PDA

View Full Version : ถามเรื่องการถ่ายภาพกับเส้นขอบฟ้าครับ

kung42
6th September 2007, 02:34
กำลังสงสัย แต่ไม่ค่อยมีคนมาอ่านห้องนี้เลย :pen6:

คำถามคือว่า การถ่ายรูป ปกติเราจะระวังกัน ไม่ให้เส้นขอบฟ้าเอียง

ก็เลยสงสัยว่า มันจะเอียงไม่ได้เลยเหรอครับ มีกรณีไหนบ้างที่เอียงได้ แล้วถ้าเป็นการถ่ายที่ไม่มีเส้นขอบฟ้าหรือมองไม่เห็นล่ะครับ เช่น มุมกดลงพื้น มุมเสยขึ้นฟ้า หรือการถ่ายในร่ม เราต้องมีหลักเลือก/ระวัง ยังไงครับ :pen120:

staghead
6th September 2007, 05:10
เออ ถ้าอยากได้หลักการก็คงต้องรอคนอื่นต่อๆไปนะครับ

ส่วนตัว จริงๆ ถ่ายมาแบบไหนก็ได้ ที่เรามองเห็นว่า "สวย" อะครับ ย้ำนะครับ ไม่ใช่ที่เราชอบ แต่แบบดูแล้วสวยเลย ^^

dust
6th September 2007, 10:25
ส่วนใหญ่มันไม่มีเหตุผล ที่จะทำให้เอียง

แต่ว่า ถ้าจัดองค์ประกอบออกมาแล้ว ปรากฎว่า เอียงแล้วสวย
ก็ไม่มีเหตุผล ที่จะทำให้ไม่เอียงนะจ๊ะ

kanatex
6th September 2007, 10:32
จะถ่ายเอียงเมื่อต้องการให้คนดูเสียสมดุลย์ รู้สึกตื่นเต้น หรือรู้สึกว่าอยากจะให้เอียง

แต่ถ้าต้องการจะถ่ายให้ตรงแต่มันออกมาเอียงก็ต้องยอมรับตัวเองว่ารักษาระนาบไม่ดี

หลายคนไม่มีมุกไม่รู้ว่าจะถ่ายยังงัยให้ภาพน่าสนใจเลยเอียงกล้อง หวังว่าจะทำให้ภาพดีขึ้นซึ่งไม่ใช่ จะเอียงต้องมีเจตนาจะสื่อสารว่า ภาพนั้นเราต้องการสื่อว่า คนที่อยู่ตรงนั้น รู้สึกว่า เอียงเลยถ่ายทอดความรู้สึกตรงนั้นออกมา เช่น เรือโคลงเลยถ่ายทอดความรู้สึกโคลงเคลง หรือ วิ่งอยู่อยากถ่ายทอดอารมณ์ของการเคลื่อนไหว ไม่ใช่ เอียงให้มันเท่

คุณเท่านั้นที่รู้ดีว่าคุณเอียงกล้องทำไม ?

รูปที่ดูแล้วไม่ควรเอียงก็ไม่ควรเอียง รูปที่ควรเอียงก็ควรเอียงแค่นั้นเอง

outschool
6th September 2007, 10:54
เพิ่มเติมนะครับ.....
...ปรกติผมว่าคนที่ถ่ายภาพให้มีเส้นขอบฟ้าไม่ว่าจะเป็นพื้นดินหรือทะเล ส่วนใหญ่จะเป็นการถ่ายภาพทิวทัศน์เพื่อมุ่งเน้นสื่ออารมณ์ให้ผู้ชมเห็นถึงความหนักแน่นมั่นคง ราบเรียบ ซึ่งในกรณีนี้ เส้นตรงแนวราบ(เส้นขอบฟ้า)ก็จะสื่อในเรื่องราวนี้ได้ชัดเจนที่สุด...
...สำหรับเส้นเฉียง หรือทแยง จะให้ความรู้สึกเคลื่อนไหว ซึ่งถ้านำมาใช้ในการถ่ายภาพทิวทัศน์ ผมว่ามันก็คงจะผิดวัตถุประสงค์ (ยกเว้นการใช้เส้นนำสายตา).....

...ส่วนอื่นๆ ตามข้างบนเลยครับ.....

staghead
6th September 2007, 23:03
เข้ามาตามเก็บความรู้ดีๆ
กระทู้แบบนี้ น่าจะมีเยอะๆ ^^

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ และคนเข้ามาตอบครับ ^^

kung42
6th September 2007, 23:22
ขอบคุณมากๆ เลยครับผม
คำขอบคุณสั้นๆ เทียบกับสาระยาวๆ ไม่ได้เลย กวิ้นปลื้ม

goodsatan
26th September 2007, 21:12
ฟ้าเอียงๆ ก้อทำให้ภาพแปลกตาไปนะครับ

:pen103: