Go Back   PIXPROS.NET สังคมแห่งการ ถ่ายภาพ และ เทคนิคการถ่ายภาพ ด้วย กล้องดิจิตอล > WANNA TALK WITH US > เทคนิคการถ่ายภาพ

Bookmark and Share Thread Tools Display Modes
Old 21st September 2009, 21:39
..SlyDevil..'s Avatar
..SlyDevil.. ..SlyDevil.. is offline

..SlyDevil.. is on a distinguished road
Default ถ่ายภาพแสงลอดผ่านก้อนเมฆต้องทำยังไง

พอดีไปเที่ยวมาเจอกับบรรยากาศแบบนี้ค่ะ มองดูจะเห็นแสงเป็นลำ
แต่พยายามถ่ายมายังไงก็มองไม่เห็นลำแสง ไม่ทราบว่าต้องตั้งค่า
การถ่ายภาพยังไง

กระเป๋าเดินทางกับรองเท้าเก่า ๆ
Reply With Quote
Old 21st September 2009, 23:21
bombbe's Avatar
bombbe bombbe is offline

bombbe is on a distinguished road

ผมมาตอบให้ครัีบ

ผมไม่รุ้

ฮา ฮา

ไม่เล่นละ
มารอฟังเหมือนกันครับ
ถ่ายเม็ดฝนไม่เคยติดเหมือนกัน
รบกวนฝากถามด้วยคนนะครับ
Old 22nd September 2009, 00:06
Krist's Avatar
Krist Krist is offline
Member

Krist is on a distinguished road

ลองใส่ filter CPL ดูรึยังครับ บางครั้งผมว่าันช่วยทำให้ลำแสงมันเด่นชัดขึ้นอ่ะครับ ใส่ filter แล้วหมุนหามุมที่เราชอบอ่ะครับ

Life is too short, but the world is very large. Discover it...
Old 22nd September 2009, 01:28
smilecat's Avatar
smilecat smilecat is offline
Senior Member

smilecat is on a distinguished road

ลองถ่ายให้ Under สักนิดสิครับ...หรือไม่ก็ใช้พวก Gradient Filter
Old 22nd September 2009, 08:27
..SlyDevil.. ..SlyDevil.. is offline

..SlyDevil.. is on a distinguished road

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ ไว้มีโอกาสจะนำไปทดลองดูค่ะ

กระเป๋าเดินทางกับรองเท้าเก่า ๆ
Old 22nd September 2009, 09:16
Ancientcrack's Avatar
Ancientcrack Ancientcrack is offline
(STAFF)

Ancientcrack will become famous soon enough

เคยตอบไปในกระทู้นี้นะครับ
http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=35151
แต่ภาพหายไป ดูภาพจากนี่ครับ
http://picnig.multiply.com/photos/hi...Fphoto%2F6%2F1

Success is composed of 2% inspiration and 98% perspiration.
Old 22nd September 2009, 09:40

ขอบคุณค่ะพี่หมอ แต่ยากไปหน่อยเพราะเป็นคนที่ใช้ PS ไม่ค่อยเป็น
พอจะมีเทคนิคที่สามารถตั้งจากตัวกล้องเลยได้ไหมค่ะ
อาจจะแค่มาปรับ contrast เพิ่มเติมอีกนิดหน่อยประมาณนี้นะค่ะ

Old 22nd September 2009, 12:01
Ancientcrack's Avatar
Ancientcrack Ancientcrack is offline
(STAFF)

Ancientcrack will become famous soon enough

ถ่ายให้ under ตามที่บอมsmilecatบอกนั่นแหละครับ
ภาพแบบนี้พอจะมีเวลาเช็คหลังกล้องได้ ก็ลองหลายๆ exposures ดู เอาที่เห็นลำแสงชัดที่สุด
แสงแบบนี้จะเจอเยอะช่วงหน้าหนาวนะครับ เตรียมตัวไว้ให้ดี
ว่ากันจริงๆแล้ว landscape ที่ส่องไปยังต้นกำเนิดแสงตรงๆแบบนี้ หนีไม่พ้น HDR แหละครับ ใช้ gradient filter( ND) ก็ได้ หรือเดี๋ยวนี้กล้องหลายรุ่นก็ทำได้
...
ส่วนPS จะช่วยenhanceให้เห็นลำแสงชัดขึ้นได้
แต่ ถ้าไม่มีแสงจริง แล้วไปเนรมิตรขึ้น ยังไงๆก็ยากที่จะสมจริงเหมือนที่ธรรมชาติรังสรรค์หรอกครับ
...
แต่ความเห็นผม ผมว่า ยังไงต้องเรียนPSไว้บ้างครับ ถ้ายังเล่นกล้องdigitalอยู่ พอทำเป็นแล้วจะรู้ว่า สุดคุ้มที่ได้เรียนรู้

Success is composed of 2% inspiration and 98% perspiration.
Old 22nd September 2009, 18:37
bus_so's Avatar
bus_so bus_so is offline

bus_so is on a distinguished road

Quote:
Originally Posted by Ancientcrack View Post
ถ่ายให้ under ตามที่บอมsmilecatบอกนั่นแหละครับ
ภาพแบบนี้พอจะมีเวลาเช็คหลังกล้องได้ ก็ลองหลายๆ exposures ดู เอาที่เห็นลำแสงชัดที่สุด
แสงแบบนี้จะเจอเยอะช่วงหน้าหนาวนะครับ เตรียมตัวไว้ให้ดี
ว่ากันจริงๆแล้ว landscape ที่ส่องไปยังต้นกำเนิดแสงตรงๆแบบนี้ หนีไม่พ้น HDR แหละครับ ใช้ gradient filter( ND) ก็ได้ หรือเดี๋ยวนี้กล้องหลายรุ่นก็ทำได้
...
ส่วนPS จะช่วยenhanceให้เห็นลำแสงชัดขึ้นได้
แต่ ถ้าไม่มีแสงจริง แล้วไปเนรมิตรขึ้น ยังไงๆก็ยากที่จะสมจริงเหมือนที่ธรรมชาติรังสรรค์หรอกครับ
...
แต่ความเห็นผม ผมว่า ยังไงต้องเรียนPSไว้บ้างครับ ถ้ายังเล่นกล้องdigitalอยู่ พอทำเป็นแล้วจะรู้ว่า สุดคุ้มที่ได้เรียนรู้

เขามา confirm ครับ ถ่ายปรกติว่าสนุกแล้ว นั่งทำรูปสนุกยิ่งกว่า ^^ ครับ มีความสุขในการถ่ายรูปขึ้นอีกเยอะเลยครับ
Old 22nd September 2009, 22:57

ขอบคุณอีกครั้งค่ะพี่หมอ จริง ๆ เรื่อง ps เนี่ยก็เริ่มศึกษาดูบ้างแล้วเหมือนกันค่ะ
แต่เป็นคนที่ค่อนข้างจะเข้าใจยากสำหรับเรื่องพวกนี้ ลอง ๆ เล่นมา 2 เดือนเพิ่ง
ได้แค่ ปรับ WB กับปรับ Contrant มาแค่นั้นละค่ะ บวกกับไม่ค่อยได้มีเวลานั่ง
หัดเล่น PS ด้วย เลยช้าเข้าใหญ่

Old 22nd September 2009, 23:28
bombbe's Avatar
bombbe bombbe is offline

bombbe is on a distinguished road

โอ้ มารับความรู้
ขอบคุณมาก มาก ครับ

ขอถามเพิ่มในกระทู้นี้ได้มั้ยครับ
ตอนฝนตกอะครับ ถ่ายยังไงให้เห็นเป็นสายฝนแบบที่ตาเราเห็นหรอครับ
เคยถ่ายแล้วแต่ไม่ค่อยเห็นสายฝนอะครับ

ปล.ห้ามเล่นมุข กองทิพ หรือ LM นะครับ
Old 22nd September 2009, 23:56

มาตอบให้ค่ะ
ไม่รู้
คริ ๆ ๆ
ไม่เล่นละ

รอฟังด้วยเหมือนกัน ว่าจะถามให้ละลืมเลย
ของเราถ่ายภาพสายฝนทีไรภาพออกมายังกะ
คราบขี้ฝุ่นเหมือนกันไม่เป็นเส้นเป็นสาย

Old 23rd September 2009, 08:18
kengnakeng's Avatar
kengnakeng kengnakeng is offline
Member

kengnakeng is on a distinguished road

มารับความรู้ครับ

Old 23rd September 2009, 10:42
smilecat's Avatar
smilecat smilecat is offline

smilecat is on a distinguished road

การถ่ายภาพสายฝนให้เหมือนตาเห็น ผมเข้าใจว่าเวลาเราเห็นฝนตกเม็ดฝนจะตกเร็วมากจนสายตาเห็นภาพติดตาเลยเห็นเป็นเ้ส้นๆสายๆ ผมว่าเทคนิคนี้มันก็แล้วแต่เราปรับตั้งกล้องด้วยนะครับว่าอยากจะให้สายฝนเป็นรูปแบบใด หลักการน่าจะคล้ายๆกับการถ่ายน้ำตก ลองเอาตัวอย่างมาให้ดู 2 รูปนี้ถ่ายจากสถานที่เดียวกันเวลาใกล้เคียงกันครับ ตอนถ่ายไม่ได้คิดอะไรเลยถ่ายมาแบบยิงธรรมดาๆเลย ...จากรูปสรุปได้ดังนี้

- ผลของ Speed Shutter มีผลต่อรูปแบบของสายฝน ดูความแตกต่างจากรูปเลยครับ
- ฝนคือน้ำมันจะใสๆ ดังนั้นถ้าอยากให้สายฝนเด่นชัดก็คงต้องเลือกฉากหลังที่ช่วยเสริมให้สายฝนเด่นครับ ลองสังเกตุภาพบนแถวลำต้นของต้นไม้สีดำๆสิครับฝนเด่นกว่า
- ทิศทางแสงตกกระทบสายฝนก็มีผลนะครับ ละอองน้ำ สายน้ำ มักจะสะท้อนกับแสง

ผมว่าหลักการก็คงประมาณนี้นะ อันนี้สรุปจากการถ่ายจริงเลยครับ...
Attached Images

Old 23rd September 2009, 14:09
ธนบดี's Avatar
ธนบดี ธนบดี is offline

ธนบดี is on a distinguished road

ผมเคยถ่ายติดที นึง แต่จำม่ะได้ แล้วว่าปรับอะไรมั่ง
ถ่ายจาก D40 ครับ แหะๆ
Attached Images

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules