PDA

View Full Version : ไม่ค่อยแจ่มกับคำว่าคอนทราสต์ (Contrast) ครับ

JCIS
3rd August 2007, 16:03
ผมไม่เข้าใจความหมายของคำว่าคอนทราสต์ครับว่าหมายถึงอะไร เช่นมีคนบอกว่าภาพนี้คอนทราสค์ปานกลาง
หรือกล้องรุ่นนี้ให้ค่าคอนทราสต์ในระดับที่ดี เป็นต้น ไม่รู้ว่าเค้าดูกันที่ตรงไหนครับ
ช่วยไขข้อข้องใจให้มือใหม่ด้วยเถอะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

DoFJerk
5th August 2007, 10:52
เท่าที่ผมเข้าใจ น่ะ contrast ใหลายความหมายอยู่เหมือนกัน...

รวมๆ แล้วหมายถึง ความต่างระหว่างจุดมืดสุดกับจุดสว่างสุดของภาพ... ซึ่งจะว่าไปแล้วเดี๋ยวมันจะไปสับสนกับคำว่า Dynamic Range อีกนะ...

ในลักษณะเดียวกันภาพ contrast จัด ก็อาจจะหมายถึง ภาพที่มีสีสว่างๆ กับสีมืดๆ เยอะๆ... หรือ อาจจะมีสีสว่างจนขาวสุดและสีมืดดำสนิท... หรือ อาจจะมีลักษณะของ Local contrast ที่จัด...

หนก บางหลวง
5th August 2007, 13:04
Contrast หรือ ความเปรียบต่าง มีความหมายเข้าใจง่ายๆว่า "การเปรียบเทียบกันระหว่างของที่แตกต่าง" เช่น เทียบขาวกับดำ , เทียบสว่างกับมืด

สำหรับการถ่ายภาพนั้น คำว่า contrast หมายถึง การเปรียบเทียบกันระหว่างส่วนที่สว่างที่สุด กับส่วนที่มืดที่สุด ว่าห่างกันอยู่เท่าไหร่ ยิ่งห่างกันมาก ยิ่งหมายถึงความเปรียบต่างมีมาก

ในการถ่ายภาพดิจิตอลในปัจจุบัน เราแบ่งระดับความสว่างออกเป็น 8bits level หรือ พูดให้คนทั่วไปเข้าใจง่ายหน่อยก็คือ แบ่งระดับความสว่างออกเป็น 256 ระดับ

ความมืดที่สุดจะมีระดับความสว่างเท่ากับ 0
ความสว่างที่สุดจะมีระดับความสว่างเท่ากับ 255

ดังนั้นคำว่าภาพcontrastสูง จึงหมายถึงว่าระดับความแตกต่างระหว่างจุดที่สว่างสุด กับส่วนที่มืดสุด ควรจะมากที่สุด คือ มีส่วนที่สว่างสุดคือ 255 และมีส่วนที่มืดสุดคือ 0

แต่ในปัจจุบัน คำว่า contrast มักจะถูกเหมารวมไปกับคำว่า Gradation หรือการไล่ระดับ

ดูจากสามภาพที่นำมาลงข้างต้น รูปทั้งสามมีส่วนที่สว่างสูงสุด สว่างเท่ากันคือขาววอกเหมือนกัน( 255 ) และดำมืดที่สุดเท่ากัน (0) พูดง่ายๆว่ารูปทั้ง3นี้มีcontrastสูงสุดแล้ว แต่สิ่งที่แตกต่างกันก็คือ รูปบนสุดมีgradationสูงสุด คือสามารถไล่โทนได้มากกว่า

ในปัจจุบันมักจะถูกทำให้เข้าใจกันว่า ภาพhigh contrast คือ ภาพที่มีส่วนดำมากๆ และขาวมากๆ หรือ gradationน้อยลง โดยเฉพาะในsoftwareตกแต่งภาพซึ่งจะเป็นเช่นนี้จริงๆ เมื่อปรับcontrastให้มากขึ้น ก็จะพบว่าภาพมีgradationน้อยลง

อ่านช้าๆนะ อ่านเร็วๆเด๋วจะงง

govo
5th August 2007, 18:45
ขอบคุณพี่หมอมากครับ:pen156:
ได้ความรู้เรื่อง gradation อีกเรื่องเลย:pen145:

~Allamanda~
5th August 2007, 19:20
:pen145: :pen145: :pen145:

ขอบคุณพี่หมอค่ะ...
:pen153:

kanatex
5th August 2007, 19:35
ไม่ค่อยแจ่มนี่หมายถึงไม่ค่อยดีรึเปล่าครับ ไม่ค่อยเข้าใจภาษาวัยรุ่น

LEK86
5th August 2007, 20:33
ขอบคุณ คุณหนก บางหลวง มากครับ....:pen116:

outschool
8th August 2007, 16:03
ขอเพิ่มเติม..Contrast ในลักษณะของการจัดองค์ประกอบศิลป์นะครับ....
....Contrast เป็นลักษณะตัดกันเป็นการเปรียบเทียบความแตกต่างระหว่างสิ่งของตั้งแต่สองสิ่งขึ้นไป เป็นความแตกต่างที่อยู่ในลักษณะตรงกันข้ามความแตกต่างนี้อาจอยู่ในรูปแบบของรูปธรรมหรือนามธรรม คือ จับต้องมองเห็นได้ กับจับต้องมองเห็นไม่ได้ แต่รับรู้ได้ในทางอารมณ์และจิตใจ เช่นลักษณะตัดกันดังต่อไปนี้ความทุกข์ทรมานกับความปิติยินดีความไม่บริสุทธิ์กับความบริสุทธิ์ ธรรมชาติกับสิ่งประดิษฐ์ ความไม่เป็นชิ้นเป็นอันกับความสมบูรณ์ความดีกว่ากับความด้อยกว่า ความเป็นระเบียบกับความไม่เป็นระเบียบ ความดีกับความชั่ว ความยากกับความง่าย ความเหนียวกับความเปราะ ของแข็งกับของเหลว ความคงทนถาวรกับความเปลี่ยนแปลง ซึ่งตัวอย่างดังกล่าวเป็นลักษณะตัดกันที่พบเห็นได้โดยทั่วไป
ในการจัดองค์ประกอบภาพในภาพถ่าย ลักษณะตัดกันจะเป็นจุดเด่น เป็นจุดสนใจ เป็นการเน้นในเนื้อหาหรือเนื้อเรื่อง ทำให้ภาพมองดูไม่น่าเบื่อ ไม่จำเจ ไม่ซ้ำซาก ทำให้ภาพถ่ายมีความงดงามน่าสนใจมากขึ้น ในทำนองเดียวกันกับภาพถ่ายที่ขาดลักษณะตัดกัน จะทำให้ภาพขาดจุดสนใจ ขาดจุดเด่น มองดูน่าเบื่อไม่น่าสนใจครับ.. ส่วนการถ่ายภาพให้มีลักษณะตัดกัน ไม่ได้หมายความเฉพาะเป็นความแตกต่างในเรื่องของแสงสว่างและเงามืดเท่านั้นครับ.. แต่มันมีความหมายรวมไปถึงลักษณะตัดกันในเรื่องของ ขนาด รูปร่าง ทิศทาง ลักษณะพื้นผิวและสี ด้วยครับ......
.....คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์บ้างครับ.......

dreamraja
3rd March 2008, 12:05
สุดยอดคับ
ประทับใจจิงๆๆ

แซงแซวบูรพา
3rd March 2008, 12:51
เอารูปมาลงช่วยอธิบายเพิ่มครับ
แต่ต้องอ่านของพี่หมอหนกให้เข้าใจก่อนนะครับ
ภาพนี้ผมใช้ปรับโดยPS
ด้านขวาปรับคอนทราสสุด เพิ่มแสงสีขาวไปส่วนhighlightเพิ่มสีดำไปที่เงา จะเห็นส่วนสว่างก็สว่างจ้า saturationถูกกลบไปด้วยความขาว ส่วนมืดก็จะดำปื้ด ส่วนไหนใกล้ขาวสุดก็จะกลายเป็นขาวสุด ส่วนไหนใกล้ดำสุดก็จะดำสุด ขอบเขตแสงเงาเด่นชัด ส่วนที่ถูกทำให้มืดปริมาณสีก็จะเพิ่มมาด้วย
ด้านซ้าย ลดคอนทราส ลดความเปรียบต่าง มีทางเดียวครับเอาสีเทากลางผสมเข้าไปขอบเขตแสงเงาจะหายากขึ้น ปริมาณแสงในทุกส่วนจะถูกเกลี่ยกันไปทั้งภาพ

noo_mai
3rd March 2008, 12:55
Contrast หรือ ความเปรียบต่าง มีความหมายเข้าใจง่ายๆว่า "การเปรียบเทียบกันระหว่างของที่แตกต่าง" เช่น เทียบขาวกับดำ , เทียบสว่างกับมืด

สำหรับการถ่ายภาพนั้น คำว่า contrast หมายถึง การเปรียบเทียบกันระหว่างส่วนที่สว่างที่สุด กับส่วนที่มืดที่สุด ว่าห่างกันอยู่เท่าไหร่ ยิ่งห่างกันมาก ยิ่งหมายถึงความเปรียบต่างมีมาก

ในการถ่ายภาพดิจิตอลในปัจจุบัน เราแบ่งระดับความสว่างออกเป็น 8bits level หรือ พูดให้คนทั่วไปเข้าใจง่ายหน่อยก็คือ แบ่งระดับความสว่างออกเป็น 256 ระดับ

ความมืดที่สุดจะมีระดับความสว่างเท่ากับ 0
ความสว่างที่สุดจะมีระดับความสว่างเท่ากับ 255

ดังนั้นคำว่าภาพcontrastสูง จึงหมายถึงว่าระดับความแตกต่างระหว่างจุดที่สว่างสุด กับส่วนที่มืดสุด ควรจะมากที่สุด คือ มีส่วนที่สว่างสุดคือ 255 และมีส่วนที่มืดสุดคือ 0

งานนี้ต้อง:pen145: ครับ

:pen156: ขอบคุณ หมอหนก มากๆเลยครับ
เอาความรู้ดีๆมาให้ไม่เคยขาดเลยครับ

lan-car-fair
3rd March 2008, 13:51
แล้วในแง่ของการถ่ายภาพขาวดำล่ะครับ
บางครั้งผมถ่ายที่ contrast สูงๆแล้ว
รูปที่ได้จะออกแบนๆๆอ่ะครับ

contrast สูง / กลาง (ปกติ) / ต่ำนั้น...
ควรใช้กับตัวแบบลักษณะใดในกรณีถ่ายขาวดำครับ???

ruamit
4th May 2008, 11:54
มาเก็บความรู้ครับ เพิ่งมาใหม่

audkung
21st June 2008, 23:12
:pen145:
ความรู้อีกแล้ว ... ขอบคุณ pixpros ครับ และพี่ๆทุกท่าน

zakza
22nd June 2008, 14:49
ความรู้มากมาย

นายบัดดี้
22nd June 2008, 21:05
:pen145: :pen145: :pen145:

ขอบคุณมากครับ

BBYA
27th March 2009, 17:19

Gradation หรือการไล่ระดับ

ชัดเจนนมาก...ขอบคุณครับ

Earth'
27th March 2009, 20:12
Contrast ใช้ประจำเลยครับใน PS :pen116:

bunk
1st April 2009, 13:48
ขอบคุณมากครับพี่หมอ :pen116:

kungnok
10th August 2009, 22:23
ขอบคุณครับ

manmawin
11th August 2009, 00:36
ขอบคุณมากครับ

ทำให้เข้าใจเกี่ยวกับ contrastมากขึ้นครับ^^

joey009
10th September 2009, 07:51
ขอบคุณครับ

nampnz
24th February 2010, 21:21
ขอบคุณมากค่ะ ช่วยได้เยอะเลย

kimnureeve
10th March 2010, 00:58
ความรู้ทั้งนั้น..

insnusui
11th January 2011, 18:54
เวลาเก็บเกี่ยว ชอบคุฯครับ

Ebonite
11th January 2011, 21:59
ขอบคุณครับ