PDA

View Full Version : ###...ชาวรุ๊กกี้...ชี้ชวนถ่ายรูป ตอนที่ 8 ครับ...###

Pages : [1] 2

ฝนแสนห่า
23rd August 2007, 11:09
สวัสดีครับ

มีหลังไมค์มาทวงบทเรียนกันมากครับ...ผมไม่ค่อยได้เข้ามาบ่อยนัก เวลาหมดไปกับสร้างบ้านในเวบกรุงชิง

บทเรียนสำหรับมือใหม่ชาวรุ๊กกี้มีต่อไปเรื่อย ๆ แหล่ะครับ จนกว่าจะจบ ถือว่าอ่านกันเล่น ๆ ...แลกเปลี่ยนประสบการณ์น่ะครับผม

ฝนแสนห่า
23rd August 2007, 11:23
บทนี้เป็นเรื่องใกล้ตัวครับ.....ผมเชื่อว่าทุกคนต้องเริ่มต้นจากการถ่ายภาพในลักษณะแบบนี้มาแล้วทุกคน

ฝนแสนห่า
23rd August 2007, 11:47
เวลาผมออกถ่ายภาพชีวิตผู้คน ผมมักจะออกเดินทางไปเป็นกลุ่มกับเพื่อนถ่ายภาพ อย่างน้อยก็ได้เป็นเพื่อนคุย แต่ก็มักจะไม่เกิน 5 คน ซึ่งพื้นที่ก็มักจะเป็นตามชนบท ริมถนนหนทาง ...บ่อยครั้งที่ภาพสวยได้มาแบบไม่ทันรู้ตัว ขับรถผ่านแล้วก็ต้องรีบคว้ากล้องลงไปบันทึกทันที ดังนั้นเรื่องความเตรียมพร้อมของอุปกรณ์ในการถ่ายภาพประเภทนี้ก็มีความสำคัญมาก บางมุม บางช๊อต อาจจะเกิดขึ้นแค่ไม่กี่ครั้งในชีวิต

- ภาพลักษณะแบบนี้ จุดสำคัญที่สุดก็คือ การถ่ายทอดกิจกรรมที่เขากำลังทำอยู่ให้เห็นอย่างชัดเจน ...บางคนกล่าวว่า ภาพลักษณะแบบนี้ องค์ประกอบภาพ และ แสงเงา มาทีหลัง...อย่างไรก็ต้องเอา แอ๊คชั่น และกิจกรรมไว้ก่อน

- ทุกครั้งที่ผมถ่ายภาพแบบนี้ ผมใช้ระบบที่ไม่ซับซ้อนนัก เอาความเร็วในการถ่ายภาพเป็นหลัก ดังนั้น ผมจึงมักตั้งไว้ที่โหมด A หน้ากล้องกว้างสุด หรือต่ำกว่าเล็กน้อย เพื่อหวังชัตเตอร์สปีดที่สูงพอที่จะจับแอ๊คชั่นแบบโดยการไม่พึ่งพาเจ้าสามขา ตั้งชดเชยแสงบวกลบตามสภาพของแสงและจินตนาการ ถ่ายต่อเนื่องเป็นระยะ ๆ หลากหลายมุมมอง ทั้งแนวตั้งและแนวนอน ทั้งมุมกว้างและมุมซูม

- สิ่งที่ทำให้เราได้มุมที่ไม่ดีมากนักในการถ่ายภาพบันทึกภาพแบบนี้ ก็เพราะเรามักจะเขิน กลัว หรือ เกรงใจ ตัวนายแบบ...วิธีแก้ง่ายมากครับ ผมใช้วิธีทักทาย แล้วยิ้มให้เขา แล้วชวนคุยสิ่งที่เขากำลังทำ ร้อยทั้งร้อย เมื่อเขาเห็นเราถือกล้องแบบมืออาชีพเข้าไปหา เขาจะค่อนข้างระแวง ดังนั้นรอยยิ้มของช่างภาพ พร้อมคำพูดเพียงไม่กี่ประโยค จะช่วยให้สถานการณ์ดีขึ้นอย่างมากเลยครับ

ฝนแสนห่า
23rd August 2007, 12:03
ช๊อตนี้ ผมขับรถมาทำงานในตอนเช้า คุณลุงเดินไล่ต้อนฝูงวัวมาพอดี เบาะหลังรถกระบะผม มีเจ้าสิบดีติดเลนส์ 75-300 ของแทมรอนวางอยู่ การ์ด 2 กิ๊กเสียบอยู่ในช่องอย่างพร้อมเพรียง

ผมลงมาทักทายเล็กน้อย จนคุณลุงหันมายิ้ม บอกเป็นนัยว่า ถ่ายได้แล้ว...ผมก็เลยรัวไปเยอะ

แต่...แว่บเดียวที่คิดได้ ตะโกนบอกคุณลุงว่า ลุงยกมือชูไม้ให้สูงสูง ทำท่าตีวัวไปเรื่อย ๆ ....จึงได้ภาพนี้มาครับผม

ฝนแสนห่า
23rd August 2007, 12:06
ภาพนี้ได้มาจากการคาดเดาล่วงหน้าว่า อีกสิบนาทีข้างหน้าจะเกิดอะไรขึ้น

ผมเห็นคุณป้าสองคนนั่งสวดมนต์ที่หน้าอุโบสถ นั่งนิ่งงงงงงง อยู่นาน ผมเริ่มคิดว่า อีกสักพัก เวลาคุณป้าสวดมนต์เสร็จ จะเกิดอะไรขึ้น

ใช้ไวด์ 28 ของกล้องมินอลต้า 7i รอถ่ายภาพ...จนเมื่อเสร็จจากภาระกิจ สองคนก็หันมาคุยกันอย่างยิ้มแย้มแจ่มใส ผมบันทึกภาพนี้ไว้ให้ครอบคลุมไปถึงพระพุทธรูปด้านหน้าด้วย เพื่อให้เรื่องราวที่จะสื่อไปถึงคนดูสมบูรณ์ขึ้นครับ

ฝนแสนห่า
23rd August 2007, 12:09
ขับรถพาสมาชิกสามสี่คนไปถ่ายภาพแถวชานเมือง เห็นคนกำลัง "ซัด" ยาฆ่าหอยเชอรรี่

เดินเข้าไปใกล้ ๆ หาฉากหลังที่เคลียร์หน่อย ใช้โหมดถ่ายต่อเนื่อง จับจังหวะช่วงที่มือปล่อยยาออกมาเป็นลำก้อน

ฝนแสนห่า
23rd August 2007, 12:11
บางครั้งภาพชีวิตผู้คนก็ได้มาแบบ ครั้งเดียวในชีวิต

อย่างภาพนี้...กำลังเล็งแถวของพระและเด็กวัด มีลูกหมา(วัด)โผล่มาจากที่ไหนไม่รู้ มาเข้ากล้องด้วย ผมกดได้แค่สองแช๊ะ ลูกหมาก็วิ่งแตกแถวออกมาเสียแล้ว

เป็นภาพที่ผมชอบมากอีกภาพหนึ่งครับ

ฝนแสนห่า
23rd August 2007, 12:17
ที่หาดสงขลา หมู่บ้านชาวประมง เก้าเส้ง...ตอนเช้า กิจกรรมของชาวเล

เนื่องจากเป็นกิจกรรมที่ไม่เร่งรีบนัก ผมไปทักทายทำความรู้จัก แล้วขอร้องให้แบบช่วยหันมุมที่เห็นแสงเฉียงมาทางด้านหน้าของผม เพื่อสร้างริมไลท์ที่ตัวแบบ

ผมถ่ายไปพลาง ชวนคุยเรื่องของเขาไปด้วย (เรื่องทำมาหากิน) เราก็จะได้ภาพที่ดีมาเพิ่มในสต๊อคของเราอีกชุดหนึ่งคับ

ฝนแสนห่า
23rd August 2007, 12:18
เป็นลีลาที่สวยงามมากครับ.....

เช่นเดียวกัน ทักทาย พูดคุย ถ่ายภาพไปเรื่อย ๆ ไม่ให้นางแบบเกร็ง แล้วรอจังหวะที่สวยที่สุด

ฝนแสนห่า
23rd August 2007, 12:19
ส่งการบ้านกันเข้ามาได้ครับผม

สัญญา
23rd August 2007, 12:25
ซู๊ด ยอดดดดดด.....

- สิ่งที่ทำให้เราได้มุมที่ไม่ดีมากนักในการถ่ายภาพบันทึกภาพแบบนี้ ก็เพราะเรามักจะเขิน กลัว หรือ เกรงใจ ตัวนายแบบ...วิธีแก้ง่ายมากครับ ผมใช้วิธีทักทาย แล้วยิ้มให้เขา แล้วชวนคุยสิ่งที่เขากำลังทำ ร้อยทั้งร้อย เมื่อเขาเห็นเราถือกล้องแบบมืออาชีพเข้าไปหา เขาจะค่อนข้างระแวง ดังนั้นรอยยิ้มของช่างภาพ พร้อมคำพูดเพียงไม่กี่ประโยค จะช่วยให้สถานการณ์ดีขึ้นอย่างมากเลยครับ-
.
.
.
***เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ**

phattara
23rd August 2007, 12:33
คิดถึงพี่หมอ ที่ซุ้ดดดดดดดดดดดดดดดด หายไปซะนานเรยยยยย เด๋วขอตัวไปหาการบ้านมาส่งก่อนนะงั่บ:pen116: :pen116:

mafiaotata
23rd August 2007, 12:53
มาเข้าชั้นเรียนคับ
เป็นเทคนิคง่ายๆที่ไม่ควรมองข้ามเลยคับ

bucjoi
23rd August 2007, 12:59
เข้ามาเรียนครับ แต่ไม่ค่อยได้า ถ่าย life แบบนี้เลย
จะเป็น snap ซะมากกว่า เด๋วจะเอาการบ้านมาส่งครับ

tonkao
23rd August 2007, 13:07
ชอบ#7มากถืงมากที่สุดเลยคะ..
ดูน่ารักและสบายใจจังคะ...:pen116: :pen116:
หายไปนานเลยนะคะ
แต่บทเรียนคราวนี้น่าสนใจเหมือนเคย
รอจด:pen145: :pen145: รอจด:pen145:

dontworry
23rd August 2007, 13:11
อ่านแล้วอ่านอีก แต่แต่บทที่ ๑ เลยค่ะ
ขอบคุณที่มอบสิ่งดีๆ มีประโยชน์ เป็นวิทยาทานแก่น้องๆ นะคะ
รอบทต่อไปด้วยค่ะ

bee52
23rd August 2007, 13:41
ส่งการบ้านด้วยครับ :pen103:
ภาพนี้ถ่ายที่สระน้ำ หน้าวัดมเหยงคณ์ จ.อยุธยาครับ
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ :pen153: :pen153: :pen153:

K e n G
23rd August 2007, 13:55
จะรีบกลับไปทำการบ้านแล้วเอามาส่งเลยครับพี่หมอ

Tua-Yai
23rd August 2007, 15:19
มาเข้าเรียนครับ ตั้งใจ ๆ :pen145:

ว่าแต่ไม่เคยถ่ายและไม่ถนัดแนวนี้ด้วยสิครับ :pen167: จะมีส่งการบ้านมั้ยเนี่ย

คีย์
23rd August 2007, 17:02
เป็นภาพประเภทที่ผมแทบจะไม่มีในสต๊อกเลยครับ :pen167: :pen167: :pen167:

ต้องหาโอกาสไปถ่ายบ้างแล้ว :pen103: :pen103: :pen103:

Three_k
23rd August 2007, 17:27
รอบนี้ขอส่งการบ้านด้วยน่ะครับ
เป็นภาพชาวบ้านที่อัมพวา ป้าแกกำลังตัดกิ่งไม้ ที่ขึ้นอยู่ รกไปหมดงับ

a_visual
23rd August 2007, 18:47
:pen145: :pen145:

ขอบคุณมากครับ มีประโยชน์มากๆ

..................................................
ถือโอกาสส่งการบ้านด้วยเลยครับผม:pen108:

รูปนี้ผมถ่ายที่ด่านไทย-พม่า ท่าขี้เหล็ก อ.แม่สาย
เป็นพวกเด็กขอเงินแถวหน้าด่าน ตอนจะถ่ายรูปผมให้เงินแม่เด็กไปยี่สิบบาท บอกแม่เด็กขอถ่ายรูปหน่อย แม่เด็กพูดไทยก็ไม่ชัดบอก เอาเลย!!
พอผมถ่ายเด็กก็ดันขอตังค์อีก ส่ายหน้าไปมา ไม่ยอมให้ถ่าย ยื่นมือขอตังค์จะเอามือมาจับหน้าเลนส์ผมอีก ขี้โกงชะมัด:pen167: :pen167:

erif
23rd August 2007, 18:47
ขอบคุณพี่หมอมากๆครับ กระจ่างแจ้งเลยงานนี้
แจ่มครับ :pen116:

kidakira
23rd August 2007, 18:51
ขอบคุณจารย์หมอมากนะครับ.. ติดตามมาตั้งแต่ภาคแรกจนพอจะถ่ายรูปเป็นกะเค้าบ้าง.. เดี๋ยวจะไปคุ้ยหาการบ้านมาให้จารย์ตรวจนะครับ..

kunfai
23rd August 2007, 20:31
เตรียมทำการบ้าน:pen145:

Gogg6066
23rd August 2007, 21:40
ส่งการบ้านเลยครับ
ถ่ายที่วัดครับ ตั้งชื่อภาพไว้ว่า "Worship" ครับ
Info:

400D เลนส์คิท 18-55
speed 0.4s F/8 iso100 ครับ

Process : PS - Crop / Curve / Color Balance

NaiP
23rd August 2007, 21:47
จะมีรูปแนวนี้ส่งการบ้านพี่หมอ ไหมนี่ :pen120:

tasan
23rd August 2007, 22:31
สวัสดีครับพี่หมอ

ขอติดไว้ส่งการบ้านพรุ่งนี้ครับ วันนี้ง่วงแล้วครับ

พรุ่งนี้คงมีเพื่อนๆส่งกันเพียบแน่ๆเลย

CKs
23rd August 2007, 23:20
ชอบจังครับ
เจอคอเดียวกัน :pen152:

ส่งการบ้านด้วยคนนะครับ :pen146:

ถ่ายที่ท่าเรือก้นอ่าว ใกล้ๆนิคมแหลมฉบัง ศรีราชา ชลบุรีครับ

'เลิกงาน'

Noel
23rd August 2007, 23:30
แจมด้วยคนครับ ภาพนี้ถ่ายที่ตลาดซาปา เวียดนามครับ หัดถ่ายครั้งแรกเหมือนกัน ช่วยแนะนำด้วยครับ

lukyeee
23rd August 2007, 23:33
oh ร้อง zeed .. อย่างเดียว ภาพติดใจดีแท้

CKs
24th August 2007, 00:02
รักไลฟ์ต้องรอ...
รอจังหวะน่ะครับ :pen123:

:pen127:

patrapee
24th August 2007, 00:56
แบบนี้เข้าข่ายมั้ยครับ อาจารย์????

คือเห็นคนเค้าเดินเป็นคู่ ตึกด้านหลังก็เป็นคู่................แต่ตากล้องอยู่คนเดียว

เลยถ่ายมาเป็นที่ระลึกแก่ความเศร้าเล่นๆ

ช่างภาพภูธร
24th August 2007, 01:22
มาส่งการบ้านครับ
ไปเยือนโรงเรียนในแดนกันดาร
แวบๆไปห้องสมุดตอนพักเที่ยง
เห็นน้องเขาตั้งอกตั้งใจอ่านหนังสือด้วยเสียงอันดัง และพยายามสะกดอย่างยากเย็น
เลยยกกล้องขึ้นเก็บภาพมา
ด้วย ISO 1600 เปิดปากกล้อง 2.8 เลนส์เทเล 100 ม.ม. ได้สปีดราวๆ 1/60 วินาทีครับ ... น๊อยซ์มาเป็นเพื่อนเยอะเลย กล้อง EOS 300 D AV - Mode Partial Metering + 0.75 สตอป ครับ

อภิวันท์ ทิมกลับ
24th August 2007, 02:06
:pen103: ขอส่งการบ้านครับ พี่หมอ
ภาพนี้ได้โดยบังเอิญ ขนะถ่ายนกที่ค่ายลูกเสือกำแพงแสน ดันเจอคู่แข่งที่น่ากลัวเข้าให้ เลยกดซ่ะเลย :pen120:

ฝนแสนห่า
24th August 2007, 09:08
ส่งการบ้านด้วยครับ :pen103:
ภาพนี้ถ่ายที่สระน้ำ หน้าวัดมเหยงคณ์ จ.อยุธยาครับ
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ :pen153: :pen153: :pen153:

ส่งการบ้านเป็นคนแรก ได้คะแนนความสนใจเต็มไปก่อนเล้ยยย:pen103:

ภาพนี้...เนื้อหาสะท้อนวิถีชีวิตของคนเลี้ยงช้าง เห็นแล้วก็สามารถรับสื่อได้เต็ม ๆ กิจกรรมที่ทำก็น่าสนใจมาก

แต่ถ้ามองเรื่องคุณภาพของเนื้อภาพ อาจจะด้อยเล็กน้อย ตรงที่จุดยืนถ่ายภาพเป็นมุมจำกัด(ผมเคยไปยืนตรงจุดนี้เหมือนกันครับ)ทำให้การขยับมุมค่อนข้างยาก ท้องฟ้าที่ขาวโพลน เป็นโจทย์ที่ยาก ที่จะไม่ทำให้แบบอันเดอร์ นอกจากแม่นเรื่องการวัดแสงจริง ๆ แต่ผมมาดูเรื่องทิศทางของแสงแล้ว ก็ยิ่งยากไปอีกระดับหนึ่ง เพราะเป็นแสงในช่วงที่ทิศทางเกือบเป็นแนวราบ ฝั่งตรงกันข้ามของแสงจะค่อนข้างมืด พอมาปรับคอนทราสต์ รายละเอียดจึงหายไปหมด

อีกนิดหนึ่ง ถ้ารอแอ๊คชั่นของช้างเชือกหนึ่งให้เด่นกว่า เช่น ชูงวง พ่นน้ำ ลุกขึ้นยืน หรืออื่น ๆจะทำให้ภาพสมบูรณ์มากกว่านี้

ฝนแสนห่า
24th August 2007, 09:21
รอบนี้ขอส่งการบ้านด้วยน่ะครับ
เป็นภาพชาวบ้านที่อัมพวา ป้าแกกำลังตัดกิ่งไม้ ที่ขึ้นอยู่ รกไปหมดงับ

ความตั้งใจถ่ายภาพดีครับ...เห็นการแต่งกาย เห็นหมวก เห็นเลื่อย เห็นกิ่งไม้ที่จะตัด สมเหตุสมผล ถ้ารอจังหวะอีกนิดเดียว จังหวะที่คมเลื่อยเฉือนไม้ เห็นสีหน้าที่มุ่งมั่นอีกสักนิด หรือเห็นการเคลื่อนไหวของมือ จะเยี่ยมมากเลยครับ

ผมชอบเรื่ององค์ประกอบภาพที่จัดให้เห็นจุดสนใจในกรอบภาพของใบไม้สีเขียวที่หลุดโฟกัสครับ...ดูแล้วสดชื่นครับ ช่วยเสริมภาพให้เด่นด้วยครับ

ฝนแสนห่า
24th August 2007, 09:30
:pen145: :pen145:

ขอบคุณมากครับ มีประโยชน์มากๆ

..................................................
ถือโอกาสส่งการบ้านด้วยเลยครับผม:pen108:

รูปนี้ผมถ่ายที่ด่านไทย-พม่า ท่าขี้เหล็ก อ.แม่สาย
เป็นพวกเด็กขอเงินแถวหน้าด่าน ตอนจะถ่ายรูปผมให้เงินแม่เด็กไปยี่สิบบาท บอกแม่เด็กขอถ่ายรูปหน่อย แม่เด็กพูดไทยก็ไม่ชัดบอก เอาเลย!!
พอผมถ่ายเด็กก็ดันขอตังค์อีก ส่ายหน้าไปมา ไม่ยอมให้ถ่าย ยื่นมือขอตังค์จะเอามือมาจับหน้าเลนส์ผมอีก ขี้โกงชะมัด:pen167: :pen167:

ภาพนี้ถ้าไม่อ่านคำบรรยาย อาจจะเดายากว่า อะไร ? ที่ไหน ? อย่างไร ?

เป็นภาพที่ต้องตัดสินใจถ่ายแบบรวดเร็ว ทันทีทันใด ทำให้องค์ประกอบภาพดูอึดอัดไปนิดหนึ่ง ด้านขวามือ น่าปล่อยให้เห็นเนื้อหาไปไกล คนดูจะได้จินตนาการ

สีหน้าของเด็กดูมีความสุข ซึ่งอาจจะแย้งกับเนื้อหาที่กำลังขอเงินอยู่....

ฝนแสนห่า
24th August 2007, 09:37
ส่งการบ้านเลยครับ
ถ่ายที่วัดครับ ตั้งชื่อภาพไว้ว่า "Worship" ครับ
Info:

400D เลนส์คิท 18-55
speed 0.4s F/8 iso100 ครับ

Process : PS - Crop / Curve / Color Balance

เป็นภาพกึ่งสารคดีได้เลยน่ะครับ ในมุมนี้....สีสันสดใส มีกิจกรรม เห็นมูบเม้นท์ของคน มุมถ่ายภาพใช้ได้เลยครับ...แต่อาจจะใจร้อนไปนิดหนึ่ง

ตรงที่ คนในภาพมีหลายกิริยา คนที่อยู่ทางด้านหน้า ที่กำลังนั่ง ก้มลงไหว้ ก็โอเคครับ ช่วยเสริมเนื้อหา แต่คนที่ยืนทางด้านซ้ายมือ ที่หันมาทางกล้องน่ะครับ ทำให้มัน "กระโดด" ไป (ภาษาช่างภาพ)

เรื่องการวัดแสง...อันนี้เป็นความเห็นและความชอบส่วนตัวน่ะครับว่า สามารถลดแสงลงได้อีกถึง 2 สต๊อฟเลยล่ะครับ เพราะยังเห็นส่วนที่โอเว่อร์ขาวหลาย ๆ จุดในภาพ (ถึงบทการวัดแสง คงเข้าใจขึ้น)

ฝนแสนห่า
24th August 2007, 09:48
ชอบจังครับ
เจอคอเดียวกัน :pen152:

ส่งการบ้านด้วยคนนะครับ :pen146:

ถ่ายที่ท่าเรือก้นอ่าว ใกล้ๆนิคมแหลมฉบัง ศรีราชา ชลบุรีครับ

'เลิกงาน'

ภาพสวยมากครับ กล้านำเสนอในแนวขาวดำ ดูมีพลังมากเลยครับ

แสงที่ส่องมาเป็นริมไลท์ ทำให้ภาพเด่นขึ้นมาก สีหน้าของแบบดูแล้วทำให้โลกมีสีสันขึ้น(แม้จะเป็นภาพขาวดำ)

ภาพนี้มีนิดเดียวครับ.......กิจกรรม ครับ...กิจกรรมยังไม่ชัดครับ เลยกลายเป็นการถ่ายภาพพอทเทรดไปครับ

ฝนแสนห่า
24th August 2007, 09:50
แจมด้วยคนครับ ภาพนี้ถ่ายที่ตลาดซาปา เวียดนามครับ หัดถ่ายครั้งแรกเหมือนกัน ช่วยแนะนำด้วยครับ

สมบูรณ์แบบมากครับ...แทบไม่ต้องวิจารณ์ไรเลยครับ

ถ้าจะมี ก็แค่....ยังใช้ประโยชน์ของกระจกเงาได้ไม่เต็มที่เท่าไหร่นัก ในแง่มุมมองที่โดดเด่นโดยใช้กระจกบานนั้นเป็นสื่อ

เก้าครึ่งเต็มสิบครับ:penflag:

ฝนแสนห่า
24th August 2007, 09:52
รักไลฟ์ต้องรอ...
รอจังหวะน่ะครับ :pen123:

:pen127:

สมบูรณ์แบบมากเลยครับ.....เด่นกว่าภาพก่อนมากเลยครับ

ยิ่งโทนขาวดำด้วยแล้ว ยิ่งบอกถึงพลังที่ซ่อนอยู่ในภาพอย่างมากเลยครับ

...เอาดีทางนี้ได้เลยครับ

ฝนแสนห่า
24th August 2007, 09:56
แบบนี้เข้าข่ายมั้ยครับ อาจารย์????

คือเห็นคนเค้าเดินเป็นคู่ ตึกด้านหลังก็เป็นคู่................แต่ตากล้องอยู่คนเดียว

เลยถ่ายมาเป็นที่ระลึกแก่ความเศร้าเล่นๆ

ภาพนี้จับจังหวะพอดีอย่างมากเลยครับ เร็วกว่านี้หรือช้ากว่านี้อีกก้าวเดียว จะไม่สมบูรณ์แบบนี้เลยครับ(สังเกตุช่องไฟของเสาไฟกับตัวตึกด้านไกล)

พื้นที่ด้านบนมากไปครับ ด้านล่างเท้าขาด...คงต้องกดกล้องลงมาอีกนิดจะเยี่ยมเลยครับ

อ๋อ...หาคู่ให้ตัวเองได้ยังคับผม:pen159:

a_visual
24th August 2007, 09:57
ภาพนี้ถ้าไม่อ่านคำบรรยาย อาจจะเดายากว่า อะไร ? ที่ไหน ? อย่างไร ?

เป็นภาพที่ต้องตัดสินใจถ่ายแบบรวดเร็ว ทันทีทันใด ทำให้องค์ประกอบภาพดูอึดอัดไปนิดหนึ่ง ด้านขวามือ น่าปล่อยให้เห็นเนื้อหาไปไกล คนดูจะได้จินตนาการ

สีหน้าของเด็กดูมีความสุข ซึ่งอาจจะแย้งกับเนื้อหาที่กำลังขอเงินอยู่....

ขอบคุณพี่หมอฝนครับ:pen116:
ผมจะพัฒนาต่อไป:pen108: :pen108:

ฝนแสนห่า
24th August 2007, 10:04
มาส่งการบ้านครับ
ไปเยือนโรงเรียนในแดนกันดาร
แวบๆไปห้องสมุดตอนพักเที่ยง
เห็นน้องเขาตั้งอกตั้งใจอ่านหนังสือด้วยเสียงอันดัง และพยายามสะกดอย่างยากเย็น
เลยยกกล้องขึ้นเก็บภาพมา
ด้วย ISO 1600 เปิดปากกล้อง 2.8 เลนส์เทเล 100 ม.ม. ได้สปีดราวๆ 1/60 วินาทีครับ ... น๊อยซ์มาเป็นเพื่อนเยอะเลย กล้อง EOS 300 D AV - Mode Partial Metering + 0.75 สตอป ครับ

ภาพนี้เนื้อหาสมบูรณ์แบบมากครับ....องค์ประกอบภาพก็เยี่ยมมากครับ

ด้อยเรื่องคุณภาพของเนื้อภาพ.....ถ้าเป็นผมผมจะใช้วิธีเซทกล้องอีกแบบครับ คือ

ISO แค่ 400 โหมด M หน้ากล้อง 2.8 ตั้งอันเดอร์ 1 สต๊อฟ จะได้ความเร็ว 45 (ถ้าวัดแสงเหมือนกัน) ถ่ายรัว หลาย ๆ ภาพ ....(เพื่อเลือกภาพที่คมที่สุด ซึ่งโดยประสบการณ์ผม มักจะไม่มีปัญหาเรื่องความสั่นไหว ยิ่งเลนส์ระดับ 100 มม. ยิ่งไม่มีปัญหาเลยครับ)

ภาพที่ได้ที่จะแตกต่างกันคือ ภาพจะอันเดอร์กว่านี้ไป 1.75 สต๊อฟ แสงที่ใบหน้าลดลง แต่เน้นริมไลท์มากขึ้น ฉากหลังมืดลง แต่นอยซ์จะลดลงจนเห็นความแตกต่างได้ชัดเจน

และ...ผมมักใช้โฟโต้ช๊อพช่วยดึงแสงขึ้นมาอีกเล็กน้อย

ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนกันน่ะครับผม

Tucky
24th August 2007, 10:08
รูปตัวอย่างแต่ละภาพ ไม่รู้จะบรรยาย ออกมาอย่างไรดีเลยครับ แล้วจะหาเวลาทำการบ้านส่งนะครับ พี่หมอฝนฯ :pen145: :pen156:

ฝนแสนห่า
24th August 2007, 10:11
:pen103: ขอส่งการบ้านครับ พี่หมอ
ภาพนี้ได้โดยบังเอิญ ขนะถ่ายนกที่ค่ายลูกเสือกำแพงแสน ดันเจอคู่แข่งที่น่ากลัวเข้าให้ เลยกดซ่ะเลย :pen120:

เจอจังหวะดีดีแบบนี้ ก็เดินยิ้มกลับบ้านได้เลยครับ

สมบูรณ์มากคับ ในแง่ของเนื้อหาแนวนี้ จับจังหวะได้ดีมากครับ

นิดเดียวที่ต้องระวัง.......ไวท์บาลานซ์อาจจะพลาดไปน่ะครับ

อภิวันท์ ทิมกลับ
24th August 2007, 10:27
ขอบคุณครับ พี่หมอ:pen156: :pen156: :pen156:
จะพยายามรอบคอบให้มากขึ้นครับ เรื่อง WL ลืมบ่อยมากกก ถ่ายนกกลางแดด /อีกชอทต์ เหวี่ยงกล้อง เข้ารม จัดองค์ประกอบ+วัดแสง+ชดเชย+รอจังหวะ กด แชะ
:pen120: เฮ้อ...ลืม WL.

NoiseFinder
24th August 2007, 10:35
มาเข้าเรียนด้วยคนครับ
รูปนี้ถ่ายตอนหัดเล่นกล้องใหม่ๆ
สภาพแสงค่อนข้างน้อย ภาพเลยไม่ชัดเท่าไหรครับ

....รบกวนด้วยครับ :pen153:

mrandre
24th August 2007, 11:27
ขอส่งการบ้านด้วยคนครับ :pen116:

addythai
24th August 2007, 13:23
เอาการบ้านมาส่งพี่หมอครับ

Three_k
24th August 2007, 14:59
ขอบคุณครับพี่หมอฝน ได้ความรู้ดี ๆ อีกแล้วจะนำไปปรับปรุงครับ :pen153:

bantozai
24th August 2007, 15:25
ขอส่งการบ้านด้วยคนครับพี่หมอ

patrapee
24th August 2007, 15:33
ภาพนี้จับจังหวะพอดีอย่างมากเลยครับ เร็วกว่านี้หรือช้ากว่านี้อีกก้าวเดียว จะไม่สมบูรณ์แบบนี้เลยครับ(สังเกตุช่องไฟของเสาไฟกับตัวตึกด้านไกล)

พื้นที่ด้านบนมากไปครับ ด้านล่างเท้าขาด...คงต้องกดกล้องลงมาอีกนิดจะเยี่ยมเลยครับ

อ๋อ...หาคู่ให้ตัวเองได้ยังคับผม:pen159:

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆ ครับ
ถ่ายรูปตอนตาร้อนมักจะไม่สมบูรณ์ :pen110: :pen110:
ดูแล้วรู้สึกแบบนั้นเหมือนกันครับ

แต่ไม่เป็นไร รักกันนัก ให้ขาขาดไปเลย....อิจฉา!!!!!!

:pen103: :pen103: :pen103:

bucjoi
24th August 2007, 16:55
ไม่เคยได้ถ่ายแนวนี้เท่าไรเลยครับ รูปนี้จะเป็น set แรกที่มีโอกาส :pen108:

โหมด Manual ที่ F4 Shutter Spd 1/20 ISO 400 ไม่ยิง flash :pen120:
Process ไม่ได้ทำอะไรมากครับ แค่ย่อ และ USM จาก PS ย้อมสีใน lightroom ชอบโทนสีนี้ครับ ไม่ทราบว่าเหมาะสมกับภาพหรือไม่ :pen110:

ถ่ายที่วัดโสธรครับ เห็นกลุ่มคนนี้ กับ ป้ายบนกำแพง เห็นแล้วเลยยิงมา
ถ้าผมไม่อธิบายความเกี่ยวข้อง จะมองออกไหมครับ อย่างน้อยก็เป็นการบอกว่า ภาพผมสื่อได้มากพอรึยัง
รบกวนพิจารณาด้วยครับ :pen146: :pen146: :pen146:

nitis
24th August 2007, 17:34
ส่งการบ้านครับ ไม่แน่ใจว่าจะเข้ากับหัวข้อนี้รึป่าว รูปนี้พอดีหันไปเห็นว่าน้องๆ
กำลังคุยกันอย่างสนุกสนานก็เลยเก็บภาพมาครับ

CKs
24th August 2007, 19:33
ภาพสวยมากครับ กล้านำเสนอในแนวขาวดำ ดูมีพลังมากเลยครับ

แสงที่ส่องมาเป็นริมไลท์ ทำให้ภาพเด่นขึ้นมาก สีหน้าของแบบดูแล้วทำให้โลกมีสีสันขึ้น(แม้จะเป็นภาพขาวดำ)

ภาพนี้มีนิดเดียวครับ.......กิจกรรม ครับ...กิจกรรมยังไม่ชัดครับ เลยกลายเป็นการถ่ายภาพพอทเทรดไปครับ

ขอบคุณครับ จริงๆแล้วผมชอบไลฟ์มากๆ ผมว่าภาพไลฟ์มันสร้างมิติทางความคิดได้ดีจริงๆครับ เบื่อได้ยากและดูได้บ่อยๆ...

ปกติไม่ได้เข้าเวบนี้บ่อยนัก นี่พอเข้ามาเห็นกระทู้บทที่แปดก็เลยโดนเข้าเต็มๆ

ขอบคุณมากๆครับที่พี่ตามวิจารณ์ภาพทุกภาพ ผมจะหาภาพมาให้พี่วิจารณ์อีกครับ และขอบคุณอีกครั้งสำหรับสิ่งดีๆที่พี่หมอนำมาเสนอสู่สาธารณะ

ขอให้สู้ต่อไปครับ

CKs
24th August 2007, 19:41
สมบูรณ์แบบมากเลยครับ.....เด่นกว่าภาพก่อนมากเลยครับ

ยิ่งโทนขาวดำด้วยแล้ว ยิ่งบอกถึงพลังที่ซ่อนอยู่ในภาพอย่างมากเลยครับ

...เอาดีทางนี้ได้เลยครับ

ขอบคุณมากครับพี่หมอ....ชมซะผมตัวลอยเลย :pen157:
ผมคิดอยากจะเอาดีทางนี้อยู่เสมอครับ แต่กว่าจะได้งามๆก็ยังถือว่ายากอยู่นะครับ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ แล้วผมจะสู้ต่อไป..!!

:pen153:

CKs
24th August 2007, 19:50
เลือกมาอีกภาพจากเกาะลอยศรีราชาครับ

tasan
24th August 2007, 21:50
:pen108:

มาส่งการบ้านแล้วครับ

นักดนตรีข้างถนนสูงอายุที่มาเลเซีย วันที่ถ่ายเป็นวันเดียวที่ฝนไม่ตกในทริปนี้

แต่ฟ้าก็ยังปิดอยู่ รอจับจังหวะและกดต่อเนื่องจนได้ภาพนี้ครับ

ได้คนที่เหลียวหันมาดูด้วย

ขอบคุณพี่หมอล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ :pen103:

ฝนแสนห่า
25th August 2007, 08:09
มาเข้าเรียนด้วยคนครับ
รูปนี้ถ่ายตอนหัดเล่นกล้องใหม่ๆ
สภาพแสงค่อนข้างน้อย ภาพเลยไม่ชัดเท่าไหรครับ

....รบกวนด้วยครับ :pen153:

เนื้อหาปิ๊งมากเลยครับ......วัย กับ ชนิดของหนังสือ เป็นคอนทราสต์ที่ไปกันได้ชนิดที่ทำให้คนดูต้องอมยิ้ม

แต่ที่อยากเห็นเพิ่มเติม คือการบอกเรื่องราวว่า อาม่าคนนี้อยู่ตรงจุดไหน ห้องสมุด ? ห้องเล่นเด็ก ? มีอะไรอยู่รอบรอบบ้าง เพื่อเป็นการเสริมเรื่องราวให้สมบูรณ์ขึ้น

ภาพแนวนี้ บางครั้งความสั่นไหว ก็ไม่สำคัญเท่ากับ เนื้อหาของภาพน่ะครับ ในความรู้สึกของผม

ฝนแสนห่า
25th August 2007, 08:19
ขอส่งการบ้านด้วยคนครับ :pen116:

เป็นภาพที่ลงตัวครับ.......

มองครั้งแรกดูจะหลวมไป แต่พอนั่งเพ่ง เห็นก้อนเมฆสวยและอยู่ในตำแหน่งที่ลงตัว ด้านล่างมีแอ๊คชั่นของชาวประมงที่ดีมาก เป็นภาพที่สมบูรณ์ภาพหนึ่งครับ

ทีนี้ลองเปลี่ยนเวลาเป็นช่วงแสงเช้าหรือเย็นดูซิครับ จะได้อารมณ์ภาพไปอีกแบบหนึ่งครับ ผมยกตัวอย่างภาพน่ะครับ (ไม่ได้ตั้งใจเปรียบเทียบภาพน่ะ แต่อยากให้เห็นอารมณ์ภาพ)

ฝนแสนห่า
25th August 2007, 08:25
เอาการบ้านมาส่งพี่หมอครับ

ภาพนี้ดูแล้วมันเหมือนมีอะไรซ่อนอยู่ในภาพ...ดวงตาข้างซ้ายที่คมชัด กับตัวหนังสือบางจุดที่คมชัด ทำให้ภาพนี้เกิดเส้น(ที่เรามองไม่เห็น)ต่อเนื่องระหว่างสายตากับตัวหนังสือ....เป็นภาพที่ดีครับ

แต่..อากัปกิริยาของนางแบบอาจจะไม่ค่อยเหมือนที่เราชินตาสักเท่าไหร่น่ะครับ

ฝนแสนห่า
25th August 2007, 08:52
ขอส่งการบ้านด้วยคนครับพี่หมอ

โอกาสได้ถ่ายภาพแบบนี้ คงไม่ค่อยบ่อยน่ะครับผมว่า.....

การนำเสนอภาพในแนวขาวดำ ภาพจะต้องโดดเด่นพอ ทั้งแอ๊คชั่นและองค์ประกอบภาพ รวมถึงแสงเงา ซึ่งภาพนี้ทำได้ในระดับพอใช้

ภาพนี้ ผมยังมองว่า เนื้อหาของภาพนี้ คือการสื่อถึงนักดนตรีข้างถนน(ใครครับ...ใช่ เจ้าชายโรแมนติก พิบูลย์ศักดิ์ ละคอนพล หรือเปล่า?) ที่มีลีลาเรียบเรียบ ไปหน่อย ยังไม่เตะตา

อาจจะต้องนั่งรอในจังหวะที่มีแอ๊คชั่นมันส์ ฟิลลิ่งสุดสุด (ซึ่งอาจจะไม่มีก็ได้ แล้วแต่สไตล์ของนักดนตรีแต่ล่ะคน)

สิ่งที่โผล่เข้ามาทางด้านข้างทั้งซ้ายขวา กลายเป็นส่วนเกินของภาพไปครับ:pen153:

ฝนแสนห่า
25th August 2007, 09:20
ไม่เคยได้ถ่ายแนวนี้เท่าไรเลยครับ รูปนี้จะเป็น set แรกที่มีโอกาส :pen108:

โหมด Manual ที่ F4 Shutter Spd 1/20 ISO 400 ไม่ยิง flash :pen120:
Process ไม่ได้ทำอะไรมากครับ แค่ย่อ และ USM จาก PS ย้อมสีใน lightroom ชอบโทนสีนี้ครับ ไม่ทราบว่าเหมาะสมกับภาพหรือไม่ :pen110:

ถ่ายที่วัดโสธรครับ เห็นกลุ่มคนนี้ กับ ป้ายบนกำแพง เห็นแล้วเลยยิงมา
ถ้าผมไม่อธิบายความเกี่ยวข้อง จะมองออกไหมครับ อย่างน้อยก็เป็นการบอกว่า ภาพผมสื่อได้มากพอรึยัง
รบกวนพิจารณาด้วยครับ :pen146: :pen146: :pen146:

ภาพแบบนี้แหล่ะครับที่ตรงกับ "ภาพหนึ่งภาพแทนคำกว่าพันคำ"

เนื้อหา...แล้วแต่คนมองว่าจะนึกคิดจินตนาการไปอย่างไร ส่วนตัวผมเอง ผมมองว่า นี่คือ ความเคารพศรัทธาของคนไทย....

เมื่อก่อนผมเห็นภาพแบบนี้ ผมมองไปอีกแบบหนึ่ง...ผมมองว่านี่คือความงมงาย แต่พอผมอายุมาก(แก่)ขึ้น บางครั้งผมต้องเข้าไปอยู่ร่วมในโอกาสแบบนี้ด้วย มันทำให้จิตใจเรานิ่งอย่างน่าประหลาด อิ่มอกอิ่มใจ ....ผลที่ตามมาคือ ใจเราจะเย็น อย่างทำสิ่งที่ดีดีให้กับชีวิต ให้กับสังคม

...........สรุปว่า ช่างภาพได้ทำหน้าที่ "สื่อ" ให้คนได้ "คิด" อย่างสมบูรณ์แบบแล้วครับ

ฝนแสนห่า
25th August 2007, 09:24
ส่งการบ้านครับ ไม่แน่ใจว่าจะเข้ากับหัวข้อนี้รึป่าว รูปนี้พอดีหันไปเห็นว่าน้องๆ
กำลังคุยกันอย่างสนุกสนานก็เลยเก็บภาพมาครับ

อืม.....เป็นภาพทีเผลอ ที่ดูแล้วก็สบายใจตามไปด้วยครับ

การเลือกใช้รูรับแสงกว้าง ทำให้ภาพดูมีมิติ เด่น น่าสนใจ

กิจกรรมก็คือการคุยกันของสองคน ก็ถือว่าโอเคครับ สีหน้า แววตา แอ๊คชั่นเป็นธรรมชาติดีครับ

ฝนแสนห่า
25th August 2007, 09:40
เลือกมาอีกภาพจากเกาะลอยศรีราชาครับ

ภาพนี้ ผมยังยืนยันน่ะครับว่า "เอาดีทางแนวนี้ได้เลย"

คือผมว่ามีความกล้าในการตัดสินใจในการถ่ายภาพ กล้านำเสนอ กล้าฉีกแนวออกไป

เส้นของเสาด้านบนจะมองว่าเป็นส่วนเกินก็ได้ จะมองถึงสัญญลักษณ์ความเด็ดเดี่ยว ก็ใช่...แล้วแต่มุมมองของแต่ล่ะคน

ภาพนี้จุดด้อยน่าจะเป็นเรื่อง สีแสงที่แตกต่างกันมากเกินไปในบริเวณต่าง ๆ ของภาพ การวัดแสงถ้าไม่แม่น ภาพก็จะอันเดอร์ หน้าคนจะมืด

ฝนแสนห่า
25th August 2007, 09:43

มาส่งการบ้านแล้วครับ

นักดนตรีข้างถนนสูงอายุที่มาเลเซีย วันที่ถ่ายเป็นวันเดียวที่ฝนไม่ตกในทริปนี้

แต่ฟ้าก็ยังปิดอยู่ รอจับจังหวะและกดต่อเนื่องจนได้ภาพนี้ครับ

ได้คนที่เหลียวหันมาดูด้วย

ขอบคุณพี่หมอล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ :pen103:

เด่นที่จังหวะการกดชัตเตอร์ครับ ทาซาน ครับ...ช้าหรือเร็วกว่านี้เพียงนิดเดียวก็จะไม่ลงตัวแบบนี้...เป็นภาพที่ถ่ายยากพอดู(ถ้าจะเอาคนแอบมองทางด้านหลังด้วย)

ทาซาน ลองปรับเป็นขาวดำดูซิครับ...น่าจะได้โทนอารมณ์อีกแบบหนึ่ง

อ๋อ...ไปมาเลย์ ได้ไปคาเมรอนหรือเปล่าครับ

mrandre
25th August 2007, 09:52
เป็นภาพที่ลงตัวครับ.......

มองครั้งแรกดูจะหลวมไป แต่พอนั่งเพ่ง เห็นก้อนเมฆสวยและอยู่ในตำแหน่งที่ลงตัว ด้านล่างมีแอ๊คชั่นของชาวประมงที่ดีมาก เป็นภาพที่สมบูรณ์ภาพหนึ่งครับ

ทีนี้ลองเปลี่ยนเวลาเป็นช่วงแสงเช้าหรือเย็นดูซิครับ จะได้อารมณ์ภาพไปอีกแบบหนึ่งครับ ผมยกตัวอย่างภาพน่ะครับ (ไม่ได้ตั้งใจเปรียบเทียบภาพน่ะ แต่อยากให้เห็นอารมณ์ภาพ)

:pen153: ขอบคุณมากๆเลยครับผม เดี๋ยวจะลองไปหาแสงแบบในรูปบ้างครับ:pen145:

ช่างภาพภูธร
25th August 2007, 10:22
ภาพนี้เนื้อหาสมบูรณ์แบบมากครับ....องค์ประกอบภาพก็เยี่ยมมากครับ

ด้อยเรื่องคุณภาพของเนื้อภาพ.....ถ้าเป็นผมผมจะใช้วิธีเซทกล้องอีกแบบครับ คือ

ISO แค่ 400 โหมด M หน้ากล้อง 2.8 ตั้งอันเดอร์ 1 สต๊อฟ จะได้ความเร็ว 45 (ถ้าวัดแสงเหมือนกัน) ถ่ายรัว หลาย ๆ ภาพ ....(เพื่อเลือกภาพที่คมที่สุด ซึ่งโดยประสบการณ์ผม มักจะไม่มีปัญหาเรื่องความสั่นไหว ยิ่งเลนส์ระดับ 100 มม. ยิ่งไม่มีปัญหาเลยครับ)

ภาพที่ได้ที่จะแตกต่างกันคือ ภาพจะอันเดอร์กว่านี้ไป 1.75 สต๊อฟ แสงที่ใบหน้าลดลง แต่เน้นริมไลท์มากขึ้น ฉากหลังมืดลง แต่นอยซ์จะลดลงจนเห็นความแตกต่างได้ชัดเจน

และ...ผมมักใช้โฟโต้ช๊อพช่วยดึงแสงขึ้นมาอีกเล็กน้อย

ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนกันน่ะครับผม

ขอบคุณมากครับพี่หมอฝน โดยเฉพาะแง่คิดในเรื่องการเซตอุปกรณ์ และการใช้เทคนิค PS ซึ่งขอยอมรับว่าคาดไม่ถึงกับเทคนิคนี้จริงๆครับ คอมเมนท์เป็นประโยชน์กับผมมาก :pen156:
แล้วจะติดตามตอนต่อไป และจะพยามถ่ายภาพมาตามบทเรียนที่จะมีต่อๆไปครับ

Gogg6066
25th August 2007, 14:31
" สด ชื่น "

ถ่ายที่ไซต์งานที่ทำงานอยู่ครับ
พอดีเป็นช่วงที่รอช่างไฟฟ้าต่อไฟเข้าโครงการกันอยู่ แดดร้อนมาก เวลานั้น แต่ก็หันไปเจอ พี่เค้า สูดยาดม อย่างสดชื่น

nitis
25th August 2007, 14:43
อืม.....เป็นภาพทีเผลอ ที่ดูแล้วก็สบายใจตามไปด้วยครับ

การเลือกใช้รูรับแสงกว้าง ทำให้ภาพดูมีมิติ เด่น น่าสนใจ

กิจกรรมก็คือการคุยกันของสองคน ก็ถือว่าโอเคครับ สีหน้า แววตา แอ๊คชั่นเป็นธรรมชาติดีครับ

ขอบคุณครับอาจารย์ จะพยายามพัฒนาฝีมือต่อไปครับ

kidakira
25th August 2007, 16:19
ถนนคนเดินที่เชียงใหม่ครับ.. ไม่ทราบจะเรียกว่า life พอได้ไม๊ครับจารย์หมอฝน.. :pen159:

Remnant
26th August 2007, 09:58
เพิ่งเข้ามาได้ไม่กี่วันครับ ขอส่งการบ้านด้วยคน

lkunl
26th August 2007, 11:04
เย้ ภาค8 มาแล้วววว :pen103:
รูปตัวอย่างสวยสุด ๆ เลยครับท่านพี่ฝนแสนห่า :pen102:

เอ่อ... แต่รุปแนวนี้ของผมไม่มีเลยครับ :pen167:
ด้วยความที่เป็นคนพูดน้อย+ขี้เกรงใจเลยไม่ชอบถ่ายแนวนี้เลยครับ :pen6:
ถ้ามีแคนดิทเก็บมาบ้างก็มีแต่ถ่ายด้านหลัง :pen102:

พอค้น ๆ กรุมาได้รุปนึงก็เป็นรุปนี้ครับ ไม่รู้เข้าข่ายชีวิตผู้คนรึเปล่า :pen143:

ถ่ายในโบสถ์แสงน้อยเลย ใช้่ shutter ต่ำ ๆ เบลอนิดๆ แต่ผมว่าได้อารมณ์ดีคับ :pen103: (ถ่ายด้านหลังอีกแล้ว :pen102: )

"สู่โลกแห่งธรรม"

ม้าทิงนองนอย
26th August 2007, 12:10
ผ่านไปหลายวัน ผมเพิ่งเห็นกระทู้นี้

ชีวิตผมหายไปไหนเนี่ยยยย:pen102:

คิดถึงอยู่นานเลยครับพี่หมอ

ได้เห็นกระทู้พี่หมอแล้วมีความสุขจังครับ :pen153:

marine leaf
26th August 2007, 19:23
มาเข้าชั้นเรียนคนสุดท้ายค่ะ แต่ว่าต้องไปค้นภาพก่อนค่ะคุณหมอ มั่นใจเหลือน้อยจัง รูปน่าจะไม่มี แต่ยังไงจะพยายามค้นมาส่งค่ะ

NoiseFinder
26th August 2007, 19:55
เนื้อหาปิ๊งมากเลยครับ......วัย กับ ชนิดของหนังสือ เป็นคอนทราสต์ที่ไปกันได้ชนิดที่ทำให้คนดูต้องอมยิ้ม

แต่ที่อยากเห็นเพิ่มเติม คือการบอกเรื่องราวว่า อาม่าคนนี้อยู่ตรงจุดไหน ห้องสมุด ? ห้องเล่นเด็ก ? มีอะไรอยู่รอบรอบบ้าง เพื่อเป็นการเสริมเรื่องราวให้สมบูรณ์ขึ้น

ภาพแนวนี้ บางครั้งความสั่นไหว ก็ไม่สำคัญเท่ากับ เนื้อหาของภาพน่ะครับ ในความรู้สึกของผม

ขอบคุณครับพี่หมอ :pen156:

Thaiman
26th August 2007, 20:23
แอบเป็นลูกศิษย์อาจารย์หมอมานานวันนี้ขอเข้าเรียนเป็นทางการ
เลยเอาการบ้านมาส่งครับ
รูปนี้ถ่ายที่ลี่เจียง แวบแรกที่เห็นเกิดอาการทึ่ง! กว่าจะได้จังหวะนี้ก็ยิงไปเพียบเลย พอถ่ายเสร็จก็ยืนดูน้องเขาพักใหญ่ เลยสังเกตุเห็นว่ามีคนยืนคุมอยู่ห่างๆ
เฮ้อ!.....สงสารน้องเขาจัง:pen102:

marine leaf
27th August 2007, 10:06
สำหรับอนา ถือว่าภาพที่ต้องอาศัยความเชี่ยวชาญ ชำนาญในการถ่ายภาพเป็นภาพที่ยากมากเลยค่ะ ภาพดูเหมือนอาจจะได้มากไวๆง่ายๆ แต่โอกาศที่จะได้ภาพแบบนั้น ยากจังเลย ถ้าคนถ่ายไม่เป็นหรือไม่มีประสบการณ์กับเรื่องแบบนี้ โอกาสสูญเสียในการถ่ายภาพดีๆยิ่งยากเข้าไปใหญ่ อย่างเช่นอนาเป็นต้นค่ะ :pen102: :pen102:

marine leaf
27th August 2007, 10:10
อีกภาพค่ะ ขอบคุณคุณหมอล่วงหน้านะค่ะ

bucjoi
27th August 2007, 11:03
ภาพแบบนี้แหล่ะครับที่ตรงกับ "ภาพหนึ่งภาพแทนคำกว่าพันคำ"

เนื้อหา...แล้วแต่คนมองว่าจะนึกคิดจินตนาการไปอย่างไร ส่วนตัวผมเอง ผมมองว่า นี่คือ ความเคารพศรัทธาของคนไทย....

เมื่อก่อนผมเห็นภาพแบบนี้ ผมมองไปอีกแบบหนึ่ง...ผมมองว่านี่คือความงมงาย แต่พอผมอายุมาก(แก่)ขึ้น บางครั้งผมต้องเข้าไปอยู่ร่วมในโอกาสแบบนี้ด้วย มันทำให้จิตใจเรานิ่งอย่างน่าประหลาด อิ่มอกอิ่มใจ ....ผลที่ตามมาคือ ใจเราจะเย็น อย่างทำสิ่งที่ดีดีให้กับชีวิต ให้กับสังคม

...........สรุปว่า ช่างภาพได้ทำหน้าที่ "สื่อ" ให้คนได้ "คิด" อย่างสมบูรณ์แบบแล้วครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับพี่หมอฝน :pen153: :pen116: :pen153:

eosbonz
27th August 2007, 12:28
ขอส่งการบ้านบ้างครับ

leelakajonkij
28th August 2007, 14:03
สมาชิกใหม่ขอรายงานตัวครับ

Qtalo
28th August 2007, 14:48
เย่ๆๆๆบทที่ 8 แล้ว เดี๋ยวจะหาการบ้านมาส่งครับผม :pen157: :pen157:

kunfai
28th August 2007, 18:26
ขอด้วยซักภาพครับคุณครู:pen145: :pen145: ส่งการบ้านๆ

GunGunCo
28th August 2007, 20:10
ส่งการบ้านด้วยคนครับ :pen116:

บังเอิญสายตาผ่านไปเห็นพระ(หรืออาจจะเป็นเณรก็ไม่รู้ครับ)
กำลังทำความสะอาดพระเครื่องอยู่ เลยได้กดมาหลายช็อตครับ :pen153:
วัดแสงเฉพาะจุด(-1/3)ที่บริเวณหน้าผากท่านครับ

ฝนแสนห่า
29th August 2007, 09:38
" สด ชื่น "

ถ่ายที่ไซต์งานที่ทำงานอยู่ครับ
พอดีเป็นช่วงที่รอช่างไฟฟ้าต่อไฟเข้าโครงการกันอยู่ แดดร้อนมาก เวลานั้น แต่ก็หันไปเจอ พี่เค้า สูดยาดม อย่างสดชื่น

จับจังหวะดีครับ....เนื้อหาภาพอาจจะยังไม่โดดเด่นมากนัก เพราะไม่ได้สื่อเรื่องราวของสิ่งที่แบบกำลังทำอยู่ เช่น ทำไมต้องดมยา เป็นลมทำไมหน้ายิ้มด้วย เรื่องราวทางด้านหลัง ด้านข้าง เป็นไงบ้าง....พยายามใช้มุมกว้างเพื่อเก็บเรื่องราวมาเพิ่ม จะได้สมบูรณ์ขึ้นครับ

ฝนแสนห่า
29th August 2007, 09:44
ถนนคนเดินที่เชียงใหม่ครับ.. ไม่ทราบจะเรียกว่า life พอได้ไม๊ครับจารย์หมอฝน.. :pen159:

สีสันออกส้มแบบนี้ ส่วนตัวผม ผมชอบ เพราะเป็นอะไรที่ดูเป็นชีวิตจริง ๆ (บางคนอาจจะติเรื่องไวท์บาลานซ์)

โดยรวมภาพนี้ค่อนข้างสมบูรณ์ เห็นจุดที่ควรเน้นให้หยุดนิ่ง และมีความคมชัด ....ส่วนจุดที่มีการเคลื่อนไหวของคนก็ทำได้ดี ไม่มากไม่น้อยเกินไป ทำให้ภาพเด่นขึ้น(เปรียบเทียบกันและกัน) ทำให้เกิดมีความเคลื่อนไหวของกิจกรรมที่รู้สึกได้

เสียดายที่จับจังหวะของพ่อค้าสองคน หันหน้าไปคนละทาง และไม่เกิดกิจกรรมที่เกี่ยวกับการขาย เช่น กำลังยื่นสินค้า หรือกำลังทอนเงิน ทำนองนั้น

เป็นภาพที่มีเสน่ห์ครับ ดูแล้ว อยากลงไปเดินด้วยเลยครับ

ฝนแสนห่า
29th August 2007, 10:19
เพิ่งเข้ามาได้ไม่กี่วันครับ ขอส่งการบ้านด้วยคน

เป็นแนวไลฟ์และแคนดิด....ที่นำเสนอในแนวขาวดำ

เนื้อหายังสะเปะสะปะ...ไม่มีสิ่งที่ดึงความสนใจหลักให้มองตาม คนทุกคนมีกิจกรรมของตัวเอง ...พระหันหน้าออกไปจากวง ? คนอีกหลายคนก็สนใจสิ่งที่ตัวเองสนใจ ไม่มีสิ่งสนใจที่ทุกคนทำร่วมกัน

ความจริงผมแอบเห็นแม่หมานอนอยู่ใต้โต๊ะ ...ถ้าถ่ายเจาะให้เห็นหมานอนหลับ มีขาคนเป็นองค์ประกอบโดยรอบ จะเด่นกว่ามั๊ยครับ....เป็นแนวที่ทำให้คนดูต้องคิดตาม ในทำนองว่าเป็นสิ่งใกล้ตัวที่เรามองข้าม

ฝนแสนห่า
29th August 2007, 10:22
เย้ ภาค8 มาแล้วววว :pen103:
รูปตัวอย่างสวยสุด ๆ เลยครับท่านพี่ฝนแสนห่า :pen102:

เอ่อ... แต่รุปแนวนี้ของผมไม่มีเลยครับ :pen167:
ด้วยความที่เป็นคนพูดน้อย+ขี้เกรงใจเลยไม่ชอบถ่ายแนวนี้เลยครับ :pen6:
ถ้ามีแคนดิทเก็บมาบ้างก็มีแต่ถ่ายด้านหลัง :pen102:

พอค้น ๆ กรุมาได้รุปนึงก็เป็นรุปนี้ครับ ไม่รู้เข้าข่ายชีวิตผู้คนรึเปล่า :pen143:

ถ่ายในโบสถ์แสงน้อยเลย ใช้่ shutter ต่ำ ๆ เบลอนิดๆ แต่ผมว่าได้อารมณ์ดีคับ :pen103: (ถ่ายด้านหลังอีกแล้ว :pen102: )

"สู่โลกแห่งธรรม"

โทนแสงระดับนี้ถือว่าผ่านครับ

เนื้อหาอาจจะไม่เด่น เพราะเห็นแค่การเดิน...เป็นแนวไลฟ์ยังไม่ชัดเจนนัก

...ใจกล้า หน้าหนา เป็นคุณสมบัติที่ดีของนักถ่ายภาพแนวไลฟ์ครับ 5555 :pen103: :pen103:

ฝนแสนห่า
29th August 2007, 10:26
แอบเป็นลูกศิษย์อาจารย์หมอมานานวันนี้ขอเข้าเรียนเป็นทางการ
เลยเอาการบ้านมาส่งครับ
รูปนี้ถ่ายที่ลี่เจียง แวบแรกที่เห็นเกิดอาการทึ่ง! กว่าจะได้จังหวะนี้ก็ยิงไปเพียบเลย พอถ่ายเสร็จก็ยืนดูน้องเขาพักใหญ่ เลยสังเกตุเห็นว่ามีคนยืนคุมอยู่ห่างๆ
เฮ้อ!.....สงสารน้องเขาจัง:pen102:

ความตั้งใจเยี่ยมจริง ๆ ครับ การจับจังหวะแทบไม่มีที่ติเลยครับ

ภาพนี้แสงเงาอาจจะไม่เด่น เพราะเป็นกิจกรรมในที่ร่ม สีสันของแบบถือว่าดี เพราะเป็นสีสดใส

มือที่ยื่นเข้ามาหยอดตังค์ในกล่อง ดูเป็นส่วนเกินไปบ้าง ถ้าขยับไปด้านขวามือของเรา ถ่ายให้เห็นคนยื่นเงินเข้ามาในเฟรมภาพสักบางส่วนก็จะทำให้ภาพนี้เนื้อหาสมบูรณ์ขึ้นมากครับ

ภาพแบบนี้ เวลาไปเจอในที่จริง บางทีต้องหายใจลึกลึก อย่าตื่นเต้น เพราะยิ่งตื่นเต้น เราจะขาดการสำรวจสิ่งรอบข้างที่เราจะเก็บเข้ามาในเฟรมภาพ มัวแต่ไปจรดจ่ออยู่กับตัวแบบ จนลืมสิ่งที่จะสร้างเรื่องราวให้เต็มครับ

ฝนแสนห่า
29th August 2007, 10:30
สำหรับอนา ถือว่าภาพที่ต้องอาศัยความเชี่ยวชาญ ชำนาญในการถ่ายภาพเป็นภาพที่ยากมากเลยค่ะ ภาพดูเหมือนอาจจะได้มากไวๆง่ายๆ แต่โอกาศที่จะได้ภาพแบบนั้น ยากจังเลย ถ้าคนถ่ายไม่เป็นหรือไม่มีประสบการณ์กับเรื่องแบบนี้ โอกาสสูญเสียในการถ่ายภาพดีๆยิ่งยากเข้าไปใหญ่ อย่างเช่นอนาเป็นต้นค่ะ :pen102: :pen102:

ภาพหนึ่งภาพ แทนคำอีกหลายพันคำ.......

แม้ภาพจะไม่ค่อยคมชัด แต่เนื้อหาของภาพทำได้ดีครับ เห็นกิจกรรมของการจูง

เห็นเป้าหมายด้านหน้าที่เป็นเนินเขา มีต้นไม้ดอกสวยรออยู่

ถือว่าเป็นแนวแคนดิดไลฟ์ที่ทำได้ดีครับ

ฝนแสนห่า
29th August 2007, 10:31
อีกภาพค่ะ ขอบคุณคุณหมอล่วงหน้านะค่ะ

สมบูรณ์ครับ.....สีสัน องค์ประกอบภาพ และที่สำคัญคือ กิจกรรมที่ชัดเจน

เสาด้านซ้ายมือที่เป็นโฟร์กราวด์ดูจะเกะกะไปนิดหนึ่ง... ถ้าเลี่ยงได้จะดีมากครับ

มุมภาพเป็นมุมง่าย ๆ คืออาจจะก้มลงมาหน่อย แล้วถ่ายเลย....ถ้าลงทุนลงนอนกับพื้น ให้กล้องชิดพื้นมากที่สุด เก็บฉากหลังที่เป็นต้นไม้ที่มีฟอร์มสวยสวยเข้ามาด้วย และแบบจะลอยสูงเด่นขึ้น ก็จะดีขึ้นครับ

ฝนแสนห่า
29th August 2007, 10:36
ขอส่งการบ้านบ้างครับ

ความตั้งใจที่จะถ่ายทอดออกมาเป็นเรื่องราวอยู่ในระดับดีแล้วครับ

ถ้าเดินไปทางขวามืออีกนิดให้เห็นช่องที่พระยืนอยู่เป็นกรอบภาพสี่เหลี่ยม ด้านนอกคนเดินพลุกพล่าน น่าจะดีกว่ามั๊ยครับ

ฝนแสนห่า
29th August 2007, 10:38
ขอด้วยซักภาพครับคุณครู:pen145: :pen145: ส่งการบ้านๆ

เนื้อหาดีครับ กิจกรรมก็น่าจะส่งผลให้ภาพนี้สมบูรณ์ได้มากกว่านี้ แต่มุมภาพผมว่ายังง่ายไปครับ ลองมุมอื่นที่หลากหลายมากกว่านี้ดูอีกครับ (อย่าให้เหมือนมุมที่ตามองเห็นจนเป็นปกติทุกวัน แล้วจะทำให้ภาพเรา ต่าง จากคนอื่น)

ฝนแสนห่า
29th August 2007, 10:40
ส่งการบ้านด้วยคนครับ :pen116:

บังเอิญสายตาผ่านไปเห็นพระ(หรืออาจจะเป็นเณรก็ไม่รู้ครับ)
กำลังทำความสะอาดพระเครื่องอยู่ เลยได้กดมาหลายช็อตครับ :pen153:
วัดแสงเฉพาะจุด(-1/3)ที่บริเวณหน้าผากท่านครับ

เข้าใจเรื่องการวัดแสง ทำให้ภาพนี้ดูเด่นและมีพลัง เพราะถ้าวัดแสงแบบค่ากลางทั่วไป ภาพนี้จะขาดเรื่องแสงเงาไป

คงต้องเก็บมาหลายหลายอารมณ์และหลายๆๆๆช๊อตน่ะครับ จึงจะได้แอ๊คชั่นที่สมบูรณ์.....

kidakira
29th August 2007, 11:06
สีสันออกส้มแบบนี้ ส่วนตัวผม ผมชอบ เพราะเป็นอะไรที่ดูเป็นชีวิตจริง ๆ (บางคนอาจจะติเรื่องไวท์บาลานซ์)

โดยรวมภาพนี้ค่อนข้างสมบูรณ์ เห็นจุดที่ควรเน้นให้หยุดนิ่ง และมีความคมชัด ....ส่วนจุดที่มีการเคลื่อนไหวของคนก็ทำได้ดี ไม่มากไม่น้อยเกินไป ทำให้ภาพเด่นขึ้น(เปรียบเทียบกันและกัน) ทำให้เกิดมีความเคลื่อนไหวของกิจกรรมที่รู้สึกได้

เสียดายที่จับจังหวะของพ่อค้าสองคน หันหน้าไปคนละทาง และไม่เกิดกิจกรรมที่เกี่ยวกับการขาย เช่น กำลังยื่นสินค้า หรือกำลังทอนเงิน ทำนองนั้น

เป็นภาพที่มีเสน่ห์ครับ ดูแล้ว อยากลงไปเดินด้วยเลยครับ
เย้.. ผ่านแล้วววว.. ขอบคุณอาจารย์หมอมากๆเลยครับ.. จะพยายามตั้งใจเรียนต่อไปครับ.. แล้วถ่ายรูปสวยๆ ออกมาให้ได้เลยครับผม.. :pen135:

Thaiman
29th August 2007, 11:25
ความตั้งใจเยี่ยมจริง ๆ ครับ การจับจังหวะแทบไม่มีที่ติเลยครับ

ภาพนี้แสงเงาอาจจะไม่เด่น เพราะเป็นกิจกรรมในที่ร่ม สีสันของแบบถือว่าดี เพราะเป็นสีสดใส

มือที่ยื่นเข้ามาหยอดตังค์ในกล่อง ดูเป็นส่วนเกินไปบ้าง ถ้าขยับไปด้านขวามือของเรา ถ่ายให้เห็นคนยื่นเงินเข้ามาในเฟรมภาพสักบางส่วนก็จะทำให้ภาพนี้เนื้อหาสมบูรณ์ขึ้นมากครับ

ภาพแบบนี้ เวลาไปเจอในที่จริง บางทีต้องหายใจลึกลึก อย่าตื่นเต้น เพราะยิ่งตื่นเต้น เราจะขาดการสำรวจสิ่งรอบข้างที่เราจะเก็บเข้ามาในเฟรมภาพ มัวแต่ไปจรดจ่ออยู่กับตัวแบบ จนลืมสิ่งที่จะสร้างเรื่องราวให้เต็มครับ
โอ้! อาจารย์หมอมาตรวจการบ้านแล้ว ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำดีๆ
จะตั้งใจเรียนให้เก่งขึ้นให้ได้ครับ:pen153: :pen153:

Trio-P
29th August 2007, 12:35
ขอส่งด้วยคนค่ะ
รูปนี้ถ่ายที่ หลวงพระบาง คราวนี้ใช้อ้วนดำ 300D คู่ใจ
แสงช่วงเช้า น้อยมากๆ ต้อง push ISO ขึ้นไป 400
รอจังหวะให้ น้องเณร ท่านหันหน้ามา 1 องค์
จริงๆ ถ่ายไปหลายรูป แต่มีหันหน้ามา 2 องค์ มั่ง 3 องค์ มั่ง
ได้มาถูกใจ แค่รูปนี้แหละค่ะ

ขอคำแนะนำด้วย ค่ะ :pen103:

eosbonz
29th August 2007, 21:33
ความตั้งใจที่จะถ่ายทอดออกมาเป็นเรื่องราวอยู่ในระดับดีแล้วครับ

ถ้าเดินไปทางขวามืออีกนิดให้เห็นช่องที่พระยืนอยู่เป็นกรอบภาพสี่เหลี่ยม ด้านนอกคนเดินพลุกพล่าน น่าจะดีกว่ามั๊ยครับ

ขอบคุณครับ :pen116:

tasan
29th August 2007, 22:50
ขอบคุณพี่หมอฝนสำหรับคำแนะนำครับ :pen156:

ผมมีภาพแนววิถีชีวิตไม่มากนัก ไม่ค่อยกล้าเข้าไปขอเค้าถ่าย :pen146:

แต่รูปนี้ก็ไม่ได้ขอนะครับ ถ่ายกันซึ่งๆหน้าเลยเป็นงานบวชที่วัดแห่งหนึ่งที่สวนแตง สุพรรณบุรี

นาคต้องนั่งบนม้าเทียมให้เพื่อนๆขย่มโยก โดดไปโดดมาน่าสงสารครับ

ปล.คาเมรอนไม่ได้ไปครับเพราะว่ามีเวลาน้อย 80% มีชีวิตอยู่ในโรงแรมตลอดทั้งทริปเลยครับ
:pen102: :pen102: :pen102:

redeyes
30th August 2007, 00:52
ไม่รู้ จะใช่แนว life เหรอปล่าว รบกวน ด้วยนะครับ

http://images.lately.multiply.com/image/6/photos/14/orig/2/DSC_1246.jpg?et=1O1jvtDLCfmcXxVsxGjljw

CKs
30th August 2007, 20:15
ขอคำแนะนำอีกรูปครับพี่หมอฝน
ไม่ทราบว่าแบบนี้เข้าแนวไลฟ์ได้รึเปล่าครับ

billbew
31st August 2007, 20:29
มีประโยชน์อีกแล้วครับ

billbew
31st August 2007, 20:31
เอาด้วยดีก่า

oioh
1st September 2007, 06:25
โอ้ว..ขอแจมมั้งคับ ^ ^

ชีวิตยายบนเรือในตลาดน้ำครับป๋ม.. ^0^

บั้นปลายชีวิตของยายกับความสุขที่เหลืออยู่..

แก่ คงดีใจเนอะคับ ที่ได้เห็นผู้คนทุกวัย มาเที่ยว ^ ^

ถ่ายเกือบไม่ทัน ป้าเขาพายเร็วมากครับ..

แนะนำด้วยนะฮับ..^ ^

fixzy
2nd September 2007, 23:49
ขอลองส่งบ้างอ่ะครับ

lkunl
3rd September 2007, 18:31
ขอบคุณพี่ฝนแสนห่ามากครับ

ใจกล้า เนื้อหา ใจกล้า เนื้อหา ใจกล้า เนื้อหา ใจกล้า เนื้อหา ใจกล้า เนื้อหา ใจกล้า เนื้อหา :pen159:

Paradis
4th September 2007, 02:02
รบกวนพี่หมอฝนแสนห่าด้วยครับ
เอาภาพที่เคยโพสมาให้วิจารณ์ครับ ปกติไม่ค่อยได้ถ่ายภาพแนวนี้เท่าไร ภาพนี้ถ่ายที่ถนนคนเดิน เชียงใหม่ แนะนำได้เต็มที่เลยครับ

Dvb7-puket
4th September 2007, 20:22
งามหลายคร๊าบๆๆๆ

bhira
4th September 2007, 21:09
นักเรียนใหม่ มาสาย หาห้อง ป.1 ไม่เจอ ขอลงทะเบียนเรียน ป.8 ก่อนนะครับ ค่อยกลับไปเรียน ป.1 ซ้ำชั้น :pen108:

Tucky
4th September 2007, 22:28
เอาการบ้านมาส่งแย๊วงับ อาจารย์พี่หมอฝนฯ :pen156:

"อัมพวา"

ฝนแสนห่า
5th September 2007, 12:57
ขอส่งด้วยคนค่ะ
รูปนี้ถ่ายที่ หลวงพระบาง คราวนี้ใช้อ้วนดำ 300D คู่ใจ
แสงช่วงเช้า น้อยมากๆ ต้อง push ISO ขึ้นไป 400
รอจังหวะให้ น้องเณร ท่านหันหน้ามา 1 องค์
จริงๆ ถ่ายไปหลายรูป แต่มีหันหน้ามา 2 องค์ มั่ง 3 องค์ มั่ง
ได้มาถูกใจ แค่รูปนี้แหละค่ะ

ขอคำแนะนำด้วย ค่ะ :pen103:

เป็นภาพแนววิถีชีวิตที่ดีอีกภาพหนึ่งครับ ความตั้งใจ ความอดทนรอ การคิดว่าน่าจะได้ภาพเช่นไร ถือว่าเป็นสิ่งที่ดีมากแล้วครับ

การดึงเนื้อหาเข้ามาในเฟรมภาพยังทำได้ไม่ดีครับ คือแค่เห็นแถวของพระ เห็นพระหนึ่งองค์หันหน้ามา(ทำได้ดีในจุดนี้) แต่ไม่รู้ว่าพระกำลังจะทำอะไร แม้จะรู้อยู่ว่าต้องรับบิณฑบาตร แต่ตรงที่ไกลไกลทางด้านบนก็น่าจะมีกิจกรรมที่เกี่ยวกับการใส่บาตร เพื่อให้ภาพได้จบในเฟรมเดียว

เรื่องแสงอาจจะมีข้อจำกัด แต่ภาพแนวนี้ถ้ามาแสงเฉียงเข้ามาล่ะเยี่ยมเลยครับ

ฝนแสนห่า
5th September 2007, 13:01
ขอบคุณพี่หมอฝนสำหรับคำแนะนำครับ :pen156:

ผมมีภาพแนววิถีชีวิตไม่มากนัก ไม่ค่อยกล้าเข้าไปขอเค้าถ่าย :pen146:

แต่รูปนี้ก็ไม่ได้ขอนะครับ ถ่ายกันซึ่งๆหน้าเลยเป็นงานบวชที่วัดแห่งหนึ่งที่สวนแตง สุพรรณบุรี

นาคต้องนั่งบนม้าเทียมให้เพื่อนๆขย่มโยก โดดไปโดดมาน่าสงสารครับ

ปล.คาเมรอนไม่ได้ไปครับเพราะว่ามีเวลาน้อย 80% มีชีวิตอยู่ในโรงแรมตลอดทั้งทริปเลยครับ
:pen102: :pen102: :pen102:
เป็นแนวชีวิต บ่งบอกถึงความสนุกสนาน แต่ทาซานยังถ่ายทอดออกมาได้ไม่ครบครับ

การเลือกรูรับแสงที่กว้างมากไป ด้านหลังหลุดเกือบดูไม่ออกว่าทำอะไร(ถ้าไม่อ่าน) ทำให้ภาพกลายเป็นแนวพอทเทรดไป ถ้าใช้เลนส์ไวด์มาช่วย เก็บภาพให้เห็นถึงการแต่งกายของคนเข้าร่วมขบวนด้วยจะดีมากเลยครับ

ภาพนี้ผมว่ายังไม่แรงพอที่จะปรับเป็นขาวดำครับ

ฝนแสนห่า
5th September 2007, 13:06
ไม่รู้ จะใช่แนว life เหรอปล่าว รบกวน ด้วยนะครับ

http://images.lately.multiply.com/image/6/photos/14/orig/2/DSC_1246.jpg?et=1O1jvtDLCfmcXxVsxGjljw

เสียดายภาพนี้ครับ ความจริงแสงก็สวยมาก มีฉากหลังสีเข้มของโขดหินช่วยทำให้แบบเด่นได้

ภาพนี้เนื้อหาของภาพยังไม่ชัดเจนว่าจะสื่ออะไร ถ้าเดินไปในมุมที่ให้เห็นว่า นายแบบคนนี้เล็งกล้องไปที่ตรงจุดไหน ก็จะทำให้ภาพสมบูรณ์ขึ้นครับ

ถ้าเดินมาทางขวามืออีกสักสี่ห้าเมตร...ให้น้ำตกด้านหลังเข้ามาในเฟรมด้วยจะดีกว่ามั๊ยครับ เพราะพื้นที่ด้านขวามือ แม้จะมีกิ่งไม้สวย แต่ดูไปคนละโทนกับนายแบบและเนื้อหาโดยรวม

ฝนแสนห่า
5th September 2007, 13:10
ขอคำแนะนำอีกรูปครับพี่หมอฝน
ไม่ทราบว่าแบบนี้เข้าแนวไลฟ์ได้รึเปล่าครับ

สวยเลยล่ะครับ.....ความแข็งกับความเคลื่อนไหวดูนุ่มของเปลวไฟ สีขาวดำตัดกับสีเพลิงไฟ ทำให้ภาพนี้ดูน่าสนใจ เห็นกิจกรรม เห็นการเคลื่อนไหว

มีนิดเดียว...ผมว่ามุมมันบีบไปนิดหนึ่ง ถ้าเห็นหน้ากากของคนทำงานหลุดโฟกัสอยู่ทางด้านหลังด้านบน ผมว่าภาพนี้เป็นเรื่องเลยครับ

ฝนแสนห่า
5th September 2007, 13:13
เอาด้วยดีก่า

เป็นภาพที่มีเสน่ห์อีกภาพหนึ่งครับ ทั้งกิจกรรม ทั้งแสงเงา ท่าทีที่เป็นธรรมชาติสมจริงของคุณลุงทั้งสอง

ถ้าภาพนี้ถ่ายโดยการใช้เลนส์ไวด์มากกว่านี้ ให้เห็นสิ่งต่าง ๆ รอบรอบตัว ลองจินตนาการดูซิครับ ว่าภาพนี้จะดูมีเส่ห์เพิ่มขึ้นขนาดไหน

ฝนแสนห่า
5th September 2007, 13:15
โอ้ว..ขอแจมมั้งคับ ^ ^

ชีวิตยายบนเรือในตลาดน้ำครับป๋ม.. ^0^

บั้นปลายชีวิตของยายกับความสุขที่เหลืออยู่..

แก่ คงดีใจเนอะคับ ที่ได้เห็นผู้คนทุกวัย มาเที่ยว ^ ^

ถ่ายเกือบไม่ทัน ป้าเขาพายเร็วมากครับ..

แนะนำด้วยนะฮับ..^ ^

เนื้อหาจากการอ่าน ดูจะสมบูรณ์ครับ แต่เมื่อมาเพ่งในภาพ ผมเห็นแค่คุณยายนั่งนิ่ง ๆ บนเรือ

อยากเห็นมุมที่ไวด์มากกว่านี้ และจับจังหวะของไม้พายที่ลงกระแทกน้ำ อาจจะถ่ายหลาย ๆ ๆ ๆ ช๊อต เพื่อมาเลือกอีกทีทีหลังครับ

ฝนแสนห่า
5th September 2007, 13:18
ขอลองส่งบ้างอ่ะครับ

เนื้อหา การจัดองค์ประกอบภาพทำได้ดีแล้วครับ

จุดหนึ่งที่นักถ่ายภาพมักจะพลาดกันง่าย ๆ และบ่อยซ่ะด้วย

คือ การยืนถ่ายในมุมทีเรามองเห็น ทำให้กลายเป็นมุมที่สายตาคุ้นชิน

ภาพนี้ถ้าแค่นั่งลงถ่ายในระนาบกดที่เกือบขนานกับพื้น จะเก็บสิ่งที่น่าสนใจและเสริมเรื่องราวทางด้านหลังเข้ามามากขึ้น ที่สำคัญเป็นมุมที่สายตาไม่คุ้นชิน ส่งผลให้ภาพน่าสนใจมากขึ้นครับ

ฝนแสนห่า
5th September 2007, 13:22
รบกวนพี่หมอฝนแสนห่าด้วยครับ
เอาภาพที่เคยโพสมาให้วิจารณ์ครับ ปกติไม่ค่อยได้ถ่ายภาพแนวนี้เท่าไร ภาพนี้ถ่ายที่ถนนคนเดิน เชียงใหม่ แนะนำได้เต็มที่เลยครับ

ภาพนี้แทบจะไม่ต้อง ติ-ชม อะไรเลยครับ ครบทุกอย่าง ทั้งองค์ประกอบภาพที่ลงตัว ทั้งการกล้าที่จะตัดส่วนด้านบนของคนดูทิ้ง..ทำได้ดีครับ

ฝนแสนห่า
5th September 2007, 13:45
เอาการบ้านมาส่งแย๊วงับ อาจารย์พี่หมอฝนฯ :pen156:

"อัมพวา"

ต้องบอกว่า งามหลาย ๆ เลยครับภาพนี้ สมบูรณ์ครับ

คราวหน้า....ตื่นตีสี..ขับรถมุ่งอัมพวา ไปถึงหกโมงเช้า แสงสีทองอาบไล้คลองอัมพวาเป็นมลังมเลือง:pen103:

tasan
5th September 2007, 14:38
ขอบคุณพี่หมอฝนครับ

ต้องฝึกอีกเยอะแล้วเรา T_T

Tucky
5th September 2007, 15:48
ต้องบอกว่า งามหลาย ๆ เลยครับภาพนี้ สมบูรณ์ครับ

คราวหน้า....ตื่นตีสี..ขับรถมุ่งอัมพวา ไปถึงหกโมงเช้า แสงสีทองอาบไล้คลองอัมพวาเป็นมลังมเลือง:pen103:

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ ที่สละเวลามาคอยชี้แนะ ครับผม :pen153:

lokaApiwat
5th September 2007, 16:32
มาเข้าเรียนสายตามเคยครับ (สายไปหลายวันเลยแฮะ) ... ชอบพี่หมอก็ตรงที่ใจดี แวะเข้ามาให้ความรู้รุกกี้อย่างผมบ่อยๆ:pen116:

แหม ที่พี่บอกมาแต่ละอย่างน่ะเป๊ะ!! ปัญหาของผมทั้งนั้นเลย:pen167: ดังนั้นคำแนะนำเหล่านี้ช่วยผมได้อย่างมาก ถึงมากที่สุดแน่นอนเลยครับ

ปล.ชอบหลายรูปครับ ที่ม๊ากมากก็ 7 (น่ารักมากๆ) กับ 9 (สวยงามจริงๆ):pen157:

dortcoms
5th September 2007, 17:30
ขอส่งบ้างงับ ไม่รุ้ว่าจะเข้าแนวได้เปล่า ฮ่าๆ ฮ่า ๆ อยากส่งการบ้านของพี่หมอนานแล้ว ...:pen159: :pen159: :pen159: :pen159:

dortcoms
5th September 2007, 17:34
ขออีกรูปนะงับพี่หมอ... ฮ่า ฮ่า ฮ่า :pen159: :pen159: :pen159:

fixzy
5th September 2007, 22:03
ขอบคุณคุณหมอฝนครับ ที่ มาแนะนำอิ อิ

redeyes
6th September 2007, 01:47
ขอบคุณที่แนะนำ เป็นประโยชน์กับผมมากๆครับ

freedomofwing
6th September 2007, 19:27
ช่วยตรวจการบ้านของผมด้วยครับ

kung42
7th September 2007, 01:25
คุณหมอฝนจำเรื่องโบเก้ได้มั้ยครับ ที่คุยกันในชี้ชวนตอนที่ 6
คุณหมอบอกว่า มีการเอากระดาษดำแปะหน้าเลนส์
ยังมีบางพวกเอาเหรียญบาทแปะหน้าเลนส์ หรือ ฟิลเตอร์ด้วยครับ

ส่วนนี่ ผมขอส่งการบ้านนะครับ หัวข้อเรื่อง
- องค์ประกอบ จุดตัด 9 ช่อง
- เปิดหน้า
- เส้นทแยง (เดาว่าคุณหมอฝนคงบอกว่าเส้นยังไม่ชัด)
- ชัดลึกน้อย (ชัดตื้น)
- ฝากติเรื่องต่างๆ ในรูปด้วยครับ (สิงโตทะเลคอเกือบขาด อิอิ)

รบกวนด้วยครับผม

ขอค้างเรื่อง
- เส้นโค้ง
- PL (ยังไม่มี)
- ฟิลเตอร์สี (ไม่มีอีกล่ะ มีใน Photoshop อนุโลมให้ใช้ได้มั้ยครับ)
- สปีดช้า
- สปีดเร็ว
- ชัดลึกสูง
- Macro
- วิวทิวทัศน์
- ชีวิตผู้คน

http://images.kungphoto.multiply.com/image/6/photos/2/600x600/16/_MG_6442.jpg?et=w%2BX5R9uUbrCA%2Cmm%2CFToiLw

zykhol
7th September 2007, 14:40
สวัสดีครับอาจารย์หมอ หายไปนานนึกว่าสั่งปิดภาคเรียนไปแล้ว

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ ครับ ไปหาการบ้านมาส่งก่อนครับ

sevens
7th September 2007, 15:07
สวัสดีงามๆๆ ครับพี่หมอห่างหายไปนานเลยนะค้าบบบบ

เทอมกระผมมาเข้าสายไปหน่อย ฮ่า...เดี๋ยวหารูปแป็บนะค้าบเดี๋ยวมาแจม

sevens
7th September 2007, 21:02
มาแล้วค้าบอาจารย์หมอ...ไม่รู้จะไปหารูปมาจากไหนเพราะ:pen167: ช่วงนี้งดการกดชัดเตอร์มานานมาก :pen102:

:pen146: :pen145: :pen145: :pen145: :pen145: :pen145: :pen146:

เพราะต้องทำภาระกิจหลายอย่างให้สำเร็จลุล่วงไปก่อน :pen123:
เอาเท่าที่มีอาจารย์ตรวจเลยค้าบบบบ:pen146:

kung42
8th September 2007, 00:47
อีกรูปนึงด้วยครับ เรื่อง
- เส้นโค้ง
- เปิดหน้า

ที่ยังค้างก็
- PL
- ฟิลเตอร์สี
- สปีดช้า
- สปีดเร็ว
- ชัดลึกสูง
- Macro

http://i231.photobucket.com/albums/ee164/kung42/Untitled-1_FORWEB.jpg

armoo
10th September 2007, 22:48
ตามมาเข้าชั้นเรียนครับผม .. ขอบคุณครับ พี่หมอ

Paradis
12th September 2007, 01:59
ภาพนี้แทบจะไม่ต้อง ติ-ชม อะไรเลยครับ ครบทุกอย่าง ทั้งองค์ประกอบภาพที่ลงตัว ทั้งการกล้าที่จะตัดส่วนด้านบนของคนดูทิ้ง..ทำได้ดีครับ

ขอบคุณครับพี่หมอฝนแสนห่าที่ช่วยแบ่งเวลามาสอนน้องๆ รอเรียนบทต่อไปด้วยนะครับ

ฝนแสนห่า
19th September 2007, 08:24
ขอส่งบ้างงับ ไม่รุ้ว่าจะเข้าแนวได้เปล่า ฮ่าๆ ฮ่า ๆ อยากส่งการบ้านของพี่หมอนานแล้ว ...:pen159: :pen159: :pen159: :pen159:

แนวคิดของภาพ การวางตำแหน่งของผู้ชราทั้งสองที่ล้อกัน(คนหนึ่งนั่ง อีกคนหนึ่งนอน)ทำให้ภาพน่าสนใจมากขึ้น การเลือกใช้โทนขาวดำ ทำให้แนวไลฟ์ชัดเจนขึ้น

จุดอ่อนก็คงมีเรื่อง เนื้องานยังไม่ลงตัว รายละเอียดในส่วนมืดหายไป ในส่วนสว่างก็หายไป คอนทราสต์ที่จัดเกินไป ทำให้ภาพนี้ลดความสมบูรณ์ลงไปพอสมควร ภาพต่อไปถ้าเลี่ยงส่วนที่เป็นสีขาวสว่างโร่ไปได้ จะทำให้เราเห็นรายละเอียดในที่ร่มเงาได้มากขึ้นครับ

ฝนแสนห่า
19th September 2007, 08:31
ขออีกรูปนะงับพี่หมอ... ฮ่า ฮ่า ฮ่า :pen159: :pen159: :pen159:

ภาพนี้เห็นแล้วต้องนั่งอมยิ้ม

การสื่อถึงคนในภาพว่าเป็นใคร(ตาบอด) ทำอะไร(ทานไอสครีมแท่ง) แล้วสีหน้าที่บ่งบอกถึงความสุข ทำได้เยี่ยมมากครับ...แม้อยากให้เก็บภาพด้านขวามือที่เห็นตาชั่งน้ำหนักนิดนิด เข้ามาให้เต็มเต็ม

ภาพนี้มีการดึงคอนทราสต์เพิ่มขึ้นมามาก จนระดับโทนสูงไปนิดหนึ่ง รายละเอียดระหว่างโทนจึงหายไปด้วย

อยากให้ลองเอาหนังสือภาพขาวดำที่ไล่โทนสวยสวยมาศึกษาจะช่วยให้เข้าใจขึ้นเยอะครับ

(การไล่โทน เปรียบเหมือนบ้านหนึ่งสูงสามเมตร มีบันใด 15 ขั้น แต่บ้านข้าง ๆ สูงเท่ากัน แต่มีบันใดเพียง 5 ขั้น บ้านแรกจะมีขั้นบันใดถี่กว่า เหมือนเก็บรายละเอียดระหว่างทางเดินได้ดีกว่า ทำนองนั้น)

ฝนแสนห่า
19th September 2007, 08:37
ช่วยตรวจการบ้านของผมด้วยครับ

เป็นแนวภาพที่ลงตัวในตัวเองครับ

มีกิจกรรมว่ากำลังทำอะไรอยู่ ลักษณะของคอนทราสต์ ระหว่างการทำงานของคนที่ดูว่าเป็นงานหนัก กับ รูปร่างอ่อนช้อยของลายกนก ทำให้ภาพน่าสนใจมากขึ้น

สีอาจจะดูหม่นและแปลกไปนิดหนึ่ง หรือผู้ถ่ายตั้งใจให้ออกมาในแนวนี้

ภาพนี้ถ้าเลือกถ่ายในมุมสูงขึ้นไปอีกนิดหนึ่งให้เห็นลายกนกครบทุกส่วน เห็นมือที่เคลื่อนไหวนิดนิด น่าจะสมบูรณ์ครับ

ฝนแสนห่า
19th September 2007, 08:43
คุณหมอฝนจำเรื่องโบเก้ได้มั้ยครับ ที่คุยกันในชี้ชวนตอนที่ 6
คุณหมอบอกว่า มีการเอากระดาษดำแปะหน้าเลนส์
ยังมีบางพวกเอาเหรียญบาทแปะหน้าเลนส์ หรือ ฟิลเตอร์ด้วยครับ

ส่วนนี่ ผมขอส่งการบ้านนะครับ หัวข้อเรื่อง
- เปิดหน้า
- เส้นทแยง (เดาว่าคุณหมอฝนคงบอกว่าเส้นยังไม่ชัด)
- ชัดลึกน้อย (ชัดตื้น)
- ฝากติเรื่องต่างๆ ในรูปด้วยครับ (สิงโตทะเลคอเกือบขาด อิอิ)

รบกวนด้วยครับผม

ขอค้างเรื่อง
- เส้นโค้ง
- PL (ยังไม่มี)
- ฟิลเตอร์สี (ไม่มีอีกล่ะ มีใน Photoshop อนุโลมให้ใช้ได้มั้ยครับ)
- สปีดช้า
- สปีดเร็ว
- ชัดลึกสูง
- Macro

http://images.kungphoto.multiply.com/image/6/photos/2/600x600/16/_MG_6442.jpg?et=w%2BX5R9uUbrCA%2Cmm%2CFToiLw

ใครว่าเส้นทะแยงไม่ชัดครับ ภาพนี้จุดสนใจทั้งสองจุด คือ นก กับสิงโตทะเล อยู่ในแนวทะแยงครับ ผ่านทุกหัวข้อที่ส่งเข้ามาครับ

ผมดูภาพแล้วตั้งคำถามนิดเดียวว่า...สองตัวนี้มันกำลังมีสื่อสัมพันธ์อะไรกันในแง่ของชีวิตจริง ๆ เพราะไม่ค่อยได้เห็นบ่อยนัก...หรืออีกความหมายหนึ่ง ผู้ถ่ายต้องการสื่อถึงอะไรที่จับภาพนี้มานำเสนอ...เพราะนึกไม่ออกว่าสองตัวนี้กำลังจะทำอะไรกัน

ถ้าเป็นอีแร้งยืนข้างฝูงหมาป่าที่กำลังรุมกินซาก....แบบนี้ชัดเจนว่า สัตว์สองชนิดนี้สัมพันธ์กันในแง่ห่วงโซ่อาหาร

ไม่ทราบเข้าใจหรือเปล่าครับ

ฝนแสนห่า
19th September 2007, 08:46
มาแล้วค้าบอาจารย์หมอ...ไม่รู้จะไปหารูปมาจากไหนเพราะ:pen167: ช่วงนี้งดการกดชัดเตอร์มานานมาก :pen102:

:pen146: :pen145: :pen145: :pen145: :pen145: :pen145: :pen146:

เพราะต้องทำภาระกิจหลายอย่างให้สำเร็จลุล่วงไปก่อน :pen123:
เอาเท่าที่มีอาจารย์ตรวจเลยค้าบบบบ:pen146:

อันที่หนึ่ง.....แสงสวยมากครับ คงเป็นแสงเช้ามืด หรือไม่ก็แสงเย็นมากมาก...แสงโทนนี้ได้สีเขียวของต้นมะพร้าว ยิ่งเด่นมากเลยครับ

การจับจังหวะของกิจกรรมทำได้ดีครับ

การวางภาพแบบนี้ดูอึดอัดไปนิด(นิดเดียว) อยากเห็นต้นมะพร้าวแบบเต็ม ๆ อยากเห็นเปิดหน้าอีกนิดเดียว อยากเห็นแนวนอนเป็นรูปเส้นโค้งนิดนิดของสะพานให้ยาวขึ้นมาอีก ขยายภาพลงมาด้านล่างอีกนิด

ต้นมะพร้าวช่วยทำให้ภาพนี้มีคอนทราสต์ แดง-เขียว ที่ลงตัวมากครับ

ฝนแสนห่า
19th September 2007, 08:48
อีกรูปนึงด้วยครับ เรื่อง
- เส้นโค้ง
- เปิดหน้า

ที่ยังค้างก็
- PL
- ฟิลเตอร์สี
- สปีดช้า
- สปีดเร็ว
- ชัดลึกสูง
- Macro

http://i231.photobucket.com/albums/ee164/kung42/Untitled-1_FORWEB.jpg

เยี่ยมครับ......ถ้าเป็นสีธรรมชาติก็น่าจะเด่นน่ะครับภาพนี้

แนวภาพขาวดำ...ถ้าชอบ ต้องศึกษาอีกมากเลยครับ เพื่อคุมเรื่องโทนและคอนทราสต์ให้อยู่หมัด

chiradej
19th September 2007, 09:21
พึ่งมาเข้าเรียน ฝากตัวเป็นลูกศิษย์ด้วยคนนะครับ ผมไม่ค่อยถนัดถ่ายในแนวนี้เท่าไหร่.........คงต้องฝึกฝีมือมากๆๆแล้ว..............ให้ได้สักหนึ่งในสิบของอาจารย์หมอก็พอใจแล้ว.........ขอคำแนะนำด้วยครับ

ฝนแสนห่า
19th September 2007, 15:32
พึ่งมาเข้าเรียน ฝากตัวเป็นลูกศิษย์ด้วยคนนะครับ ผมไม่ค่อยถนัดถ่ายในแนวนี้เท่าไหร่.........คงต้องฝึกฝีมือมากๆๆแล้ว..............ให้ได้สักหนึ่งในสิบของอาจารย์หมอก็พอใจแล้ว.........ขอคำแนะนำด้วยครับ

คุณภาพไฟล์ยังไม่ดีเลยครับ ไม่ทราบตอนถ่ายตั้งค่าอย่างไร ตอนโปรเซสภาพทำอย่างไรบ้าง ...บอกมาอีกทีน่ะครับ เผื่อผิดพลาดตรงจุดไหนจะได้แก้ไข

กิจกรรมที่เด็กนางแบบคนนี้ทำ ดูเหมือนชัดเจนว่านั่งดูดน้ำจากแก้ว แต่คนดูภาพอาจจะตั้งคำถามต่อว่า เด็กคนนี้กำลังทำอะไรอย่างอื่นจึงดูมอมแมม มีเศษทรายติดตามร่างกาย ดูเปียกด้วย ...คืออยากรู้ต่อว่า ถ่ายขณะที่เด็กกำลังทำอะไรอยู่ การเสนอภาพแนวไลฟ์เราต้องตอบคำถามเหล่านี้ได้ด้วย(หรือจะตัดส่วนทิ้งไว้ให้คนดูนำไปคิดเอง...แต่ต้องเป็นภาพที่มีเนื้อหาอย่างอื่นเข้ามาช่วยบ้าง)

Otakesang
19th September 2007, 22:53
ส่งด้วยคนคับพี่หมอ หาความรู้กับเขามั่ง:pen145: :pen145:

Otakesang
19th September 2007, 23:03
สองภาพเลยแล้วกันนะครับ พี่หมอ:pen145: :pen145:

kung42
20th September 2007, 03:03
ใครว่าเส้นทะแยงไม่ชัดครับ ภาพนี้จุดสนใจทั้งสองจุด คือ นก กับสิงโตทะเล อยู่ในแนวทะแยงครับ ผ่านทุกหัวข้อที่ส่งเข้ามาครับ

ผมดูภาพแล้วตั้งคำถามนิดเดียวว่า...สองตัวนี้มันกำลังมีสื่อสัมพันธ์อะไรกันในแง่ของชีวิตจริง ๆ เพราะไม่ค่อยได้เห็นบ่อยนัก...หรืออีกความหมายหนึ่ง ผู้ถ่ายต้องการสื่อถึงอะไรที่จับภาพนี้มานำเสนอ...เพราะนึกไม่ออกว่าสองตัวนี้กำลังจะทำอะไรกัน

ถ้าเป็นอีแร้งยืนข้างฝูงหมาป่าที่กำลังรุมกินซาก....แบบนี้ชัดเจนว่า สัตว์สองชนิดนี้สัมพันธ์กันในแง่ห่วงโซ่อาหาร

ไม่ทราบเข้าใจหรือเปล่าครับ

รูปสิงโตทะเล กับ นกนางนวลนะครับ

คือ เป็นหนึ่งในรูปชุดที่ผมไปเที่ยวมาที่ Fisherman's Wharf ครับ และสัตว์ที่อยู่ริมทะเลประจำอยู่แล้ว คือ นกนางนวล ส่วนสิงโตทะเลนั้น จะมาอาบแดดช่วงฤดูร้อนครับ ตอนถ่ายอยากให้เห็นว่า สัตว์ทั้ง 2 ชนิดนี้ เป็นสัตว์ประจำที่นี่ และมุมนี้เป็นมุมี่ทั้ง 2 ตัว อยู่ด้วยกันแบบใกล้ๆ พอดีครับ

รบกวนถามเพิ่มครับ ลายไม้บนพื้น ถือเป็นเส้นทะแยงมั้ยครับ

แก้ไข: ตัวอย่างหมาป่าและอีแร้ง เข้าใจครับผม

ฝนแสนห่า
20th September 2007, 07:55
ส่งด้วยคนคับพี่หมอ หาความรู้กับเขามั่ง:pen145: :pen145:

เห็นภาพนี้แล้วเสียดายครับ.....เสียดายเนื้อหาด้านล่าง 1 ซม.ที่โดนตัดทิ้งไป เนื้อหาเลยขาดไป(ในจุดที่สำคัญที่สุดของภาพด้วย)

ตัดด้านบนยังดีกว่าเลยครับ.......

ส่วนอื่นลงตัวหมดแล้วครับ ทั้งสีสัน ทั้งองค์ประกอบ คุณภาพของไฟล์.....

ฝนแสนห่า
20th September 2007, 08:03
สองภาพเลยแล้วกันนะครับ พี่หมอ:pen145: :pen145:

ภาพนี้น่าสนใจและลงตัวกว่าภาพที่แล้ว เห็นกิจกรรมชัดเจนมาก ดอกไฟที่บันทึกมาได้ช่วยทำให้ภาพมีการเคลื่อนไหว

องค์ประกอบลงตัวครับ.....

ฝนแสนห่า
20th September 2007, 08:05
รูปสิงโตทะเล กับ นกนางนวลนะครับ

รบกวนถามเพิ่มครับ ลายไม้บนพื้น ถือเป็นเส้นทะแยงมั้ยครับ

ถือเป็นเส้นทะแยงแบบมองเห็นได้ครับ

แต่เส้นทะแยงที่ลากจากตาของนกไปสู่ตาของสิงโตทะเล เป็นเส้นที่ชัดเจนกว่าครับ ถึงแม้จะมองไม่เห็นก็ตาม(แต่เห็นด้วยความรู้สึกครับ)

MikeSing
20th September 2007, 18:20
ฝากตัวด้วยคับ อ่านแล้วได้ความรู้จิงๆเลย
ชอบ5*6*9 คุณฝนแสนห่าภาพสวยเหมาะจิงๆสำหรับเปงอาจาร์ย...

lingsmae
20th September 2007, 21:14
แอบเข้ามาจด(จำ)ความรู้ไปเยอะเลยค่ะ แต่ไม่รู้ว่าเวลาถ่ายจริงจะทำได้ตามที่ท่านอาจารย์แนะนำหรือเปล่า หนูชอบภาพแนวนี้และอยากทำให้ได้สวยๆบ้างน่ะค่ะ แต่เพิ่งเริ่มถ่าย จะพยายามให้มากขึ้นค่ะ

nikimaroo
3rd October 2007, 01:01
ตามมาส่งงานเรื่องชีวิตผู้คนครับ

http://i132.photobucket.com/albums/q37/nikimaroo/Ziggamza/PP101-10-07.jpg

ส่วนตอนแรกๆจะพยายามส่งให้หมดนะครับ

adsalute
22nd October 2007, 12:36
ติดตามมานานแล้วครับ ขอฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยคนครับ ขอฝากตัวช่วยติชมด้วยครับรูปแรกครับ เพิ่งหัดถ่ายใหม่ครับ

adsalute
22nd October 2007, 12:47
รูปที่สอง เผื่อรูปแรกไม่ผ่านครับ

chiradej
4th November 2007, 09:14
ต้องขอโทษอาจารย์หมอด้วยครับที่หายไปนานพอดีงานยุ่งครับด้วยครับ อาจจะเป็นเพระขนาดไฟล์ที่ผมถ่ายจะมีขนาดใหญ่ทุกครั้งที่โพสลงที่นี่มักจะมีความละเอียดเปลี่ยนไปเยอะครับ คราวนี้ขอแกตัวใหม่ส่งการบ้านให้อาจารย์ช่วยแนะนำด้วยครับ

w_prakrit
8th November 2007, 09:47
หลานสาวผมเอง ภาพนี้ถ่ายมาเป็นขาวดำเลยครับ ทำอะไรไม่ได้ ไส่ red นิด yellow หน่อย อยากให้ดูเป็นภาพเก่าๆ ถ่ายเองก็ชอบ แต่ให้พี่หมดฝนตำหนิดีกว่า เพื่อการพัฒนา

fixzy
12th November 2007, 22:13
*-* อิอิ

ขออีกรอบ ยังตรวจอยู่รึป่าวน้า

ongphoto
15th November 2007, 09:04
:pen156:
ส่งการบ้านครับ

ar_be_ba
15th November 2007, 10:16
ขอลองส่งสัก 2 ภาพ พี่หมอสั่งสอนได้เต็มที่คับ:pen156:

ถ่ายที่กรุงปักกิ่ง คับ:pen127:

beaw1997
19th December 2007, 14:39

สายหนังกะติ๊กจะขาดไม๊นั่น :pen152:

miniboat
26th December 2007, 13:06
อย่างงี้พอไหวป่ะคับ หัดถ่ายมาไม่ถึงเดือนเศษ กำลังล้มลุกคลุกคลาน
ภาพนี้ถ่ายที่งานสอยดาวคับ ไปนั่งรอตั้งนาน อยากได้ภาพที่รู้สึกได้ถึงของอารมณ์เด็กๆ แบบว่าจะเอาอันนั้นอ่า..แล้วก็มาลุ้นว่าเราจะได้ของอะไร
นึกถึงตอนตัวเองสมัยเด็กๆเลยคับ
....แต่...พอผมมาดูถาพอีกที่รู้สึกแม่งๆเหมือนขาดๆเกินไงก็ไม่รุ้
ยังไง ช่วยติชมหน่อยนะคับ:pen145:

chanclub
31st December 2007, 03:00
อยากเอาภาพมาลงครับ
สักวันจะต้องเอามาให้ได้

Thanpong
5th January 2008, 16:36
เพิ่งใช้กล้อง DSLR ครับ ลองถ่ายมาโครดู พอดีไปเที่ยวที่ ปายมาครับ เจ้า spider ตัวนี้ มาอยู่หน้าบ้านที่พักพอดี เลยถ่ายไว้ครับ ขอคำวิจารณ์ด้วยครับ
ขอบคุณ ผู้ที่ได้วิจารณ์ไว้ล่วงหน้าด้วยครับ:pen156: http://www.pixpros.net/forums/images/smilies/pen1_56.gif

man_f7
7th January 2008, 16:17
หวัดดีครับพี่หมอ(เห็นเขาเรียกกัน)
ชอบภาพชาวนากำลังหว่านยาฆ่าหอยครับ
ดูแล้วเขามุ่งมั่นดี และภาพแต่ละภาพก้อบอกอารมณ์
ในตัวของมันได้ดีมากครับ
ขอบคุณนะครับที่นำมาให้ชม

tintinclub
9th January 2008, 13:40
สวัสดี อ. พี่หมอครับ พึ่งเป็นสมาชิกใหม่แต่จริง ๆ แอบอ่านมานานแล้วตั้งแต่ยังไม่ได้เริ่มหัดถ่ายภาพเลยครับ

ผมอยากนำ link ไปแปะไว้เวปอื่นด้วยน่ะครับ เพื่อเป็นวิทยาทานแก่มือใหม่ที่จะก้าวเข้ามาในสังคมถ่ายภาพครับ ไม่ทราบว่า อ. พี่หมอ จะอนุญาตหรือไม่ครับผม ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

Bouquet
9th January 2008, 18:26
มือใหม่ค่ะ อ่านมาตั้งแต่บทที่1 แอบเก็บความรู้ก่อนค่ะ เดี๋ยวจะไปถอยกล้องแล้วไปเรียนกับ pixpro ด้วยจ้า :penflag:
ขอคำชี้แนะด้วยค่ะ โพสรูปครั้งแรก :pen153:

bobby's
12th January 2008, 14:13
ขอบคุณที่ทำให้ผมได้มีประโยชน์มากครับ:pen153:
ถ้าส่งการบ้านตอนที่ 8 แต่ถ้าไม่ต้องส่งกับตอนที่1-7 ได้ป่าวครับ:pen110:
เด๋วจะหาภาพส่งการบ้านนะครับ:pen145:

bobby's
13th January 2008, 18:13
ส่งการบ้านด้วยครับ
ภาพนี้ถ่ายที่หน้าต่างของวัดบ้านอ่าง จ.จันทบุรี
ใช้กล้อง 30D +17-40
process = Channel Mixer + USM
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

9Raw
15th January 2008, 21:12
สวัสดีครับ ผมรุ้กกี้ตัวจริง ของแท้ ประกันศูนย์เลยครับ ฮาาา.. ยังไม่มีภาพมาให้พี่หมอตินะครับ กำลังอยู่ในช่วงเก็บเกี่ยวครับ
ชอบภาพลุงไล่วัวมากเลยครับ ทำให้นึกถึงตอนอยู่บ้านนอก (ไม่ใช่เด็กเลี้ยงวัวนะครับ แต่ก็เห็นวิถีชีวิตชาวบ้านอยู่ทุกวัน) ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ PSU เหมือนกันครับ

lpvrm
16th January 2008, 09:42

ไม่ได้เข้ามานานมากเหมือนกัน ขอส่งการบ้านด้วยครับ งับๆๆๆ

jittwat
16th January 2008, 13:13
มาส่งการบ้าน ครับ รบกวนด้วยน่ะครับ

begle
17th January 2008, 22:43
มาใหม่ครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ

ชอบถ่ายแนวนี้เหมือนกันครับ มันได้อารมณ์ธรรมชาติดี

ปรับสีเป็นขาวดำ กับย่ออย่างเดียวครับ

lulu
21st January 2008, 19:45
นักเรียนใหม่ ขอส่งการบ้านด้วยคนครับ

ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

powergurn
27th January 2008, 01:46
มีแต่ความรู้ ดีๆทั้งนั้นเลยค่ะ

พึ่งเป็นสมาชิคได้ไม่นาน

เคยถ่ายรุปประปราย เพราะไม่รุ้ วิชา

แต่ตอนนี้ได้รู้แล้ว แต่ก็ยังไม่มีกล้องดีๆ อิอิ

เพราะนู๋เรียนอยุ่ค่ะ

ตอนนี้เก็บตังค์ซื้อกล้องดีๆสักตัว อยู่ พร้อมกับ
เก็บเกี่ยวความรู้จากพวกพี่ๆให้มากที่สุดค่ะ อิอิ

วันไหน นู๋ได้กล้องจะเอาความรู้ที่ได้จากพี่ๆไปใช้ประโยชน์ให้มากที่สุดเลยค่ะ

ขอบคุณพี่ๆมากค่ะ รัก pixpros ที่ซู๊ด...

taey2499
30th January 2008, 09:16
ส่งการบ้านตอนนี้คงยังไม่สายนะครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

dclub
12th February 2008, 11:28
เป็นพระคุณเช่นเคยครับ
ติดตามผลงานมาจนถึง 7 แล้วก็ข้ามมา 13 เลย อิ อิ
โชคดีจริง ๆ ที่มีพี่หมอ(เห็นเค้าเรียกกัน) มาเขียนบทความให้อ่าน
ฟรี ๆ ไม่ต้องหาหนังสือจากที่ไหน..:pen102: :ซึ้งจริง ๆ ครับ

Rotten
12th February 2008, 16:32
รูปสวยมากคับ

KCJ
20th February 2008, 12:59
เทคนิคเล็กๆที่หลายๆคนมองข้าม (รวมผมด้วย อิ..อิ )
ขอบคุณมากครับ :pen103:

behindlens
22nd February 2008, 10:21
ขอส่งด้วยนะครับสมาชิกใหม่เหมือนกัล

ไม่ทราบว่าภาพแบบนี้จะเป็นภาพแนว life ได้หรือเปล่า

รบกวนตรวจให้ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

behindlens
22nd February 2008, 10:27
ขออีกรูปนะครับเป็นวิธีชีวิตของคนลาวครับ

lookball
28th February 2008, 11:12
สวัสดีครับพี่หมอ ชอบบทความพี่มากเลยครับเหมาะสำหรับมือใหม่ความรู้น้อยๆอย่างผม เพิ่งสมัครสมาชิกเมื่อวานเอง ขอร่วมสนุกด้วยคนนะครับ

ภาพนี้ถ่ายเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านที่วัดพระธาตุฯ จ.เพชรบุรี ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ:pen156:

toy fhoto
1st March 2008, 13:27
จะรอชมผลงานชิ้นต่อไปนะครับ

zenithphoto
4th March 2008, 17:10
สุดยอดมากๆๆๆครับ ข้าน้อยขอคาระครับ (เพราะ คาระวะ ไม่สุภาพตรงคำว่า วะ ครับ เลยเปลี่ยนเป็นครับดีก่า)

2wenty5
4th March 2008, 17:20
แนะนำด้วยน่ะครับ หลังจากแอบติดตามมานาน เพิ่งส่งครั้งแรกครับ

2wenty5
4th March 2008, 17:21
แนบรูปยังงัยอ่ะ

2wenty5
4th March 2008, 17:32
ลองดูอีกครั้ง

2wenty5
4th March 2008, 17:33
ขออีกรูป แนะนำด้วยน่ะครับ

2wenty5
4th March 2008, 17:35
:pen159: :pen116:

2wenty5
4th March 2008, 17:51
ขอโทษ 2 รูปที่ส่งไปผิดแนวทาง ส่งมาใหม่ครับเป็นรูปคุณยายกำลังเดินเข้าวัดตอนเช้า

directjho3d
8th April 2008, 15:04
ด้วยความเคารพ ... ไม่ช้าไปนะครับหากจะส่งการบ้าน
ด้วยความขอบคุณ ... หาก ... อาจารณ์จะว่างเค้ามาตรวจ

114405

similan_pu_nga
23rd April 2008, 18:14
ได้ความรู้ดีดีอีกแล้วครับ

umijung-zaza@hotmail.com
25th April 2008, 12:37
ชอบภาพ 4,5,6,8,9 มากจังเลย ได้บรรยากาศ และกลิ่นไอชาวชนบทมากเลยค่ะ ภาพคมชัดทุกรูป

beeruii
26th April 2008, 12:45
อ่านมาตั้งแต่ บทที่ 1 ขอบคุณ พี่หมอฝน และทุกๆท่านที่มาแบ่งปันความรู้ และประสบการณ์ ครับ

ขอบคุณคร๊าบบบ

jand777
12th May 2008, 11:52
มาเรียนสายตามเคยครับ คุณครู

kimmiboi
22nd July 2008, 10:55
ส่งการบ้าน
อย่างนี้พอได้ป่ะคับบบบ
อยู่ตลาดน้ำ

mozkilto
23rd July 2008, 14:03
มาเรียน และ ลอก การบ้าน ตามเคย อิอิ

moo-piing
6th October 2008, 21:31
ขอบคุณมากค๊่าบบพี่หมอ(เหนเค้าเรียกกันอ่ะ)

BeEmyself
12th October 2008, 19:28
เพิ่งหัดถ่ายอะค่ะ ลองส่งการบ้านดูนะคะ
อันนี้ไปดูแข่งฟุตบอล แล้วเห็นลูกๆของนักกีฬาเค้าเล่นกัน
ท่าทางสนุกกันใหญ่ เลยกดมา คิดถึงตอนเด็กๆจัง

http://pic90.picturetrail.com/VOL2335/11516422/20414747/338356611.jpg

Kim Dong Jae
13th October 2008, 20:39
เห็นแล้วคิดถึงบ้านอะก๊าบ ฮึฮึ..(>_^)..

surawit
19th October 2008, 14:49
สไตล์ที่ผมชอบเลยครับ แต่ก็ยังเขินๆเวลาถ่าย เพราะมือใหม่มากๆครับ ขอบคุณสำหรับบทความที่ยอดเยี่ยม

anwa
11th January 2009, 10:28
:pen145:สาระทั้งนั้น รีบจดเร็ว

sweetjinkz
24th February 2009, 15:12
:pen166:
แอบอ่านมานาน อาจจะนานไปแล้วนะครับกระทู้นี้ แต่ขอเอาภาพลงบ้าง ยังไงก็ติชมกันได้ตามสะดวกนะครับ

ซิว อ้าว
24th February 2009, 21:35
มาส่งการบ้านครับ:pen167:

ead
23rd March 2009, 15:10
ขอบคุณครับ ท่าน...อาจารย์

evil_beau
24th March 2009, 17:30
:pen116:เข้ามาเรียนด้วยคนค่ะ ส่งการบ้าน
ขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ

tOnNaJa
12th May 2009, 18:46
ขอบคุณสำหรับตอนที่ 8 ครับ ภาพสวยๆเยอะเลย

ACornIIS
27th May 2009, 09:21
ได้ความรู้ใหม่ๆเยอะเลย ขอบคุณนะครับ

NIKKOR
14th July 2009, 16:51
ขอลองมั่งนะครับ หลังจากที่เริ่มอ่านตั้งแต่ บทที่ 1 มา แต่ว่าภาพของ บทนี้ค่อนข้างจะเยอะหน่อย

aobaob
22nd July 2009, 12:47
ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ

cleanness
28th July 2009, 20:28
ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ดีๆ

super-mario
31st October 2009, 15:02
ขอบคุณครับบ

mahnow
18th December 2009, 10:27
ขอบคุณมากครับ

ww.2226
18th December 2009, 11:53
ขอบพระคุณครับ

Armykung
16th January 2010, 17:26
ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ ที่คุณพี่หมอ ให้เป็นประโยชน์ มากครับ :pen153:

I kaew'z
24th January 2010, 19:25
ส่งการบ้านคะ....ภาพชัดลึก.
ถูกต้องมั้ยอะคะ:pen110:

zagphoto
17th February 2010, 17:33
#4 ครับ 'หยุด'

หางดาบ
21st February 2010, 23:35
ขอบคุณครับ มาขอความรู้ครับ

since_1978
8th March 2010, 04:10
ตาม ติด ครอส นี้ ครับ

almostlove13
12th April 2010, 09:39
:pen103:ขอบคุณครับ บทที่ 13 แล้ว:pen103:

gunn
10th May 2010, 16:27
ขอบคุณครับ
แนวนี้ยังไม่ค่อยได้ถ่าย ไว้จะลองดูครับ:pen103:

wasonh
18th May 2010, 14:51
แนวนี้เป็นเหมือนยาขมสำหรับผมเลยครับ

Fofoto
23rd June 2010, 16:12
โดนทุกภาพ ครับ

Kris158
4th July 2010, 21:22
http://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash2/hs073.ash2/36985_135375253152847_100000411195310_266194_6873622_n.jpg
เพิ่งหัดถ่ายไม่ถึงเดือน ใช้ Av mode

PHI
27th September 2010, 20:20
มาเข้าห้องเรียนด้วยคนครับ

tanawat26
6th October 2010, 00:41
ผมก็ชอบถ่าย life ครับ

nuinoi
6th October 2010, 08:06
จังหวะสวยทุกใบเลยครับ

ohm8
12th October 2010, 13:09
ขอบคุณครับ

rubber005
24th October 2010, 23:27
เพิ่งโพสครั้งแรก เพิ่งซื้อกล้องมาเองครับ ขอฝากตัวเป็นลูกศิษย์ด้วยนะครับอาจารย์หมอ

Mr.Benz
27th October 2010, 16:33
รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

Mr.Benz
27th October 2010, 16:34
ภาพนี้พึ่งถ่ายมาเมื่อช่วงวันหยุด ในงานกฐินครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

mae
3rd November 2010, 13:05

insnusui
4th January 2011, 15:21
เพิ่งรู้ว่าการถ่ายรูป ยากกกกกกกกกกกกกกกก...มากกกกกกกกกกกกกกกก... แต่จะพยายาม เพราะว่าชอบ

Ebonite
20th January 2011, 15:14
พยายามฝึกฝนอยู่ ขอบคุณเพื่อนๆที่มาแบ่งปันกันครับ ขอบคุณพี่หมอที่มาให้ความรู้ดีๆครับ

nplukmoo
1st February 2011, 19:29
สวยงามดีครับ

Aonkung
15th February 2011, 16:06
บางครั้งภาพชีวิตผู้คนก็ได้มาแบบ ครั้งเดียวในชีวิต

อย่างภาพนี้...กำลังเล็งแถวของพระและเด็กวัด มีลูกหมา(วัด)โผล่มาจากที่ไหนไม่รู้ มาเข้ากล้องด้วย ผมกดได้แค่สองแช๊ะ ลูกหมาก็วิ่งแตกแถวออกมาเสียแล้ว

เป็นภาพที่ผมชอบมากอีกภาพหนึ่งครับ

พี่หมอ คุ้นๆรูปนี้ที่วัดท่าแพป่าวพี่

BenbeN
23rd March 2011, 15:15
ขอบคุณพี่หมอ ที่ให้ความรู้ครับ

BOTTOM
5th May 2011, 18:21

1boon
7th May 2011, 02:52
เข้าห้องเรียนด้วยคน ขอบคุณมากครับ

cileca1
31st May 2011, 16:08
ส่งการบ้าน ชีวิต ผู้คนครับ ผมเห็นชาวต่างชาติเค้าเก็บภาพสวย ๆ ริมชายหาดยามเย็น ก้เลยเก็บภาพชาวต่างชาติเก็บภาพ 555เก็บภาพซ้อนเก็บภาพครับ

~ลูกขลุบ~
4th June 2011, 11:19
ภาพนี้เก็บมาจากเวียกนามครับ ปรกติชอบแนวนี้เหมือนกันแต่มือยังใหม่ครับ ช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ

poringpang
10th June 2011, 02:24
เทคนิคเยอะจริงๆครับ เพราะผมก็ชอบถ่ายแนวนี้เหมือนกัน แต่ชอบโทนหม่นๆหน่อย

anan01966
12th June 2011, 13:35
:pen6:เก็บอีก

iskywalker
22nd July 2011, 07:22
ส่งการบ้านครัยบทที่ 13 ชีวิต ผู้คน

https://lh5.googleusercontent.com/-Fr8VdNXtwcc/TijCmSVrspI/AAAAAAAAAVU/omXBl3MN5Hs/s800/IMG_2494.JPG

anan01966
30th July 2011, 14:29
:pen157::pen157::pen157:

supojmon
27th September 2011, 12:52
มาเก็บความรู้คร้าาาบ

sitter
6th October 2011, 13:26
ภาพชีวิตช่างน่าสนใจซะจริงๆ เห็นแล้วอยากออกไปเก็บภาพบ้างจัง

burapapath
11th November 2011, 13:48
ขอบคุณครับ ตามมาเก็บความรู้ครับ แนวนี้น่าสนใจดีเหมือนกัน

puremaiz
21st August 2012, 21:40
ว๊าว ภาพสวยมากๆ ๆๆ