PDA

View Full Version : ### 16 ภาพ เพื่อพิกโปร ...พิเศษ สำหรับชาวรุกกี้ ###

ฝนแสนห่า
14th March 2007, 14:37
...มัวแต่ไปเก็บตังค์ในโรงเรียนกวดวิชาถ่ายภาพ...:pen103: :pen152:

ไม่ได้โพสภาพเสียนานเลยครับ....

ชุดนี้ขอสัก 16 ภาพน่ะครับ...

ชื่อภาพ...ตาลคู่

เป็นเช้าที่มีหมอกลงค่อนข้างจัด..แถบชานเมืองนคร ผมขับรถผ่านไปพอดี แสงสีทองส่องลงมาจากด้านหน้าเป็นมุมย้อนแสง ถ่ายไว้นานแล้วด้วยกล้องคอมแพ๊ค...ไม่มีการวัดแสงใดใดทั้งสิ้น ส่องไปที่ต้นตาลตรงตรง

สภาพแสงแบบนี้ ทิศทางแบบนี้ ต้องระวังเรื่องเดียว คือ ระวังแสงจะยิงมาโดนกับผิวเลนส์โดยตรง เพราะจะเกิดการฟุ้งของแสง แล้วทำให้ภาพมัวไม่สดใสได้

สีทองเป็นสีจริง ๆ จาก AWB

มุมนี้ถ่ายมาหลายภาพ ที่มีโฟร์กราวด์ก็มี...แต่คัดเอาภาพนี้มาเปิดกระทู้ เพราะชอบเป็นการส่วนตัวครับผม

zykhol
14th March 2007, 14:48
:pen116: :pen116: :pen116: มาขอบคุณอาจารย์ไว้ก่อนครับ....:pen145: สำหรับความรู้ดีๆ :pen145:

ฝนแสนห่า
14th March 2007, 14:49
...ฟ้าสีทอง...

ภาพนี้เพิ่งถ่ายเมื่อสามสี่วันก่อน

ตื่นมาตอนเช้าเห็นฟ้าเริ่มจับเป็นสีทองสวยงาม ...ไม่ทันล้างหน้าล้างตา ก็บึ่งกระบะคู่ชีพไปตรงจุดต้นตาลที่เคยหมายตาไว้ก่อนหลายเดือนแล้ว

กล้องแคนนอน 10 ดี เลนส์ซิกม่า 12-24 โหมด A เปิดหน้ากล้องประมาณ 8 วัดแสงหนักกลางบริเวณท้องฟ้า ใกล้ ๆ กับเมฆสีทองแล้วล๊อคค่าวัดแสงไว้ เลื่อนกล้องมาจัดองค์ประกอบ โฟกัสไปที่ขอบใบตาล(เวลากล้องโฟกัสภาพ จุดที่กล้องจะออโต้โฟกัสได้ดีที่สุด ก็คือ สองจุดที่อยู่ติดกันและมีความเปรียบต่างของแสง ของสีมากที่สุด...ถ้าเราโฟกัสไปที่ใบตาลโดยตรง หรือท้องฟ้าโดยตรง การโฟกัสอาจจะวืดวาดได้)

การเปิดหน้ากล้อง 8 ทำให้ไม่ต้องกังวลใจเรื่องความชัดลึก

ฝนแสนห่า
14th March 2007, 15:02
:pen103: หวัดดีครับคุณ ZYKHOL ......มาเจิมกระทู้เลยเหรอครับ:pen103:

...............................

...ยอดเหลือง...

เป็นยอดเขาที่อยู่ในเทือกเขาหลวง นครศรีธรรมราช..เป็นแหล่งที่ท่านขุนพันธ์ ฯ ได้ไปนำไม้มาแกะสลักเป็นเสาไม้หลักเมือง จตุคามรามเทพ ที่ดังกระฉ่อนเมืองอยู่ในขณะนี้

เป็นช่วงราวห้าโมงครึ่งในตอนเย็น...กล้องแคนนอน 10 ดี เลนส์ 80-200

ผมแวะจอดในจุดที่เห็นเส้นสายของถนน และแนวเทือกเขา.....วัดแสงหนักกลางไปที่พื้นถนน ชดเชยอันเดอร์หนึ่งสต๊อฟ เพื่อไม่ให้แนวเทือกเขาจมไปกับสีท้องฟ้า รอจังหวะให้มอเตอร์ไซด์ผ่านมาพอดี

ภาพนี้ต้องโฟกัสตรงจุดสนใจ คือ มอเตอร์ไซด์ ...และไม่ต้องกังวลเรื่องฉากหลังมากนัก สภาพแสงมากขนาดนี้เราตั้งรูรับแสงแคบ ๆ ได้เลยครับ

rapin9
14th March 2007, 15:11
มานั่งรอจดแล้วครับพ้ม

phattara
14th March 2007, 15:19
มารอเก็บความรู้ครับพี่หมอฝน

Three_k
14th March 2007, 15:21
ล็อกค่าวัดแสง ยังไง ครับ แล้วทำต่อเมื่ออยากได้ภาพแบบ ไหน ตัวผมเองได้ยินมานาน แต่ไม่ค่อยเข้าใจ พี่หมอช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ
ปล. ผมใช้ 400D ล็อกตรงไหน แล้วใช้ยังไง ขอบคุณครับ

Ant
14th March 2007, 15:29
ขอเก็บความรู้ด้วยคนนะครับ มาสอนต่อเร็วๆนะครับ

14mm
14th March 2007, 15:51
แหม รูปแรกเจิดมาก ๆ ครับ

ปล. ZYKHOL แฟนดอนผีบินนิ

: )

sandworm
14th March 2007, 15:55
รอดูต่อนะครับ พี่หมอฝน

sevens
14th March 2007, 16:02
>>> อืม อืม อืม สุดยอดค้าบอาจารย์หมอ...

>>> มาตีตั๋วรอชมภาพต่อไปแล้วคับ <<<

>>>//** ได้ดูภาพสวยๆๆแล้วยังได้ความรู้อีก ขอบคุณจริงๆคับ **//<<<

ฝนแสนห่า
14th March 2007, 16:03
...หลบเริน..

เป็นภาษาใต้ แปลว่า กลับบ้าน

ผมโฟกัสรออยู่ตรงจุดที่มีแสงส่องลงมา....

ใช้กล้องแคนนอน 10 ดี เลนส์ 80-200...โหมด A วัดแสงหนักกลาง ตั้งอันเดอร์ 3/4 สต๊อฟ เพื่อชดเชยพื้นที่ที่ไม่โดนแสง

เปิดออโต้โฟกัสชนิดติดตามแบบที่เคลื่อนที่ เพราะแค่ออโตโฟกัสแบบ one shot อาจจะหลุดโฟกัสได้

ถ่ายไปหลายภาพ มาเลือกภาพที่แบบโดนแสง....อาจจะไม่ใช่ภาพที่ดีนัก แต่การเลือกใช้โหมดและการเซ็ทกล้องก่อนถ่ายเป็นสิ่งสำคัญ

zykhol
14th March 2007, 16:13
:pen103: หวัดดีครับคุณ ZYKHOL ......มาเจิมกระทู้เลยเหรอครับ:pen103:

สวัสดีครับอาจารย์หมอ
อาจารย์หมอโพสทั้งทีต้องเข้ามาดูก่อนละครับ ความรู้ดีๆๆ ทุกอณู
คงมิบังอาจพลาดได้ อิอิ

migmig
14th March 2007, 16:16
"สร้างเมืองมายา อุตสาหัสกรรม รุ่งเรืองเลิศล้ำมีปัญญาดี
เราจะมีเมืองใหม่ แสงสีวิไล ซื้อน้ำซื้อไฟ
โครงการต่อไป ซื้อลมหายใจ"

ชอบเพลงนี้เหมือนกัน...

รอต่อไปอย่างใจจดใจจ่อครับพี่หมอฝน

ฝนแสนห่า
14th March 2007, 16:20
...แสงทอง กับแมงมุมสวย...

เห็นใยแมงมุมขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางราวสามเมตร ในสวนมะพร้าวใกล้บ้านระดับสายตา อยู่หลายวันแล้วครับ...

รอจนถึงวันฟ้าใส...ก่อนพระอาทิตย์ตกดินสักสิบห้านาทีจะมีสีทองส่องลงมา

ใช้กล้องแคนนอนสิบดี เลนส์ 80-200 โหมด A วัดแสงหนักกลาง พยายามเปิดหน้ากล้องค่อนข้างแคบ คือ ประมาณ 16 เพื่อให้เก็บความชัดลึกสูง ๆ แต่เนื่องจากซับเจคอยู่ใกล้มากราว 2 เมตรเศษ จึงคุมชัดลึกได้น้อยกว่าวัตถุที่อยู่ไกล

ภาพนี้เลือกบันทึกในช่วงเวลานี้ เพื่อต้องการแสงสีทองครับ

zykhol
14th March 2007, 16:20
แหม รูปแรกเจิดมาก ๆ ครับ

ปล. ZYKHOL แฟนดอนผีบินนิ

แค่คลุกคลีมา 10 กว่าปีเองครับ อิอิ

ปล. รูปทหารเกณฑ์ของพี่ยุทธนา ใน NG นี่ สุดๆๆเลยนะพี่ 14mm

14mm
14th March 2007, 16:24
แค่คลุกคลีมา 10 กว่าปีเองครับ อิอิ

เสียดาย demo ที่หายไปกับน้ำป่าเนอะ

เป็นวงที่น่าทึ่งมาก ๆ วงนึงในเมืองไทย ทั้งเรื่องดนตรี และการใช้ชีวิต

ปล. ขออนุญาตคุยกันเป็นเพื่อนตอนคุณหมอโพสรูปงับ

ฮิฮิ

:pen153:

ฝนแสนห่า
14th March 2007, 16:26
...แอ๊คชั่น...

พาทีมชมรมถ่ายภาพหาดใหญ่ไปเก็บภาพที่หมู่บ้านชาวประมงที่ท่าศาลา นครศรีฯ

กล้องแคนนอน 10 ดี..เลนส์ซิกม่า 12-24 วัดแสงหนักกลาง โหมด A ตั้งอันเดอร์ 1 สต๊อฟ เพื่อเน้นซิลลูเอท(ภาพเงาดำ) ASA 400 (น๊อยซ์กระหึ่ม) เปิดหน้ากล้องกว้างสุดเพื่อให้ชัตเตอร์เร็วพอที่จะให้คนขี้เกียจแบกขาตั้งกล้อง ใช้มือจับกล้องถ่ายภาพได้ โฟกัสไปที่ตัวคน

รอจังหวะจนสมาชิกหยอกล้อกันเอง....ภาพแบบนี้บางทีต้องคาดการล่วงหน้าด้วยครับ ว่าจะเกิดอะไรขึ้นกับเพื่อนเราที่ไปด้วยกัน

ฝนแสนห่า
14th March 2007, 16:27
เสียดาย demo ที่หายไปกับน้ำป่าเนอะ

เป็นวงที่น่าทึ่งมาก ๆ วงนึงในเมืองไทย ทั้งเรื่องดนตรี และการใช้ชีวิต

ปล. ขออนุญาตคุยกันเป็นเพื่อนตอนคุณหมอโพสรูปงับ

ฮิฮิ

ตามสบายเลยครับผม.....ดีจะได้ไม่เหงา:pen156: :pen159: :pen166:

ปาน
14th March 2007, 16:28
พี่หมอ ภาพแมงมุมสวยจริงๆครับ :pen116:

zykhol
14th March 2007, 16:33

ฮิฮิ

นั้นนะสิครับ...
เป็นศิลปินที่ใช้ศิลปะสอนเด็กๆ เด็กให้รักธรรมชาติ...น่านับถือจริง :pen152: :pen152: :pen152:

ปล. ขออนุญาติด้วยคนครับ... :pen153: :pen153:

ฝนแสนห่า
14th March 2007, 16:37
...กรรเชียง หาเลี้ยงชีพ...

ผมไปที่ทะเลสองวันติดกัน วันแรกสังเกตุเห็นคุณลุงคนนี้กรรเชียงเรือออกไปกู้อวนที่ดักไว้ห่างจากชายฝั่งราว 100 เมตร

วันที่ 2 ผมจึงเอาเลนส์ 300 เอฟ 4 โตคิน่า ตัวใหม่แกะกล่อง (ราคา 14000) ติดตัวไปด้วย

พอลุงเริ่มกรรเชียง...ดวงอาทิตย์ก็รู้งานโผล่มาพอดี ผมเดินตามชายหาดตามคุณลุงไปเรื่อย ๆ จนถึงในตำแหน่งที่น่าจะโอเค ก็เลยเก็บภาพชุดนี้มา ไม่ใด้ใช้ขาตั้งกล้อง

กล้องแคนนอน 10 ดี เลนส์โตคิน่า 300 เอฟ 4 ASA 200 โหมด M (ที่ใช้โหมดนี้ เพราะการถ่ายภาพในสถานการณ์แบบนี้ที่มีดวงอาทิตย์เข้ามาในเฟรมภาพด้วย อาจจะวัดแสงผิดพลาดได้มโหฬาร จึงต้องวัดแสงให้เสร็จก่อนที่จะถ่ายภาพ) ภาพนี้ผมวัดแสงหนักกลางไปที่ท้องฟ้าสีแดงแดงใกล้ดวงอาทิตย์

The Smurfs
14th March 2007, 16:42
ปล. ผมใช้ 400D ล็อกตรงไหน แล้วใช้ยังไง ขอบคุณครับ

มาช่วยตอบค่ะ ใช้ 400D อยู่เหมือนกัน

ล็อกแสงโดยกดชัตเตอร์ครึ่งนึง แล้วกดปุ่มดอกจันตรงมุมบนขวา อะค่ะ

ล็อกค่าวัดแสง ยังไง ครับ แล้วทำต่อเมื่ออยากได้ภาพแบบ ไหน ตัวผมเองได้ยินมานาน แต่ไม่ค่อยเข้าใจ พี่หมอช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ

อันนี้รอพี่หมอฝนมาตอบค่ะ ไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่

ปล. รอชมภาพ + ศึกษาต่อค่ะ :pen153:

ฝนแสนห่า
14th March 2007, 16:42
...หลบเริน...2...

พอสักพักคุณลุงก็เลี้ยว 90 องศากลับเข้าสู่ฝั่ง แสงยามเช้าไล่ตามหลังคุณลุงมา ผมเปลี่ยนเลนส์ไม่ทันเสียแล้วจึง ใช้ เลนส์ 300 ส่องเก็บภาพไปเรื่อย ๆ ทั้ง ๆ ที่อยู่ในโหมด M ...เร็วเท่าความคิด อยากเล่นกับแสงที่ส่องลงบนหยดน้ำที่ร่วงจากใบพาย จึงตั้งอันเดอร์ไปราว 2 สต๊อฟจากที่วัดได้ที่ลำเรือ เพื่อเน้นแสงจากหยดน้ำให้เด่นขึ้นมา

แมนนวลโฟกัส...ไม่ใช้ขาตั้งกล้อง นั้งชันเข่า เอากล้องแนบหน้า ข้อศอกชิดตัว หยุดหายใจ....:pen143:

ฝนแสนห่า
14th March 2007, 16:49
มาช่วยตอบค่ะ ใช้ 400D อยู่เหมือนกัน

ล็อกแสงโดยกดชัตเตอร์ครึ่งนึง แล้วกดปุ่มดอกจันตรงมุมบนขวา อะค่ะ

อันนี้รอพี่หมอฝนมาตอบค่ะ ไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่

ปล. รอชมภาพ + ศึกษาต่อค่ะ :pen153:

ตอนแรกตั้งใจจะตอบตอนโพสเสร็จ แต่ไม่เป็นไร รู้สึกสนใจกันหลายคน

การกดปุ่มล๊อคแสง คือ การกดปุ่มดอกจันทร์ที่อยู่ตรงด้านหลังกล้อง ตรงมุมขวาบน

ล๊อคเพราะว่า ถ้าเราต้องการจุดไหนที่แสงตามที่เราชอบ เราก็ส่องไปที่จุดนั้น แล้วกดปุ่มล๊อคไว้ มันจะจำไว้สัก 20 วินาทีมั๊ง(เวลาไม่แน่ใจ) แต่จะเห็นสัญญลักษณ์โผล่มาให้เห็นในวิวฟายเดอร์ พอกดเสร็จ ก็เลื่อนกล้องมาจัดองค์ประกอบ โดยไม่ต้องสนใจเรื่องแสงอีกแล้ว แล้วกดชัตเตอร์

เราใช้ในสภาพแสงที่แตกต่างกันมากในพื้นที่ที่เราจะถ่ายภาพ

เรื่องนี้จะมีสอนด้วยครับ แต่ไว้หลัง ๆ ครับ เพราะยากเอาเรื่องอยู่เหมือนกันครับ

อ๋อ...เวลากดปุ่มนี้ ไม่ต้องกดชัตเตอร์ลงครึ่งหนึ่งครับ แต่กล้องต้องพร้อมที่จะทำงานน่ะครับ ไม่ใช่แค่ stanby ธรรมดาครับ

-=S/L=-
14th March 2007, 17:03
ภาพหรอยจังฮู้

ความรู้เต็มเหยียดจริงๆครับ

ผมเห็นข้อสังเกตุสำคัญ ที่ผมแตกต่างจากพี่หมอ คือพี่หมอคิดก่อนถ่ายไม่หวังฟลุ๊ก ก่อนกดหวังได้เลยว่าต้องเป็นยังงัย

แต่ผมกดก่อนแล้วไปลุ้น นี่เป็นข้อแตกต่างที่ยิ่งใหญ่จริงๆ
นับถือมากครับ

ฝนแสนห่า
14th March 2007, 17:07
...หากิน ริมปากน้ำ...

เป็นความผิดพลาดของการบันทึกภาพ ส่วนบนของภาพจึงเก็บมาไม่หมด

ภาพนี้เกิดขึ้นในช่วงเสี้ยววินาที รีบจอดรถ กว่าจะเซ็ทกล้องได้ ก็เร่งรีบจนลืมจัดองค์ประกอบให้ลงตัว แต่ก็เป็นภาพที่ประทับใจ(เล็ก ๆ) อีกภาพหนึ่ง
แม้จะขาดแหว่งไปบ้าง

Eirth_2006
14th March 2007, 17:12
:pen116: อาจารย์ หมอ #3 โฟกัส ยังงัย ครับ ให้ ก้อนเมฆ และท้องฟ้า ชัด ๆ
ถ้าผมใช้ manual focus ไปที่ infinity จะได้ หรือเปล่า ครับ

ฝนแสนห่า
14th March 2007, 17:15
...มุมสงบ...

ที่ชายหาดสิชล หมู่บ้านชาวประมงเล็กๆ ซ่อนตัวในดงมะพร้าว

ผมเดินท่อม ๆ ไปคนเดียว ...พาเจ้าซิกม่า 12-24 ไปเปิดบริสุทธิ์

กล้องแคนนอน 10 ดี..โหมด A... AWB ...ASA 100 วัดแสงหนักกลางไปที่ท้องฟ้า...อันเดอร์ลงมาอีกนิดหนึ่ง ราวครึ่งสต๊อฟ (เพราะวัดแสงท้องฟ้านี่ ภาพโดยรวมจะอันเดอร์กว่าตาเห็นอยู่แล้วครับ)

ถ่ายคร่อมมาสามภาพ ห่างกัน 1 สต๊อฟ เอาภาพที่ 1 กับ 3 มาโปรเซส อยากได้ที่ใสแจ๋วมากกว่านี้ แต่ก็ได้ดีที่สุดแค่นี้

เฮ้อ.....โฟโต้ช๊อพ นี่เป็นอะไรที่ยากส์ส์จริง ๆ เลยสำหรับผม

ฝนแสนห่า
14th March 2007, 17:18
:pen116: อาจารย์ หมอ #3 โฟกัส ยังงัย ครับ ให้ ก้อนเมฆ และท้องฟ้า ชัด ๆ
ถ้าผมใช้ manual focus ไปที่ infinity จะได้ หรือเปล่า ครับ

ด้วยคุณสมบัติของเลนส์ไวด์...ความชัดลึกจะมากมากอยู่แล้วครับ ผมเปิดที่เอฟ 8 โฟกัสที่ต้นตาล ท้องฟ้าชัดแน่นอนครับผม เพราะเลนส์ระดับ 12-24 นี่ ความชัดลึกจะสูงมากมากครับ

The Smurfs
14th March 2007, 17:22
อ๋อ...เวลากดปุ่มนี้ ไม่ต้องกดชัตเตอร์ลงครึ่งหนึ่งครับ แต่กล้องต้องพร้อมที่จะทำงานน่ะครับ ไม่ใช่แค่ stanby ธรรมดาครับ

555 ตอบผิด :pen167:

ขอบคุณพี่หมอฝนที่มาแก้ไขให้ค่ะ :pen153:

:pen145: :pen145: :pen145:

ฝนแสนห่า
14th March 2007, 17:22
...หลบคอก...

ผมเดินตามฝูงวัวฝูงเล็ก ๆ นี่ไปราวสามร้อยเมตร เพราะเล็งทึ่จุดนี้เอาไว้ก่อนแล้ว อยากเก็บต้นไม้ดอกสีแดง ๆ ทางด้านบนเอาไว้ด้วย

พอมาถึงจุดนี้ ก็ขอร้องให้เจ้าของปล่อยให้มันเล็มหญ้าสักพัก แสงอาทิตย์กำลังสวย..ผมใช้แคนนอน 10 ดี กับเลนส์ 80-200 นั่งลงกับพื้น (ปักหลักถ่ายเลย) ใช้โหมด A ถ่ายเก็บไปเรื่อย ๆ เอฟ 8 (มั๊ง)...กดปุ่มล๊อคค่าแสงเป็นบางครั้งด้วย

ฝนแสนห่า
14th March 2007, 17:24
ขออนุญาตมาต่อพรุ่งนี้อีกน่ะครับ...ผบทบ มายืนเท้าสะเอวแล้วครับ เดี๋ยว...:pen143: :pen153:

bee52
14th March 2007, 17:36
:pen156: :pen156: :pen156:

ภาพสวย ๆ กับความรู้ดี ๆ เยี่ยมเลยครับพี่หมอ

:pen156: :pen156: :pen156:

ricebird
14th March 2007, 17:41
เข้ามาตีตั๋วรอคอยชมภาพสวยๆงามๆจากพี่หมอครับ รอคอย รอคอย
ขออนุญาติพี่หมอนะครับ :pen153: แต่ละภาพของพี่หมอช่วยกรุณาแนะนำเรื่องของการเลือกการวางจุดในการโฟกัส เพื่อวัดแสง และการชดเชยแสงด้วยนะครับ จะเป็นความกรุณาเพื่อเป็นความรู้และเกิดเป็นวิทยาทานจากเด็กหัดเดินอย่าง ชาว Rookie ด้วยหนะครับ จะได้ทราบเรื่องเทคนิคของการวัดแสงและการชดเชยแสงด้วยครับพี่หมอ ขอบพระคุณมากครับ:pen146: :pen153:

ipeak
14th March 2007, 17:41
~ขอบคูณครับ สำหรับภาพ สวยงามเหล่านี้ มีกำลังใจขึ้น สู้ๆ

The Smurfs
14th March 2007, 17:44
ขอบคุณพี่หมอฝนค่ะ :pen153:

พรุ่งนี้มารอดูต่อ :pen152:

cafedemars
14th March 2007, 17:50
รูปสวย แถมได้ความรู้อีก .....ขอบคุณจากใจจริงครับพี่หมอ:pen156: :pen156:

ปล.พี่14mm ....ผมชอบเพลงสุดเเท้ทางเดินมากเลยครับ อิอิ line guitar สุดๆ:pen116:

Eirth_2006
14th March 2007, 17:56
ด้วยคุณสมบัติของเลนส์ไวด์...ความชัดลึกจะมากมากอยู่แล้วครับ ผมเปิดที่เอฟ 8 โฟกัสที่ต้นตาล ท้องฟ้าชัดแน่นอนครับผม เพราะเลนส์ระดับ 12-24 นี่ ความชัดลึกจะสูงมากมากครับ

:pen127: ขอบคุณมาก ครับ อาจารย์ หมอ

pigift
14th March 2007, 18:05
ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ

Three_k
14th March 2007, 18:21
ขอบคุณ คุณ The Smurfs ด้วยน่ะครับที่ให้ความกระจ่าง และพี่หมอฝนทำให้เข้าใจมากยิ่งขึ้น เรื่องการล็อคแสง จะรอลงทะเบียนน่ะครับ

ม้าทิงนองนอย
14th March 2007, 18:59
ขอบพระคุณอาจารย์หมอฝนสำหรับภาพสวยๆและความรู้ดีๆที่นำมาฝากนะครับ:pen153:

ARbuKA
14th March 2007, 19:22
ขอบคุณคุณครูหมอฝนมากครับ สำหรับภาพที่มีเสน่เฉพาะตัวและคำอธิบายดีๆ เหล่านี้ครับ

อยู่คู่ pixpros ไปนานๆนะงับ คุณครูหมอฝน

Blue Planet Earth
14th March 2007, 20:23
555 ตอบผิด :pen167:

ขอบคุณพี่หมอฝนที่มาแก้ไขให้ค่ะ :pen153:

คงไม่ถึงกับผิดซะทีเดียวครับ
การกดชัตเตอร์ครึ่งนึง เป็นการล๊อคทั้งโฟกัส และแสง

แต่ในเรื่องการล๊อคแสง แสดงว่า จุดที่เราส่องไปในครั้งแรกนั้น ไม่ใช่จุดที่จะโฟกัส
เราล๊อคเพื่อจะจำค่าแสงนี้ไว้ จากนั้นจึงหันกล้องไปที่ซับเจคเพื่อโฟกัสอีกทีครับ

ผิดถูกอย่างไรพี่หมอฝน ช่วยเพิ่มเติมด้วยครับ
:pen108:

tasan
14th March 2007, 20:30
ภาพสวยๆและความรู้ดีๆอย่างนี้ต้องขอบคุณพี่หมอฝนครับ

ปล. มีสาวก DT แถวนี้ด้วยแฮะ มีเวลาคงได้คุยกันครับคุณ 14 มม.

Tucky
14th March 2007, 20:44
ค้อบ คุณ ย้าง แรง ... จารย์พี่หมอฝนฯ :pen156: ขอบคุณมาก ๆ อีกครั้งนะครับ :pen156:

phantom
14th March 2007, 20:54
ขอบคุณครับ พี่หมอ ที่กรุณาถ่ายทอดความรู้และประสบการณ์
ให้กับรุ๊กกี๊ครับ:pen156: :pen156:
ปล.รักษาตัวด้วยนะครับ...:pen143:

saprung
14th March 2007, 21:03
รู้สึกถึงเหมือนพี่หมอทำขนมเค้กแล้วตักแบ่งให้กิน พร้อมบอกสูตรอีกแนะ ขอบคุณครับที่ปันความรู้ให้

chai19
14th March 2007, 21:19
แสงสวยมาก ๆ แล้วยังมีเทคนิคบอกอีก
สุดยอดเลยครับ

ทางเดิน
14th March 2007, 22:13
ขอบคุณครับ ขอบคุณจริง ๆ จะมีใครอีกไหมนะที่มีภาพสวย ๆ มาให้ชม
พร้อมเล่าแนวคิด จุดประสงค์ การset กล้อง ให้ฟังแบบนี้
ซึ่งในน้ำใจจริง ๆ ครับ

littlekoala79
14th March 2007, 22:13
ตอนแรกตั้งใจจะตอบตอนโพสเสร็จ แต่ไม่เป็นไร รู้สึกสนใจกันหลายคน

การกดปุ่มล๊อคแสง คือ การกดปุ่มดอกจันทร์ที่อยู่ตรงด้านหลังกล้อง ตรงมุมขวาบน

ล๊อคเพราะว่า ถ้าเราต้องการจุดไหนที่แสงตามที่เราชอบ เราก็ส่องไปที่จุดนั้น แล้วกดปุ่มล๊อคไว้ มันจะจำไว้สัก 20 วินาทีมั๊ง(เวลาไม่แน่ใจ) แต่จะเห็นสัญญลักษณ์โผล่มาให้เห็นในวิวฟายเดอร์ พอกดเสร็จ ก็เลื่อนกล้องมาจัดองค์ประกอบ โดยไม่ต้องสนใจเรื่องแสงอีกแล้ว แล้วกดชัตเตอร์

เราใช้ในสภาพแสงที่แตกต่างกันมากในพื้นที่ที่เราจะถ่ายภาพ

เรื่องนี้จะมีสอนด้วยครับ แต่ไว้หลัง ๆ ครับ เพราะยากเอาเรื่องอยู่เหมือนกันครับ

:pen116: ขอบพระคุณพี่หมอฝนมาก ๆ ค่ะ ที่ทำให้หนูตาสว่างวันนี้เองว่า ล๊อคแสงคืออะไร เพราะอ่านเจอมานานและไม่เคยเข้าใจเลย ว่าทำไปยังไง เพื่ออะไร ขนาดว่าหนูมีทักษะการถ่ายรูปที่เรียกได้ว่า ศูนย์ (กำลังจะไปเข้าคอร์สเรียน 25 มีนา เนี้ยค่ะ) เข้าใจได้กระจ่างทีเดียว สุดยอดค่ะ :pen156:

Junny77
14th March 2007, 23:21
ขอขอบคุณสำหรับเทคนิคดีๆจากพี่หมอครับ ได้ความรู้เพิ่มเยอะเลย
รูปสวย เทคนิคเยี่ยมจริงๆ:penflag:

แซงแซวบูรพา
14th March 2007, 23:46
มาลงชื่อเข้าเรียนไว้ก่อน แล้วคงต้องใช้เวลาละเมียดดูแต่ละภาพนานๆอีกทีครับ
ขอบคุณครับท่านอาจารย์:pen153: :pen153: :pen153:

ฝนแสนห่า
15th March 2007, 07:43
...ค.ควาย เข้าคอก...

ถนนสายใหม่ที่ตัดผ่านทะเลสาบสงขลา จากระโนด สงขลา ไปสู่ทะเลน้อย พัทลุง...มีฝูงควายเลี้ยงอยู่หลายฝูง ตอนห้าโมงเย็นเขาจะต้อนควายเข้าคอก

ภาพนี้ถ่ายไม่ยาก แต่ผมเน้นแสงที่เข้ามาทางด้านหน้า แบบย้อนแสงนิดนิด...ตั้งใจจะไปถ่ายอีกสักรอบ และอยากได้แสงนิ่มตอนเช้ามากกว่าตอนเย็นแบบนี้

กล้องแคนนอน 10 ดี เลนส์ 80-200 โหมด A ...เอฟ 16 ...ASA 100 ...RAW ...AWB

ฝนแสนห่า
15th March 2007, 07:45
เข้ามาตีตั๋วรอคอยชมภาพสวยๆงามๆจากพี่หมอครับ รอคอย รอคอย
ขออนุญาติพี่หมอนะครับ :pen153: แต่ละภาพของพี่หมอช่วยกรุณาแนะนำเรื่องของการเลือกการวางจุดในการโฟกัส เพื่อวัดแสง และการชดเชยแสงด้วยนะครับ จะเป็นความกรุณาเพื่อเป็นความรู้และเกิดเป็นวิทยาทานจากเด็กหัดเดินอย่าง ชาว Rookie ด้วยหนะครับ จะได้ทราบเรื่องเทคนิคของการวัดแสงและการชดเชยแสงด้วยครับพี่หมอ ขอบพระคุณมากครับ:pen146: :pen153:

ครับผม...เดี๋ยวจะกลับไปรีวิวใหม่อีกครั้งครับ

ฝนแสนห่า
15th March 2007, 08:02
...มุสลิม...

ขับรถผ่านเจอแสงเงาแบบนี้ ไม่จอดรถก็ใจดำเกินไปล่ะครับ

เป็นหมู่บ้านมุสลิมในอำเภอที่ผมอยู่ อยู่ริมทะเล แสงตอนห้าโมงเย็น เงาที่เกิดขึ้นสาดลงมาบนพื้นถนน

ผมเปลี่ยนเลนส์เป็นไวด์ 20-40 ของแทมรอน เดินข้ามถนนไปอีกฝั่ง ก้มลงกับพื้นขอบถนน หาต้นไม้บังดวงอาทิตย์ ป้องกันแสงหลอนในภาพ

กล้องแคนนอน 10 ดี โหมด A เอฟ 16 ...ผมวัดแสงแบบหนักกลางไปที่พื้นถนน พยายามจับจังหวะของแม่ค้าที่กำลังเขิน และเก็บยอดโดมมัสยิดเข้ามาด้วย

ปัญหาของการถ่ายภาพประเภทนี้ก็คือ เรามักจะไม่ค่อยกล้าลงไปเก็บภาพกับคนที่เราไม่รู้จัก...แต่ผมจะใช้วิธีจอดรถลงไปทำทีว่ารื้อกระเป๋ากล้อง หยิบโน่น หยิบนี่ ให้ดูว่าเป็นมืออาชีพ :pen103: ส่งยิ้มให้เขาบ้างเป็นครั้งคราว แต่อย่าเขินน่ะครับ...ทักทาย ถาม ทุกข์ สุข พอเป็นการทำความรู้จัก แล้วก็เริ่มบันทึกภาพ

...รีวิวภาพให้เขาดูด้วยจะยิ่งดี...ก่อนลากลับก็อย่าลืมขอบคุณเขาด้วยครับผม

ฝนแสนห่า
15th March 2007, 08:14
...แต่งองค์...

หลานชายบวช...ช่วงเปลี่ยนผ้าจีวร ผมเห็นแสงส่องผ่านผ้า

พยายามวัดแสงให้พอดีที่จีวร แต่เนื่องจากแบบไม่สามารถที่จะคุมให้นิ่งเพื่อบันทึกภาพได้ ผมจึงใช้วิธีถ่ายคร่อมภาพแสงสามภาพไปเรื่อย ๆ โดยเซ็ทกล้องไว้ที่อันเดอร์ 1 สต๊อฟ แล้วคร่อมสามภาพ ห่างกันอีกหนึ่งสต๊อฟ

ที่ต้องตั้งอันเดอร์ไว้ 1 สต๊อฟก่อน เพราะผมใช้เลนส์ 12-24 และตั้งวัดแสงไว้ที่หนักกลาง ซึ่งจะกินพื้นที่ส่วนมืดตรงกลางภาพไว้ด้วย(ภาพนี้พิถีพิถันไม่ได้ เพราะกิจกรรมดำเนินไปเรื่อย เราคุมไม่ได้)

ส่วนที่ตัดสินใจคร่อมแสงด้วย เพราะไม่แน่ใจว่าเวลาสามเณรเคลื่อนไหวร่างกาย จะมีแสงด้านหลังเล็ดลอดเข้ามาหลอกกล้องหรือไม่ จึงกันเหนียวไว้

ภาพที่ผมได้จึงเป็น 3 ภาพ คือ อันเดอร์ 2 สต๊อฟ 1 ภาพ อันเดอร์ 1 สต๊อฟ 1 ภาพ และพอดีอีกหนึ่งภาพครับ

ค่อยมาเลือกภาพที่แอ๊คชั่นดีดี โดยผมยอมรับเรื่องแสงว่าอาจจะไม่ได้ดังใจ แต่สามารถใช้ช๊อพช่วยอีกเล็กน้อย

ฝนแสนห่า
15th March 2007, 08:18
...เส้นทางสู่ร่มกาสาวพัสต์....

อยากเก็บบรรยากาศทั้งหมดแบบนี้เอาไว้ในช๊อตเดียว ใช้เลนส์ 12-24 ตั้งเอฟ ประมาณ 5.6 - 8 ...รอจนสามเณร ยืนในซุ้มประตู ใช้เส้นทะแยงของพรมแดงเป็นเส้นนำสายตา วัดแสงยากหน่อย

ภาพนี้ผมใช้หนักกลางวัดแสงไปตรงบริเวณพื้นใกล้ ๆ สามเณร ปล่อยให้ด้านนอกโอเว่อร์ไปเลย

ฝนแสนห่า
15th March 2007, 08:31
ผมลาด้วยภาพนี้ครับ.....หลานสาว...

เป็นการเล่นกับฉากหลังที่ในการถ่ายภาพเรียกว่าเป็น "หนึ่งเดียว"...คือลักษณะของพื้นโดยรวมถือเป็นลักษณะเดียวกันหมด แล้วค่อยหาจุดเด่นมาวางลงไป

จะทำให้จุดเด่นเด่นขึ้นมาได้

เลนส์ 12-24 โฟกัสที่ดวงตา วัดแสงปกติ หนักกลาง ไม่ต้องชดเชยแสง

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมครับ

zogzag
15th March 2007, 08:55
::pen127: สวยคับ .. .. น้องใหม่ขอคาราวะ:pen156:
:pen157: ดีใจ มีชาวดอนด้วยครับ เมื่อเยาว์วัย ผมได้สัมผัสครั้งแรกที่ สนามกีฬาดินแดง คอนเสริท เมทาริก้า เวปนี้ยิ่งดึงดูดมากขึ้น ต้องเกาะติดซะแล้ว :pen123: นอกเรื่องไปบ้างไม่ว่ากันนะครับ รูปสวยจริงๆ เปิดห้องเรียนประสบการ์ณชีวิตอีกบทแล้วเรา แล้วจะทำเวปเข้าวุ้นไหมเนี้ย .. .. ไปเวปไหนเป็นป่วน :pen166:

bypao
15th March 2007, 09:10
โหหหหหหหหหหหห :pen102: :pen102: :pen102: นี่มันอะไรกันคะพี่หมอ งามจนอึ้งแต่เช้าเลยค่ะ ดูภาพ 12 จิคะ กระทจกซ้ายขวาของมอเตอร์ไซต์ยังเห็นรายละเอียดหน้าของคนขับเลย กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดด:pen116: :pen116: :pen116: โครงการที่พี่หมอบอกมาเปาไปเร็วๆ นี้แน่นอน รอไม่ได้แล้วว :pen153: :pen153: :pen153: ขอบคุณมากๆ นะคะพี่หมอ:pen116:

estel_kashi
15th March 2007, 09:12
ขอบพระคุณอาจารย์พี่หมอฝนมากเรยค่ะ :pen152:

ได้ความรู้ดีๆ กลับไปอีกแร้น *-* :pen135:

lkunl
15th March 2007, 09:14
แสงสวยทุกรุปเลยคับพี่ ผมชอบรูปคนพายเรือมากที่สุด .
เคยเห็นจากหาดใหญ่โฟโต้แล้ว :pen103: :pen103: :pen103:

kuang
15th March 2007, 09:19
กว่าจะดูมาถึงภาพสุดท้ายช่างแสนลำบาก เพราะชื่อ "ฝนแสนห่า"การันตีได้เลยว่า ต้องได้ความรู้เต็มเปี่ยม ดังนั้นไม่แปลกใจเลยที่นักเรียนจะวิ่งสวนกันไปสวนกันมาหาที่นั่งเรียน กว่าอาจารย์จะโพสต์เสร็จก็คงมึนน่าดู :pen167: :pen167:
ในที่สุดก็เสร็จสิ้นพร้อมความรู้ที่ประเมินค่าไม่ได้ของพวกเรา ขอบคุณค่ะ :pen153:

jazz3977
15th March 2007, 09:20
นั่งชมภาพสวยๆ พร้อมกับรับความรู้ดีๆ จากชั้นเรียน เลยครับ:pen116: :pen116:

bunditz
15th March 2007, 09:36
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆ และความรู้มากมายครับ

ฝนแสนห่า
15th March 2007, 09:38

ฮิฮิ

คุยไรกันเหรอครับ :pen103:

เล่าให้ฟังบ้างซิครับ:pen152:

ฝนแสนห่า
15th March 2007, 09:50
แต่ในเรื่องการล๊อคแสง แสดงว่า จุดที่เราส่องไปในครั้งแรกนั้น ไม่ใช่จุดที่จะโฟกัส
เราล๊อคเพื่อจะจำค่าแสงนี้ไว้ จากนั้นจึงหันกล้องไปที่ซับเจคเพื่อโฟกัสอีกทีครับ

ผิดถูกอย่างไรพี่หมอฝน ช่วยเพิ่มเติมด้วยครับ
:pen108:

การกดชัตเตอร์ครึ่งนึง เป็นการล๊อคทั้งโฟกัส และแสง >>> การกดชัตเตอร์ลงครึ่งหนึ่ง แล้วจะล๊อคค่าแสงกับโฟกัสด้วยพร้อมกันหรือไม่นั้น ไม่แน่เสมอไปครับ ...ขึ้นกับการตั้งค่าในเมนูกล้องเป็นหลักว่าเราจะให้มันล๊อคค่าแสงพร้อมกับโฟกัสด้วยหรือไม่....

ส่วนตัวผม...ผมจะให้ล๊อคเฉพาะการโฟกัส ส่วนแสงผมใช้ปุ่มล๊อคค่าแสงต่างหาก เพราะบางครั้งจุดที่เราต้องการแสงพอดี อาจจะไม่ใช่จุดที่เราต้องการโฟกัส...(งงส์หรือเปล่าครับ)

:: mimi ::
15th March 2007, 10:11
ขอบคุณสำหรับ.......คำอธิบายจากแต่ละภาพค่ะ

cteerapan
15th March 2007, 10:13
สวยและมีความรู้จริงๆ ขอบคุณมากครับ
ป.ล.ขอบรูปเปิดมากๆครับ ต้นตาล 2 ต้นจริงๆ

Ake
15th March 2007, 10:14
ขอบคุณครับพี่หมอ สำหรับสิ่งดีๆที่พี่ทำให้ชาว Rookies ได้ความรู้เยอะเลยครับ

14mm
15th March 2007, 10:22
คุยไรกันเหรอครับ :pen103:

เล่าให้ฟังบ้างซิครับ:pen152:

ขอโทษอย่างรุนแรงที่แอบเอากระทู้คุณหมอมาคุยกันโดยไม่แจ้งรายละเอียดครับ

ฮิฮิ

..

เราคุยกันเรื่องวง ดอนผีบิน ครับ ( http://www.donpheebin.net )

เป็นวงสปีดเมทัล วงแรก ๆ ของเมืองไทย ที่ทำขายกันใต้ดิน

เนื้อหาของเพลงส่วนใหญ่กล่าวถึงปรัชญา ธรรมชาติ หรือการใช้ชีวิตแบบตะวันออก

ไม่มีคำหยาบคาย หรือสบถรุนแรงเหมือนวงใต้ดินวงอื่น

ดอนผีบินสามารถเอาภาษาที่เหมือนกวี มาเข้ากับดนตรีเมทัลได้อย่างไม่น่าเชื่อครับ

..

หลังจากเลิกลากันไป สมาชิกของวงต่างแยกย้ายกันออกไปตามทางของตน

หน. วงไปเป็นครูสอนศิลปเด็ก ๆ บนดอย อาศัยอยู่ในกระต๊อบเล็ก ๆ เก่า ๆ ใช้ชีวิตง่าย ๆ กับธรรมชาติ

(ช่างแตกต่างจาก rock star ไทยคนอื่น ๆ ที่อยากโกอินเตอร์กันเหลือเกิน ฮิฮิ :pen159: )

แต่ดอนผีบินยังไม่หยุดสร้างสรรค์ผลงาน จนอัลบั้มชุดใหม่เกือบเสร็จก้อเกิดเหตุการน้ำป่าถล่มทางภาคเหนือ

demo เพลงทั้งหมด ถูกน้ำป่าซัดหายไป (รายละเอียดมีในหนังสือสารคดี ฉบับปกธงชาติครับ)

..

ตย. เนื้อเพลงส่วนหนึ่งในลายเซนต์ของ zykhol

..

สร้างเมืองมายา อุตสาหัสกรรม รุ่งเรืองเลิศล้ำมีปัญญาดี

เราจะมีเมืองใหม่ แสงสีวิไล ซื้อน้ำซื้อไฟ

โครงการต่อไป ซื้อลมหายใจ

..

ขอบคุณครับ

rapin9
15th March 2007, 10:34
อา.....

ขอบคุณพี่หมอมากครับ เข้ามาดูอีกรอบ

ได้แนวคิดอีกแล้วครับ ขอบคุณมากคร้าบบบ

ฝนแสนห่า
15th March 2007, 10:42

ขอโทษอย่างรุนแรงที่แอบเอากระทู้คุณหมอมาคุยกันโดยไม่แจ้งรายละเอียดครับ

ฮิฮิ

..

เราคุยกันเรื่องวง ดอนผีบิน ครับ ( http://www.donpheebin.net )

เป็นวงสปีดเมทัล วงแรก ๆ ของเมืองไทย ที่ทำขายกันใต้ดิน

เนื้อหาของเพลงส่วนใหญ่กล่าวถึงปรัชญา ธรรมชาติ หรือการใช้ชีวิตแบบตะวันออก

ไม่มีคำหยาบคาย หรือสบถรุนแรงเหมือนวงใต้ดินวงอื่น

ดอนผีบินสามารถเอาภาษาที่เหมือนกวี มาเข้ากับดนตรีเมทัลได้อย่างไม่น่าเชื่อครับ

..

หลังจากเลิกลากันไป สมาชิกของวงต่างแยกย้ายกันออกไปตามทางของตน

หน. วงไปเป็นครูสอนศิลปเด็ก ๆ บนดอย อาศัยอยู่ในกระต๊อบเล็ก ๆ เก่า ๆ ใช้ชีวิตง่าย ๆ กับธรรมชาติ

(ช่างแตกต่างจาก rock star ไทยคนอื่น ๆ ที่อยากโกอินเตอร์กันเหลือเกิน ฮิฮิ :pen159: )

แต่ดอนผีบินยังไม่หยุดสร้างสรรค์ผลงาน จนอัลบั้มชุดใหม่เกือบเสร็จก้อเกิดเหตุการน้ำป่าถล่มทางภาคเหนือ

demo เพลงทั้งหมด ถูกน้ำป่าซัดหายไป (รายละเอียดมีในหนังสือสารคดี ฉบับปกธงชาติครับ)

..

ตย. เนื้อเพลงส่วนหนึ่งในลายเซนต์ของ zykhol

..

สร้างเมืองมายา อุตสาหัสกรรม รุ่งเรืองเลิศล้ำมีปัญญาดี

โครงการต่อไป ซื้อลมหายใจ

..

ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับรายละเอียดข้อมูล ชื่อวงนี้เคยได้ยินอยู่บ้างเหมือนกันครับ แต่นึกว่าเป็วงร๊อคทั่ว ๆ ไป เลยไม่ได้สนใจ(ปกติผมฟังแต่เพื่อชีวิต)...

เพลงคงยังมีวางขายอยู่ใช่มั๊ยครับ...

ฟังประวัติแล้วนึกถึง ครูซัน ที่เพิ่งเสียชีวิตไป

Kris A
15th March 2007, 10:44
ดูไปซู๊ดปากไป...#1,#12,#22,#27จับใจผมมากเลยครับพี่หมอฯ:pen127: :pen127: :pen127: สบายดีน๊ะครับ รักษาสุขภาพด้วยครับ..:pen153:

ricebird
15th March 2007, 10:45
ครับผม...เดี๋ยวจะกลับไปรีวิวใหม่อีกครั้งครับ

ขอบพระคุณพี่หมอมากครับ :pen153: แต่ละภาพที่พี่หมอกรุณาให้ความรู้เรื่องของเทคนิคการถ่ายภาพทั้งหมด ต้องนั่งศึกษาแต่ละภาพอย่างละเมียดเลยหละครับ :pen145:

The Smurfs
15th March 2007, 11:18
:pen153: ขอบคุณพี่หมอสำหรับภาพสวยๆ + ความรู้ดีๆค่ะ :pen145:

JTR
15th March 2007, 12:36
ไม่ใช่เพียงแค่ภาพดีๆ
แต่ความรู้ดีๆ ไม่น้อยไปกว่า คุณภาพของภาพเลย

ทำให้เรา คิดไว้เสมอว่า

คิดก่อนถ่ายจริง

นับถือครับ:pen156: :pen156: :pen156:

PP_SVEN_BERG
15th March 2007, 13:28
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆนะครับ

โห คุณ 14mm ฟัง dream theater ด้วยเหรอ ผมอึ้งเลย คอเดียวกันๆ

tewada
15th March 2007, 15:11
หุหุ เข้ามาชมภาพสวยๆ และคำแนะนำดีๆด้วยคนนะครับพี่หมอ ...

ได้ความรู้กลับไปเป็นแนวทางเยอะแยะเลย

ปล.. จำได้ว่าคุ้นๆหน้าคุง ZYKHOL เมื่อต้นปีที่แล้วใช่ไหมครับในคอนเสริต Dream ที่เมืองทองอ่ะ อิอิ

tus
15th March 2007, 15:31
มาศึกษาหาความรู้ด้วยคนครับพี่หมอ

lkunl
15th March 2007, 16:03
ถึงว่าชุดใหม่ไม่ออกซะที demo หายไปกะน้ำซะงั้น :pen102:

2PSW
16th March 2007, 00:47
ผมลาด้วยภาพนี้ครับ.....หลานสาว...

เป็นการเล่นกับฉากหลังที่ในการถ่ายภาพเรียกว่าเป็น "หนึ่งเดียว"...คือลักษณะของพื้นโดยรวมถือเป็นลักษณะเดียวกันหมด แล้วค่อยหาจุดเด่นมาวางลงไป

จะทำให้จุดเด่นเด่นขึ้นมาได้

เลนส์ 12-24 โฟกัสที่ดวงตา วัดแสงปกติ หนักกลาง ไม่ต้องชดเชยแสง

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมครับ

แค่เห็นชื่อ ก็เปิดเข้าไปดูอย่างไม่ต้องลังเลใจ ต้องมีอะไรดีๆให้ทั้งตักทั้งตวงแน่นอน

playpig
16th March 2007, 01:06
ขอบคุณครับ ถ้าไม่ได้ดูเสียดายแย่เลย :pen102: :pen102:

NaiP
16th March 2007, 12:40
ครั้งหนึ่ง เคยได้รับคำแนะนำจากคุณหมอฝน ... แล้วก็ได้เห็นรูปพร้อมคำบรรยาย ที่มีประโยชน์มากๆ :pen116:

เจอชื่อนี้เมื่อไหร่ ... พลาดไม่ได้ครับ :pen153: :pen153: :pen153:

ขอบคุณสำหรับความรู้ :pen145: ที่มีมาให้สม่ำเสมอครับ :pen156:

zaugustra
16th March 2007, 12:58
สวัสดีครับ น้าหมอฝนฯ

ตามมาติดติดเลย
อ่านจากหน้า INDEX แล้วซึ้งครับ...ขอบคุณนะครับ

S-Wit
16th March 2007, 15:55
สวยทั้งภาพทั้งคำบรรยายเลยครับ ขอบคุณกับ ความรู้เพิ่มเติมครับผม

~Allamanda~
16th March 2007, 16:02
ตามมาเรียนรู้ด้วยคนค่ะ..
:pen116: :pen116: :pen116:

ขอบคุณจากใจจริงค่ะ...พี่หมอฝน

จะพยายามต่อไปค่ะ:pen108:

หนูอินค่ะ
16th March 2007, 16:04
ตั้งแต่เริ่มรู้จักการถ่ายภาพ ก็เห็นชื่อพี่หมอฝนคอยชี้แนะอย่างนี้มานานแล้ว และทุกวันนี้ก็ยังทำอยู่
ขอชื่นชมและเป็นกำลังใจให้พี่หมอตลอดไปนะคะ

DayWalker
16th March 2007, 16:33
ขอบคุณคุณครูหมอฝนมากๆครับในความกรุณาครั้งนี้

Hornbill
16th March 2007, 16:46
ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้วค่ะ ขอบคุณพี่หมอฝนมากๆเลยค่ะ :pen153:

tongmouy
16th March 2007, 17:43
งามอย่างแรง พี่หมอ

dek
16th March 2007, 22:05

anan
16th March 2007, 23:14
...ดีใจที่พบพิกโปร

...ดีใจที่ได้ความรู้

...ขอบคุณ ฝนแสนห่า ที่เข้าใจ คนชอบบันทึกภาพ

...ที่ใครๆไม่เข้าใจ

...ว่าทำไม ต้องใช้มุม ใช้แสง

...กว่าจะได้ถูกใจสักภาพ....น๊าน นาน

joey1978
16th March 2007, 23:21

GreMLiN
16th March 2007, 23:22
:pen116: ขอบคุณพี่หมอ ด้วยอีกคนครับ :pen116:

bigbigs
16th March 2007, 23:27
ขอบคุณมากครับพี่หมอ ได้ความรู้เพียบอีกแล้วครับ

gohapzboy
16th March 2007, 23:38
ภาพสวยมากๆเลยอ่ะครับพี่หมอ
:pen103: ได้ชมภาพสวยแถมมีความรู้ให้ด้วยสุดยอดเลยคร้าบบบ:pen116:

paris
17th March 2007, 00:48
ภาพสวย ความรู้เพียบ....คุณภาพครับ ^^

bettertogether
17th March 2007, 06:52
ขอบคุณมากครับพี่หมอ ได้ความรู้มากเลยครับ

kapook
17th March 2007, 11:41
ขอบคุณพี่หมอมากๆ ค่ะ ทั้งภาพและคำบรรณยายละเอียดยิบ :pen153: จดค่ะจด :pen145:

koontuch
17th March 2007, 13:18
:pen116: :pen116: :pen159: :pen116: :pen116:

tus
17th March 2007, 15:59
อ่าน member's talk พี่ฝนที่หน้าแรกแล้วประทับใจจริงๆ
...พรแสวงสำคัญกว่าพรสวรรค์เสมอ:pen153: :pen153:

LEK86
17th March 2007, 18:44
ขอบคุณคุณหมอฝนฯมากครับ....รูปสวยแถมความรู้เพียบอีก....ดีจัง:pen116:

govo
17th March 2007, 20:07
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆ และความรู้ดีดีมากครับ

PigBlue
17th March 2007, 21:42
:pen153: ขอบคุณอาจารย์พี่หมอค่ะ...

:pen145:ที่ทำให้เรื่องยากกลายไปเรื่องง่าย....

:pen116: และภาพสวยๆ...

snat1975
17th March 2007, 23:11
ขอกราบขอบพระคุณท่านอาจารย์ทากครับ สำหรับความรู้ดีๆ และภาพงามๆ...ได้แง่มุมให้ไปคิดเพิ่มเยอะเลยครับ

ไม่ลืมหูลืมตาเล๊ย
18th March 2007, 00:26
สวัสดีครับ เป็นสมาชิกใหม่ และ มือใหม่หัดมอง(ผ่านเลนส์)

ภาพสวยมากมายก่ายกองครับ สวยจนลืมดู+อ่านเทคนิกเลย

ขอฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยคนนะครับ...ตอนนี้ขอไล่อ่านกระทู้เพื่อฝึกปรือวิชาก่อนฮะ

mrcna
18th March 2007, 10:25
ขอบคุณมากครับ สำหรับภาพสวยๆ และความรู้ดีดี

keyy
18th March 2007, 13:28
แอบเข้ามาลักจำ แต่จำไม่ค่อยได้ ความจำมันสั้น....

ชอบวิธีการสอนของพี่หมอจัง เข้าใจง่ายดี.....

Tharatip
18th March 2007, 22:01
ขอบคุณพี่หมอครับ
:pen156: :pen156:

ต้องจดและเอาไปฝึก
เพื่อจะได้เก่งขึ้นอีกครับ
:pen145: :pen145:

ผมขอจองคิวรอเรียนเรื่องต่อไปเลยนะครับ

kenobi
19th March 2007, 08:04
:pen156:
ขอบคุณมั่ก มั่ก เลยครับพี่หมอ
ได้ความรู้กะไอเดียมาเพิ่มอีกมากเลยครับ

GLS
19th March 2007, 09:09
หมอฝนครับ ดูภาพของหมอฝน ได้ความรู้มากๆเลยครับ ขอบคุณ คุณหมอฝนมากๆครับ

pleeprakarn
19th March 2007, 11:16
ขอบคุณครับพี่หมอ ที่ให้ความรู้ รอความรู้จากพี่หมออีกนะครับ

imagination
19th March 2007, 15:06
รุปที่ 3 ที่มีคนขับมอไซค์สวย ๆ

ร้อยลี้
20th March 2007, 08:09
แสง สี สัน งดงามและเป็นเอกลักษณ์ของพี่หมอจริงๆ ครับ
นครมีถนนสายสวยๆ เยอะเลยนะครับ เที่ยวหน้าอย่าลืมพาผมไปถ่ายด้วยนะครับ :pen103:

14mm
20th March 2007, 10:23
โห แฟนนานุแฟน DT ใน PP เยอะเหมือนกันนะเนี่ย

มิทติ้ง ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Eirth_2006
21st March 2007, 00:08
:angel: อ่าน บทความของ อาจารย์ หมอ หน้าแรก ของ พิกโปร อดไม่ได้ที่จะ
ต้องเข้ามาขอบพระคุณ อาจารย์หมอ มาก ๆ สำหรับการเสียสละเวลา
อันมีค่า เพื่อให้ ห้อง รุกกี้ (เด็กใหม่ หัดปั่น) ได้มีความรู้ เรื่องการ
ถ่ายภาพ ทั้งภาค ทฤษฎี และ ปฏิบัติ
จนทุกวันนี้หลาย ๆคน รวมทั้งผมได้รับ ความรู้ และมุมมองใหม่ ๆ
จากกระทู้ของ อาจารย์หมอ อย่างมากมาย และหลาย ๆ คน ได้ก้าว
ขั้นขึ้นไปอยู่อีกระดับ ของก่อนหน้านี้ ขอให้อาจารย์หมอ อยู่เป็นครู
ของเราอย่างนี้ ตลอดไป ขอบคุณมาก ครับ

:pen116: อาจารย์ รักษาสุขภาพ ด้วย ครับ

oaksta
21st March 2007, 10:26
ขอบคุณครับ พี่หมอ

ผมมาแอบดูกระทู้ของพี่ใน rookies ประจำนะครับ ดูแล้วจำไว้ จะได้เก่งเหมือนพี่หมองะ ....... ฮา ๆ

สมัยก่อนก็เคยฟังเหมือนกันครับ ดอยฝีบินสมัยตอนเรียน ถึงว่าเดี๋ยวนี้หาย ๆ ไป :pen127:

พี่หมอคอเดียวกันเลยครับ เพื่อชีวิต (แต่เดียวนี้หมดศํทธากับบางท่านไปแล้ว) :pen157:

aee
21st March 2007, 18:08
:pen157: เข้ามาบ่อยๆ นะครับคุณฝน
ได้ความรู้เยอะเลย ...ขอบคุณครับ

mr.foto-p
21st March 2007, 18:21
รูปแมงมุมสวยมากครับ.... โดนใจ

:pen108: :pen108:

synthesis
22nd March 2007, 10:37
เป็นครั้งแรกที่เข้ามาศึกษาหาความรู้ใน web site นี้ เมื่อได้อ่าน member's talk ของอาจารย์หมอ ก็ประทับใจมากค่ะ ก็เลยตามมาหาความรู้ต่อค่ะในห้องนี้ จะขอเรียนรู้ต่อไปค่ะ (ชอบที่เป็นคนใต้เหมือนกันด้วยค่ะ)

nemo
25th March 2007, 19:49
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับบบบ

softopera
26th March 2007, 16:52
ชอบภาพแมงมุมมากเลยคับ

qthekop
26th March 2007, 20:32
ขอบคุณมาก ๆ เลยนะครับสำหรับความรู้ที่นำมามอบให้
"ขวัญใจชาว rookies จริง ๆ เลยนะครับ"

:pen156: :pen156: :pen156: :pen156:

ยอมหัวแตกครับ

VeK
26th March 2007, 21:27
ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ที่เพิ่มขึ้นอีกเป็นกอง

jackoman
27th March 2007, 19:47
ขอบคุณครับได้ความรู้ตลอดทุกครั้งที่เข้ากะรทู้

ค่างแว่น
28th March 2007, 22:34
สาธุ มาเรียนรู้ด้วยคนค่ะ

beeruii
11th April 2007, 10:35
ขอบคุณที่ จารย์หมอ สละเวลาอันมีค่า มาบ่มเพาะ ความรู้ให้มือใหม่หน้าใสกิ๊ก ครับ ขอบคุณคร๊าบบบ :pen152: :pen152:

chatnara
11th April 2007, 13:34
สวัสดีครับ

ผมขออนุญาตเรียกอาจารย์หมอด้วยนะครับ

อ่านข้อเขียนของอาจารย์หมอแล้วรู้สึกโดนใจมากๆสำหรับผมซึ่งถ่ายภาพมาระยะหนึ่งแล้ว แต่ในลักษณะ ถ่ายๆกดชัตเตอร์ไปมองจอ LCD ไป อันเดอร์ โอเวอร์ตั้งแล้วถ่ายใหม่ บางครั้ง ช่วงเวลาแค่เสี้ยววินาที สิ่งดีๆที่เราอยากจะบันทึกไว้ ได้ผ่านไปอย่างน่าเสียดาย

มีโอกาสอ่านขอเขียนของอาจารย์หมอ และเข้ามาชมภาพประกอบคำบรรยาย ซึ่งเปรียบเสมือนกระจกเงาบานใหญ่ ที่สะท้อนให้เห็นตัวผมเองว่า ควรจะจัดการอย่างไรกับการถ่ายภาพได้เป็นอย่างมากครับ

ขอบคุณอาจารย์หมอสำหรับความรู้ ที่นำมาถ่ายทอดให้ได้มีการแก้ไข้ พัฒนาการถ่ายภาพให้ดีขึ้นครับ

ด้วยความเคารพ

ขอบคุณครับ

marine leaf
18th April 2007, 20:09
เสียดายจังค่ะ ใช้คอมตัวเล็กดูภาพ เลยดูได้ไม่จุใจ รอพรุ่งนี้เดี๋ยวจะกลับมาดูอีกรอบ

ตอนแรกดูภาพนี้ ไม่ได้อ่านรายละเอียดใดๆทั้งสิ้น ให้ความรู้สึกอีกแบบ ดูแล้วสวยงาม น่าค้นหามาก...สวยมากๆๆค่ะ

แต่พอดูภาพเสร็จ มาอ่านรายละเอียด เทคนิควิธีการในแต่ละภาพ :pen6: ทำไมมันยากอย่างงี้ :pen102: :pen102:

แตกต่างจริงๆค่ะ :pen159:

tct14339
27th April 2007, 16:50
ขอบคุณที่เปิดกระโหลกกระลาให้ผมครับ

คีย์
13th May 2007, 15:00
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ :pen153:

ฅ.ฅนหลังเขา
15th May 2007, 15:26
:pen116:

แต่ละรูป ดูแล้วเหมือนโดนดูดเข้าไปเลยแฮะ
ขอบคุณสำหรับเทคนิคค๊าบบ

maiwharn
16th November 2009, 14:52
ขอบคุณมากครับผม...

เมาดนตรี
16th November 2009, 15:16
ได้ความรู้มากมายจริงๆ ขอบคุณพี่หมอฝนมากๆ

กะทู้ดีๆแบบนี้ถึงนานเท่าไหร่ก็มีคุณค่าครับ:pen146:

kitakung1103
20th November 2009, 11:18
ขอบคุณมากครับ ดีจัง

bomact
20th November 2009, 14:31
สวยมากครับ

Chayaphon
20th November 2009, 21:49
ชอบภาพ2 ครับ

earthkick
8th December 2009, 18:44
ขอบคุณมากๆครับ มีประโยชน์มากๆ

pattashmily
9th December 2009, 00:24
ไม่เคยผิดหวังครับ กับ สมญานาม นี้ ขอบพระคุณครับ

1zofia
15th December 2009, 12:00
ขอบคุณอย่างแรงคับ:pen103:

insnusui
11th January 2011, 18:30
ขอบคุณครับพี่หมอฝน

akanitnuu
19th January 2011, 18:52
ได้อ่านกระทู้ของคุณฝนแสนห่า....แล้วติดใจ....

ภาพที่ถ่ายก็อธิบายได้อย่างแจ่มแจ้งเข้าใจง่าย ไม่ว่าจะเป็น การตั้งค่าต่างๆ รวมทั้งเทคนิค และช่วงเวลา....

ความคิดเห็นส่วนตัว...ผมว่า ช่วยให้ผู้ถ่ายภาพใหม่ๆ เข้าใจได้อย่างจริงจัง มากๆ....

กระทู้นี้ ถ้าดูจากวันที่เริ่ม Post น่าจะเป็นต้นปี 07
อมตะครับ จึงมาช่วยดันให้...

popzilla
20th January 2011, 17:31
ขอบคุณภาพสวยๆกับความรู้ดีๆนะครับ

thaitrash
17th March 2011, 14:10
:pen153::pen153::pen153: ขอบคุณภาพสวย ๆ ความรู้ดี ๆ ครับ

LuGusLaND
5th April 2011, 21:03
:pen156::pen156::pen156::pen156: ขอบคุณครับ

Sheenlong
5th April 2011, 23:29
ขอบคุณครับสำหรับความรู้

KiDSiLenCeR
10th January 2012, 11:28
:pen159: กลับมา ขอบคุณอาจารย์หมอที่ทำให้ผมการถ่ายภาพได้อีกเยอะเลยหลังจากอ่านกระทู้นี้