PDA

View Full Version : P i l o k V i l l a g e : เหมืองแห่งม่านหมอก

yeyen
25th May 2011, 10:41
ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบเดินทาง ไปตามที่ต่างๆ เมื่อหาเวลาว่างอันน้อยนิดในชีวิตที่เร่งรีบแบบนี้
เสาะแสวงหาสถานที่ใดสักหนแห่ง นั่งปลดปล่อยทอดอารมณ์อันเรื่อยเปื่อยให้หายเบื่อ

ปิล๊อค ชื่อที่ผมไม่รู้คำแปล แต่รู้ว่ามันน่าสนใจแบบไม่มีเหตุผล อากุ๊กกู้ ช่วยให้ผมเห็นแจ้งถึง
ข้อมูลต่างๆของสถานที่แห่งนี้ จิตใจผมนั่งจดจอนับวันรอได้ไปสัมผัสถึง ปิล๊อค เหมืองแร่เก่าแก่

ผมจะไม่เล่าว่า เมือง ปิล๊อค มีสถานที่เที่ยว หรือไปยังไงอะไรแบบนั้น เพราะมันมีมากมาย
ใน internet ผมอยากจะเล่าตามที่ผมรู้สึกกับมันมากกว่านะครับ

ผมเดินทางไปกับพี่ที่ร่วมงานด้วยกันสองคน ขับรถกระบะผ่านโค้งมากมาย ทางไม่สูงชันอย่างที่คิด
แต่โค้งค่อนค้างแคบเลยที่เดียว ต้องระมัดระวัง จนเรามาหยุดจุดแรกที่จุดชมวิว จำชื่อไม่ได้
อากาศค่อนข้างเย็นเมฆฝนกำลังก่อตัว เราลงไปเดินรอบๆเข้าห้องน้ำถ่ายรูปวิว สักพักฝนก็ตก
รีบขึ้นรถแล้วเดินทางไปยังปิล๊อคกันต่อ

เราขับรถฝ่าฝนไปเรื่อยๆ ด้วยความที่เราไม่ชินทาง ก็ค่อนข้างหน้ากลัวสำหรับการขับรถขณะฝนตก
บนภูเขาแบบนี้ กลัวว่าจะมีอะไรถล่มลงมาได้ แต่ก็รอดมาได้ จนมาถึงอุทยานแห่งชาติทองภาภูมิ
เราตัดสินใจยังไม่แวะเพราะฝนตกหนัก ไว้กลับมาแวะตอนขากลับ รถวิ่งจากหน้าอุทยานไม่นาน
ก็มาถึง สภต.ปิล๊อค เลยจากนั้นมาไม่นานก็ถึงที่ตลาด บ้านอีต่อง ซึ่งจะเป็นที่พักของเรา

ผมมาถึงในขณะที่ฝนกำลังลงหนัก ทางแคบๆในตลาด ยังพอให้เราจอดแอบรถไว้ข้างๆได้
ผมลงไปถามชาวบ้านถึงที่พักว่าพอจะมีที่ไหนบ้าง ก็ได้คำแนะนำว่า "อีต่องโฮมสเตย์"
เราเดินเข้าซอยเล็กๆ ก็ถึง เป็นอาคาร คสล. แข็งแรง สูงสองชั้น มีระเบียงใหญ่
วิวเห็นตลาดบ้านอีต่องชัดเจน ค่าที่พักตก 600 บาทต่อห้อง สองเตียง มีน้ำอุ่น
ถือว่าไม่แพงเลย วิวด้านหน้าก็สวยสุดๆ พอได้ที่พักแน่นนอน แต่ต้องรอเขาเก็บของอีกนิดหน่อย
ก็ออกมาทานอาหาร "ร้านเจ้หน่อย" ขอบอกว่า อร่อยมาก นะผมสั่ง ผัดเผ็ดหมู่ป่า ต้มยำไก่บ้าน
ผมชอบทั้งสองอย่าง แต่แนะนำว่าถ้าใครมาให้ลองสั่งปูจากพม่ามาทานครับ ราคาไม่แพง
แต่ผมยังไม่ได้ลอง ไปสองคนทานไม่หมดครับ เราเก็บของเข้าที่พักฝนยังไม่หยุดตก แต่ก็บางลงเล็กน้อย
ผมเดินเล่นใกล้ๆไปเจอร้านกาแฟเล็กๆ ถนัดจากร้านเจ้หน่อยไปหน่อย สั่งกาแฟร้อน กับชาดอกไม้มาทาน
รอฝนบางลงก่านี้

ผมค่อยๆจิ๊บกาแฟดำขมๆแก้วเล็ก มองออกไปเบื่องหน้าฝนลงปอยๆ หมอกเริ่มจับตัว ที่นี่เงียบดีจริง
ผมว่าที่นี่มีเสน่ห์มากๆ ผมชอบนะและสัมผัสได้ว่าที่นี่อีกไม่นานจะต้องดังและกำลังจะเปลี่ยนไปแน่นอน

yeyen

มาถึงตลาดบ้านอีต่อง ฝนกำลังตกเลยครับ

yeyen
25th May 2011, 10:44
เดินหาที่พัก สะเปียกไปหมด ได้ที่อีต่องโฮมสเตย์ วิวหน้าที่พักครับ

yeyen
25th May 2011, 10:48
สถานีอนามัยบ้านอีต่อง ทามกลางธรรมชาติสุดๆ คนไข้คงสบายใจถ้ามารักษา

yeyen
25th May 2011, 10:50
เดินทางกันมาจนสุดทางประเทศไทยแล้วครับ เดินต่อไปคงพม่า

yeyen
25th May 2011, 10:52
เก็บของเข้าที่พัก ออกเที่ยวกันต่อทั้งๆฝนตกเนี่ยละ
ลงไปดูน้ำตก จ๊อกกระดิ่ง ขาลงลงได้ ขาขึ้นเกือบแย่ครับ
ควรขับ 4 ดีที่สุด

yeyen
25th May 2011, 10:57
ณ เนินเสาธง หมอกลงค่อนข้างจัด เวลาประมาณ บ่าย 2 โมงครับ
เบื่องล้างเป็นสถานี gas ปตท. ที่เชื่อมมาจากทะเลอันดามัน
ที่อยู่ข่างจากที่นี่ไป 50 กม. เท่านั้นครับ ถ้าอากาศเปิด จากจุดนี้ไป
สามารถมองเป็นทะเลอันดามันได้เลยครับ ผมได้ข้อมูลจากคนที่เคยไป
เที่ยวทะเลอันดามันในฝั่งพม่า บอกว่าสวยมากๆครับ ใจก็อยากไป
แต่ทางพม่ายังไม่เปิดให้เที่ยว เนื่องจากอันตรายจากชนกลุ่มน้อยครับ
น่าเสียดาย

yeyen
25th May 2011, 11:00
ยังเดินวนไปวนมา หมอกลงสวยงามมาก แต่อย่าเดินไปในค่ายทหารพม่านะครับ เขาไม่ให้เ้ข้า ลองไปแล้ว

yeyen
25th May 2011, 11:03
ย้ายหมายมาที่ ฐานปฎิบัติการช้างศึก ฝนลงหมอกก็ลงเช่นกัน

yeyen
25th May 2011, 11:06
อาศัยแอบเข้าไปอยู่ในป้อมทหาร กันฝน หนาวใช้ได้เลยที่นี่ มี ตชด. ประจำอยู่ 2 คนครับ
ใครขึ้นมา ก็ซื้อ เครื่องดื่มหรือของกินมาฝากพี่ๆเขาด้วยนะ มันเหงาาาาาา

yeyen
25th May 2011, 11:09
เรานอนค้างกันที่ตลาดบ้านอีต่อง 1 คืน เป็นอะไรที่เงียบมากๆครับ
2 ทุ่มร้านปิดหมด ต้องซื้อของกินตุนไว้เลย เช้าออกเดินทางเที่ยวต่อ
ที่อุทยานแห่งชาติทองภาภูมิครับ

yeyen
25th May 2011, 11:10
หมอกเยอะจนมองอะไรไม่เห็นเลยครับ

yeyen
25th May 2011, 11:12
บางทีก็มีบางๆให้เราเห็นอะไรบ้าง

yeyen
25th May 2011, 11:14
รูปหมดแล้วครับ ลากันด้วยพาโนราม่าครับ

ฝนตกอย่าพึ่งหนีกับไปทานเบียร์กันนะครับ
นั่งรอในรถฟังเพลง ฝนหยุดได้เรื่องทันทีครับ

yeyen

ขอบคุณที่เข้ามาชมครับ

eangioz
25th May 2011, 12:21
ผมก็ไปมาเมื่อปีที่แล้ว ถ้ามีเวลาแนะนำว่าให้เดินไปค้างที่เขาช้างเผือกอีกคืนครับ
ผู้คนที่นั่นน่ารักครับ ผมคิดว่าจะกลับไปอีกครั้งเช่นกัน ^^

รูปผมชอบใบที่ 12 ครับ ^^

MihonomotO
25th May 2011, 12:28
ชอบ 9 ครับ

uNuN_pIcS
25th May 2011, 14:10
อยากไปบ้างจัง... ขับรถไปกลัวไม่ไหวค่ะได้ยินว่าทางลำบาก เลยไปถึงได้แค่อช.ทองผาภูมิ TT ชอบน้ำตกจ๊อกกะดิ่ง (อยากไปปปป) แล้วก้อพาโนรูปสุดท้ายค่ะ

BonBonBon
25th May 2011, 17:48
พาโนสวยงามดีครับ

BANGRAK
25th May 2011, 18:23
ชอบ12 สวยมากครับ