Go Back   PIXPROS.NET สังคมแห่งการ ถ่ายภาพ และ เทคนิคการถ่ายภาพ ด้วย กล้องดิจิตอล > กล้องดิจิตอล และอุปกรณ์การถ่ายภาพ > ถาม - ตอบ อุปกรณ์

Bookmark and Share Thread Tools Display Modes
Old 19th February 2012, 09:04
athaphol.a athaphol.a is offline

athaphol.a is on a distinguished road
Default สอบถามเรื่องเลนส์แทมรอน เมาส์นิค

เมื่อวานนี้ได้ไปลอง เลนส์แทมรอน 17-50 2.8 กับ D7000 มาครับ

ตอนลองใส่ดูทำไมมันฝีด ๆ แน่น ๆ ยังไงไม่ทราบ ปกติของเพื่อน ๆ ที่เคยซื้อ เคยใช้มีปัญหาแบบนี้บ้างหรือเปล่าครับ

การควบคุมระหว่างกล้องและเลนส์ก็ปกติดีทุกระบบนะครับ

เลยไม่แน่ใจว่ามันเป็นปกติหรือเปล่า สำหรับเลนส์แทมรอน เวลาต่อเข้ากับกล้องนิคคอน พอดีได้ลองแค่ตัวเดียวเลยไม่แน่ใจน่ะครับ จึงต้องมาขอคำแนะนำจากผู้ที่เคยใช้ว่าอาการแบบนี้บ้างหรือเปล่าครับ
Reply With Quote
Old 19th February 2012, 17:30
p_jumpoon's Avatar
p_jumpoon p_jumpoon is offline
Member

p_jumpoon is on a distinguished road

ใช้ 70-300 vc อยู่ก็แน่น ๆ แต่ไม่ฝืดนะครับ แต่ก็โอเคนะครับ ดีกว่าไม่แน่น
Old 19th February 2012, 22:14
athaphol.a athaphol.a is offline

athaphol.a is on a distinguished road

Quote:
Originally Posted by p_jumpoon View Post
ใช้ 70-300 vc อยู่ก็แน่น ๆ แต่ไม่ฝืดนะครับ แต่ก็โอเคนะครับ ดีกว่าไม่แน่น
ขอบคุณครับ
ที่ผมได้ลองมันแน่นมากเลยครับ ถ้าเปรียบเทียบกับเลนส์ค่าย ที่หมุนเข้าง่าย ๆ แต่นี่เหมือนกับว่าต้องฝืนมัน ตอนแรก ก็นึกว่าใส่่ผิดหรือเปล่าคิดว่าอาจจะปีนเกลียว แต่พอลองใส่ใหม่ มันก็เหมือนเดิมครับ ไม่เหมือนกับเลนส์ค่าย ที่ใส่ได้แบบสบาย ๆ ไม่มีอาการแน่นเอี๊ยด น่ะครับ
Old 19th February 2012, 22:42
mikedslr mikedslr is offline

mikedslr is on a distinguished road

เป็นที่ตัวเลนส์ตัวนั้นครับ ไม่ได้เป็นที่ยี่ห้อเลนส์ครับ
Old 20th February 2012, 08:05
Generalevilzeezaa's Avatar
Generalevilzeezaa Generalevilzeezaa is offline
Member

Generalevilzeezaa is on a distinguished road

แน่นๆ อะดีแล้วคับ...ถ้าหลวม พอใส่แล้วขยับกึกๆ ได้นี่ น่ากลัวๆ

http://genaralevilzeezaa.multiply.com
Old 20th February 2012, 08:40
New_Skins New_Skins is offline

New_Skins is on a distinguished road

ผมใช้อยู่ครับ ไม่รู้สึกแตกต่างแต่อย่างใด
Old 24th February 2012, 10:19

Quote:
Originally Posted by mikedslr View Post
เป็นที่ตัวเลนส์ตัวนั้นครับ ไม่ได้เป็นที่ยี่ห้อเลนส์ครับ
สงสัยต้องลองตัวอื่นบ้าง เพราะวันนั้นมีเวลาน้อยก็เลยได้ลองแค่ตัวเดียว คงจะเป็นแค่เลนส์ตัวนั้น

Quote:
Originally Posted by Generalevilzeezaa View Post
แน่นๆ อะดีแล้วคับ...ถ้าหลวม พอใส่แล้วขยับกึกๆ ได้นี่ น่ากลัวๆ
เนื่องจากไม่เคยเจอแบบนี้ ก็เลยไม่แน่ใจว่ามันเป็นปกติหรือเปล่า แต่เนื่องจากเวลาน้อยบวกกับเกรงใจร้าน ก็เลยได้ลองแค่ตัวเดียว คงต้องหาเวลาไปลองใหม่ อีกอย่าง ที่มันแน่นตามที่ผมกล่าวไว้ เหตุเพราะมันแน่นมาก เลยกลัวว่ามันอาจจะทำให้เมาส์ทั้งตัวกล้องและตัวเลนส์มีปัญหาได้ในระยะยาวครับ

Quote:
Originally Posted by New_Skins View Post
ผมใช้อยู่ครับ ไม่รู้สึกแตกต่างแต่อย่างใด
เดิมทีตั้งใจไว้ว่าจะใช้แต่เลนส์ของนิคเท่านั้น แต่พอเห็นราคาแล้ว รู้สึกว่าราคามันสูง ก็เลยหันมาดูเลนส์นอกค่ายบ้าง ตอนนี้ก็มองอยู่หลาย ๆ ตัว เร็ว ๆ นี้คงได้สักตัวมาประจำการ เป็นเพื่อนกับเลนส์คิท ครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
Old 24th February 2012, 10:26
FF&FX's Avatar
FF&FX FF&FX is offline
Member

FF&FX is on a distinguished road

เดี๋ยวใช้ ๆ ไปก็ไม่แน่นเองครับ ใหม่ ๆ ก็งี้ ซูมฟิต หุหุ แต่แน่นนี่คือต้องซูมเนียน ๆ ไม่กระตุกนะครับ

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules