PDA

View Full Version : CHINA Xinjiang : The road to Altay mountains,..

mr.sunny
11th October 2006, 14:36
............เพราะ Pixpros จึงได้มีโอกาสได้เดินทางไปซินเจียงก็ในช่วงปลายเดือนกันยายน ถึงต้นเดือนตุลาคม ที่ผ่านมาครับ เป็นช่วงที่ใบไม้เปลี่ยนสี หรือ ฤดูใบใม้ร่วงครับ มองไปทางไหน ก็สวย เต็มไปด้วยสีสรร ซึ่งสรรค์สร้างโดยธรรมชาติอย่างแท้จริง แต่เป็นที่น่าเสียดายว่า ช่วงที่สวยที่สุดของป่าเปลี่ยนสี จะมีให้ชื่นชมเพียง ประมาณ 2 สัปดาห์ เท่านั้น ว่ากันว่า สิ่งที่สวยที่สุด ย่อมมีน้อย เพียงปีละประมาณ 2 สัปดาห์ หรือมากกว่านี้ไม่มาก สำหรับผู้ที่ชื่นชอบป่าที่เต็มไปด้วยสีสรรแล้วละก็ คงต้องหาโอกาส ซึ่งเป็นช่วงสั้น ๆ เพื่อไปชื่นชมกับความสวยงามนี้ ผมเองก็หาโอกาสนั้นเช่นกัน

.............ภาพเหล่านี้เป็นเพียงส่วนหนึ่งของการเดินทาง 12 วัน อาจจะนานสำหรับคนทำงานที่ปลีกเวลาไปท่องเที่ยวได้ยาก แต่สำหรับผม แสนสั้น กับภาพที่เห็นอยูตรงหน้า พยายามที่ถ่ายทอดความงามที่เห็นอยู่ตรงหน้า มาให้ได้ครบถ้วนอย่างที่ใจต้องการ แต่ภาพถ่ายไม่อาจเทียบได้เลยกับภาพที่สวยงามยิ่งใหญ่ แต่ก็เป็นสิ่งเดียวที่ทำให้วันเวลานั้น ได้ย้อนกลับมา คราใดที่ได้ชมภาพเหล่านั้นอีกครั้ง.........

.............ขอบคุณ Pixpros สำหรับเนื้อที่แห่งมิตรภาพ ขอบคุณเพื่อนร่วมทางที่แสนดี คุณ indianapoch และคุณ sammer แห่ง TKT. ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ...

mr.sunny
11th October 2006, 14:39
ภาพนี้ถ่ายตอนเดินทางไปครับ พอวันกลับ เหลือแต่กิ่งก้าน ใบแทบไม่มีครับ ช่วงไม่กี่วันเองก็ใบร่วงหมด.......

mr.sunny
11th October 2006, 14:42
ภาพนี้ถ่ายใกล้ ๆ กันกับภาพแรกครับ ของจริงสวยมาก ใบสีนี้เลยครับ ตลึงกับสีอยู่นานเลยครับ......:pen103:

mr.sunny
11th October 2006, 14:45
เห็นต้นนี้แล้วนึกถึง ดอกไม้บ้านเรา ดอกราชพฤกษ์ หรือไงนะครับ แต่ต้นนี้เป็นใบครับ ไม่มีดอก แต่สวยมาก...:pen116:

mr.sunny
11th October 2006, 14:49
ภาพนี้เป็นที่เห็นระยะไกล เป็นบ้านของคนท้องถิ่น แถวนั้นครับ ผมว่าเขาคงไม่รู้สึกรู้สมกับวิว ทิวทัศน์ รอบบ้านเท่าไหร่ ก็คงเห็นจนชินนะครับ......

mr.sunny
11th October 2006, 14:56
.......ติดกันเป็นวิวแบบนี้ครับ อยากไปปลูกบ้านอยู่แถวนั้นเหมือนกัน นะครับ ว่ากันว่า แถวเทือกเขาอันไต นี้ เป็นที่อยู่คนไทยตั้งแต่โบราณและอพยพ ลงมาเรื่อย ๆ จนถึงสุวรรณภูมิ ปัจจุบันนี้ เท็จจริงอย่างไร ไม่ทราบเหมื่อนกันครับ แต่ผมว่า หน้าตาคนแถวนั้นไม่เหมือนคนไทยเลย จริง ๆ.......

mr.sunny
11th October 2006, 14:58
ดูแนวตั้งกันบ้างครับ ภาพที่มีรายละเอียดเยอะ อย่างนี้ โปรเซส ยากเหมือนกันนะครับ เพราะจำกัดแค่ 150 ใครมีเทคนิคย่อแบบ ไม่แตก บอกกันบ้างนะครับ

mr.sunny
11th October 2006, 15:02
ภาพนี้ ถ่ายจากมุมสูงครับ ถนนแคบมาก ต้องคอยระวังรถผ่านไปมาและหน้าผาข้างหน้าครับ....

mr.sunny
11th October 2006, 15:03
ถนนสายนี้ตลอดเส้นทางเต็มไปด้วยป่าเปลี่ยนสี สวยทุกจุดครับ......

mr.sunny
11th October 2006, 15:08
ปิดท้ายด้วยภาพนี้ ครับ .......ขอบคุณทุกท่านที่เขามาดูครับ คิดเห็นอย่างไร บอกกันได้ครับ ภาพมีเยอะมาก แต่ไม่ค่อยมีเวลาครับ ช่วงปลาย ตุลาคม ต้องไป ญี่ปุ่น ที่ TOHOKU ครับ อยากไปชมป่าเปลี่ยนสีที่ญี่ปุ่นบ้าง .....ขอบคุณอีกครั้งครับ....

Tucky
11th October 2006, 15:11
สีสันของต้นไม้ใบไม้สวยดีนะครับ ... แล้วจะรอชมภาพสวย ๆ จาก Trip ญี่ปุ่น อีกนะครับผม :pen157: :pen152: :pen157:

migmig
11th October 2006, 15:17
ดูแนวตั้งกันบ้างครับ ภาพที่มีรายละเอียดเยอะ อย่างนี้ โปรเซส อย่างเหมือนกันนะครับ เพราะจำกัดแค่ 150 ใครมีเทคนิคย่อแบบ ไม่แตก บอกกันบ้างนะครับ

ทำไฟล์ใหญ่ๆไปฝากไว้ที่เวปอื่น แล้วลาก link มาก็ได้ครับ

mex
11th October 2006, 15:26
ขอเอาวิธีย่อรูปมาแปะนะคะ แต่วิธีของคุณmigmig ดีกว่าเยอะค่ะ
ตามไปดูวิธีเลยค่ะ (http://www.heyhar.com/blog/index.php?option=com_smf&Itemid=99&topic=39.0)

dsky
11th October 2006, 15:26
สีสันสวยงาม ธรรมชาตินี่งดงามจริง ^^

bee52
11th October 2006, 15:49
season change ของแท้ :pen116:

prodigy
11th October 2006, 16:08
:pen103: สวยน่าไปจัง ขอบคุณที่ถ่ายทอดมาให้ชมนะคะ

yaifah
11th October 2006, 16:34
ว้าว สวย .........สวย ..........สวย
อีกหนึ่งประสบการณ์ดีดี ที่ได้จากที่นี่ :pen103:
ขอบคุณทุกคน และpixpros ค่ะ :pen116:

Indianapoch
11th October 2006, 16:57
มาเชียร์ครับพี่ เที่ยวญี่ปุ่นให้สนุกครับ เอาป่าเปลี่ยนสีสวยๆมาฝากกันนะครับ

Indianapoch
11th October 2006, 17:09
ดูแนวตั้งกันบ้างครับ ภาพที่มีรายละเอียดเยอะ อย่างนี้ โปรเซส ยากเหมือนกันนะครับ เพราะจำกัดแค่ 150 ใครมีเทคนิคย่อแบบ ไม่แตก บอกกันบ้างนะครับ

พี่ซันลองทำตามที่ RBJ เขียนไว้ที่นี่นะครับ อาจช่วยได้ครับ

http://www.rpst-digital.org/forum/showthread.php?t=6463&page=1

nahpee
11th October 2006, 18:54
จีนมีอะไรหลายๆอย่างทางธรรมชาติที่น่าทึ่งหลากหลาย สดจริงๆ

Mid-Road
11th October 2006, 20:31
เพิ่งถึงบางอ้อ มิน่า ผมเห็นหลายคนลงรูปใหญ่ๆยังงงเลยทำไมไม่เกิน 150k เออ แล้วไปฝากไว้ที่ไหนหรอครับ พอแนะนำได้มั้ย

kanatex
11th October 2006, 21:19
สีแบบนี้ถ้าอยู่ในเหตุการณ์การ์ดเต็มไม่รู้ตัวแน่ๆ

สมัคร Photobucket เลยครับฝากรูปแล้วเอา link มาแปะ

hivolk
11th October 2006, 22:01
สถานที่น่าถ่ายรูปมากเลยครับ เป็นผมผมก็ว่าเวลาน้อยไปครับ

Paainn
11th October 2006, 23:21
ต้นไม้สีสวยสุดๆ ครับ :pen159:

Mabikung
12th October 2006, 03:45
ต้นไม้สีสวยจริง ๆ:pen127:

softopera
12th October 2006, 08:57
ต้นไม้สีตก สวยมากครับ :pen159:

bookerti
12th October 2006, 10:13
พี่ซันลองทำตามที่ RBJ เขียนไว้ที่นี่นะครับ อาจช่วยได้ครับ

http://www.rpst-digital.org/forum/showthread.php?t=6463&page=1

เข้าไปดูที่ digital darkroom ก็ได้นะครับ มิกและพี่คะน้าเขียนไว้เกี่ยวกับการย่อรูปให้คมชัดครับผม :pen145:

dsci
12th October 2006, 10:27
:pen103::pen103: สวยสด งดงามจริงๆครับ :pen127::pen127:

RBJ
12th October 2006, 10:35
:pen102: :pen102: :pen102: เอามีดมาแทงกันเลยดีกว่า

ม่ายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย :pen102: :pen102: :pen102: :pen102: :pen102: :pen102: :pen102: :pen102: :pen102:

:pen6: :pen6: :pen6: สวยจนน่าหงุดหงิดเลยอ่ะ -*-

imagine
12th October 2006, 12:17
สีสรรแบบนี้ :pen152: กับเวลาขนาดนั้น (อิจฉามาก :pen6: )
โอ้วววว 40 กิ๊ก อาจไม่พอ :pen157: :pen152:

ชาตินี้จะหาเวลาแบบนี้กะเค้าได้บ้างมั้ยหละเนี่ย เรา :pen167:

จะรอชมภาคต่อไปนะครับ
อ้อ แล้วจะชมภาพแบบเต็มใหญ่ๆ ด้วยครับ แจ่มจริงๆ:pen156: :pen159:

Lunenciel
12th October 2006, 12:42
สวยจนอึ้งไปเลย สวย สวย สวย
:pen116: :pen116: :pen116:

gooseberry
12th October 2006, 12:57
kawaii desune....

thajit
12th October 2006, 13:31
สวยงามมากๆครับ season change แท้ๆ

Indianapoch
12th October 2006, 14:05
ขออนุญาติด้วยนะครับพี่ซันขอแจมซัก 2 ภาพนะครับพี่

ตอนไปถึงที่นี่พี่ซันแกลำพึงลำพันตลอดทางครับว่า ผมพามาได้ไงไม่เคยเห็น สวยมากครับ

แต่ผมอยากจะบอกพี่แกว่า ผมไม่อยากกลับบ้านครับถ้าไม่มีงานต้องเคลียร์ผมอยู่ต่อแน่ๆครับ

ผมไม่ได้คิดจะเป็นช่างภาพอะไร แต่ผมชอบเดินทาง เดินไปหาแสงสวยๆ ยำไปหาสีงามๆแบบนี้แหละครับ

ภาพที่ได้มาเป็นแสงแท้ๆสีจริงๆ ไม่มี PS มาปรับแต่สีนะครับ สีธรรมชาติแสงธรรมชาติมันมีพลังในตัวเอง จนล่อผมเดินทางท่องธรรมชาติอย่างอย่างงี้ครับ

หาโอกาสไปกันนะครับ 10 วัน 50 G ไม่พอ ย้ำว่าไม่พอครับ

ขอบคุณพี่ซันที่ไปเป็นเพื่อน ขอโทษสำหรับที่ทำให้เหนื่อยระหว่างทริปครับ และขอคุณอีกครั้งที่ช่วย Search ข้อมูลและช่วยทำการบ้านกันก่อนไป

ภาพนี้เกิดจากการบอบช้ำและบาดแผลในครั้งแรกที่ไปติดหิมะ ซึ่งไปกันโดนไม่ได้เตรียมตัวกันก่อนไป คิดว่าบ้านเราร้อนตับแล็บที่นี่ไม่น่าจะหนาวแล้วแต่ไปถึง ชาวเมืองที่นั้นบอกว่า ไปไม่ได้หิมะสูงเท่าตึกรถขึ้นไม่ได้ แล้วจะทำไงหนะเมื่อมาแล้วก็ต้องลุยต่อ

แต่ครั้งนี้เตรียมตัวก่อนไปเลยเกิดภาพอย่างที่พี่ซันแกถ่ายมาเลยครับ

ขอให้ไปให้ถึงครับเรื่อง Compo ภาพแทบไม่ต้องคิดถึงเลย สวยทุกช็อตครับ

ปาน
12th October 2006, 14:11
เย้พี่โภชน์มาแล้ว :pen127: :pen127:

พี่ sunny ลงภาพน้อยไปเอามาลงอีกด้วย :pen6: :pen6:

Indianapoch
12th October 2006, 14:15
ภาพนี้ตอนไปครั้งแรกที่ไปติดหิมะกัน (ที่ไม่ได้ทำการบ้านเลยกันก่อนไปครับ) กับอาจารย์หมู (ในภาพ) หิมะที่นี่ไม่ธรรมดานะครับสูงเท่าตึกเลยครับ รถไปไม่ถึงต้องนั่งม้าเข้าไป 30 โลกว่าจะไปถึงที่นี้ แถมต้องเดินกัน 10 โลกว่าจะไปเก็บภาพนี้

สีน้ำเขียวๆเป็นสีจริงเกิดจากการสะท้อนของแสงจากดวงอาทิตย์ครับ แต่ถ้าไม่มีแสงน้ำจะออกสีน้ำเงินครับ

จัด Photo Trip ที่นี่ดีไหมครับ 20 วันเลยฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Indianapoch
12th October 2006, 14:19
ครั้งนี้ไม่ได้ไปดู Real Season Chang อย่างเดียวหนะครับ ทะเลทรายก็มีแต่มันเล็กไปหน่อยครับ

แต่ครั้งหน้าจะไปที่นี่ที่ลงภาพไว้หนะครับน่าจะเป็นทะเลทรายโกบีครับ

ภาพนี่ไม่ได้ ถ่ายเองครับ ย้ำว่าไม่ได้ถ่ายเองครับ โลดมาจากเน็ต ผมเอามาให้ดูกันว่าที่นี่มีทะเลทรายด้วยครับ ครั้งนี้ผมไปทะเลทรายแต่มันเล็กไปหน่อยครับ แต่ในภาพนี้ใหญ่กว่ามาก ตอนนี้ผมได้ข้อมูลของทะเลทรายที่นี่แล้ว แล้วจะผนวกเข้ากับปีหน้าครับ

ถ้าภาพนี้ไม่เหมาะสมลบได้เลยครับเพราะโลดมาจากเน็ต เพื่อเอามาให้ดูกันครับว่าทะเลทรายที่นี่งดงามไม่แพ้ Season Chang ครับ

Indianapoch
12th October 2006, 14:29
เย้พี่โภชน์มาแล้ว :pen127: :pen127:

พี่ sunny ลงภาพน้อยไปเอามาลงอีกด้วย :pen6: :pen6:

อยากลงเยอะเหมือนกัน แต่ตอนกลับมาเพื่อนผมที่ถ่ายภาพด้วยกัน โดนขโมยภาพไปทำทัวร์เรียบร้อยโรงเรียนจีนไปเลย ผมก็เลยลงได้เท่านี้ครับเพราะภาพที่นี่ยังไม่มีในเมืองไทยแน่นอน หรือมีอาจจะมีน้อย ดังนั้นน่าจะเป็นที่ต้องการของตลาดแน่ครับ ต้องขออภัยน้องๆๆด้วย ไว้ว่างๆจะนัดกันมาดูหลังบอร์ดครับ ไม่ได้หวงหนะครับ แต่ภาพถูกขโมยไปหาผลประโยชน์ผมว่าไม่แฟร์ อย่างที่เพือนผมเพิ่งโดนไปครับ กว่าผมจะได้ภาพมา ผมต้องขึ้นไปหลายรอบ เดินวนอยู่นานครับเหนื่อยด้วย และหนาวแทบจะแข็งตาย ยิ่งตอนเดินขึ้นเขาน่าจะประมาณ 5 กิโลไปถ่ายธารน้ำแข็ว No 1 ที่เขาเทียนซาน ผมลงมาผมไม่สบายเลยอะครับ มันหนาวและแถมเจอ Snow ตกตอนขึ้นไปหนะครับ แล้วถ้าลงภาพแล้วโดนดูดผมคงต้องขอเอาไว้หลังบอร์ดหนะครับ

ต้องขออภัยจริงๆๆนะครับ:pen156: :pen156: :pen156:

ถ้ามีโอกาสผมไปอีกจะมาชวนก็ได้นะ ไปดูของจริงเลยดีกว่าสวยกว่าในภาพเยอะครับ

ขอบคุณครับ

งั้นลองที่นี่ก่อนแล้วกันครับ

http://www.pai-pa.com/forum/viewtopic.php?t=818&postdays=0&postorder=asc&start=0

mr.sunny
12th October 2006, 15:39
Tucky ของจริงสวยมากเลยครับ ที่ญี่ปุ่นไม่ทราบว่าจะเป็นอย่างไรครับ
migmig คงต้องลองแบบที่แนะนำดูคราวหน้านะครับ
mex ขอบคุณครับ สำหรับวิธีย่อ จะลองดูครับ
dsky เห็นด้วยครับธรรมชาติ นี้มีทุกแบบครับ
bee52 season change แบบคุณ bee 52 ก็สวยดีครับ ผมลองทำแล้วยากเหมือนกันนะครับ
Prodigy ผมว่าน่าไปอยู่ซักเดือนเลยครับ ดีใจที่ชอบครับ
yaifah Pixpros เต็มไปด้วยมิตรภาพจริง ๆ ครับ
Indianapoch ขอบคุณ ที่ให้กำลังใจครับ ตราบที่สังขารไปไหว ก็คงต้องไปเรื่อย
ๆ ละครับ งานนี้ถ้าไม่มีคุณ indianapoch ก็คงได้แต่ฝันไปละครับ เรื่องเหนื่อย เรื่องลำบากผมไม่กลัวหรอกครับ แต่กลัวไม่มีอะไรให้ถ่ายมากกว่า ผมว่าคุณpoch จัดทริป ร่วมกับ ชาว Pixpros ซะเลยดีกว่า ผมจะได้ไปเก็บตกที่ ที่ยังไม่ได้ไปให้ครบ ๆ จะได้ไม่ต้องไปอีก นะครับ
nahpee เห็นด้วยครับ จีนประเทศเดียวมีภูมิประเทศ แทบจะทุกครบทุกแบบให้ เลือกแบบถูก ๆ ใกล้ ๆ ครับ
Mid-Road ผมก็มีปัญหาเหมือนกันเลยครับ เรื่องขนาดไฟล์
kanatex ผมเตรียมการ์ดไป 120 g เลยครับ กันไว้ดีกว่าแก้ครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ จะลองดูครับ
hivolk อยากไปอยู่ซะเดือน กลับมาคงได้หางานใหม่ แน่ ๆ เลยครับ
Paainn ของจริงมันยิ่งกว่าในภาพอีกครับ ยิ่งถ้าได้แสงเหมาะ ๆ แล้ว ไม่ต้องรอเลยครับ กดไม่ยั้ง
Mabikung เห็นด้วยครับ ไม่คิดว่าต้นไม้ใบใม้แถวเทือกเขาอัลไต จะมีสีสรรได้ขนาดนี้
softopera สีมันหกไปทั้งป่า เลยครับ เป็นอย่างนั้นจริง ๆ
bookerti เข้าไปดูแล้วครับ น่าสนใจ จะลองทำดู ขอบคุณครับ
dsci ของจริงก็สวยจนอึ้งไปเลยละครับ
RBJ ผมคิดว่าถ้า คุณ RBJ ได้ไปอยู่ในที่แบบนั้น คงได้ภาพสวยกว่านี้แน่นอนเลยครับ
imagine คุณ imagine คงต้องหาโอกาสไปแล้วละครับ คงต้อง 70 กิ๊กเลยครับ , คงจะลองแบบใหญ๋ ๆ บ้างเหมือนกัน
Lunenciel ผมเห็นของจริงครั้งแรก ก็พูดได้เลยว่าอย่างนี้เองที่คนถ่ายภาพต้องการ
gooseberry ขออภัยครับ kawaii desune แปลว่าอะไรครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
thajit ขอบคุณครับ ผมก็พึ่งเคยเจอของจริงแบบเต็ม ๆ เหมือนกันก็ครั้งนี้แหละครับ
ปาน เร็ว ๆ นี้ละครับ ขอเวลาอีกหน่อยนะครับ

* ดูท่าคงต้องตอนต่อไปเร็ว ๆ นี้แหละครับ ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ*

arthas
12th October 2006, 17:50
สวยมากๆครับ

gooseberry
12th October 2006, 19:55
gooseberry ขออภัยครับ kawaii desune แปลว่าอะไรครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

แปลว่า " สวยจังเลยครับ " ใช้กับสิ่งของ ที่ไม่ใช่ คนนะครับ
แต่ถ้าเจอสาวๆ สวย ต้องบอกว่า kirei desune
หรือ คำนี้ครับ aishiteruyo (อะอิชิเตะรูโย) แปลว่า ผมรักคุณนะ แม่ยอดขมองอิ่ม ......

tasan
12th October 2006, 20:11
สวยแบบนี้ต้องหาโอกาสไปให้ได้เลย

ขอบคุณที่เอามาให้ดูกันครับ : )

Jump
12th October 2006, 20:19
ใบไม้เปลี่ยนสีอีกแล้ว สวยครับ งามมากๆ

tree_t
12th October 2006, 20:24
ต้นไม้ ใบไม้ สีแบบนี้ ทำไมไม่มีในบ้านเรามั่งน๊อ.....
:pen110: สวยเจงๆเลย

TuanG
12th October 2006, 21:34
ภาพสวยมาก มาก มาก
ขอขอบคุณ mr.sunny ที่ช่วยเปิดโลกให้พวกเรานะคะ

ตามลิงค์พี่โภชน์ไปดูที่ pai-pa แล้วด้วยค่ะ

พูดไม่ออกจริงๆ :pen102: (ตายอย่างสงบ)

ARbuKA
12th October 2006, 21:46
น่าอิจฉาเป็นที่สุด!!!! งามทุกรูปเลยคร๊าป

mr.sunny
12th October 2006, 21:54
แปลว่า " สวยจังเลยครับ " ใช้กับสิ่งของ ที่ไม่ใช่ คนนะครับ
แต่ถ้าเจอสาวๆ สวย ต้องบอกว่า kirei desune
หรือ คำนี้ครับ aishiteruyo (อะอิชิเตะรูโย) แปลว่า ผมรักคุณนะ แม่ยอดขมองอิ่ม ......

โอ......ผมช่างเชยเสียจริง คงต้องติดตามคำศัพย์เหล่านี้บ้างแล้ว จะได้ทันสมัยกับเขาบ้าง........ขอบคุณมากครับ มีคำอื่น ๆ อีก ก็ช่วยบอกด้วยนะครับผม:pen156:

Kris A
12th October 2006, 22:01
.....ง่อยเปลี้ยเสียสติไปเลยครับ....สวยยยยมากกกกก.....มีที่แบบนี้อยู่ในโลกจริงๆเหรอครับ...:pen102: :pen102: :pen102: อยากไปๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ...คุณ indianapoch คราวหน้ามีทริปดีๆแบบนี้ช่วยกระซิบบอกด้วยน๊ะคร๊าบบบบ จะขอเกาะขาไปด้วยคน.....

tipong
12th October 2006, 23:41
ดีใจจังที่ได้ชมภาพสวย ๆ อีก

ผมติดตามตั้งแต่คุณโภขน์ไปติดหิมะ กับ อ. ตอนทริปที่แล้ว อ่านถึงตอน 8
สนุกมาก ยังเสียใจกับฟิลม์ที่หาย

ยังไงก็จะรอชมชุดต่อไปครับ เดี๋ยวตามไปอ่านของคุณ sunny ต่อ:pen157: :pen157:

oberon
13th October 2006, 01:00
สีสันบาดใจ ถูกใจมากๆ ครับ .. ดูแล้วสดชื่นขึ้นมาเลย :pen103: