PDA

View Full Version : สยามแฟลช์ : Siam Flash.

adamy
13th September 2006, 06:15
สวัสดีครับ

กลับไปเมืองไทยมาครับ .... ได้ยินว่าพี่ๆ Pixpros ติดธุระกันเป็นสำคัญจึงอดเจออีกครั้งอีกครา .... ไม่เป็นไรครับ .... เชื่อว่าโอกาสหน้าคงได้กลับไทยยาวเป็นระยะหลายเดือนอยู่บ้างครับ ... อยากจะไปขอเกาะชายเสื้อยืดกางเกงลิงดูพี่ๆถ่ายรูปกันเสียจริงๆครับ

พล่ามไปใหญ่แล้วครับ ... ดูรูปดีกว่าครับ

วิจารณ์ตามสะดวกครับ .... ไม่สะดวกก็ต้องสะดวกครับ ( ล้อเล่นนะครับ )

รูปทั้งหมดตกแต่งอย่างเมามันด้วย Photoshop CS2 ครับ

รูปที่ 1 เย็นย่ำก็ฮำเพลง

สถานที่ : ทางเชื่อมต่อรถไฟฟ้าและเซนทรัลชิดลม เวลาเย็น

เทคนิคพิเศษ : Desaturation ใน Photoshop CS 2

adamy
13th September 2006, 06:19
รูปที่สอง กระต่ายแล

แบบ : คุณกระต่าย

สถานที่ : ลานน้ำพุหน้า สยามพารากอน เวลาบ่ายแก่ๆ

เทคนิคพิเศษ : ไม่มี

ไปเที่ยวกับคุณกระต่ายรุ่นน้องครับ ... เลยขอให้เค้าเป็นแบบให้ชั่วครู่ จับนั่งๆยืนๆยิงสามสี่รูปแล้วก็ตระเวนกันต่อครับ

adamy
13th September 2006, 06:24
รูปที่สาม ชิดลม เน็กซ์สเตชั่น ชิดลม

สถานที่ : ทางเชื่อมต่อรถไฟฟ้าและเซนทรัลชิดลม เวลาเย็น

เทคนิคพิเศษ : ซ้่อนภาพเดิม ( ที่เปลี่ยน Exposure แสงใหม่ ) ใน Photoshop CS2

รูปนี้ใช้รูปเดียวกันมาซ้อนช่วงท้องฟ้า แล้วก็ช่วงสถานีครับ ... แต่งให้มันมืดสว่างใกล้ๆเคียงกันครับ

adamy
13th September 2006, 06:31
รูปที่สี่ จุด

แบบ : แมงมุม

สถานที่ : ร้านเสื้อ Flamingo สยามแสควร์ ซอย 2

พี่สาวเพิ่งเปิดร้านขายเสื้อที่สยามเลยลองไปเดินเล่นดูเผื่อได้ถ่ายอะไรบ้างครับ

adamy
13th September 2006, 06:33
รูปที่ห้า กระต่ายลอย

สถานที่ : ลานน้ำพุหน้า สยามพารากอน เวลาบ่ายแก่ๆ

กลับมาครั้งนี้ไม่ได้กดชัตเตอร์เลยครับ ... ถ่ายไปทั้งสิ้นไม่เกิน 85 ภาพครับ

adamy
13th September 2006, 06:37
รูปที่หก กระต่ายยืน

อยากทราบว่าช่างภาพทั่วไปเค้าขนอุปกรณ์ Full Option กันตลอด 24 ชั่วโมงเลยหรือเปล่าครับ ? ... ผมเองติดกล้องอยู่กับตัวเกือบจะตลอดเวลาแต่ก็ไม่มีอะไรไปมากกว่ากล้องตัว เลนส์ตัว ( และืที่เพิ่งเพิ่มมาคือแฟลช์อีกตัวครับ )

adamy
13th September 2006, 06:43
รูปที่เจ็ด โผ

แบบ : น้องญี่ปุ่นคนหนึ่ง ( ที่ผมจดชื่อไว้แล้วแต่ดันลืมไว้ที่เมืองไทยครับ )

เห็นน้องเค้าเล่นน้ำพุสนุกสนานเลยไปขอคุณแม่เค้าถ่ายรูปลูกสาวหน่อยครับ ... เสร็จแล้วก็ตามธรรมเนียมเดิมคือการโชว์รูปให้ดูและขออีเมล์ไว้เพื่อส่งรูป ( ถ้ามันพอดูได้ ) ของแบบจำเป็นกลับไปให้เจ้าของแบบดู ... ถือเป็นมารยาทของช่างกล้องที่ควรช่วยๆกันทำครับ ... เค้าจะได้ไม่หาว่าเราเป็นพวกถ้ำมองแอบถ่ายหรืออะไรพิศดารเสียทีครับ ...

adamy
13th September 2006, 06:45
รูปที่แปด เย็นชื่นฉ่ำย่ำน้ำพุพาราก๊อน

แบบ : น้องญี่ปุ่นคนหนึ่ง

adamy
13th September 2006, 06:46
รูปที่เก้า สูงตระการตา

แบบ : น้องญี่ปุ่นคนหนึ่ง

adamy
13th September 2006, 06:51
รูปที่สิบ ไม้กำแพงแดง

แบบ : ต้นไม้ประดับต้นหนึ่ง

สถานที่ : Gold Coast, Australia

เทคนิคพิเศษ : ไวร์เลส แฟลช์

เพิ่งถอยแฟลช์ 5600 HSD ของ Konica Minolta มาใช้ครับ ... เป็นครั้งแรกที่จะได้ลองถ่าย แฟลช์ถ่ายรูปอย่างจริงๆจังๆหลังจากที่มั่วนิ่มกับไฟฉายไฟนีออนไฟนู่นไฟนี่มาตลอดครับ ... เลยใช้เวลาอ่านคู่มือซักพักแล้วก็เริ่มทดลองนู่นนี่ตามประสาคนไม่เคยเรียนครับ ... เรื่องแฟลช์กับผมนี่ออกจะเป็นเรื่องไกลตัวอยู่ทีเดียวครับ ... แต่ก็คงจะต้องเรียนรู้กันต่อไปครับ ( และต้องเปลืองเงินซื้อถ่านมาใส่แฟลช์อีกด้วย !! )

adamy
13th September 2006, 06:55
รูปที่สิบเอ็ด ขาแข็ง

แบบ : โคมไฟรูปกระโปรงและขา

สถานที่ : Gold Coast, Australia

เทคนิคพิเศษ : ไวร์เลส แฟลช์

รูปนี้นอกจากใช้ แฟลช์ยิงมาจากข้างหลังแล้วก็ยังจะใช้ไฟต่างประเภทมาปนๆกันไำปมั่วๆนิ่มๆอีกครับ ... ลองดูว่าไฟแฟลช์จะให้สีอย่างไรเมื่อเราถ่ายอย่างนี้ครับ

adamy
13th September 2006, 06:59
รูปที่สิบสอง ( สุดท้ายแล้วครับ ) นินเทนโด ดีเอส ไลท์ โกลว์อิังค์ อิน เดอะ ดาร์ค

แบบ : นินเทนโด ดีเอส ไลท์

เทคนิคพิเศษ : ไวร์เลส แฟลช์ + ซ้อนรูป

ลองของไปเรื่อยครับ

หมดแล้วครับรูป ... ไม่มากเท่าไหร่ครับ ... คงพอหอมปากหอมคอนะครับ

ติชมกันตามสะดวกครับ ... ถามอะไรถามได้เลยนะครับ ...

ขอไปนอนก่อนล่ะครับ ... ง่วงครับผม

ขอบคุณครับ สวัสดีครับ

tong_c2
13th September 2006, 07:09
โอ้ว...ได้ดูภาพสวยๆพร้อมเรียนรู้เทคนิคอีกนี่มัน....เยี่ยมไปเลย :pen157::pen157::pen157:

:pen145::pen145: ขอจดเทคนิคก่อนนะ อิอิ

buttercake
13th September 2006, 07:28
NDSL น่ารักน่าชังจังเลย... มีอาการฝาร้าวฝาแตกบ้างป่าวคะ? เค้าบอกว่าวัสดุมันแตกง่ายอ่ะรุ่นไลท์เนี่ยค่ะ ตอนนี้เลยยังทนเล่นเจ้าอ้วนตัวเก่าอยู่เรย คิกๆๆ

adamy
13th September 2006, 07:31
NDSL น่ารักน่าชังจังเลย... มีอาการฝาร้าวฝาแตกบ้างป่าวคะ? เค้าบอกว่าวัสดุมันแตกง่ายอ่ะรุ่นไลท์เนี่ยค่ะ ตอนนี้เลยยังทนเล่นเจ้าอ้วนตัวเก่าอยู่เรย คิกๆๆ

เพิ่งซื้อมาได้หนึ่งวันครับผม .... ส่วนเพื่อนซื้อมาเดือนกว่าแล้วยังอยู่ดีกินดีครับ

14mm
13th September 2006, 07:31
#4 นี่ลายเซนต์ของ adamy เจง ๆ ฮะ

RBJ
13th September 2006, 08:12
อยากทราบว่าช่างภาพทั่วไปเค้าขนอุปกรณ์ Full Option กันตลอด 24 ชั่วโมงเลยหรือเปล่าครับ ? ...

หลายคนเป็นแบบนั้นครับ ....

สำหรับผม ถ้าทำงาน .. ก็คงต้องขน ...

แต่ถ้าเดินเที่ยว .. แบบคุณ .. ผมถือ D200 + 10 - 20 แล้วก็ card อีก 2 ใบ ..

ภาพดูใสเนียนขึ้นนะครับ ... ได้จอใหม่รึป่าว ^^ :pen103:

dust
13th September 2006, 08:13
ง่ะ รูปแรก เหงาอย่างประหลาด

ที่เหลือ ไม่บอกก็รู้ว่า adamy ถ่าย .... งานอินเตอร์มั่ก ๆ

adamy
13th September 2006, 08:18
อยากทราบว่าช่างภาพทั่วไปเค้าขนอุปกรณ์ Full Option กันตลอด 24 ชั่วโมงเลยหรือเปล่าครับ ? ...

หลายคนเป็นแบบนั้นครับ ....

สำหรับผม ถ้าทำงาน .. ก็คงต้องขน ...

แต่ถ้าเดินเที่ยว .. แบบคุณ .. ผมถือ D200 + 10 - 20 แล้วก็ card อีก 2 ใบ ..

ภาพดูใสเนียนขึ้นนะครับ ... ได้จอใหม่รึป่าว ^^ :pen103:

ฮาๆ... จอเดิมครับ ... แต่เมื่อตอนทำรูปรู้สึกง่วงมากๆครับ ... กอปรกับเป็นเวลาเช้าไก่โห่ของที่นี่ครับ ... ทำให้ต้องเอาผ้าเช็ดตัวมาคลุมหัว+คลุมจอ ทำรูป ( เพราะแสงอาทิตย์มันสะท้อนจอจนมองไม่เห็นอะไรเลยครับ ) .... สงสัยจะเป็นเพราะว่ามองจอไม่เห็นอะไรเลยหรือเปล่าครับนั่นเลยเนียนขึ้นครับ ... ฮา : )

nokko
13th September 2006, 09:06
:pen116: :pen116: :pen116:

set นี้เป็นอีก set ที่แสงสวยเชียว .. :pen116: :pen116:
เวลาที่ถ่ายคงจะเหมาะสมอ่ะเน๊าะ

น้องญี่ปุ่นคนนั้น น่ารักเสียจริง อดัม

taewtong
13th September 2006, 09:22
ภาพน้องญี่ปุ่นน่ารักจังครับ ... ^-^

dektalayP
13th September 2006, 09:23
รูปกระโปรง อาร์ตมากๆ ครับ

Tucky
13th September 2006, 09:58
ชอบภาพเด็กหญิงญี่ปุ่นจัง สดใสน่ารักมาก ๆ เลยครับ :pen152:

bee52
13th September 2006, 11:20
ภาพเด็กน่ารักมาก ๆ ครับ :pen116: ภาพอื่น ๆ ก็แจ่มครับ :pen153:

kanatex
13th September 2006, 12:25
:pen123: ชอบภาพเด็กเล่นน้ำครับ
เป็นธรรมชาติดี

เมื่อไหร่จะกลับมาอยู่แบบถาวรซะที

MotDaNoi
13th September 2006, 13:00
ชอบ โผ ขาแข็ง กำแพงแดง มากกกก... เจ๋งจริง

softopera
13th September 2006, 13:35
เด็กน่ารักดีครับ ดูสบายๆ

dsci
13th September 2006, 18:09
ชอบเด็กครับ (รักเด็กด้วย.. อิอิ) ดูสดใสดีครับ

L.Power
13th September 2006, 18:28
นินเทนโด ดีเอส ไลท์ โกลว์อิังค์ อิน เดอะ ดาร์ค ... สวยดีครับ :)

ชุดนี้ ได้ไอเดีัย การซ้้อนภาพ ไว้จะไปลองดูบ้างครับ

StormWindy
13th September 2006, 18:31
ชุดนี้ไม่โหดแฮะ...

อิอิอิอิอิ....

ว่าแต่ใจรักมากครับ ขนาดเอาผ้าคลุมจอแล้วทำรูป...

:pen156: :pen156: :pen156: ...

ชอบรูปแรกง่ะ...

ขอตราแบทแมนแปะไว้ที่ท้องฟ้านี่ใช่เลย...

:pen159: :pen159: :pen159:

joey1978
13th September 2006, 18:59
:pen103: ...

GINJI
13th September 2006, 19:38
ภาพสวย แถมเทคนิคให้ด้วย สุดยอดเลยครับ นับถือๆ :pen153:

Kenny P
13th September 2006, 20:52
#8 น่ารักจัง :)

fah2o
13th September 2006, 21:30
น้องน่ารักจังค่ะ เป็นธรรมชาติดี
:pen103:

VeK
13th September 2006, 21:46
เด็กน่ารักจังเลยครับ
:pen152: :pen152: :pen152:

tuamtiam
13th September 2006, 22:21
ชอบมุมมองแบบแถมความรู้เพิ่มเติมครับ ได้ชมงาน พร้อมกับเก็บความรู้ไปด้วย :pen116: :pen145:

kikiew
13th September 2006, 22:40
ชอบรูปคุณแมงมุมนะคะ :)

ARbuKA
13th September 2006, 23:05
ชอบ รูป #1 กะ #8 งับ
#1 ได้อารมณ์มากงับ ( เปิดมาโดนเลย )
#8 ถ้าผมอยู่ตรงนั้น ผมจาเดินเข้าไปหยิกน้องเค้า น่ารักมั๊กๆ

usagii
14th September 2006, 01:06
บอกแล้วว่าน้องญี่ปุ่นคนนั้นน่ารัก : )

petite_mommam
14th September 2006, 16:12
แวะมาทักทายค่ะ

ภาพออกมาสวย ๆ ทั้งนั้นเลยค่ะ เมื่อไหร่จะถ่ายได้อย่างนี้บ้างน้า
สู้ต่อไป

Paainn
15th September 2006, 08:16
งานอินเตอร์มากๆ ครับ :pen152: :pen152: :pen152:
น้องญี่ปุ่นรูปแรกธรรมชาติมากๆ เลย :pen116: :pen116: :pen116:

oaksta
15th September 2006, 10:24
เด็กเล่นน้ำครับ ใสมาก ๆ ไว้ขอ copy เป็นแบบอย่างนะครับ

ikok
15th September 2006, 10:50
รักเด็กครับ :pen116: :pen116: :pen116:

Otakesang
15th September 2006, 11:48
นางแบบจากสาวไดอารี่อิส...
ตากล้องมือฉมัง ถ่ายสวยเช่นเคย...
^^

thajit
15th September 2006, 12:18
ชอบโทนสีรูป10 ครับ

PorPae
15th September 2006, 13:40
ภาพสวยใสเชียวครับ

ว่าจะถามวิธีการ process สีสไตล์ adamy ชุดก่อนๆ อยู่เลย จะได้มั้ยเอ่ย:pen110:
ขอไปค้นรูปมาเป็นตัวอย่างก่อนครับ

adamy
15th September 2006, 14:58
ภาพสวยใสเชียวครับ

ว่าจะถามวิธีการ process สีสไตล์ adamy ชุดก่อนๆ อยู่เลย จะได้มั้ยเอ่ย:pen110:
ขอไปค้นรูปมาเป็นตัวอย่างก่อนครับ

มาตอบให้ครับผม

บอกไว้ก่อนว่าวิธีัการทำภาพของผมส่วนใหญ่น่าจะขัดกับหลักปกติของการถ่ายภาพนิดหน่อยๆนะครับ .... ต้องเป็นกบฎกันหน่อยครับ

อุปกรณ์ที่ต้องมีในการถ่ายภาพให้ได้แบบที่ผมถ่าย : Photoshop CS2 ( เน้นว่าต้อง CS2 นะครับ )

อุปกรณ์ที่ผมใช้ ... Konica Minolta Dynax 7D และแฟลช์ 5600HSD ... Monopod รุ่นถึก ( จากห้างพันทิพย์ชั้น 5 ) พร้อมหัว Manfrotto ตัว 2490 บาทครับ ไฟชาร์ตเก็บแบบหลอดผอมใหญ่ๆซักดวง ... ไฟฉายสีส้ม ( ไฟฮาโลเจน ) สามล้านห้าแสนแรงเทียน หนึ่งตัว กระดาษทิชชู่ ( ไำว้ซับน้ำตาเวลาภาพเสีย )

เวลาผมถ่ายรูป ... ผมจะัตั้งตัวกล้องของผมที่ค่า Contrast สูงสุด Saturation สูงสุด และ Hue ไปทางสีส้ม+แดงมากที่สุดครับ ( ซึ่งผิดหลักช่างภาพดิจิตอลที่มักจะมาทำเองตอนช่วง Process ภาพ ... แต่ผมเองอยากได้ภาพที่มีสีและคุณภาพใกล้อย่างที่ผมต้องการมากที่สุดตั้งแต่ต้นครับ )

เมื่อถ่ายรูป ... ผมจะคอยดูส่วนที่ผมเห็นว่าสำคัญที่สุดคือ White Balance ของภาพ ... โดยปกติแล้วจะไม่ใช้ Preset ( ค่าที่กล้องตั้งมาให้ในสภาพต่างๆ ที่เห็นรูปเมฆ รูปพระอาทิตย์ รูปหลอดไฟนั่นแหล่ะครับ ) ที่มากับกล้อง หรือ AWB ( Average White balance หรือแบบค่าเฉลี่ย ) หรือ PWB ( Point White balance หรือแบบตั้งเอง ) แต่จะใช้เป็นแบบตั้งค่าอุณหภูมิเอาเองเลยซึ่งจะวัดกันเป็นหน่วย อุณหภูมิสีที่เรียกว่า Kelvin หรือ K ซึ่งถ้าเป็นไฟทังสเตน ( สีส้ม ) จะตั้งไว้ที่ 3400 Kelvin ( อย่างต่ำ 200 อุณหภูมิ kelvin มากกว่าทั่วไปเพิ่งดึงสีเหลืองออกมาจากผิวเล็กน้อยครับ ... ถ้าเป็นไฟหลอดผอมจะอยู่ที่ 4600 - 5200 แล้วแต่ชนิดไฟ ( ลองถ่ายดูก่อนได้นะครับ เช็คค่า White Balance ของไฟแต่ละชนิดกับมือเราเพื่อดูสีผิวเวลาแสงนั้นๆมาสะท้อนครับ ) หรือ 6200 - 6500 สำหรับแสงเวลาฟ้าครึ้มๆ และ 7500 ถึง 9900 เวลาแดดแรง ( แดดสีขาวไม่ก็สีฟ้านะครับ ไม่ใช่้เวลาเย็นๆหรือเช้าตรู่ที่แสงจะออกเทาแดงหรือแดงม่วงครับ )

ดังนั้นสีที่ออกมาในแต่ละรูปจะมีความอิ่มของสีผิวหน่อยๆครับ ... ไม่มากจนเกินพอดี ... ไม่น้อยจนขาวจั๊วะแบบใช้กล้อง Compact ถ่าย

จากนั้นเวลาถ่ายภาพพยายามให้สีน้อยเข้าไ้ว้ครับ ... ผมพยายามจะกดสีของภาพให้อยู่ที่ 4 สี ( สีผิว สีฉาก สีเสื้อ และสีตัด ) ไม่ให้เกินกว่านั้นครับ เพราะถ้าเยอะแล้วสีมันจะวุ่นวายปนเปพระเจ้าช่วยครับ

เมื่อถ่ายเสร็จก็นำมาลงคอม ... ถ่ายไว้เป็น RAW สี sRGB เพราะได้สีใกล้เคียงจอทั่วไปกอปรกับ RAW นั้นเก็บรายละเอียดภาพไว้เยอะกว่าครับ

เมื่อเปิดภาพ RAW ใน Photoshop CS2 ... มันจะมีหน้าต่างจัดการภาพ RAW เบื้องต้น ( ไม่รู้เวอร์ชั่นอื่นเป็นยังไงครับ แต่ผมยึกเวอร์ชั่น CS2 นะครับ )

ผมจะตั้งค่าตามนี้ไว้ก่อนตลอดครับ ... Sharpness 100 ตรงกราฟ Contrast ที่เป็นเส้นแทยงตั้ง Strong Contrast ไว้ครับ ไม่ต้องยุ่งกับตัว Tint สี ใน Tab สุดท้ายเลยนะครับ

จะมีส่วนนึงที่เรียกว่า Vigneting ซึ่งเป็นส่วนที่จะทำให้ขอบภาพดำ ... พยายามตั้งให้มันมืดมากที่สุดและตัดทุกอย่างออกไปให้มากที่สุดยกเว้นตัวจุดเด่นของภาพครับ

กลับมาที่หน้าแรกครับ

พยายามปรับ White Balance ให้สีใกล้เคียงกับที่ต้องการ เน้นให้ผิวออกอิ่มเล็กน้อย ไม่ต้องสนฉากหลังครับ ... สนจุดเด่นของภาพ

Exposure ตั้งให้ต่ำกว่าปกติเล็กน้อยระหว่างครึ่ง stop ถึง 1 stop ครับ

Shadow พยายามเพิ่มให้มากที่สุด ภาพที่ถ่้ายกันส่วนใหญ่ถ้าไม่จัดแสงรองรับเงาไว้แล้วจะมีเงาน้อยหรือไม่ก็ดูด้านครับ

Brightness ใช้ตัวนี้เร่งความสว่างของภาพแทน Exposure ครับ ส่วนที่สว่างอยู่แล้วจะสว่างขึ้นอีกหน่อยครับ

Contrast ... ใส่ Contrast เข้าไปเยอะๆครับ ... อย่ากลัวภาพมันจะเสียรายละเอียดครับ

Saturation ... เพิ่มได้ไม่เกิน 3 แต้มครับ ... ลดนี่ลดไ้ด้เรื่อยจนได้แบบที่ต้องการครับ ( ดูภาพแรกของกระทู้นี้เป็นตัวอย่างการลด Saturation ลงจนเหลือแค่ท้องฟ้าที่เด่นๆ ครับ )

จากนั้นกด Open เลยครับ

พอมาถึงตัว Photoshop หลัก ... ผมจะย่อภาพลงไปที่ 800 เลยครับ ... ทำงานง่ายกว่าในเครื่อง RAM น้อยๆของผม ( แนะนำให้มี 1 gb สำหรับทำภาพ RAW ครับ ... ตอนนี้ผมใช้ 2gb Unlock แล้ว + 1700 Mhz AMD ครับ )

เมื่อย่อภาพก็เริ่มโดยการใช้ Filter > Noise > Reduce Noise ตั้ง Strengh ให้หนักๆ Colour Noise Reduce 0 ( เก็บสีไว้ครับ ) ... ใช้ % ของ Reduce Noise เอาครับ ... ส่วนมากจะใช้ที่ 12% - 35 % ครับ ... ตั้ง Sharpen image ในนั้นไว้ที่ 30-40 ด้วยนะครับ

จากนั้นจะได้ภาพเนียนๆแล้วครับ ... ลองดูที่แก้มหรือผิวหนังหรือจุดที่ไม่ชอบนะครับ ... ถ้ามีสิวเม็ดใหญ่ๆหรืออะไรแปลกปลอมที่ไม่ชอบให้ลองใช้ Spot Healing tool ( รูปพลาสเตอร์ น่ะครับ ) ... ลบเอาสิวหรือสิ่งไม่พึงประสงค์ออกไปครับ ... จากนั้นถ้าใช้ Spot healing tool ไม่ได้ ให้ใช้ Clone Stamp ตัดออกไปครับ

ถ้าหน้านั้นมีสีตัดกันดูไม่สวยไม่งานให้ใช้ Blur tool เกลี่ยแก้่ม + หน้าผาก + คอไปเลยครับ ...

จากนั้นให้ดูว่าส่วนไหนจะให้สว่างให้มืด ... ทาเงาให้ภาพให้มีมิติโดยใช้ Dodge tool และ Burn tool เขียนเงาขึ้นมาเองหรือเสริมเงาเดิมให้ดกดำขึ้น ... จิ้มสองจึ๊กที่ตาขาวให้สว่างขึ้น

ใช้ Sharpen tool ทำให้ขอบผม + ปลายผมคมขึ้น .. จิ้มที่ละจึ๊กๆนะครับอย่าลากครับ

แล้วบางทีก็ใช้ Filter Unsharp Mask ช่วยนิดๆหน่อย แล้วเกลี่ยอีกทีด้วย Reduce Noise ครับ

บางที่ก็จะสร้าง Layer ใหม่ขึ้นมาแล้วก็ปรับสีปรับอะไรตามต้องการแล้วก็ตั้ง Opacity ซ้อนภาพเดิม แล้วใช้ยางลบ ลบส่วนที่ไม่ต้องการออก

แล้วแต่สถานการณ์ครับ .... ลองยกมาซักภาพสองภาพแล้วจะอธิบายให้ครับผม

เขียนอย่างนี้คงพอเข้าใจได้บ้างนะครับ ... ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรมากครับ ... อาศัยมั่วไปเรื่อยๆจนได้วิธีครับ

ปาน
15th September 2006, 16:15
ภาพเด็กเล่นน้ำ สีและแสงสวยมากๆเลยครับ ติดตามผลงานมานานพึ่งรู้วิธีการถ่ายและโปรเซสวันนี้เอง :pen145: :pen145: :pen145: :pen116: :pen116: :pen116:

gid
15th September 2006, 16:21
โอย เหนื่อย...:pen167:

แต่ขอบคุณมากคร๊าบบบบ :pen156:

bee52
15th September 2006, 16:24
:pen145: :pen145: :pen145:

10 miles to the Moon
15th September 2006, 16:38
ชอบรูปพี่สาวเป็ฯพิเศษครับ รูปนี้ผมรู้สึกว่าเรียบๆ แต่เท่ห์ดีอย่างบอกไม่ถูก

adamy
15th September 2006, 17:00
ลืมบอกไปเลยครับผม

พูดถึงเรื่อง White Balance ไปนิดๆแล้ว ... เมื่อเรารู้ว่าแสงแต่ละชนิดใช้ยังไง ... ผมก็จะลองใช้แสงเหล่านั้นดูครับ ... พยายามหลีกเลี่ยงการใช้ Flash หรือไฟยิงตรงตัวเพราะจะทำให้แสงด้านครับ ( อย่างใช้แฟลช์ผมก็ใช้เ็ป็น Wireless อย่างเดียวเลยครับตอนนี้ ... ) พยายามมองหาแสงธรรมชาติที่สวยๆนวลๆ หรือไม่ก็พยายามหาที่ที่แสงกระทบกระเด้งออกมา

หากต้องใส่แสงตรงจะยึดหลักนี้ไว้ครับ

แสงลดลงครึ่้งหนึ่งของจำนวนนั้นๆเมื่อห่างออกไปหนึ่งเมตรครับ

อย่างนี้ครับ ... IIIIIIIIIIIII - IIIIII - III - I1/2 คือลดลงครึ่งต่อครึ่งไปเลยทุกๆเมตรครับ

ดังนั้นเลนส์ปกติผมจึงเป็นเลนส์ 80-400 ไปเลย ... ไม่ใช่เลนส์ Kit ครับ ถ่ายรูปทีก็ห่างไปเป็นเมตรๆครับ

แสงที่ได้ออกมาก่อน Process ก็จะดูเนียนหน่อยครับ ... ( แล้วอีกอย่างคือช่างภาพมักจะลืมเวลาใช้ Lens kit ว่าถ่ายใกล้ๆก็ได้ไม่เสียหาย ... พอเข้าไปถ่ายใกล้แล้วก็ตั้งเลนส์ให้ Wide ทำให้ภาพเกิด Distortion ทำให้หน้าบานโดยใช่เหตุครับ )

อีกอย่างนึงผมชอบทำรูปให้มี Depth of Field สูงๆครับ ... หลังต้องฟุ้งครับ ... ถ้าฟุ้งไม่พอผมก็จะเบลอเข้าไปอีกใน Photoshop CS2 ครับ ( อาจจะใช้ Burn Tool ช่วยทำให้มืดเข้าไปอีกครับ )

นี่แหล่ะครับวิธีถ่ายภาพมั่วๆของผมครับ

TaLoy
15th September 2006, 18:35
:pen156: ..... สุดยอด .. มือใหม่ขออนุญาตนำไปใช้ ก่อนจะหาเทคนิคของตัวเองได้นะครับ :pen145:

Varit
15th September 2006, 21:05
มีภาพไหนไม่สวยบ้างไม้เนี่ย หาไม่เจอเลย (ชอบภาพ7 ) :pen156: :pen152:

anuto
15th September 2006, 22:35
สุดยอด ขอบคุณมากๆสำหรับความรู้ที่นำมาแบ่งปัน

pompomgirls
16th September 2006, 11:03
อู้ว 11 นี่แรงดีครับ

aOr_MINOLTA X-700
17th September 2006, 19:58
:pen145: :pen145: กว่าจะจดเสร็จ
สวยดีค่ะ อดัมก็เอารูปมาให้ชมเยอะๆนะ
โดยเฉพาะ :pen116: น้องต่าย (คนนี้นิเอง) น่ารักดีค่ะ ชอบๆๆ

aOr_MINOLTA X-700
17th September 2006, 20:03
เด็กญึ่ปุ่นก็น่ารัก ชอบๆๆธรรมชาติดี สวยค่ะ

Picaroon
18th September 2006, 01:06
ชอบภาพน้องญี่ปุ่นทุกภาพเลยครับ น่ารักมากๆ

PaTTaRaKaN
21st September 2006, 13:56
เห็นเกมส์แล้วอยากเล่นจัง.......ชอบภาพเด็กไ มากเลย สวย

penguin
25th September 2006, 19:13
อิอิ เดินเตาะแตะ มาบอร์ดนี้ เพราะว่า บ้านไดอีสเข้าไม่ได้ (ไม่แน่ใจว่าโดนโจมตีจากคณะไหนรึปล่าว ) ดันมาเจอพี่อดัม ซะนี้ ^^~
วันนี้เจ๊ต่ายส๊ววยย สวย สวยจริง

Blue Planet Earth
25th September 2006, 20:06
ชอบรูปแรก กะชอบเด็กญี่ปุ่นฮับ

lucky_cooky
25th September 2006, 20:46
:pen145: :pen145: ขอบคุณครับสำหรับเทคนิคดี ๆ ชอบทุกรูปเลยครับ :pen116:

Mabikung
26th September 2006, 04:33
อะ จด ๆ ๆ ๆ :pen145: :pen145: :pen145:

ขอแอบจดนิสนะครับ ขอบคุณครับที่ชี้แนะ

PorPae
26th September 2006, 15:39
เพิ่งเห็นว่ามาตอบวิธีโปรเซสภาพให้แล้ว..อ่านจนเหนื่อยเลย
ขอบคุณมากๆ ครับ