PDA

View Full Version : รบกวนถามเกี่ยวกับการอุปกรณ์และการเซ็ตเพื่อถ่ายภาพตัวอย่างวัตถุดิบ

Zantha
7th September 2007, 12:08
รบกวนถามเกี่ยวกับอุปกรณ์ที่ต้องใช้ การเซ็ต เพื่อใช้ในการถ่ายภาพ ตัวอย่างวัตถุดิบชนิดต่างๆ ครับ
ซึ่งมีรายละเอียดและปัญหาที่อยากรบกวนขอคำแนะนำดังต่อไปนี้ครับ

1.ต้องการถ่ายภาพวัตถุ ที่มีลักษณะเป็นเม็ด หรือเป็นผงๆ ดังรูปที่แนบมาครับ

2.ต้องการนำภาพดังกล่าวไปใช้ในงาน โดยมีความต้องการให้ภาพมีความคมชัด แสดงสีที่ถูกต้องตามความเป็นจริง (นำภาพไปใช้แสดงเป็นภาพมาตรฐานเพลตสีของวัตถุดิบชนิดต่างๆ)

ซึ่งผมไม่มีความรู้เรื่องการถ่ายภาพในลักษณะนี้เลยครับ
ไม่ทราบว่า มีหลักการอย่างไร และต้องมีอุปกรณ์เสริมแบบใดบ้างครับ

1.ต้องการถ่ายภาพในแนวตรงๆดิ่งตรงไปบนตัววัสดุที่จะถ่าย
จะแขวนกล้องยังไงครับ มีขาตั้งกล้องซึ่งสามารถตั้งกล้องในแนวตั้งฉาก กับพื้นราบไหมครับ รุ่นไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

2.อุปกรณ์เสริมเช่นไฟ ฉาก และอื่นๆที่ต้องใช้มีอะไรบ้างครับ หน้าตา รุ่น และราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณมากๆสำหรับทุกคำแนะนำครับ
หากตั้งคำถามผิดห้อง ต้องขอโทด้วยครับ เพิ่งสมัครสมาชิกใหม่ ยังไม่ค่อยคุ้นเคยครับ
ขอบคุณมากครับ

Zantha
10th September 2007, 14:47
รบกวนขอคำแนะนำด้วยน๊ะครับ ขอบคุณมากๆครับ:pen146:

DoFJerk
10th September 2007, 15:43
เอาสีตรงของจริงนี่.. พิจารณาให้ดีนะครับ.. กล้องไม่สามารถถ่ายทอดความจริงได้ 100%.. สีที่กล้องมองเห็นอาจจะไม่เหมือนจริง 100%... ถ้า serious มากๆ ขบวนการคงจะวุ่นวายมากๆ ซึ่งผมก็แนะนำตรงนี้ไม่ได้เพราะไม่เคยทำเหมือนกัน.. แต่ถ้าจะให้แนะนำเพื่อจะให้ได้ที่สมจริงก็คงต้องบอกว่า..
1. ต้องสร้าง color profile ของกล้อง โดยการ calibrate ว่าสีหนึ่งๆ จริงๆ กับสีที่กล้องเห็น กล้องแทนมันด้วยค่าสีอะไรเท่าไหร่.. ต้องใช้แสงมาตราฐาน หลอดไฟมาตราฐาน ไม่ใช่ว่าแสงจากอะไรก็ได้..
2. ต้องสร้าง printer profile ของ printer ที่จะใช้พิมพ์ ซึ่งก็ต้องสร้างมาอีกเหมือนกัน.. ต้องใช้อุปกรณ์เพื่อสอบเทียบสีที่พิมพ์ว่าตรงแค่ไหน ชดเชยอย่างไร..

ถึงกระนั้น.. ก็ไม่สามารถถ่ายถอดสีได้แม่นยำ 100% นะครับ เนื่องจาก สีบางสีกล้องก็มองไม่เห็นไม่รู้จัก และสีบางสีก็แสดงผลผ่านทาง printer ไม่ได้.. แต่ก็ทำให้เชื่อได้ในระดับนึง...

DoFJerk
10th September 2007, 15:53
กลายเป็นว่า ไปๆมาๆ.. ซื้อ color meter มาใช้ง่ายกว่า... เพราะควบคุมตัวแปรต่างๆ ได้ดีกว่ามาก...

ตัวอย่าง อุปกรณ์
http://www.konicaminolta.com/instruments/products/color/index.html

เช่น เช็คว่า วัตถุดิบมาตราฐาน เป็นแบบไหนสีอะไร.. อ่านจากเครื่องแล้ว จดค่า a b หรือ x y ไว้...

ตรวจสอบว่า วัตถุดิบที่ตรวจ สีต่างกันแค่ไหน ก็อาศัยค่าคำนวนหาค่า Delta E.. ซึ่งเราจะกำหนดได้ว่า Delta E มากแค่ไหนจะให้ผ่านจะให้ตก

Zantha
10th September 2007, 18:06
ขอบคุณ คุณDofJark มากๆครับ สำหรับคำแนะนำ
แล้วถ้ามีความจำเป็นต้องถ่ายภาพ ต้องมีอุปกรณ์เสริม เช่นไฟ อะไรอย่างอื่นบ้างครับ

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับทุกๆคำแนะนำ :pen146:

DoFJerk
10th September 2007, 19:03
ขอบคุณ คุณDofJark มากๆครับ สำหรับคำแนะนำ
แล้วถ้ามีความจำเป็นต้องถ่ายภาพ ต้องมีอุปกรณ์เสริม เช่นไฟ อะไรอย่างอื่นบ้างครับ

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับทุกๆคำแนะนำ :pen146: ขึ้นอยู่กับความต้องการแหละครับ... ต้องการเที่ยงตรงแค่ไหน... แล้วสุดท้ายจะตรวจสอบแบบไหน... ถ้า template ที่ว่าถ่ายด้วยไฟอะไร ตอนตรวจวัตถุดิบก็ควรใช้ Light source ชนิดเดียวกัน สภาวะเดียวกัน ยิ่งเหมือนเท่าไหร่ยิ่งแม่น... ดังนั้นจะใช้ไฟอะไรก็ได้ที่คิดว่าเที่ยงตรงและใช้ในการตรวจงานจริงๆ...

ทีนี้ template ที่ว่านี่เป็นอะไร.. กระดาษ จอ monitor หรืออะไร... สิ่งนั้นก็ควรจะสอบเทียบให้ดีด้วย.. อย่างที่บอก ต้องไปเน้นกระบวนการสอบเทียบด้วย...

อาจจะต้องเล่าที่มาที่ไปมากกว่านี้นะครับ ถึงจะบอกอะไรได้ตรงโจทย์มากขึ้น...

ถ้า template ใช้กล้องถ่าย... ตอนตรวจงานก็ใช้กล้องถ่าย... ตั้งไฟแบบเดียวกัน ตั้งกล้องเหมือนกัน (ทั้งเลนส์ ทั้งค่า WB ต่างๆ โน่นนี่) แล้วมาจิ้มวัดค่าสีใน Photoshop หรือ ผ่านขบวนการผ่าน software ที่เขียนเอง ก็น่าจะตัดตัวแปรต่างๆ ได้.. อาจจะไม่ต้อง calibrate อะไรมากนัก..

Zantha
11th September 2007, 13:57
ขอบคุณ คุณDofJark มากๆครับ สำหรับคำแนะนำเพิ่มเติม

ผมเองพอเข้าใจคร่าวๆบ้างแล้วครับ แต่ทางเจ้านายเขาอยากได้ชุดอุปกรณ์ในการถ่ายภาพ
ซึ่งเขาต้องการให้มันใช้งานได้สะดวก ในการถ่ายภาพตัวอย่างวัตถุดิบชนิดต่างๆ
เป็นชุดอุปกรณ์ที่ใครๆก็สามารถใช้งานได้ และผลงานคุณภาพของภาพออกมาใกล้เคียงกัน
เดิมทีเขาอยากจะทำ template สีของวัตถุดิบ ที่ใช้ดูผ่านหน้าจอคอมพิวเตอร์ ในการตรวจสอบตัวอย่าง
และอยากจะเซ็ตอุปกรณ์ต่างๆที่ใช้ในการถ่ายภาพเหล่านี้ ตามหน่วยงานต่างๆที่รับผิดชอบครับ
หลังจากที่ผมได้รับคำแนะนำจากคุณ DofJark และได้ไปอธิบายให้เจ้านายรับฟังแล้ว ว่ามันมีความละเอียดซับซ้อน และยุ่งยากพอควร
ตอนนี้เขาก็พอเข้าใจ และลดเป้าหมายในงานนี้ลงมาบ้างในระดับหนึ่งแล้ว
แต่ยังคงต้องการที่จะหาซื้อกล้อง เลนส์ ขาตั้งกล้อง ไฟ ฉาก และอุปกรณ์ต่างๆ ที่ใช้สำหรับงานนี้อยู่ครับ

และหากไม่เป็นการรบกวนคุณ DofJark มากจนเกินไปนัก ผมเองก็อยากจะรบกวนขอคำแนะนำเพิ่มเติม จากคุณ DofJark อีกครับ
ขอขอบคุณคุณ DofJark มากครับ ที่กรุณาให้คำแนะนำต่างๆมากมาย

polabola
11th September 2007, 14:30
สวัสดีครับ ที่ต้องใช้แน่ๆคือ
1 แท่นก้อปปี้ครับ น่าจะรู้จักนะครับ สะดวกมากกับการถ่ายของมุมทอปที่กลุ่มไม่ใหญ่เกิน สองฟุตซื้อมาผมว่าคุ้มครับ ลองสำรวจราคาและยี่ห้อดูครับ แต่ของKeizer ก็สะดวกดีครับครับ มันประกอบกล้องเข้าไปที่เสาที่เลื่อนขึ้นลงได้ แล้วจัดแสงไฟข้าด้านข้าง หรือจะถ่ายด้วยแสงธรรมชาตก็ได้ ยกไปไหนมาไหนได้ทุกที่น่ะครับ เราสามารถวางกระดาษฉากสีที่ต้องการไปบนพื้นของแท่น แล้ววางวัตถุดิบลงไป
2 อุปกรณ์ไฟแฟลชครับ อืมอันนี้ต้องเลือกยี่ห้อหน่อยนะครับ ชุดเล็กๆที่เกือบครบและไม่แพงมากก็ Elingchrome d lite 400 ครับ อยู่สามหมื่นกว่าๆ มีขา ร่ม ไฟสองดวง เกือบครบสำหรับงานประเภทนี้ครับ
3 กล้องครับ ก็ต้องกล้องที่สามารถซิงค์แฟลชแยกได้ครับ เอารุ่นโปรหน่อย ตามงบประมาณครับ
4 ทีนี้คอมคุณควรสีตรงกับสีจอคอมของโรงพิมพ์ที่จะไปพิมพ์ครับ
5 เรื่องสี ทีนี้ก็เป็นความเข้าใจที่ตรงกัน กับการมองเห็นที่ตรงกันของคุณกับลูกค้า หรือเจ้านายแล้วครับ อืมอีกอย่างก็คือก็ปรับให้มันออกมาธรรมชาติตรงกับสีของมันจริงๆ มากที่สุดนั่นแหละครับ
ผมว่าไม่ยากขนาดนั้นนะครับ
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ไม่รู้ว่างานของคุณซีเรียสขนาดที่พี่ๆ ข้างบนพูดเรื่องเทคนิคที่ผมมีความรู้อันน้อยนิดหรือปล่าวนะครับ
แต่ถ้าเอาไม่ยุ่งยากก็มีสามสี่อย่างที่ผมบอกแหละครับสอนแปปเดียวทุกคนทำได้ครับ
ยิ่งถ้าใช้แสงธรรมชาตก็ใครก็ถ่ายได้
หรือจะเป็นชุดไฟก็เซตค่าต่างๆทิ้งไว้
ใครจะใช้มาถึงก็ประกอบกล้องเข้ากับแท่น เปิดสวิตส์ไฟแฟลช ต่อสายซิงค์กับกล้องก็ถ่สยได้แล้วครับ

DoFJerk
11th September 2007, 14:46
ใช้ไฟต่อเนื่องก็ได้นะ... เอาง่ายๆ ผมว่าไปซื้อชุดสำเร็จเลยก็ได้.. แพงหน่อยแต่ว่าซื้อหาสะดวกเพราะโทรคุยเอา.. และน่าจะทำบิลสำหรับบริษัทง่ายกว่าได้ด้วย..

http://www.mdlth.com/digitalimagingbox.htm

Zantha
11th September 2007, 15:36
ขอบคุณคุณ polabola มากครับสำหรับคำแนะนำเรื่องอุปกรณ์ต่างๆ และขั้นตอน อย่างละเอียด ขอบคุณครับ

และขอบคุณเป็นพิเศษอีกครั้ง สำหรับคุณ DoFJerk ที่ได้กรุณาให้คำแนะนำเพิ่มเติมอีก
ซึ่งเป็นประโยชน์แก่ผมเป็นอย่างมาก ผมจะลองติดต่อไปสอบถามเรื่องกล่องถ่ายตัวอย่างอันนี้ดูครับ

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆอีกครั้งครับ

Mr.DogGie
29th September 2007, 18:16
ขอบคุณครับ ได้ความรู้มากเลย