Go Back   PIXPROS.NET สังคมแห่งการ ถ่ายภาพ และ เทคนิคการถ่ายภาพ ด้วย กล้องดิจิตอล > กล้องดิจิตอล และอุปกรณ์การถ่ายภาพ > ถาม - ตอบ อุปกรณ์

Bookmark and Share Thread Tools Display Modes
Old 13th July 2011, 21:03
maxie maxie is offline

maxie is on a distinguished road
Default รบกวนสอบถามเกี่ยวกับจำนวนชัตเตอร์D90ครับ

พอดีเพิ่งเก็บเงินได้จำนวนหนึ่งครับ ได้โอกาสอัพกล้องใหม่เลยไปซื้อNikon D90มือ2มาใช้ ก่อนหน้านี้ผมใช้ canon 450D
ตอนก่อนซื้อผมถามเจ้าของร้านว่าตัวนี้ชัตเตอร์ไปเท่าไรแล้ว เค้าก็บอกว่านิดเดียว ไม่ถึงหมื่น
แล้วก็เปิดโปรแกรมPandaให้ผมดู ตอนนั้นก็ยังอดสงสัยไม่ได้ ว่ากล้องอายุปีกว่า แต่ทำไมชัตเตอร์มันแค่700กว่า แต่ก็ยังไม่ได้เอะใจ เพราะคิดว่าเจ้าของเดิมอาจจะไม่ค่อยได้ใช้
จนกระทั่งไปซื้อเม็มใหม่มาใช้อีกตัว(ตอนซื้อกล้องเค้าไม่แถมเม็ม)ถ่ายรูปเสร็จ เอามาลงคอมดู เห็นชื่อไฟล์ภาพแล้วงงครับ ตัวเลขมันไป6000dกว่าแล้ว แต่เช็กจากpandaตอนนี้มันยังแค่8xx

เท่าที่เข้าใจจากที่ใช้450Dมาคือเราตั้งให้กล้องรันเลขไฟล์ภาพไปเรื่อยๆ หรือจะให้มันรีเซ็ทเป็น0เมื่อเปลี่ยนเม็มก็ได้
มาเจอแบบนี้งงจริงๆครับ รบกวนท่านที่พอจะมีข้อมูลช่วยไขข้อสงสัยผมด้วยครับ
เพราะว่ากล้องตัวนี้ กว่าจะเก็บเงินซื้อได้เป็นปีเลยกลัวว่าจะโดนย้อมอ่ะ

นี่ไฟล์ต้นฉบับครับ http://file1.uploadfile.biz/i/IXENMEIIMIWIXD
Attached Images

Reply With Quote
Old 16th July 2011, 21:01

maxie is on a distinguished road

ช่วยหน่อยนะครับ
Old 16th July 2011, 21:10
maxturbo's Avatar
maxturbo maxturbo is offline

maxturbo is on a distinguished road

ผม ก็ไม่รู้เหมือนกันนะ แต่ กล้องปี กว่า ถ่ายไป 6xxx ผมก็ไม่น่าเกลียดไรเลยน้า ^^
Old 16th July 2011, 23:44
iseenew iseenew is offline

iseenew is on a distinguished road

6xxx นี่ถือว่าน้อยนะครับ ไม่ถึงหมื่นเลย

กล้องใช้งานปกติปีกว่าทะลุหมื่นปกติเลยครับ

ยกเว้นซื้อมาเก็บ มาใช้เฉพาะงาน เลยไม่ค่ิอยได้ถ่าย

ผมเอามากดๆ เล่นๆ แค่ลองกล้อง เทสแสง เทสโฟกัส ถ่ายๆ ลบๆ แปบเดียวปาไป 7 ร้อยกว่าแล้วครับ แค่คิดจะยกมาถ่ายเล่นๆในห้องต่ำก็ 10 รูปแล้วครับ

เรื่องโปรแกรมผมไม่รู้แฮะ
Old 17th July 2011, 00:21

ประเด็นหลักที่ผมค่อนข้างจะแปลกใจคือชื่อของภาพกับจำนวนชัตเตอร์ที่แจ้งไว้ในโปรแกรมไม่เป็นไปในแนวทางเดียวกันครับ
ดูในpanda แค่8xx แต่ชื่อภาพรันไปแล้ว6000กว่าทั้งๆที่SD card ที่ใส่เข้าไปเป็นของใหม่แกะกล่อง แล้วก็รู้สึกว่าจะตั้งให้กล้องนับจำนวนภาพไปเรื่อยๆ
หลายๆวันที่ผ่านมา เปิดเว็บหาข้อมูลไปเรื่อยๆก็พอจะทราบว่าทางศูนย์สามารถรีเซ็ทจำนวนชัตเตอร์ได้
ถ้านับตามในโปรแกรมก็คือยังวิ่งไปแค่800 แต่ถ้าดูตามชื่อไฟล์ภาพก็6000กว่า แต่ผมกลัวว่ามันจะเป็น6000รอบที่2หรือ3แล้วนี่สิ

ขอบคุณทุกท่านที่แวะเข้ามาตอบครับ
Old 17th July 2011, 11:06
DoFJerk's Avatar
DoFJerk DoFJerk is offline
Senior Member

DoFJerk will become famous soon enoughDoFJerk will become famous soon enough

แค่สงสัยว่าเจ้าของเก่าเคยเอาไปซ่อมอะไรมาหรือเปล่า?
Old 17th July 2011, 13:12

Quote:
Originally Posted by DoFJerk View Post
แค่สงสัยว่าเจ้าของเก่าเคยเอาไปซ่อมอะไรมาหรือเปล่า?
ประมาณนั้นครับ ที่สงสัยหลักๆก็เรื่องจำนวนชัตเตอร์นี่ละ

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules