PDA

View Full Version : อยากถามเรื่องการใช้โหมด M ครับ

turkfoto
22nd September 2007, 07:14
คือผมก็เพิ่งถ่ายรูปได้ไม่นานนะครับ อ่านจากที่นี่หมดเลย:pen116: แต่สงสัยเรื่องการใช้โหมด M อยู่อย่างนึงครับ คือว่าเห็นพี่ๆบางคนแนะนำให้ใช้โหมด M ในงาน event หรือ คอนเสิร์ต ต่างๆ หรืองานอื่นๆก็ตาม

ปัญหาที่คาใจผมก็คือ
จะใช้ความเร็วชัตเตอร์เท่าไหร่? รูแค่ไหน? ที่จะพอดี เอาอะไรมาคิดก่อนตั้งค่า ผมงงมากๆครับ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ:pen157:

DoFJerk
22nd September 2007, 11:27
คิดจากการวัดแสง ambient.. คิดจากสัดส่วนแสงแฟลชและสัดส่วนแสง ambient ที่อยากได้.. คิดจากกำลังแฟลช.. คิดจาก depth ที่ต้องการ.. คิดจากเลนส์ที่ใช้.. คิดจาก ISO ด้วย...

คิดหมด...

turkfoto
22nd September 2007, 12:53
โอ้วแล้วงี้มือใหม่ๆ ทำไงอะครับ ผมอยากลองไปถ่ายคอนเสิร์ตดูอะ อยากใช้โหมด M ดู

DoFJerk
22nd September 2007, 12:56
โอ้วแล้วงี้มือใหม่ๆ ทำไงอะครับ ผมอยากลองไปถ่ายคอนเสิร์ตดูอะ อยากใช้โหมด M ดู ฝึก ฝึก ฝึก ครับ...

เอาพื้นฐานง่ายๆ ไปอ่านก่อนก็ได้
http://www.lenklong.com/index.php/photoknowledge/camerasystem/understand_flash

kanatex
22nd September 2007, 13:37
ไม่มีค่าตายตัวเพราะความสว่างของแต่ละงานไม่เท่ากัน

ง่ายๆ เริ่มจากตั้งรูรับแสงให้เหมาะกับงานก่อนเช่น แสงน้อยๆ f 2.8 ถ้ามีคนเยอะๆต้องถ่ายภาพหมู่ก็อาจจะ f 4 เป็นต้น ไม่มีตายตัว แค่ประมาณ

พอได้รูรับแสงแล้วก็ปรับspeed shutter ไปตามปริมาณแสง แต่อย่าให้ต่ำกว่าที่มือจะถือแล้วภาพไม่สั่น และ ไม่ให้ภาพการแสดงนั้นๆสั่นไหว เช่น คนยืนนิ่งๆ speed 1/ 100 พอไหว ถ้าการแสดงที่มีการเคลื่อนไหว 1/400 เพื่อหยุดการเคลื่อนไหว เป็นต้น

แต่เลขทั้งหมดไม่ใช่ค่าตายตัวขึ้นอยู่กับสภาพแสงครับ ถ้าแสงไม่พอก็เพิ่ม ISO จนพอ ถ้าเพิ่ม ISO แล้วคุณภาพ File แย่ ก็เปลี่ยนกล้องที่ดีขึ้นครับ (สำหรับคนที่ถ่ายภาพเป็นอาชีพ)

name769
22nd September 2007, 14:24
ถ้าไม่มี IS หรือ VR ช้าสุดผมให้ 1/60 เลยแต่ต้องนิ่งจิงๆนะ ที่f4

บางงานแสงน้อยๆต้องยอม ถ้าอันเดอร์เพื่อ speed shutter แล้วมาเพิ่มในโปรแกรม RAW Procees ครับ

http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=6928 ชุดนี้ใช้ 70-300 F4-5.6 ของซิกม่า

ตั้ง iso 1600 1/100 f กว้างสุด ครับ

turkfoto
22nd September 2007, 16:40
ขอบคุณครับ แต่ผมก็ยังงง ว่าใช้อะไรเป็นเกณฑ์ใรการตั้งค่าครั้งแรก?

แล้วพอตั้งค่าแรกได้มาลองถ่ายแล้วก็ดูว่าเปนไงโอเวอร์ หรืออันเดอร์

แล้วมาตั้งค่าอีกทีให้ได้พอเหมาะแล้วลุย แบบนี้เข้าใจถูกหรือยังครับ

DoFJerk
22nd September 2007, 17:31
Mode M ก็ดู (1) scale วัดแสงประกอบการเลือก Shutter เลือก Aperture ด้วยได้ครับ.. จะเอาแค่ไหน under หรือ over ดู scale อย่างเดียว...
(2) ส่วนแฟลช ก็อยู่ที่การชดเชยแสงแฟลช มากน้อย แล้วแต่...

ภาพที่ได้ ก็คือ ส่วนผสมของ (1) + (2) อย่างที่คุณเลือก..

ผมแนะนำให้ ทดลอง ทดลอง ทดลอง ไปเรื่อยๆ ครับ ประกอบความเข้าใจ... เพราะเหมือนกับว่ายังขาดความเข้าใจใน "หลักการ" ของกล้องและแฟลชอยู่มากเลยครับ..

turkfoto
22nd September 2007, 18:51
ขอบคุณครับ

dortcoms
25th September 2007, 05:23
ถ้ารูที่อยากได้ .... สปีดที่อยากได้เท่านี้...

ถ่ายแล้วภาพดำ ภาพไม่ชัด

ปรับได้ทั้งสองอย่าง แต่เราอาจจะมีอ่ะไรในใจไว้อยุ่บ้าง

เช่นอยากได้ f 2.8 อะ แต่ถ่ายมาทำไมภาพสว่างหรือว่ามืดเกินไป แบบนั้นก็ต้อง

ไปปรับที่ สปีด....

iso ก็มีผล เพราะอย่าลืม

รูรับแสง+สปีด+iso มันเป็นอ่ะไรที่คล้อยตามกันมาตลอด...จ้า

**ลองฟังท่านอื่นๆดูนะงับ**

turkfoto
25th September 2007, 06:50
รับทราบครับพี่ตั้ม