Go Back   PIXPROS.NET สังคมแห่งการ ถ่ายภาพ และ เทคนิคการถ่ายภาพ ด้วย กล้องดิจิตอล > WANNA TALK WITH US > เทคนิคการถ่ายภาพ

Bookmark and Share Thread Tools Display Modes
Old 18th November 2011, 09:10
parboo parboo is offline

parboo is on a distinguished road
Question การรีคอมโพส กับการเลือกจุดโฟกัส ควรเลือกอันไหนดีครับ

เคยใช้ การเลือกจุดโฟกัสที่มีในกล้อง เวลาถ่ายภาพ แต่พอเอามาลงคอม ปรากฏว่า จุดโฟกัสที่เราเลือก ภาพมันไม่ชัด เลยอยากขอคำแนะนำหน่อยครับ

การใช้จุดโฟกัสตรงกลาง กดชัตเตอร์ลงครึ่งนึง แล้วจัดองค์ประกอบภาพใหม่
กับ การเลือกจุดโฟกัสที่ต้องการเมื่อจัดองค์ประกอบภาพแล้ว

เราควรใช้วิธีไหน และหากเลือกวิธีที่สอง แล้วภาพไม่ชัด จะมีสาเหตุจากอะไรบ้าง รบกวนพี่ๆ ช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ
Reply With Quote
Old 18th November 2011, 10:57
endgineer's Avatar
endgineer endgineer is offline
Member

endgineer is on a distinguished road

สำหรับผม ผมใช้เลือกจุดโฟกัสแล้วต่อด้วยรีคอมโพสนิดๆครับ ถ้าไม่ซูมเข้าไปดูคงมองไม่ออกว่าจุดที่โฟกัสไม่ชัดครับ

ถ่ายเรื่อยๆ เมื่อยก็หยุด
http://www.flickr.com/photos/endgineer/
Old 20th November 2011, 09:24
หนก บางหลวง's Avatar
หนก บางหลวง หนก บางหลวง is offline
System admin

หนก บางหลวง will become famous soon enough

คำถามนี้ยังเป็นคำถามอมตะอยู่เสมอนะครับ

กล้อง AF เขาทำ AF sensorแบบหลายๆตำแหน่งมาให้ใช้กันก็เพราะเขาต้องการแก้ปัญหาเรื่องภาพหลุดโฟกัสหลังการrecompose ( โดยเฉพาะภาพที่ถ่ายโดยใช้ f/stop ที่กว้างมากๆ )

สมัยก่อนกล้องAF ตัวแรกของโลก วาง AF sensorตัวเดียวไว้ที่จุดกึ่งกลางภาพ พอถ่ายภาพที่มีจุดสนใจอยู่ขอบๆภาพ ก็ต้องมากดสวิทช์เป็น MF แล้วหมุนหาโฟกัสเองจนเห็นภาพชัดที่สุด (แสนจะวุ่นวาย ไม่ได้แตกต่างจากกล้องMF ในอดีตเลย) ผู้ผลิตจึงพยายามพัฒนาและแก้ปัญหาเรื่องนี้โดยการพัฒนาจำนวน AF sensorให้มากเท่าที่จะมากได้

วิธีที่ถูกต้องที่สุดก็คือ พยายาม composeให้ได้ภาพที่ต้องการก่อน แล้วเลือกจุดโฟกัสที่อยู่ใกล้กับจุดสนใจที่สุด เพื่อที่จะไม่ต้องrecompose มากเกินเหตุจำเป็น แต่ถ้าเลือกไม่ได้จริงๆ และเปิดf/stopกว้างแบบสุดฤทธิ์สุดเดชจริงๆ ก็แนะนำให้ทำMFดีกว่าครับ

" เขตปลอดปาด ก่อนจะpostข้อความ โปรดพิจารณาเสียก่อนว่า ผู้ตั้งกระทู้ได้จบการตั้งกระทู้อย่างสมบูรณ์แล้ว "

ดูท่าทางแล้วมันจะสุภาพเกินไป สงสัยต้องใช้คำตรงๆ ว่า
"เขตห้ามปาด ใครปาดก่อนผู้ตั้งกระทู้จะบอกสิ้นสุดการโพสท์ภาพ จะได้รับโทษแบน" ท่าทางจะเข้าทีกว่านะ
Old 20th November 2011, 20:09

parboo is on a distinguished road

กราบขอบพระคุณ คุณ endgineer และ พี่หนก มากครับ

รบกวนปรึกษา พี่หนกอีกนิดนึงครับ

"วิธีที่ถูกต้องที่สุดก็คือ พยายาม composeให้ได้ภาพที่ต้องการก่อน แล้วเลือกจุดโฟกัสที่อยู่ใกล้กับจุดสนใจที่สุด"

ยกตัวอย่างเช่น ถ้าถ่ายภาพ บุคคล หากจัดองค์ประกอบภาพเสร็จแล้ว จุดโฟกัสที่กล้องมี (9 จุด) ให้เลือกจุดโฟกัสไปยังส่วนที่ใกล้กับจุดสนใจที่สุด (เลือกที่แก้ม...เพราะองค์ประกอบที่เราจัด จุดโฟกัสไม่ได้อยู่ที่ตา)

ซึ่งหากเป็นการ รีคอมโพส เราจะใช้จุดกลาง โฟกัสไปที่ตาแล้วจัดองค์ประกอบใหม่

วิธีดังกล่าว แบบนี้ ถูกต้องไหมครับพี่หนก

กราบขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
Old 20th November 2011, 22:05
หนก บางหลวง's Avatar
หนก บางหลวง หนก บางหลวง is offline
System admin

หนก บางหลวง will become famous soon enough

งง
เลือกโฟกัสที่แก้ม แล้วลูกตาหายไปไหนหละครับ หรือว่าถ่ายครึ่งหน้าล่าง

กฎมีไว้ให้ฉีก แต่จะฉีกได้ก็ต่อเมื่อเข้าใจกฎดีแล้วเท่านั้น

หลักการก็เหมือนกับที่บอกไปแล้วนั่นแหละครับ ไม่รู้จะอธิบายใหม่ยังไงดี

ก่อนจะเล่นพลิกแพลง ผมว่าเรียนรู้สิ่งที่เรียกว่า"พื้นฐานก่อนก็แล้วกัน"

เด็กน้อยในภาพผมไม่ได้ถ่ายด้วยกล้องที่มี AF point แค่ 9จุด แต่มีให้เลือก 51จุด แหะ แหะ แล้วcompose ก็ไม่ใช่แบบนี้ คือ จริงๆลูกตามันยังอยู่ห่างออกไปกว่านี้อีก แต่การสร้างภาพอันนี้ทำมาเพื่อใช้สอนให้คุณเข้าใจใน"พื้นฐาน"ก่อน

อย่างแรก กฎสากลบอกไว้ว่า ถ่ายคนให้โฟกัสที่ลูกตา เพราะลูกตาคือสิ่งที่ทุกคนจะมองก่อน และมันเป็นจุดที่มีขอบเขต มีเส้นสายที่บอกให้เห็นว่า"ชัด"หรือ"ไม่ชัด"

อย่างที่สอง ให้composeก่อนว่า เราต้องการให้ภาพที่ได้ออกมามีสัดส่วนเช่นไร สมมติว่าต้องการให้ได้ภาพแบบที่แสดงในภาพ มันก็บังเอิญเป็นความโชคดีที่จุด AF เพียง 9 จุด แต่มีจุดที่อยู่ใกล้ลูกตามากที่สุด 2 จุด จะเลือกจุดไหนก็ได้ครับ แต่ถ้าแบบเอียงหน้า แนะนำให้เลือกตาที่อยู่ใกล้กว่าเป็นจุดโฟกัส

อย่างที่สาม หลังจากที่เลือกจุดโฟกัสด้านซ้ายบนแล้ว ก็เอาจุดโฟกัสดังกล่าวไปทาบที่ลูกตา ทำการหาโฟกัสแล้วลอคโฟกัสไว้

อย่างที่สี่ จัดการrecomposeให้กลับมาเหมือนกับอย่างที่สองที่เราcomposeไว้แต่แรก แล้วกดชัตเตอร์

ถ้าเราใช้จุดกลางเป็นจุดหาโฟกัส แล้วrecomposeให้เหมือนอย่างที่สองที่เราcomposeไว้ โอกาสที่โฟกัสจะพลาดก็จะมีสูง ( อย่ารู้ทฤษฎีopticsเลยครับ ไม่มีประโยชน์ ของพวกนี้เรียนรู้ได้ด้วยการปฏิบัติ ดีกว่าไปท่องจำสูตรหรือเส้นอะไรให้ยุ่งเหยิง เสียเวลา รบกวนจินตนาการเปล่าๆ )

แค่นี้น่าจะครอบคลุมความสงสัยได้แล้วนะครับ

" เขตปลอดปาด ก่อนจะpostข้อความ โปรดพิจารณาเสียก่อนว่า ผู้ตั้งกระทู้ได้จบการตั้งกระทู้อย่างสมบูรณ์แล้ว "

ดูท่าทางแล้วมันจะสุภาพเกินไป สงสัยต้องใช้คำตรงๆ ว่า
"เขตห้ามปาด ใครปาดก่อนผู้ตั้งกระทู้จะบอกสิ้นสุดการโพสท์ภาพ จะได้รับโทษแบน" ท่าทางจะเข้าทีกว่านะ
Old 21st November 2011, 16:17
Daemonart's Avatar
Daemonart Daemonart is offline
Member

Daemonart is on a distinguished road

อืมมม...ความรู้ล้วนๆ เลยนะเนี่ย จดจด...

http://daemonart.multiply.com/
Old 21st November 2011, 18:11

กราบขอบพระคุณที่หนก สุดๆ ครับ
Old 22nd November 2011, 12:54
saksri13's Avatar
saksri13 saksri13 is offline
Member

saksri13 is on a distinguished road

ได้ความรู้จริงๆครับ ขอบคุณมากๆครับ

ห้องภาพเล็กๆของผม ยังไงก็เข้าไปทักทายกันบ้างนะครับ http://saksri13.multiply.com
Old 2nd December 2011, 04:13
d-O-O-b d-O-O-b is offline

d-O-O-b is on a distinguished road

ขอบคุณความรู้ดีๆ ครับ
อ่านแล้วมือใหม่แบบผมเข้าใจขึ้นเยอะเลย
Old 3rd December 2011, 23:04
GUN_DRUMS's Avatar
GUN_DRUMS GUN_DRUMS is offline
Member

GUN_DRUMS is on a distinguished road

มาเก็บความรู้ครับ..ขอบคุณอีกหนึ่งเสียงครับ
Old 4th December 2011, 09:10
แม่มดราตรี's Avatar
แม่มดราตรี แม่มดราตรี is offline
Senior Member

แม่มดราตรี is on a distinguished road

ขอบคุณเจ้าของกระทู้สำหรับคำถามที่มีประโยชน์ และขอบคุณพี่หมอหนกสำหรับคำแนะนำดีดีค่ะ

Old 8th December 2011, 21:30
Bluefin Bluefin is offline

Bluefin is on a distinguished road

ขอบคุณครับ
Old 11th December 2011, 02:26
Happykids's Avatar
Happykids Happykids is offline
Member

Happykids is on a distinguished road

เข้ามาหาความรู้ด้วยคน...ขอบคุณค่ะ
Old 11th December 2011, 15:18
tk-d90's Avatar
tk-d90 tk-d90 is offline

tk-d90 is on a distinguished road

ได้ความรู้มากเลยครับ ขอบคุณมากครับ
Old 11th December 2011, 16:24
benonn benonn is offline

benonn is on a distinguished road

ขอบคุณมากเลยค่ะพี่หมอหนก ปกติทำคล้ายๆ ที่พี่หมอแนะนำอยู่แล้ว แต่ทำแบบมั่วๆ ไม่มีหลักการเลย แหะๆ

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules