Go Back   PIXPROS.NET สังคมแห่งการ ถ่ายภาพ และ เทคนิคการถ่ายภาพ ด้วย กล้องดิจิตอล > ROOKIES CLUB > ห้อง "วิเคราะห์" ภาพ

Bookmark and Share Thread Tools Display Modes
Old 15th August 2013, 12:09
ratpathai@yahoo.com ratpathai@yahoo.com is offline

ratpathai@yahoo.com is on a distinguished road
Default วิเคราะห์ภาพ : อ้างว้าง

Canon 650d Kit 18-55 1/800 F5.6 ISO100
CC Process ปรับ แสงเงา เพื่อดึงอารมณ์ของภาพออกมา
ภาพนี้ต่อการสื่อถึงความอ้างว้างเดียวดาย
1.อารมณ์ของภาพ
2.การจัดองค์ประกอบ
3.เทคนิคแนะนำ
ขอบคุณครับ
Attached Images

Last edited by ratpathai@yahoo.com; 15th August 2013 at 21:43.
Reply With Quote
Old 15th August 2013, 14:29
kukkuth kukkuth is offline
Member

kukkuth is on a distinguished road

ภาพติดอันเดอร์น่ะครับ จุดสนใจอยู่ตรงกลางและเล็กมากทำให้ภาพดูไม่น่าสนใจ สีสันจืดชืดครับ ระลอกน้ำเยอะมากกวนสายตาและทำให้ภาพลายมากเกินไป ไม่รู้สึกถึงความอ้างว้างเพราะมีตอไม้สองอันเป็นเพื่อนกัน ลองศึกษาภาพแนวนี้อื่นๆดูครับ
Old 15th August 2013, 17:39
ratpathai@yahoo.com ratpathai@yahoo.com is offline

ratpathai@yahoo.com is on a distinguished road

ฮ่าๆๆคุ้นๆน่ะครับหากพิจารณาภาพมาด้วยความจิงใจขอขอบพระคุณมากๆครับจะนำไปพัฒนาตัวเองต่อครับ

Last edited by ratpathai@yahoo.com; 15th August 2013 at 17:55.
Old 15th August 2013, 21:09
NathS NathS is offline

NathS is on a distinguished road

ขออนุญาตวิเคราห์นะครับ เป็นโพสต์แรกของผมเลย ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
คิดว่าคุณผู้ถ่ายคงอยากให้ภาพออกมาเป็นแบบซิลลูเอท แล้วรูปก็ดูโล่งๆ ซึ่งรวมแล้วก็ดูเหงาๆดีครับ
แต่ว่าติดอยู่นิดนึงที่มีกิ่งไม้อีกอันโผล่ออกมา ทำให้นกยังไม่เด่นที่สุด
แล้วก็คิดว่านกน่าจะอยู่ลงมาข้างล่างนิดหน่อย จะได้เหมือนกำลังเหงา ชะเง้อมองขึ้นไป รอคอยอะไรสักอย่าง น่าจะโอเคครับ
Old 15th August 2013, 21:42

ผมก็อยากให้เป็นแบบนั้นเหมือนกันครับ วนหาอยู่หลายมุมเลยทีเดียว สถานที่มันเป็นสระน้ำเค็มมีเครื่องปั่นน้ำเก่าๆ อยู่วิวรอบข้างไม่ค่อยสะดุดตาเท่ามากไหร่ ขอขอบคุณมากๆครับสำหรับความคิดเห็น
จะโพสใหม่หรือโพสเก่าสำหรับผมมันไม่ได้มีความสำคัญหรอกครับ ผมแค่อยากให้ดูและตอบออกมาตามที่คิดเห็นจิงๆ ทุกความคิดเห็นมันมีประโยชน์สำหรับผม เพราะผมเองก็พึ่งมาจับ DSLR ได้ไม่ถึงเดือนเลยครับเลนส์ก็ยังเป็นเลนส์kit ขอขอบคุณอีกครั้งขอบคุณครับ
Old 17th August 2013, 12:45
สมทหวี สมทหวี is offline

สมทหวี is on a distinguished road

อารมณ์ของภาพ -- ยังสื่อไม่ค่อยชัดเจน ดูแล้วยังไม่ค่อยรู็สึกอ้างว้างเท่าไหร่ สำหรับผม นะครับ
2.การจัดองค์ประกอบ -- ไม่แน่ใจว่ากิ่งไม้อีกอันเก็บไว้เพื่อสื่อให้เห็นถึงความอ้างว้างหรือเปล่า แบบ เมื่อก่อนเคยมีนกมาเกาะด้วยกันสองตัวแล้ววันนี้ไม่มีซะละ แต่ผมว่าไม่มีน่าจะดีกว่า เพราะมันแย่งจุดสนใจไปอยู่เหมือนกัน นะครับ
3.เทคนิคแนะนำ -- ผมว่าน่าจะลองใช้ speed shutter ที่ต่ำๆ กว่านี้เพื่อให้ระลอกน้ำดูนิ่งเรียบอาจช่วยให้น้ำไม่รบกวนสายตามาก แล้วน่าจะเปิดพื้นที่ทางที่นกมอง ให้กว้างจะได้ดูเหมือนมองรออะไรดี ครับ
สู้ๆ นะครับ

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules