Go Back   PIXPROS.NET สังคมแห่งการ ถ่ายภาพ และ เทคนิคการถ่ายภาพ ด้วย กล้องดิจิตอล > ROOKIES CLUB > ห้อง "วิเคราะห์" ภาพ

Bookmark and Share Thread Tools Display Modes
Old 15th September 2011, 15:54
aspire's Avatar
aspire aspire is offline
Member

aspire is on a distinguished road
Arrow ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ :"ห่านเล่นน้ำ"

อุปกรณ์ : canon 450D, ef-s 55-250IS, f/5.6, 1/1250s,iso 200
** ลงเล่นน้ำอยู่ไกลพอสมควร ช่วยชี้แนะ ในเรื่องที่เกี่ยวข้องด้วยครับ...
๑.การจัดวางภาพ
๒.แสง ความคมชัด : ภาพ under ไปเปล่าครับ
๓.อื่น ๆ
Attached Images

บ้านเล็ก ๆ http://711088.multiply.com/ และ Webmaster www.satunpolice.com < and > www.satunpolice.net
Reply With Quote
Old 15th September 2011, 16:05
smilecat's Avatar
smilecat smilecat is offline
Senior Member

smilecat is on a distinguished road

ติดขอบบนไปนิด ส่วนล่างถึงจะมีริ้วน้ำที่น่าสนใจแต่ก็มาเยอะเกิน
๒.แสง ความคมชัด : ภาพ under ไปเปล่าครับ
ความคมชัดไม่ต้องพูดถึงนะเพราะ Crop มาขนาดนี้...เห็น Detail แบบนี้คงไม่ Under มั้งครับ
๓.อื่น ๆ
Old 15th September 2011, 16:09
mr.boyy mr.boyy is offline

mr.boyy is on a distinguished road
Wink

ไม่เคยใช้ canon นะครับ แต่ภาพไม่ค่อยคมเลย
Old 15th September 2011, 16:15
goodze's Avatar
goodze goodze is offline

goodze is on a distinguished road

ผมว่าอาจจะเพราะถ่ายด้วยช่วงโฟกัสที่ยาว เลยไม่ค่อยคมนะครับ ต้องนิ่งอีกนิดนึง
ส่วนแสงสีในภาพคิดว่า อันเดอร์ไปนิดนะครับ
Old 15th September 2011, 16:15
Oomica kung's Avatar
Oomica kung Oomica kung is offline

Oomica kung is on a distinguished road

เป็นภาพตั้ง น่าจะสวยกว่านี้.. (ขอออกความคิดเห็นนิดนึงครับ..)
Old 15th September 2011, 18:59
kwphoto's Avatar
kwphoto kwphoto is offline

kwphoto is on a distinguished road

ภาพดูแข็งแต่ไม่คมเอามาก ๆ ครับแก้ไขด่วน

http://www.kw-graphicstyle.com
ศิลปินไม่ดูหมิ่นศิลปะ กระดาษในกองขยะดูดี ๆ ยังมีศิลป์
Old 16th September 2011, 00:18
winplusplus's Avatar
winplusplus winplusplus is offline
Member

winplusplus is on a distinguished road

ยังไม่เด่นพอนะครับ ห่านเล่นน้ำ ? ผมดูเหมือนเป็ดลอยน้ำเฉยๆ
จังหวะยังไม่ค่อยดีนะ รออีกนิดให้มันหันมา แล้วเจาะเข้าไปใกล้หน่อย
แล้วหาผักตบ หญ้า ท่อนไม้ หรือ อื่นๆ เป็นฉากหน้าจะทำให้ภาพดูดีขึ้นนะครับ

Best Regards,
winplusplus
Old 17th September 2011, 20:05
aspire's Avatar
aspire aspire is offline
Member

aspire is on a distinguished road

Quote:
Originally Posted by smilecat View Post
ติดขอบบนไปนิด ส่วนล่างถึงจะมีริ้วน้ำที่น่าสนใจแต่ก็มาเยอะเกิน
ความคมชัดไม่ต้องพูดถึงนะเพราะ Crop มาขนาดนี้...เห็น Detail แบบนี้คงไม่ Under มั้งครับ
๓.อื่น ๆ
Quote:
Originally Posted by mr.boyy View Post
ไม่เคยใช้ canon นะครับ แต่ภาพไม่ค่อยคมเลย
Quote:
Originally Posted by goodze View Post
ผมว่าอาจจะเพราะถ่ายด้วยช่วงโฟกัสที่ยาว เลยไม่ค่อยคมนะครับ ต้องนิ่งอีกนิดนึงส่วนแสงสีในภาพคิดว่า อันเดอร์ไปนิดนะครับ
Quote:
Originally Posted by Oomica kung View Post
เป็นภาพตั้ง น่าจะสวยกว่านี้.. (ขอออกความคิดเห็นนิดนึงครับ..)
Quote:
Originally Posted by kwphoto View Post
ภาพดูแข็งแต่ไม่คมเอามาก ๆ ครับแก้ไขด่วน
Quote:
Originally Posted by winplusplus View Post
ยังไม่เด่นพอนะครับ ห่านเล่นน้ำ ? ผมดูเหมือนเป็ดลอยน้ำเฉยๆจังหวะยังไม่ค่อยดีนะ รออีกนิดให้มันหันมา แล้วเจาะเข้าไปใกล้หน่อย แล้วหาผักตบ หญ้า ท่อนไม้ หรือ อื่นๆ เป็นฉากหน้าจะทำให้ภาพดูดีขึ้นนะครับ
Best Regards,
winplusplus
ขอรวมๆ นะครับ..ตัวแบบมันเคลื่อนไหว ต้องเอากล้องไปดักไว้ข้างหน้า ตั้ง AF จุดโฟกับตรง จุดกลางด้านซ้าย (โฟกัส 9 จุด) นะ..อีกอย่างผมนั่งถ่ายในรถ จากหน้าต่างรถที่จอด แล้เปิดแอร์ อยู่รถสั่นบ้างแวลาแอร์ทำงาน...(ความผิดพลาด)

งั้นขอลองอีกภาพครับ....ว่าน่ามองขึ้นหรือไม่...
Attached Images

บ้านเล็ก ๆ http://711088.multiply.com/ และ Webmaster www.satunpolice.com < and > www.satunpolice.net
Old 18th September 2011, 00:32
karnulah's Avatar
karnulah karnulah is offline
Member

karnulah is on a distinguished road

1 การจัดวางภาพ
ผมว่าแบบยังไม่เด่นเพราะกิ่งไม้แย่งซีน
2. แสง ความคมชัด
ภาพยังไม่ค่อยคมครับ แล้วก็ค่อนข้างจะอันเดอร์ครับผม

ความสุขของผมคือการที่ได้กดชัตเตอร์ลงไปอย่างมั่นใจไม่ได้รูปที่ดีและสวยเหมือนใครแต่ทุกๆรูปล้วนกลั่มกรองมาจากหัวใจของผมเอง

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules