PDA

View Full Version : ช่วยแนะนำการถ่ายภาพแบบ ภายในอาคารหน่อยครับ

Ninja.B
23rd May 2007, 21:21
คือช่วงนี้ผมฝึกงานอยู่นะครับเป็นงานหนังสือพิมพ์
บางวันก็ต้องออกไปถ่ายรูปพวกดารานางแบบ ทั้งหลายจะเป็นถ่ายในห้างซะส่วนใหญ่หรือไม่ก็เป็นพวกในอาคาร
(ลืมบอกไปผมทำเกี่ยวกับบันเทิง) ทีนี้มีปัญหาว่าแสงค่อนข้างน้อยก็อย่างรู้ๆๆนั่นแหละครับส่วนใหญ่เน้นแสงบนแล้วผมเองก็ไม่
ค่อยถนัดการถ่ายภาพในสภาพแสงอย่างนี้ซักเท่าไหร่ คือต้องใช้ความเร็วมากนะครับ
รูปที่ออกมาถ้าถ่ายมา100ก็จะต้องทิ้งไปประมาณ40% คือบางรูปก็เบลอๆๆ ไม่ก็โอเว่อร์้แล้วผมไม่อยากเสีย40 ที่ว่าไปโดยเปล่าประโยชน์นะครับ เลยอยากให้พี่ๆๆที่เคยถ่ายภาพแนวนี้ช่วยแนะทำเทคนิคหน่อยนะครับ ทั้ง โหมด /รูรับแสง/แล้วก็สปีดชัตเตอร์ รวมทั้งการตั้งค่าอะไรทั้งหลาย
เลนส์ตัวหลักที่ใช้ก็ Nikon18-70-85/1.8 แฟลชก็พึ่งแฟลชในกล้องเอานะครับ
ใช้D2008ครับ รบกวนหน่อยนะครับ:pen156:

DoFJerk
23rd May 2007, 21:58
...17-50...

Ninja.B
24th May 2007, 09:35
แหมขอเทคนิคเล็กๆๆน้อยๆๆด้วยสิครับ หิๆๆๆ:pen103:

cafedemars
24th May 2007, 09:45
เดี๋ยวรอ Fotofools มาตอบเเล้วกันน่ะครับเห็นตอนนี้เค้าก็ฝึกงานถ่ายภาพประมาณนี้อยู่เหมือนกันครับ น่าจะแชร์ประสบการณ์กันได้...ส่วนผมก็ไม่เคยถ่ายเเนวประมาณนี้เหมือนกันครับ:pen120: :pen120:

Ninja.B
24th May 2007, 10:04
ครับผม หาคนช่วยยากจัง ช่วยด้วยๆๆๆช่วยผมด้วย

kanatex
24th May 2007, 10:16
ISO 400 ขึ้นไปครับ speed สูงที่สุดเท่าที่จะถ่ายแล้วไม่มืด

ถ้าใช้ 85 ต้องเกิน 1/100 ขึ้นไป ถ้าหาแฟลชแยกได้จะดีมากครับ

ผมถ่าย ISO 640 ด้วยซ้ำขนาดมีแฟลชแยก เพราะใช้ F4-5.6 ไม่งั้นจะหลุดโฟกัสได้

Ninja.B
24th May 2007, 10:41
ISO 400 ขึ้นไปครับ speed สูงที่สุดเท่าที่จะถ่ายแล้วไม่มืด

ถ้าใช้ 85 ต้องเกิน 1/100 ขึ้นไป ถ้าหาแฟลชแยกได้จะดีมากครับ

ผมถ่าย ISO 640 ด้วยซ้ำขนาดมีแฟลชแยก เพราะใช้ F4-5.6 ไม่งั้นจะหลุดโฟกัสได้

ขออบคุณพี่คะน้ามากครับ

Ninja.B
24th May 2007, 10:42
ท่านดใที่มีประสบการณ์เรื่องการถ่ายภาพประเภทนี้ช่วยแนะนำกันหน่อยนะครับคืออยาก
ฟังจากหลายๆๆท่านนะครับ:pen156:

Ninja.B
24th May 2007, 11:39
ลองดูตัวอย่างนี่นะครับส่วนหนึ่งที่มัันไม่ผ่าน

Ninja.B
24th May 2007, 11:41
นีด้วยอีก:pen6: :pen108:

Ninja.B
24th May 2007, 11:41
นี่ก็ด้วยอีก

Ninja.B
24th May 2007, 11:42
มันเสียยยยย

Ninja.B
24th May 2007, 11:42
ประมาณนี้แหละครับควรแก้ไขยังไงดีแนะนำหน่อย

ohiyo
24th May 2007, 12:20
ใช้ ฟิวอินแฟรช โหมด s speed 30 ขึ้นไป F ปล่อยไหล จะอัดเดอร์ นิดหน่อยคับ แล้วใช้ captuer NX ปรับแสงเอา

ที่เสียอาจจะเป็นเรื่องการจัดองค์ประกอบด้วยก็ได้คับ

85 f1.8 ผมว่าช่วยได้เยอะคับ ลองใช้ดูคับ

Ninja.B
24th May 2007, 12:24
คือมันเป็นงานข่าวนะครับผมว่าถ้า ps มันก็ไม่เมาะนะครับ นี่เป็นแค่ส่วนหนึ่งนะครับที่เสียเลยมาปรึกษากับท่านอื่นๆๆดูนะครับคืออยากให้มันดีขึ้นหน่อยนะครับจาก
ที่ต้องทิ้งรูปครั้งนึง30-40รูปจากร้อยรูปอยากให้เหลือซัก10นะครับ

Ninja.B
24th May 2007, 12:25
ผมว่ามนน่าจะพลาดจากการวัดแสงด้วย
ผมน่าจะใช้โหมดอะไรดีครับในการวัดแสงกับ
ภาพประเภทนี้

dektalayP
24th May 2007, 12:26
ผมว่าลองถามเหตุผลที่เค้าว่าไม่ผ่านด้วยนะครับ

จะได้ปรับแก้ถูก เช่น แบบแข็ง แสงแข็ง องค์ประกอบไม่ดี แอคชั่นแบบไม่ดี

สีเพี้ยน แบบหน้ามัน -*- (รูปสอง) บางอย่างมันอยู่เหนือการควบคุมครับ
แต่ไม่ใช่เป็นข้ออ้างแล้วมองผ่านไปนะครับ เพียงแต่จะได้แก้ถูกจุด

ขอรายละเอียดเพิ่มหน่อย ส่วนเรื่องภาพเบลอก็แก้ตามที่คะน้าว่าแหละครับ

dektalayP
24th May 2007, 12:32
ผมว่ามนน่าจะพลาดจากการวัดแสงด้วย
ผมน่าจะใช้โหมดอะไรดีครับในการวัดแสงกับ
ภาพประเภทนี้

ถ้าลักษณะภาพที่ถ่ายมานิ
ส่วนตัวผมคงใช้ center วัดแสงประมาณช่วงหน้า ช่วงคอ ที่ขาวๆ จึ๋ยๆๆๆ

หรืออาจ spot บางครั้ง ที่ถ่ายแน่นๆ เฉพาะหน้า

แล้วฟิวล์แฟลชเบาๆ ช่วย แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบภาพหลักโดยรวม
ว่ามีส่วนมืดส่วนสว่างมากน้อยแค่ไหน

โดยความเป็นจริง เราให้ความสำคัญที่แบบก็วัดแสงที่แบบให้ตรงไว้ก่อน แล้วส่วนอื่น มันมืดสว่างก็ช่างมันนะ อันนี้แล้วแต่การจัดองค์ประกอบอีก กำ วนกลับมาที่เดิม:pen167:

kanatex
24th May 2007, 12:37
คำตอบแรกซื้อแฟลชเพิ่มครับ
ถ้าจะไม่ซื้อ ก็ทำใจครับ สุดขอบเขตอุปกรณ์ที่มีแล้ว ถ้าใช้แฟลชหัวกล้องทำได้ทุกอย่างคงไม่ต้องผลิตแฟลชออกมาขายกัน งานอาชีพที่ต้องการความแน่นอนรวดเร็วแม่นยำ ก็ต้องใช้อุปกรณ์ที่เหมาะสม

เดินเข้าไปใกล้ๆแบบให้ห่างพอที่แฟลชหัวกล้องไปถึง วัดแสงที่สภาพแวดล้อมแล้ว Lock ค่าแสงไว้ เปิดแฟลชหัวกล้องโหมด TTL โฟกัสที่ตัวแบบให้แฟลชคำนวนระยะจากกล้องถึงแบบจะได้ยิงแสงพอดี ปรับ WB ให้ตรงเป๊ะกับแสงจะได้ไม่ต้องมาแต่งเพราะเป็นงานข่าว แล้วตั้ง ISO ให้สูงพอที่ภาพจะไม่มืด speed พอที่จะถ่ายวัตถุเคลื่อนไหวได้ทัน และต้องฝึกกระบวนการทั้งหมดให้เร็วพอที่จะถ่ายได้ทันก่อนแบบจะเดินไปซะก่อน โหมดวัดแสงที่เหมาะสมคือโหมดที่ถนัดครับ ถนัดแบบไหนก็จะทำได้เร็วที่สุด ค่าแสงในห้องเดียวกันไม่ต่างกันมากวัดทีเดียวถ่ายได้เกือบทั้งงาน ตั้ง ISO ตั้ง WB วัดแสง ที่เหลือโฟกัสที่แบบแล้วให้แฟลชหัวกล้องจัดการให้ถ้าไม่พอดีก็ปรับค่าแฟลชชดเชยให้พอดี

ผมคิดไม่ออกแล้วครับว่าจะทำยังงัยได้อีก

Ninja.B
24th May 2007, 12:50
ถ้าจะไม่ซื้อ ก็ทำใจครับ สุดขอบเขตอุปกรณ์ที่มีแล้ว ถ้าใช้แฟลชหัวกล้องทำได้ทุกอย่างคงไม่ต้องผลิตแฟลชออกมาขายกัน งานอาชีพที่ต้องการความแน่นอนรวดเร็วแม่นยำ ก็ต้องใช้อุปกรณ์ที่เหมาะสม

เดินเข้าไปใกล้ๆแบบให้ห่างพอที่แฟลชหัวกล้องไปถึง วัดแสงที่สภาพแวดล้อมแล้ว Lock ค่าแสงไว้ เปิดแฟลชหัวกล้องโหมด TTL โฟกัสที่ตัวแบบให้แฟลชคำนวนระยะจากกล้องถึงแบบจะได้ยิงแสงพอดี ปรับ WB ให้ตรงเป๊ะกับแสงจะได้ไม่ต้องมาแต่งเพราะเป็นงานข่าว แล้วตั้ง ISO ให้สูงพอที่ภาพจะไม่มืด speed พอที่จะถ่ายวัตถุเคลื่อนไหวได้ทัน และต้องฝึกกระบวนการทั้งหมดให้เร็วพอที่จะถ่ายได้ทันก่อนแบบจะเดินไปซะก่อน โหมดวัดแสงที่เหมาะสมคือโหมดที่ถนัดครับ ถนัดแบบไหนก็จะทำได้เร็วที่สุด ค่าแสงในห้องเดียวกันไม่ต่างกันมากวัดทีเดียวถ่ายได้เกือบทั้งงาน ตั้ง ISO ตั้ง WB วัดแสง ที่เหลือโฟกัสที่แบบแล้วให้แฟลชหัวกล้องจัดการให้ถ้าไม่พอดีก็ปรับค่าแฟลชชดเชยให้พอดี

ผมคิดไม่ออกแล้วครับว่าจะทำยังงัยได้อีก

แฟลชนี่ต้องรออีกแป็บนะครับ

Ninja.B
24th May 2007, 12:52
ผมว่าลองถามเหตุผลที่เค้าว่าไม่ผ่านด้วยนะครับ

จะได้ปรับแก้ถูก เช่น แบบแข็ง แสงแข็ง องค์ประกอบไม่ดี แอคชั่นแบบไม่ดี

สีเพี้ยน แบบหน้ามัน -*- (รูปสอง) บางอย่างมันอยู่เหนือการควบคุมครับ
แต่ไม่ใช่เป็นข้ออ้างแล้วมองผ่านไปนะครับ เพียงแต่จะได้แก้ถูกจุด

ขอรายละเอียดเพิ่มหน่อย ส่วนเรื่องภาพเบลอก็แก้ตามที่คะน้าว่าแหละครับ

ใอ้ที่ไม่ผ่านนะเค้าไม่เห็นหรอกครับเพราะผมโหลดไปเฉพาะที่ใช้ได้ไม่มีปัญหาแบบนี้นะครับคือส่วนตัวอยากขจัด
ปัญหานี้ไปนะครับ

Ninja.B
24th May 2007, 12:55
ส่วนใหญ่งานประเภทนี้ผมจะใช้โหมด M กับA ส่วนวัดแสงจะเน้นที่หนักกลางกับ เฉลี่ย
ชัตเตอร์ก็จะพยายามไม่ให้ต่ำกว่า1/60 ISO 400

FotoFools
24th May 2007, 13:29
คือช่วงนี้ผมฝึกงานอยู่นะครับเป็นงานหนังสือพิมพ์
บางวันก็ต้องออกไปถ่ายรูปพวกดารานางแบบ ทั้งหลายจะเป็นถ่ายในห้างซะส่วนใหญ่หรือไม่ก็เป็นพวกในอาคาร
(ลืมบอกไปผมทำเกี่ยวกับบันเทิง) ทีนี้มีปัญหาว่าแสงค่อนข้างน้อยก็อย่างรู้ๆๆนั่นแหละครับส่วนใหญ่เน้นแสงบนแล้วผมเองก็ไม่
ค่อยถนัดการถ่ายภาพในสภาพแสงอย่างนี้ซักเท่าไหร่ คือต้องใช้ความเร็วมากนะครับ
รูปที่ออกมาถ้าถ่ายมา100ก็จะต้องทิ้งไปประมาณ40% คือบางรูปก็เบลอๆๆ ไม่ก็โอเว่อร์้แล้วผมไม่อยากเสีย40 ที่ว่าไปโดยเปล่าประโยชน์นะครับ เลยอยากให้พี่ๆๆที่เคยถ่ายภาพแนวนี้ช่วยแนะทำเทคนิคหน่อยนะครับ ทั้ง โหมด /รูรับแสง/แล้วก็สปีดชัตเตอร์ รวมทั้งการตั้งค่าอะไรทั้งหลาย
เลนส์ตัวหลักที่ใช้ก็ Nikon18-70-85/1.8 แฟลชก็พึ่งแฟลชในกล้องเอานะครับ
ใช้D2008ครับ รบกวนหน่อยนะครับ:pen156:

......:pen153: หวัดดีครับ ผมทํางานเหมือนกับคุณตอนนี้ เลนส์ที่ผมใช้ตอนนี้คือ 24-70 3.5 ของ sigma 50/1.8 135 manual focus 2.8 80-200 nikkor type D 4-5.6 ใช้ D80 ครับ ที่จิงเรื่องเทคนิคในการ...ทํางานนี่ ผมใช้ โหมด M แฟลช หัวกล้องครับ .....รู้รับแสงผมปรับกว้างสุด เพราะเขาเน้นตัวดาราอยู่แล้วครับ สปีดชัตเตอร์ แล้วแต่สภาพแสง iso ส่วนมาก ผมจะไม่ให้เกิน 400 กับ 800 น่ะครับ ถ่ายพวกนี้ต้อง กดชัตเตอร์เอาไว้ก่อน ... น่ะครับไอ้ที่คุณทําน่ะถูกแล้ว ผมก็ทําแบบที่คุณทํานั่นแหละ ถ้าคุณ ไม่กด คุณจะเสีย งาน นะครับ .....กดมาก่อน แล้วเราก็เลือกรูปที่ดีที่สุดให้เขาน่ะครับ ...... เรื่องที่ต้องระวังก็คง จะเป็น wb มั้งครับ เพราะผมโดนบ่อย เวลาถ่ายในที่แบบนั้นจะติดเหลือง ...... ตอนนี้ผมเลือก kevin ปรับ ประ มาณ 3000-4000 เวลาถ่ายในสภาพไฟแบบนั้นอ้ะครับ มันก็ช่วยได้น่ะครับ

เลนส์ที่แนะนํา 17-50/2.8 หรือเป่าหว่า:pen110: ของ tamron น่ะ 15000-16000บาท ครับ ว่าจะซื้ออยู่เหมือนกัน :pen103: ขอแค่นนี้นะครับ ที่จะแนะนํา ผมก็ไม่รู้จะแนะนําอะไรแล้วครับ ....รอผู้รู้มากกว่านี้มาแนะนําละกันครับ:pen153:

Ninja.B
24th May 2007, 14:13
ขอบคุณทุกคนมากนะครับ

DoFJerk
24th May 2007, 21:45
คือ แสงในอาคารนี่ครับ ปัญหา... ถ้าใช้ 18-70 ล่ะก้อมีโอกาสใช้ ISO800 แน่นอน.. ทำใจใช้ไปเลยครับ.. ISO1600 ก็เอา... ถ้าไม่ได้เอาไปลงพิมพ์ใหญ่ๆ ให้เห็น noise ชัดๆ อ่ะนะ.. ลองใช้ function auto iso ดูครับ.. มันจะตั้ง shutter speed ได้ตั้งสัก 1/125 เลย.. mode A จบ.. ถ้า speed ช้ากว่า 1/125 แล้ว ISO ต่ำไป กล้องจะปรับ ISO ขึ้นให้เอง จนกว่าจะได้ speed มากกว่า 1/125..(หรือ ISO ถึงสุดที่ 1600 แล้ว)

ถึงบอกว่า 17-50.. เพราะกรณีแบบนี้... f/2.8 จำเป็น... จริงๆ จะยุเอาพวกเลนส์ Prime f/2 อะไรเลย แต่มันไม่สะดวก..

ให้ง่าย.. หา SB-800 ยิง bounce เพดาน.. งานในร่มจะง่ายขึ้นเยอะครับ..

ป๊อกก้า
24th May 2007, 22:16
เท่าที่อ่านมาปัญหาเกิดจากหลายส่วนนะครับ
1.จากอุปกรณ์ คือข้อจำกัดในเรื่องของแฟลชป๊อปอัพ ที่วัดแสงไม่แม่น, ทอนแสงได้ไม่ละเอียด, GN ต่ำ, ปรับองศาไม่ได้ ภาพที่ออกมาเลยมีเงาด้านขวาตลอดเวลาถ่ายแนวตั้ง + แสงแข็ง + โอเวอร์นิดหน่อย

ทางแก้ก็คงต้องแก้ด้วยการเพิ่มอุปกรณ์นะครับ

2.จากวิธีการถ่ายภาพ
ดูจากหลายรูปที่เอามาลงนี่แสดงว่า แสงในงานส่วนใหญ่นะจะเป็นทังสเตนนะครับ ภาพออกมาติดเหลือง โดยเฉพาะที่ถ่ายเต็มตัว จากระยะไกล
ไกลขนาดนี้ แม้ว่าจะยิงแฟลชหัวกล้องด้วยก็เหอะ ด้วยปริมาณแสงในงานที่มาก ยังไงแสงแฟลชก็แก้ให้ขาวไม่ได้หรือครับ ถ้าจะให้ขาวสีตรงนี่ต้องใช้เอฟสูงๆ จนแสงในงานไม่ใช้แสงหลักครับ ภาพถึงจะสีไม่เพี้ยน ซึ่งคงเป็นไปไม่ได้แน่นอน

ลองศึกษาเรื่อง WB ดูนะครับ งานอีเว้นท์บางงานถ้าแสงดีๆ เซ็ต WB ให้ตรงๆ นี่แทบไม่ต้องใช้แฟลชเลย โดยเฉพาะกับงานเดินแฟชั่นนี่ส่วนใหญ่จะมีปริมาณแสงมากพอสมควรที่ ISO 800 พอที่จะถ่ายได้ครับ

ถ้าอยากรู้เกี่ยวกับการถ่ายแฟชั่นลองไปอ่านกระทู้นี้ละกันนะครับ
จะได้ไม่ต้องพิมพ์ใหม่
http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=28411

ความเห็นที่ 55-56 จะบอกเรื่องต้นกำเนิดแสงเดย์ไลท์กับทังก์เสตนไว้ครับ

Lithographs
24th May 2007, 22:28
อืมครับ ฟังแล้วน่าหนุกนะคับ ผมไม่มีโอกาสแบบนี้เลย ท้าทายสำหรับคนไม่เคยเหมือนกันครับ เอาใจช่วย ได้ข้อมูลไป แล้วลองทดสอบดู แล้วเอาผลมาแบ่งกันฟังบ้างนะคับ ไว้เป็นความรู้

Ninja.B
25th May 2007, 16:08
คือ แสงในอาคารนี่ครับ ปัญหา... ถ้าใช้ 18-70 ล่ะก้อมีโอกาสใช้ ISO800 แน่นอน.. ทำใจใช้ไปเลยครับ.. ISO1600 ก็เอา... ถ้าไม่ได้เอาไปลงพิมพ์ใหญ่ๆ ให้เห็น noise ชัดๆ อ่ะนะ.. ลองใช้ function auto iso ดูครับ.. มันจะตั้ง shutter speed ได้ตั้งสัก 1/125 เลย.. mode A จบ.. ถ้า speed ช้ากว่า 1/125 แล้ว ISO ต่ำไป กล้องจะปรับ ISO ขึ้นให้เอง จนกว่าจะได้ speed มากกว่า 1/125..(หรือ ISO ถึงสุดที่ 1600 แล้ว)

ถึงบอกว่า 17-50.. เพราะกรณีแบบนี้... f/2.8 จำเป็น... จริงๆ จะยุเอาพวกเลนส์ Prime f/2 อะไรเลย แต่มันไม่สะดวก..

ให้ง่าย.. หา SB-800 ยิง bounce เพดาน.. งานในร่มจะง่ายขึ้นเยอะครับ..

ขอบคุณพี่ทศครับ บางครั้งผมก็ทำอย่างที่พี่บอกนี่แหละครับISo 800 ด้วยซ้ำ
ผมจะลองแก้ไขข้อพิดพลาดไปเรื่อยๆๆนะครับ

Ninja.B
25th May 2007, 16:09
ต้องขอบคุณทุกคนมากนะครับที่ช่วยแนะนำ

Newadis
12th January 2011, 15:03

สุดยอดมากครับ ความรู้เยอะมาก:pen152:

Ebonite
13th January 2011, 15:18
มาเก็บความรู้ความรู้ดีๆ ทั้งนั้นเลย ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ

dust
13th January 2011, 16:31
ต๊ายยย คนตอบเพรียบบบบบ ปรมาจารย์ทั้งนั้น

เริ่ดดดดดด มากก กระทู้นี้ :pen116: