PDA

View Full Version : ถามเรื่องการใช้รีเฟล็กซ์หน่อยครับ ใครรู้ช่วยเข้ามาให้ความรู้หน่อยนะครับ

govo
22nd July 2007, 21:22
เห็นรีเฟล็กซ์ที่ใช้ถ่าย Potrait มีหลายสี แต่สีที่เห็นใช้กันบ่อยคือสีเงิน กะสีขาว อยากถามว่า 2 สีนี้ ใช้กันในกรณีไหนบ้างครับ หมายถึงสภาพแสงแบบไหนควรใช้สีอะไร และเวลาใช้รีเฟล็กซ์ควรห่างจากแบบประมาณซะเท่าไหร่ดีครับ ถึงจะได้แสงที่เหมาะสม อ้อ แล้วใช้แฟลชร่วมกับรีเฟล็กซ์ได้มั้ย
พอดีต้องไปถ่ายเพื่อนจะแต่งงานแบบ pre wedding แต่ยังไม่เคยใช้รีเฟล็กซ์เลยอ่ะครับ
ขอบคุณครับ:pen156:

ป๊อกก้า
22nd July 2007, 21:38
เห็นรีเฟล็กซ์ที่ใช้ถ่าย Potrait มีหลายสี แต่สีที่เห็นใช้กันบ่อยคือสีเงิน กะสีขาว อยากถามว่า 2 สีนี้ ใช้กันในกรณีไหนบ้างครับ หมายถึงสภาพแสงแบบไหนควรใช้สีอะไร และเวลาใช้รีเฟล็กซ์ควรห่างจากแบบประมาณซะเท่าไหร่ดีครับ ถึงจะได้แสงที่เหมาะสม อ้อ แล้วใช้แฟลชร่วมกับรีเฟล็กซ์ได้มั้ย
พอดีต้องไปถ่ายเพื่อนจะแต่งงานแบบ pre wedding แต่ยังไม่เคยใช้รีเฟล็กซ์เลยอ่ะครับ

ตอบจากประสบการณ์ละกันนะครับ
สีขาวกับสีเงิน นี่แสงที่สะท้อนกลับไปจะอุณหภูมิสีจะไม่เปลี่ยนแปลงเท่าไหร่ แต่จะแตกต่างกันที่ความนุ่ม ความแข็งของแสงมากกว่าครับ ถ้าต้องการเปิดเงาให้ซอฟ์ทหน่อยก็แนะนำให้ใช้สีขาว ถ้าต้องการให้เป็นฮาร์ทไลท์ก็ต้องใช้สีเงิน

ส่วนระยะที่ถือกับตัวแบบนั้น ขึ้นอยู่กับขนาดของรีเฟล็กครับ ถ้ารีเฟล็กยิ่งมีขนาดใหญ่ก็สามารถถอยออกมาได้ไกลกว่าขนาดเล็ก แสงสะท้อนจะเข้ม สว่างต่างกันไปอีก แต่ขึ้นอยู่กับมุมสะท้อนด้วยว่าองศาของแสงสะท้อนกลับขนาดไหน

รีเฟล็กสามรถใช้กับแฟลชได้ครับ แต่ต้องคุมทิศทางแสง และกำลังแฟชดีๆ ไม่งั้นจะตีกัน แต่ถ้าคุมดีๆ แสงเงาก็จะนุ่มนวล โดยปกติแล้วรีเฟลกจะใช้เปิดเงาจากด้านข้าง ส่วนแฟลขจะใช้เปิดประกายตาครับ โดยมีแสงอาทิตย์เป็นแสงหลัก แล้วมีแสงสะท้อนจากรีเฟลกและแสงแฟลชเป็นแสงเสริม

ปล. หลายคนยังนิยมใช้รีเฟลกด้วยการช้อนให้ต่ำกว่าแบบ ซึ่งจริงๆเรียกว่าผิดหลักตามธรรมชาติของแสงนะครับ (แต่ไม่ได้สรุปว่าผิดวิธีนะครับ) โดยปกติเวลาใช้รีเฟลกเพื่อเปิดเงาของแบบ เพราะว่าแสงหลักมาจากทิศทางค่อนไปทางด้านหลัง ดังนั้นแนะนำให้ยกรีเฟล็กสูงว่าตัวแบบครับ แสงที่สะท้อนกลับมาจะได้ไม่เหมือนผีหลอก เพราะว่าเป็นแสงที่มาจากแหล่งกำเนิดที่ต่ำกว่าแบบ

JOJO
23rd July 2007, 01:40

เรื่องถ่ายเอาท์ดอร์ ว่างๆโทรมาคุยได้เลย.. ช่วงนี้ วุ่นๆ ถ่ายงานทุกวัน.. ตอบกระทู้ ยาวๆ ไม่ไหว.. อิอิ
081-3366141 โจ

govo
23rd July 2007, 09:40
ขอขอบคุณทั้งป๊อกก้า และโจโจ้ ด้วยนะครับ
เดี๋ยวขออนุญาตโทรไปถามโจโจ้หน่อยนะ ปกติว่างช่วงไหนบ้างอ่ะครับ กลัวโทรไปช่วงวุ่นพอดีจะเป็นการรบกวนการทำงานน่ะครับ

อ้าว จะเซฟเบอร์แต่เบอร์มันไม่ครบอ่ะครับ ตกไปตัวนึงอ่ะครับ

JOJO
1st August 2007, 01:00
ขอขอบคุณทั้งป๊อกก้า และโจโจ้ ด้วยนะครับ
เดี๋ยวขออนุญาตโทรไปถามโจโจ้หน่อยนะ ปกติว่างช่วงไหนบ้างอ่ะครับ กลัวโทรไปช่วงวุ่นพอดีจะเป็นการรบกวนการทำงานน่ะครับ

อ้าว จะเซฟเบอร์แต่เบอร์มันไม่ครบอ่ะครับ ตกไปตัวนึงอ่ะครับ

กำ.. เพิ่งเห็น.. แก้ให้แล้ว..
081-3366141 .. อิอิ

sargeras
7th July 2010, 22:36
ความรู้ครับ ความรู้ ขอบคุณครับ

KKaNA
7th February 2012, 03:16
ปล. หลายคนยังนิยมใช้รีเฟลกด้วยการช้อนให้ต่ำกว่าแบบ ซึ่งจริงๆเรียกว่าผิดหลักตามธรรมชาติของแสงนะครับ (แต่ไม่ได้สรุปว่าผิดวิธีนะครับ) โดยปกติเวลาใช้รีเฟลกเพื่อเปิดเงาของแบบ เพราะว่าแสงหลักมาจากทิศทางค่อนไปทางด้านหลัง ดังนั้นแนะนำให้ยกรีเฟล็กสูงว่าตัวแบบครับ แสงที่สะท้อนกลับมาจะได้ไม่เหมือนผีหลอก เพราะว่าเป็นแสงที่มาจากแหล่งกำเนิดที่ต่ำกว่าแบบ

ถือรีเฟลกให้สูงกว่ายังไงหรอครับ ผมไม่เข้าใจอ่ะ อ่านหลายรอบแล้ว:pen133:ไม่เข้าใจสักที:pen120:
คือลักษณะแสงที่สะท้อนจากดวงอาทิตไปยังตัวแบบมันจะเปนยังไงหรอครับ รบกวนอธิบายต่ออีกนิดนะครับ
ขอบคุณครับ:pen146:

DoFJerk
7th February 2012, 07:54
ถือรีเฟลกให้สูงกว่ายังไงหรอครับ ผมไม่เข้าใจอ่ะ อ่านหลายรอบแล้ว:pen133:ไม่เข้าใจสักที:pen120:
คือลักษณะแสงที่สะท้อนจากดวงอาทิตไปยังตัวแบบมันจะเปนยังไงหรอครับ รบกวนอธิบายต่ออีกนิดนะครับ
ขอบคุณครับ:pen146: นึงถึงผนังบ้านครับ.. ไม่ใช่พื้นบ้าน..

amikaa44
11th April 2012, 10:47
ขอบคุณครับ:pen127::pen127::pen127::pen127:

kukkuth
24th April 2012, 14:17
รีเฟล็กสีขาว ถ้าเป็นแบบผ้าขาวธรรมดาไม่ใช่แบบที่เคลือบวัสดุสีขาวมา เราจะใช้กรองแสงให้นุ่มได้ด้วยครับ(ถ้ารีเฟล็กแผ่นนั้นใหญ่พอ) เป็นอีกวิธีนึงกรณีที่แสงหลักแรงเกินไปหรือว่าแข็งเกินไป

แนะนำให้ใช้รีเฟล็กสีขาวแสงจะนุ่มเหมาะกับงานมากกว่ารีเฟล็กสีเงินครับ