PDA

View Full Version : ###...ชาวรุ๊กกี้...ชี้ชวนถ่ายรูป ตอนที่ 6 ครับ...###

Pages : [1] 2

ฝนแสนห่า
19th March 2007, 10:51
สวัสดีครับ ชาวรุกกี้ ครับ

"ชี้ชวนถ่ายรูป"..มาถึงตอนที่ 6 แล้ว...

ที่ผ่านมา เป็นไงกันบ้างครับ....เข้าใจดีหรือเปล่าครับ เราพูดคุยกันไปเรื่อย ๆ น่ะครับ ไม่ซีเรียส สงสัยตอนไหน เข้ามาทิ้งคำถามได้ตลอดเวลา ถ้าผมตอบได้ก็ตอบ ถ้าตอบไม่ได้ จะมีเพื่อนพิกโปรท่านอื่นเข้ามาช่วย....

ตอนนี้เราเริ่มเรื่อง "ความชัดลึกสูง" กันน่ะครับ

เป็นตอนต่อเนื่องจากบทที่แล้ว....

"ความชัดลึกสูง" คือภาพมีความคมชัดตั้งแต่ด้านหน้าไปถึงด้านหลัง

เราถ่ายนางแบบชัด ฉากหลังเป็นภูเขาไม่ชัด เห็นแค่ลาง ๆ เราเรียกว่า มีความชัดลึก "ต่ำ"

แต่ถ้าในมุมเดียวกัน เราถ่ายนางแบบชัด และภูเขาด้านหลังชัดด้วย เราเรียกว่า มีความชัดลึก "สูง"

...แล้วเราจะถ่ายภาพที่มีความชัดลึกสูงได้อย่างไร

.................................................

ตัวที่ควบคุมความชัดลึกสูง โดยทั่วไปเราจะมุ่งเน้นไปที่เรื่อง รูรับแสง แต่เพียงอย่างเดียว

ถ้าเราต้องการให้ภาพมีความชัดลึกสูง เราก็ต้องตั้งรูรับแสงที่รูเล็ก ๆ หรือ ค่ารูรับแสงสูง ๆ (ตัวเลขมากมาก) เช่น 16 หรือ 22

...ถ้าเราเคยเล่นกล้องรูเข็มสมัยประถม(เอ่....สมัยนี้ยังมีเปล่าหว่า ?) จำได้มั๊ยครับว่า ยิ่งเราเจาะรูตรงกระดาษไข(รูรับแสง)ให้รูเล็กมากเท่าไหร่ ภาพที่ไปปรากฏตรงฉากหลัง(คือฟิล์มหรือ ccd)จะยิ่งคมชัดตลอดทั้งภาพ ทั้งด้านหน้าและฉากหลัง

การตั้งค่ารูรับแสงที่แคบ...จะสะดวกในโหมดการถ่ายภาพ A และ M เพราะสามารถตั้งรูรับแสงได้ล่วงหน้า....ส่วน S เราต้องตั้งความเร็วชัตเตอร์ก่อน จึงคุมความชัดลึกได้ยากกว่า

สิ่งที่ต้องระวังในการถ่ายภาพที่ต้องตั้งรูรับแสงแคบ ๆ คือ เราจะได้ความเร็วชัตเตอร์ต่ำ จึงต้องระวังความสั่นไหวของภาพด้วย

Ancientcrack
19th March 2007, 11:09
จองแถวหน้าเลยนะครับ

Tucky
19th March 2007, 11:09
ขอนั่งโต๊ะหน้าเลยงับ ... คราวนี้ :pen145: (บทก่อน ๆ มาไม่ทัน ต้องยืนเรียนหลังห้องทุกที) อิ ๆ

ฝนแสนห่า
19th March 2007, 11:11
ภาพนี้โฟกัสไปที่กลุ่มคนบนก้อนหินตรงหน้าผา...ตั้งรูรับแสงที่ 11 ในโหมด A

ภาพจะชัดหมดตั้งแต่ด้านหน้าถึงด้านหลัง

ฝนแสนห่า
19th March 2007, 11:15
หวัดดีครับพี่ Ancientcrack และ ตั๊กกี้ครับผม.....ขยันแบบนี้ ต้องมีคะแนนพิเศษแล้วครับ

ว่าแต่ว่า สอนพี่ Ancientcrack.....นี่ ต้องงัดความรู้ออกมาหมดแม๊คเลยน่ะนี่.....ก็ "พม่าขึ้นหม้อ" ซ่ะ...ผมนี่ทึ่งไปแปดตลบ

dsky
19th March 2007, 11:16
ตามมาเข้าคอสเรียนด้วยคนค่ะ

playpig
19th March 2007, 11:18
55555 วันนี้เข้าเรียนตรงเวลา :pen103: :pen103: :pen103:

phattara
19th March 2007, 11:18
ตามมานั่งเรียนต่อค๊าบบบบบบบคุณครู

nokko
19th March 2007, 11:19
ขอนั่งโต๊ะหน้าเลยงับ ... คราวนี้ :pen145: (บทก่อน ๆ มาไม่ทัน ต้องยืนเรียนหลังห้องทุกที) อิ ๆ

พี่ตั๊กฝากจด lecture หน่อยนะ
วันนี้หนูงานยุ่ง บ่ายๆ จะมายืมไป ซีร๊อกซ์ :pen146: :pen146:

OATLotust
19th March 2007, 11:19
บทนี้ไม่มีการบ้านส่งอีกแว้ววว
:pen102: :pen102: :pen102:

ม้าทิงนองนอย
19th March 2007, 11:21
วันนี้หนูงานยุ่ง บ่ายๆ จะมายืมไป ซีร๊อกซ์ :pen146: :pen146:

ฝากด้วยชุดนุง ออกตังค์ให้ด้วยนะครับ :pen103:

แซงแซวบูรพา
19th March 2007, 11:27
ส่งการบ้านก่อนไปทำงานครับ

ฝนแสนห่า
19th March 2007, 11:48
ภาพนี้...ใช้กล้องมินอลต้า dimage 7i...โหมด A รูรับแสง 11 โฟกัสไปตรงจุด 1 ใน 3 ของระยะทางในแนวใกล้ไกล จะได้ภาพชัดทั่วทั้งภาพ

1 ใน 3 ...คือหลักการ Hyperfocal แต่ผมเอามาประยุกต์ใช้ให้ง่ายที่สุด...คือ ในภาพลักษณะแบบนี้ เราต้องการภาพที่มีความชัดลึกให้มากที่สุด นอกจากการปรับรูรับแสงแคบแล้วเราจะใช้จุดไหนเป็นจุดโฟกัส

ให้เราแบ่งพื้นที่จากจุดที่เรายืน ไปจนถึง จุดไกลสุด ออกเป็นสามส่วน....คือ ใกล้ กลาง และไกล...ให้โฟกัสไปที่จุดใกล้ต่อกับกลาง...ระยะนี้ ความคมชัดจะสามารถควบคุมได้ดีที่สุดทั้งด้านหน้าและด้านหลัง

tasan
19th March 2007, 11:52
จองที่ส่งการบ้านครับ

กลับบ้านก่อนแล้วจะไปควานหารูปมาส่งครับ

Ninja.B
19th March 2007, 12:08
ทั้งหมดทำความเคารพ

ฝนแสนห่า
19th March 2007, 12:10
หน้ากล้อง 11.....โหมด A ขาตั้งกล้อง......โฟกัสไปตรงจุดริมตลิ่งฝั่งตรงกันข้าม ตามหลักการ 1/3

amazingdream
19th March 2007, 12:20
:pen145: เข้ามาเรียนด่วน
:pen135: :pen135: :pen135:

phattara
19th March 2007, 12:34
มาส่งการบ้านค๊าบบบพี่หมอฝน

ฝนแสนห่า
19th March 2007, 13:10

หนูนก เลียนแบบคุณครูสมัยเรียนหมอเลยน่ะครับนี่:pen103:

ฝนแสนห่า
19th March 2007, 13:12
ส่งการบ้านก่อนไปทำงานครับ

เส้นสายน่าสนใจมากครับ.....นี่ถ้าเห็นรถไฟกำลังแล่นมาจากที่ไกลไกล แล้วมีเด็หเสื้อแดงอยู่ตรงนั้นด้วย ภาพนี้จะดูตื่นเต้นเพิ่มขึ้นอีกเยอะเลยครับ

หัวข้อความชัดลึกสูงนี่ทำได้ดีมากครับ

ฝนแสนห่า
19th March 2007, 13:22
มาส่งการบ้านค๊าบบบพี่หมอฝน

ภาพนี้...ความชัดลึกผ่านครับ

เส้นทะแยงของตัวอาคารด้านซ้ายที่พุ่งเข้าหาเจดีย์ เป็นเส้นที่ทำให้ภาพน่าสนใจมากขึ้นครับ กลุ่มคนที่อยู่ในภาพช่วยเสริมให้ภาพมีการเคลื่อนไหวไม่หยุดนิ่ง...แต่ถ้ารอให้คนด้านซ้ายมือหลุดออกไปก่อนจะสมบูรณ์ขึ้นครับ

dsky
19th March 2007, 13:30
ขอส่งด้วยคนนะคะ ไม่รู้ว่าจะผ่านไหม

19th March 2007, 13:33
เอ่อ....อ.หมอฝน เล่นเอาซะผมเขิลลล..ไปเลย
นี่ตั้งแต่โพสไปแล้วยังไม่กล้าออกไปถ่ายรูปเลยครับ ..เกร็ง

ขอส่งการบ้านเลยนะครับ
ภาพนี้ speed 1/90 sec. F11 focal length 20 mm. with C-PL ตอนนั้นยังไม่ได้เรียนบทนี้ Focus ซะไกลเชียว
ป.ล. CPL ที่ใช้คุณภาพไม่ค่อยดี ติดสีน้ำเงินเข้ามาด้วย(ที่ทราบเพราะไปถ่ายรถยนต์แล้วติดสีน้ำเงินจนสีรถเพี้ยน) ต้อง desat. สีออกไป ทำมากก็มีผลกระทบกับสีอื่นด้วย ฝากคนที่กำลังจะซื้อ PL,C-PL หลังจากที่ได้เรียนไปแล้ว ระวังตรงจุดนี้ด้วยครับ

19th March 2007, 13:33
พอดีมีอีกเรื่องที่อยากเรียนถาม ไม่ทราบว่าจะเร็วไปหรือเปล่า(หมายความว่า อ.หมอฝนกำลังจะสอนในตอนต่อไปหรือเปล่า) ถ้ายังไงก็รวบยอดตอบตอนท้ายได้นะครับ
คือว่าภาพนี้ ผมใช้เพียง F5.6 แต่ระยะชัดลึกก็ยังครอบคลุมตลอดทั้งภาพได้ เพราะ lens ที่ใช้เป็น lens wide ระยะ 20 ม.ม. เท่านั้นจึงยังครอบคลุมระยะชัดลึกได้
ถ้าเป็น lens tele ไม่น่าจะคลุมได้ อย่างน้อย foreground น่าจะblur กว่านี้
speed 1/1500 sec. F5.6 focal length 20 mm. รู้สึกจะไม่ได้ใช้ C-PL ทำให้ได้ speed เพิ่มขึ้น

ฝนแสนห่า
19th March 2007, 14:10
เอ่อ....อ.หมอฝน เล่นเอาซะผมเขิลลล..ไปเลย
นี่ตั้งแต่โพสไปแล้วยังไม่กล้าออกไปถ่ายรูปเลยครับ ..เกร็ง

ขอส่งการบ้านเลยนะครับ
ภาพนี้ speed 1/90 sec. F11 focal length 20 mm. with C-PL ตอนนั้นยังไม่ได้เรียนบทนี้ Focus ซะไกลเชียว
ป.ล. CPL ที่ใช้คุณภาพไม่ค่อยดี ติดสีน้ำเงินเข้ามาด้วย(ที่ทราบเพราะไปถ่ายรถยนต์แล้วติดสีน้ำเงินจนสีรถเพี้ยน) ต้อง desat. สีออกไป ทำมากก็มีผลกระทบกับสีอื่นด้วย

สวยครับพี่...ผมสังเกตุเห็นเรื่องการจัดองค์ประกอบภาพของพี่แล้วนี่ ผมว่าลงตัวแทบทุกภาพเลยครับ...ที่สำคัญคือเวลาพี่ถ่ายภาพนี่ เหมือนพี่ร่างแบบไว้ในใจ คิดเรื่องแสงไว้ล่วงหน้าว่าจะให้พอดีที่ตรงจุดไหน ภาพที่ออกมาจึงสมบูรณ์มาก

ภาพนี้ถ้าตามหลักการโฟกัส 1/3 จุดที่น่าโฟกัสมากที่สุดคือ ฝั่งคลองฝั่งตรงกันข้ามน่ะครับ

ฝนแสนห่า
19th March 2007, 14:12
พอดีมีอีกเรื่องที่อยากเรียนถาม ไม่ทราบว่าจะเร็วไปหรือเปล่า(หมายความว่า อ.หมอฝนกำลังจะสอนในตอนต่อไปหรือเปล่า) ถ้ายังไงก็รวบยอดตอบตอนท้ายได้นะครับ
คือว่าภาพนี้ ผมใช้เพียง F5.6 แต่ระยะชัดลึกก็ยังครอบคลุมตลอดทั้งภาพได้ เพราะ lens ที่ใช้เป็น lens wide ระยะ 20 ม.ม. เท่านั้นจึงยังครอบคลุมระยะชัดลึกได้
ถ้าเป็น lens tele ไม่น่าจะคลุมได้ อย่างน้อย foreground น่าจะblur กว่านี้
speed 1/1500 sec. F5.6 focal length 20 mm. รู้สึกจะไม่ได้ใช้ C-PL ทำให้ได้ speed เพิ่มขึ้น

พี่เข้าใจถูกแล้วครับ...เลนส์ทางยาวโฟสน้อย เช่น เลนส์ไวด์จะสามารถครอบคลุมความชัดได้มากกว่าเลนส์ทางยาวโฟกัสยาว ในรูรับแสงเท่ากัน...แต่ในบทเรียนผมไม่อยากไปแตะเรื่องชนิดของเลนส์มากนัก เดี๋ยว รุกกี้ ที่ใหม่จริง ๆ จะงงส์ครับ

dsky
19th March 2007, 14:17
หมอฝนลืมตรวจของต่องไปภาพนึงนะคะ # 22 อ่ะค่ะ

bee52
19th March 2007, 14:23
ส่งการบ้าน ชัดลึกสูง ด้วยครับ :pen103:

18-55 kit ...18mm f8 1/250 ครับ

ขอความกรุณาด้วยครับ ขอบคุณครับ :pen153: :pen153: :pen153:

ปล.เพิ่งทราบเรื่อง หลักการโฟกัส 1/3.... รู้สึกว่าภาพนี้จะโฟกัสผิดที่ครับ :pen120:

bucjoi
19th March 2007, 14:24
ยังไม่มีการบ้านส่งอ่ะครับ มีแต่ข้อสงสัยเต็มสมองน้อยๆ :pen167:

1 การเลือกค่า f มีรูปแบบการคำนวนหาไหมครับ
ถ้า subject ที่ต้องการจะถ่ายอยู่ใกล้กับหน้าเลนส์มากๆ แต่เรายังต้องการให้ฉากหลังทั้งหมดชัดด้วย จะต้องใช้ค่า f ขั้นต่ำที่เท่าไร :pen110:

A. หน้ากล้อง --------- subject --------------------------------- background
B. หน้ากล้อง ---------------------------------- subject -------- background

แบบ A กับ B ถ้ายิงหา focus ที่ตัว subject เลยจะได้ค่า f ที่ต่างกันใช่ไหมครับ:pen167:

2 ค่า f แต่ละค่า จะครอบคลุมระยะประมาณเท่าไรครับ หรือว่าต้องใช้ประสบการณ์เน้นๆเลยอ่ัะครับ :pen167:

ได้โปรดไขความกระจ่าง :pen146: :pen146: :pen146:

ฝนแสนห่า
19th March 2007, 14:52
ขอส่งด้วยคนนะคะ ไม่รู้ว่าจะผ่านไหม

อุ๊บ....ขอโทษทีครับ ลืมไปได้ไงนี่....

ความจริงแกล้งลืมอ่ะ...จะทดสอบว่านั่งหลับหรือเปล่า :pen103: :pen159:

ผ่านเลยครับ เส้นทะแยง แบบที่เดินผ่านมาทางเส้นด้วย..ทำให้จุดสนใจน่าสนใจ และอารมณ์ไปได้กับภาพโดยรวม ความชัดลึกนี่ดีมากเลยครับ

ฝนแสนห่า
19th March 2007, 14:56
ส่งการบ้าน ชัดลึกสูง ด้วยครับ :pen103:

18-55 kit ...18mm f8 1/250 ครับ

ขอความกรุณาด้วยครับ ขอบคุณครับ :pen153: :pen153: :pen153:

ปล.เพิ่งทราบเรื่อง หลักการโฟกัส 1/3.... รู้สึกว่าภาพนี้จะโฟกัสผิดที่ครับ :pen120:

ผ่านเลยครับ......สวยด้วยครับ

ความจริง หลักการ 1/3 นี่ ถ้าในสภาพแสงที่ดีพอ เราอาจจะไม่ต้องคำนึงถึงมากก็ได้ เพราะถึงอย่างไร เราสามารถตั้งรูรับแสงสูงได้ แต่มันจะมามีประโยชน์ในกรณีที่แสงน้อย ๆ แต่เราต้องการความชัดลึกสูง ๆ เมื่อเราเปิดหน้ากล้องแคบมากมากไม่ได้ จึงค่อยมาเน้นเรื่อง 1/3 ครับ

bee52
19th March 2007, 14:58
ผ่านเลยครับ......สวยด้วยครับ

ความจริง หลักการ 1/3 นี่ ถ้าในสภาพแสงที่ดีพอ เราอาจจะไม่ต้องคำนึงถึงมากก็ได้ เพราะถึงอย่างไร เราสามารถตั้งรูรับแสงสูงได้ แต่มันจะมามีประโยชน์ในกรณีที่แสงน้อย ๆ แต่เราต้องการความชัดลึกสูง ๆ เมื่อเราเปิดหน้ากล้องแคบมากมากไม่ได้ จึงค่อยมาเน้นเรื่อง 1/3 ครับ

:pen145: :pen145: :pen145: ขอบคุณมาก ๆ ครับ :pen153: :pen153: :pen153:

ฝนแสนห่า
19th March 2007, 15:11
ยังไม่มีการบ้านส่งอ่ะครับ มีแต่ข้อสงสัยเต็มสมองน้อยๆ :pen167:

1 การเลือกค่า f มีรูปแบบการคำนวนหาไหมครับ
ถ้า subject ที่ต้องการจะถ่ายอยู่ใกล้กับหน้าเลนส์มากๆ แต่เรายังต้องการให้ฉากหลังทั้งหมดชัดด้วย จะต้องใช้ค่า f ขั้นต่ำที่เท่าไร :pen110:

A. หน้ากล้อง --------- subject --------------------------------- background
B. หน้ากล้อง ---------------------------------- subject -------- background

แบบ A กับ B ถ้ายิงหา focus ที่ตัว subject เลยจะได้ค่า f ที่ต่างกันใช่ไหมครับ:pen167:

:

>>>>>> จริง ๆ แล้วการคำนวณหาค่าเอฟนี่ ผมก็ไม่เคยเห็นใครทำกันน่ะครับ เพราะในการบันทึกภาพจริง ๆ มันขึ้นกับสภาพแสง ชนิดของเลนส์ รูปแบบของซับเจค ด้วยครับ

ถ้าแสงดี การคุมชัดลึกโดยการเปิดเอฟที่แคบ ๆ ก็สามารถทำได้ง่ายขึ้น คือสามารถใช้เอฟแคบที่สุดเท่าที่ความเร็วชัตเตอร์จะพอให้ใช้มือถือถ่ายได้โดยไม่สั่นไหว

แต่ถ้าแสงไม่ดี แน่นอน เราก็ต้องคำนึงถึงความไวชัตเตอร์ให้สูงพอที่ภาพจะไม่สั่นด้วย

การใช้เลนส์ความยาวโฟกัสสูง...เราก็ต้องใช้ความเร็วชัตเตอร์ที่สูงตามไปด้วย

**** โดยปกติ ถ้าเลนส์ไม่มีระบบ IS เราจะต้องให้ความไวชัตเตอร์เท่ากับค่าทางยาวเลนส์โดยประมาณ เช่นเลนส์ 200 ก็ต้องตั้งความไวชัตเตอร์ไม่ให้ต่ำกว่า 200-250 เป็นต้น ******

เมื่อความไวชัตเตอร์ตั้งสูง ค่าเอฟจึงต่ำ...ความชัดลึกจะคุมให้สูงก็ยิ่งทำลำบากครับ

.......................................

แบบ A กับ B ถ้ายิงหา focus ที่ตัว subject เลยจะได้ค่า f ที่ต่างกันใช่ไหมครับ

>>>>>>>>>>

จะได้ค่าเอฟที่ต่างกันหรือไม่...อาจจะเป็นคำถามที่ไม่เคลียร์เท่าไหร่ครับ (หรือผมงงส์เอง):pen103: เพราะเอฟเราตั้งให้เท่ากันได้นี่ครับ ความเร็วก็จะเท่ากันด้วย ถ้าแสงเท่ากัน

ในกรณีที่เอฟเท่ากัน ถ้าเราโฟกัสที่ซับเจค ...ภาพเอ จะได้ความชัดลึกที่ต่ำกว่า ภาพบี ครับ คือยิงซับเจคห่างเรามากเท่าไหร่ แบค๊กราวด์จะยิ่งชัดเพิ่มขึ้น คือมีความชัดลึกสูงขึ้นนั้นเอง (หมายความว่าเราไม่เปลี่ยนองค์ประกอบการถ่ายภาพใดใดทั้งสิ้น นอกจากการหาโฟกัสให้ชัด)

bucjoi
19th March 2007, 15:30
ผมถามไม่ละเอียดเองครับ ขอโทษด้วยครับ

ประมาณว่าค่า f ต่ำสุดที่จะเก็บความชัดลึกได้ตั้งแต่ Subject ลึกถึง Background น่ะครับ
จริงๆเป้าหมายหลักของคำถามคือ จากลักษณะ A กับ B แล้วเนี่ย ระยะทางระหว่างหน้าเลนส์จนถึง Subject มีผลกับค่า f ที่จะทำให้ภาพชัดลึกสูงมากน้อยขนาดไหนครับ

รูปลักษณะนี้น่าจะุถูกต้องกว่า

A. หน้ากล้อง --------------- subject ---------------------------- background
B. +++++หน้ากล้อง ----- subject ---------------------------- background

KwanG ' eR
19th March 2007, 15:34
:pen123:
:pen108:

kuang
19th March 2007, 15:35
ส่งการบ้านค่ะ
1/400s
f/10
ISO100
PS ค่ะ

:: mimi ::
19th March 2007, 16:20
ตามมาจดๆๆๆๆๆๆ.......

ขอบคุณพี่หมอฝนมาก ๆ ค่ะ

ฝนแสนห่า
19th March 2007, 16:24

2 ค่า f แต่ละค่า จะครอบคลุมระยะประมาณเท่าไรครับ หรือว่าต้องใช้ประสบการณ์เน้นๆเลยอ่ัะครับ :pen167:

ได้โปรดไขความกระจ่าง :pen146: :pen146: :pen146:

ค่า f แต่ละค่า จะครอบคลุมระยะประมาณเท่าไรครับ หรือว่าต้องใช้ประสบการณ์เน้นๆเลยอ่ัะครับ >>>>>
ลองเข้าไปในตอนที่ 1 ดูน่ะครับ

http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=3743&page=10

เปิดดูความเห็นที่ 94 97 98 102 107 และ 114 ครับ จะมีค่อนข้างละเอียดเลยครับ

ฝนแสนห่า
19th March 2007, 16:33
ผมถามไม่ละเอียดเองครับ ขอโทษด้วยครับ

ประมาณว่าค่า f ต่ำสุดที่จะเก็บความชัดลึกได้ตั้งแต่ Subject ลึกถึง Background น่ะครับ
จริงๆเป้าหมายหลักของคำถามคือ จากลักษณะ A กับ B แล้วเนี่ย ระยะทางระหว่างหน้าเลนส์จนถึง Subject มีผลกับค่า f ที่จะทำให้ภาพชัดลึกสูงมากน้อยขนาดไหนครับ

รูปลักษณะนี้น่าจะุถูกต้องกว่า

A. หน้ากล้อง --------------- subject ---------------------------- background
B. +++++หน้ากล้อง ----- subject ---------------------------- background

ถ้าตามที่เขียนมานี่ ในข้อ A เรายืนห่างจากซับเจคมากกว่าในข้อ B แต่โฟกัสที่ซับเจคเหมือนกัน

แน่นอนว่าในกรณีที่เราเปิดเอฟเท่ากัน....แบ๊คกราวด์ในข้อ A จะชัดกว่าข้อ B (พูดตามหลักการน่ะครับ)

หลักการนี่จริง ๆ แล้วคนถ่ายพอตเทรดจะรู้ดี คือถ้ายิ่งต้องการให้แบบแยกออกมาจากฉากหลังมากขึ้น เพื่อให้แบบเด่นมากขึ้น ฉากหลังเบลอมากขึ้น(คือความชัดลึกน้อยน้อย) ก็ยิ่งขยับตัวเข้าหานางแบบให้มากขึ้นครับ

เอ่...ผมตอบตรงคำถามหรือเปล่าครับ :pen110: :pen103:

ฝนแสนห่า
19th March 2007, 16:34
:pen123:
:pen108:

ผ่านครับผม:pen103:

จุดที่น่าจะโฟกัสเพื่อความชัดลึกที่สูงที่สุดคือ จุดสีเหลืองที่พื้นน่ะครับ (โดยประมาณ)

ฝนแสนห่า
19th March 2007, 16:36
ส่งการบ้านค่ะ
1/400s
f/10
ISO100
PS ค่ะ

ผ่านครับ.....

ถ้าเดินมาทางซ้ายมืออีกนิด หันกล้องไปทางขวามือ ใช้เส้นสายของกำแพงด้านขวานำสายตาไปที่เจดีย์ที่อยู่ชิดไปทางซ้ายอีกหน่อยจะลงตัวกว่าครับ

Three_k
19th March 2007, 16:40
มาส่งการบ้านครับ เป็นภาพชุดเก่าที่เคย ถ่ายไว้ ผมอยู่ตรงฐานเจดีย์ แล้วเงยหน้าขึ้นถ่าย รบกวนพี่หมอด้วยครับ (ยังไม่ได้ไปถ่ายงานใหม่ ๆ เลย งานรัดตัวมั๊กมาก)

bucjoi
19th March 2007, 16:42
ถ้าตามที่เขียนมานี่ ในข้อ A เรายืนห่างจากซับเจคมากกว่าในข้อ B แต่โฟกัสที่ซับเจคเหมือนกัน

แน่นอนว่าในกรณีที่เราเปิดเอฟเท่ากัน....แบ๊คกราวด์ในข้อ A จะชัดกว่าข้อ B (พูดตามหลักการน่ะครับ)

หลักการนี่จริง ๆ แล้วคนถ่ายพอตเทรดจะรู้ดี คือถ้ายิ่งต้องการให้แบบแยกออกมาจากฉากหลังมากขึ้น เพื่อให้แบบเด่นมากขึ้น ฉากหลังเบลอมากขึ้น(คือความชัดลึกน้อยน้อย) ก็ยิ่งขยับตัวเข้าหานางแบบให้มากขึ้นครับ

เอ่...ผมตอบตรงคำถามหรือเปล่าครับ :pen110: :pen103:

ตรงครับพี่หมอ แต่ขออีกนิด ถ้าต้องการเก็บภาพลักษณะ B คือ Subject ใกล้มากๆและชัดลึกสูงด้วย ถ้าใช้หลักการจับจุด focus ที่ตำแหน่ง 1/3 ของภาำพ จะสามารถทำได้ไหมครับ แล้วที่พี่หมอเลือก f 11 ซะส่วนใหญ่นี่ เป็นเพราะอะไรครับ

DayWalker
19th March 2007, 16:47
ตามมาลงทะเบียนเรียนกับคุณครูหมอฝนทุกหลักสูตรเลยครับ แต่ไม่มีการบ้านมาส่งครับ เพราะรูปอยู่ที่บ้าน

ฝนแสนห่า
19th March 2007, 17:04
ตรงครับพี่หมอ แต่ขออีกนิด ถ้าต้องการเก็บภาพลักษณะ B คือ Subject ใกล้มากๆและชัดลึกสูงด้วย ถ้าใช้หลักการจับจุด focus ที่ตำแหน่ง 1/3 ของภาำพ จะสามารถทำได้ไหมครับ แล้วที่พี่หมอเลือก f 11 ซะส่วนใหญ่นี่ เป็นเพราะอะไรครับ

การใช้หลักการ 1/3 ต้องดูด้วยครับว่าวัตถุที่เราถ่ายนี่เป็นอะไร เช่นถ้าเป็นนางแบบนี่ เราต้องคิดให้ดีน่ะครับว่าจะโฟกัส 1/3 หรือไม่ เพราะบางทีนางแบบจะหลุดโฟกัสได้ เพราะ 1/3 นี่ ไม่ใช่ว่าใช้หลักการนี่แล้วจะชัดทั่วทุกส่วนของภาพครับ บางทีผมโฟกัสนางแบบไว้ก่อนดีกว่า ฉากหลังเอาแค่ดูออกว่าเป็นอะไร

แต่ถ้าเป็นภาพที่ฉากหลังสำคัญด้วย..ก็ค่อยพิจารณษเรื่อง 1/3 อีกที

........................

เอฟ 8 กับ เอฟ 11 เป็นค่ารูรับแสงที่ดีที่สุดของเลนส์เกือบทุกตัวล่ะครับ ในแง่ของการบิดเบี้ยว ขอบภาพดำ และการอิ่มตัวของสีสัน

sevens
19th March 2007, 17:08
>>* โทษค้าบๆๆๆๆ มาสายไปหน่อย พอดีพึ่งกลับจากชะอำค้าบ...

^^ อาจารย์หมอสอนถึงไหนแล้วค้าบ

:pen167: :pen145: :pen110: :pen108:

เห็นเพื่อนส่งการบ้านตรึมเลย...ผมจะเรียนทันเพื่อนมั้ยเนี่ย

เดี๋ยวกลับบ้านก่อนจะส่งการบ้านนะค้าบนะค้าบอาจารย์หมอ :pen157:

Tucky
19th March 2007, 18:14
ตั๊กกี้ มาส่งการบ้านแล้ว คร้าบบบบบบบบบบ คุณครู ........... "ช๊าดดดดดดด ลึกกกกกกก" :pen103:

PigBlue
19th March 2007, 19:11
:pen6: ยังไม่มีการบ้านส่งค่ะ

:pen108: มาเข้าห้องเรียนก่อน:pen145: :pen145:

bucjoi
19th March 2007, 19:23
กระจ่างเลยครับ ขอบคุณมากๆครับ

Rat007
19th March 2007, 19:45
กล้อง s6500 คับ

f/8
s 1/400

แนะนำด้วยนะคับ ท่านอาจารย์ (ของผมมานาน แอบอ่าน โพตส์รูปครั้งแรก) :pen108:

sevens
19th March 2007, 19:56
อ้าวพี่ตั๊กกี้ส่งการบ้านก่อนซะล่ะ.. :pen123: :pen110:

งั้นก็ขอตามพี่ตั๊กกี้ไปแบบติดๆเลยละกันนะค้าบอาจารย์หมอ :pen135: :pen135:

รูปนี้ถ่ายที่ชะอำเมื่อวานนี้เอง แถวๆหน้าร้านปลาทู(ใครเคยไปมั่งเนี่ย) :pen110:

โหมดA f11 speed.....

ARbuKA
19th March 2007, 20:12
ส่งการบ้านค๊าบ

ภาพชัดลึกสูงภาพเดียวที่พอหาได้ แถมไม่ค่อยสวยอีกตะหาก!!!

ฟ้ามืด ด้านล่างว่างไป !!

tasan
19th March 2007, 21:01
ส่งการบ้าน 2 รูปครับ

tasan
19th March 2007, 21:08
รูปที่ 2 ครับ

DoFJerk
19th March 2007, 21:16
ขอแชร์ด้วยคนงับ.. ผมจำเอาเลยครับ..

อย่าง 12mm นี่ f/8 ให้ตั้ง focus (manual) ไปที่ประมาณ 1 เมตร
อย่าง 24mm นี่ f/8 ให้ตั้ง focus ไปที่ประมาณ 3.5 เมตร
ระหว่างนี้ก็ประมาณๆ กะๆ เอา.. เพิ่มเป็น f/11 ก็ focus ได้ใกล้มาอีกนิดนึง..

แบบนี้ใช้ได้ไหมงับ?

เพราะเราถ่ายภาพแบบนี้ มักจะใช้แต่เลนส์ wide.. ใครชอบวิธีนี้ เอาไปใช้ได้ไม่ว่ากัน... งับ.. (แต่ไม่ work ไม่รับผิดชอบนะ อิ อิ..)

nokko
19th March 2007, 21:27
ส่งการบ้านพี่หมอค่ะ
หลังจากโดดเรียนไปเมื่อกลางวัน
ถ้าหนูจำอะไรผิดโทษพี่ตั๊กนะคะ เค้าจดlectureให้หนู ซีร๊อกส์อ่ะ

:pen133: :pen127: :pen159:

ภาพนี้ ..

1/250s ar f/10, ISO 100, focal length 73 mm

Tucky
19th March 2007, 21:59
ถ้าหนูจำอะไรผิดโทษพี่ตั๊กนะคะ เค้าจดlectureให้หนู ซีร๊อกส์อ่ะ

ภาพนี้ ..

1/250s ar f/10, ISO 100, focal length 73 mm

จ๊ากกกกกกก ... สงสัย นกโกะ หยิบผิดเล่ม .... ไปหยิบเล่มของ "อาจารย์พี่หมอฝนฯ" ไป ซีร๊อกส์ อ่ะ จิ .... ถึงได้ออกมา "แหล่มขนาดนี้" อ่ะ .... :pen103:

-=S/L=-
19th March 2007, 22:19
มาลงทะเบียนเรียนภาคค่ำครับ

lkunl
19th March 2007, 23:24
ขอบคุณพี่ฝนแสนห่า มากเลยคับ
ผมมึนเรื่องนี้จริง ๆ ถ่ายมาชัดลึกไม่เคยถึงเลย :pen102:
คงจะได้คมชัดลึกกะเค้าก็คราวนี้แหละ :pen103:

ฝนแสนห่า
20th March 2007, 08:08
มาส่งการบ้านครับ เป็นภาพชุดเก่าที่เคย ถ่ายไว้ ผมอยู่ตรงฐานเจดีย์ แล้วเงยหน้าขึ้นถ่าย รบกวนพี่หมอด้วยครับ (ยังไม่ได้ไปถ่ายงานใหม่ ๆ เลย งานรัดตัวมั๊กมาก)

หัวข้อความชัดลึกผ่านเลยครับ

เป็นภาพแนวบันทึก....ต่อไปก็คงต้องพัฒนาหาอะไรที่เป็นสิ่งน่าสนใจเข้ามาในภาพด้วย

ฝนแสนห่า
20th March 2007, 08:11
ตั๊กกี้ มาส่งการบ้านแล้ว คร้าบบบบบบบบบบ คุณครู ........... "ช๊าดดดดดดด ลึกกกกกกก" :pen103:

ภาพนี้ของตั๊กกี้ บรรยากาศเหมือนสวนโมกข์เลยน่ะครับ...ไม่น่าเชื่อว่าตั๊กกี้ก็เข้าวัดด้วย:pen159: ....5555 แซวตั๊กกี้แต่เช้าเลย

ความชัดลึกผ่านครับ มีเส้นนำสายตา พระองค์หลังที่เดินตามมาไกลๆช่วยทำให้เนื้อหาลื่นไหล..สวยครับ

ฝนแสนห่า
20th March 2007, 08:15
กล้อง s6500 คับ

f/8
s 1/400

แนะนำด้วยนะคับ ท่านอาจารย์ (ของผมมานาน แอบอ่าน โพตส์รูปครั้งแรก) :pen108:

ความชัดลึกสูงมากครับ......ผ่านน่ะครับ

ภาพนี้มีเส้นทะแยงทั้งที่พุ่งขึ้นทางขวาและซ้ายประสานกัน ไปรองรับวัตถุที่อยู่ทางด้านบน...เป็นลักษณะการจัดวางองค์ประกอบที่ดีอีกวิธีหนึ่งในการขับให้แบบเด่นขึ้นมา

ฝนแสนห่า
20th March 2007, 08:32
อ้าวพี่ตั๊กกี้ส่งการบ้านก่อนซะล่ะ.. :pen123: :pen110:

งั้นก็ขอตามพี่ตั๊กกี้ไปแบบติดๆเลยละกันนะค้าบอาจารย์หมอ :pen135: :pen135:

รูปนี้ถ่ายที่ชะอำเมื่อวานนี้เอง แถวๆหน้าร้านปลาทู(ใครเคยไปมั่งเนี่ย) :pen110:

โหมดA f11 speed.....

ผ่านครับผม......

ภาพนี้ซูมเฉพาะเรือมาสองลำก็สวยน่ะครับผมว่า.....

ฝนแสนห่า
20th March 2007, 08:33
ส่งการบ้านค๊าบ

ภาพชัดลึกสูงภาพเดียวที่พอหาได้ แถมไม่ค่อยสวยอีกตะหาก!!!

ฟ้ามืด ด้านล่างว่างไป !!

ได้เลยครับ....

จุดอ่อนตามที่เจ้าตัวว่าเลยครับ :penflag: ฟ้ามืดไปหน่อย

ฝนแสนห่า
20th March 2007, 08:35
ส่งการบ้าน 2 รูปครับ

ภาพสวยไม่มีที่ติเลยครับ การสร้างกรอบเพื่อนเล่นกับจังหวะของภาพทำได้ดีมาก

ฝนแสนห่า
20th March 2007, 08:37
รูปที่ 2 ครับ

ภาพนี้เหมือนจะเคยเห็นที่ไหนหน๊า......

สวยมากครับ ได้จังหวะของแสงสี....และความชัดลึกที่สมบูรณ์

ฝนแสนห่า
20th March 2007, 08:39
ขอแชร์ด้วยคนงับ.. ผมจำเอาเลยครับ..

อย่าง 12mm นี่ f/8 ให้ตั้ง focus (manual) ไปที่ประมาณ 1 เมตร
อย่าง 24mm นี่ f/8 ให้ตั้ง focus ไปที่ประมาณ 3.5 เมตร
ระหว่างนี้ก็ประมาณๆ กะๆ เอา.. เพิ่มเป็น f/11 ก็ focus ได้ใกล้มาอีกนิดนึง..

แบบนี้ใช้ได้ไหมงับ?

เพราะเราถ่ายภาพแบบนี้ มักจะใช้แต่เลนส์ wide.. ใครชอบวิธีนี้ เอาไปใช้ได้ไม่ว่ากัน... งับ.. (แต่ไม่ work ไม่รับผิดชอบนะ อิ อิ..)

ขอบคุณมากครับ....ผมก็ไม่เคยได้จำเหมือนกันครับ...ดีเลยจะได้จำได้สักกะที

ฝนแสนห่า
20th March 2007, 08:43

ภาพนี้ ..

ผ่านน่ะครับ นกครับ.....

น่าจะรอให้เห็นหัวหน่อยก็ดีครับ:pen127:

rapin9
20th March 2007, 09:11
มาลงชื่อเรียนแต่ไม่มีการบ้านส่งครับ พี่หมอ
เพราะอยู่ที่ทำงานครับ

Tucky
20th March 2007, 09:41
ภาพนี้ของตั๊กกี้ บรรยากาศเหมือนสวนโมกข์เลยน่ะครับ...ไม่น่าเชื่อว่าตั๊กกี้ก็เข้าวัดด้วย:pen159: ....5555 แซวตั๊กกี้แต่เช้าเลย

ความชัดลึกผ่านครับ มีเส้นนำสายตา พระองค์หลังที่เดินตามมาไกลๆช่วยทำให้เนื้อหาลื่นไหล..สวยครับ

ขอบคุณครับคุณครูฯ :pen156:

nokko
20th March 2007, 09:49
ผ่านน่ะครับ นกครับ.....

น่าจะรอให้เห็นหัวหน่อยก็ดีครับ:pen127:

ขอบคุณพี่หมอค่ะ จริงๆ มีนะคะ
แต่ว่าจะไม่เห็นด้านหลัง เลือกเอามาน่ะค่ะ

:pen156: :pen156:

dsky
20th March 2007, 10:02
อุ๊บ....ขอโทษทีครับ ลืมไปได้ไงนี่....

ความจริงแกล้งลืมอ่ะ...จะทดสอบว่านั่งหลับหรือเปล่า :pen103: :pen159:

ผ่านเลยครับ เส้นทะแยง แบบที่เดินผ่านมาทางเส้นด้วย..ทำให้จุดสนใจน่าสนใจ และอารมณ์ไปได้กับภาพโดยรวม ความชัดลึกนี่ดีมากเลยครับ

แหม จะกล้าหลับได้ไงคะ ต้องมานั่งจดเลคเชอร์นี่นา :pen145:

ARbuKA
20th March 2007, 10:12
ได้เลยครับ....

จุดอ่อนตามที่เจ้าตัวว่าเลยครับ :penflag: ฟ้ามืดไปหน่อย

ขอบคุณครับคุณครูหมอฝน !!!!

ขอเวลาไปทำการบ้านมาส่งใหม่ก่อนนะงับ

Three_k
20th March 2007, 10:16
หัวข้อความชัดลึกผ่านเลยครับ

เป็นภาพแนวบันทึก....ต่อไปก็คงต้องพัฒนาหาอะไรที่เป็นสิ่งน่าสนใจเข้ามาในภาพด้วย

รบกวนพี่หมออีกนิดน่ะครับ ผมพึ่งจะจับกล้องเมื่อต้นปีเอง แห่ะ ๆ เราจะแยกภาพในแต่ละภาพยังไง ว่าเป็นแนวไหน ที่พอรู้ก็มี พวก แลนเสค็บ พร็อตเทส อ่ะครับ รบกวนพี่หมออีกเรื่องน่ะครับ

kuang
20th March 2007, 10:29
รบกวนพี่หมออีกนิดน่ะครับ ผมพึ่งจะจับกล้องเมื่อต้นปีเอง แห่ะ ๆ เราจะแยกภาพในแต่ละภาพยังไง ว่าเป็นแนวไหน ที่พอรู้ก็มี พวก แลนเสค็บ พร็อตเทส อ่ะครับ รบกวนพี่หมออีกเรื่องน่ะครับ

ขออนุญาตตอบแทนคุณหมอนะคะ เด๋วคุณหมอเหนื่อย คุณ Three_k เข้าไปดูได้ที่ กระทู้นี้เลยค่ะ http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=470

bunditz
20th March 2007, 10:30
ส่งการบ้านคร้าบบ

zykhol
20th March 2007, 10:38
ขอทำความเข้าใจ...แล้วรีบไปทำการบ้าน..ครับอาจารย์

Three_k
20th March 2007, 10:55
ขออนุญาตตอบแทนคุณหมอนะคะ เด๋วคุณหมอเหนื่อย คุณ Three_k เข้าไปดูได้ที่ กระทู้นี้เลยค่ะ http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=470

ขอบคุณครับ จะได้เข้าใจสักทีไม่งั้นผมก็มั่วไปเรื่อย อิ ๆ

pornnarat
20th March 2007, 11:29
มาส่งการบ้านครับ:pen103: พลาดเรียนไปหลายครั้งเลย:pen102:
f/8 speed 15s 11mm

ฝนแสนห่า
20th March 2007, 11:50

ขอบคุณครับ..ผู้ช่วยครูใหญ่ :pen103: :pen156:

ฝนแสนห่า
20th March 2007, 11:54
ส่งการบ้านคร้าบบ

ได้เลยครับ...

ถ้าขยับตัวมาทางด้านซ้ายอีกนิด เพื่อให้แนวของต้นไม้เข้ามาในแนวเส้นทะแยงมากขึ้น จะดีขึ้นครับ

ฝนแสนห่า
20th March 2007, 11:56
มาส่งการบ้านครับ:pen103: พลาดเรียนไปหลายครั้งเลย:pen102:
f/8 speed 15s 11mm

ภาพนี้โอเคครับ แม้จะเห็นความชัดลึกสูงในแง่ของการเปรียบเทียบได้ไม่ชัดนัก....

พยายามส่งภาพเข้ามาบ่อย ๆ น่ะครับผม

kengster
20th March 2007, 11:59
ตามมาส่งการบ้านเหมือนเดิมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับพี่หมอฝน

pornnarat
20th March 2007, 13:34
ภาพนี้โอเคครับ แม้จะเห็นความชัดลึกสูงในแง่ของการเปรียบเทียบได้ไม่ชัดนัก....

พยายามส่งภาพเข้ามาบ่อย ๆ น่ะครับผม

ขอบคุณพี่หมอที่ให้คำแนะนำมากครับ:pen153: :pen153:

LEK86
20th March 2007, 20:02
มาแล้ว...มาแล้ว...เข้าเรียนด้วยคนครับ......:pen135:

tasan
20th March 2007, 20:53
ภาพนี้เหมือนจะเคยเห็นที่ไหนหน๊า......

สวยมากครับ ได้จังหวะของแสงสี....และความชัดลึกที่สมบูรณ์

แหะๆรูปนี้แปะไปทั่วเลยครับ มีรูปเดียวที่พอจะภูมิใจได้กับกล้อง DSLR ตัวแรก

ขอบคุณพี่หมอมากๆครับ :pen156:

Eirth_2006
20th March 2007, 21:15
:pen116: รูปนี้ผมถ่าย ที่ F = 5.6 S = 1/60 ระยะซูมประมาณ 135 มม.
ถ่ายตอนเย็น แสงน้อย เลยตั้ง รูรับแสงแคบกว่านี้ ไม่ได้ ใช้ เมนวล ถ่าย
# อยากถาม อาจารย์หมอ ว่า ระยะซุม มีผลมากกน้อยแค่ใหน
เกี่ยวกับภาพที่ ต้อง การความชัดลึกสูง และระยะซูมที่เหมาะสม
ในการถ่ายภาพเพื่อ ต้องการความชัดลึกสูง ควรอยู่ประมาณใหน ครับ

sevens
20th March 2007, 21:58
ผ่านครับผม......

ภาพนี้ซูมเฉพาะเรือมาสองลำก็สวยน่ะครับผมว่า.....

:pen157: :pen157: ผ่านแล้วๆๆๆ...อาจารย์หมอค้าบ เมื่อไหร่จะขึ้นบทใหม่อ่ะคับ

ฝนแสนห่า
21st March 2007, 08:30
:pen116: รูปนี้ผมถ่าย ที่ F = 5.6 S = 1/60 ระยะซูมประมาณ 135 มม.
ถ่ายตอนเย็น แสงน้อย เลยตั้ง รูรับแสงแคบกว่านี้ ไม่ได้ ใช้ เมนวล ถ่าย
# อยากถาม อาจารย์หมอ ว่า ระยะซุม มีผลมากกน้อยแค่ใหน
เกี่ยวกับภาพที่ ต้อง การความชัดลึกสูง และระยะซูมที่เหมาะสม
ในการถ่ายภาพเพื่อ ต้องการความชัดลึกสูง ควรอยู่ประมาณใหน ครับ

ถ้าจะให้ได้คำตอบแบบเป๊ะ ๆ เลยคงตอบยากน่ะครับ มีเพียงหลักการคร่าว ๆ ต้องอาศัยเช็คปุ่มความชัดลึกเข้าร่วมด้วยครับ

- เลนส์ทางยาวโฟกัสน้อย (กลุ่มเลนส์ไวด์ ที่ต่ำกว่า 50 มม. ลงมา) จะให้ความชัดลึกสูงกว่าเลนส์ทางยาวโฟกัสสูง ในค่าเอฟ เท่า ๆ กัน

- ในเลนส์ชนิดเดียวกัน ยิ่งใกล้นางแบบมากเท่าไหร่ จะยิ่งได้ความชัดลึกของฉากหลังน้อยลง

เคยมีใครสักคนในนี้เขียนเรื่องนี้......ใครพอมีลิงค์บ้างมั๊ยครับผม

bunditz
21st March 2007, 08:57
ขอบคุณ คุณหมอที่ให้คำแนะนำพร้อมทำภาพประกอบให้ผมอีกแล้ว แหะๆ

ต่อไปก่อนถ่ายจะพยายาม คิดให้มากๆ กว่านี้ ครับ

ฝนแสนห่า
21st March 2007, 10:41
ตามมาส่งการบ้านเหมือนเดิมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับพี่หมอฝน

ภาพนี้ผ่านครับ ดูอลังการดีครับ ....

pornnarat
21st March 2007, 10:50
เมื่อไหร่อาจารย์หมอจะขึ้นบทใหม่ละครับ รอเรียนอยู่ครับผม

Tucky
21st March 2007, 10:53
เมื่อไหร่อาจารย์หมอจะขึ้นบทใหม่ละครับ รอเรียนอยู่ครับผม

ใจเย็น ๆ นิดนะครับ ... อาจารย์พี่หมอฝนฯ งานยุ่งอ่ะครับ แถมลูกสามอีกต่ะหาก คงต้องใช้เวลาอีกสักพักอ่ะครับ :pen159: (แอบแซวคุณครูฯ) :pen159:

ฝนแสนห่า
21st March 2007, 11:52
ใจเย็น ๆ นิดนะครับ ... อาจารย์พี่หมอฝนฯ งานยุ่งอ่ะครับ แถมลูกสามอีกต่ะหาก คงต้องใช้เวลาอีกสักพักอ่ะครับ :pen159: (แอบแซวคุณครูฯ) :pen159:

555555 เผลอนิดเดียว...ตั๊กกี้แอบเปิดความลับหมดเลย.......ต้องตัดคะแนนล่ะ :pen103:

The Smurfs
21st March 2007, 13:06
ส่งการบ้าน ชัดลึก ค่า

รูปนี้ถ้าจำไม่ผิด F11 ล่ะมั้งคะ

ขอบคุณอาจารย์หมอฝนค่ะ :pen153:

lpvrm
21st March 2007, 14:22
ส่งการบ้านด้วย 1 ภาพครับ :pen156:

ฝนแสนห่า
21st March 2007, 14:31
ส่งการบ้าน ชัดลึก ค่า

รูปนี้ถ้าจำไม่ผิด F11 ล่ะมั้งคะ

ขอบคุณอาจารย์หมอฝนค่ะ :pen153:

ได้ครับ การจัดวางองค์ประกอบก็ได้เลยครับ

ฝนแสนห่า
21st March 2007, 14:31
ส่งการบ้านด้วย 1 ภาพครับ :pen156:

สวยครับ....ความชัดลึกก็โอเคครับ

kuang
21st March 2007, 14:35
วันที่ 1-6 เมษานี้ จาไปฝึกงานที่เวียดนามอีกละ ขอใบส่งตัวด้วยค่าอาจารย์:pen127:

The Smurfs
21st March 2007, 14:56
ได้ครับ การจัดวางองค์ประกอบก็ได้เลยครับ

ขอบคุณค่ะอาจารย์ :pen153:

tallgal176
21st March 2007, 15:31
มาเข้าห้องเรียนต่อแล้วค่ะ วันนี้หัวหน้าไม่อยู่ รีบๆมาเรียนต่อก่อน (หายไปนานจะโดนติด ร ม่ะนิ)
http://images.arusa.multiply.com/image/29/photos/7/orig/1/01.jpg?et=ysJlSaZVJ8e3Y06RInK6Wg

ฝนแสนห่า
22nd March 2007, 07:35
มาเข้าห้องเรียนต่อแล้วค่ะ วันนี้หัวหน้าไม่อยู่ รีบๆมาเรียนต่อก่อน (หายไปนานจะโดนติด ร ม่ะนิ)
http://images.arusa.multiply.com/image/29/photos/7/orig/1/01.jpg?et=ysJlSaZVJ8e3Y06RInK6Wg

ความชัดลึกสูง ผ่านครับ

ภาพนี้เป็นการจัดวางองค์ประกอบที่ใช้ซับเจคเป็นกรอบภาพ เป็นหลักการอันหนึ่งของการดึงความสนใจให้อยู่ในพื้นที่ที่จำกัด ทำได้ดีครับ

เสียดายเรื่องเนื้องาน เกรนจะหยาบไปหน่อยครับ

tallgal176
22nd March 2007, 09:12
:pen103: เย้ผ่าน ส่วนเรื่องเกรนของภาพ ไม่ขอแก้ตัวค่ะ
เป็นความผิดพลาดของตัวเองที่ตอนจะถ่ายไม่เช็คกล้องก่อน ISO ปาไป 800
ตั้งถ่ายไว้ก่อนหน้านี้แล้วตอนถ่ายไม่ได้ปรับคืนจำไปอีกนานเลย:pen153:

stupiz
22nd March 2007, 09:34
ผมก็เคยครับ ปรับไว้ 1600 เพราะอยากลองโปรแกรมกำจัด noise พอเอามาถ่ายตอนเช้า เศร้าเลยครับ ภาพที่ได้ เกรนเต็มเลยฮะ

synthesis
22nd March 2007, 10:03
พึ่งจะเข้ามาเป็นสมาชิกใน web นี้ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนค่ะ

ricebird
22nd March 2007, 11:29
ขอนั่งหลังห้องนะครับพี่หมอฝน มาสายแถมไม่มีการบ้านส่งอีกต่างห่าง (แอบเข้าห้อง) อย่าดุนะครับ Lecture อย่างเดียว Course นี้ :pen145:

kuang
22nd March 2007, 16:44
ทบทวน Lecture มาหลายรอบ อาจารย์ยังไม่เริ่มบทใหม่ จาทันไปฝึกงานมั้ยเนี่ย:pen102:

mr.foto-p
22nd March 2007, 17:36
ชอบที่นี่มากเลยครับ เป็นห้องเรียนที่อบอ่นและขำดี ฮิๆ.... :pen159:

โดมพระจันทร์
23rd March 2007, 00:43
น้องใหม่ครับ......:pen103: เข้ามารอเรียนบทต่อไปครับ

23rd March 2007, 09:09
มาส่งการบ้านเหมือนกัน แต่เป็นการบ้านที่อ.หมอฝนฝากให้ค้นคว้ามาให้

- เลนส์ทางยาวโฟกัสน้อย (กลุ่มเลนส์ไวด์ ที่ต่ำกว่า 50 มม. ลงมา) จะให้ความชัดลึกสูงกว่าเลนส์ทางยาวโฟกัสสูง ในค่าเอฟ เท่า ๆ กัน

- ในเลนส์ชนิดเดียวกัน ยิ่งใกล้นางแบบมากเท่าไหร่ จะยิ่งได้ความชัดลึกของฉากหลังน้อยลง

เคยมีใครสักคนในนี้เขียนเรื่องนี้......ใครพอมีลิงค์บ้างมั๊ยครับผม

อ.DOFjerk เขียนไว้ ดูกราฟ #11-13 อาจต้องอ่านหลายๆเที่ยวหน่อยครับ
http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=2894

ทางเดิน
24th March 2007, 10:17
เข้ามาเรียนด้วยคนครับ

Eirth_2006
24th March 2007, 13:49
มาส่งการบ้านเหมือนกัน แต่เป็นการบ้านที่อ.หมอฝนฝากให้ค้นคว้ามาให้

อ.DOFjerk เขียนไว้ ดูกราฟ #11-13 อาจต้องอ่านหลายๆเที่ยวหน่อยครับ
http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=2894

ขอบคุณ พี่ Ancientcrack มาก ครับ ผมเข้าไปอ่านแล้ว ได้ความรู้ เรื่อง ของ
หน้า เบลอ หลังเบลอ (subject อยู่กลาง ) เพิ่มเข้ามาอีก

bom321
26th March 2007, 14:52
:pen145: รอเรียนบทต่อไปด้วยคับ

Ap+Yolk
27th March 2007, 04:18
ขอบคุณคุณหมอคับที่สละเวลามาแบ่งปันสิ่งดีๆให้กับน้องๆคับ:pen153:

ฝนแสนห่า
27th March 2007, 07:42

ขอบคุณมากครับพี่ครับ

ฝนแสนห่า
27th March 2007, 08:32
สวัสดีครับ...วันนี้ขึ้นบทใหม่น่ะครับ

ก่อนอื่นอยากให้ทุกคนเข้าไปอ่านที่คุณดัส...เขียนไว้อย่างละเอียดมากที่สุดก่อนครับที่

http://www.pixpros.net/forum/viewtopic.php?t=2146

บทนี้ผมไม่ขอพูดอะไรมากนักน่ะครับ(ครูแอบงีบ:pen123: )

ฝนแสนห่า
27th March 2007, 08:42
...ผมขออนุญาตนำบทความของคุณดัส บางส่วนมานำเสนอเป็นตัวอย่างน่ะครับ

......................>>>>>

ถ้าวันนี้จะเริ่มถ่ายภาพ มาโคร ?? จะต้องมีอะไรบ้าง

1. กล้อง อิอิ แน่นอน ต้องมี

ถ้าเป็นกล้อง DSLR ก็ต้องดูต่อ แต่ถ้าเป็นกล้อง compact
ทุกกล้องสามารถถ่าย มาโครได้ ให้หาคู่มือมาดู แล้ว อ่านไปจนกระทั่งสามารถปรับกล้อง
เข้าสู่ โหมด มาโคร ได้นะจ๊ะ

2. เลนส์มาโคร สำหรับพวก DSLR เลนส์นี้จะมีคุณสมบัติพิเศษ
สามารถทำให้เราเข้าใกล้วัตถุได้มาก เมือเข้าใกล้ได้มาก ทำให้วัตถุนั้น มีขนาดใหญ่ขึ้น
ตามลำดับ

ทีนี้ ถ้าไม่มีเลนส์มาโคร ก็อย่างที่บอก ... อาจใช้เลนส์ tele แทนได้ ซึ่งจะได้อธิบายต่อไป

3. Flash ไม่แนะนำแฟลชหัวกล้อง แต่ถ้าเลี่ยงไม่ได้ ก็ต้องใช้

4. สายลั่นชัตเตอร์ และ สายแยกแฟลช .... สายลั่นชัตเตอร์ ไม่บังคับว่าต้องมี
แต่ถ้ามี จะทำให้การถ่ายสะดวกดาย

5. ขาตั้งกล้อง .... ถ้าถ่ายคนเดียว อาจต้องใช้ แต่ถ้าถ่ายหลายคน แบบ มาโครสามัคคี ก็ไม่ต้อง
สำหรับท่านที่ยังไม่มีขาตั้งกล้อง แนะนำให้ซื้อแบบกางราบได้ ... เผื่อเจอทากและอยากถ่าย จะได้กางได้

6. อุปกรณ์ประกอบฉาก ได้แก่ ผ้าดำ กระจก ฟอกกี้ กระดาษฟรอยด์ ฝากระป๋องนม ....

เมื่อมีอุปกรณ์ครบแล้ว ก็ไปเริ่มถ่ายมาโครกันได้เลย

เมื่อเตรียมอุปกรณ์เรียบร้อย .... (สมมติว่ามีก็แล้วกันนะ)

เริ่มไปถ่ายมาโครกันได้เลย

ก่อนอื่น ต้องเอาความชอบส่วนตัวก่อนว่า อยากได้ภาพมาโครของอะไร

บางคนชอบดอกไม้

บางคนชอบแมลง

บางคนชอบสัตว์ที่น่ากลัวกว่านั้น

บางคนอาจชอบอะไรที่เป็นนามธรรม เช่น หยดน้ำ หรือ ซากจักจั่น อะไรประมาณนี้

เมื่อเลือกวัตถุที่จะถ่ายได้แล้ว ก็หาว่า ที่ที่วัตถุนั้นอยู่หน่ะ มันที่ไหน เราจะไปถ่ายได้อย่างไร จัดแจงทุกอย่างเสร็จก็ไป

เมื่อมาถึงที่ เอ้ย ถึงสถานที่ที่จะถ่ายแล้ว .... แน่นอน ทุกคนมีเป้าหมายใจดำแล้วว่าจะถ่ายอะไร

ถ้ายังไม่รู้ ก็ลองมอง ๆ หาสิ่งที่เราสนใจ อ๊ะ พบแล้ว (สมมติ) ว่าจะถ่ายอะไรซักอย่างหนึ่ง

การเลือกวัตถุที่จะถ่าย มีหลักการอย่างนี้นะ

1. อย่าเพิ่งรีบถ่าย ... บางคนเห็นดอกไม้ ก็รีบถ่าย เห็นแมลงก็รีบถ่าย พิจารณาอะไรซักนิดหน่อย

2. ตรวจสอบความสมบูรณ์ของสิ่งที่จะถ่าย

หลายคนมองข้ามจุดนี้ ภาพเลยออกมาด้อย โดยเลี่ยงไม่ได้

จะถ่ายดอกไม้ก็เลือกดอกให้มันสวยหน่อย สมบูรณ์หน่อย กลีบดอกครบถ้วน ไม่ขาดไม่แหว่ง หรือโดนแมลงกัดแทะ สีสันสวยงาม

จะถ่ายแมลงก็เลือกหน่อย ... เอาที่มันน่าสนใจ อาจเป็นเรื่องสี หรือผิวหนัง หรือ อะไรก็ได้

3. ตรวจสอบองค์ประกอบรอบข้าง ว่าเอื้ออำนวยให้ภาพสวยหรือไม่
บางที่สิ่งที่เราจะถ่ายมันอยู่ท่ามกลางสิ่งไม่น่าถ่าย เช่นนนน

ผีเสื้อกำลังเกาะอยู่ที่ซากต๊ะแตนตาย หรือ หนอนกะลังเกาะ ..... คลี่ อยู่ นี่ก็ไม่น่าถ่าย

ดังนั้น ก่อนถ่ายมาโคร สิ่งที่ต้องทำ เน้นเลยนะจ๊ะ ว่าต้องทำ ... คือ

เลือกสิ่งที่จะถ่าย ให้ perfect ที่สุดดดดดดดดดด

แค่นั้นคงยังไม่พอ ภาพมาโครเนี่ย .... นอกจากวัตถุที่เราถ่ายจะสำคัญแล้ว

ฉากหลัง

ที่หมายถึงภาพที่จะเกิดขึ้นด้านหลังวัตถุ ก็สำคัญพอ ๆ กัน เมื่อได้วัตถุแล้ว
เราต้องเริ่มมองฉากหลังเป็นอันดับต่อไป

ฉากหลังที่ดีเป็นอย่างไร ????

คำตอบคือ .... ตอบไม่ได้ครับ ขึ้นกับวัตถุประสงค์

เอาตามตำราก่อน ... เค้าว่ากันว่า

ฉากหลังที่ดี ย่อมมีความเป็นเอกภาพ เป็นเนิ้อเดียวกัน ไม่แย่งความเด่นไปจากวัตถุที่จะถ่าย ไม่รบกวนสายตา ไม่มีความสับสนเกิดขึ้น ไม่ทำให้สมดุลของภาพเสียไป และไม่อะไรต่อไม่อะไรอีกเยอะ

เอาง่าย ๆ ว่า เลือก เนียน ๆ หน่อย แค่เนี้ยแหละ

ถ้า วัตถุ กับ ฉากหลังเลือกไม่ดี ....

ภาพมาโครของคุณ ด้อยไปแล้ว 80%

การถ่ายภาพมาโคร ในขั้นแรก ผู้ถ่ายจะต้องเข้าใจประเด็นเรื่อง

ความชัด ของภาพ ซะก่อน

คำว่า ความชัด หมายเอาอย่างตื้น ๆ ก็คือ ถ่ายภาพไม่ให้สั่น

แต่ถ้าจะหมายเอาอย่างลึกกว่านั้น นอกจากจะไม่ให้เบลอแล้ว ยังต้องชัด ในจุดที่ควรชัด
และเบลอ ในจุดที่ควรเบลอ ( RBJ อย่าเพิ่งแนะนำ blur tools นะ)

แน่นอน ถ้าจะถ่ายไม่ให้ภาพสั่น speed ชัตเตอร์เป็นเรื่องที่ไปศึกษาเอาเอง

ปัจจัยที่มีผลโดยตรงต่อช่วงความชัดก็คือ

ตัว C จ้า อันได้แก่ ทางยาวโฟกัส และ ช่องรับแสง

ทางยาวโฟกัส ยิ่งสั้น ช่วงความชัดจะมากกว่า ทางยาวโฟกัสที่ยาวกว่า ( อย่าจำว่า ทางยาวโฟกัสสั้น จะชัด ทางยาวโฟกัสยาวจะไม่ชัดนะ ให้จำแบบที่ให้ท่อง)

ช่องรับแสงก็เหมือนกัน ยิ่งช่องใหญ่(เลขน้อย) ช่วงความชัด จะน้อยกว่า ช่องเล็ก (เลขมาก)

อิอิ หมายฟามว่า

ที่ระยะเท่ากัน ถ้าใช้เลนส์มุมกว้าง ก็จะได้ความชัดมากกว่าใช้เลนส์ เทเล
ถ้าเปิด F 8 ย่อมมีช่วงความชัดมากกว่า F 2.8 เป็นแน่แท้

(ไปอ่านต่อพร้อมดูภาพประกอบได้ในกระทู้ของคุณดัสน่ะครับ...ละเอียดยิบเลยครับ)

ฝนแสนห่า
27th March 2007, 08:47
ภาพนี้ใช้กล้อง DSLR like ของ มินอลต้า Dimage 7i โหมดมาโคร โฟกัสไปที่ดวงตา.....

ถ่ายมา 30 ช๊อต ได้แค่ภาพเดียว :penflag:

ฝนแสนห่า
27th March 2007, 08:52
กล้องแคนนอน 10 ดี + มาโครทิวบ์ เบอร์ 25 + 70-200 ED canon ขาตั้งกล้อง(รายละเอียดไม่มั่นใจเท่าไหร่)

เช็คความชัดลึกให้คลุมดอกที่ชัด...จัดดอกที่ไม่ชัดให้ถ่วงน้ำหนัก ใช้ดอกชัดอยู่ในจุดตัด และวางเป็นเส้นทะแยง หาฉากหลังที่เคลียร์

ฝนแสนห่า
27th March 2007, 08:59
มินอลต้า Dimage 7i ....โหมด A มาโคร เอฟ 8

ฝนแสนห่า
27th March 2007, 09:00
เอ้า.....ส่งการบ้านได้แล้วคร้าบบบบบบ

phattara
27th March 2007, 09:13
มาส่งการบ้านคับพี่หมอฝน :pen116:

ภาพนี้ใช้ เทเลมาโคร ครับ (ถ่ายยากมาก ๆ ครับ):pen167:

27th March 2007, 09:23
ครูคะ...แบบนี้เป็นมาโครได้มั้ยคะ คือว่า...ไม่มีเลนส์ แต่แบบอยากลองถ่ายมั่งง่ะค่ะ
:pen156:

kuang
27th March 2007, 09:30
ไม่มีเลนส์เหมือนกันค่ะ ใช้ 18-135 Zoom สุดๆ พอได้มั้ยคะ

jazz3977
27th March 2007, 09:39
ส่งการบ้านด้วยครับ :pen102:
กล้อง Canon 350D
เลนส์ Sigma 17-70
iso 200
F4.5
ความไวชัตเตอร์ 1/800
ถ่ายที่ช่วงเลนส์ 70mm
-ดอกโป๊ยเซียน
-แสงธรรมชาติ
-ใช้ฟ๊อกกี้สร้างหยดน้ำ

sevens
27th March 2007, 09:39
แป๋ว...ไม่เคยถ่ายมาโครเลยค้าบอาจารย์หมอ :pen102:

แต่ไม่เป็นไรเดี๋ยวไปถ่ายเลย เพราะอาจารย์สอนเรียบร้อยล่ะ

ต้องลองวิชา เด๋วมาส่งนะค้าบอาจารย์หมอ :pen135: :pen135:

sevens
27th March 2007, 09:41

ไม่เอาๆๆนะค้าบjazz3977ไม่ส่งการบ้านแบบนี้นะ มันสวยเกินปายค้าบๆๆๆๆๆ

jazz3977
27th March 2007, 09:48
ไม่เอาๆๆนะค้าบjazz3977ไม่ส่งการบ้านแบบนี้นะ มันสวยเกินปายค้าบๆๆๆๆๆ

หง่า......งี้ก็มี
ไม่สวยหรอกครับ
เดี๋ยวลองฟังคำแนะนำจาก พี่หมอฝนดู

nokko
27th March 2007, 09:49
โอ๊ะ พลาดได้อย่างไร ..
หัวข้อที่ชอบโด้ยยยยยย :pen103: :pen103:

จำรายละเอียดอะไรไม่ได้เลย ..
จำได้แค่ว่า เลนส์ของคนอื่น .. :pen159:
100 mm macro

ในthumb drive มีเท่านี้แหละค่ะ ครูพี่หมอ :pen127:

27th March 2007, 09:52
ชอบหยากไย่นกโกะง่ะ................

nokko
27th March 2007, 09:56
ชอบหยากไย่นกโกะง่ะ................

แหม่ ๆ นึกว่า ชอบนกโกะ :pen159: :pen159:

dsky
27th March 2007, 09:58
:pen103: ส่งด้วยคน ใช้กล้องคอมแพคถ่ายค่ะ

nokko
27th March 2007, 10:02
ส่งอีก ภาพๆ :pen103:
นายไม่อยู่.. คึก.. คิคิ

ภาพนี้เรียก* tele macro หรือ close up จะดีกว่า
ใช้ 70-200 f4 เลนส์คนอื่นอีกเช่นเคย :pen159:

จำรายละเอียดไม่ได้เลยค่ะครู

:pen167: :pen120: :pen167:

27th March 2007, 10:03
แหม่ ๆ นึกว่า ชอบนกโกะ :pen159: :pen159:

ชอบก็ได้........(เป็นคนหัวอ่อน)

ปล....เอาเลนส์คนอื่น(ที่ว่า)มาให้ยื้มหน่อย:pen159:

fotoranger
27th March 2007, 10:25
มีมา 1 รูปสดๆร้อนๆจากกระทู้ที่เพิ่งโพสไปอะครับ จากกระทู้ http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=4627

ทั้งหมดนี้ใช้ fillter close up ถ่าย จะเห็นปัญหาของการใช้close up ขอบจะเป็นสีม่วงๆ

ฝนแสนห่า
27th March 2007, 11:32
มาส่งการบ้านคับพี่หมอฝน :pen116:

ภาพนี้ใช้ เทเลมาโคร ครับ (ถ่ายยากมาก ๆ ครับ):pen167:

การจัดองค์ประกอบดูง่ายไปนิดหนึ่ง...ภาพมาโครเรื่องการจัดองค์ประกอบที่ดีจะช่วยเพิ่มเสน่ห์ให้ภาพเยอะเลยครับ

เรื่องความคมชัดยังคุมได้ไม่ดี(เลนส์เทเลซูมที่เราต้องยืนห่างดอกไม้มากกว่าเลนส์มาโคร มุมที่เปลี่ยนไปนิดเดียวจะมีผลต่อความคมชัดอย่างมาก)

น่าจะลองส่งภาพอื่นมาดูน่ะครับผม:penflag:

ฝนแสนห่า
27th March 2007, 11:36
ครูคะ...แบบนี้เป็นมาโครได้มั้ยคะ คือว่า...ไม่มีเลนส์ แต่แบบอยากลองถ่ายมั่งง่ะค่ะ
:pen156:

ภาพนี้จะเรียกว่าภาพมาโคร.....หรือกึ่งมาโครก็ได้ครับ

คงตั้งใจจัดองค์ประกอบแบบนี้ใช่มั๊ยครับ...ดูแปลกตาดี

โดยส่วนตัวผม ผมชอบภาพมาโครที่นอกจากจะเห็นซับเจคแล้ว ยังเก็บพื้นที่รอบรอบมาพอสมควรด้วย จะได้ดูไม่อึดอัดมากนัก(เหมือนภาพนี้)

phattara
27th March 2007, 11:44
การจัดองค์ประกอบดูง่ายไปนิดหนึ่ง...ภาพมาโครเรื่องการจัดองค์ประกอบที่ดีจะช่วยเพิ่มเสน่ห์ให้ภาพเยอะเลยครับ

เรื่องความคมชัดยังคุมได้ไม่ดี(เลนส์เทเลซูมที่เราต้องยืนห่างดอกไม้มากกว่าเลนส์มาโคร มุมที่เปลี่ยนไปนิดเดียวจะมีผลต่อความคมชัดอย่างมาก)

น่าจะลองส่งภาพอื่นมาดูน่ะครับผม:penflag:

ค๊าบบบบ อ่าาา ลองใหม่ครับ อันนี้รู้สึกว่า ออกประกอบจะออกมาไม่ค่อยดีนะครับ ใบไม้ขาดไปอ่ะค๊าบบบ แต่ใช้แฟลชช่วยทำให้หลังมันดำง่ะ

ลงไปนอนกลับพื้นรอเรยยยนะเนี่ยะ:pen167:

phattara
27th March 2007, 11:49
ขออีกรูปละกันครับ

ฝนแสนห่า
27th March 2007, 11:51
ไม่มีเลนส์เหมือนกันค่ะ ใช้ 18-135 Zoom สุดๆ พอได้มั้ยคะ

พอใช้ได้ครับ....ดูโล่ง ๆ ไปหน่อย

ดีที่มีเส้นสายของลำต้นเป็นตัวเอส ทำให้ภาพมีชีวิตชีวาเพิ่มขึ้นนิดหนึ่ง

ลองหาสิ่งอื่น ๆ เข้ามาช่วยด้วยซิครับ เช่น ดอกไม้อีกดอกหนึ่งมาเกี่ยวพันลำต้น หรือใบของมันเอง

ฝนแสนห่า
27th March 2007, 12:23
กล้อง Canon 350D
เลนส์ Sigma 17-70
iso 200
F4.5
ความไวชัตเตอร์ 1/800
ถ่ายที่ช่วงเลนส์ 70mm
-ดอกโป๊ยเซียน
-แสงธรรมชาติ
-ใช้ฟ๊อกกี้สร้างหยดน้ำ

มาโครของจริงเลยครับภาพนี้

ดูแว่บแรกนี่สะดุดตามากเลยครับ ทั้งสีสัน หยดน้ำ ดูสดชื่นมาก

แต่....พอเพ่งนานนาน ก็เริ่มเห็นว่าจุดด้อยของภาพนี้ คือ ซับเจคของกลีบดอกไม้ไม่ชัดเจน(ชัดแต่หยดน้ำ) ถ้าเปลี่ยนมุมถ่าย โดยให้เลื่อนกล้องขึ้นมาทางบนมากขึ้นเพื่อให้เห็นกลีบดอกที่เป็นโครงร่างมากขึ้น(อาจจะไม่ถึงกับชัดเป๊ะเหมือนหยดน้ำก็ได้)

ดูข้อมูลการถ่ายภาพแล้ว...น่าจะปรับเอฟให้สูงขึ้นได้อีกเพื่อดึงความชัดลึกให้คลุมกลีบดอกในจุดสนใจได้มากขึ้นครับ

ฝนแสนห่า
27th March 2007, 12:26
โอ๊ะ พลาดได้อย่างไร ..
หัวข้อที่ชอบโด้ยยยยยย :pen103: :pen103:

จำรายละเอียดอะไรไม่ได้เลย ..
จำได้แค่ว่า เลนส์ของคนอื่น .. :pen159:
100 mm macro

ในthumb drive มีเท่านี้แหละค่ะ ครูพี่หมอ :pen127:

สวยครับ...ฉากหลังมืดสนิทเลยน่ะครับ

ใช้แฟลชแยกจากตัวกล้องส่องลงมาจากบนขวาหรือเปล่าครับภาพนี้ :pen103:

ถ้าใช่...ลองเอากระดาษทิชชู่สักสามสี่ชั้นบังที่หน้าแฟลชดูซิครับ แสงจะซ๊อฟและเคลียร์เพิ่มขึ้นมาอีกนิดหนึ่ง(แม้จะมีกระดาษทิชชู่มาบัง ก็ไม่ต้องชดเชยแสงน่ะครับ เพราะเป็นระบบ TTL )

jazz3977
27th March 2007, 12:30
มาโครของจริงเลยครับภาพนี้

ดูแว่บแรกนี่สะดุดตามากเลยครับ ทั้งสีสัน หยดน้ำ ดูสดชื่นมาก

แต่....พอเพ่งนานนาน ก็เริ่มเห็นว่าจุดด้อยของภาพนี้ คือ ซับเจคของกลีบดอกไม้ไม่ชัดเจน(ชัดแต่หยดน้ำ) ถ้าเปลี่ยนมุมถ่าย โดยให้เลื่อนกล้องขึ้นมาทางบนมากขึ้นเพื่อให้เห็นกลีบดอกที่เป็นโครงร่างมากขึ้น(อาจจะไม่ถึงกับชัดเป๊ะเหมือนหยดน้ำก็ได้)

ดูข้อมูลการถ่ายภาพแล้ว...น่าจะปรับเอฟให้สูงขึ้นได้อีกเพื่อดึงความชัดลึกให้คลุมกลีบดอกในจุดสนใจได้มากขึ้นครับ

ขอบคุณพี่หมอฝน มากคร๊าบบ สำหรับคำแนะนำ:pen103: :pen103:

ฝนแสนห่า
27th March 2007, 12:49
ผมมีเคล็ดลับเรื่องการฉีดน้ำดอกไม้มาฝากกันนิดหนึ่งครับ

เคยเห็นกระบอกฉีดน้ำที่เขาใช้ฉีดเพื่อพรมผ้าเวลารีดผ้ามั๊ยครับ....

บางครั้งผมเอาติดตัวไปถ่ายภาพมาโครด้วย......

ตรงหัวจะปรับขนาดรูที่น้ำพุ่งออกมาได้ โดยการหมุนหัวของมัน

เวลาใช้งาน เช่น ประพรมให้ดอกไม้หรือใยแมงมุมมีหยดน้ำมาเกาะ แต่ก็ต้องให้ดูเป็นธรรมชาติด้วย ผมจะปรับไปที่รูเล็กที่สุด

แต่..

แม้จะปรับจนรูเล็กที่สุดแล้วก็ตามเวลาไปฉีดพ่น ก็จะยังไม่เห็นหยดน้ำเป็นธรรมชาติ

ถ้าเราสังเกตุเห็นเวลาเรากดหัวปั๊ม จะมีกลุ่มหยดน้ำกลุ่มที่ 1 เม็ดเล็กสุดแล้วตามที่ปรับได้ จะพุ่งออกไปตามแรงที่พ่น แต่ก็ยังมีหยดน้ำอีกกลุ่มหนึ่งที่พุ่งออกมาด้วย เป็นกลุ่มเล็กๆ เม็ดเล็กกว่า คือ กลุ่มที่ 2 ซึ่งจะไม่พุ่งไปตามแรงกดมากนัก แต่จะปลิวไปตามแรงลมเบา ๆ ได้

ผมจะใช้หยดน้ำกลุ่มที่สองนี่แหล่ะครับที่จะให้ลอยไปลงบนกลีบดอกไม้ จะได้หยดน้ำที่เป็นหยดจริง ๆ โดยที่ผิวของใบหรือกลีบดอกไม่เปียกแบบแฉะเกินไป

ลองดูน่ะครับผม

ฝนแสนห่า
27th March 2007, 12:52
ภาพนี้ถ่ายตอนเก้าโมงเช้า แสงแดดจัด น้ำค้างไม่มีแล้ว แต่สังเกตุเห็นใยแมงมุม จึงทำตามขั้นตอนข้างต้น เรียกความมีชีวิตชีวากลับมาครับ

jazz3977
27th March 2007, 13:21
เทคนิคล้ำลึก...........จดไว้ใช้ๆ
ขอบคุณครับบบ:pen116: :pen116: :pen116:

27th March 2007, 13:22
โอว...ขอบคุณเทคนิคปราณีตๆของพี่หมอค่ะ....

tasan
27th March 2007, 16:03
ส่งด้วยครับ

ผึ้งที่งานราชพฤกษ์ครับ

ครอปมานิดหน่อย

ถ่ายตอนแดดเปรี้ยงๆเลยล่ะ ใช้ speed สูงเพราะว่าดอกไม้ไหวตามลมครับ

tasan
27th March 2007, 16:09
น่ากินมั๊ยครับ ภาพนี้จำไรไม่ได้เลย

นอกจากใช้ SIGMA 70-300 MACRO mode

ถ่ายเสร็จไปซื้อน้ำส้มกินเลย : )

ฝนแสนห่า
27th March 2007, 16:44
:pen103: ส่งด้วยคน ใช้กล้องคอมแพคถ่ายค่ะ

ดีครับ...ขนาดใช้คอมแพ๊คถ่ายน่ะเนี๊ยะ

ต้องระวังนิดหนึ่งว่ากล้องคอมแพ๊คนี่ ระยะโฟกัสใกล้สุดของมาโคร ที่บริษัทมักเอามาโฆษณาว่าใกล้สุดได้ไม่กี่เซนติเมตร เช่น 1 หรือ 2 เซนติเมตรนั้น โดยมากมักจะมาโครที่เลนส์ไวด์ ทำให้มุมที่กว้างนี่เก็บฉากหลังไว้เป็นพื้นที่มากด้วย ฉากหลังจึงหาที่จะเรียบ ๆ ได้ยาก

ผมชอบถ่ายมาโคร(สำหรับกล้องคอมแพ๊ค) โดยการซูมมากกว่าครับ เพราะมุมจะแคบกว่า คุมฉากหลังได้ดีกว่าครับ

...................

อ๋อ..ภาพนี้รู้สึกว่าจะหลุดโฟกัสนิดหนึ่งด้วยน่ะครับ

ฝนแสนห่า
27th March 2007, 16:48
ส่งอีก ภาพๆ :pen103:
นายไม่อยู่.. คึก.. คิคิ

ภาพนี้เรียก* tele macro หรือ close up จะดีกว่า
ใช้ 70-200 f4 เลนส์คนอื่นอีกเช่นเคย :pen159:

จำรายละเอียดไม่ได้เลยค่ะครู

:pen167: :pen120: :pen167:

คุณนกนี่น่าจะสร้างชื่อจากเลนส์ยี่ห้อ "ยืม" ได้เลยน่ะครับ:pen103:

สวยเนียนเลยครับ.......

น่าจะเรียกว่า เทเลมาโคร ครับ

nokko
27th March 2007, 16:53
คุณนกนี่น่าจะสร้างชื่อจากเลนส์ยี่ห้อ "ยืม" ได้เลยน่ะครับ:pen103:

สวยเนียนเลยครับ.......

น่าจะเรียกว่า เทเลมาโคร ครับ

อ่าว .. พี่หมอ :pen6:

นกยังต้องประหยัดค่า :pen146: :pen146:

ขอบคุณค่าพี่หมอ

ฝนแสนห่า
27th March 2007, 16:55
มีมา 1 รูปสดๆร้อนๆจากกระทู้ที่เพิ่งโพสไปอะครับ จากกระทู้ http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=4627

ทั้งหมดนี้ใช้ fillter close up ถ่าย จะเห็นปัญหาของการใช้close up ขอบจะเป็นสีม่วงๆ

คุณ fotoranger คงจะชอบมาโครเป็นพิเศษ เพราะเห็นถึงความพยายามในการจัดแบบถ่ายมาโครอย่างพิถีพิถัน และเอาจริงเอาจังมาก

คุณ โฟโต้แรงเจอร์ น่าจะขยับขยายจากฟิลเตอร์โคลสอัพไปสู่อุปกรณ์อย่างอื่นที่คุณภาพเนื้องานสูงกว่าน่ะครับ ไม่ว่าจะเป็นมาโครทิวบ์(ราคาถูก) หรือเลนส์มาโครโดยตรง(ที่ราคาแพงกว่า)

ชุดนี้ผมให้คะแนนเรื่องแสงเต็มเลยครับ....ฝึกเรื่องแสงข้างอีกนิดหนึ่ง กับฝึกจัดองค์ประกอบแบบที่เล่นกับเส้นต่าง ๆ ได้จะเยี่ยมมากเลยครับ

chon
27th March 2007, 18:13
มาส่งการบ้านพี่หมอบ้างครับ แนะนำด้วยนะครับ

stupiz
27th March 2007, 22:00
ขอส่งการบ้านด้วยคนน่ะครับ :pen123:

http://www.pixpros.net/forums/attachment.php?attachmentid=35070&stc=1&d=1174841100

dsky
27th March 2007, 22:55
ดีครับ...ขนาดใช้คอมแพ๊คถ่ายน่ะเนี๊ยะ

ต้องระวังนิดหนึ่งว่ากล้องคอมแพ๊คนี่ ระยะโฟกัสใกล้สุดของมาโคร ที่บริษัทมักเอามาโฆษณาว่าใกล้สุดได้ไม่กี่เซนติเมตร เช่น 1 หรือ 2 เซนติเมตรนั้น โดยมากมักจะมาโครที่เลนส์ไวด์ ทำให้มุมที่กว้างนี่เก็บฉากหลังไว้เป็นพื้นที่มากด้วย ฉากหลังจึงหาที่จะเรียบ ๆ ได้ยาก

ผมชอบถ่ายมาโคร(สำหรับกล้องคอมแพ๊ค) โดยการซูมมากกว่าครับ เพราะมุมจะแคบกว่า คุมฉากหลังได้ดีกว่าครับ

...................

อ๋อ..ภาพนี้รู้สึกว่าจะหลุดโฟกัสนิดหนึ่งด้วยน่ะครับ

ขอบคุณมากค่ะพี่หมอ ภาพนี้ตอนที่ถ่ายมีลมพัดด้วย ถ่ายยากมาก ๆ ค่ะ แล้วก็เป็นชุดแรก ๆ ที่เริ่มถ่ายภาพเลยค่ะ
ยังไม่มีความรู้เรื่องการถ่ายมาโครเลย ยังไงก็จะพยายามต่อไป

ฝนแสนห่า
28th March 2007, 08:03
ค๊าบบบบ อ่าาา ลองใหม่ครับ อันนี้รู้สึกว่า ออกประกอบจะออกมาไม่ค่อยดีนะครับ ใบไม้ขาดไปอ่ะค๊าบบบ แต่ใช้แฟลชช่วยทำให้หลังมันดำง่ะ

ลงไปนอนกลับพื้นรอเรยยยนะเนี่ยะ:pen167:

เรื่องมาโครผ่านครับ แต่ผมว่าเรื่องการจัดองค์ประกอบจะออกแนวแข็งไปนิดหนึ่ง น่าปรับให้เกิดเส้นเฉียง....

ผมลองปรับดูน่ะครับ...ใช้องค์ประกอบ เปิดหน้า เส้นเฉียง เข้าช่วย

....อ๋อ อีกนิดหนึ่ง เวลาใช้แฟลช TTL ต้องระวังพื้นด้านหลังที่เป็นที่มืดด้วยน่ะครับผม..เพราะจะหลอกตัววัดแสง จะทำให้ตั๊กแตนโอเว่อร์ได้

ฝนแสนห่า
28th March 2007, 08:28
ขออีกรูปละกันครับ

ภาพนี้เริ่มเข้าใกล้ "โลกของมาโคร" มากแล้วครับ เริ่มเห็นรายละเอียดเล็ก ๆ ที่สายตาปกติมองไม่เห็นบ้างแล้ว

การจัดองค์ประกอบดูแล้วยังขัดขัดอยู่เล็กน้อยครับ อาจจะต้องเบี่ยงตัวไปทางซ้ายอีกนิดหนึ่ง

....อยากแนะนำเรื่องความชัดลึก...ถ้าเป็นไปได้ ลองต้องโหมด S ที่ 60 หรือ 125 ดูครับ..กล้องจะคำนวณรูรับแสงให้สูงสุดเท่าที่แสงจะมี..เผื่อจะได้ความชัดลึกที่เพิ่มขึ้น และพยายามเช็คความชัดลึกให้บ่อย ๆ

(หรือใช้โหมดอื่นก็ได้ครับ แต่พยายามให้รูรับแสงแคบ ๆ เข้าไว้)

ฝนแสนห่า
28th March 2007, 08:31
ส่งด้วยครับ

ผึ้งที่งานราชพฤกษ์ครับ

ครอปมานิดหน่อย

ถ่ายตอนแดดเปรี้ยงๆเลยล่ะ ใช้ speed สูงเพราะว่าดอกไม้ไหวตามลมครับ

องค์ประกอบเป๊ะเลยน่ะครับ

ผมไม่แน่ใจว่าเปิดเอฟเท่าไหร่ แต่ถ้าเป็นผม ผมจะเซ็ทกล้องให้รูรับแสงแคบที่สุดเท่าที่จะแคบได้ โดยที่ความไวชัตเตอร์ยังมากพอ เพื่อให้คุมความชัดลึกได้สูงพอ...ภาพนี้แบ๊คกราวด์ถือว่าโอเคมาก ความชัดลึกสูงก็ไม่น่าทำให้ฉากหลังเด่นเกินไป

ฝนแสนห่า
28th March 2007, 08:32
น่ากินมั๊ยครับ ภาพนี้จำไรไม่ได้เลย

นอกจากใช้ SIGMA 70-300 MACRO mode

ถ่ายเสร็จไปซื้อน้ำส้มกินเลย : )

ยอดเยี่ยมครับสำหรับ "ผึ้งขี้อาย" ภาพนี้

ฝนแสนห่า
28th March 2007, 08:34
มาส่งการบ้านพี่หมอบ้างครับ แนะนำด้วยนะครับ

ส่งข้อมูลการถ่ายภาพมาเพิ่มอีกนิดได้มั๊ยครับ...:pen103: มีหลายจุดที่อยากแนะนำครับ

ฝนแสนห่า
28th March 2007, 08:35
ขอส่งการบ้านด้วยคนน่ะครับ :pen123:

http://www.pixpros.net/forums/attachment.php?attachmentid=35070&stc=1&d=1174841100

สวยมากครับ....ทั้งสีสัน และเส้นสาย....เอาดีทางมาโครได้เลยครับ ลองพ่นหยดน้ำดูบ้างซิครับ

chon
28th March 2007, 16:14
ส่งข้อมูลการถ่ายภาพมาเพิ่มอีกนิดได้มั๊ยครับ...:pen103: มีหลายจุดที่อยากแนะนำครับ

ใช้17-40 ถ่ายมานะครับ ใช้ PS ตกแต่งด้วยนะครับ

chon
28th March 2007, 16:16
ลองอีกรูปนะครับพี่หมอ

stupiz
28th March 2007, 17:51
สวยมากครับ....ทั้งสีสัน และเส้นสาย....เอาดีทางมาโครได้เลยครับ ลองพ่นหยดน้ำดูบ้างซิครับ

ขอบคุณครับคุณหมอฝน

สงสัยต้องใช้เทคนิคพ่นน้ำ ของจารย์หมอดูบ้างละครับ
เดี๋ยวคงต้องไปยืมฟ๊อกกี้ มาลองบ้าง :pen116:

mickey_mint
28th March 2007, 20:25
ขอส่งการบ้านด้วยคนครับ อาจารย์พี่หมอฝนครับ:pen108:
canon s3is ครับ:pen153:

pakdoo2002
28th March 2007, 22:50
ขอส่งการบ้านด้วยครับ

Fuji6500fd

ชื่อ .... มานเกาะอยู่ข้างบ้าน

รบกวนด้วยคร๊าบบ:pen146:

cteerapan
29th March 2007, 13:05
ขอส่งการบ้านด้วยคนครับ ไปถ่ายมาไม่นานนี้ครับ
กล้องนิคอน ดี50 เลนส์แทมรอน 70-300 มาโคร 1:2 รายละเอียดอื่ๆนนี่ จำไม่ได้ครับ :pen102:

ฝนแสนห่า
30th March 2007, 09:35
ใช้17-40 ถ่ายมานะครับ ใช้ PS ตกแต่งด้วยนะครับ

ภาพนี้ของคุณ ชล....ลักษณะการจัดองค์ประกอบโดยใช้เส้นทะแยง ซึ่งเป็นพื้นฐานของการจัดวางองค์ประกอบ ...แต่ตัวแบบดูง่ายไปหน่อย ไม่ดึงความสนใจ ถ้ามีตัวแมลงเกาะสักตัว เช่น ผีเสื้อ ตั๊กแตน จะดีขึ้นมากครับ

การวัดแสงน่าจะผิดพลาดอย่างมาก เพราะดูแล้วภาพโอเว่อร์ไปเยอะ....ที่โอเวอร์เข้าใจว่าเพราะการวัดแสงของกล้องไปเฉลี่ยพื้นที่สีดำทางด้านหลังเข้าไปด้วย ลองใช้วิธีการวัดแสงเฉพาะจุดลองดูน่ะครับ หรือง่ายที่สุดสำหรับกล้องดิจิตัล คือ ลองใช้โหมด M แล้วลองถ่าย/ดูไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะได้แสงที่ถูกต้อง น่ะครับ

ฝนแสนห่า
30th March 2007, 09:53
ลองอีกรูปนะครับพี่หมอ
เป็นลักษณะของการใช้เลนส์ไวด์มาถ่ายมาโคร ทำให้ด้านหลังกินพื้นที่มาก ซึ่งอาจจะเหมาะกับการถ่ายภาพที่เราหวังผลพิเศษบางอย่าง แต่ทั่วไปแล้ว การถ่ายภาพมาโคร สิ่งที่เราต้องระวังให้มากที่สุดอีกอย่างหนึ่งก็คือ ความรกรุงรังของฉากหลัง ดังนั้นการถ่ายมาโครถ้าเลี่ยงเลนส์ไวด์ได้ก็จะดีครับ

ภาพนี้แสงสีขาวที่กลีบดอกสะท้อนมากเลยครับ....ลองลดแสง(ตอนถ่ายน่ะครับ ไม่ใช่ตอนใช้โฟโต่ช๊อพ)ลงอีกสักนิดจะดีขึ้นครับ

ฝนแสนห่า
30th March 2007, 09:57
ขอส่งการบ้านด้วยคนครับ อาจารย์พี่หมอฝนครับ:pen108:
canon s3is ครับ:pen153:

สวยครับ...องค์ประกอบก็ลงตัวดีด้วยครับ

ฝนแสนห่า
30th March 2007, 10:02
ขอส่งการบ้านด้วยครับ

Fuji6500fd

ชื่อ .... มานเกาะอยู่ข้างบ้าน

รบกวนด้วยคร๊าบบ:pen146:

ใช้ได้เลยครับ....ความชัดลึกน้อยไปจิ๊ดหนึ่ง ถ้าคลุมความชัดได้ทั้งหมด จะปิ๊งเลยครับ เพราะสังเกตุดูฉากหลังน่าจะหลุดไปไกล เราสามารถเพิ่มรูรับแสงได้เลยครับ(ถ้าไม่มีข้อจำกัดเรื่องความไวชัตเตอร์)

ฝนแสนห่า
30th March 2007, 10:04
ขอส่งการบ้านด้วยคนครับ ไปถ่ายมาไม่นานนี้ครับ
กล้องนิคอน ดี50 เลนส์แทมรอน 70-300 มาโคร 1:2 รายละเอียดอื่ๆนนี่ จำไม่ได้ครับ :pen102:

สีสันสวยครับ......

ปีกที่แผ่กว้างอาจจะคุมชัดลึกได้ยากหน่อย...ในสถานการณ์จริงเพื่อความรวดเร็ว ผมแนะนำลองใช้โหมด S ดูน่ะครับ ตั้งความเร็วที่มือถือไม่สั่น เช่น สัก 60 หรือ 125 เพื่อให้กล้องตั้งรูรับแสงที่มากสุดเท่าที่แสงจะอำนวย (แต่เราต้องมั่นใจว่า ระยะฉากหลังต้องไกลพอที่จะหลุดน่ะครับ)

Eirth_2006
30th March 2007, 23:50
ส่งการ บ้าน ครับ
ภาพนี้ใช้ compact cooplix-4600 ถ่ายแล้ว crop 4*6 ครับ

The Smurfs
31st March 2007, 14:00
ง่ะ มาโคร ไม่มีการบ้านส่งค่ะ :pen102:
ขออนุญาตรอบทต่อไปเลยนะคะ :pen103:

leymed5
31st March 2007, 20:49
ขอส่งการบ้านด้วยคนครับ เพิ่งเคยส่งเป็นครั้งแรกครับ:pen108:

cteerapan
3rd April 2007, 01:08
สีสันสวยครับ......

ปีกที่แผ่กว้างอาจจะคุมชัดลึกได้ยากหน่อย...ในสถานการณ์จริงเพื่อความรวดเร็ว ผมแนะนำลองใช้โหมด S ดูน่ะครับ ตั้งความเร็วที่มือถือไม่สั่น เช่น สัก 60 หรือ 125 เพื่อให้กล้องตั้งรูรับแสงที่มากสุดเท่าที่แสงจะอำนวย (แต่เราต้องมั่นใจว่า ระยะฉากหลังต้องไกลพอที่จะหลุดน่ะครับ)

ขอบคุณครับ จะนำไปปรับปรุงต่อครับ :pen156:

ฝนแสนห่า
3rd April 2007, 11:33
ส่งการ บ้าน ครับ
ภาพนี้ใช้ compact cooplix-4600 ถ่ายแล้ว crop 4*6 ครับ

เกือบได้ครับ...โฟกัสไม่หลุดแต่มือสั่นมากไปหน่อยครับ...sharpen หนักมือไปด้วยครับ..ลองใหม่อีกทีครับ

ฝนแสนห่า
3rd April 2007, 11:39
ขอส่งการบ้านด้วยคนครับ เพิ่งเคยส่งเป็นครั้งแรกครับ:pen108:

ถือว่าพอใช้ครับ...การวางองค์ประกอบทำได้เกือบดี แบ่งพื้นที่พื้นดินกับท้องฟ้าเกือบจะ 50-50 เลยไม่แน่ใจว่าอยากเน้นตรงไหน ต้องศึกษาเรื่องกฏการวางน้ำหนักแบบ 1 : 3 คือพยายามให้พื้นที่ของพื้นดินเป็น 1 ใน 3 หรือ 2 ใน 3 ของพื้นที่ภาพทั้งหมด แล้วแต่ว่าเราจะเน้นพื้นดินหรือท้องฟ้าเป็นจุดเด่น

bee52
3rd April 2007, 11:56
นึกว่าจะไม่มีการบ้านส่งแล้วครับ :pen120:

เพิ่งไป walk กับ pixpros มา มีภาพมาส่งพอดีเลยครับ :pen103:
เลนส์คิท f18....1/500s ....ที่55 mm

ฝนแสนห่า
3rd April 2007, 14:05
นึกว่าจะไม่มีการบ้านส่งแล้วครับ :pen120:

เพิ่งไป walk กับ pixpros มา มีภาพมาส่งพอดีเลยครับ :pen103:
เลนส์คิท f18....1/500s ....ที่55 mm

เป๊ะ เป๊ะ เลยน่ะครับ ทั้งมาโคร จุดตัด เปิดหน้า เส้นเฉียง....งามมากครับ

ถ้าด้านบนซเยทิ้งเงาของใบไม้ลงมาหน่อยจะสวยมากเลยครับ

KwanG ' eR
3rd April 2007, 14:38
:pen143: บทนี้การบ้านมีส่งน้อย แล้วไม่รู้ว่าที่ส่งจะผ่านรึเปล่าเนื่องจาก 1.เลนส์ไม่มีอย่างจริงจัง 2. กลัวแมลง เลยไม่ค่อยกล้าถ่ายมาดูเล่นเท่าไหร่
ถ่ายจากเลนส์คิด 18-55

KwanG ' eR
3rd April 2007, 14:39
ภาพที่ 2 ไม่รู้ว่าจะผ่านอีกรึเปล่า :pen133:

ภาพนี้ก็เลนส์คิต 18-55 เหมือนกัน

estel_kashi
3rd April 2007, 21:50
ส่งการบ้านบทที่แล้วค่า อาจารย์พี่หมอ....:penflag:
มัวแต่ไปเถลไถลนอกห้องสะนาน กลับมาเรียนแล้วค่ะ

พอดีหารูปที่ถ่ายแบบชัดลึก ไม่ค่อยได้ค่ะ เพราะม่ายค่อยได้ถ่ายไว้
แบบนี้พอจะได้มั้ยค้ะเนี้ย .. แหะๆ - -. (ลุ้นๆๆๆ) :pen120:

estel_kashi
3rd April 2007, 22:16
ส่วนอันนี้ เอ่อ - -. คือ ขอส่งเปง บทภาพถ่ายมาโคร ไม่รู้ว่าจะได้ไหมค้ะ แหะๆ :pen167:

- -. ใช้โหมด ถ่ายภาพระยะใกล้ของ S3is ค่ะ มือไม่ค่อยนิ่งเท่าไร - -. อาจจะโฟกัสผิดไปบ้าง - -+ แบบว่าพอดีไม่ค่อยได้ถ่าย แบบมาโครอ่ะค่ะ *-*

... รบกวนอาจารย์หมอช่วยตรวจ และขอคำแนะนำด้วยค่ะ แฮ่ๆๆๆ ... (((อ๋อยย)) :pen102:

lkunl
3rd April 2007, 22:22
เป็นภาพแนวที่ผมไม่ค่อยชอบ แล้วก็ไม่ถนัดเลยครับ
รูปทีีีถ่ายแนวนี้เลยแทบไม่มี ขอขี้โกง crop มาส่งหน่อยละักันครับ :pen120:

ขอส่งการบ้านด้วยคนครับ

whitesolution
4th April 2007, 00:51
ขอโทษทีครับพี่หมอ แต่ผมขอถามย้อนหลังนิดนึง แหะๆ มาเข้าชั้นเรียนสายจนจบไปแล้วครับ :pen102: อยากถามเกี่ยวกับเรื่อง Hyper Focal ครับ

ให้เราแบ่งพื้นที่จากจุดที่เรายืน ไปจนถึง จุดไกลสุด ออกเป็นสามส่วน....คือ ใกล้ กลาง และไกล...ให้โฟกัสไปที่จุดใกล้ต่อกับกลาง...ระยะนี้ ความคมชัดจะสามารถควบคุมได้ดีที่สุดทั้งด้านหน้าและด้านหลัง

คือว่า 1 ใน 3 นี่ก็คือถ้าผมกำลังยืนอยู่ งั้นถ้าผมต้องการถ่ายภาพทุ่งนาแล้วมีฉากหลังเลยไปเป็นภูเขาผมก็ต้องคำนวณไปถึงระยะห่างของภูเขาด้วยเหรอครับ หรือว่าหมายความถึงแค่ 1 ใน 3 ของภาพในเฟรมครับ แล้วโหมดของการโฟกัสที่ใช้ต้องเป็นแมนนวลอย่างเดียวหรือว่าใช้ออโต้โฟกัสไปยังวัตถุที่มีระยะ 1 ใน 3 ก็ได้ครับ

ขอโทษที่ถามช้าครับ :pen167:

๑ M i N i ๑
4th April 2007, 00:53
เพิ่งมาใหม่คับผม แอบอ่านมา 2 - 3 วันแล้วแหละคับ แต่เพิ่งออกมาจากเงามืด
ยังไม่มีงานส่งเลยคับ เพราะเพิ่งหัดถ่าย แล้วก็ใช้กล้อง film manual ด้วย -*-

ยังไงจะพยายามตามเพื่อนๆให้ทันคับ

ปล. อ่านมาตั้งแต่บทแรกเลยคับ ใช้เวลาอ่านมา 2 วัน ....นาน แต่ได้ความรู้สุดๆเลยคับ

Three_k
4th April 2007, 01:03
การบ้านชุดนี้พยายามทำแล้ว ไปรุกกี้วอค ก็แล้วแต่ไม่ได้ บทนี้ขอจดเลคเชอร์อย่างเดียวคราบบบ

ฝนแสนห่า
5th April 2007, 08:39
:pen143: บทนี้การบ้านมีส่งน้อย แล้วไม่รู้ว่าที่ส่งจะผ่านรึเปล่าเนื่องจาก 1.เลนส์ไม่มีอย่างจริงจัง 2. กลัวแมลง เลยไม่ค่อยกล้าถ่ายมาดูเล่นเท่าไหร่
ถ่ายจากเลนส์คิด 18-55

ภาพนี้ดูเหมือนจะไม่เหมือนมาโครเท่าไหร่น่ะครับ....แค่ถ่ายใกล้

แต่ด้วยความกลัวแมลง :penflag: มีคะแนนสงสาร ให้ผ่านครับ:pen159:

ฝนแสนห่า
5th April 2007, 08:42
ภาพที่ 2 ไม่รู้ว่าจะผ่านอีกรึเปล่า :pen133:

ภาพนี้ก็เลนส์คิต 18-55 เหมือนกัน

ภาพนี้ถ้าจะเล่นกับมาโคร ไอ้ตรงหนวด(เกสร) น่าถ่ายมากเลยครับ...

ถ้าไม่มีเลนส์มาโครโดยตรง ลองศึกษาเรื่อง มาโครทิวบ์ดูซิครับ คุ้มสุดสุด ราคา สองสามพันบาทเองครับ ผมยังมีไว้ติดกระเป๋าประจำเลยครับ แถมควักออกมาใช้บ่อยกว่าเลนส์มาโครแท้ๆอีกครับ

ฝนแสนห่า
5th April 2007, 08:52
ส่งการบ้านบทที่แล้วค่า อาจารย์พี่หมอ....:penflag:
มัวแต่ไปเถลไถลนอกห้องสะนาน กลับมาเรียนแล้วค่ะ

พอดีหารูปที่ถ่ายแบบชัดลึก ไม่ค่อยได้ค่ะ เพราะม่ายค่อยได้ถ่ายไว้
แบบนี้พอจะได้มั้ยค้ะเนี้ย .. แหะๆ - -. (ลุ้นๆๆๆ) :pen120:

ภาพนี้องค์ประกอบค่อนข้างลงตัว พื้นที่ทางด้านล่างตรงพื้นน้ำมากไปนิดหนึ่ง อาจจะต้องก้มเรื่อพื้นเพื่อบันทึกในมุมระนาบใด้มากขึ้น จะทำให้พื้นที่น้ำน้อยลง แล้วดึงพื้นที่ด้านบนที่เป็นกิ่งไม้เข้ามามากขึ้น:pen152:

bucjoi
5th April 2007, 08:53
พี่หมอฝนครับ มาโครทิวบ์ นี่คือ Extension Tube ใช่ไหมครับ แล้วมันคนละตัวกับ Tele Converter ใช่ไหมครับ แล้วที่พี่หมอฝนใช้อยู่นี่ ตัวคูณเท่าไรอ่ะครับ เห็นตัว 25X ของ หนอนราคาตั้ง 5k-7k น่ะครับ อยากซื้อมาใช้เหมือนกัน เพราะยังไม่รู้ตัวเองว่าจะมุ่งไปทางไหนมากกว่ากัน
ขอบคุณครับ

estel_kashi
5th April 2007, 09:00

ภาพนี้องค์ประกอบค่อนข้างลงตัว พื้นที่ทางด้านล่างตรงพื้นน้ำมากไปนิดหนึ่ง อาจจะต้องก้มเรื่อพื้นเพื่อบันทึกในมุมระนาบใด้มากขึ้น จะทำให้พื้นที่น้ำน้อยลง แล้วดึงพื้นที่ด้านบนที่เป็นกิ่งไม้เข้ามามากขึ้น:pen152:

:pen116: ขอบคุณอาจารย์หมอมากค่า -.- งิงิ คราวหน้าคราวหลัง ต้องพยายามสังเกตให้มากกว่านี้ค่ะ แหะๆ :penflag:

ฝนแสนห่า
5th April 2007, 09:07
ส่วนอันนี้ เอ่อ - -. คือ ขอส่งเปง บทภาพถ่ายมาโคร ไม่รู้ว่าจะได้ไหมค้ะ แหะๆ :pen167:

- -. ใช้โหมด ถ่ายภาพระยะใกล้ของ S3is ค่ะ มือไม่ค่อยนิ่งเท่าไร - -. อาจจะโฟกัสผิดไปบ้าง - -+ แบบว่าพอดีไม่ค่อยได้ถ่าย แบบมาโครอ่ะค่ะ *-*

... รบกวนอาจารย์หมอช่วยตรวจ และขอคำแนะนำด้วยค่ะ แฮ่ๆๆๆ ... (((อ๋อยย)) :pen102:

เป็นภาพถ่ายมาโคร แต่คุณภาพของภาพยังไม่ได้ครับ

ฉากหลังยังสว่างมากไป เวลาถ่ายภาพจึงไปหลอกกล้อง ตัวแมลงจึงมืด(เข้าใจมั๊ยครับ) พยายามหาฉากหลังที่มืดสักหน่อยครับ วัดแสงตรงบริเวณจุดที่เราต้องการแสงพอดี ถ้าได้วัดแสงเฉพาะจุดก็ยิ่งดีมาก

ศึกษาบทต้น ๆ เรื่องเส้นในภาพเพิ่มเติมน่ะครับผม:pen159:

ฝนแสนห่า
5th April 2007, 09:09
เป็นภาพแนวที่ผมไม่ค่อยชอบ แล้วก็ไม่ถนัดเลยครับ
รูปทีีีถ่ายแนวนี้เลยแทบไม่มี ขอขี้โกง crop มาส่งหน่อยละักันครับ :pen120:

ขอส่งการบ้านด้วยคนครับ

นี่ขนาดไม่ถนัดน่ะครับ

สีสันสดใสมากเลยครับ...การตัดส่วนในแนวนอนเพื่อเก็บทางด้านขวาของดอกไม้เพิ่มอีกนิดน่าจะลงตัวกว่ามั๊ยครับ

ฝนแสนห่า
5th April 2007, 09:11
ขอโทษทีครับพี่หมอ แต่ผมขอถามย้อนหลังนิดนึง แหะๆ มาเข้าชั้นเรียนสายจนจบไปแล้วครับ :pen102: อยากถามเกี่ยวกับเรื่อง Hyper Focal ครับ

คือว่า 1 ใน 3 นี่ก็คือถ้าผมกำลังยืนอยู่ งั้นถ้าผมต้องการถ่ายภาพทุ่งนาแล้วมีฉากหลังเลยไปเป็นภูเขาผมก็ต้องคำนวณไปถึงระยะห่างของภูเขาด้วยเหรอครับ หรือว่าหมายความถึงแค่ 1 ใน 3 ของภาพในเฟรมครับ แล้วโหมดของการโฟกัสที่ใช้ต้องเป็นแมนนวลอย่างเดียวหรือว่าใช้ออโต้โฟกัสไปยังวัตถุที่มีระยะ 1 ใน 3 ก็ได้ครับ

ขอโทษที่ถามช้าครับ :pen167:

โฟกัสเฉพาะพื้นที่ในภาพครับ...

และจะใช้แมนนวลโฟกัสหรือออโต้โฟกัสก็ได้ครับ ได้ผลเหมือนกัน

bucjoi
5th April 2007, 09:25
ขอส่งการบ้านด้วยเลยครับ 2 ชิ้น
ชิ้นแรก ชัดลึก เพิ่งไปถ่ายมาไม่นานนี้ครับ ที่เกาะช้าง
f/11 speed shutter1/160 iso200 (ไม่รู้ว่าชัดพอไหมอ่ะครับ :pen120:)

bucjoi
5th April 2007, 09:29
ชิ้นที่ 2 มาโครครับ
ถ่ายด้วย Kit ที่ ระยะ 55mm มีแค่นี้อ่ะครับ :pen102:

ฝนแสนห่า
5th April 2007, 09:31
พี่หมอฝนครับ มาโครทิวบ์ นี่คือ Extension Tube ใช่ไหมครับ แล้วมันคนละตัวกับ Tele Converter ใช่ไหมครับ แล้วที่พี่หมอฝนใช้อยู่นี่ ตัวคูณเท่าไรอ่ะครับ เห็นตัว 25X ของ หนอนราคาตั้ง 5k-7k น่ะครับ อยากซื้อมาใช้เหมือนกัน เพราะยังไม่รู้ตัวเองว่าจะมุ่งไปทางไหนมากกว่ากัน
ขอบคุณครับ

ใช่ครับ มาโครทิวบ์คือ Extention tube และคนละตัวกับ Tele C.

ผมใช้อยู่คือ 25 X ยี่ห้อโนเนม ราคาราว 2000 เศษ .....ตัวมาโครทิวบ์นี้ เป็นแค่ท่อกลวง ๆ มันไม่มีเลนส์น่ะครับ ผมจึงไม่เน้นยี่ห้อ เอาตัวไหนก็ได้ครับที่ราคาถูกหน่อย เพราะไม่ว่าจะใช้ยี่ห้ออะไร คุณภาพของภาพที่ได้จะขึ้นอยู่กับเลนส์ที่ต่อท้ายเพียงอย่างเดียวเท่านั้น

เช่น เอามาโครทิวบ์ยี่ห้อแคนนอน ราคา 6000 กับมาโครทิวบ์ของโนเนมราคา 2000 มาใส่กับเลนส์ 80-200 L คุณภาพที่ได้จะเหมือนกันเป๊ะครับ

เลือกยี่ห้อที่แข็งแรงหน่อยก็แล้วกันครับ....(แต่ช่วงนี้หายากจังครับ มีหลายคนสนใจยังหาไม่ได้เลยครับ)

ฝนแสนห่า
5th April 2007, 09:34
ขอส่งการบ้านด้วยเลยครับ 2 ชิ้น
ชิ้นแรก ชัดลึก เพิ่งไปถ่ายมาไม่นานนี้ครับ ที่เกาะช้าง
f/11 speed shutter1/160 iso200 (ไม่รู้ว่าชัดพอไหมอ่ะครับ :pen120:)

โอเคครับ...แต่ถ้าที่ไกลไกล มีเรือสักลำแล่นมาแล้วทำให้ชัดด้วย การบ้านข้อนี้จะได้เต็มเลยครับ

ฝนแสนห่า
5th April 2007, 09:37
ชิ้นที่ 2 มาโครครับ
ถ่ายด้วย Kit ที่ ระยะ 55mm มีแค่นี้อ่ะครับ :pen102:

ผ่านครับ

ความชัดลึกยังคลุมหยดน้ำทางด้านล่างของกลับดอกไม่หมด จึงหลุดโฟกัสไปนิดหนึ่ง

วิธีแก้....ถอยหลังออกมาอีกนิด และปรับรูรับแสงเพิ่มอีกนิดหนึ่ง (แต่อาจจะต้องแลกกับความเบลอทางด้านหลังที่จะลดลงด้วย)

bucjoi
5th April 2007, 09:38
ใช่ครับ มาโครทิวบ์คือ Extention tube และคนละตัวกับ Tele C.

ผมใช้อยู่คือ 25 X ยี่ห้อโนเนม ราคาราว 2000 เศษ .....ตัวมาโครทิวบ์นี้ เป็นแค่ท่อกลวง ๆ มันไม่มีเลนส์น่ะครับ ผมจึงไม่เน้นยี่ห้อ เอาตัวไหนก็ได้ครับที่ราคาถูกหน่อย เพราะไม่ว่าจะใช้ยี่ห้ออะไร คุณภาพของภาพที่ได้จะขึ้นอยู่กับเลนส์ที่ต่อท้ายเพียงอย่างเดียวเท่านั้น

เช่น เอามาโครทิวบ์ยี่ห้อแคนนอน ราคา 6000 กับมาโครทิวบ์ของโนเนมราคา 2000 มาใส่กับเลนส์ 80-200 L คุณภาพที่ได้จะเหมือนกันเป๊ะครับ

เลือกยี่ห้อที่แข็งแรงหน่อยก็แล้วกันครับ....(แต่ช่วงนี้หายากจังครับ มีหลายคนสนใจยังหาไม่ได้เลยครับ)
กระจ่างครับ (โดนเพื่อนยุให้เดินสาย macro :pen167: )

ผ่านครับ

ความชัดลึกยังคลุมหยดน้ำทางด้านล่างของกลับดอกไม่หมด จึงหลุดโฟกัสไปนิดหนึ่ง

วิธีแก้....ถอยหลังออกมาอีกนิด และปรับรูรับแสงเพิ่มอีกนิดหนึ่ง (แต่อาจจะต้องแลกกับความเบลอทางด้านหลังที่จะลดลงด้วย)

แล้วถ้าระหว่างเพิ่ม f กับ ถอยออก แบบไหนจะได้หลังเบลอมากกว่ากันครับ:pen110:

โอเคครับ...แต่ถ้าที่ไกลไกล มีเรือสักลำแล่นมาแล้วทำให้ชัดด้วย การบ้านข้อนี้จะได้เต็มเลยครับ

งั้นขอส่งอีกสักชิ้น :pen116:

estel_kashi
5th April 2007, 09:55
เป็นภาพถ่ายมาโคร แต่คุณภาพของภาพยังไม่ได้ครับ

ฉากหลังยังสว่างมากไป เวลาถ่ายภาพจึงไปหลอกกล้อง ตัวแมลงจึงมืด(เข้าใจมั๊ยครับ) พยายามหาฉากหลังที่มืดสักหน่อยครับ วัดแสงตรงบริเวณจุดที่เราต้องการแสงพอดี ถ้าได้วัดแสงเฉพาะจุดก็ยิ่งดีมาก

ศึกษาบทต้น ๆ เรื่องเส้นในภาพเพิ่มเติมน่ะครับผม:pen159:

ขอบคุณอาจาร์ยหมอมากกๆๆ ค่ะ ^^ ถ้ามีโอกาสจะพยายามหาถ่ายมาส่งแก้ตัวน้ะค้ะ งิงิ -.- :penflag:

แต่คงสักพักค่า ตอนนี้คงยังม่ายได้ เพราะโดนยึดกล้องปายแร้น ป่อยยย :pen120:

ทางเดิน
5th April 2007, 11:53
และบทที่11 .มาโคร. ครับ

ทางเดิน
5th April 2007, 11:54
ขอส่งการบ้านบทที่ 10.ชัดลึกสูงครับ

KwanG ' eR
5th April 2007, 16:47
ภาพนี้ดูเหมือนจะไม่เหมือนมาโครเท่าไหร่น่ะครับ....แค่ถ่ายใกล้

แต่ด้วยความกลัวแมลง :penflag: มีคะแนนสงสาร ให้ผ่านครับ:pen159:

:pen108: :pen108: :pen108: ฮามาก ขอบคุณค่ะ

pakdoo2002
7th April 2007, 09:49
จารย์คร๊าบบบบ อยากทราบวิธีถ่ายมาโคร ให้ฉากหลังเป็นบูเก้ ( ชื่อนี้ป่าวครับ ที่แสงเป็นประกายๆ) ครับ ว่า เป็นเทคนิคการถ่ายภาพ หรือใช้ PS ครับ

lkunl
10th April 2007, 10:22
นี่ขนาดไม่ถนัดน่ะครับ

สีสันสดใสมากเลยครับ...การตัดส่วนในแนวนอนเพื่อเก็บทางด้านขวาของดอกไม้เพิ่มอีกนิดน่าจะลงตัวกว่ามั๊ยครับ

ขอบคุณมากคับพี่ฝนฯ รูปนี้ผมถ่ายมาแนวตั้ง เลยลืมเรื่อง crop แนวนอนซะสนิทเลย :pen159:

marine leaf
11th April 2007, 16:23
ส่งการบ้านค่ะ มือใหม่มากๆๆ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ :pen153:

marine leaf
11th April 2007, 16:33
อีกอันค่ะ กรุณาด้วยค่ะ :pen153:

marine leaf
11th April 2007, 16:43
ส่งมาโครอีกอันด้วยค่ะ ถ่ายเมื่อวันอาทิตย์

mangpong
12th April 2007, 11:54
..เด็กใหม่ขอฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยค่ะ .. ^^

แต่ก่อนอื่น ขอไปอ่านบทที่หนึ่ง ก่อนดีกว่า เรา ..แหะๆ ^^'

ฝนแสนห่า
17th April 2007, 15:49
กระจ่างครับ (โดนเพื่อนยุให้เดินสาย macro :pen167: )

แล้วถ้าระหว่างเพิ่ม f กับ ถอยออก แบบไหนจะได้หลังเบลอมากกว่ากันครับ:pen110:

งั้นขอส่งอีกสักชิ้น :pen116:

ได้ครับ..เรื่องความชัดลึกสูงผ่านครับ

ฝนแสนห่า
17th April 2007, 15:51
และบทที่11 .มาโคร. ครับ

สมบูรณ์ครับ....ตัดส่วนทางด้านล้างออกสักนิดจะดีขึ้นครับ

ฝนแสนห่า
17th April 2007, 15:53
จารย์คร๊าบบบบ อยากทราบวิธีถ่ายมาโคร ให้ฉากหลังเป็นบูเก้ ( ชื่อนี้ป่าวครับ ที่แสงเป็นประกายๆ) ครับ ว่า เป็นเทคนิคการถ่ายภาพ หรือใช้ PS ครับ

:pen110: มีตัวอย่างภาพมั๊ยครับ....
บูเก้ บูเก้ ????

ฝนแสนห่า
17th April 2007, 16:03
ส่งการบ้านค่ะ มือใหม่มากๆๆ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ :pen153:

ภาพนี้ องค์ประกอบภาพยังไม่สมบูรณ์ครับ การตัดส่วนด้านหน้าตรงรั้ว ขาดช่วงล่าง ถ้าถ่ายมาให้เห็นแบบสมบูรณ์จะสวยครับ ทางด้านบนตัดลงมาอีกนิด หาแบบยืนจะช่วยให้เรื่องราวดีขึ้นครับ

ฝนแสนห่า
17th April 2007, 16:16
อีกอันค่ะ กรุณาด้วยค่ะ :pen153:

ภาพนี้เรื่องความชัดลึกสูง ผ่านครับ....องค์ประกอบดีกว่าภาพแรกมาก

แต่การบันทึกภาพย้อนแสงในช่วงเวลาที่แสงแรงไปนี่ ทำให้ลงตัวได้ยากเหมือนกันครับ

ฝนแสนห่า
17th April 2007, 16:24
ส่งมาโครอีกอันด้วยค่ะ ถ่ายเมื่อวันอาทิตย์

ภาพนี้ไม่ผ่านครับ หลุดโฟกัส และองค์ประกอบภาพอื่น ๆ ไม่ได้ครับ ต้องลองใหม่น่ะครับ

marine leaf
17th April 2007, 16:32
คลิกเข้ามา กำลังเห็นคุณหมอตรวจการบ้านพอดีเลยค่ะ

ขอบคุณ คุณหมอมากๆๆค่ะ สำหรับคำชี้แนะ หนูจะพยายามต่อไป :pen143:

ภาพมาโครถ่ายยากจังเลยค่ะ หนูใช้ เลนท์คิทกับ D80 ตอนนี้นะค่ะ แต่ว่าเวลาโฟกัสจะให้ดอกมันเต็มๆกล้องหน่อย กล้องมันให้ค่า F แค่ 5.6 โหมด A นะค่ะ ถ้าจะเปลี่ยนค่า F หนูต้องถ่อยไปอีก แล้ว องค์ประกอบภาพมันก็เปลี่ยนนะค่ะ ยากจังเลยค่ะ แล้วเป็นคนที่ใจร้อนมากๆๆ พอหนูรุ้สึกเหนือยก็จะกดชัตเตอร์เลย จนตอนนี้เริ่มสำนึกแล้วว่า ภาพแต่ละภาพที่เราเห็นๆๆรุ่นพี่ เอาออกมาโชว์นี้ คงจะได้มาอย่างยากเย็นแสนเข็ญ :pen102:

แล้วหนูจะไปทำงานบ้านมาแก้ตัวใหม่นะค่ะ แต่ขอรอวันฟ้าสวยๆๆก่อนค่ะ ตอนนี้ฝนตกทุกวันเลย อากาศไม่เป็นใจ :pen6:

stupiz
17th April 2007, 17:25
:pen110: มีตัวอย่างภาพมั๊ยครับ....

Bokeh โบเก้ . . . อ่านว่าอย่างไรอ่ะครับ ที่เป็น วงกลม ๆ ใช่ป่ะครับ :pen110:

http://en.wikipedia.org/wiki/Bokeh

ฅ.ฅนหลังเขา
17th April 2007, 18:12
กะลังหาอยู่พอดีเลย

อีกเรื่องนะครับ ในกล้อง DSLR จะมีปุ่มเช็คชัดลึกอยู่ พอดีเห็นว่ามันตรงกะหัวข้อที่เรียน

ไม่ทราบว่าพอจะอธิบายหลักการของปุ่มนี้ได้ไหมครับ
เพราะตอนนี้ไม่แน่ใจว่าใช้ถูกหรือป่าว :pen167:

ฝนแสนห่า
18th April 2007, 09:15
Bokeh โบเก้ . . . อ่านว่าอย่างไรอ่ะครับ ที่เป็น วงกลม ๆ ใช่ป่ะครับ :pen110:

http://en.wikipedia.org/wiki/Bokeh

ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ....

แต่ความเข้าใจของผม หลักการน่าจะคล้ายกับการเกิด โดนัทริง ในเลนส์รีเฟล๊กซ์ เพียงแต่เลนส์ทั่วไปน่าจะเกิดได้ในช่วงที่เหมาะสม เช่น เมื่อเปิดหน้ากล้องที่ค่อนข้างกว้าง หรือ เมื่อมีแสงทะลุมาจากด้านหลังเป็นดวงดวงด้วย (ไม่มั่นใจครับ..รอผู้รู้มาช่วยหน่อย)

เหมือนกับเคยอ่านวิธีหนึ่งที่คล้าย ๆ กัน คือตัดกระดาษเป็นคำๆ ติดที่หน้าเลนส์ ถ่ายภาพที่มีแสงสะท้อน ภาพที่ได้จะปรากฏชื่อคำที่เราเขียนไว้ในตำแหน่งที่แสงสะท้อน

ใครทราบรายละเอียดมาช่วยหน่อยครับ

ฝนแสนห่า
18th April 2007, 09:28
กะลังหาอยู่พอดีเลย

อีกเรื่องนะครับ ในกล้อง DSLR จะมีปุ่มเช็คชัดลึกอยู่ พอดีเห็นว่ามันตรงกะหัวข้อที่เรียน

ไม่ทราบว่าพอจะอธิบายหลักการของปุ่มนี้ได้ไหมครับ
เพราะตอนนี้ไม่แน่ใจว่าใช้ถูกหรือป่าว :pen167:

ไปอ่านตรงนี้เลยครับ http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=4232&page=14 ความเห็นที่ 202 ครับ

สงสัยถามมาน่ะครับ

ฅ.ฅนหลังเขา
18th April 2007, 10:31
โอว ขอบคุณมาก ๆ เลยครับน้าหมอฝน :pen156:

ขอส่งรูปที่เป็นที่มาแห่งคำถามด้วยครับ

linkinpond
18th April 2007, 18:51
ส่งชัดลึกครับคุณครู ส่วน Macro ขอติดไว้ก่อนนะครับ ต้องไปฝึกถ่ายก่อนครับแนวนี้ไม่ถนัดนัก:pen102:

http://images.linkinpond.multiply.com/image/8/photos/38/orig/1/IMG_6187.jpg?et=O2Qi3QshEmd2uN28YvE%2C0Q

pakdoo2002
18th April 2007, 21:21

ผมไม่รู้ว่าเรียกถูกหรือป่าวอ่ะครับ ที่เป็นเหลี่ยมๆ ประมาณเจ็ดเหลี่ยมอ่ะครับ

ปล.อนุญาตนำรูปของ Fu-Ta-Yong มาอ้างอิงนะครับ

pakdoo2002
18th April 2007, 21:22
หรือภาพนี้นะครับ ถ่ายยังงัยให้เป็นแบบนี้นะครับ

ปล.อนุญาตนำรูปของ Fu-Ta-Yong มาอ้างอิงอีกรูปนะครับนะครับ

nongii
18th April 2007, 22:57
ยังไม่เคยส่งการบ้านพี่หมอฝนเลยค่ะ แอบอ่านไปหลาย บทแล้ว:pen145:

ได้โอกาศมีภาพ ตรงกับบทเรียนพี่หมอพอดี รบกวนด้วยนะคะ :pen108:

orara
19th April 2007, 16:35
แอบอ่านมานาน ขอส่งการบ้านด้วยครับ
อันนี้ชัดลึกครับ

orara
19th April 2007, 16:36
ส่วนอันนี้ macro ครับ

marine leaf
21st April 2007, 09:06
มาส่งการบ้านค่ะ

มาโครค่ะ ส่วนภาพรั้วหนูติดคุณหมอไว้ก่อนค่ะ วันนี้ลมแรงมาก แถมสีน้ำทะเลก็ไม่สวยเลย เลยไปถ่ายมาโครมาส่งแทน

21st April 2007, 14:25
post#227 ผมไม่รู้ว่าเรียกถูกหรือป่าวอ่ะครับ ที่เป็นเหลี่ยมๆ ประมาณเจ็ดเหลี่ยมอ่ะครับ

ปล.อนุญาตนำรูปของ Fu-Ta-Yong มาอ้างอิงนะครับ

ขออนุญาต อ.ฝนแสนห่า ผมไปช่วยค้นมาตอบแทนนะครับ

bokeh แบบนี้เกิดจาก diaphragm ของ shutter หน่ะครับ ซึ่งจะทำให้ shape of aperture opening เป็นรูป หลายเหลี่ยมตามจำนวน diaphragm

lens ที่ใช้ในภาพของ Fu-Ta-Yong เป็น lens ที่มี diaphragm ๗ ชิ้น bokeh ก็จะเป็น ๗ เหลี่ยม (heptagon)
ถ้าlensที่มีdiaphragm ๖ ชี้นก็จะเป็น ๖ เหลี่ยมครับ (hexagon) ฯลฯ
(ส่วน mirror lens จะมีกระจกเงาวงกลมอยู่กลางเลนส์ ก็เลยเกิด bokeh เป็นรูปโดนัท)

การจะเกิด bokeh แบบที่ว่านั้นขึ้นอยู่กับ ๒ ปัจจัย ถ้ามีครบทั้งคู่ จะได้ผลตีมาก

1. ต้องใช้ F แคบๆ แถวๆ 5.6 - 8 (แคบมากกว่านี้อาจไม่เกิด bokeh)

ตัวอย่าง
http://galactinus.net/vilva/retro/bokeh.html
ให้ดูเฉพาะภาพ lens Carl Zeiss Sonnar T* นะครับ ของ lens อื่นจะไม่เป็นเหลี่ยมหรือเป็น ๑๐ เหลี่ยม จะดูไม่ชัด
ให้ลองเทียบภาพ Carl Zeiss Sonnar T* 2.8/85mm at f/8
หรือ Carl Zeiss Sonnar T* 2.8/85mm at f/5.6 จะเห็น เหลี่ยมชัด
เทียบกับ Carl Zeiss Sonnar T* 2.8/85mm at f/2.8 ซึ่ง f กว้างไปก็จะกลายเป็นกลมไปเลย

2. ตัว bokeh ต้องมีแสงมากๆ เช่นแสงไฟกลางคืน หรือไม่ก็แสงสะท้อนของวัตถุแก้ว โลหะ หยดน้ำ ฯลฯ ที่สะท้อนแสงได้มากๆ
ตัวอย่าง
http://www.flickr.mud.yahoo.com/photos/mureena/154075085/in/set-72157594231569920/
background เป็นดวงไฟ จะเห็นbokehเป็นเหลี่ยมได้แม้ F จะกว้างขึ้นเป็น 2.5 ก็ตาม

http://www.flickr.mud.yahoo.com/photos/dsevilla/254458607/in/set-72057594117932026/
background เป็นแสงสะท้อนของโลหะ จะเห็นbokehเป็นเหลี่ยมได้ อันนี้ F4

น่าจะให้เป็นการบ้านอีกข้อ ให้ไปทดลองถ่ายดูนะครับ จะได้รู้ด้วยว่า lens เรามี diaphragm กี่ blade

ยังไงให้ผู้รู้มาเสริมด้วยก็ดีนะครับ

pakdoo2002
22nd April 2007, 22:28
จดๆๆๆ ต้องหาโอกาสลองดู
ขอบคุณมากกกครับ :pen146:

ปล.ปลื้มๆ

mai
22nd April 2007, 22:39
ขอมาแค่รายงานตัวค่ะ จะเริ่มเข้ามาจริงๆจังๆกะเค้าด้วยคนนะคะ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ

นู๋ mAi

otto
26th April 2007, 03:11
ลองดูครับ ไม่เห็นเหลี่ยมเลย สงสัยไกลไป

ฝนแสนห่า
26th April 2007, 09:00
ขออนุญาต อ.ฝนแสนห่า ผมไปช่วยค้นมาตอบแทนนะครับ

bokeh แบบนี้เกิดจาก diaphragm ของ shutter หน่ะครับ ซึ่งจะทำให้ shape of aperture opening เป็นรูป หลายเหลี่ยมตามจำนวน diaphragm

lens ที่ใช้ในภาพของ Fu-Ta-Yong เป็น lens ที่มี diaphragm ๗ ชิ้น bokeh ก็จะเป็น ๗ เหลี่ยม (heptagon)
ถ้าlensที่มีdiaphragm ๖ ชี้นก็จะเป็น ๖ เหลี่ยมครับ (hexagon) ฯลฯ
(ส่วน mirror lens จะมีกระจกเงาวงกลมอยู่กลางเลนส์ ก็เลยเกิด bokeh เป็นรูปโดนัท)

การจะเกิด bokeh แบบที่ว่านั้นขึ้นอยู่กับ ๒ ปัจจัย ถ้ามีครบทั้งคู่ จะได้ผลตีมาก

1. ต้องใช้ F แคบๆ แถวๆ 5.6 - 8 (แคบมากกว่านี้อาจไม่เกิด bokeh)

ตัวอย่าง
http://galactinus.net/vilva/retro/bokeh.html
ให้ดูเฉพาะภาพ lens Carl Zeiss Sonnar T* นะครับ ของ lens อื่นจะไม่เป็นเหลี่ยมหรือเป็น ๑๐ เหลี่ยม จะดูไม่ชัด
ให้ลองเทียบภาพ Carl Zeiss Sonnar T* 2.8/85mm at f/8
หรือ Carl Zeiss Sonnar T* 2.8/85mm at f/5.6 จะเห็น เหลี่ยมชัด
เทียบกับ Carl Zeiss Sonnar T* 2.8/85mm at f/2.8 ซึ่ง f กว้างไปก็จะกลายเป็นกลมไปเลย

2. ตัว bokeh ต้องมีแสงมากๆ เช่นแสงไฟกลางคืน หรือไม่ก็แสงสะท้อนของวัตถุแก้ว โลหะ หยดน้ำ ฯลฯ ที่สะท้อนแสงได้มากๆ
ตัวอย่าง
http://www.flickr.mud.yahoo.com/photos/mureena/154075085/in/set-72157594231569920/
background เป็นดวงไฟ จะเห็นbokehเป็นเหลี่ยมได้แม้ F จะกว้างขึ้นเป็น 2.5 ก็ตาม

http://www.flickr.mud.yahoo.com/photos/dsevilla/254458607/in/set-72057594117932026/
background เป็นแสงสะท้อนของโลหะ จะเห็นbokehเป็นเหลี่ยมได้ อันนี้ F4

น่าจะให้เป็นการบ้านอีกข้อ ให้ไปทดลองถ่ายดูนะครับ จะได้รู้ด้วยว่า lens เรามี diaphragm กี่ blade

ยังไงให้ผู้รู้มาเสริมด้วยก็ดีนะครับ

ขอบคุณ พี่ Ancientcrack มากเลยครับ...ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกเยอะครับ

ฝนแสนห่า
26th April 2007, 09:00
มาส่งการบ้านค่ะ

มาโครค่ะ ส่วนภาพรั้วหนูติดคุณหมอไว้ก่อนค่ะ วันนี้ลมแรงมาก แถมสีน้ำทะเลก็ไม่สวยเลย เลยไปถ่ายมาโครมาส่งแทน

สวยมากครับ องค์ประกอบลงตัวดีครับ ...น่าจะถ่ายยากน่ะครับภาพนี้

ฝนแสนห่า
26th April 2007, 09:05
โอว ขอบคุณมาก ๆ เลยครับน้าหมอฝน :pen156:

ขอส่งรูปที่เป็นที่มาแห่งคำถามด้วยครับ

ภาพนี้น่าจะเป็นหัวข้อ ความชัดลึกสูง ใช่มั๊ยครับ....ผ่านครับ

ฝนแสนห่า
26th April 2007, 09:08
ส่งชัดลึกครับคุณครู ส่วน Macro ขอติดไว้ก่อนนะครับ ต้องไปฝึกถ่ายก่อนครับแนวนี้ไม่ถนัดนัก:pen102:

http://images.linkinpond.multiply.com/image/8/photos/38/orig/1/IMG_6187.jpg?et=O2Qi3QshEmd2uN28YvE%2C0Q

แหม๋ ช่างบังเอิญอะไรแบบนี้......ความชัดลึกสูงถือว่าผ่านน่ะครับ แม้จะซับเจคด้านหน้า-ด้านหลังยังไม่เห็นเป็นมิติเหมือนภาพก่อนหน้านี้

ฝนแสนห่า
26th April 2007, 09:10
ยังไม่เคยส่งการบ้านพี่หมอฝนเลยค่ะ แอบอ่านไปหลาย บทแล้ว:pen145:

ได้โอกาศมีภาพ ตรงกับบทเรียนพี่หมอพอดี รบกวนด้วยนะคะ :pen108:

ภาพนี้คงเป็นหัวข้อ ชัดลึกต่ำ กับ มาโคร หรือเปล่า:pen110:

ผ่านครับ....สวยดีครับภาพนี้

ฝนแสนห่า
26th April 2007, 09:10
แอบอ่านมานาน ขอส่งการบ้านด้วยครับ
อันนี้ชัดลึกครับ

ผ่านครับ.....แต่ยังขาดจุดสนใจหลักไปครับ

ฝนแสนห่า
26th April 2007, 09:13
ส่วนอันนี้ macro ครับ

ภาพนี้ต้องลองใหม่ครับ เพราะภาพขาดเรื่ององค์ประกอบ ขาดความชัดลึก การวางตำแหน่งของจุดสนใจยังไม่ได้ครับ

ต้องอ่านบทต้น ๆ ทบทวนเพิ่มเติมน่ะครับ โดยเฉพาะเรื่องการคุมความชัดลึกของภาพ

marine leaf
26th April 2007, 20:26
ขอบคุณค่าคุณหมอ สำหรับการตรวจการบ้านภาพมาโครและ ความรู้เรื่องฟิลเตอร์ค่ะ ที่คุณหมอบอกว่าภาพมาโครที่หนูส่ง น่าถ่ายจะยากนี้ เพราะว่ามีแมลงหรือเปล่าค่ะ ถ้าอย่างงั้นไม่ใช่นะค่ะ คือภาพแมลงนะตอนถ่ายหนูไม่เห็นค่ะ :pen159: มาเห็นก็ตอนที่โหลดรูปลงคอมไปแล้ว :pen103: เลยคิดเข้าข้างตัวเองว่า สักวันหนูคงถ่ายภาพได้เก่งๆแน่เลย.... เพราะขนาดภาพนี้พระเจ้ายังเห็นใจหนูเลย :pen159:

วันมาส่งการบ้าน ภาพรั้วที่ติดคุณหมอไว้ค่ะ ขอถ่ายย้อนแสงแล้วกันค่ะ เพราะถือโอกาสส่งการบ้าน คุณ Ancientrack ด้วยค่ะ

marine leaf
26th April 2007, 21:08
มาส่งเส้นทะแยงด้วยค่ะ ภาพนี้ถ่ายตอนเย็นๆๆ เมื่อวันจันทร์ที่ค่ะ แล้วลมแรงอีกแล้ว...... :pen6: คุณลุงคนหนึ่ง สงสัยจะเป็นช่างภาพมืออาชีพเพราะในรถของคุณลุง มีอุปกรณ์กล้องเต็มไปหมด เขาแนะหนูว่า ควรจะมาถ่ายตอนเช้าๆ เพราะตอนเย็นๆๆลมแรง ได้ภาพไม่ดีนักหรอก :pen146: หนูเลยบ่นในใจ ตอนเช้าอีกแล้วเหรอ :pen102: ถ่ายภาพดีๆทำไมต้องตอนเช้า..... :pen102: ????

jackoman
26th April 2007, 22:13
ผมยังหาบทที่ 4 ไม่เจอเลยอะครับจารย์

mugen
26th April 2007, 23:15
ไม่รู้ว่าผ่านไหมครับ ขอบคุณพี่หมอครับ

27th April 2007, 00:36
มาส่งเส้นทะแยงด้วยค่ะ ภาพนี้ถ่ายตอนเย็นๆๆ เมื่อวันจันทร์ที่ค่ะ แล้วลมแรงอีกแล้ว...... :pen6: คุณลุงคนหนึ่ง สงสัยจะเป็นช่างภาพมืออาชีพเพราะในรถของคุณลุง มีอุปกรณ์กล้องเต็มไปหมด เขาแนะหนูว่า ควรจะมาถ่ายตอนเช้าๆ เพราะตอนเย็นๆๆลมแรง ได้ภาพไม่ดีนักหรอก :pen146: หนูเลยบ่นในใจ ตอนเช้าอีกแล้วเหรอ :pen102: ถ่ายภาพดีๆทำไมต้องตอนเช้า..... :pen102: ????
โอ....ได้ความรู้เพิ่มขึ้นไปด้วยครับ :pen157:

linkinpond
27th April 2007, 16:58
แหม๋ ช่างบังเอิญอะไรแบบนี้......ความชัดลึกสูงถือว่าผ่านน่ะครับ แม้จะซับเจคด้านหน้า-ด้านหลังยังไม่เห็นเป็นมิติเหมือนภาพก่อนหน้านี้

ขอบคุณครับอาจารย์ ผมจะนำไปปรับปรุงต่อไปครับ:pen153:

nongii
29th April 2007, 23:17
ภาพนี้คงเป็นหัวข้อ ชัดลึกต่ำ กับ มาโคร หรือเปล่า:pen110:

ผ่านครับ....สวยดีครับภาพนี้

ขอบคุณค่าพี่หมอฝน ...แล้วจะหารูปมาส่งการบ้านอีกบ่อยๆค่ะ :pen153: