PDA

View Full Version : กล้องคอมแพคเดี๋ยวนี้ทำไมดีจัง..? (ดีกว่าที่เคยใช้เยอะมั่กๆ)

zazi_i
19th September 2007, 21:34
:pen102: ใครก็ได้ช่วยตอบที ทำไมกล้องคอมแพคเดี๋ยวนี้ถ่ายรูปออกมาได้เจ๋งพอๆ กะกล้อง DSLR เลยอ่ะค้าาา ถ่ายรูปน้ำตกได้เป็นสายๆ โดยไม่ต้องใช้ขาตั้งเลยอะค่ะ แล้วอย่างนี้เราจะเสียตังค์มากมายไปซื้อกล้องใหญ่ๆ ทำไมกานละค้าาา :pen102:

คนเพิ่งหัดใช้กล้อง DSLR ต้อแต้ :pen167:

Ancientcrack
20th September 2007, 00:06
ที่บอกว่าถ่ายน้ำตกเป็นสายโดยไม่ไช้ขาตั้ง คงต้องเอาภาพหรือลิ้งค์มาให้ดูหน่อยครับ ถ้ามีภาพเปรียบเทียบระหว่าง compact กับ DSLR ได้ยิ่งดี
..........
เราจะเสียตังค์มากมายไปซื้อกล้องใหญ่ๆ ทำไมกานละค้าาา
1.คุณภาพของภาพสู้ DSLR ไม่ได้ ขนาดไฟล์เวลาขยายใหญ่ ความคมชัดต่างกันมาก เพราะ เซนเซอร์เล็กกว่ากัน
2. หลังเบลอ สู้ DSLR ไม่ได้
3. คุณภาพเลนส์สู้ไม่ได้ ส่งผลไปยังข้อ1ด้วย
4. ลูกเล่น(ที่จริงๆ) เยอะกว่ากัน
5.เพิ่งหัดใช้DSLRใช้แบบไหนครับ ใช้แบบ autoทุกอย่างหรือเปล่า
ถ่ายDSLR เยอะๆ ดูภาพเยอะๆ อีก 6 เดือนค่อยมาดูกระทู้นี้ใหม่
แล้วจะไม่เกิดคำถามนี้อีก
6. นึกไม่ออกแล้ว ท่านต่อไปเชิญ

kung42
20th September 2007, 03:15
6. บางครั้งเราซีเรียสขนาดอยากเก็บไฟล์คุณภาพ RAW
7. อุปกรณ์ต่อพ่วง เช่น แฟลช
8. ปัญหา shutter lag

เชิญท่านต่อไปครับ

littlekoala79
20th September 2007, 08:23
:pen102: ใครก็ได้ช่วยตอบที ทำไมกล้องคอมแพคเดี๋ยวนี้ถ่ายรูปออกมาได้เจ๋งพอๆ กะกล้อง DSLR เลยอ่ะค้าาา ถ่ายรูปน้ำตกได้เป็นสายๆ โดยไม่ต้องใช้ขาตั้งเลยอะค่ะ แล้วอย่างนี้เราจะเสียตังค์มากมายไปซื้อกล้องใหญ่ๆ ทำไมกานละค้าาา :pen102:

คนเพิ่งหัดใช้กล้อง DSLR ต้อแต้ :pen167:

มีรูปตัวอย่างไหมคะ แล้วเคยเข้าไปดูในกระทู้ที่เค้าถ่ายน้ำตกด้วย Dslr แล้วเห็นความแตกต่างหรือไม่ ถ้าคุณไม่เห็นความแตกต่าง แนะนำให้ใช้คอมแพคต่อไปค่ะ
ไม่ได้จะว่า แต่อยากให้ ลองเข้ามาอ่านบทความดี ๆ ในการใช้ กล้องDslr ในนี้

ดิฉันก็เป็นคนหนึ่งที่เมื่อก่อนชอบถ่ายภาพโดยใช้คอมแพค แต่เมื่อถึงจุดหนึ่ง เมื่อคุณรักในการถ่ายภาพจริง มันทำให้เรารู้ว่า มันไม่พอ เช่น บางทีคนมันเยอะเราต้องการเน้นแค่ญาติเรา หรือเพื่อนเรา หรือถ่ายมา มันขาว มันชัดไปหมดทั้งภาพ แสงเงา มิติ ไม่มีเลย ตรงนี้คอมแพคให้ไม่ได้ เพราะมันชัดไปหมดทั้งภาพ มันแบน (หวังว่าคุณคงเข้าใจคำว่าภาพแบน หรือ มิติในภาพ) จึ
งต้องเปลี่ยนมาใช้ Dslr และมาเรียนรู้กันใหม่ จึงทำให้เข้าใจว่าทำไม กล้องคอมแพค จึงแตกต่างจาก Dslr ไม่เฉพาะแค่ราคาหรอกค่ะ จะบอกให้

ง่าย ๆ ไม่ต้องพูดกันมาก มาลงเรียนกับเวปสิคะ คุณดัสอาจจะรับคนเพิ่มมาลงทะเบียน มานั่งเรียน มาคุยกันดูแล้วจะรู้ว่าทำไม บางคนถึงยอมแม้ ขายรถ ขายของส่วนตัวบางชิ้น เพื่อซื้อ Dslr ดี ๆ สักตัวไว้ใช้ (ไม่ได้ค่าโฆษณาและไม่ได้เป็นอะไรกับเจ้าของเวป)

สุดท้ายแล้วมันก็ขึ้นอยู่กับจุดประสงค์ในการใช้และความชอบส่วนตัวนั่นแหละค่ะที่สำคัญ ไม่ได้ดูถูกว่ากล้องคอมแพคไม่ดี บางสถานการณ์กล้องคอมแพคก็ใช้การได้ดีกว่า แต่ไม่ทั้งหมด คนเราต้องเปิดหูเปิดตา และเปิดใจค่ะ คุณมาถามถูกเวปแล้วค่ะ รอท่านอื่นมาเพิ่มเติม :pen153:

zazi_i
20th September 2007, 23:39
ฝากไฟล์ที่ไหนอ่ะคะ ไฟล์ใหญ่ขนาดนั้น :pen167:

kung42
21st September 2007, 00:34
http://photobucket.com/

Ancientcrack
21st September 2007, 03:29
ฝากไฟล์ที่ไหนอ่ะคะ ไฟล์ใหญ่ขนาดนั้น :pen167:
งง:pen167: ...................ไฟล์ใหญ่ขนาดนั้น?
ทำไมเก็บต้นฉบับที่เครื่องคุณไม่ได้เหรอ.........
......
ถ้าจะโพสต์ลงเวป ก็เป็นไฟล์เล็ก อย่างที่นี่ ไม่เกิน 200k ต่อภาพ
ต้นฉบับดี เวลาย่อก็จะได้ภาพดี ดีกว่าต้นฉบับเล็ก
เวลาจะพิมพ์ก็ได้ภาพใหญ่กว่า คุณภาพภาพดีกว่าจ๊ะ
ไปถ่ายเยอะๆ อ่านเยอะๆนะจ๊ะ

kanatex
21st September 2007, 04:20
เดี๋ยวนี้กล้องคอมแพ็คถ่ายภาพได้ใหญ่ขึ้นกว่าเดิมจริงๆครับ เพราะ จำนวน Pixels เพิ่มขึ้น จาก 2mp.เป็น 4-6-8-10 mp.

แต่กล้องคอมแพ็คยังไม่มีทางเทียบ Dslr ได้ในปัจจุบัน

ขนาด CCD ที่ต่างกันมากทำให้คุณภาพ file ต่างกัน เช่นกล้อง 8 mp. เท่ากัน ขนาดภาพเท่ากัน ไม่ได้หมายความว่า คุณภาพของภาพจะเท่ากัน เหมือนดูหนังด้วย DVD กับ VCD เวลาดู 2 ชม เท่ากัน แต่ความคมชัดไม่เหมือนกัน

การควบคุมกล้องไม่สามารถทำได้อย่างที่ต้องการ และที่สำคัญไม่สามารถเลือกใช้เลนส์ได้หลากหลาย เลนส์แต่ละตัวมีคุณสมบัติเฉพาะต่างกัน Dslr เลือกใช้ได้ แต่คอมแพ็คเลือกไม่ได้ เหมือนกินมาม่าที่มีเครื่องปรุงมาให้แล้ว ต่างกับการทำอาหารทานเองเป็นต้น

DoFJerk
22nd September 2007, 10:57
เอาพวก Sony R1 มาเทียบครับ ถึงจะมันส์.. อิ อิ

แต่ดูแล้วไม่รอด...

อนาคตอาจจะมีกล้องทำนอง R1 มาอีก ถ้า CCD/CMOS มันถูกมากๆ ในขณะที่ CCD/CMOS อันเล็กๆ มันดีกว่าเดิมไม่ได้แล้ว..

momokuri
30th September 2007, 12:03
ยังไงๆDSLR ก็ดีกว่าเห็นๆครับ

DoFJerk
30th September 2007, 13:44
ยังไงๆDSLR ก็ดีกว่าเห็นๆครับ ม่ายจิงอ่ะ.. compact เล็กกว่า เบากว่า ตั้งเยอะนะ... หุ หุ หุ...

:pen167:

wcdma
30th September 2007, 15:36
กล้อง คอมแพค อาจจะเหมือนอาหารสำเร็จรูป
กล้อง DSLR อาจจะเหมือนอาหารที่เราทำเองทั้งหมด

แรกๆหัดทำอาหาร อาจคิดว่า ไปทานมาม่าดีกว่า ง่ายและอร่อย
แต่ถ้าเมื่อไรเราปรุงอาหารเป็น ตอนนั้นคงไม่อยากทานมาม่า

ปล. แต่ถ้าเล่น DSLR อาจจะต้องทานมาม่าหลายมื้อ อิอิ

pek-bonk
9th October 2007, 19:36
ต่างกันเยอะครับสำหรับคุณภาพของภาพที่ได้....ผมก็ยังใช้ compact อยู่นะครับถึงได้รู้ว่าคุณภาพของภาพที่ได้นี่มันต่างกันจริงๆนะครับ

แซงแซวบูรพา
10th October 2007, 00:44
ในฐานะคนถ่ายนก กล้องคอมแพคถ่ายนกไม่ได้อย่างDSLRแน่นอนครับ ไม่เชื่อลองดูได้:pen159: :pen159: :pen159:

ikok
10th October 2007, 09:10
ทั้งคอมแพ็ค และ DSLR มีข้อดีทั้งนั้นครับ

ใช้ให้ถูกกับวัตถุประสงค์ครับ

จะให้ดี ซื้อไว้ทั้งสองแบบเลย ... 555

วันสบาย ๆ บางทีเอาคอมแพ็คติดตัวไป ก็ได้ภาพดี ๆ เยอะนะครับ .... ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นกับ 2 สิ่งที่พี่ดัสบอกคือ
"การควบคุมกล้อง (ความเข้าใจในอุปกรณ์ของเราว่าทำอะไรได้แค่ไหน)" และ "จินตนาการ" แค่นั้นเองครับ

ป.ล. คอมแพ็ค เดี๋ยวนี้ ไม่ถึงห้าพันก็ซื้อได้แล้วอ่ะ

ลองดูกระทู้พี่ Tucky ใน Super Gallery Hall สิครับ ... แล้วจะรู้ว่าคอมแพ็ก ก็ได้ภาพดี ๆ ได้เช่นกัน ถ้าเราเข้าใจมัน :pen127:

momokuri
10th October 2007, 17:38
:angel: :angel:

zazi_i
16th October 2007, 10:05
กล้อง คอมแพค อาจจะเหมือนอาหารสำเร็จรูป
กล้อง DSLR อาจจะเหมือนอาหารที่เราทำเองทั้งหมด

แรกๆหัดทำอาหาร อาจคิดว่า ไปทานมาม่าดีกว่า ง่ายและอร่อย
แต่ถ้าเมื่อไรเราปรุงอาหารเป็น ตอนนั้นคงไม่อยากทานมาม่า

ปล. แต่ถ้าเล่น DSLR อาจจะต้องทานมาม่าหลายมื้อ อิอิ

ชอบคำพูดของ คุณ wcdma จังค่ะ..คงต้องหัดปรุงอีกนาน เพราะเบื่อมาม่าและ.สำเร็จรูปเกินไป..

PS. พอดียังไม่ได้ไฟล์รูปจากเพื่อนอ่ะนะคะ เลยไม่ได้โพส (แอบลืม..กระทู้นี้ด้วยอ่ะคะ) ขออำภัยทุกท่านที่เข้ามาให้ความรู้..:pen146:

TaNu_MaN
11th November 2007, 15:46
ทั้งคอมแพ็ค และ DSLR มีข้อดีทั้งนั้นครับ

ใช้ให้ถูกกับวัตถุประสงค์ครับ

จะให้ดี ซื้อไว้ทั้งสองแบบเลย ... 555

วันสบาย ๆ บางทีเอาคอมแพ็คติดตัวไป ก็ได้ภาพดี ๆ เยอะนะครับ .... ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นกับ 2 สิ่งที่พี่ดัสบอกคือ
"การควบคุมกล้อง (ความเข้าใจในอุปกรณ์ของเราว่าทำอะไรได้แค่ไหน)" และ "จินตนาการ" แค่นั้นเองครับ

ป.ล. คอมแพ็ค เดี๋ยวนี้ ไม่ถึงห้าพันก็ซื้อได้แล้วอ่ะ

ลองดูกระทู้พี่ Tucky ใน Super Gallery Hall สิครับ ... แล้วจะรู้ว่าคอมแพ็ก ก็ได้ภาพดี ๆ ได้เช่นกัน ถ้าเราเข้าใจมัน :pen127:

:pen145:

ผมเห็นด้วยกับความคิดนี้นะ รูปที่เราถ่ายมาออกมาสวยไม่สวยอยู๋ที่จินตนาการในการมองของเราและการถ่ายทอดออกมา และก็วิธีการควบคุมกล้องให้เก็บภาพที่เราเห็นให้ออกมาตามจินตนาการของเรา ผมเห็นหลายคนใช้กล้อง compact ถ่ายออกมาสวยมาก (มองเรื่ององค์ประกอบนะครับ ไม่นับรายละเอียดความคมชัด หรือคุณภาพสำหรับขยาย) ส่วนตัวผมบางทีไปไหนมาไหนก้อชอบพกกล้องไปด้วย บางครั้งมันไม่สะดวกในการพกกล้องใหญ่ก้อจะเอากล้องคอมแพคออกไปแทนเพราะ อย่างน้อยเราก้อยังสามารถบันทึกภาพความทรงจำออกมาได้
:pen108:
ส่วนที่ จขกท. บอกว่าแล้วจะเสียตังซื้อ DSLR มาทำไมผมมองว่า การใช้งานความดล่องตัวในการใช้งานระหว่าง DSLR กับCompact ผมว่า DSLR ยืดหยุ่นได้มากกว่าเยอะเลยอะ มีหลายๆอย่างที่ compact ยังสู้ DSLR ไม่ได้ อย่างเช่นการปรับค่ากล้องสำหรับโหมด M ใน DSLR หมุนๆ กดๆ ไม่กี่ทีก้อเสร็จละ แต่ compact ต้องเข้าตรงโน้น ตรงนี้บางทีไม่ทันการ

:pen127: :pen127:
ร่ายมาซะยาวไปดีกว่า
ปล. ความเห็นส่วนตัวผมฮับ :pen153:

w_prakrit
11th November 2007, 16:57
ใช้ compact อยู่เหมือนกัน เข้ามาบ้านนี้นั่งดูนั่งอ่านอยู่หลายวัน รู้เลยว่าภาพที่เราถ่ายมันคืออะไร ก็ได้แค่นั้น แต่เมื่อดูรูป วิธีการถ่ายทอดของหลายๆท่านที่นี่ อึ้งเลยครับ ตอนนี้เริ่มอึดอัดมากๆ กับความสามารถที่ compact ไม่มี งานนี้ไม่รอดแน่ คงต้องมี DSLR ซักตัว ฝึกไป ดูภาพไป เดี๋ยวคงถ่ายได้ดีขึ้น

ryoma7756
25th November 2007, 10:17
ต่างเยอะเลยหล่ะขอบอกผมยักต้องซื้อ DSLRมาใช้เลยอะใช้คอมแพคมานเล่นไรมันๆเหมือนDSLRไม่ได้หรอกอะงับ คอมแพคมานถ่ายได้ธรรมดาแบบพื้นๆ
ส่วนDSLRมานเล่นมิติได้ ลองดูการทามshutter Bดิ คอมแพคทามได้ไหมอะ

Lip@noi
25th November 2007, 12:57
อืมปัญหาของคุณผมว่าไม่ใช่เพราะกล้องหรอกครับ เป็นสาเหตุจากตัวบุคคลมากกว่า

"กระบี่ ถ้าคนถือใช้ไม่เป็นไม่ว่าจะมีพลังอำนาจมากมายขนาดไหน ก็ทำอะไรได้ไม่ดีนัก แต่ ........... ถ้าคนใช้รู้จักใช้ .............. แม้ดาบไม้ก็ฆ่าได้เป็นร้อย"

กล้องคอมแพคทำยังไงก็พัฒนาไปได้ไม่ไกลกว่า DSLR หรอกครับ ถ้ามันใช้ได้พอกันขายแพงกว่าแบบนั้น ไม่มีคนโง่ที่ไหนซื้อของแพงหรอกนะครับ เพราะซื้อกล้องแล้วยังต้องซื้อเลนส์ ซื้ออุปกรณ์เสริมอื่นๆ อีกเยอะแยะ เอาเงินซื้อ Compact แล้วเก็บเงินที่เหลือไปเที่ยวไม่ดีกว่าเหรอครับ เก็บเงินมาซื้อเลนส์ซื้ออุปกรณ์เสริมให้เปลืองทำไม
......................................................
1 ความเห็นครับ

dearde
25th November 2007, 13:16
อืมปัญหาของคุณผมว่าไม่ใช่เพราะกล้องหรอกครับ เป็นสาเหตุจากตัวบุคคลมากกว่า

"กระบี่ ถ้าคนถือใช้ไม่เป็นไม่ว่าจะมีพลังอำนาจมากมายขนาดไหน ก็ทำอะไรได้ไม่ดีนัก แต่ ........... ถ้าคนใช้รู้จักใช้ .............. แม้ดาบไม้ก็ฆ่าได้เป็นร้อย"

กล้องคอมแพคทำยังไงก็พัฒนาไปได้ไม่ไกลกว่า DSLR หรอกครับ ถ้ามันใช้ได้พอกันขายแพงกว่าแบบนั้น ไม่มีคนโง่ที่ไหนซื้อของแพงหรอกนะครับ เพราะซื้อกล้องแล้วยังต้องซื้อเลนส์ ซื้ออุปกรณ์เสริมอื่นๆ อีกเยอะแยะ เอาเงินซื้อ Compact แล้วเก็บเงินที่เหลือไปเที่ยวไม่ดีกว่าเหรอครับ เก็บเงินมาซื้อเลนส์ซื้ออุปกรณ์เสริมให้เปลืองทำไม
......................................................
1 ความเห็นครับ

โอยพี่คำพูดคมดีจังเลยอ่ะ ยังไงผมก็จะรอดูไฟล์ภาพนะครับ

ใช้ compact แล้วอึดดัด dslr ก็อึดอัด .............หมดตังไปกะเลนส์ อิอิ:pen120:

kedo
10th December 2007, 18:12
ใจเย็นๆนะครับ คุณ Zazi_i เพิ่งเริ่มใช้ก็ค่อยๆศึกษาไปครับ

เรื่องถ่ายน้ำตกได้เป็นสายๆ คงไม่ได้แค่เ็ป็นตัวบอกว่า compact ดีสูสี DSLR
ยังมีรูปถ่ายอีกมากมายในโลกของการถ่ายภาพที่ compact ทำไม่ได้ และ DSLR คือคำตอบสุดท้ายครับ

มาให้กำลังใจและคอนเฟิร์มว่า DSLR ของเค้าดีจริงครับ ^^

kokky
10th December 2007, 23:34
หลังจากชินกับการใช้SLRมานาน มีคนเอาคอมแพคมาให้ถ่ายรูปให้ เผลอเอากล้องมาทิ่มหน้า ตามองหาวิวไฟนเดอรด้วยความชิน แต่มันไม่มี อายมาก T-T
เกี่ยวกับกระทุ้นิดนึงตรงที่คอมแพคมันเล็กจังครับ กลัวตก - -"

ikoomba
11th December 2007, 14:38
แต่ก่อนใช้กล้อง compact คู่ใจ ไปไหนไปกัน ถ่ายออกมาแทบจะไม่แต่งรูปเลย ปรับให้ได้แล้วถ่าย แต่ตอนนี้ใช้ DSLR แล้วมันได้งานที่หลากหลายมากขึ้นกว่าเดิมเยอะครับ

แต่กล้อง campact หลาย ๆ รุ่นมันเก่งเวอร์จริง ๆ

arthericez
31st December 2007, 13:29
DSLR สู้ Compact ไม่ได้เลยครับ

1Ds เห็นขายกันเเพงๆ ราคาเป็นเเสน 2 เเสน เเฟลชหัวกล้อง ก็ไม่มีให้ แถมถ่าย

VDO ไม่ได้ด้วยครับ

แหะๆ:pen159: :pen159:

Nodame
10th January 2008, 19:09
เราเป็นคนนึงที่ใช้กล้อง SLR Like อยู่และได้มีโอกาสลองกล้อง SLR จริงๆ จากเพื่อนตอนไปเที่ยว จากการใช้งานและรูปที่ถ่ายออกมา ขอบอกคำเดียวว่าอยากได้ SLR มั่กๆๆ :pen102: รูปสวยมากกกกกก ชัตเตอร์ก็เร็วกว่า คงต้องเก็บเงินซื้อใหม้แน่ๆๆ :pen102: :pen102:

TDD_LD
11th January 2008, 08:50
ผมเคยใช้คอมแพคมาประมาณ 5 ปี สรุป ยังเทียบกันไม่ได้ กับ DSLR ถ้าเราไม่ได้ซีเรียสเรื่องคุณภาพหรืองานศิลปะ อะไรมากมาย ก็ใช้คอมไปเถอะครับ แต่เมื่อไหร่ถ้ารู้สึกว่ามันไม่พอใจเริ่มรักการถ่ายภาพขึ้นมา เมื่อนั้นคุณจะรู้สึกว่า ต้องหาทางเสียเงินเพิ่มให้ได้ เพื่อคุณภาพที่ดีกว่า อิอิ