PDA

View Full Version : Color Infrared Techinique - สร้างสรรค์ภาพสีสไตล์อินฟราเรด

charles
8th May 2007, 11:33
จากกระทู้นี้นะครับ
http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=5639

เห็นว่ามีหลายๆ ท่านสนใจที่ในวิธีการทำภาพอินฟราเรดแบบสี ผมจึงตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อชี้โพรงให้กระรอก เอ๊ย แนะนำวิธีการกันครับ

ตามปกติเวลาเราพูดถึงภาพอินฟราเรด เรามักจะนึกถึงภาพขาวดำส่วนใหญ่ อาจจะเป็นเพราะฟิล์มอินฟราเรดที่ใช้กันมานานนั้น มักจะเป็นขาวดำซะมาก เช่น Kodak HIE แม้จะมีฟิล์มอินฟราเรดสีออกมา ก็มีน้อยและไม่เป็นที่นิยม เพราะว่าสีมันหลุดโลกไปซะมาก

เข้ามาถึงยุคดิจิตอล การทำภาพอินฟราเรดได้ง่ายลงขึ้นมาก เนื่องจากเซนเซอร์ในกล้องดิจิตอลนั้นมีความไวต่อคลื่นช่วงอินฟราเรดโดยธรรมชาติอยู่แล้ว (โดยเฉพาะบางรุ่นที่ใส่ hot mirror มาไม่มี จะเกิดอาการสีเพี้ยน เช่น Nikon D2H, Leica M8) ทำให้เราสามารถนำเอาฟิลเตอร์อินฟราเรดมาสวมหน้าเลนส์ (หรือจะผ่ากล้องเอา hot mirror ออก ใส่ฟิลเตอร์ ir ไปแทนก็ได้) แล้วถ่ายภาพอินฟราเรดได้ทันที ไม่จำเป็นต้องมาพะวงว่าจะโหลดฟิล์มในที่มืดสนิท กัน fog แสงอีกต่อไป

นอกจากนั้น ข้อดีของการใช้กล้องดิจิตอลถ่ายภาพ infrared คือ เราสามารถทำภาพอินฟราเรดสีได้อย่างง่ายดาย และได้ผลลัพธ์ที่ดีด้วย!

เอาล่ะ เรามาเข้าสู่โลกอินฟราเรดสีกันเลยดีกว่า

ป.ล.กรุณาอย่าเพิ่งโพสต์ปาด ผมเขียนไป ทำภาพประกอบไป ลงไป อาจจะช้าหน่อยนะครับ

charles
8th May 2007, 11:43
1. เลือกฟิลเตอร์ให้เหมาะสม

การใช้กล้องดิจิตอลถ่ายภาพ infrared กระทำได้สองวิธีคือ หาฟิลเตอร์ infrared มาสวมหน้าเลนส์เอา หรือว่าจะผ่ากล้องเอา hot mirror ออก

เอาเป็นว่า ทุกคนสมัครใจใช้ฟิลเตอร์หน้าเลนส์ละกัน คราวนี้จะเลือกฟิลเตอร์กันอย่างไรดี?

ฟิลเตอร์ infrared น้ันมีหลายเบอร์ เช่น 87, 89 แถมยังมีพวกรุ่น b อีก

ฟิลเตอร์พวกนี้จะแตกต่างกันตรงจุดตัดคลื่นแสงครับ เช่น เบอร์ 89 จะตัดที่ราวๆ 700nm ในขณะที่เบอร์ 87 จะตัดที่ราวๆ 850nm

700nm, 850nm หมายถึงอะไร?

ตามปกติแล้ว ฟิลเตอร์ที่ตัดความยาวคลื่นสั้นกว่า จะอนุญาตให้สีแดงผ่านเข้ามามากกว่า ในขณะตัวที่ตัดที่ความยาวคลื่นมากกว่า จะให้สีแดงน้อยกว่า (เน้นอินฟราเรดเพียวๆ)

ผมเคยใช้ Hoya R72 แต่ไม่ค่อยถูกใจ มาคราวนี้ซื้อตัวใหม่ ผมเลือกที่ตัดที่ความยาวคลื่นยาวสุดเท่าที่หาได้เลย หึหึ

ดูกราฟกัน

ส่วนอันนี้ของ Hoya

รักใครชอบใคร เลือกกันตามอัธยาศัยได้เลย

charles
8th May 2007, 11:54
2. การถ่ายภาพด้วยฟิลเตอร์อินฟราเรด

ขาตั้งกล้องเป็นสิ่งจำเป้นมาก เพราะว่าชัตเตอร์สปีดที่ใช้จะยาวนานมากๆ ขึ้นอยู่กับชนิดกล้อง ปกติถ้าเกิดแดดจัดๆ ใช้ F/8 จะได้ชัตเตอร์สปีดวิ่งแถวๆ 1 วินาที สำหรับ Nikon D70 ที่ ISO200 ครับ

อ้อ แนะนำถ่ายเฉพาะตอนแดดจัดๆ นะครับ ถ้าถ่ายตอนแดดไม่มี สีจะไม่ออก

และก่อนอื่นที่จะไปถ่ายภาพ เราต้องมาตั้ง preset white balance กันก่อน เพราะถ้าไม่ทำเช่นนี้แล้ว ภาพของเราจะสีแดงเถือกไปทั้งภาพเลย

วิธีตั้งก็ง่ายๆ ให้สวมฟิลเตอร์ แล้วหันกล้องเข้าหากำแพงขาวๆ หรือกระดาษขาวๆ ก็ได้ จากนั้นตั้ง preset white balance เลย (วิธีตั้งให้ดูคู่มือกล้องเอา) ส่วนถ้าใครจะตั้งกับต้นไม้ใบหญ้าเขียวๆ ก็ไม่ขัดศรัทธา จะได้สีออกมาอีกแนวหนึ่ง

อย่าคิดว่าจะถ่า raw แล้วเอามาแก้ทีหลังนะครับ บอกได้เลยว่าหิน

เวลาถ่ายแนะนำให้ทำ bracket ไว้ ทดลองชดเชยแสงไปเรื่อยๆ ดูว่าช่วงไหนพอดีสุด ปกติผมชดเชยไว้ +3.3 ครับ

ถ่ายออกมาจะได้ภาพแบบนี้

charles
8th May 2007, 12:01
3. เรียกสีด้วย photoshop

พอได้ภาพมาแล้ว เราก็เข้า photoshop กันได้เลย

สิ่งแรกที่ต้องทำคือ สลับ channel สีแดงกับสีน้ำเงินครับ

ให้ไปที่ image > adjustments > channel mixer แล้วเลือกตามภาพข้างล่างครับ

สังเกตตรง Output Channel กับ Source Channel นะครับ อย่าสลับกันล่ะ เดี๋ยวเละ

charles
8th May 2007, 12:05
จากนั้นอัด Saturation ไปสัก +60

เริ่มเห็นเค้าหรือยัง:pen157: :pen157: :pen157:

พอจบขั้นนี้ ถ้าเห็นว่า noise เยอะ จะใช้ neat image จัดการก็ได้นะครับ

charles
8th May 2007, 12:07
ขั้นตอนต่อจากนี้ไม่มีอะไรแล้วครับ ละเลงได้ตามสะดวก จะใส่ curve ทำ level หรือใช้วิชาเทพ วิชามารก็แล้วแต่ถนัดเลยครับ

ภาพนี้ผมใช้ Auto Level อย่างเดียวจากภาพข้างบน

ถ้าสงสัยตรงไหนถามได้นะครับ ขอบคุณทุกท่านครับ:pen157:

taewtong
8th May 2007, 17:52
อ่ะ...จบแล้วเหรอครับ ไวจัง -*-
...
ยังงี้ควรใช้ฟิลเตอร์เบอร์ไหนครับ ถึงจะใช้งานได้ครอบคลุมมากที่สุดครับ

หนก บางหลวง
8th May 2007, 21:43
ขอบคุณน้าชาร์ลมากเลย เอาเทคนิคดีๆมาเล่าให้ฟังกัน
เมืองไทยหาซื้อ IR pass filterยากถึงยากมากครับ จะมีขายก็แต่Hoya R72 ซึ่งนานๆจะโผล่มาที ผมเองก็มีแต่R72กับ อีกตัวหนึ่งที่มีจุดตัดที่1000nm

ปัญหาของกล้องรุ่นหลังๆ อย่าง D200 , D80 นี่ IR blockหรือhot mirrorในกล้องมันดุเดือดเข้มข้นมากครับ บวก3-4stopsแบบของน้านี่ก็ยังไม่พอเลย:pen102:

ถ้าเป็นพวกค่ายหนอนด้วยแล้ว bye bye my love เลย เพราะตั้งแต่20Dนี่ผมเคยถ่ายแล้วต้องชดเชยไว้ราวๆ บวก 8 - 9 stops ( ถ้าเป็น 10Dนี่ก็ราวๆ 6-7 stops )

ตอนนี้คิดถึงD100ตัวเก่า เพราะมันsenseกับIRมากกว่ากล้องทุกๆตัวที่ผ่านมือมา :pen102:

อันที่จริง IR pass filter ทำเองก็พอจะกล้อมแกล้มได้นะครับ ท่านให้เอาfilm slide ของพวกmedium format เพราะว่ามันใหญ่หน่อย ซื้อมาแล้วล้างน้ำยาล้างฟิล์มสไลด์เลย ก็จะได้ฟิล์มทึบๆ เอามาซ้อนกันสัก2ชั้น ก็จะได้ฟิลเตอร์IRราคาย่อมเยาแล้วครับ แต่ผลที่ได้อาจจะไม่ศักดิ์สิทธิ์เท่ากับfilter IRของแท้ๆ เพราะจะมีสีแดงหลุดเข้ามาได้เยอะหน่อย ก็ลองทำpreset WB อย่างที่น้าชาร์ลแนะนำไว้นะครับ

พูดถึงถ่ายRawแล้วมาปรับ WB เอง ไม่ใช่หินธรรมดานะครับ หินแกรนิตจากภูเขาเลยแหละ ทั้งแข็ง ทั้งหนัก ปรับยังไงๆก็ไม่ลงตัว :pen167:

stupiz
8th May 2007, 22:12
งี้ 350D ผมก็อดเล่น IR เลยสิค๊าบ น้าหนก . . หรือมันพอจะมีทางได้ป่ะครับ

DoFJerk
8th May 2007, 23:30
แจกแต้ม งับ...

charles
9th May 2007, 02:28
อ่ะ...จบแล้วเหรอครับ ไวจัง -*-
...
ยังงี้ควรใช้ฟิลเตอร์เบอร์ไหนครับ ถึงจะใช้งานได้ครอบคลุมมากที่สุดครับ

ลองหยิบยืม Hoya R72 มาเล่นก่อนก็ได้ครับ ผมเห็นหลายๆ คนพออกพอใจกับฟิลเตอร์ตัวนี้

ส่วนในแง่รายละเอียดอื่นๆ ก็ตามที่คุณหนกกล่าวไว้แล้วครับ

หนก บางหลวง
9th May 2007, 07:07
งี้ 350D ผมก็อดเล่น IR เลยสิค๊าบ น้าหนก . . หรือมันพอจะมีทางได้ป่ะครับ อยากเล่น ก็ต้องลองดูงับ ลองยืมR72ของเพื่อนมาเล่นก่อนสิครับ

แล้วสำหรับเลนส์ของCanonนั้น อย่าใช้กับเลนส์Lนะครับ เพราะเลนส์Lบางรุ่นจะพัฒนาชั้นของcoatingให้กรองIRออกไปก่อนตั้งแต่แรกแล้ว ( บางทีที่ผมต้อง +7 stops อาจจะมาจากการที่ใช้ 17-40 f/4 L ด้วยหรือเปล่าก็ยังไม่แน่ใจนัก แต่เท่าที่อ่านผลการใช้งานจากหลายๆที่ Canonก็ทำได้เช่นกัน แต่ดูเหมือนไม่ค่อยน่าพอใจ )

Manosoma
9th May 2007, 09:08
:pen152: :pen152: ว้าว ได้เทคนิคเพิ่มขึ้นมาอีกแล้ว...

JTR
9th May 2007, 09:28
เก็บความรู้ดีๆไว้ก่อน
ชอบคุณสำหรับ ความรู้ที่มาแบ่งกันครับ

lotus
23rd August 2008, 17:45
ขอบคุณครับที่แบ่งปันความรู้กัน การถ่ายภาพอินฟราเรดผมว่าดูสวยงามมาก น่าสนใจมากแต่ไม่มีความรู้เลย ทำไงถึงจะมีคนแนะนำได้บ้างครับ ผมมีกล้องแคนนอนรุ่น d30 สามารถนำไปแปลงแล้วใช้ถ่ายเป็นอินฟราเรดได้ไหมครับ แล้วดีไหมแต่เลนส์ผมมีแต่เลนส์ L แล้วจะต้องทำไงดีหรือต้องหาซื้อเลนสฺ์เพิ่มอยากได้รับคำแนะนำบ้างครับ หรือควรจะซื้อกล้องตัวใหม่เลยเพื่อนำมาทำเป็นกล้องถ่ายอินฟราเรดอย่างเดียวโดยเฉพาะเลย ตัวแคนนอน d30 สามารถทำเป็นกล้องถ่ายอินฟราเรดได้โดยตรงหรือไม่ แล้วยังต้องใช้ฟิลเตอร์ภายนอกไหมหรือระหว่างแปลงให้ช่างเขาใส่ฟิลเตอร์ลักษณะเดียวกันได้เลยหรือไม่ รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ น้องใหม่อยากลองถ่ายอินฟราเรดครับ

aunkitty
10th January 2010, 11:20
ขอถามนิดครับครับ ไอแสงสีแดงๆตรงกลางภาพมันคืออะไรเหรอครับ แล้วมันมายังไงมีวิธีแก้ไม๊ครับ

Eskudozz
10th January 2010, 22:41