PDA

View Full Version : ถามพี่ๆเซียน Event จะออกงานจริงซะแร้วว

DarkAngle
11th September 2007, 00:18
ได้รับโอกาศดี อาจจะไปร่วมถ่าย(การกุศล=เอาประสบการณ์ล้วนๆ :pen103: )งานประกวดของ X-ray magazine ที่จะจัดใน Forte @ RCA

อยากถามว่าควรเริ่มต้นอย่างไร เพราะไม่เคยออกงานอย่างนี้เลย
:pen110:
1. Flash จะรบกวนผู้ร่วมงานมั้ย? หรือไม่ควรใช้? ทั้งบนเวทีและบรรยากาศงาน + ดาราที่อาจจะมาร่วม

2. ถ้าใช้ flash คงไม่สามารถ bounce ได้เพราะเท่าที่ถามมาเพดานสูงมากๆ (โถงสองชั้น) ต้องยิงตรง light sphere ช่วยได้มั้ย?

3. Focus ใช้ Manual หรือ AI servo ดี เพราะคิดว่าน่าจะมีเต้นและเดินแบบเคลื่อนไหวตลอด มากกว่าเดินแฟชั่นมายืนนิ่งๆ

4. คิดว่าจะใช้ mode M ไม่รู้ดีมั้ย แต่ที่ผ่านมาใช้ M กับถ่ายรับปริญญา มธ. ได้แสงนิ่งและภาพดีกว่า AV มากๆ (ใช้การตั้งแสงล่วงหน้าก่อนถ่ายเป็นระยะและปรับจริงอีกที)

5. เลนส์มีแค่สองตัว 10-22 กับ 17-70 คิดว่าตัวหลังคงติดกล้องไม่รู้ว่าช่วงแค่นี้ไหวมั้ย? (คงต้องอัด iso800-1600 ช่วยจะพอมั้ยครับ)

คำถามเยอะมากครับ มีอะไรแนะนำรบกวนด้วยนะค้าบบ เห็นรูปหลายท่านถ่าย event สวยมากๆ โดยเฉพาะพี่ pockka, Jojo and etc.... ช่วยแนะนำแนวทางหน่อยนะครับ :pen146:

JOJO
11th September 2007, 01:13
ได้รับโอกาศดี อาจจะไปร่วมถ่าย(การกุศล=เอาประสบการณ์ล้วนๆ :pen103: )งานประกวดของ X-ray magazine ที่จะจัดใน Forte @ RCA

อยากถามว่าควรเริ่มต้นอย่างไร เพราะไม่เคยออกงานอย่างนี้เลย
:pen110:
1. Flash จะรบกวนผู้ร่วมงานมั้ย? หรือไม่ควรใช้? ทั้งบนเวทีและบรรยากาศงาน + ดาราที่อาจจะมาร่วม

2. ถ้าใช้ flash คงไม่สามารถ bounce ได้เพราะเท่าที่ถามมาเพดานสูงมากๆ (โถงสองชั้น) ต้องยิงตรง light sphere ช่วยได้มั้ย?

3. Focus ใช้ Manual หรือ AI servo ดี เพราะคิดว่าน่าจะมีเต้นและเดินแบบเคลื่อนไหวตลอด มากกว่าเดินแฟชั่นมายืนนิ่งๆ

4. คิดว่าจะใช้ mode M ไม่รู้ดีมั้ย แต่ที่ผ่านมาใช้ M กับถ่ายรับปริญญา มธ. ได้แสงนิ่งและภาพดีกว่า AV มากๆ (ใช้การตั้งแสงล่วงหน้าก่อนถ่ายเป็นระยะและปรับจริงอีกที)

5. เลนส์มีแค่สองตัว 10-22 กับ 17-70 คิดว่าตัวหลังคงติดกล้องไม่รู้ว่าช่วงแค่นี้ไหวมั้ย? (คงต้องอัด iso800-1600 ช่วยจะพอมั้ยครับ)

คำถามเยอะมากครับ มีอะไรแนะนำรบกวนด้วยนะค้าบบ เห็นรูปหลายท่านถ่าย event สวยมากๆ โดยเฉพาะพี่ pockka, Jojo and etc.... ช่วยแนะนำแนวทางหน่อยนะครับ :pen146:

1. ถ้าแสงบรรยากาศเพียงพอ ก็ไม่ ต้องใช้แฟลชครับ.. ถ้าต้องการฟิอลิ้งของงานจริงๆ.. แต่ ทั้งนี้ ขึ้นกับวัตถุประสงค์ในการถ่ายครับว่า ถ่ายเอาชัด หน้าขาวเข้าว่า.. หรือถ่ายเอาบรรยากาศ จริงๆ ของงาน
2. ช่วยได้ แต่ไม่มากเท่าไหร่ครับ
3. ใช้ ONE SHOT ครับ ล๊อคที่ตำแหน่ง ที่คิดว่าจะได้รูป
4. M ล้วนๆ ครับ..
5. โอเคแล้วครับ.. สบายๆ
สำคัญที่การ ใช้งานครับ..ถ่ายเพื่อเอาไปทำอะไร...เป็นสำคัญจะได้วางแผนการถ่ายก่อนเริ่มงานได้ ว่า ช๊อตไหน.หลัก รอง ต้องเน้น อะไร เป็นพิเศษ เป็นต้นครับ
ลองอ่าน
http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=28411
ดูครับ

ป๊อกก้า
11th September 2007, 01:34
อย่างที่โจบอกเลย
ถ่ายไปทำอะไรครับ
1.งานพีอาร์
2.งานข่าว
3.งานออกาไนซ์เซอร์

สามอย่างนี้ถ่ายแตกต่างกันพอสมควร ขอข้อมูลเพิ่มเติมด้วยครับ พรุ่งนี้จะได้แว๊ปมาอธิบายต่อได้

ปล.สถานที่นี้ห้ามเด็กอายุต่ำกว่า 20 ปีเข้า เพราะฉะนั้นพอเดาลางๆ ของงานที่จะออกมาได้นิดหน่อยครับ คงติดเรทเซ็กซี่นิดๆ

ลองไปดูภาพที่เคยถ่ายไว้นานแล้วเป็นตัวอย่างละกัน
http://pockka.multiply.com/photos/album/3/Hang_Party

DarkAngle
11th September 2007, 19:32
งานนี้จะจัดกลางเดือนหน้า (มีเวลาฝึกหัดบ้าง)

พี่โจโจ้พูดมาผมก็คิดตามอยู่เหมือนกัน ยกเว้น one shot อันนี้หมายถึงเวลาเดินบนเวที เราก็ lock จุดจะถ่ายไว้เลยนี่ อย่างนี้ถ้านางแบบเกิดนอกลู่นอกทางต้อง manual เลยสิครับ?:pen110:

พี่ป๊อกก้าคับ : ผมไม่แน่ใจว่าไปฐานะอะไร :pen120: คือจริงๆงานนี้มีตากล้องอีกคน (เพื่อนผม) ที่ได้ไปถ่ายเพราะเพื่อน(อีกคน) เป็น organizer หนะครับ
สรุปผมคิดว่าน่าจะเป็นการถ่ายงานorganizerมากกว่า แต่ก็คนเกาะขอบเวทีด้วยเวลาแสดง :pen103:

พี่มีแนะนำควรทำตัวอย่างไรดีครับ ในงาน??

ขอบคุณพี่ๆทั้งสองครับ ผมแอบไปดูรูปพี่มาทั้งเวป multiply ของพี่ๆเลยคับ สวยแจ่ม ผมจะพยายามเดินตามรอยบ้างนะค้าบ

ปล. ขอนอกเรื่องอีกนิด แฟน งอน! ทำไงดีคับ จะอธิบายยังไงให้เข้าใจว่า งาน จริงๆนะนี่ เฮ้อ :pen120:

ป๊อกก้า
14th September 2007, 11:20
ขออภัยที่มาตอบช้า งานยุ่งนิดหน่อย

สรุปคร่าวๆคือ ถ่ายงานของออกาไนซ์เซอร์ ก็มันเลยครับ
คำแนะนำแรกคือ ไปก่อน กลับทีหลังครับ
ไปถึงงานตั้งแต่ตอนเซ็ตอัพเลยครับ จะได้รู้คิวทั้งหมด (ถ้างานใหญ่มากๆ ต้องไปตั้งแต่วันรับบรีฟเลยนะครับ)
พอไปถึงก็ขอสิ่งที่เรียกว่า RUN DOWN มาอ่านครับ เป็นคิวการรันงานแบบละเอียด (ไม่ใช้หมายกำหนดการนะครับ) ในรันดาวน์นี้จะบอกคิวหมดทุกอย่าง ใครทำอะไรที่ไหนเมื่อไหร่เป็น นาทีต่อนาทีครับ

คิวที่ 1 ใครทำอะไร เสียงมีอะไร ภาพเอฟเฟคมีอะไร สเปเชี่ยลเอฟเฟกมีอะไร ช่วงไหนมี paper shooter ช่วงไหนมีควัน มีพลุ มีน้ำ ฯลฯ
คิวที่ 2 มีอะไร ฯลฯ
คิวที่ 3 ห่างกันกี่นาที ฯลฯ
รันดาวน์จะบอกหมดทุกอย่างครับ ขอมาไว้กับตัวชุดนึงเหน็บกระเป๋าหลังไว้

ส่วนก่อนงานก็ถ่ายเก็บซีนไฟก่อนเลยครับ ให้คนคุมไฟรันซีนไฟที่โฟกัสเสร็จแล้วไปเรื่อยๆแล้วเราก็ถ่ายเก็บไว้
ต่อมาก็ถ่ายพรอพที่สวยๆ (ถ้าเป็นงานราชการต้องถ่ายตามใบสั่งนะครับ เก้าอี้ก็ต้องถ่าย เครื่องปั่นไฟก็ต้องถ่าย เค้าจะเอาไปวางวิลครับ เคยพลาดมาแล้วลืมถ่ายเครื่องปั่นไฟ คนจัดเก็บตังก์เกือบไม่ได้ ต้องไปขอไฟล์ที่มีติดเครื่องั่นไฟแบบไกลลิบจากเพื่อนมาให้แทน) :pen102:
ถ่ายพริตตี้นี่คงไม่ต้องแนะนำ

พอช่วงงานก็ถ่ายเก็บบรรยากาศบ้าง
ถ่ายหน้าแบ็กดรอพก็มีเล็กน้อย แต่ไม่เน้น (งานข่าว งานพีอาร์จะเน้นตรงนี้)
พองงานใกล้เริ่มก็มาสแตนบายตำแหน่งที่เราเลือกไว้ ถ้าพื้นที่มีน้อยแล้วเราต้องไปไหนมาไหนตลอด ให้หาคนมายืนจองไว้เลยครับ ถ้างานสำคัญมากๆ

ส่วนหลังงานก็อาจจะต้องเก็บซีนไฟอีกรอบ ถ้าตอนแรกไม่สามารถถ่ายได้

ที่บอกมาเป็นเรื่องของการวางแผนนะครับ น่าจะพอมีประโยชน์บ้าง ส่วนเรื่องเทคนิดการววัดแสงพวกนี้ขอข้ามไปเลยละกันนะครับ มาถ่ายถึงระดับนี้แล้ว น่าจะแก้ปัญหาเฉพาะตัวได้บ้างแล้ว

ขอให้สุนกกับงานครับ :pen103:
สงสัยอะไรก็ถามเพิ่มเติมมานะครับ

DarkAngle
15th September 2007, 02:00
อย่างนี้นี่เอง พอเห็นPlanคร่าวๆ เดี๋ยวจะไปขอรายละเอียด organizer มาและไป set กล้องล่วงหน้าก่อนงาน

ยังไงก็ขอบคุณพี่ทั้งสองด้วยนะค้าบ

สำหรับพี่ๆคนอื่นๆแนะนำได้เช่นกันนะครับ จะได้หลากหลายidea ผมจะเอาไปฝึกหัดต่อไปครับ