PDA

View Full Version : ปกติที่จะถ่ายวัดถุให้เข้มนี่ต้องวัดแสงยังไงครับ

paraseed
6th March 2007, 22:41
เนื่องจากที่ผมโพสไว้ว่าทำยังไงให้สีสดและเข้มแล้วลองไปทำตามที่พี่ๆแนะนำปรากฏว่าปัญหาที่ตามมาคือ ผมดูไม่ออกว่าตรงนี้ควรจะวัดให้อันเดอร์หรือโอเวอร์
เช่น ท้องฟ้า บางทีก็สีฟ้ามันอ่อนไปแต่ออบเจคอย่างอื่นพอดี
ถ้าท้องฟ้าเข้มส่วนประกอบอื่นก็มืออะคับ
คน ตัวคนมืดไป แต่ฉากหลังพอดี
บางครั้งก็มืดไปมาก หรือสว่างมากเกิน อะครับ

ปล. ส่วนใหญ่พี่ๆ ว่าใช้การวัดแสงเฉลี่ยหรือเฉพาะจุดอันไหนดีกว่ากันครับ

kanatex
6th March 2007, 22:50
อยู่ที่ความถนัดครับ ใครฝึกมาแบบไหนมักจะถนัดและทำแบบนั้นได้เร็วและแม่นยำกว่า

ถ้าเอาซีเรียสก็จะวัดแบบจุดแล้วหาค่าเฉลี่ยของแสงเอา

ภายในภาพที่มีแสงซับซ้อนมีความต่างแสงแต่ละจุดสูง กล้องไม่สามารถจะเก็บค่าความสว่างมาได้เหมือนตาเห็นครับ ต้องเลือกว่าจะเอาอะไร ยิ่งกล้องดิจิตอลยิ่งไม่สามารถเก็บได้ดี กล้องฟิล์มจะมี Dinamic range ดีกว่า

ต้องเลือกครับว่าจะเอาอะไรแล้วปล่อยส่วนอื่นให้หลุดจากค่าที่พอดี ถ้าจะเอาที่มืดต้องปล่อยตรงอื่นสว่าง ถ้าจะเอาตรงที่สว่างก็ต้องยอมปล่อยให้ตรงอื่นมืด

เป็นข้อจำกัดของกล้องถ่ายภาพ

การแก้ปัญหาดังกล่าวสามารถทำได้โดย
1.ถ่ายภาพโดยจัดมุมมองที่สภาพแสงไม่แตกต่างกันมากในภาพ
2.ถ่ายให้อันเดอร์เพื่อรักษารายละเอียดในส่วนสว่างของภาพเอาไว้ไม่ให้โอเวอร์ แล้วใช้ Photoshop ดึงภาพในส่วนที่มืดขึ้นมา
3.จัดแสงเพิ่มเช่น ใช้รีเฟล็ก เพิ่มส่วนที่มืดให้สว่างขึ้นมาจนสภาพแสงในภาพไม่ต่างกันมากการวัดแสงที่จุดใดๆผลออกมาจะไม่ต่างกันมาก

ผมวัดแสงแบบจุดมาเกือบตลอดครับเพราะเรียนมาแบบนี้ ให้วัดเฉลี่ยก็กะไม่คล่องครับ

DoFJerk
7th March 2007, 09:15
เนื่องจากที่ผมโพสไว้ว่าทำยังไงให้สีสดและเข้มแล้วลองไปทำตามที่พี่ๆแนะนำปรากฏว่าปัญหาที่ตามมาคือ ผมดูไม่ออกว่าตรงนี้ควรจะวัดให้อันเดอร์หรือโอเวอร์
เช่น ท้องฟ้า บางทีก็สีฟ้ามันอ่อนไปแต่ออบเจคอย่างอื่นพอดี
ถ้าท้องฟ้าเข้มส่วนประกอบอื่นก็มืออะคับ
คน ตัวคนมืดไป แต่ฉากหลังพอดี
บางครั้งก็มืดไปมาก หรือสว่างมากเกิน อะครับ
ผมว่าเป็นปัญหาจากเรื่อง Dynamic Range มากกว่านะ
อันนี้ ในกรณีส่วนใหญ่ ไม่มีทางที่ ฟ้าได้ กับ แบบได้ พอดีๆ

นอกจาก..
ถ่ายตามแสง.. + แบบอยู่กลางแดด..

ตามแสงนี่ก็ เยอะๆ หน่อยนะ.. สักบ่ายสี่ แบบหันหน้าไปทางตะวันตก..

ปล. ส่วนใหญ่พี่ๆ ว่าใช้การวัดแสงเฉลี่ยหรือเฉพาะจุดอันไหนดีกว่ากันครับ ตามแต่อารมณ์ ให้ดีซื้อ D200 เปลี่ยนวัดแสงง่ายมากๆ (ถ้าตั้งเป็น) อาบิบอก..

ถ้าวัดเฉพาะจุดแบบพี่คะน้า.. บ่อยๆ จะติด.. ผมเคยติดพักนึง.. ตอนนี้มาติดวัด matrix ง่ะ..

อืม..
ชื่อกระทู้ถาม.. " ปกติที่จะถ่ายวัดถุให้เข้มนี่ต้องวัดแสงยังไงครับ " ?
แต่จริงๆ ถามอีกเรื่องนี่.. ม่ายอาว...จะตอบอ่ะ..
นอกจากมืด เทาเข้ม ที่ต้องชดเชยลบ เพื่อให้มันมืด..
ยังมีสีอีกสองสีที่เป็นสีมืด.. แดงสด กับ น้ำเงิน.. แดงลบนิดเดียว.. น้ำเงินลบเยอะหน่อย ไม่งั้นเดี๋ยวได้ฟ้าเลยง่ะ..

l3@l3Y
7th March 2007, 20:59
:pen145: ผมเข้ามาเก็บความรู้ครับ

nutteam
7th March 2007, 22:41
มาเก็บเกี่ยวความรู้เหมือนกันครับ

911GT3
8th March 2007, 12:33
จด, จำ แล้วนำไปทำตามครับผม

Paoz
12th April 2007, 17:05
น้อมรับความรู้ด้วยคนครับ....ขอบคุณครับ

boomkung
12th April 2007, 18:31
เข้ามาจดฮับ

ต้อง
12th April 2007, 19:09
:pen145: :pen145: :pen145:

sirsut
3rd May 2007, 10:28
จดด้วย :pen145: :pen145: :pen145:

หนก บางหลวง
3rd May 2007, 13:08
สีแดงสดนั้น เครื่องวัดแสงจะตอบสนองมากกว่าสีอื่น ทำให้เครื่องวัดแสงไวต่อแสงสีแดง มันจึงแปลผลว่าแสงเข้ามามาก และร่วมกับสีแดงสดสะท้อนแสงมากกว่าสีเทากลางอีกด้วย ทำให้เวลาถ่ายฟิล์มสไลด์เราจะชดเชยไว้ที่บวก 1.5 stops มิเช่นนั้นจะได้สีแดงหม่นๆหมองๆ เวลาถ่ายด้วยกล้องดิจิตอลตั้งชดเชยไว้ + 1stopsก็พอครับ เคยตั้งไว้เหมือนกับสไลด์ผลคือ แดงหลุดrangeไปเลย

ส่วนสีฟ้านี่ มันเป็นเรื่องของการตอบสนองต่อสีฟ้าของเครื่องวัดแสงน้อยกว่าสีอื่นๆ ทำให้เวลาวัดแสงสีฟ้า เครื่องวัดแสงจะคิดว่าแสงมันน้อย จึงให้เพิ่มค่าEV ผลก็คือหากเชื่อเครื่องวัดแสง เวลาถ่ายออกมาแล้ว ฟ้าก็จะสีฝ้าๆ ไม่เป็นฟ้าสด ถึงแม้ว่าเครื่องวัดแสงในปัจจุบันจะพัฒนากว่าสมัยก่อนไปบ้างแล้ว ก็ยังคงเป็นในทิศทางเดิม รวมๆแล้วสำหรับกล้องดิจิตอลก็ให้วัดแสงแล้วชดเชยลบไปราวๆ 1 stopก่อนแล้วดูผลเอา เนื่องจากเราคงไม่ได้ถ่ายแต่ท้องฟ้าเพียงอย่างเดียว และต้องสนใจองค์ประกอบอื่นๆร่วมด้วย

dek
3rd May 2007, 14:51
มาเก็บความรู้ครับ....:pen145: