm3a Pentax K1000 ฯลฯ ก็ไม่มีความจำเป็นต้องเสียเงินเกินความจำเป็น เพราะระบบต้องการแค่ PL ธรรมดา แต่หากคุณมีเงินพอจะซื้อ C-PL ไปเลยก็ซื้อเถอะครับเพราะว่า C-PL มีคุณสมบัติครอบคลุมทุกด้านอยู่แล้ว

****เพิ่มเติมอีกนิด กรณีที่กล้องที่ใช้เป็นกล้องที่ไม่มีกระจกสะท้อนภาพ เช่น กล้อง twinlens กล้องrangefinder กล้องพวกนี้ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ C-PL เพราะเซลวัดแสงได้วัดแสงผ่านเลนส์โดยสมบูรณ์อยู่แล้วครับ จาก taklong.com

แต่ถ้ากล้อง compact ผมว่าน่าจะใช้ PL ได้ ครับ.. :pen153:

DoFJerk
28th February 2007, 20:33
ว่ามันใช้ประโยชน์ได้ยังไง เพราะของผมมันไม่มีน่ะคับ :pen102: น่าจะไว้ใช้บอกแนวแถวของฟิวเตอร์ครับ..

ในหลายๆ กรณีเอา mark ที่ว่าไว้ในทิศทางของแหล่งจำเนิดแสง เช่น ดวงอาทิตย์อยู่ขวามือ ก็เอา mark นี้ไว้ขวามือตามพระอาทิตย์จะทำให้แถวของฟิวเตอร์ทำมุมดีและตัดแสงได้มากที่สุด..

ลองสังเกตุดูครับ.. ลองดูในบ้านก็ได้.. ลองถ่ายกระจก(ไม่ใช่กระจกเงา)ในบ้านดูครับ.. แต่มีข้อจำกัดเหมือนกันไม่ใช่ว่าทุกมุมจะเป็นมุม polarize ลองหามุมดูก่อน แล้วลองหมุนดูว่า ตอนที่ตัดแสงได้มากที่สุด mark ที่ว่าชี้ไปทางไหน...

LEK86
28th February 2007, 20:38
ได้ความรู้มากเลยครับ...คงต้องลงภาคปฏิบัติแล้วละครับ....ขอบคุณคุณหมอฝนและเพื่อๆที่มาแชร์ความรู้ครับ....:pen116: :pen135:

DoFJerk
28th February 2007, 20:50
พี่หมอครับ (ขอเรียกพี่นะครับ)
บ้านผมมี filter สีเหมือนกัน พ่อซื้อไว้นานแล้ว เป็นสีตลอดทั้งแผ่น มีทั้งสีส้ม สีน้ำเงิน ฯลฯ แต่ไม่ได้เป็นแผ่นสีเหลี่ยมแบบครึ่งซีกดังรูปด้านบนนะครับ ใช้หมุนเข้าไปโดยตรงเหมือนกับ PL เลย
พ่อผมบอกว่ามักใช้เวลาถ่ายภาพขาวดำ เอาไว้ตัดแสง
ผมก็งงว่าเอาไว้ตัดแสงอย่างไร เพราะไม่เคยถ่ายฟีล์มขาวดำเลยครับ ผมก็ไม่เคยถ่ายขาวดำเลยสักครั้ง แต่ขอเดาหน่อย..

ก็ถ่ายขาวดำ ในบางกรณีสีของฉากที่ถ่ายเราเลือกไม่ได้ครับ.. ภาพบางที่เราเห็นสวยแต่เป็นขาวดำแล้วสีสรรแต่ละสีสว่างไม่เท่ากัน ภาพออกมาไม่ได้อย่างที่คิด การใช้ filter สี จะช่วยให้ภาพขาวดำดูมีมิติจากความสว่างที่ต่างกันขึ้น เหมือนการใช้คำสั่ง channel mixer (monochrome) ใน Photoshop อ่ะครับ..

เอาตัวอย่างจาก cambridgeincolour.com ดูเทียบแล้วกัน

DoFJerk
28th February 2007, 20:53
อีกนิดนึงนะครับ ยังสงสัยรูปสระน้ำอยู่(ถามไม่เลิก แหะๆ) ยิ่งอ่านยิ่งสับสน :pen102: :pen102:
จากตรงนี้นะครับ

"ภาพนี้ สังเกตุเห็นเงาพระธาตุที่ตกกระทบลงบนฝากระโปรงรถมั๊ยครับ...

ข้อสังเกตุ...ยิ่งผิวมันเท่าไหร่จะยิ่งสะท้อนได้ดีมากเท่านั้น เพราะผิวเรียบ และเราก็หวังผลจากพีแอลได้มากขึ้นด้วย...."

ผมเข้าใจว่า PL ใช้ตัดแสงสะท้อนจากดวงอาทิตย์บนผิวน้ำ หรือวัตถุมันๆ(ที่เป็นสีขาว) ทำให้เห็นเงาของวัตถุที่ต้องการให้สะท้อนคล้ายกระจกได้ชัดเจนมากขึ้น

ถ้าผิวน้ำเรียบ ก็น่าจะหวังผลจาก PL ได้มากขึ้นใช่ไหมครับ
และก็น่าจะเห็นเงาสะท้อนบนผิวน้ำชัดเจน เหมือนกับฝากระโปรงรถ โดยที่ไม่เห็นแสงสะท้อนจากดวงอาทิตย์ที่เป็นปื้นขาวๆ :pen166:

สรุปว่าการสกัดโดยกองทหาร มันจะสกัดแสงแบบไหนล่ะครับ สกัดแสงสะท้อนทั้งหมดเลย จนไม่เห็นเงาสะท้อนเลยหรือเปล่าครับ ขอเสริมครับ.. (เดาๆ เอาน่ะ)
PL จะตัดแสงสะท้อนที่ไม่เป็น "แสง polarized" ไม่ได้ครับ.. เช่น แสงสะท้อนจากพวกโลหะ..

และอย่างที่พี่หมอฝนกล่าว..ให้เข้าใจอย่างง่ายครับ..
นอกจากแสงจะเป็น แสง polarized แล้ว จะต้องอยู่ถูกมุมด้วย หากวัตถุผิวไม่เรียบ มุมตกกระทบมุมสะท้อนจะเกิดขึ้นได้หลายมุม ซึ่งทำให้ความตัดแสง polarized ที่มุมสะท้อนต่างๆ แตกต่างกันเช่นกันครับ..

เป็นสาเหตุให้ท้องฟ้ามีมุม polarized เช่นเดียวกัน.. เพราะแสงบนท้องฟ้าเกิดจากการกระเจิงของแสงเมื่อแสงอาทิตย์ชนกับอนุภาคในชั้นบรรยากาศ หรือการสะท้อนของแสงจากฝุ่นละอองในอากาศ... พอดีว่ามุมที่สามารถตัดแสงได้พอดีอยู่ที่ 90 องศา อย่างที่พี่หมอฝนกล่าวไว้ครับ..

ฝนแสนห่า
28th February 2007, 20:53
ผมก็ไม่เคยถ่ายขาวดำเลยสักครั้ง แต่ขอเดาหน่อย..

ก็ถ่ายขาวดำ ในบางกรณีสีของฉากที่ถ่ายเราเลือกไม่ได้ครับ.. ภาพบางที่เราเห็นสวยแต่เป็นขาวดำแล้วสีสรรแต่ละสีสว่างไม่เท่ากัน ภาพออกมาไม่ได้อย่างที่คิด การใช้ filter สี จะช่วยให้ภาพขาวดำดูมีมิติจากความสว่างที่ต่างกันขึ้น เหมือนการใช้คำสั่ง channel mixer (monochrome) ใน Photoshop อ่ะครับ..

เอาตัวอย่างจาก cambridgeincolour.com ดูเทียบแล้วกัน

ชื่อนี้ไม่เคยทำให้สมาชิกผิดหวังเลยครับ สำหรับข้อมูลในระดับลึก...ขอบคุณมากครับ

tasan
28th February 2007, 21:01
พี่หมอฝนครับ

ขอส่ง 2 รูปครับเรื่อง สปีดช้า

รูปแรกควงกระบองไฟ

ใช้กล้อง compact ถ่าย น๊อยส์กระจาย

จำข้อมูลการถ่ายไม่ได้ครับหลายปีละ

tasan
28th February 2007, 21:08
อีกรูปครับ ถ่ายที่เยาวราชตรุษจีนที่ผ่านมา

รูปนี้คุณมิกบอกว่าไม่น่ามีตุ๊ก ตุ๊ก ครับ

ISO 400 , shutter speed 1/15 , Av 7.1 ไม่ใช้ขาตั้ง

p-orbital
28th February 2007, 23:50
ผมก็ไม่เคยถ่ายขาวดำเลยสักครั้ง แต่ขอเดาหน่อย..

ขอบคุณพี่ DoFJerk และพี่หมอฝนมากนะครับ
ข้อมูลแน่นปึ้กจริงๆ

ใช้ PL มานาน แต่ไม่เคยรู้หลักการ พี่ๆทำให้กระจ่างกว่าเดิมขึ้นเยอะเลยครับ
พุธหน้าจะเอากล้องไปออกรบที่อเมริกาเป็นเวลาสามเดือน

อยากได้ความรู้เพิ่มอีกครับ:pen157:

seat155
1st March 2007, 04:24
ขอส่งบ้างครับ :pen157: เห็นพี่ข้างบนเอามาลง เลยเอาบ้าง แหะๆ:pen153:

ฝนแสนห่า
1st March 2007, 07:41
พี่หมอฝนครับ

ขอส่ง 2 รูปครับเรื่อง สปีดช้า

รูปแรกควงกระบองไฟ

ใช้กล้อง compact ถ่าย น๊อยส์กระจาย

จำข้อมูลการถ่ายไม่ได้ครับหลายปีละ

เป็นภาพที่องค์ประกอบภาพแน่นดีมากครับ ดูดีมีพลังด้วย

ฝนแสนห่า
1st March 2007, 07:43
อีกรูปครับ ถ่ายที่เยาวราชตรุษจีนที่ผ่านมา

รูปนี้คุณมิกบอกว่าไม่น่ามีตุ๊ก ตุ๊ก ครับ

ISO 400 , shutter speed 1/15 , Av 7.1 ไม่ใช้ขาตั้ง

ต่างมุมมองน่ะครับ ผมกลับชอบตุ๊กตุ๊ก เสียแต่ว่ามันขาดไปหน่อยหนึ่ง น่าจะเข้ามาในภาพมากกว่านี้สักนิดหนึ่ง.....

ภาพนี้คนถ่ายตาไวน่ะครับ

ฝนแสนห่า
1st March 2007, 07:46
ขอส่งบ้างครับ :pen157: เห็นพี่ข้างบนเอามาลง เลยเอาบ้าง แหะๆ:pen153:

สวยครับ...ถ้าได้นอนลงกับพื้น เพื่อได้มุมเงย เห็นแสงไฟทาบไปบนท้องฟ้าที่มืดมืด ก็จะเด่นไปอีกแบบครับ

ก่อนกดชัตเตอร์ลองนึกภาพก่อนว่า เราจะจัดองค์ประกอบเป็นแบบไหน เช่นวางแนวไฟที่ยืน..ให้ตะแคงจะดีมั๊ย เป็นต้น

escate
1st March 2007, 08:08
ส่งการบ้านค่า

โหมด A สปีตชัตเตอร์1/1
รูรับแสง 5.6 ไม่ชดเชยแสง

ใช้ขาตั้งกล้อง

เปิดสปีตช้าไป :pen6:

ตั้งใจว่าจะให้กลุ่มลูกโป่งดูมีการเคลื่อนไหวแต่คนอื่นๆในภาพชัด

แต่ก็ชอบรูปนี้อยู่ดีหละค่ะ สีสวย :pen116:

ฝนแสนห่า
1st March 2007, 08:39
ส่งการบ้านค่า

โหมด A สปีตชัตเตอร์1/1
รูรับแสง 5.6 ไม่ชดเชยแสง

ใช้ขาตั้งกล้อง

เปิดสปีตช้าไป :pen6:

ตั้งใจว่าจะให้กลุ่มลูกโป่งดูมีการเคลื่อนไหวแต่คนอื่นๆในภาพชัด

แต่ก็ชอบรูปนี้อยู่ดีหละค่ะ สีสวย :pen116:

คือภาพถ่ายทุกภาพที่เราตั้งใจถ่าย...หมายความว่าเราเซ็ทกล้องเพื่อให้ได้ภาพตามที่เราจินตนาการ ก่อนที่จะลั่นชัตเตอร์ มักจะเป็นภาพที่เราประทับใจเป็นพิเศษ

ผมว่าคุณ escate ก็เหมือนกันครับ...คงประทับใจภาพนี้ไปอีกนาน เพราะ มีความตั้งใจถ่ายเป็นพิเศษ...ภาพจะออกมาเป็นอย่างใจต้องการหรือไม่ ก็อีกเรื่องหนึ่ง...

เสน่ห์ของการถ่ายภาพอยู่ตรงนี้แหล่ะครับ..."ความประทับใจ ใช่ว่าอยู่ตรงภาพสวยเพียงอย่างเดียว ทว่าอยู่ที่บรรยากาศก่อนการกดชัตเตอร์ด้วย"

ภาพนี้สอบผ่านครับ....อัดขยายแปะฝาบ้านได้เลยครับ

lkunl
1st March 2007, 08:44
ขอบคุณท่่านพี่ 2PSW กับ ท่านพี่ DofJerk ด้วยคับ :pen103:

เทพบุตรจุติ
1st March 2007, 09:36
อ่านแล้วก็ส่งการบ้านดีกว่า:pen103:
ภาพแรกใช้ CPL ตัดแสงสะท้อนให้เห็นใต้ผิวน้ำครับ
เล็งอยู่นาน เพราะเรือมันแล่นไปเรื่อยๆ:pen102:

เทพบุตรจุติ
1st March 2007, 09:38
ภาพที่สอง ถ่ายพลุเหมือนกันครับ

2PSW
1st March 2007, 10:41
ขอบคุณครับพี่หมอ
เผอิญผมควักรูปจากคอมพ์ที่ทำงาน เลยทำได้เฉพาะ sharpen จาก ACDSee4.0 กำหนดแต่ละชุดเป็น 70 ก็เลยไม่รู้ว่าหนักไปหน่อย

ฝนแสนห่า
1st March 2007, 11:42
อ่านแล้วก็ส่งการบ้านดีกว่า:pen103:
ภาพแรกใช้ CPL ตัดแสงสะท้อนให้เห็นใต้ผิวน้ำครับ
เล็งอยู่นาน เพราะเรือมันแล่นไปเรื่อยๆ:pen102:

ตัดแสงได้เยี่ยมเลยน่ะครับ

ฝนแสนห่า
1st March 2007, 11:43
ภาพที่สอง ถ่ายพลุเหมือนกันครับ

สวยมากครับ...ขาดเรื่องราวขององค์ประกอบอื่น ๆ ไปหน่อย เลยไม่มีตัวเปรียบเทียบขนาดกัน

เทพบุตรจุติ
1st March 2007, 13:35
สวยมากครับ...ขาดเรื่องราวขององค์ประกอบอื่น ๆ ไปหน่อย เลยไม่มีตัวเปรียบเทียบขนาดกัน
ู^
^
^
ขอบคุณที่แนะนำครับพี่หมอ แต่ไม่มีรูปใช้ shutter B เลยนอกจากรูปพลุชุดนี้ :pen102:
ไว้เดี๋ยวมาส่งใหม่นะครับ

Leningrad
1st March 2007, 19:54
แฮะๆ ยังรับนักเรียนใหม่มั๊ยคะ ขอเรียนด้วยคนค่า

ฝนแสนห่า
2nd March 2007, 07:59
แฮะๆ ยังรับนักเรียนใหม่มั๊ยคะ ขอเรียนด้วยคนค่า

เอ้า หนูเลนิน...วิดพื้น 20 ฐานมาลงทะเบียนสาย เอ้า 1 2 3 ...

2PSW
2nd March 2007, 08:54
เมื่อไหร่จะเปิดตอน 5 คับ

ฝนแสนห่า
2nd March 2007, 10:36
เมื่อไหร่จะเปิดตอน 5 คับ

น่าจะเป็นวันจันทร์ครับ....กำลังจะขึ้นเรื่องชัตเตอร์เร็ว...แต่มีน้องบอกให้ทบทวนเรื่องโหมดถ่ายภาพก่อน กำลังเตรียมเนื้อหาอีกเล็กน้อยครับ

Tucky
2nd March 2007, 10:39
อาจารย์พี่หมอฝนฯ งับ ... อย่าเพิ่งเอามาสอน วันที่ 9-12 นะ งับ ... :pen102:
ไปทริป หมู่เกาะสุรินทร์ อ่ะ กั๊บ คุณครู :pen103:

Ancientcrack
3rd March 2007, 00:10
ขอโทษที ไม่รู้ว่าช้าไปรึเปล่า
แต่ขอแจมเรื่อง CPL หน่อยนะครับ
คือมันจะมีประโยชน์เวลาถ่ายรูปจากในรถ
อันนี้ไม่ใช้ CPL

3rd March 2007, 00:10
อันนี้ใช้ CPL

3rd March 2007, 00:14
เข้าใจว่ากระจกรถส่วนใหญ่เป็นกระจก polarize
พอเราใช้ CPL จะหมุนจนทำให้แถวทหารของกระจกรถ กับแถวทหารของเลนส์ CPL หน้ากล้องเป็นแนวตรงกัน

ฝนแสนห่า
3rd March 2007, 00:26
เข้าใจว่ากระจกรถส่วนใหญ่เป็นกระจก polarize
พอเราใช้ CPL จะหมุนจนทำให้แถวทหารของกระจกรถ กับแถวทหารของเลนส์ CPL หน้ากล้องเป็นแนวตรงกัน

ถ้าแถวทหารของกระจกรถ กับแถวทหารของเลนส์ CPL หน้ากล้องเป็นแนวตรงกัน

จะเป็นภาพแรกน่ะครับ....ส่วนภาพสองจะต้องตั้งฉากกันครับจึงจะสะกัดแสงได้หมด จึงมองไม่เห็นแสงสะท้อนจากกระจก

3rd March 2007, 11:28
อ๋อ....เข้าใจแล้วครับ
แถวทหารเป็นตัวกันแสงที่เราไม่ต้องการ

kuang
7th March 2007, 11:59
กลับมาแว้วววว........... ส่งผลงานค่ะ อาจารย์หมอฝน พระธาตุอินทร์แขวน ที่พม่าค่ะ ภาพนี้ไม่ได้ใส่ฟิลเตอร์ค่ะ แค่ Resite ปรับ sharpen Levels Saturation ค่ะ

l3@l3Y
7th March 2007, 21:28
มาเก็บความรู้ครับ....ไว้ซื้อฟิลเตอร์ PL เมื่อไหร่คงได้ประโยชน์มาก ๆ

ฝนแสนห่า
8th March 2007, 07:46
กลับมาแว้วววว........... ส่งผลงานค่ะ อาจารย์หมอฝน พระธาตุอินทร์แขวน ที่พม่าค่ะ ภาพนี้ไม่ได้ใส่ฟิลเตอร์ค่ะ แค่ Resite ปรับ sharpen Levels Saturation ค่ะ

ภาพไม่คมน่ะครับ มือคงสั่น...แต่แสงสวยครับ

ภาพนี้ถ้าใส่ PL ฟ้าส่วนซีกบนขวาจะเข้มกว่านี้เยอะเลยครับ

ฝนแสนห่า
8th March 2007, 08:28
ไปต่อตอนที่ 5 ที่นี่เลยครับ

http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=4232

khunkung
8th March 2007, 12:54
ถามนิดนึงครับ แหะๆ ฐานะเด็กใหม่
คือ PL ตัดแสงได้ แล้วจะทำให้มันเป็นกระจกได้ไหมครับ

สะท้อนมากๆ คือบางครั้งอยากได้แสงสะท้อนมากกว่า

ขอบคุณครับ

ฝนแสนห่า
8th March 2007, 13:13
ถามนิดนึงครับ แหะๆ ฐานะเด็กใหม่
คือ PL ตัดแสงได้ แล้วจะทำให้มันเป็นกระจกได้ไหมครับ

สะท้อนมากๆ คือบางครั้งอยากได้แสงสะท้อนมากกว่า

ขอบคุณครับ
ถามใหม่อีกครั้งครับ อ่านแล้วไม่เข้าใจครับ...หมายความว่าจะเอาแสงสะท้อนหรือเปล่า
:pen110:

terry_n
8th March 2007, 13:46
โอ้ววว ขอเข้ามาฟังด้วยคร้าบบบ

หมูแดง
8th March 2007, 22:14
ถามพี่หมอหน่อยครับ
ผมเคยใช้ C-PL ถ่ายผ่านกระจกเครื่องบิน
ปรากฎว่ามันเกิดแถบสีรุ้งขึ้นมา เพราะอะไรครับ

ฝนแสนห่า
9th March 2007, 06:36
ถามพี่หมอหน่อยครับ
ผมเคยใช้ C-PL ถ่ายผ่านกระจกเครื่องบิน
ปรากฎว่ามันเกิดแถบสีรุ้งขึ้นมา เพราะอะไรครับ

กระจกเครื่องบินเป็นกระจกที่เป็น PL ..ยินยอมให้แสงบางระนาบเข้ามาด้วย ฟิลเตอร์ PL ของเรา ก็มีแสงบางระนาบผ่านได้...จึงเหมือนใส่กระจกกรองแสงสองชั้น สีรุ้งที่ทำให้เกิดสีขาวจึงถูกกรองสีไม่เท่ากันเพราะลักษณะความยาวคลื่นแสงแต่ละสีไม่เท่ากัน การเดินทางไม่เท่ากัน แสงจึงเกิดการถูกดูดกลืนไม่เหมือนกัน จึงเห็นสีแยกออกมาไม่เท่ากัน

ใครมีข้อมูลทางวิชาการบ้างครับ

ทางเดิน
11th March 2007, 15:54
F 11 S 1/11 ครับ

ดูไม่นุ่มเท่าไหร่ เป็นเส้น ๆ

ถ้าช้ากว่านี้ไม่รู้จะดูดีกว่านี้ไหมครับ

snat1975
21st March 2007, 10:12
เพิ่งเลื่อนชั้นมา ขอเวลาไปทำการบ้านหน่อยนะครับท่านอาจารย์...แต่สำหรับหัวข้อฟิลเตอร์เนี่ย...อืมม์ เดี๋ยวไปหายืมเพื่อมาดีก่า....

ฝนแสนห่า
21st March 2007, 10:47
F 11 S 1/11 ครับ

ดูไม่นุ่มเท่าไหร่ เป็นเส้น ๆ

ถ้าช้ากว่านี้ไม่รู้จะดูดีกว่านี้ไหมครับ

โทษทีครับ เพิ่งเข้ามาเห็น

ความนุ่มก็ถือว่าใช้ได้แล้วครับ...แต่ถ้าได้นุ่มกว่านี่อีกนิดจะสวยเลยครับ

pleeprakarn
27th March 2007, 12:24
จดๆๆ ซ้อมๆๆ

FloridaZa
5th April 2007, 21:06
ขอบคุณค่ะสำหรับความรู้ กำลังจะไปเลือกซื้อและลองใช้วันที่6-7 นี้แย้วว เดวลองวิชาเลยนะคะ ^^

linkinpond
10th April 2007, 13:04
ลงทะเบียนตามท่านอาจารย์หมอฝนมาถึงบทที่ 4 แล้วครับ แต่บทนี้ผมคงไม่มีการบ้านส่งแน่ๆ
เพราะยากจนไม่มีตังค์ซื้อ filter ครับ

poparch
11th April 2007, 01:36
ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ใหม่ๆวันนี้
ผมก้อเพิ่งซื้อ c-pl เดียวผมลองเอามาทดสอบ
ตามบทเรียนดูครับ

jackoman
10th May 2007, 15:43
เข้าสเรียนไม่ทันคร้าบขออ่านก็แล้วกันคร้าบขอบคุณคร้าบ

aOr_MINOLTA X-700
10th May 2007, 18:30
เข้ามาจด จด จด แล้วก็จำเอาไปพัฒนาด้วยคนค่ะ ^^

remainder
14th May 2007, 12:34
ขอเข้ามาเรียนด้วยคนครับ :pen108:

mitnoi
14th May 2007, 13:50
ขอบคุณสำหรับความรู้มากๆคับ
ผมยังไม่มีกล้องเลยแต่ทำ CPL แตกไปแล้ว 2 อันด้วยความสะเพร่า เศร้าเลย :pen102:

anucha2
14th May 2007, 14:54
ขออนุญาติแนบไฟล์ที่น่าจะช่วยให้เห็นผลของ CPL ชัดเจนครับ

ขออภัยที่รูปเล็กไปหน่อย แต่น่าจะพอเห็นภาพ

focal point
15th May 2007, 14:17
ขออนุญาตินะครับ ขอเข้าห้องเรียนด้วยนะครับ อาจาน..:pen146:

มือใหม่ๆๆ

ฝนแสนห่า
18th May 2007, 14:00
ไปต่อกันที่นี่เลยครับผม

http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=4232

nemo
20th May 2007, 16:25
มาช้ายังดีกว่าไม่มาครับ ขอเรียนด้วนคนนะครับ

patcharee888
5th June 2007, 09:53
ใจดีจัง ให้ความรู้แล้วยังในยืมฟิลเตอร์อีก

tonemola
10th June 2007, 14:20
ขอร่วมด้วยคนครับ

THE-ONE
15th June 2007, 21:03
ยังส่งการบ้านได้อยู่ไหมครับ
หัวข้อ CPL ครับ
ชี้แนะด้วยครับ

tonemola
17th June 2007, 01:17
ไม่รู้ว่าใช้ได้เปล่าเพิ่งลองถ่ายดู 350D 18-200 Sigma ครับ:pen108:

Qtalo
20th June 2007, 02:08
ไว้จาการบ้านมาส่งคับ วันนี้ขอดูไปก่อน

kroomjai
20th June 2007, 10:58
เข้ามานั่งเรียนแล้วไปฝึกๆ

ฝนแสนห่า
23rd June 2007, 09:43
ยังส่งการบ้านได้อยู่ไหมครับ
หัวข้อ CPL ครับ
ชี้แนะด้วยครับ

ผ่านเลยครับ ฟ้าใสสวยมากครับ

ถ้าเดินหน้าอีกนิด ตัดทุ่นเรือลำแรก(ที่ดูไม่ค่อยสมบูรณ์)ออก ภาพจะสมบูรณ์ขึ้นครับ

ฝนแสนห่า
23rd June 2007, 09:44
ไม่รู้ว่าใช้ได้เปล่าเพิ่งลองถ่ายดู 350D 18-200 Sigma ครับ:pen108:

ไม่แน่ใจว่าส่งเรื่องอะไรครับ.....มีผ่านเรื่องเปิดหน้าครับ

kaiskynet
20th July 2007, 17:47
กำลังหาซื้อCPLอยู่ครับ ได้แล้วจะรีบถ่ายการบ้านมาส่งนะครับ

beehello
8th October 2007, 15:34
มาพร้อมกับการบ้าน ฟิลเตอร์ครับ

beehello
8th October 2007, 15:39
ความเร็วชัตเตอร์

amorthe
26th October 2007, 05:21
มาแอบอ่านเป็นนักเรียนนอกห้องอยู่นาน :pen167: มาขอลงทะเบียนเรียนด้วยอีกคนนะครับพี่หมอฝน :pen153: ไม่มีความรู้เรื่องกล้องเลยครับและยังไม่มีกล้องครับแต่สนใจเรื่องกล้อง เข้ามาอ่านแล้วชอบสุดๆครับ :pen116:

w_prakrit
7th November 2007, 16:02
ตามมาหลายวันแล้วครับ เร่งเครื่องเต็มที่ ลงทะเบียนช้าครับ

w_prakrit
7th November 2007, 16:07
รูปที่ใช้ CPL ครับ ทะเลหน้าบ้าน อิ อิ แต่เรื่องอื่นคงสอบตกแน่เลยเรา ถ่ายไว้ก่อนอ่านเรื่องเทคนิคต่างๆที่พี่หมอสอนมาครับ

Zypher
5th December 2007, 22:38
มาส่งการบ้านเรื่อง สปีดชัดเตอร์ต่ำครับ ส่วนเรื่อง CPL คงไม่ได้ส่งน่ะครับ ยังใช้ compact อยู่เลย

beauiz
8th December 2007, 01:44
เด็กใหม่ครับเพิ่งเข้ามาได้ 3 - 4 ขอลงทะเบียนด้วย

pan_easy
24th January 2008, 23:28
ขอบคุนคับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลย
ขอบคุนจิงๆ

zenithphoto
4th March 2008, 16:30
ไม่มีฟิลเตอร์อ่ะ มีวิธีทำฟิลเตอร์เองง่ายๆไหมครับพี่

lovelylavender
24th March 2008, 14:15
Yeahhh!! ผ่านไปอีกบทแร้ว
ขอบคุณพี่หมอฝนและทุกคนที่ให้ความรู้..^^

#####################

isa
30th March 2008, 10:04
:pen103: :pen103: :pen103: :pen157: :pen157: :pen157: :pen152: :pen152: :pen152:
ขอบคุณมากเลยค่ะ สำหรับความรู้

directjho3d
4th April 2008, 15:01
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

FoToN
6th April 2008, 19:28
ขอบคุณมากๆ ครับ อ่านตามมาถึงบทที่ 4 แล้วครับ

focus-32
7th April 2008, 11:44
:pen145: :pen145: :pen145: :pen145: เยี่ยมจริงๆครับเรียนด้วย....อย่างตั้งใจ

poositlove
8th April 2008, 12:36
เข้ามานั่งเรียนด้วยคนคร้าบบบบ คุณครู

similan_pu_nga
23rd April 2008, 12:10
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆคับ

jand777
23rd April 2008, 14:55
ขอบคุณครับ ชอบบท CPL กำลังสนใจถ่าย Landscape อยู่พอดี แต่ต้องไปซื้ออุปกรณ์ก่อน :pen135:

tumsubin
25th April 2008, 22:01
ขอบคุณ คุณหมอมากนะครับ ถ้ามีโอกาสจะเอาการบ้านมาส่งมั่งครับ:pen152:

nexstep
29th April 2008, 09:31
ขอเรียนด้วยคนครับ

noghongyog
7th May 2008, 23:01
ลงทะเบียน ด้วยคนคร้าบบบบบบบบ

slimer2001
20th June 2008, 00:40
ขอเก็บตังซื้อก่อนนะครับ แล้วจะมาส่งการบ้านย้อนหลังขออนุญาติทำการบ้านข้ออืนก่อน :pen146: อิอิ

slimer2001
20th June 2008, 01:10
การบ้านสปีดช้าครับ

soulfar
20th June 2008, 11:03
ขอบคุณครับสำหรับความรู้

mozkilto
22nd July 2008, 00:15
ยังไม่มี PL และขาตั้งกล้องคับ

คลาสนี้ มาเรียนเฉย ๆ ละกาน อิอิ

เงาะกระป๋อง
30th July 2008, 00:19
ขอบคุณพี่หมอมากๆครับ สำหรับความรู้และสิ่งดีดีที่มอบให้ครับ :pen145: :pen145: :pen145:

by::Tao::
6th August 2008, 09:31
ความรู้มากมายก่ายกองเต็มไปหมดแล้ว..ชอบๆ.. ใช้ภาษาเข้าใจง่ายดี..:pen103: ขอบคุณครับพี่หมอ และเหล่ากูรูทุกท่าน:pen156:

pompam
18th August 2008, 16:58
ขอส่งการบ้าน C-PL ครับ (คงไม่ช้าไปนะครับ) :pen133:

รูปแรกหมุน C-PL ให้เห็นแสงสะท้อนมากที่สุด
http://i38.photobucket.com/albums/e126/chaiphat/IMG_4989_raw_no_C_PL_resize.gif

รุปที่ 2 หมุน C-PL ให้ตัดแสงสะท้อนครับ
http://i38.photobucket.com/albums/e126/chaiphat/IMG_4990_raw_with_C_PL_resize.gif

ปล. องค์ประกอบอาจจะไม่ค่อยดีหน่อย เพราะลองใช้ C-PL ถ่ายสนามหญ้าในบ้าน

bhajang
18th August 2008, 19:30
ตาสว่าง จิงๆค่ะ เพิ่งรู้ว่าฟิลเตอร์หมุนตัดแสงได้
เคยแค่ใส่ไว้เฉยๆแล้วก็งงๆว่าทำไมสีมันตุ่นๆ
แล้วก็ไปโทษกล้องว่าเป็นแค่คอมแพค คงได้แค่นี้
จิงๆแล้ว เรามันโง่เองนี่หว่า..ขอบคุณพี่หมออย่างแรงเลยค่ะ

ปล.ขอโทษนะเจ้าคอมแพคที่เข้าใจเจ้าผิด

nautilus
19th August 2008, 18:05
เราจะมีวิธีการฝึกยังไงคับ ให้มุมมองของภาพเราสวยอะคับ

moo-piing
3rd October 2008, 13:11
โอ้ยไม่ได้นอนมาสามวันแล้วคับ

ยังกะอ่านหนังสือสอบเลยคับ

อ่านทุกกระทุ้เลยคับ

เพราะมีประโยชน์แฝงมาเรื่อยๆ

จดตลอดคับ

จดการบ้านไว้ด้วย จะทำมาส่งทีเดียวเลยคับ

ต้องซื้ออุปกรณ์เพิ่มเยอะเลย

ขอบคุณอาจารย์มาก มาก คับ

Winterfall
25th November 2008, 15:15
สุดยอดมากครับ ตามอ่านมาเต็มๆ 2 วันแล้วครับ

Fighting
17th January 2009, 21:34
การบ้านจะมาส่งครับ หา CPL มาก่อนครับ ^ ^

wished
18th January 2009, 03:28
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ คุณหมอ

minion
22nd January 2009, 17:09
ตามอ่านมาถึงบทนี้แล้ว แต่ยังไม่มีการบ้านมาส่งเลยค่ะ

yakultzaa
14th February 2009, 18:53
จดจำๆความรู้ และนั่งเรียน ช้า กว่าใครเลย

เจ้าป้า
4th March 2009, 06:59
ส่งการบ้านไม่ได้เหมือนกันครับ

อิอิ

อ่านหาความรู้อย่างเดียว

เจ้าป้า
4th March 2009, 17:06
ส่งการบ้านครับ....(แต่ผมไม่มี CPL นะครับ)

แค่นี้ก็สะใจแล้วครับ...ถ้าท้องฟ้าใสเคลียร์ บางครั้งก็แทบไม่ต้องใช้ PL เลยครับ

เหมือนอย่างภาพนี้ใช่มั๊ยครับ

ช่วงปลายปีที่แล้วพาครอบครัวไปเที่ยว วังน้ำเขียวครับ

ฟ้าเปิดสวยมากเลย

ครั้งแรกที่เห็นรูป...ยังแปลกใจเลยว่า ฟ้าสวยจัง

เจ้าป้า
4th March 2009, 17:15
การบ้าน "สปีดช้า" ครับ

งานเลี้ยงปีใหม่กับญาติๆ

เห็นเด็กๆชวนกันเล่นไฟเย็น

รีบคว้ากล้องไปเล็ง....กว่าจะได้รูป

ต้องพาเด็กๆไปซื้อไฟเย็นในตลาดอีกหลายอัน

5555+

ไม่ได้ตั้งขาตั้งกล้องนะครับ (ถ้าจำไม่ผิด...ยืนพิงเสาอยู่มั๊งครับ)

AF-S DX Nikkor 18-105mm

ระยะ 40 mm F 6.7 S 1.6" ISO 500

ระยะ 18 mm F 22 S 1.6" ISO 500

ส่วนรูปสุดท้าย....หัวใจไม่เต็มดวงครับ 555+

ระยะ 35 mm F 20 S 1.6" ISO 500

iChamp
11th March 2009, 14:03
ส่งการบ้านงับ C-PL ม่ายมี....:pen102:

ส่วนเรื่องสปีดช้า ก็ไม่ค่อยได้ถ่าย มีแต่อันเนี้ยครับ:pen167:

มันช้าไม่พอใช่ไหม? :pen143:

40D +kit 18-55 iso 1000 F 13 speed 1/4 sec. ถ่ายที่วัดอรุณฯคับ

iChamp
11th March 2009, 14:07
อีกสักภาพนะครับ อันนี้ก็รู้สึกว่าไม่ค่อยสวยอยู่ดี:pen167:
แต่มีแค่นี้อ่า....:pen102:

zuneoa
13th March 2009, 16:55
ขอบคุณครับบบ

แว่นขยาย
23rd March 2009, 22:12
ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เพิ่มเติมขึ้นเยอะเลย ยังไม่ได้ส่งการบ้านสักที :pen102::pen102:

emotion
24th March 2009, 01:17
ขอบคุณมากๆเลยครับ

Fontake
28th March 2009, 12:59
เพิ่งซื้อเลนส์มาเล่นค่ะ กล้องรอไว้ก่อน ต้นเดือน ช่วงนี้มาตามเก็บความรู้อีกรอบ

ขอบคุณมากๆค่ะ

jo_oj
21st April 2009, 13:16
เอ ป่านนี้จะยังมีใครมาตอบมั้ยหนอ ผมเองเป็นคนนึงที่สงสัยมากๆๆๆ

เอา C-PL ของ Marumi มาใช้ครับ แต่ใส่แล้ว ลองหมุนแล้วโดยดูผ่าน Viewfinder ไปด้วย ก็ไม่สามารถเห็นถึงความต่างได้เลย

แถมรูปที่ได้ก็มืดๆ ทั้งๆที่แสงแดดแรงกล้า ผมเข้าใจว่า C-PL นี่ไม่ได้มีเบอร์เหมือน ND ใช่มั้ยครับ ทำไมรู้สึกว่าภาพเราถ่ายออกมามือสนิทจังครับ

ถ้าอาจารย์มาตอบจะขอไปขุดรูปมาให้ดูครับ ขอบคุณครับ

kookai24
10th May 2009, 00:35
:pen145:ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านนะครับ:pen145:
:pen116:ผมก็จะพยายามต่อไป:pen116:
:pen123:พักก่อน ค่อยไปต่อ:pen135:

tOnNaJa
12th May 2009, 02:37
ขอบคุณสำหรับบทที่ 4 นะครับ

ACornIIS
13th May 2009, 08:35
ขอบคุณนะครับ ได้ความรู้เยอะเลย

AR GUNDAN
16th May 2009, 11:41
รูปสวยจังครับ